Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo tiêu dùng - tích lũy tài sản cho con

  • 2K Lượt chia sẻ
  • 503K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Avatar của miphp
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 9 năm
    • 26 Bài viết

    • 11 Được cảm ơn

    Thành viên tích cực 2018
    #1241
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Vụ giá điện tăng thì chắc cũng không bằng gas.
    Nhà mình trước khi tăng giá điện, thì giá điện cỡ 120-160k/1 tháng.
    Xài thêm bếp điện từ, thỉnh thoảng dùng gas thì giá điện cỡ 160-180k/1 tháng.
    Gas trước xài 2-3 tháng hết bình 13kg. Giờ thì trên 5 tháng chưa thấy hết. Vì kết hợp với điện.
    Tiền điện tăng 20-40k/1 tháng thôi.
    Tính ra vẫn tiện lợi, nhanh, tiết kiệm và sạch sẽ.

    Vụ bếp tổ ong thì mình không phủ nhận đâu. Cuối tuần rảnh rỗi, dùng bếp tổ ong để nấu tá lả, nướng, hầm thì cũng ok mà. Được cái nhà mình có sân vườn, chứ các mẹ ở chung cư mà xài cái này thì cũng mệt à.
    Mình ủng hộ việc cuối tuần dùng thêm bếp than tha hồ ninh nấu, nhà mình có mua cái bếp điện có dây lò xo 20-30 nghìn (tả thế nào nhỉ, cái loại bếp điện hình tròn bé bé, thô sơ nhất ấy) chuyên dùng gầy than tổ ong, 1 lát là hồng khỏi phải dùng củi khói mù mịt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT


    • Avatar của Yumiyoko
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 716 Bài viết

    • 571 Được cảm ơn

    #1242
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Vụ giá điện tăng thì chắc cũng không bằng gas.
    Nhà mình trước khi tăng giá điện, thì giá điện cỡ 120-160k/1 tháng.
    Xài thêm bếp điện từ, thỉnh thoảng dùng gas thì giá điện cỡ 160-180k/1 tháng.
    Gas trước xài 2-3 tháng hết bình 13kg. Giờ thì trên 5 tháng chưa thấy hết. Vì kết hợp với điện.
    Tiền điện tăng 20-40k/1 tháng thôi.
    Tính ra vẫn tiện lợi, nhanh, tiết kiệm và sạch sẽ.

    Vụ bếp tổ ong thì mình không phủ nhận đâu. Cuối tuần rảnh rỗi, dùng bếp tổ ong để nấu tá lả, nướng, hầm thì cũng ok mà. Được cái nhà mình có sân vườn, chứ các mẹ ở chung cư mà xài cái này thì cũng mệt à.
    Mẹ Yukee cho mình hỏi nhà bạn đang dùng bếp từ hiệu gì thế??? Có phải là loại 1 bếp hay dùng để nấu lẩu không? Mình cũng đang định mua một cái, nhà bé tí mà đến 3 hộ nấu cơm, bếp gas đang khóc rân trời . Ngoài ra bạn cho hỏi thêm cả cái lò vi sóng nữa nhé! Mình sắp cho bé ăn dặm nên phải đầu tư mấy món này. Cảm ơn mẹ Yukee trước nhé
    • Avatar của yukeejoo
    • Thành viên tích cực 2015
      Offline
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

    • 26,167 Được cảm ơn

    #1243
    À, mình mua LVS và bếp điện từ toàn của Electrolux. Nhưng mình không khuyên mua hiệu này nha. Vì hàng được tặng nên mình xài thôi.

    Mình thì khuyên xài bếp hồng ngoại. Vì nó không kén nồi và đỡ hại hơn bếp điện từ. Dù có nấu lâu hơn chút (Nhưng vẫn nhanh hơn bếp gas). Nhớ tính toán trường hợp mất điện nữa nhé. Mình thì xài 2 loại luôn (Gas, điện)

    LVS thì mình chỉ thích loại cơ, và có 1 chức năng thôi. Cơ mà cái LVS của mình lại có cả nướng.

