TIN TÀI TRỢ.

Vì sao hôn nhân vững bền, vì sao chúng ta hạnh phúc?

• 9 Lượt chia sẻ
  • 5.07K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Năm nay, hôn nhân của mẹ Dori bước qua một giai đoạn mới : Giai đoạn "năm năm lần thứ hai". Tỷ lệ ly hôn trong xã hội ta càng ngày càng lớn, cuộc sống hôn nhân ở một mức độ nào đó có biên độ "sóng" càng ngày càng cao. Trước "bối cảnh lịch sử" đó và hoàn cảnh nội bộ, hoàn cảnh bản thân, mẹ Dori muốn mở top này để các bố, các mẹ, anh chị em chia sẻ những kinh nghiệm của chính bản thân mình, chia sẻ những cách nhìn đối với các mối quan hệ liên quan đến hôn nhân.

Đặt mục tiêu nào khi đi đến hôn nhân:
    1. Vững bền.
    2. Nồng nàn, thắm thiết.
    3. Yên bình.
    4. Trách nhiệm và trách nhiệm.
    5. Chỉ là để có cuộc sống gia đình, còn nó ra sao cũng chẳng sao.
    6. khác???

Mẹ Dori xin có một ý kiến để mở hàng cho top. Hy vọng là các bố, các mẹ tham gia nhiệt tình vì các lý do sau đây:
    1. Hiện nay các em gái chưa chống lầy (nhất là các em đọc nhiều ở mục gia đình của box tâm sự) sẽ có những hành trang nhất định, hiểu biết nhất định cho chặng đường sắp đến.

2. Những bạn mới bước vào hôn nhân sẽ có được cho mình cách nhìn nhận vấn đề, xử lý tình huống có thể gặp phải trong hôn nhân của mình.

3. Những anh chị đã đi được một quãng đường hôn nhân rồi thì tham khảo những kinh nghiệm, những quan điểm của các bố mẹ khác. Có những điều rất thiết thực và có ích nhiều.
    4. Đây cũng là nơi để cho các anh chị đã từng trải qua hơn nữa đường hôn nhân có dịp nhìn lại, và nhất là có thể chia sẻ cho đàn em đi sau được hiểu và rút ra giá trị nào đó.
    .....

Riêng mẹ Dori, xin chia sẻ và tham luận với các bố mẹ:
    * Khoảng 2 năm đầu : đau khổ, ghen tuông, dằn vặt, shock vì mọi thứ khi đi vào hôn nhân nó không có màu hồng như mình nghĩ. Nguyên nhân: ông xã là mối tình sâu nặng đầu tiên, là mối tình mà mẹ Dori xác định lau dài đầu tiên cũng là cuối cùng cho đời mình. Mối tình ấy diễn ra nhanh chóng, đẹp, đối với mẹ Dori thì nó là sự tựu trung của yêu, thương, kính nể, mến phục, tin tưởng, và hoàn toàn trinh nguyên của một cô gái mới chớm trưởng thành. Tuy nhiên, khi bước vào hôn nhân, nó không đơn giản như khi chúng ta "ở hai đầu nỗi nhớ". Nó đòi hỏi sự cảm thông sâu sắc, thấu hiểu gốc rễ, kìm nén cái tôi, kéo sự tự ái xuống, dẹp bỏ hoàn toàn sự kiêu căng,...

* Hai năm tiếp theo: Chán nản, thất vọng, cãi cọ, ....trở thành một guồng cứ quay đi quay lại, ....đến cực điểm là tâm trạng buông xuôi, muốn sao thì sao, việc anh - anh làm, việc tôi - tôi làm, đỉnh điểm là mẹ Dori đã bỏ trốn đến một nơi hoàn toàn xa lạ, tắt hết điện thoại, để tự suy nghĩ có nên đi tiếp cuộc hôn nhân này không. Nhưng khi tưởng chừng như là bên bờ vực của sự rạn nứt ấy, mẹ Dori nhận thấy một điều là : Tự dưng cảm thấy rất dễ chịu, một sự dễ chịu nhẹ nhàng, và cũng sự dễ chịu ấy khiến mình nhìn thấy người bạn đời mình một cách trọn vẹn hơn, toàn diện hơn, đầy đủ hơn, và cũng vì thế, hai năm tiếp theo mang tên : Yêu thương, đồng cảm, thấu hiểu quay về.

