Vén khéo - Yêu bản thân - Tích lũy tối thiểu 10% thu nhập (Tầng 11)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 181K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nha-uyen Xem bài viết
    Phải nói là sốc với thằng Mr.Sạch,mình nghĩ nó chỉ tăng giá ở những mặt hàng mà người ta không thể thẩm định được giá trị thật sự của nó,ai ngờ cả đến cân đường nó cũng bán cao hơn bên ngoài đến > 20%.
    Hôm nay mình vào đó mua 1kg đường phèn biên hòa giá 150.000,thấy cao quá hỏi thế đường kính trắng giá bao nhiêu em bán hàng bảo 27.000/kg,mình bảo ở đây em bán đắt quá đấy,chị thường mua giá 22.000 thôi.Em ấy nói là hàng này là hàng sạch,hữu cơ bla,bla...Mình cáu quá bảo thôi đi em,nó là đường Biên Hòa mà,có phải là người ta sản suất ra để bán cho 1 mình cửa hàng em đâu.Dù sao cũng phải mua vì tìm đỏ mắt các cửa hàng ở Hà nội mới thấy 1 cửa hàng bán loại đường này.

Mẹ nhauyen tìm mua đường gì mà đỏ mắt tìm ở HN mới thấy 1 cửa hàng vậy ? Đường phèn Biên Hòa ư ?

Tớ mua ko dưới vài lần đường phèn Biên Hòa (mà chuyên mua loại hạt vỡ nhỏ như hạt lạc) để chưng yến cho em cu, và vừa mua tiếp để ngâm 1kg chanh đào với đường phèn + mật ong. Tớ mua ở siêu thị Intimex Bờ Hồ, lần nào cần ra đó mua đều có hàng.

Đường kính Biên Hòa mà 27K/kg là quá đắt (tớ mua ở đại lý hình như 21K)
    JBYmp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,587 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới ! chúc cả nhà đều hoan hỉ đạt được mục tiêu như tên topic !
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 177 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtugau Xem bài viết
    Hộp sữa này là hộp giấy chị ơi, cái hộp sữa tươi 1 lít ấy ạ
    Chị ơi, chị cho đỗ trực tiếp vào hộp vậy thì mỗi lần đổ ngập nước nó có bị nổi lên ko?, gạn ra nước có ráo hết ko? e cứ sợ bị úng.
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ nha_uyen: Đường phèn không khó kiếm như vậy đâu chị. Em mua ở trong Fivimart đầy ra. Mà chắc là các siêu thị khác cũng có.

@ dollars_mum: sao bạn phải chuẩn bị quà Trung thu cho các cô vậy? Trung thu là tết của các cháu mà, có phải của cô đâu? Sang 20.11 tặng quà mới đúng chứ.

@ metsau: Thế này, cái hộp sữa 1L bạn đục lỗ hai đầu, một trên một dưới. Đỗ bạn cho vào cái khăn xô, nhét vào hộp. Mỗi lần tưới nước thì tưới từ trên xuống, nước chảy xuyên qua đỗ rồi thoát ra ở cái lỗ phía dưới. Như bố chồng tớ làm thì ông móc một cái dây vào hộp rồi treo trên tường ở sân sau, lúc nào nước chảy ra thì chảy xuống sân luôn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 552 Bài viết

• 3,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Mẹ nhauyen tìm mua đường gì mà đỏ mắt tìm ở HN mới thấy 1 cửa hàng vậy ? Đường phèn Biên Hòa ư ?

Tớ mua ko dưới vài lần đường phèn Biên Hòa (mà chuyên mua loại hạt vỡ nhỏ như hạt lạc) để chưng yến cho em cu, và vừa mua tiếp để ngâm 1kg chanh đào với đường phèn + mật ong. Tớ mua ở siêu thị Intimex Bờ Hồ, lần nào cần ra đó mua đều có hàng.