    Hiệu nào thì mẹ nó tự tìm hiểu nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Avatar của cindytudi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
      Offline
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 31 Bài viết

    • 16 Được cảm ơn

    #1244
    Hihi, em mới vào xem top này, hay quá. Lót dép hóng các mẹ
    • Avatar của ruby12
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 8 năm
    • 215 Bài viết

    • 646 Được cảm ơn

    #1245
    sao lâu rùi mọi người ko vào đây nhỉ, top này hay thế cơ mà
    • 19 Bài viết

    • 10 Được cảm ơn

    #1246
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Gia đình mình, 2 vợ chồng, đứa con, sống ở Sài Gòn, 1 tháng xài cao lắm khoảng 6-7 triệu. Trung bình thường là 6tr.
    Chị ơi, cho em xin kinh nghiệm của chị cái. Chứ vc em tiêu 1 tháng toàn hơn chục triệu thôi, có những tháng mua quà cáp ngày nọ ngày kia cho mọi người còn lên tới hơn 20tr nữa cơ. hic.
    - Khoản 1: sữa, đồ ăn cho con: bé nhà em uống Friso gold 3: 1 tháng hơn 3 hộp 900g, 1 hộp 387k = 1,2tr + váng sữa monte 3 vỉ = 150k + sữa chua 3 vỉ = 75k --> tổng = 1.450tr;
    - Khoản 2: ăn uống: vc em ở chung với bmc nên chi ăn uống cho cả nhà luôn, mỗi tuần đi chợ 1-2 lần mua thức ăn cho cả tuần, mỗi lần mua tầm 200-300k --> 1 tháng tốn tầm 2tr tiền thức ăn (rau nhà trồng đc nên hầu như ko mất tiền mua rau); Khoản ăn sáng thì vc đi làm xa phải đi từ sớm nên tự túc, đến chỗ làm của ai người nấy tự ăn --> hết tầm 25k 1ng 1 bữa ság --> trung bình 1 tháng tầm: 1,2tr. Em phải đợi chồng từ 5h30 khi em tan làm tới gần 7h chồng mới tan làm để về cùng nên mất khoản em bữa phụ của em nữa, 1 ngày trung bình 20k --> 1 tháng hết 480k --> Tổng tiền ăn 1 tháng: 3.680k
    - Khoản 3: gạo, ga, điện: 1 tháng em biếu mc 2 tr để bà chi trả 3 khoản này, dư đâu để bà tk. Khoản này chồng em yêu cầu nên ko thể cắt giảm đc. Hic
    - Khoản 4: đồ gia dụng, mắm, muối, mì chính, dầu ăn, giấy vs, nước rửa chén, xà phòng giặt, dầu gội đầu, sữa tắm... 1 tháng đi mua đồ 1 lần mất trung bình 1tr;
    - Khoản 5: Xăng xe: vc em đi làm xa 28km --> 1 ngày 56km chưa kể đi đâu, vc em đi chung 1 xe AB là tk xăng rồi mà 1 tháng cũng hết ít nhất 1tr tiền xăng;
    - Khoản 6: mua sắm quần áo cho vợ chồng, con cái: em hay mua quần áo diện dập cho con cún nên cũng hơi tốn khoản này. Rồi tháng nào có ngày lễ, tết, sinh nhật thì lại tốn tiền mua quà cho MC, chị chồng, mẹ đẻ, em gái nữa: cứ tạm tính trung bình 1 tháng hết 1tr tiền quần áo, quà cáp...
    ---> Như vậy tổng tất cả các khoản trên của nhà em đã là: 10.130k 1 tháng rồi. Đấy là em chưa kể đến tiền đi đám xá, cưới hỏi. Hic
    Các chị có kinh nghiệm tư vấn cho em về cách chi tiêu của nhà em với. Em thấy tháng nào cũng hết hơn 10tr mà xót quá, trong khi còn chưa phải gửi con đi học, nếu cho con đi học nữa chắc ngót nghét 15tr quá.
    • 19 Bài viết

