Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo tiêu dùng - tích lũy tài sản cho con

• 2K Lượt chia sẻ
  • 503K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

, ngừng chứ.
    À, mình còn gọi Tiết kiệm là kiếm tiền. Chừng trước 50t thì mình sẽ ngừng kiếm tiền (Mong là sớm hơn) . Ngừng cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Và chẳng lo nghĩ chuyện tiền bạc nữa.

Quan trọng là biết thế nào là đủ. Và dừng ở đâu.
    Cuộc sống cuốn theo đồng tiền thì mệt mỏi lắm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

bữa nay vui quá vì em đã "vận động" được Xã em đi cày thêm buổi tối.tiền bạc thì ko bao nhiêu vì cày mỗi tối khảng 3h được hơn 200K.Nhưng cơ bản là cho ông ấy ko có thời gian để nhậu nữa là vui rồi.Mà cũng có thểm 1 khoản đủ đóng tiền học cho con.Nhưng mình sẽ phải vất vả hơn nhiều lúc ông đi làm.thôi cố vậy
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    • 59 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Ai không tin Tiết kiệm cũng chả được bao nhiêu thì mình nói cho nghe.

2008: sinh con, không có tiền
    T6/2009: Đi làm Nhà nước, lương hơn 3tr, còn vay tiền má mua quần áo, bắt đầu kế hoạch tiết kiệm
    Cuối 2010: Sửa nhà 120tr, hết tiền
    1/2/2012: Kiểm soát tài sản. 2 năm qua, mình có 29 chỉ SJC, và 1 sổ TK gần 19tr. Yên tâm nuôi con được 1 chút
    Mà tổng thu nhập của cá nhân mình (Tiền trong, tiền ngoài của mình không tới 10tr/1 tháng). Chồng đưa 5tr/1 tháng

Quay vụ Tết, Tết này cũng ăn uống ngon lành mà không tốn nhiều lắm. Cũng Bia Ken, cũng bò, cũng gà, cũng chả giò, chả lụa. Đến giờ mình vẫn còn dư đồ ăn quá trời. Hai vợ chồng ăn ít hay sao í.
    Mà hông hiểu sao những gia đình khác tốn bộn tiền cho khoản ăn uống này nhỉ? Chắc ăn nhậu linh đình hen. Dzô dzô là hết mấy thùng Ken rồi. Mất vài triệu rồi.
    Haiz...Tết, toàn đi nhậu ở ngoài. Ở nhà lai rai mỗi ngày 1 lon thôi, con trai 3t cũng cụng khí thế mà cụng ly sữa thôi. Đến giờ cũng còn bia, nước ngọt. Bánh thì ế toàn tập. Phải xách đem cho hàng xóm bớt.
    Công nhận là phục mẹ này thật! Tổng thu nhập 15 tr/tháng mà tiết kiệm được nhiều thế. Mình mà biết tiết kiệm sớm hơn như mẹ nó thì... Nhưng mình tự an ủi là muộn còn hơn không. 6 tháng vừa qua coi như màn dạo đầu kế hoạch "tiết kiệm trước+chi tiêu sau" thấy cũng ổn. Hy vọng từ nay về sau mình luôn giữ được "bản lĩnh " để tiếp tục tiết kiệm như các mẹ ở đây.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,690 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Em thì ko lên được kế hoạch nào ra hồn. Cứ tiết kiệm được đồng nào hay đồng ấy. Mỗi tháng bỏ ra chút chút chứ ko đặt mục tiêu lớn được vì lương 2 VC được khoảng 13tr/tháng mà con đi học, nhà đi thuê, cùng bao nhiêu thứ khác
    • 448 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Một tháng cho xã 1500k tiền xài, 400k tiền xang và 100k diên thoai co it wa ko các mẹ, hoi tio 2vc ngoi làm bảng chi tiêu hỏi đên những khoan đó e cho xã tự biểu quyết, xã tính thế em thấy ổn nhưng nghĩ lại thấy tội tội vi ko bik có đủ ko? tất cả tiền nhà trọ, ăn uống , hiếu hỉ ...em lo tất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Cũng thấy ít. Nhưng ổng biểu quyết mà. Kệ đi.
    Cuối tháng khoe của cải tích lũy để ổng có thêm động lực.
    Lâu lâu hỏi có thiếu không thì dúi ổng ít tiền.
    Vài tháng sau cho ổng biểu quyết lại. Mới đầu làm thì chưa quen đâu. Chưa biết nhu cầu mình tới đâu, chưa dự trù hết các khoản. Từ từ rồi khoai cũng nhừ thôi.
    • 149 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