Đường kính Biên Hòa mà 27K/kg là quá đắt (tớ mua ở đại lý hình như 21K)
    Mình mua đường phèn đó mẹ Chi.Cũng mua về ngâm chanh đào luôn.Chắc cũng loại đường mẹ Chi mua đó,gói 0.5 kg phải không?,ở Intimex giá bán bao nhiêu vậy?Thật ra là rất hiếm khi dùng loại đường này nhưng 150.000/kg thì cũng sốc thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 552 Bài viết

• 3,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dolce.vita Xem bài viết
    @ nha_uyen: Đường phèn không khó kiếm như vậy đâu chị. Em mua ở trong Fivimart đầy ra. Mà chắc là các siêu thị khác cũng có.

@ dollars_mum: sao bạn phải chuẩn bị quà Trung thu cho các cô vậy? Trung thu là tết của các cháu mà, có phải của cô đâu? Sang 20.11 tặng quà mới đúng chứ.

@ metsau: Thế này, cái hộp sữa 1L bạn đục lỗ hai đầu, một trên một dưới. Đỗ bạn cho vào cái khăn xô, nhét vào hộp. Mỗi lần tưới nước thì tưới từ trên xuống, nước chảy xuyên qua đỗ rồi thoát ra ở cái lỗ phía dưới. Như bố chồng tớ làm thì ông móc một cái dây vào hộp rồi treo trên tường ở sân sau, lúc nào nước chảy ra thì chảy xuống sân luôn.
    Nhà chị cũng gần fivimart Lĩnh Nam mà không thấy có,thậm chí là đường kính trắng Biên Hòa nó cũng không có luôn.Chắc tại dưới này xứ mù lên nó không phục vụ chu đáo.
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào mừng tầng mới, chúc tầng mới nhà mình có nhiều tin vui , tiết kiệm tích lũy được nhiều hơn, em báo cáo cả nhà
    Tháng vừa rồi nói chung là ko tính được gì cả, vì em ra Hà Nội 10 ngày, đi ctac 7 ngày nữa, nên mọi thứ tiền ra tiền vô lộn xộn em cũng ko ghi chép được, nên cuối cùng cũng ko tiết kiệm được đồng nào.Thế mới thấy việc lập kế hoạch và dự phòng quan trong thế nào, 1 tháng trật đường ray mà nó tùm lum cả
    Bắt đầu từ tháng sau em sẽ có 1 công cuộc trả nợ và em sẽ cố gắng duy trì tiết kiệm hàng tháng là 10% . Em báo cáo cả nhà là em sắp có 1 cái nhà mới rồi , lúc đầu chần chừ nhưng nhờ tư vấn của chị Nhím Xù nên quyết luôn. Em cám ơn chị Nhím Xù nhiều, vẫn đang làm thủ tục chị ơi, chắc trong tháng 9 này, vì tháng trước người ta nói ko nên mua bán. cả nhà ơi, mừng cho em ko, hồi nào giờ có mỗi chiếc xe máy là chính chủ , giờ thêm cái nhà này nữa.
    Nhưng cũng bắt đầu từ tháng này em sẽ cày cuốc trả nợ, điều chỉnh lại chi tiêu, nhưng vẫn cố gắng đều đặn tích lũy 10% thu nhập/tháng.

@dolce-vita: chúc mừng bạn nhé
    @mẹ chi còm và chị Yu: tháng 7 nhà em cũng có chuyện chị ơi, hôm nay là qua tháng mới, hi vọng mọi điều tốt đẹp
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào mừng tầng mới, chúc tầng mới nhà mình có nhiều tin vui , tiết kiệm tích lũy được nhiều hơn, em báo cáo cả nhà
    Tháng vừa rồi nói chung là ko tính được gì cả, vì em ra Hà Nội 10 ngày, đi ctac 7 ngày nữa, nên mọi thứ tiền ra tiền vô lộn xộn em cũng ko ghi chép được, nên cuối cùng cũng ko tiết kiệm được đồng nào.Thế mới thấy việc lập kế hoạch và dự phòng quan trong thế nào, 1 tháng trật đường ray mà nó tùm lum cả
    Bắt đầu từ tháng sau em sẽ có 1 công cuộc trả nợ và em sẽ cố gắng duy trì tiết kiệm hàng tháng là 10% . Em báo cáo cả nhà là em sắp có 1 cái nhà mới rồi , lúc đầu chần chừ nhưng nhờ tư vấn của chị Nhím Xù nên quyết luôn. Em cám ơn chị Nhím Xù nhiều, vẫn đang làm thủ tục chị ơi, chắc trong tháng 9 này, vì tháng trước người ta nói ko nên mua bán. cả nhà ơi, mừng cho em ko, hồi nào giờ có mỗi chiếc xe máy là chính chủ , giờ thêm cái nhà này nữa.
    Nhưng cũng bắt đầu từ tháng này em sẽ cày cuốc trả nợ, điều chỉnh lại chi tiêu, nhưng vẫn cố gắng đều đặn tích lũy 10% thu nhập/tháng.