    • 10 Được cảm ơn

    #1247
    Trích dẫn Nguyên văn bởi *********2 Xem bài viết
    @thuyntb: Nhà bạn hơi giống nhà mình. Nhà mình thì ở hai vợ chồng, chồng toàn đổ đồ ăn dư đi còn mình tiếc lại ăn. Tóm lại toàn phải thu dọn tàn tích thôi vì tiếc. Phụ nữ là vậy mà. Bây giờ mình chả dại như thế nữa. Đồ ăn còn dư mà tiếc thì chia đều hai người cùng ăn cho hết. Hehe. Riết rùi chồng mình cũng quen dần bớt lãng phí đi rùi. Hí hí.
    Ôi, sao cái khoản này em ko thể thực hiện đc. Em ít khi ăn đồ thừa lắm. Chỉ có thức ăn từ hôm trước mà đc cất trữ cẩn thận thì em còn chịu ăn lại, chứ cứ để tơ hơ ra, kể cả hoa quả nữa, thì em chịu chết, ko dám ăn luôn. Nhiều khi em còn nhanh tay vứt luôn cả 1 khoanh dưa hay miếng lê ăn thừa để lại nhưg để trơ ra bàn mà ko cất vào tủ lạnh nữa ý. Vì em sợ để đó ngày hôm sau thả nào ông bà ăn cũng cho con em ăn cùng, cứ nghĩ thế là em hãi rồi. Hic
    • Avatar của yukeejoo
    • Thành viên tích cực 2015
      Offline
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

    • 26,167 Được cảm ơn

    #1248
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ms.MeCunBong Xem bài viết
    Chị ơi, cho em xin kinh nghiệm của chị cái. Chứ vc em tiêu 1 tháng toàn hơn chục triệu thôi, có những tháng mua quà cáp ngày nọ ngày kia cho mọi người còn lên tới hơn 20tr nữa cơ. hic.
    - Khoản 1: sữa, đồ ăn cho con: bé nhà em uống Friso gold 3: 1 tháng hơn 3 hộp 900g, 1 hộp 387k = 1,2tr + váng sữa monte 3 vỉ = 150k + sữa chua 3 vỉ = 75k --> tổng = 1.450tr;
    - Khoản 2: ăn uống: vc em ở chung với bmc nên chi ăn uống cho cả nhà luôn, mỗi tuần đi chợ 1-2 lần mua thức ăn cho cả tuần, mỗi lần mua tầm 200-300k --> 1 tháng tốn tầm 2tr tiền thức ăn (rau nhà trồng đc nên hầu như ko mất tiền mua rau); Khoản ăn sáng thì vc đi làm xa phải đi từ sớm nên tự túc, đến chỗ làm của ai người nấy tự ăn --> hết tầm 25k 1ng 1 bữa ság --> trung bình 1 tháng tầm: 1,2tr. Em phải đợi chồng từ 5h30 khi em tan làm tới gần 7h chồng mới tan làm để về cùng nên mất khoản em bữa phụ của em nữa, 1 ngày trung bình 20k --> 1 tháng hết 480k --> Tổng tiền ăn 1 tháng: 3.680k
    - Khoản 3: gạo, ga, điện: 1 tháng em biếu mc 2 tr để bà chi trả 3 khoản này, dư đâu để bà tk. Khoản này chồng em yêu cầu nên ko thể cắt giảm đc. Hic
    - Khoản 4: đồ gia dụng, mắm, muối, mì chính, dầu ăn, giấy vs, nước rửa chén, xà phòng giặt, dầu gội đầu, sữa tắm... 1 tháng đi mua đồ 1 lần mất trung bình 1tr;
    - Khoản 5: Xăng xe: vc em đi làm xa 28km --> 1 ngày 56km chưa kể đi đâu, vc em đi chung 1 xe AB là tk xăng rồi mà 1 tháng cũng hết ít nhất 1tr tiền xăng;
    - Khoản 6: mua sắm quần áo cho vợ chồng, con cái: em hay mua quần áo diện dập cho con cún nên cũng hơi tốn khoản này. Rồi tháng nào có ngày lễ, tết, sinh nhật thì lại tốn tiền mua quà cho MC, chị chồng, mẹ đẻ, em gái nữa: cứ tạm tính trung bình 1 tháng hết 1tr tiền quần áo, quà cáp...
    ---> Như vậy tổng tất cả các khoản trên của nhà em đã là: 10.130k 1 tháng rồi. Đấy là em chưa kể đến tiền đi đám xá, cưới hỏi. Hic
    Các chị có kinh nghiệm tư vấn cho em về cách chi tiêu của nhà em với. Em thấy tháng nào cũng hết hơn 10tr mà xót quá, trong khi còn chưa phải gửi con đi học, nếu cho con đi học nữa chắc ngót nghét 15tr quá.
    Em.