cu nhà mình tết được mừng tuổi 5 triệu, nên gửi tk hay mua vàng các mẹ nhỉ? Có lẽ năm nay gửi tk an toàn và sinh lời cao nhất vì 5 triệu 1 năm cũng đc 600k còn mua vàng thì vàng đang 45.5 phải lên 53 mới lãi đc 600 nhỉ
    • 448 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Cũng thấy ít. Nhưng ổng biểu quyết mà. Kệ đi.
    Cuối tháng khoe của cải tích lũy để ổng có thêm động lực.
    Lâu lâu hỏi có thiếu không thì dúi ổng ít tiền.
    Vài tháng sau cho ổng biểu quyết lại. Mới đầu làm thì chưa quen đâu. Chưa biết nhu cầu mình tới đâu, chưa dự trù hết các khoản. Từ từ rồi khoai cũng nhừ thôi.
    Dạ thì e định thử tháng đầu nếu ko ổn thi tháng sau cân đối cho chuẩn hơn, bớt cái này thêm cái kia....vì mới về ở chung nên chưa nắm hết chị ạ, phải thử 1, 2 tháng đầu mới nắm dc, lúc trc e làm 1 mình thì ổn lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 448 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cu Bốp Xem bài viết
    cu nhà mình tết được mừng tuổi 5 triệu, nên gửi tk hay mua vàng các mẹ nhỉ? Có lẽ năm nay gửi tk an toàn và sinh lời cao nhất vì 5 triệu 1 năm cũng đc 600k còn mua vàng thì vàng đang 45.5 phải lên 53 mới lãi đc 600 nhỉ
    Em vẫn thích mua vàng hơn chị ơi
    • 3,690 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Blackrose_dl Xem bài viết
    Một tháng cho xã 1500k tiền xài, 400k tiền xang và 100k diên thoai co it wa ko các mẹ, hoi tio 2vc ngoi làm bảng chi tiêu hỏi đên những khoan đó e cho xã tự biểu quyết, xã tính thế em thấy ổn nhưng nghĩ lại thấy tội tội vi ko bik có đủ ko? tất cả tiền nhà trọ, ăn uống , hiếu hỉ ...em lo tất
    Em thấy nếu xã ko hay nhậu nhẹt tụ tập ăn uống thì = đó là tạm đủ. Vì xã nhà em cũng tầm đó tiền mà vẫn ko bị eo hẹp quá
    • 687 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ 1500k là ok đó bạn vì xã nhà mình cũng trích 1500k tháng gồm: ăn trưa trong tuần (trừ thứ 7 và CN), xăng xe và xài linh tinh mà quanh đi quẩn lại là bóp rủng rỉnh đó bạn (xã mình ăn sáng + cafe ở nhà, ko nhậu, ko thuốc lá).
    • 687 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cu Bốp Xem bài viết
    Mình nghĩ nên gởi tk, chứ vàng bây giờ thấy bất ổn quá mình nghĩ lên 53 thì hơi bị khó á.
    • 711 Bài viết

