Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo tiêu dùng - tích lũy tài sản cho con

• 2K Lượt chia sẻ
  • 503K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

mình đang băn khoăn với khoản lì xì 10tr của con chưa biết nên làm gì.bỏ vào tiền quỹ của con lấy lời hàng tháng bỏ heo,hoặc mua BH cho con,hay mua 2 chỉ vàng để dành cho con nữa.
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 105 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi melinhsumo Xem bài viết
    Mình cũng giống mẹ này không phải đi tết sếp mà chỉ có sếp đi tết mình, hihi. Sáng nay mình mua 2 túi quà cho 2 cô giáo hết 491k+ 2 phong bì, mỗi phong bì 200k. Tổng thiệt hại hết 891k
    • 326 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Haizzz, đọc bài các mẹ mới thấy mình tệ quá, 8 năm đi làm của mình được thể hiện vào mấy tủ giày dép, quần áo và cho cu con học trường quốc tế. Không một đồng tiết kiệm, nhiều lúc thấy sợ quá, lương chưa nhận đã thấy đến hạn trả thẻ tín dung. Đọc bài của các mẹ xong hạ quyết tâm từ nay tiết kiệm cho tương lai.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,587 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

Đánh dấu để học hỏi thêm các mẹ nhà mình ! Tks các mẹ đã chia sẻ
    • 431 Bài viết

• 606 Được cảm ơn

Em xin báo cáo tình hình tết năm nay thế này các chị ạ (nhà có mỗi 3 bố con, mami đi vắng)

- Mua thịt thà, giò chả, xương xẩu hết 700k - gà nhà nuôi được nên ko tính
    - Mua đồ ăn Tết và chúc Tết gồm bánh kẹo hoa quả bia bọt 1,2tr
    - Lì xì papa, bà ngoại, bác và các cháu 3tr

Tết này mưa suốt nên em chẳng đi đâu chơi, ít phải mừng tuổi lặt vặt háhá. Nói chung là nhà em ăn Tết tiết kiệm hết mức có thể. Chứ mọi năm cái khoản bánh trái thực phẩm ngốn hết khơ khớ tiền ấy.

Nhà các chị ăn Tết thế nào.
    Mẹ Mướp
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Tết mình chủ yếu nghỉ ngơi là chính nên cũng đã đạt mục tiêu (Nghỉ ngơi) của mình. Đón 1 cái Tết nhẹ nhàng thôi.
    Tổng cộng mình xài cũng cỡ 5tr.
    Quà cáp dưới 500k (Vì tặng quà đi, tặng quà lại - có người tặng mình, mình tặng cho người khác)
    Biếu 2 mẹ 2 bên, lì xì 1 đứa cháu, mấy đứa nhóc hàng xóm (<2tr)
    Ăn uống (<1tr5)
    Cúng bái (Hoa quả (<1tr)
    Thu hoạch lì xì con trai cỡ 1tr5 (Nội ngoại 2 bên cũng ít người)
    Lì xì mẹ cỡ 500k (Không tính cơ quan lì xì)