    Chị ngại comment mấy câu hỏi kiểu thế này lắm. Bởi vì mỗi gia đình, có nhu cầu sống khác nhau, suy ra, mức sống sẽ khác nhau. Em không nên lấy mức sống của chị ra làm chuẩn mực cho em được.
    Nhà em đông người, vì ở chung với BM nữa, nên chi tiêu hơn 10tr như vậy thì cũng không hoang lắm đâu.
    1. Sữa: Chị cho thằng bé uống sữa tươi là chủ yếu. Và mua ở tận trang trại, giá là 20k/1 lít (Trước có 16k thôi). Trang trại này là điểm thu mua sữa của Cô gái Hà Lan, nên vắt sữa, nuôi bò, cho ăn thì có tiêu chuẩn riêng (Chứ không phải như kiểu gia đình tự phát). Nên chị cũng yên tâm về chất lượng sữa. Sữa rất chất lượng, rất béo, hoàn toàn nguyên chất, thơm, và không pha, không chất bảo quản. Nhà chị không mua váng sữa trong siêu thị hay sữa chua. Vì bản thân sữa tươi mỗi lần đun (tiệt trùng) là váng sữa nổi lên rất nhiều. Sữa chua thì chị tự làm từ sữa tươi mình mua được. Béo, mịn, không ngọt lắm, đặc, dĩ nhiên cũng chất lượng hơn trong siêu thị. 1 tuần chị làm 1 lít sữa tươi, được gần 20 hũ sữa chua. 3 ngày hết 2 lít sữa tươi con uống. 1 tháng bây giờ, tiền sữa là 480k. Thỉnh thoảng, chị mua sữa Grow Hươu Cao Cổ của Abbot (Sữa bột), cho con uống thêm buổi tối (Giá khoảng gần 300k/1 hộp – 900g). Nên tổng tiền sữa 1 tháng của con cao lắm là gần 800k. (Trung bình bây giờ thì cỡ 500-600k thôi)

    Nếu con em dưới 1 tuổi (6 tháng – 1 tuổi) thì cố gắng cho uống sữa bột, còn trên thì chuyển qua sữa tươi dần dần. Vì sữa tươi hấp thụ Canxi tốt hơn sữa bột.

    2. Rất nhiều mẹ ở đây tự làm đồ ăn sáng, dù đi làm rất xa và sớm. Như vậy thì tiết kiệm tiền ăn rất nhiều (Vì ăn ngoài, người ta lãi 30-50%/ 1 phần ăn lận). Trong đó có chị. Tiền ăn nhà chị khoảng 2-3tr. Ít vậy, bởi vì ăn sáng ở nhà, ăn tối ở nhà. Trưa thì chồng ăn ở ngoài (Không tính), chị thì mang đồ nhà theo. Nhà chỉ có 2 VC, không sống với BM nên ăn ít.