@dolce-vita: chúc mừng bạn nhé
    @mẹ chi còm và chị Yu: tháng 7 nhà em cũng có chuyện chị ơi, hôm nay là qua tháng mới, hi vọng mọi điều tốt đẹp
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,305 Bài viết

• 16,134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Nghĩ giờ già đi xin việc thấy ớn quá. Không sợ làm việc. Chỉ sợ người ta không cho mình cơ hội. Vì mình già, vì mình làm trái ngành...
    Lúc trước thấy nhiều người than là già, lớn tuổi khó xin việc mình định góp ý kiến nhưng lại quên luôn, giờ nghe bạn Yu nói thế này mình xin nhiều chiện tí nhé

Chỉ là ý kiến cá nhân mình và mình chỉ kể những gì mình đã trãi qua thôi, ko có phản đối gì ai hết nhá

Hồi mới ra trường nhìn thông báo tìm việc thấy cái nào cũng ghi cần người có kinh nghiệm, trong đầu mình nghĩ vậy SV mới ra trường ai nhận??? chưa đi làm thì lấy đâu ra kinh nghiệm?

Mặc dù đọc thông báo thế mình vẫn cứ nộp đơn, cái đơn đầu tiên mình bị trả về theo đường bưu điện hahahha, vì họ bảo ko đúng y/c, thời đó toàn nộp đơn bằng giấy và thông báo qua bưu điện, chưa có email gì

Đơn thứ 2 họ bảo mình tới pv xem sao, hỏi xong cho rớt vì cũng do chưa có kinh nghiệm, nghĩa là mình past được 1 step so với đơn 1 đúng hem

Đơn thứ 3, may quá họ nhận vô làm và sẽ đào tạo lại theo đúng chương trình của cty họ chứ trường ĐH ở VN mình toàn dạy lý thuyết xa rời thực tế và mình gắn bó với cty này tới 10 năm

Đến lúc mình nghĩ việc sếp cứ theo năn nỉ mãi em có cần tăng lương hay y/c gì thì nói chứ đừng nghỉ việc, rồi thì bảo thôi em nghỉ ko lương bao lâu cũng được khi nào muốn đi làm lại, nói tóm lại ko muốn mình nghỉ việc...

Còn trong cty nhiều người lớn tuổi hơn mình thì nói suốt, giờ lớn tuổi rồi (lúc đó mình 33 tuổi, có gia đình nhé), em khó xin việc chổ khác lắm, ráng ngồi đây cho tới về hưu đi em, anh chị cũng chán làm 1 chổ hoài thấy chán nhưng nghĩ lớn tuổi ko ai nhận nên phải ngồi đây hoài nè, vân vân đủ thứ người bàn tán việc mình nghỉ

Lúc nghỉ 5 tháng sau mình xin việc, cứ lên VNworks thấy họ tuyển mình apply, test đầu vào tới 4 bài test đủ thứ kỹ năng mình ngồi làm 3 tiếng mới xong, về nhà hôm sau kêu đi làm liền, trước đó mình chả ôn bài hay đọc tài liệu để chuẩn bị pv gì ráo, cái gì trong đầu mình trả qua thì nói ra thôi, ai tuyển mình thì tuyển, lương mình muốn chừng ấy đấy, trả thấp hơn mình thà ở nhà làm nội trợ

Rồi vô cty làm mình lớn tuổi nhất, chỉ nhỏ hơn ông CEO, mặc dù mình làm nhân viên bình thường ko phải quản lý hay sếp gì cả, sếp của mình nhỏ hơn mình 7 tuổi và lương mình thì gấp đôi lương của nó , mình chả quan tâm vị trị chức vụ vì mình ngán ba thứ đó lắm rồi, mình chỉ quan tâm công việc mình làm 8 tiếng mỗi ngày ko phải overtime là mình ok và số tiền mình nhận được qua ATM mỗi tháng thôi