Cuối năm than chồng nguy cơ mất việc. Mình lại bị mất bóp tiền và toàn bộ giấy tờ ngày 26 Tết. 28 Tết mới nghỉ làm mà còn bị sếp gọi kêu lên cơ quan (40km đi về chứ ít gì). Vài thứ xui rủi khác nên cuối năm chán, không muốn nói.
    Đầu năm được người ta làm phước, trả toàn bộ bóp tiền (Kể cả tiền lẻ) và toàn bộ giấy tờ. Chồng thì đi làm cty khác, lương cao hơn (Nhưng không chắc đưa mình nhiều hơn).
    Vợ chồng hục hặc đầu năm nhưng cũng huề. Mong năm nay nhiều thứ tốt đẹp sẽ đến với mình và với cả mọi người
    • 59 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecutito Xem bài viết
    Haizzz, đọc bài các mẹ mới thấy mình tệ quá, 8 năm đi làm của mình được thể hiện vào mấy tủ giày dép, quần áo và cho cu con học trường quốc tế. Không một đồng tiết kiệm, nhiều lúc thấy sợ quá, lương chưa nhận đã thấy đến hạn trả thẻ tín dung. Đọc bài của các mẹ xong hạ quyết tâm từ nay tiết kiệm cho tương lai.
    Mẹ này nói thật hay đùa vậy? Con học trường Quốc Tế mà mẹ không có tiền tiết kiệm sao?
    Chắc tại từ bé đến lớn mình chịu cảnh nghèo rồi nên khi có gia đình, mình sợ nhất là không có tiền tích lũy, mình sợ con lại rơi vào cảnh như mình trước đây, lúc nào mẹ mình cũng hết tiền. Hiện tại, nếu so với bạn bè đồng lứa thì về kình tế mình cũng không đến nỗi nào nhưng mình không cho phép mình được tiêu hoang và chưa bao giờ dùng thẻ tín dụng. Mình chỉ dùng thẻ Debit, mà cũng chỉ dùng lúc đi công tác, du lịch thôi (vì dùng thẻ khó kiểm soát được chi tiêu).
    Thực ra nếu bây giờ bạn tiết kiệm cũng vẫn chưa muộn. Chắc bạn thu nhập cao. Nếu vậy thì có thể tiết kiệm đôi chút cho tương lai của con sau này bằng cách hạn chế dùng thẻ tín dụng bạn ạ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 59 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Tết mình chủ yếu nghỉ ngơi là chính nên cũng đã đạt mục tiêu (Nghỉ ngơi) của mình. Đón 1 cái Tết nhẹ nhàng thôi.
    Tổng cộng mình xài cũng cỡ 5tr.
    Quà cáp dưới 500k (Vì tặng quà đi, tặng quà lại - có người tặng mình, mình tặng cho người khác)
    Biếu 2 mẹ 2 bên, lì xì 1 đứa cháu, mấy đứa nhóc hàng xóm (<2tr)
    Ăn uống (<1tr5)
    Cúng bái (Hoa quả (<1tr)
    Thu hoạch lì xì con trai cỡ 1tr5 (Nội ngoại 2 bên cũng ít người)
    Lì xì mẹ cỡ 500k (Không tính cơ quan lì xì)

Cuối năm than chồng nguy cơ mất việc. Mình lại bị mất bóp tiền và toàn bộ giấy tờ ngày 26 Tết. 28 Tết mới nghỉ làm mà còn bị sếp gọi kêu lên cơ quan (40km đi về chứ ít gì). Vài thứ xui rủi khác nên cuối năm chán, không muốn nói.
    Đầu năm được người ta làm phước, trả toàn bộ bóp tiền (Kể cả tiền lẻ) và toàn bộ giấy tờ. Chồng thì đi làm cty khác, lương cao hơn (Nhưng không chắc đưa mình nhiều hơn).
    Vợ chồng hục hặc đầu năm nhưng cũng huề. Mong năm nay nhiều thứ tốt đẹp sẽ đến với mình và với cả mọi người
    Chúc mừng bạn đầu năm đã có tin tốt lành. Mình thì chưa thấy tín hiệu gì tốt cả.
    Suốt cả năm 2011, đất đai chết đứ đừ, chồng không kiếm ra đồng nào vì lại bỏ cơ quan nhà nước, ra ngoài làm. Vậy là mình gánh toàn bộ từ A đến Z. Từ đầu năm đến giữa năm thì mình tiếu pha cũng chưa tính toán lắm. Từ T8 đến nay , khi bắt đầu biết đến bản Quản lý chi tiêu của me Tiếu Tiếu mà mình đã tiết kiệm được 1,3 cây vàng. Tuy không nhiều nhưng nó cũng an ủi mình đôi chút.
    • 329 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ chị này quá, lương cao quá cơ

Trích dẫn Nguyên văn bởi wondermusic Xem bài viết
    Chúc mừng bạn đầu năm đã có tin tốt lành. Mình thì chưa thấy tín hiệu gì tốt cả.
    Suốt cả năm 2011, đất đai chết đứ đừ, chồng không kiếm ra đồng nào vì lại bỏ cơ quan nhà nước, ra ngoài làm. Vậy là mình gánh toàn bộ từ A đến Z. Từ đầu năm đến giữa năm thì mình tiếu pha cũng chưa tính toán lắm. Từ T8 đến nay , khi bắt đầu biết đến bản Quản lý chi tiêu của me Tiếu Tiếu mà mình đã tiết kiệm được 1,3 cây vàng. Tuy không nhiều nhưng nó cũng an ủi mình đôi chút.
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Ai không tin Tiết kiệm cũng chả được bao nhiêu thì mình nói cho nghe.