    3. Gạo, gas, điện, mắm muối đường dầu ăn...Nhà chị khoảng 600k/1 tháng. Gạo 1 tháng ăn 10kg (Thường là không tới, khoảng 200k, vì chỉ thích ăn gạo ngon). Điện, nước trung bình 180k/1 tháng. (Nhà chị 2 HT nước). Gas 100k/1 tháng (hơn 5 tháng hết 1 bình 13kg). Linh tinh còn lại khoảng 100k

    4. Mỹ phẩm, xà phòng rửa chén, chị mua số lượng nhiều. Nước rửa chén mua hẳn của Mỹ hảo 3.8 lít (Cỡ 70k), nước giặt Ariel 3 lít (130k), dầu gội Thái Dương (33k), sữa tắm, nước rửa tay, giấy VS...Tổng cộng dưới 500k, xài từ 2-3 tháng. Trung bình 1 tháng cỡ 200k cho mấy khoản này

    5. Xăng. VC đi riêng. Tiền xăng của chồng chị không tính, nhưng ổng đi làm gần. Còn của chị thì cũng 40km đi về đó em. Công ty trợ cấp phiếu xăng, cỡ 22 lít/1 tháng, chị cho má chị 4 lít để hỗ trợ rước thằng bé đi học về giùm. Chị đi khoảng 18l, tức cỡ hơn 400k/1 tháng tiền xăng. Do chị đi xe số, chứ không phải tay gas, nên ít tốn xăng lắm.

    6. Quần áo: Chị mua có kế hoạch chứ không phải thích thì mua. Quần áo của thằng bé cũng thế. 2-3 tháng mua 1 lần. 1 lần 2-3 áo, 5-6 quần. Mua thì mua hàng xuất khẩu, có khi hàng chợ . Vừa đẹp, vừa rẻ. Của chị thì theo đợt Cty. Cty cho luôn chi phí mua vải và may đồ. Tạm tính trung bình khoảng 500k/1 tháng khoản này.

    7. Học phí. Con chị học trường công. 1tr6/1 tháng (Bao gồm ngoại khóa, tiếng Anh, bơi, vẽ, thể dục). Thêm 300k/3 cô/1 tháng. TC: 1tr9

    Vậy tổng cộng, chi phí tất tần tật của chị, trung bình chạy từ 6tr4 – 7tr3/1 tháng. Đó là update theo thời giá hiện nay. Tháng nào chị keo kiệt, thì chi phí còn giảm xuống dưới 6tr.


    Post bài này, hy vọng không mẹ nào “phân bua” vụ chi tiêu. Có người tiền ăn 1 tháng 7-8tr, hay chi phí điện thoại trên 1tr. Hay thế này thế kia.
    Mỗi người mỗi khác. Cuộc sống mình bình lặng có thế. Mình không phải làm công việc ngoại giao nên chi phí ăn nhậu hay quần áo không cao. Ăn uống, thì mình cũng không phải người thích ăn hải sản hay thịt thà. (Mình thích ăn chay)

    Hy vọng là mấy mẹ bớt so sánh mức sống lại. Ai thấy không giảm chi tiêu được thì tìm cách tăng thu nhập lên. Không tăng thu nhập lên thì giảm chi tiêu lại. Quy luật đơn giản chỉ có thế.
    • 19 Bài viết

    • 10 Được cảm ơn

    #1249
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Mình gom để NH với lãi suất thỏa thuận 16% (Trên 20tr thì được lãi suất này).
    Chị ơi, lãi suất ngân hàng thỏa thuận đc à, sao em chả thấy ngân hàng nó hỏi han gì mình về chuyện thỏa thuận đó nhỉ. Em đang gửi trên 50tr rồi, mà vẫn chịu mức 14% đó. Hic. Em gửi vietcom, chị gửi NH nào vậy? Làm thế nào để thỏa thuận đc 16% vậy chị? Chị chỉ giùm em với nha. Thks chị nhìu
    • Avatar của yukeejoo
    • Thành viên tích cực 2015
      Offline
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

    • 26,167 Được cảm ơn

    #1250
    Hồi xưa thôi.
    Em lôi đâu ra mấy cái comment từ năm ngoái dzậy?
    Bây giờ thì trên 100tr, hoặc hơn 200tr thì lãi suất khá hơn 13%. Nhưng mà em hỏi mấy chị khác, hoặc vào topic gì đó (đại loại là trên 100tr thì gửi đâu LS cao, chị nhớ đại khái tên nó là như vậy)
    • Avatar của conan09
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 379 Bài viết