Bạn biết ngành của mình độ tuổi trung bình hiện giờ là 27 thôi, trước đó là 25 thôi, trong khi lúc mình đi xin việc là 33, giờ đã 36 nhưng mình chưa bao giờ nghĩ tuổi tác là rào cản, trừ những việc họ y/c độ tuổi, ngoại hình như người mẫu, tiếp viên, bán hàng....còn lại nếu trong đơn xin việc họ không nói gì thì mình đừng tự làm rào cản cho chính bản thân mình

Chỉ cần đầu óc sáng suốt, nhanh nhạy, sẵn sàng tiếp thu cái mới và hòa nhập với môi trường đang làm thì mọi thứ sẽ tốt đẹp, kinh nghiệp chỉ là 1 phần thôi, hòa nhập với cái đang có còn quan trọng hơn nhiều

Hồi mới ra trường thì sợ họ ko tuyển do ko có kinh nghiệm, đến lúc đi làm có kinh nghiệm thì bảo sợ họ ko tuyển do lớn tuổi, vậy càng sống càng có nhiều thứ con người ta càng lo sợ, thấy có vô lý ko

Cuộc sống là hành trình, và mình phải sắm những chìa khóa để mở nhưng cánh cửa, chứ đừng sắm cái ổ khóa để tự khóa mình lại

Lúc nghĩ cty thứ 2 này mình cũng bị lôi kéo, lúc nào họ cũng sợ mình bất mãn cty điều gì đó mà nghỉ ấy, nói hoài ko được mình đành phải nói cho xong, mình bảo sếp mình nghĩ tạm thời 2 năm thôi để lo việc gia đình, sau đó 2 năm cty còn cần thì mình đi làm lại, tất nhiên lúc làm lại mình sẵn sàng thi đầu vào như bao nhiêu người khác chứ mình ko thích cậy người quen rồi xin vô làm đâu , thế là họ ok cho mình nghỉ

Phải tập nghĩ trước đã, hành động do suy nghĩ mà ra còn gì, mặc dù nghĩ chả đem lại kết quả tốt đẹp nhưng ko nghĩ được thì sao làm được?
    4cu6p7
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc bài của chị bobia thích ghê, rất tự tin và lạc quan
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,151 Được cảm ơn

Hây dà, tùy ngành nữa Bobia ơi. Các ngành bên kinh tế dễ xin việc hơn bên kỹ thuật í.

Chồng mình trên 40t và làm trong ngành xây dựng. Mà ngành này thì trẻ khỏe, coi bộ ưu tiên hơn. Ổng than quá già cho việc giám sát rồi. Chỉ thích ngồi thiết kế thôi. Cũng không thích làm thầu. Mình đang lo lúc ổng U50 thì xin việc làm sao í mà. Công ty ổng đang bấp bênh. Mà đây cũng là tình hình chung của ngành này.

Còn mình thì 6-7 năm mài mòn ở Nhà Nước. Tác phong Nhà Nước rồi. Tiếng U tiếng Em không sử dụng.Mà mình học kỹ sư, nhưng ra mần bàn giấy. Nghĩa là kinh nghiệm hành chính nhân sự. Chứ kinh nghiệm đúng ngành học (kỹ sư môi trường) thì rớt trước, rớt sau. Không sử dụng trong 10 năm rồi. Có muốn làm đúng nó thì phải update lại. Còn muốn xin việc hành chính thì người ta không xét cái bằng kỹ sư của mềnh đâu.

Tuy nhiên, mình nghĩ đây có thể là cơ hội để mình can đảm bỏ cái này, gầy dựng cái khác. Mình gom đủ tiền để mần ăn riêng rồi. Mặt bằng cũng có rồi. Trước giờ cứ lưỡng lự, vì cái công việc chính nó lấy của mình 10h/ngày. Giờ nếu nghĩ việc thì sẽ toàn tâm toàn ý kinh doanh riêng hơn.

