TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo - Yêu bản thân - Tích lũy tối thiểu 10% thu nhập (Tầng 11)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 181K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Em quên không thông báo với cả nhà: Giá đỗ sau khi em cho thêm 1 cái khăn vào thì trời ơi, ngon lành y như ngoài chợ, giá vừa mập vừa to. Ai cũng ngạc nhiên. Vẫn công thức cũ các mẹ nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtugau Xem bài viết
    Em quên không thông báo với cả nhà: Giá đỗ sau khi em cho thêm 1 cái khăn vào thì trời ơi, ngon lành y như ngoài chợ, giá vừa mập vừa to. Ai cũng ngạc nhiên. Vẫn công thức cũ các mẹ nhé!
    Cho vào đâu hả em? Các bạn nhà chị ko mập, dài ngoằng à.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em Gấu làm giá hệt như bố chồng chị, cũng tận dụng vỏ sữa 1L + khăn xô (khăn sữa trẻ con).

Vụ bánh Trung thu thì em không phải biếu ai cả, nhưng có mua về để cả nhà ăn. Em đặt bánh homemade của người quen, có cả lợn con cho con gái chơi xong rồi ăn. Đặt búa xua lên không để ý, đến lúc nhận bánh trả tiền mới thấy hơi nhiều, mất toi 500k. Chắc em cũng chỉ đặt 1 lần rồi thôi, vì bánh trung thu ăn dễ ngán lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới, chúc các mẹ trình vén khéo ngày càng cao, tinh thần yêu bản thân cũng ngày càng nở rộ (nhưng vẫn phải phù hợp với tiêu chí vén khéo tiết kiệm nhé) .

Nhà tớ năm nay bi đát quá, thu nhập giảm quá nhiều, đã chuẩn bị tinh thần rồi nhưng khi nhận lương, cân đối thu chi thì vẫn choáng vì phần tích lũy là = 0 (trong khi mấy năm qua là 50-60% /năm), riêng tháng này đen tận mạng nào ốm, nào ngã xe, nào hỏng đồ mất tiền ……….. . Giờ càng phải xốc lại tinh thần, vác sách vở giấy bút ra học lại nhà mình từ tầng đầu tiên để có thể vượt qua cơn bĩ cực này.
    JBYmp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,164 Được cảm ơn

Chia sẻ với chị Chi và chúc mừng em Dolce.

Mình tích lũy để phòng những trường hợp thu nhập giảm đó chị.

Hôm qua chồng thủ thỉ chuyện BHXH. Mình nói kháy vụ ổng rút hết BHXH 1 lần. Xong ổng nói, kệ, mai mốt đi Mỹ mà...
    Nghĩ giờ chớm già rồi. Ngành xây dựng lại đi xuống. Có việc làm là mừng chứ cũng chẳng mơ cty có đóng BHXH không nữa. Hông biết 10 năm ổng đi làm nổi hông.
    Cty mình sắp có bước chuyển đổi lớn. Nhiều người bảo - Giải thể có khi còn tốt hơn. Vì được chia ít tiền.
    Nghĩ giờ già đi xin việc thấy ớn quá. Không sợ làm việc. Chỉ sợ người ta không cho mình cơ hội. Vì mình già, vì mình làm trái ngành...

Cũng may có chút đỉnh phòng thân
    Cũng may tích lũy vài năm qua...
    Nên vẫn còn hít thở sâu được, chưa đến nỗi đau tim.

Hôm bữa mẹ mình kể vụ có ông 50t, công ty giải thể, giờ không tài sản, nhà cửa, vợ con. Mấy lần bung ra làm ăn, mua bán, toàn thua lỗ. Mình bảo, làm ngần ấy năm, sao ổng không tích lũy...Mẹ bảo - có ai ngờ...

Tháng 7, thâm hụt nhiều. Nên chả dám tính tỷ lệ % tích lũy nữa. Xe hư. Chồng làm gì mà chưa đưa tiền, lại còn mượn lại mình 1 mớ. Mẹ tới hạn tái khám, thay ống. Lại mớ thuốc. Không đóng tiền ăn, nhưng tiền sữa gấp đôi. Trễ hạn thu tiền nhà...

Nhưng cái mốc tối thiểu mỗi tháng phải gom X tiền xây nhà thì vẫn cố được. Chả biết tháng sau thế nào.
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Cho vào đâu hả em? Các bạn nhà chị ko mập, dài ngoằng à.
    Vẫn ở trong cái hộp sữa í chị. Chị có làm giống cách e bảo ko ạ? Hay chị làm cách khác?
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Đúng là tháng cô hồn, thêm nữa đầu tháng 7 vừa rồi em đi thăm bà đẻ, đen kinh khủng luôn. Trước em không tin lắm nhưng giờ em lại tin rồi.
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Chia sẻ với chị Chi và chúc mừng em Dolce.

Mình tích lũy để phòng những trường hợp thu nhập giảm đó chị.

.

Thì chị cũng tự nhủ là may mà mấy năm qua mình chi tiêu có kế hoạch (cũng là nhờ Top của Y và của nàng Tiếu đó) nên có 1 khoản tích lũy (dưới dạng BĐS rồi).

Giờ cố gắng vượt qua cơn khó khăn này, nếu ko tích lũy được thì cũng quyết tâm ko phải rút của để dành ra chi tiêu
    JBYmp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtugau Xem bài viết
    Vẫn ở trong cái hộp sữa í chị. Chị có làm giống cách e bảo ko ạ? Hay chị làm cách khác?