    • 485 Được cảm ơn

    #1251
    Nhà em cũng dùng bếp từ để nấu nước sôi hàng ngày. Bếp từ đó xài được 2 năm nay ( lúc mua 669k) ngày nào cũng xài nấu ít nhất 2 ấm nước thế mà vẫn chạy tốt, nấu nước sôi = bếp từ điện cũng ko tốn là bao, nhưng em so sánh nấu với gas thì nấu điện nhanh hơn nhiều, lại tốn ít hơn gas nữa.
    @ Chị yu: Em vỡ kế hoạch lại thêm baby nữa rùi chị ơi, hehe. Dư định không sinh trong năm nay nữa mà ai dzè ông trời lại cho tiếp, hehe. Kiểu này chắc năm sau em nghỉ làm rồi, giờ lại phải hết sức vén khéo theo tinh thần chi Yu.
    Chúc các mẹ luôn sảng khoái trong tinh thần tiết kiệm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Avatar của yukeejoo
    • Thành viên tích cực 2015
      Offline
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

    • 26,167 Được cảm ơn

    #1252
    Trời cho thì hoan hỉ mà nhận. Có sao đâu.

    Chị thì tuy đặt vòng. Cũng không tính có. Nhưng tháng nào chậm kinh (Chu kỳ chị thất thường), thì cứ hy vọng...hy vọng...Vậy mới ghê chứ.
    Thích con nít lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

    • 60 Được cảm ơn

    #1253
    Chị Yu cho em hỏi chị dùng bếp hồng ngoại hiệu gì ạ? Có thể dùng bếp để nấu món chiên/ kho được không? Vì em dùng bếp điện từ nấu 2 món này hay bị cháy lắm . Cảm ơn chị.
    • Avatar của yukeejoo
    • Thành viên tích cực 2015
      Offline
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

    • 26,167 Được cảm ơn

    #1254
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty_ciao Xem bài viết
    Chị Yu cho em hỏi chị dùng bếp hồng ngoại hiệu gì ạ? Có thể dùng bếp để nấu món chiên/ kho được không? Vì em dùng bếp điện từ nấu 2 món này hay bị cháy lắm . Cảm ơn chị.
    Chắc đợi các mẹ khác tư vấn quá. Vì chị khuyên bếp hồng ngoại, nhưng lại xài bếp điện từ. (Vì được cho ấy mà). Chiên kho thì chị cứ dùng bếp gas thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Avatar của thamtugau
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 4,178 Bài viết

    • 5,951 Được cảm ơn

    #1255
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty_ciao Xem bài viết
    Chị Yu cho em hỏi chị dùng bếp hồng ngoại hiệu gì ạ? Có thể dùng bếp để nấu món chiên/ kho được không? Vì em dùng bếp điện từ nấu 2 món này hay bị cháy lắm . Cảm ơn chị.
    Bếp hồng ngoại chiên/kho thoải mái nha chị, như bếp ga thui. Vì có thể dùng nồi/chảo thông thường mà chị. Em đang dùng komasu (bếp đơn 1 triệu ấy), hàng VN.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

    • 60 Được cảm ơn

    #1256
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtugau Xem bài viết
    Bếp hồng ngoại chiên/kho thoải mái nha chị, như bếp ga thui. Vì có thể dùng nồi/chảo thông thường mà chị. Em đang dùng komasu (bếp đơn 1 triệu ấy), hàng VN.
    Vụ dùng nồi chảo thông thường thì chị biết, nhưng chị muốn hỏi thêm là nhiệt độ nó có bị cao quá không. Bếp từ nấu các món này thường bị cháy lắm vì bếp nóng quá hay sao ấy, trong khi nấu các món này thì mình cần lửa nhỏ hoặc vừa thôi. Chị cũng thắc mắc một điểm nữa là khi dùng bếp hồng ngoại, nếu nấu bằng nồi có đáy nhỏ hơn mặt bếp thì ánh sáng của bếp có làm mình nhức mắt lắm không? Nhờ em giải đáp giúp luôn nhé . Cảm ơn em.
    • Avatar của thamtugau
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 4,178 Bài viết