Với lại còn suy nghĩ định cư hay không định cư ở nước ngoài nữa. Vì nếu định cư, thì phải có kế hoạch khác. .

Ý mình viết bài kia để mọi người phòng thân í mà. Vì công ăn việc làm, cũng là 1 thứ bấp bênh. Không phải có việc làm là có 1 sự đảm bảo chắc chắn về kinh tế. Các công ty phá sản là chuyện bình thường. Làm lại từ đầu ở tuổi 30 vẫn còn dễ. Nhưng 40, 50t là khó và mệt mỏi. Đôi khi, lực bất tòng tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,305 Bài viết

• 16,134 Được cảm ơn

Post bài dài thòng lòng rồi mới nhớ đây là nhà tầng mới mà, phải chúc mừng chứ lị

Chúc nhà Thu Vén-Tiết Kiệm ngày càng sôm tụ, tràn ngập niềm vui, sức khỏe nhé

Cái này mình mới làm chiều hôm qua để ăn dặm chắc là được xếp vô mục thu vén nè

Bánh mì mua về ăn còn dư mang ra làm món bánh mì bơ tỏi
    Rau má mua bịch trong metro 6 nghìn, ép được 6 ly, tính ra ly có 1 nghìn à, chất lượng, ngon, rẻ hơn ngoài tiệm nhiều đúng ko

Banhmibotoi_zpsaea86c1a

Thêm hàng rào hoa Giun trước cửa phòng ngủ, chồng mình bảo em cho nó leo dây làm gì từ ngoài ngõ vô tuốt phòng ngủ, nhìn cứ như phòng tân hôn, ngại quá

Trangleocuaso_zps7df9fa42
    4cu6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 723 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là tâm trạng đang rất bi quan và cảm thấy rối bời, nhưng đọc bài chị bobia cũng thấy phấn chấn lên hẳn cho chị và cho cả nhà.
    Sau khi nghỉ thai sản chắc mình sẽ bắt đầu hành trình tìm việc mới. Lúc đó lại lấy bài của chị bobia ra đọc để lấy tinh thần.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Chào các mẹ nhà mình! Em lọ mọ học theo các mẹ mà mệt luôn âý. Hihi.
    Em là thành viên mơí, trước giờ em toàn tàu ngầm, không dám lộ diện vì không có kinh nghiệm mà cũng không có tinh thần tiết kiệm gì cả. đọc bài của các mẹ mà thâý phục các mẹ quá. Em lâý chồng hơn 3 năm rôì mà đến thơì điểm này không tiết kiệm được nhiêù. Kiêủ của em là em cứ có vài triêụ là kiêủ gì cũng có ngươì mượn, em lại cả nể, vâỵ là cho mượn, xong rôì lúc ngươì ta trả thì mình lại có việc dùng đến hoặc lại tiêu linh tinh hết. Mà cũng có nhiêù ngươì không thâý trả cũng không thâý khất gì cả. Gần năm trơì, tính lãi ngân hàng thì lên được 10% chứ ít gì. hic. Bực nhất là không trả cũng không bảo gì cơ. Bây giờ em cũng đang tiết kiệm (2 tháng nay em lập bảng chi tiêu chi tiết rôì) hihi. Hy vọng từ giờ đến cuôí năm được một khoản kha khá để giành. Nhưng mà tiền tiết kiệm của em phần lớn đang ở trạng thái cho mượn. Hic.
    Hôm nay em ló mặt vào đây để lâý thêm tinh thần tiết kiệm và 888 cùng các mẹ.
    Em sinh năm 1986, ở Phú Thọ.
    Tặng hoa cả nhà!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 578 Bài viết

• 2,236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Chúc mừng nhà mới, chúc các mẹ trình vén khéo ngày càng cao, tinh thần yêu bản thân cũng ngày càng nở rộ (nhưng vẫn phải phù hợp với tiêu chí vén khéo tiết kiệm nhé) .