2008: sinh con, không có tiền
    T6/2009: Đi làm Nhà nước, lương hơn 3tr, còn vay tiền má mua quần áo, bắt đầu kế hoạch tiết kiệm
    Cuối 2010: Sửa nhà 120tr, hết tiền
    1/2/2012: Kiểm soát tài sản. 2 năm qua, mình có 29 chỉ SJC, và 1 sổ TK gần 19tr. Yên tâm nuôi con được 1 chút
    Mà tổng thu nhập của cá nhân mình (Tiền trong, tiền ngoài của mình không tới 10tr/1 tháng). Chồng đưa 5tr/1 tháng

Quay vụ Tết, Tết này cũng ăn uống ngon lành mà không tốn nhiều lắm. Cũng Bia Ken, cũng bò, cũng gà, cũng chả giò, chả lụa. Đến giờ mình vẫn còn dư đồ ăn quá trời. Hai vợ chồng ăn ít hay sao í.
    Mà hông hiểu sao những gia đình khác tốn bộn tiền cho khoản ăn uống này nhỉ? Chắc ăn nhậu linh đình hen. Dzô dzô là hết mấy thùng Ken rồi. Mất vài triệu rồi.
    Haiz...Tết, toàn đi nhậu ở ngoài. Ở nhà lai rai mỗi ngày 1 lon thôi, con trai 3t cũng cụng khí thế mà cụng ly sữa thôi. Đến giờ cũng còn bia, nước ngọt. Bánh thì ế toàn tập. Phải xách đem cho hàng xóm bớt.
    • 337 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ mẹ yukeejoo thêm một lần nữa,tặng hoa cho bạn nè
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 122 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Ai không tin Tiết kiệm cũng chả được bao nhiêu thì mình nói cho nghe.

2008: sinh con, không có tiền
    T6/2009: Đi làm Nhà nước, lương hơn 3tr, còn vay tiền má mua quần áo, bắt đầu kế hoạch tiết kiệm
    Cuối 2010: Sửa nhà 120tr, hết tiền
    1/2/2012: Kiểm soát tài sản. 2 năm qua, mình có 29 chỉ SJC, và 1 sổ TK gần 19tr. Yên tâm nuôi con được 1 chút
    Mà tổng thu nhập của cá nhân mình (Tiền trong, tiền ngoài của mình không tới 10tr/1 tháng). Chồng đưa 5tr/1 tháng

Quay vụ Tết, Tết này cũng ăn uống ngon lành mà không tốn nhiều lắm. Cũng Bia Ken, cũng bò, cũng gà, cũng chả giò, chả lụa. Đến giờ mình vẫn còn dư đồ ăn quá trời. Hai vợ chồng ăn ít hay sao í.
    Mà hông hiểu sao những gia đình khác tốn bộn tiền cho khoản ăn uống này nhỉ? Chắc ăn nhậu linh đình hen. Dzô dzô là hết mấy thùng Ken rồi. Mất vài triệu rồi.
    Haiz...Tết, toàn đi nhậu ở ngoài. Ở nhà lai rai mỗi ngày 1 lon thôi, con trai 3t cũng cụng khí thế mà cụng ly sữa thôi. Đến giờ cũng còn bia, nước ngọt. Bánh thì ế toàn tập. Phải xách đem cho hàng xóm bớt.
    Phục em Yukeejoo sát đất, từ ngày chị biết đến top này, ngày nào chị cũng vào để lấy tinh thần tiết kiệm, tính tiết kiệm đã lây sang cả chồng chị rồi. Thanks em nhiều
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Thêm cái để có thêm tinh thần tiết kiệm nè.
    Bản thân tiền tiết kiệm cũng có sinh lợi nhuận.
    Càng tiết kiệm nhiều. Sinh lợi càng nhiều. Như mình "keo" khoảng 3 năm thì có 300tr đi. Lấy cái đó, tìm cách sinh lãi nó, bèo nhất là lãi suất NH 14% thì 1 năm mình có 42tr rồi.
    Lướt vàng trong ngắn hạn, chơi chứng khoán (1 cách khôn ngoan) hay kinh doanh gì đó để lợi nhuận đạt 18-21% (Thậm chí hơn) thì mình có 54-63tr/1 năm rồi.
    heheh...Cái này gọi là tiền đẻ ra tiền đó.