    • 5,951 Được cảm ơn

    #1257
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty_ciao Xem bài viết
    Vụ dùng nồi chảo thông thường thì chị biết, nhưng chị muốn hỏi thêm là nhiệt độ nó có bị cao quá không. Bếp từ nấu các món này thường bị cháy lắm vì bếp nóng quá hay sao ấy, trong khi nấu các món này thì mình cần lửa nhỏ hoặc vừa thôi. Chị cũng thắc mắc một điểm nữa là khi dùng bếp hồng ngoại, nếu nấu bằng nồi có đáy nhỏ hơn mặt bếp thì ánh sáng của bếp có làm mình nhức mắt lắm không? Nhờ em giải đáp giúp luôn nhé . Cảm ơn em.
    Có các chế độ chiên rán, hâm nóng... mà chị, và trong đó có các nấc từ thấp đến cao. Nên chị ko sợ cháy đâu nhé! Tùy từng món mà chị cho chế độ khác nhau.

    Còn cái vụ đáy nhỏ hơn mặt bếp thì em nghĩ tùy người, nhìn nó đỏ rực lên nhiều người hoa mắt, còn em thì thấy ko sao cả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

    • 168 Được cảm ơn

    #1258
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Em.

    1. Sữa: Chị cho thằng bé uống sữa tươi là chủ yếu. Và mua ở tận trang trại, giá là 20k/1 lít (Trước có 16k thôi). Trang trại này là điểm thu mua sữa của Cô gái Hà Lan, nên vắt sữa, nuôi bò, cho ăn thì có tiêu chuẩn riêng (Chứ không phải như kiểu gia đình tự phát). Nên chị cũng yên tâm về chất lượng sữa. Sữa rất chất lượng, rất béo, hoàn toàn nguyên chất, thơm, và không pha, không chất bảo quản. Nhà chị không mua váng sữa trong siêu thị hay sữa chua. Vì bản thân sữa tươi mỗi lần đun (tiệt trùng) là váng sữa nổi lên rất nhiều. Sữa chua thì chị tự làm từ sữa tươi mình mua được. Béo, mịn, không ngọt lắm, đặc, dĩ nhiên cũng chất lượng hơn trong siêu thị. 1 tuần chị làm 1 lít sữa tươi, được gần 20 hũ sữa chua. 3 ngày hết 2 lít sữa tươi con uống. 1 tháng bây giờ, tiền sữa là 480k. Thỉnh thoảng, chị mua sữa Grow Hươu Cao Cổ của Abbot (Sữa bột), cho con uống thêm buổi tối (Giá khoảng gần 300k/1 hộp – 900g). Nên tổng tiền sữa 1 tháng của con cao lắm là gần 800k. (Trung bình bây giờ thì cỡ 500-600k thôi)

    Nếu con em dưới 1 tuổi (6 tháng – 1 tuổi) thì cố gắng cho uống sữa bột, còn trên thì chuyển qua sữa tươi dần dần. Vì sữa tươi hấp thụ Canxi tốt hơn sữa bột.
    Chị Yu cho e hỏi c mua sữa tươi cho bé ở trang trại nào ạ, địa chỉ ở đâu c? E cũng ở SG. Nếu được thì c chỉ e cách tiệt trùng sữa nhé. Còn váng sữa nổi lên khi đun thì c hớt ra rồi bảo quản như thế nào chị? Còn sữa chua làm bằng sữa tươi thì cũng tương tự như làm từ sữa đặc ah chị? Cám ơn chị nhìu nhé.
    • Avatar của yukeejoo
    • Thành viên tích cực 2015
      Offline
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