Nhà tớ năm nay bi đát quá, thu nhập giảm quá nhiều, đã chuẩn bị tinh thần rồi nhưng khi nhận lương, cân đối thu chi thì vẫn choáng vì phần tích lũy là = 0 (trong khi mấy năm qua là 50-60% /năm), riêng tháng này đen tận mạng nào ốm, nào ngã xe, nào hỏng đồ mất tiền ……….. . Giờ càng phải xốc lại tinh thần, vác sách vở giấy bút ra học lại nhà mình từ tầng đầu tiên để có thể vượt qua cơn bĩ cực này.
    Mẹ Chi còm, chắc do năm nay mẹ nó sao Thái Bạch đấy.
    • 91 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình chồng cũng mới thông báo tháng sau giảm 50% lương, buồn quá, lại ngồi lội lại nhà vén khéo từ đầu để học tập tinh thần của Yu vậy!......Aizzza!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,151 Được cảm ơn

Tinh thần của mình là tích lũy, nhưng cũng thụ hưởng đó nha.

Nhưng thụ hưởng niềm vui của mình thường phát xuất từ nội tại. Tức từ bản thân mình. Nên dễ vui và dễ bằng lòng.

Ví như yêu bản thân mình thì chăm chút cho mình. Từ cái móng tay, móng chân gọn gẽ, sạch sẽ, chứ không nhất thiết phải nhúng sáp định kỳ, làm nail định kỳ hoặc đắp móng.

Da dẻ thì bọc kín, tránh nắng. Lâu lâu đắp mặt nạ tự pha chế. Hay vuốt ve nâng niu nó bằng mấy thứ tự làm - dầu oliu, bả cafe, trái cây, đá....

Tóc cũng thế...Chịu khó mua uống vitamin thường xuyên. Không cần mua thuốc bổ hàng ngoại. Hàng nội cũng ổn

Hay kiếm vài mẫu áo ưng ý rồi lựa vải đi may. Vài tháng một lần. Không thường xuyên, nhưng vui. May tính ra rẻ hơn hàng hiệu. Vì đồ cho mình thường toàn oversize.

Khoảng 10% cho bản thân mình. Bao gồm cả vui chơi, giải trí. Giải trí lại đơn giản. Đi công viên, nhà sách, đi bơi, trồng cây, nấu ăn...Những thứ đó, làm với niềm vui, chứ không phải vì trách nhiệm bắt buộc. Thành ra nấu ăn, tưới cây mà mặt cứ hơn hớn.

Vén khéo - Tích lũy thì quen làm rồi. Thành ra ít thấy khổ, mà thấy vui vì...dù không xoa hoa, nhà vẫn ăn ngon, mặc ấm, và vui vẻ. Đầu tháng xòe tiền đếm. Thấy vui tợn. Có rủi ro, vẫn có dự phòng nên chả phải đi vay mượn, xin xỏ ai...Càng vui tợn.

Cảm thấy happy vì cuộc sống mình tự cung tự cấp tốt, ít phụ thuộc, vay mượn. Happy vì điều đơn giản ấy.
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dolce.vita Xem bài viết
    @

.
    uh đúng là Trung thu của các cháu mà lại mua quà tặng cô nghỉ cũng kỳ.Vì từ năm đầu tiên con mình đi lớp đến giờ thì có bất cứ ngày lễ gì trong năm mình cũng đều biếu quà cho các cô,thường kèm hiện kim và hiện vật.Còn cả 2 cô hiệu phó ,Hiệu trưởng nữa(2 cô này thì chỉ quà thôi).lớp con thì những 4 cô nên việc quà cáp rất kệ nệ mỗi lần biếu quà là phải 2 vc,vợ bưng quà theo còn chồng tới bắt tay biếu các cô rối rít..Thật sự mình cũng chẳng thích thú gì cái việc này nhưng phần vì con mình gửi 1 lúc 2 đứa ở lớp thuộc diện siêu quậy và 1 bạn con mình có vấn đề về tâm lý nữa nên các cô rất mệt hơn nữa thấy các cô cũng rất hiền và dễ thương.rất quan tâm đến 2 đứa nó nên mình cũng phải cố.Mình cũng phải tìm hiểu khá nhiều mới lựa chọn được trường này cho con dù ngay ngõ nhà mình có mấy trường mầm non nhưng ngày nào vẫn phải chở con 6km tới trường này nhưng học ở đây mình thấy yên tâm hơn vì thấy các cô thực sự yêu trẻ.
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    • 887 Bài viết