* Hai năm tiếp theo nữa: Yêu thương, đồng cảm,... hạnh phúc dịu dàng.

Nhiều tâm sự, nhiều quan điểm được chia sẻ cho nhau hơn. Và cái chân mà mẹ Dori nghiệm được là: hãy trở thành một người bạn thật sự của anh ấy, hiểu và đồng cảm với những gì anh ấy nói, làm, ta sẽ có anh ấy. Tuyệt đối đừng mang tư tưởng chiếm hữu một con người, đừng mong chờ một ai đó là chỉ để của riêng mình, hãy là một người bạn với những lời khuyên chân thành khi bạn đời sắp lạc lối, mở rộng cửa đón người quay về khi người nhận ra cuối con đường kia là bóng đêm.

Có thể sẽ có rất nhiều quan điểm trái chiều. Có người thì "dĩ hòa vi quý", có người thì "yêu - ghét rõ ràng",...Vì thế mẹ Dori nghĩ đến top này.:Smiling:
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,840 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Có lẽ mình trải qua 5 năm đầu nhẹ nhàng hơn mẹ Dori, nhiều lúc nhìn lại mới như ngày hôm qua vẫn đang yêu nhau, chứ ko phải 5 năm đâu chung sống. Đúng là có lúc bất đồng quan điểm nên cãi nhau tí tẹo nhưng sau những lúc đó lại càng hiểu và yêu nhiều hơn. Hi vọng cs hôn nhân của mình mãi luôn êm đềm như vậy.
    gDesp7
    • 4,840 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dori030806 Xem bài viết
    Và cái chân mà mẹ Dori nghiệm được là: hãy trở thành một người bạn thật sự của anh ấy, hiểu và đồng cảm với những gì anh ấy nói, làm, ta sẽ có anh ấy. Tuyệt đối đừng mang tư tưởng chiếm hữu một con người, đừng mong chờ một ai đó là chỉ để của riêng mình, hãy là một người bạn với những lời khuyên chân thành khi bạn đời sắp lạc lối, mở rộng cửa đón người quay về khi người nhận ra cuối con đường kia là bóng đêm.
    hihi, mẹ Gấu cũng trùng tư tưởng với mẹ Dori rồi. Nhưng nói đúng ra tớ vẫn có chút tư tưởng chiếm hữu, chỉ có điều tư tưởng đó mới bùng đc 1 lần, sau đó lại bị dập rùi .
    gDesp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 541 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Bản thân vợ cố gắng mà chồng k cố gắng thì cũng chịu. Nói chung hôn nhân vững bền là do cả 2 góp sức vào. Những điều khác làm được là dựa trên tình yêu, tình thương và sự hiểu biết của bản thân từng người. Mình cũng trải qua 2 năm roài, sắp sang năm 3, nói chung vẫn thấy may mắn vì gặp xã. 2 năm đầu của mình cũng có xung đột, chấn chỉnh, nhưng nói chung là nhẹ nhàng, k có xúc phạm hay gì nặng nề ghê ghớm. Cũng phải nói thêm là có cả nhà nội, nhà ngoại đều tốt bụng và hiểu biết nên mối quan hệ 2 nhà thông gia trôi chảy. Điều đó cũng góp nhiều phần vào hp của hai vợ chồng.
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 891 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôn nhân bền vững khi người ta không còn tìm hiểu "yêu là gì nữa"
    Lời hay ý đẹp nhất của đàn ông thường nói khi .... đang lừa dối
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 131 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Qua giai đoạn "5 năm" là qua giai đoạn lục đục rồi. Những năm tháng tiếp theo có cái gì đó an tâm hơn. Chỉ cần cả nhà đều cố gắng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 504 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Đúng thật là phải trải qua một thời gian mới có thể hiểu biết thêm về mình, về nửa của mình và của cả gia đình. Lúc đầu sẽ có nhiều khó khăn, nhưng rồi cũng sẽ ổn thôi, mình hy vọng là vậy. Lấy vợ được 2 năm rồi, những ngày đầu gần nhau cũng có những giây phút buồn vui lẫn lộn, nhưng bây giờ đang đợi em bé nên thấy hào hứng và hạnh phúc.
    Ước mong cuộc đời cứ thế thôi
    Nấm con nhà mình:
    MeggySignature
    Trang web của mình:
    https://www.IVietNews.net Bạn là người viết thông tin.
    https://www.vochongnhanam.net Chia sẻ kinh nghiệm, tình yêu, gia đình.
    https://www.blogdep.net Những blog đẹp nhất.
    ZjDnArOZjDnm4
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 157 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng bước sang giai đoạn "5 năm lần thứ hai". Nhiều lúc nằm cạnh chồng tự dưng muốn nắm tay thật chặt, cảm giác như vừa mới hôm qua chứ không phải là 5 năm đã trôi qua. Chữ Nhẫn trong cuộc sống vợ chồng cũng rất quan trọng, không phải là nhịn nhục nhau mà là nhẫn nại một chút trong cuộc sống. Sẽ nhìn thấy những điều tốt đẹp mà người bạn đời luôn muốn dành cho ta. Đương nhiên phải bắt nguồn từ cả hai phía.
    Cảm ơn đời đã cho mình một người chồng tuyệt vời và đứa con yêu khỏe mạnh, xinh đẹp ...
    Hy vọng cuộc sống hạnh phúc của gia đình mình sẽ mãi như thế này. Và mình cũng luôn luôn cố gắng vun đắp để nó không vơi đi.
    • 172 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