    • 26,167 Được cảm ơn

    #1259
    Trích dẫn Nguyên văn bởi grass grass Xem bài viết
    Chị Yu cho e hỏi c mua sữa tươi cho bé ở trang trại nào ạ, địa chỉ ở đâu c? E cũng ở SG. Nếu được thì c chỉ e cách tiệt trùng sữa nhé. Còn váng sữa nổi lên khi đun thì c hớt ra rồi bảo quản như thế nào chị? Còn sữa chua làm bằng sữa tươi thì cũng tương tự như làm từ sữa đặc ah chị? Cám ơn chị nhìu nhé.
    Chị mua ở trang trại Mười Bò Sữa (Search Google nha em). Cách vài trang trước có 1 bạn đề nghị giao sữa nếu mẹ nào có nhu cầu. Chắc topic nhiều trang, em không lội nổi nhỉ?
    Đây này
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chupybe Xem bài viết
    Mình đọc diễn đàn này từ đầu đến cuối và điều mình quan tâm nhất là hiện nay vật giá leo thang nên càng ngày chế độ dinh dưỡng của mọi người hình như có giảm thì phải.>.?? TỰ nhiên mình nảy ra 1 ý tưởng như thế này mong các mẹ ủng hộ và admin cũng đừng nghĩ mình lợi dụng diễn đàn hay gì nhé...
    Ý tưởng của mình thế này: Hiện nay mỗi tuần mình lên trại bò sữa của Ông Mười 2 lần để mua sữa về cho 2 vợ chồng uống ( vì sữa tươi không bảo quản được lâu chỉ trong vòng 3 ngày thui..). Mình có nhận xét là sữa ở đây rất ngon và chất lượng hơn sữa ở Long Thành ( Vì mình ở Long Thành). CHính vì mình đi thấy xa quá nên mình có ý tưởng là sẽ nhận đơn đặt hàng trên 2l sẽ giao trên lộ trình từ chỗ ông Mười đến nhà mình ( mình ở quận 6). Giá cả thì như chỗ Ông Mười là 20.000/lit thêm 2.000đ tiền bịch đựng( ví dụ:nếu 2 lít thì sẽ 42.000)..mong muốn của mình bổ sung thêm dinh dưỡng cho moị người và mình thì có tiền đổ xăng khi đi mua sữa.. Mẹ nào ủng hộ thì nt đặt hàng cho mình số đt: 01208.726.770 (Ly)..
    Tiệt trùng đơn giản là đun sôi thôi em. Sữa không chất bảo quản nên không để lâu được. 1-2 ngày (bỏ tủ lạnh) thôi.

    Váng sữa thì vớt ra ăn liền cũng được, trộn với sữa chua ăn cũng được.

    Sữa chua thì trong topic này cũng chỉ rồi. Trang 76 nha em

    Firefox không cho chị vào WTT mới ghê chứ. Nên vào kiểu này thì không chèn link được.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

    • 168 Được cảm ơn

    #1260
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Chị mua ở trang trại Mười Bò Sữa (Search Google nha em). Cách vài trang trước có 1 bạn đề nghị giao sữa nếu mẹ nào có nhu cầu. Chắc topic nhiều trang, em không lội nổi nhỉ?
    Đây này

    Tiệt trùng đơn giản là đun sôi thôi em. Sữa không chất bảo quản nên không để lâu được. 1-2 ngày (bỏ tủ lạnh) thôi.

    Váng sữa thì vớt ra ăn liền cũng được, trộn với sữa chua ăn cũng được.

    Sữa chua thì trong topic này cũng chỉ rồi. Trang 76 nha em

    Firefox không cho chị vào WTT mới ghê chứ. Nên vào kiểu này thì không chèn link được.
    Ah, tại e cũng k biết mấy trang trước có thông tin để mà "lội" kiếm nữa. May chị chỉ giùm e luôn hihi... Cám ơn chị.

    Mà cho e nhìu chiện xí, hình như nhà c ở Gò Vấp phải hok ạ? Vậy sao c mua sữa ở tận Thủ Đức, mà mua hàng ngày được nhỉ? Hay là c làm ở Thủ Đức?