• 1,168 Được cảm ơn

Mình thì sau khi nhận lương từ chồng phải đưa lại đến 3000k 1 tháng lận.Nhưng mình nghĩ tầm 2000k là xài được rồi.Tiền cơm 1500k rồi,tiền điện thoại và xăng xe 300k,cà phê 200k,còn 1000k còn lại tự xài lặt vặt mình cũng ko biết xài gì nhưng hok bao giờ thấy dư cả >''<.Thẻ của chồng mình cũng có vài triệu để xài khi cần thiết.
    • 582 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Nhìn thấy các mẹ thu nhập cao mà mình phát thèm. Thu nhập hai vợ chồng mình 8tr. Một tháng mình chi như sau :
    - Tiền ăn (một bữa trưa cho mình ở nhà mẹ đẻ) : 1tr. Ăn tối ở bên nội, bà nội lo hết, không phải đóng bất cứ khoản nào
    - Tiền học cho hai nhóc : 1.5 tr
    - Tiền sữa : 1tr
    - Tiền ĐT 1 máy : 250
    - Tiền ăn sáng (1 nhóc học tiểu học) : 500
    - Tiền xăng xe : 300
    - cà phê hai vc (món này nghiện, cai không đc) :350
    - Ăn sáng vợ : 400
    - Trả nợ ngân hàng : 1.5tr
    Còn lại tầm 1tr phòng khi con đau ốm hoặc có việc chi đột xuất nên không để dành đc một cắc nào, có tháng phải thâm hụt nữa. Chồng thì một tháng chi khoảng 1tr tiền xăng, ăn sáng, thuốc lá (tiền riêng của chồng)
    Nên nếu hai vc mình mà có thu nhập 15 tr/tháng thì có lẽ mình cũng sẽ tk được một khoản kha khá.
    Hiện tại trong tk mình tiết kiệm được 15tr (đó là số tiền thưởng tết cả năm của mình). Mình sẽ dùng cột mốc đó làm nền tảng cho việc tk của mình sau này. Ông xã mình sau tết sẽ có chỗ đi làm thêm, thu nhập khoảng 2tr/tháng, hy vọng vc mình sẽ để dành số tiền này mỗi tháng. Tích tiểu thành đại, chúc các mẹ đạt được như ý.
    • 3,690 Bài viết

• 2,147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thutrangisly Xem bài viết
    Mình nghĩ 1500k là ok đó bạn vì xã nhà mình cũng trích 1500k tháng gồm: ăn trưa trong tuần (trừ thứ 7 và CN), xăng xe và xài linh tinh mà quanh đi quẩn lại là bóp rủng rỉnh đó bạn (xã mình ăn sáng + cafe ở nhà, ko nhậu, ko thuốc lá).
    Xã nhà bạn giống xã nhà mềnh thế, ko thuốc lá rượu chè, chỉ ăn cơm tại cty + xăng xe thui
    • 448 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

xã nhà mình thì có thêm thuốc lá nữa, vì mình đi làm sớm nên xã ăn sáng ngoài mình cũng vậy luôn ^^
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi. Xem bài viết
    Xã nhà bạn giống xã nhà mềnh thế, ko thuốc lá rượu chè, chỉ ăn cơm tại cty + xăng xe thui
    • 2,391 Bài viết

• 3,239 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi. Xem bài viết
    Xã mình thì thì kg rượu chè,cafe,kg hút thuốc,1 tháng tiền đưa vợ hết,mình thì xài gần hết số tiền đó,nhiều khi lâu lâu xã đem về 1 số tiền nho nhỏ nữa,tết xã cho con 10tr sắm sữa,tã,quần áo,cho vợ 10tr mua trang sức và quần áo,tiền tết con dc 6tr,mình lì xì 2 em chồng mỗi đứa 1tr,2 em gái mỗi đứa 1 tr,ba mẹ cũng 2tr,vậy mà qua tết sạch máu luôn,mua nệm mới gần 10tr,mua quần áo cho con hết gần 3tr,giờ thêm tiền nhà 4tr.Ôi 1 con số khổng lồ.Hôm 29 tết đập heo dc cũng gần 10tr đang định đổi sang $ cho con,rồi hàng ngày bỏ vô hộp 100k cho con,xã cho vợ 50k mỗi ngày để mua sắm,hihi.Năm nay đang định lên kế hoạch tiết kiệm lớn lao hơn để dành mà kg bít dc kg nữa,thấy các mẹ để dành dc mà thèm,mình thì máu mua sắm nổi lên là thôi rồi.huhuhu.

Hay năm nay các mẹ lên kế hoạch xem năm nay mỗi nhà chúng ta tiết kiệm dc nhiu há,giống mẹ chủ thớt ah.học hỏi các mẹ trên đây nhiều kinh nghiệm để dành dụm cho bé.
    • 488 Bài viết

• 1,084 Được cảm ơn

Cuối tháng ox có lương là lại chuyển qua TK cho mình hết, trừ lại cái khoản mà mình đã trích cho ox lập "quỹ đen" phòng khi đột xuất trước đây.