5 năm đầu tiên của mình rất tốt đẹp...Không có gì đáng để bàn. Mình cảm thấy may mắn, gia đình và bạn bè mình cũng cảm thấy mình may mắn khi gặp chàng.

Giờ mình đang ở năm đầu tiên của 5 năm lần thứ hai, cũng là năm có quá nhiều biến cố, chồng cặp bồ. Nhưng mình đã đi qua những ngày giông bão khủng khiếp nhất, lòng chưa thật sự bình yên nhưng cũng tin là rồi cũng sẽ qua thôi.

Mình rất tâm đắc với điều mẹ Dori nói, hạnh phúc là khi cả hai cảm thấy là người bạn thực sự của nhau. Sự hòa hợp âm dương rất cần cho một gia đình hạnh phúc

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Hãy cũng làm cho cuộc sống gia đình HP hơn, giờ mình sợ vào nhũng topic ngoại tình, say nắng...Vì chỉ thấy mất niềm tin thôi...

Cảm ơn mẹ Dori nhé
    Chuyện bình thường số 7
    • 93 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trước khi mình cưới, có rất nhiều người lớn tuổi từng trải qua nhiều thăng trầm trong cuộc sống đều khuyên mình rằng: gia đình có hạnh phúc hay không, đều do một tay người phụ nữ mà nên...Nghe thì nghe thế, biết cũng biết thế, nhưng để nói là hiểu "vỡ" ra thì mình chưa làm được, Chưa hiểu thấu đáo ngọn ngành. làm thế nào để vẫn yêu thương mãnh liệt mà không ghen thái quá. Làm thế nào để vượt qua cái tôi của bản thân, quên đi sự tổn thương để mà tha thứ cho chồng? làm thế nào để vẫn chui vào cánh tay chồng như con mèo nhỏ âu yếm trong khi trái tim ta đã ngày càng trở nên lạnh lẽo...?
    Em chưa biết phải làm gì? vươt qua bản thân mình như thế nào? nhưng đang học cách sống "lặng" hơn. yêu quá cũng ;à một yếu điểm. Em muốn mình điềm tĩnh hơn, ít "sóng" hơn. Khi trong tâm ta yên, ta mới biết được sẽ phải làm gì...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,765 Bài viết