• 3,281 Được cảm ơn

Tháng 8 vừa rồi là một tháng tiết kiệm thành công rực rỡ của nhà mình. Chưa bao giờ nhà mình tiêu ít tiền như thế. Tự mình thấy khâm phục mình thế, tự mình khen mình hết lời (sorry cả nhà là mình vốn không có tính khiêm tốn), suýt nữa thì đã đi khoe khoang tài nghệ của mình khắp nơi. Nhưng chưa kịp khoe khoang thì mới chợt nghĩ ra nguyên nhân tiết kiệm không phải do mình mà do chồng mình.

Số là đầu tháng 8, ông chồng mình bị đau răng, tới phòng mạch của anh nha sỹ quen, anh ấy đè ngửa ra, bắt nhổ luôn 2 cái răng hàm, trong đó có 1 cái răng khôn. Chồng đau chết cha chết mẹ, cả một tuần liền chỉ có ăn cháo với súp, không bia rượu, không thuốc lá, không nhà hàng. Cả một tuần đấy, mình được giải phóng khỏi việc nấu nướng, thấy đời sao lại tươi như hoa thế này.
    Giữa tháng, chồng khỏi đau răng, bắt đầu kéo mình đến nhà hàng quen thuộc của chồng, gọi những món chồng thích. Nhưng chỉ ăn được vài miếng thì chồng nhăn mặt, rồi chồng gọi lão quản lý nhà hàng ra, chê rằng món ăn nấu dở. Lão quản lý xoắn cả tay vào, thề sống thề chết rằng món ăn vẫn y như mọi khi, chả có khác gì sất. He he, chỉ có mình mới biết rằng 2 hàm của chồng vẫn còn tê rần rần thì làm sao ăn thấy ngon miệng được. Mình thấy hả hê trong lòng, từ nay, tháng nào cũng phải cúng cho nhà hàng này một đống tiền đã "trở thành dĩ vãng", may thế không biết. Thế là cả tháng đấy, chồng ngay cả ăn sáng cũng ăn mỳ tôm ở nhà, vì "ăn gì cũng giống như nhau".

Mình ước tháng nào cũng tiết kiệm được như tháng 8 thì hay biết mấy. Nhưng ước thì chỉ là ước thôi, chứ để được như tháng 8, chả nhẽ lại bắt chồng tháng nào cũng đi nhổ răng?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Squirrelmama Xem bài viết
    Mẹ Laura may mấy cái váy xinh quá. Mình cũng đi trước đón đầu, may mấy cái váy tay lỡ đến dài tay rồi. Rón rén vào chúc mừng nhà mới. Mình đang để đầu ngắn rất xinh, ai cũng thích chỉ một người không thích (là lão chồng đó) đang suy tính mà để tóc dài k biết làm kiểu gì cho đẹp nữa.
    Đọc bên mục Đọc báo giùm bạn, các mẹ đang tranh luận về việc nên đi làm hay ở nhà nuôi dạy con rất nhiều ý kiến hay. Kinh tế của mình không cho phép mình nghỉ ở nhà rồi. Nhưng nghe các mẹ tranh luận, mới thấy mình còn chưa giành nhiều thời gian cho con. Con mình vào lớp 1, cũng chậm so với các bạn, vì bố nó cũng không cho đi học thêm trước. Mình đang lo lắm, chương trình học bây giờ nặng quá.
    Hôm nào may xong tôi show hàng cho cả nhà xem nhé, mẫu thế thôi nhưng ko mua được vải giống như thế, nhưng mà cũng ưng.

Con đi học lớp 1 nó vất vả lắm đấy bà ạ, chương trình nặng mà, tôi cũng chuẩn bị hành trình lớp 2 cùng con giai đây, hôm nọ mới mua cho hắn cái giá sách đa năng, mong là hắn có thêm tinh thần học tập . Tôi cũng xác định ko gây áp lực cho con rồi.

@ Kysuu: Không làm kế toán mà làm kiểm tra kế toán là ngon rùi em . Chị thích trồng rau lắm mà chưa có chỗ nào trồng được, thèm ghê cơ.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)