Cứ đến ngày CN là lại nhét ví ox 1tr để tuần sau tiêu. Vì ox nhà mình cũng không nhậu nhẹt, không thuốc lá, ăn tối ở nhà, ăn sáng cũng thường ở nhà nên mình thấy tiêu cũng dư dả lắm. 1tr nhưng mà cái gì của gia đình mà đến tay ox thì ox cũng chủ động chi luôn ví dụ như điện, nước, cáp ... (nếu tới gặp mình thì mình chi, mà gặp ox thì ox chi), mình nhờ mua gì thì mua nấy . Thường mình thấy ox tiêu ~ 500K/tuần cho nhu cầu của ox thôi nhưng vẫn đưa 1tr cho ox cảm giác thoải mái . Cuối tuần mà dư bao nhiêu thì ox lại chủ động lấy ít hơn để đến T2 trong ví lúc nào cũng là 1tr cả.
    • 6,456 Bài viết

• 13,004 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lily_nguyen Xem bài viết
    Cuối tháng ox có lương là lại chuyển qua TK cho mình hết, trừ lại cái khoản mà mình đã trích cho ox lập "quỹ đen" phòng khi đột xuất trước đây.

Cứ đến ngày CN là lại nhét ví ox 1tr để tuần sau tiêu. Vì ox nhà mình cũng không nhậu nhẹt, không thuốc lá, ăn tối ở nhà, ăn sáng cũng thường ở nhà nên mình thấy tiêu cũng dư dả lắm. 1tr nhưng mà cái gì của gia đình mà đến tay ox thì ox cũng chủ động chi luôn ví dụ như điện, nước, cáp ... (nếu tới gặp mình thì mình chi, mà gặp ox thì ox chi), mình nhờ mua gì thì mua nấy . Thường mình thấy ox tiêu ~ 500K/tuần cho nhu cầu của ox thôi nhưng vẫn đưa 1tr cho ox cảm giác thoải mái . Cuối tuần mà dư bao nhiêu thì ox lại chủ động lấy ít hơn để đến T2 trong ví lúc nào cũng là 1tr cả.
    Ox nhà bạn biết chi quá. Xã nhà mình chỉ tiêu mỗi tháng 2 tr, nhưng mà không tiêu hết đâu, vẫn để dành được đấy. Tháng nào làm thêm được nhiều thì cũng được thêm tý, nhưng mà khoản nào mà xã chi hộ là mình trả xã chứ không trích trong phần chi tiêu cá nhân.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 6,456 Bài viết

• 13,004 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanglien99 Xem bài viết
    Xã mình thì thì kg rượu chè,cafe,kg hút thuốc,1 tháng tiền đưa vợ hết,mình thì xài gần hết số tiền đó,nhiều khi lâu lâu xã đem về 1 số tiền nho nhỏ nữa,tết xã cho con 10tr sắm sữa,tã,quần áo,cho vợ 10tr mua trang sức và quần áo,tiền tết con dc 6tr,mình lì xì 2 em chồng mỗi đứa 1tr,2 em gái mỗi đứa 1 tr,ba mẹ cũng 2tr,vậy mà qua tết sạch máu luôn,mua nệm mới gần 10tr,mua quần áo cho con hết gần 3tr,giờ thêm tiền nhà 4tr.Ôi 1 con số khổng lồ.Hôm 29 tết đập heo dc cũng gần 10tr đang định đổi sang $ cho con,rồi hàng ngày bỏ vô hộp 100k cho con,xã cho vợ 50k mỗi ngày để mua sắm,hihi.Năm nay đang định lên kế hoạch tiết kiệm lớn lao hơn để dành mà kg bít dc kg nữa,thấy các mẹ để dành dc mà thèm,mình thì máu mua sắm nổi lên là thôi rồi.huhuhu.

Hay năm nay các mẹ lên kế hoạch xem năm nay mỗi nhà chúng ta tiết kiệm dc nhiu há,giống mẹ chủ thớt ah.học hỏi các mẹ trên đây nhiều kinh nghiệm để dành dụm cho bé.
    Nhà này chắc thu nhập cao lắm mới chi tiêu rộng tay thế được.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7