• 1,081 Được cảm ơn

Mình sắp đi qua 5 năm lần thứ 2 rồi, nên kinh nghiệm chắc nhiều hơn một chút nhỉ.
    Năm đầu tiên của mình thì thỉnh thoảng có giận hờn, cãi vã vì hai con người sinh ra từ 2 môi trường khác nhau đang tìm con đường "hòa hợp" và tiếng nói chung.
    Năm thứ 2 là giai đoạn thích nghi
    Năm thứ 3 là năm yêu thương và du lịch
    Năm thứ 4 là có mang cũng tràn ngâp yêu thương..
    Năm thứ 5 có con, hơi vỡ mộng 1 tí vì mình rơi xuống vị trí thứ 2 trong tim chồng, vì vị trí thứ nhất dành cho con.
    Năm thứ 6.....
    Điều mình rút ra trong từng ấy năm là tình cảm chân thành vợ chồng dành cho nhau, có thể chia xẻ như những người bạn trong lúc gặp khó khăn, cãi vã, nước mắt là không thể tránh khỏi nhưng đừng bao giờ hy vọng biến người bên kia hoàn hảo theo ý mình mà nên tìm cách thích nghi và hòa hợp, hãy là nơi mà chồng luôn muốn về khi kết thúc ngày làm việc mệt mỏi, một trong những bí quyết ấy là nấu ăn ngon....
    còn gì nữa mà chưa nhớ ra nhỉ????
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

9zQvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,234 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không tìm cách thay đổi đối tác, tìm cách thích nghi thôi hihi, kinh nghiệm mình chỉ có vậy sau gần 10 năm chung sống
    ký cọt giề
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,401 Bài viết

• 3,602 Được cảm ơn

Mình đang đi đến gần nửa chặng đường của "năm năm lần thứ 2", vì sao bọn mình vẫn hạnh phúc cho tới ngày nay thì đó là vì bọn mình cởi mở chia sẻ với nhau như những người bạn, rất thoải mái. Phải biết lắng nghe và luôn tạo cho cuộc sống mới mẻ, và cái quan trọng nhất là luôn để chồng cảm thấy anh ấy #1, mình có gì gì thì vẫn thua cơ hí hí.
    Signed :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 216 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

em chưa đi đc bước nào, chỉ biết rằng, hạnh phúc chẳng ai dám nói khôn, vạn sự đều có tính thời điểm, kể cả tình yêu , kể cả HP

Bất an trong sự bình yên tưởng tượng
    • 3,794 Bài viết

• 25,854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì sao hôn nhân vững bền, vì sao chúng ta hạnh phúc....
    Hy vọng 10 năm, 20 năm nữa các mẹ vẫn được như thế.
    Mình thì lại muốn xin kinh nghiệm của những mẹ đã có thâm niên HN 20 năm, 30 năm..hihi...nhưng hình như tuổi của những mẹ ấy thì lại chẳng bao giờ vào WTT để share cho mình tý kinh nghiệm, đành học hỏi từ những người thân xung quanh ta.
    Hôn nhân không thể vững bền và hạnh phúc nếu cả vợ và chồng không cùng cố gắng vun đắp.

Post xong mới đọc bài viết của metraucontrau, cám ơn mẹ nó nhiều ạ.
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lika Xem bài viết
    em chưa đi đc bước nào, chỉ biết rằng, hạnh phúc chẳng ai dám nói khôn, vạn sự đều có tính thời điểm, kể cả tình yêu , kể cả HP

Không đâu Lika à, TÌNH YÊU thì chẳng ai dám nói khôn, vì : tình yêu có những đặc điểm rất riêng biệt, những dao động với những tần số kỳ lạ mà rất khó có quy luật. Còn HẠNH PHÚC lại khác, HẠNH PHÚC là thứ mình có thể tìm thấy, giữ gìn được.

Mình nhớ có một mẹ trên WTT nói rằng " Hạnh phúc được kiếm tìm từ người khác là thứ HP rủi ro và rất khó khăn, lại không lâu bền. Hạnh phúc, an lạc phải từ chính bên trong mình, do mình, bởi mình bất kể hoàn cảnh là thứ HP lâu bền, là thứ HP khả dĩ nhất", mình thấy rất chân lý, và mình đang phấn đấu để có được cái chân ấy. Càng phấn đấu theo hướng đó, mình càng cảm thấy nó đúng, và càng cảm thấy tin rằng mình sẽ HP.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 182 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Chỉ mới bước qua 5 năm đầu thôi, chưa biết sau này thế nào. 5 năm đầu nhìn chung mà nói thì hạnh phúc, vui vẽ, chồng vợ đi đâu cũng có nhau mặc dù có đôi lúc giận hờn nhưng sau đó là thẳng thắn trao đổi, góp ý & cải thiện