Chị dùng cái rổ nhựa, lót 1 lớp vải ở dưới xong trải đỗ vào rồi đậy vải lên trên, sau đó lấy vật nặng đè lên. Em làm vỏ hộp sữa thì khăn dùng thế nào, lót ở dưới à hay là phủ lên trên đỗ?

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Nhà tớ năm nay bi đát quá, thu nhập giảm quá nhiều, đã chuẩn bị tinh thần rồi nhưng khi nhận lương, cân đối thu chi thì vẫn choáng vì phần tích lũy là = 0 (trong khi mấy năm qua là 50-60% /năm)
    Nhà em năm nay còn tích lũy được chút ít, chứ sang năm sau cũng sạch sẽ luôn đó chị, chỉ mong thu đủ bù chi: Sữa, bỉm, vắc xin cho tập 2 + chi phí cho người giúp việc + 6 tháng thai sản nghỉ không lương chỉ có tiền thai sản + các khoản thưởng cũng bị cắt giảm vì thời gian làm việc chỉ còn một nửa so với người khác, có tính thi đua cũng bị xếp cuối vì luật bất thành văn là ai mà thai sản thì coi như làm việc kém.

Mà tây còn đồn rất ác độc là năm sau lương còn giảm nữa

Nên năm nay tiết kiệm được chừng nào hay chừng ấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 552 Bài viết

• 3,112 Được cảm ơn

Phải nói là sốc với thằng Mr.Sạch,mình nghĩ nó chỉ tăng giá ở những mặt hàng mà người ta không thể thẩm định được giá trị thật sự của nó,ai ngờ cả đến cân đường nó cũng bán cao hơn bên ngoài đến > 20%.
    Hôm nay mình vào đó mua 1kg đường phèn biên hòa giá 150.000,thấy cao quá hỏi thế đường kính trắng giá bao nhiêu em bán hàng bảo 27.000/kg,mình bảo ở đây em bán đắt quá đấy,chị thường mua giá 22.000 thôi.Em ấy nói là hàng này là hàng sạch,hữu cơ bla,bla...Mình cáu quá bảo thôi đi em,nó là đường Biên Hòa mà,có phải là người ta sản suất ra để bán cho 1 mình cửa hàng em đâu.Dù sao cũng phải mua vì tìm đỏ mắt các cửa hàng ở Hà nội mới thấy 1 cửa hàng bán loại đường này.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 177 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Chị dùng cái rổ nhựa, lót 1 lớp vải ở dưới xong trải đỗ vào rồi đậy vải lên trên, sau đó lấy vật nặng đè lên. Em làm vỏ hộp sữa thì khăn dùng thế nào, lót ở dưới à hay là phủ lên trên đỗ?
    Úi. Chị dùng hộp sữa ko sợ bị gỉ sét từ hộp sữa àh?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Chúc mừng tầng mới!Chúc cả nhà:
    57385011.taixuong
    Luôn có kế hoạch chi tiêu phù hợp
    57385008.chitieutheoluatuoi
    Luôn đạt chỉ tiêu TK mong muốn
    57385034.thoicuanguoitieudungthongminh
    Luôn là người tiêu dùng thông minh( nhất là khi yêu bản thân )
    57385009.images1
    Và luôn luôn hạnh phúc
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Chúc mừng các mẹ có em bé ,ko biết khi nào mới đến lượt mình nhỉ mình già như trái cà rồi....hi hi.Hôm nay mình nhận được tin nhắn của Bảo việt sẽ thanh toán cho mình 1,5tr (100%) hơi bất ngờ mình cứ nghĩ cỡ 70% thôi,tiền sẽ chuyển vào Tk trong 7 ngày.Lần đầu tiên claim BH thấy khá thuận lợi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 121 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Chúc mừng nhà mới. Em đang định làm mới bằng cách xuống tóc. Chán xoăn dài rồi, chắc chuyển sang tém luôn.

Em mới chuyển sang bộ phận khác, không cùng "hội kế toán" với mẹ Laura nữa!
    chị Kysuu2009 chuyển sang hội "Control" với em rồi!

Em đã lên KH là từ tuần này công việc ổn định sẽ tập trung vào những việc mình thích trước giờ vẫn chưa làm được do bận học, bận.... Thế mà đùng 1 cái cuối tuần trước, em gái chồng em bị tai nạn xe máy. Em phẫu thuật xong đón em về chỗ mình ở cho rộng rãi thoáng mát.... nên thôi lại vì em .. hoãn chuyện của mình lại.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Ngày mai các bé nhà mình lại bắt đầu năm học mới, đầu năm học sẽ phải đóng kha khá các khoản tiền cơ sở vc,học phí,và quà trung thu cho các cô nữa.Cộng thêm chuyến Dl nữa thì xem ra tháng này lạm chi rồi.
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Bên UMX của em Thủy có chương trình Trung thu 2013 nè cả nhà,mọi người ủng hộ các bé vui trung thu nhé!http://www.uocmoxanh.vn/forum/showthread.php?t=2981
    45191
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Chỉ cần bỏ cái khăn sữa ở phía trên thôi chị ạ.
    • 62 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

em muốn có 1 cách chi tiêu hợp lí mà vẫn toát kên vẻ đẹp!! mấy chị nào có cách thì chỉ em với! Em là mem mới nên ko hiểu chuyện có gi anh chị bõ qua ạ hi
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metsau Xem bài viết
    Úi. Chị dùng hộp sữa ko sợ bị gỉ sét từ hộp sữa àh?
    Hộp sữa này là hộp giấy chị ơi, cái hộp sữa tươi 1 lít ấy ạ