3 năm để năm thứ 4 sau đó, mình có thu nhập thụ động (Lãi suất NH) hơn 3tr/1 tháng
    Còn đi làm, cũng 3 năm tăng lương 1 lần, năm thứ 4 tăng lương, thu nhập chủ động chỉ tăng thêm 1 tr/1 tháng (Đối với cơ quan của mình)
    Cái nào lợi hơn cái nào? Khỏe hơn cái nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 22 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Em ngưỡng mộ mẹ yukeejoo quá, em phải học tập kinh nghiệm của các mẹ nhiều ạ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 369 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Vào đây hóng kinh nghiệm tiết kiệm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 144 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Năm nay em cũng lên kế hoạch tiết kiệm từ đầu năm. Năm ngoái hai VC để ra dc chút nhưng ko nhiều vì có những khoản ko thể cắt giảm được như tiền đi học của em( 3,5tr/tháng) và hai VC vẫn chưa thực hiện tốt kế hoạch đã đề ra. Ví dụ như vụ xã mua dt mới dc 3 tháng thì mất lại mua Iphone4 nên đã mất hơn 20tr nữa roài. EM sót lắm nhưng cũng ko dám gay gắt vì sợ xã buồn. Năm nay thì em nói roài nếu mất nữa thì dùng dt đen trắng, hehe.
    Chồng em không sống "khổ" như em được nên muốn tiết kiệm cũng phải từ từ, nhẹ nhàng chứ làm triệt để là ko ổn.hic
    Hoang mang...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 1,168 Được cảm ơn

Nàng đi học gì mà học phí mắc vậy,nhưng chắc là tốt cho tương lai đúng ko.Còn điện thoại mà chồng làm mất thì cho ch xài cái cùi bắp cho nó nhớ mà ko làm mất điện thoại nữa ^^,mấy món đồ công nghệ mà vướng vào là khó tiết kiệm lắm nàng ơi!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngongo Xem bài viết
    Năm nay em cũng lên kế hoạch tiết kiệm từ đầu năm. Năm ngoái hai VC để ra dc chút nhưng ko nhiều vì có những khoản ko thể cắt giảm được như tiền đi học của em( 3,5tr/tháng) và hai VC vẫn chưa thực hiện tốt kế hoạch đã đề ra. Ví dụ như vụ xã mua dt mới dc 3 tháng thì mất lại mua Iphone4 nên đã mất hơn 20tr nữa roài. EM sót lắm nhưng cũng ko dám gay gắt vì sợ xã buồn. Năm nay thì em nói roài nếu mất nữa thì dùng dt đen trắng, hehe.
    Chồng em không sống "khổ" như em được nên muốn tiết kiệm cũng phải từ từ, nhẹ nhàng chứ làm triệt để là ko ổn.hic
    • 174 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Ôi trời ơi, bao giờ thì e mới theo kịp các chị ở đây vì em còn trẻ quá, mà trẻ thì ham vui, tính em thì cực kì ham vui, lâu lâu tiết kiệm đc kha khá bạn rủ 1 cái là y như rằng tót đi luôn chẳg cần nghĩ gì, em không tốn về mặt quần áo giày dép vì em biết giữ nên 1 đôi dép hay 1 cái túi em có thể dùng 2 năm nhìn vẫn ok, nhưng thường trực của em là nhu cầu mĩ phẩm w ăn uống đàn đúm w bạn bè. Chúng nó thì đã chồng con gì đâu nên vô tư chả nghĩ j nhiều rủ rê suốt, chăm con và sống với bm chồng có nh cái ức chế kinh khủng nên em chỉ mong bạn rủ 1 cái là vèo đi luôn. Mấy năm nữa ra trường kiếm tiền bm mình lẫn bm chồng đều nghỉ hưu, đến lúc phải tự xắn tay áo lên mà kiếm sống mà cứ quen theo kiểu như bây giờ thì bán nhà bán cửa chẳng đủ. Haizzz ăn uống thì xem ra em còn nhịn đc, chứ cái khoản mĩ phẩm em k biết kiềm cái kiểu gì, em nghiện lắm lắm luôn haizzzz
    • 448 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Năm nay e cũng đặt mục tiêu tiết kiệm từ đầu năm nên lên đây hóng kinh nghiệm của mấy chj nè, hihi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 8,641 Bài viết

• 13,108 Được cảm ơn

tiết kiệm là cả một quá trình phấn đấu ko ngừng nghỉ,