Theo cá nhân mình, lạc quan, tự tin, độc lập sẽ làm người phụ nử thêm hấp dẩn. Cho chồng thấy mình yêu chồng, cần chồng..nhưng cũng cho anh ấy biết chồng không phải là số 1, sẳn sàng rời bỏ chồng nếu anh ấy phạm lổi không tha thứ được (như ngoại tình..). Thỏa thuận, chia sẽ việc nhà, nuôi dạy con cái.. Dù bận rộn, hảy cố gắng dành khoảng thời gian riêng cho 2 VC, ngày cuối tuần hãy sống cho mình & gia đình, thư giản & quên đi công việc

Có 2 điều mình thấy cũng ảnh hưởng rất lớn đến hạnh phúc hôn nhân là ái ân hòa hợp, mối quan hệ nàng dâu-nhà chồng, chàng rễ-nhà vợ. Nếu 2 việc này tốt đẹp thì hôn nhân càng vững bền hơn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 38 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình đã 5 năm lần thứ hai bắt đầu qua ngưỡng thứ ba rồi đây , nhưng theo mình thấy hạnh phúc gia đình là cả 2 vợ chồng cùng vun đắp thôi, vợ chồng mình từ khi lấy nhau đến giờ 1 điều thật hãnh diện là chưa bao giờ cãi nhau lớn tiếng, chưa bao giờ giận nhau được 1/2 ngày. Vì sao được như vậy : 1. Chia sẽ:Ngay từ đâu vợ chồng mình cùng chia sẽ rất thẳng thắn, tất cả mọi việc từ nhỏ đến lớn cũng đều nói cho nhau, chia sẽ việc nhà, dạy dỗ con cái, tiền bạc...
    2. Hạnh phúc bền vững thêm nhờ con cái, dù có mệt mõi bực dọc về đến nhà vợ chồng cùng lo cho con cái , chồng tắm cho con, vợ xem bài vở con học thế nào ? nói chuyện với con. Sau khi con học bài xong cả nhà cùng ra công viên đi bộ, đi siêu thị , đi nhà sách ... thỉnh thoảng đi ăn kem nếu con đạt điểm cao , nhìn con vui vẻ , bi bô đó là niềm hạnh phúc rồi.
    3. Gặp may có 1 ông chồng chưa có dấu hiệu ngoại tình ( hiện giờ chưa phát hiện có dấu hiệu gì nghi vấn này ) biết phụ vợ nấu bếp, hiền lành ( đến giờ chưa có dấu hiệu bạo hành ) nên cũng là hạnh phúc.
    4. Vợ chồng mình rất tôn trọng nhau, có muốn mua 1 cái tủ, hay 1 tivi chồng cũng vác vợ xem có đồng ý hay không? vợ có muốn đầu tư kinh doanh nhà hay chứng khoán cùng trao đổi xem chồng có đồng ý không?
    5. Quan hệ gia đình họ hàng 2 bên cũng được tốt đẹp, cũng được quý chắc vợ chồng đều hiền lành mà.
    Phải nói không biết điều gì có thể xảy ra trong tương lai nhưng với mình đến giờ phút này thật sự mình cảm thấy cuộc sống hôn nhân gia đình hạnh phúc thật sự.
    THUY (TP HCM )
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Mình vẫn thường trò chuyện cuối tuần với mấy cô em họ chưa chồng là "Hãy mở thật to mắt khi yêu, và hãy nhắm bớt một bên khi đã kết hôn"
    Hạnh phúc trong hôn nhân (ngoài những lý do về sức khỏe, tai nạn, vv) có được, có bền vững hay không tùy thuộc vào hành xử của mình.
    Đáng tiếc thay, PN thì lại hành xử ngược lại : khi yêu thì MÙ, khi kết hôn rồi thì lại sắm cho mình cái kính hiển vi và cái dây trói. Vì thế bất hạnh và bi kịch là không thể tránh khỏi.
    • 269 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lika Xem bài viết
    Đồng ý với mẹ này, tuy nhiên nếu không có sự cố gắng của bản thân thì khó có thể có được hạnh phúc

Sống vui tươi, cười thoải mái!!!!!!!!!!!!!!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3