Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo tiêu dùng - tích lũy tài sản cho con

• 2K Lượt chia sẻ
  • 503K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myer Xem bài viết
    yukeejoo ơi, nhờ bạn chỉ cách làm sao có thể đủ sữa mẹ cho bé bú đến 1 tuổi. Con mình 8 tháng nhưng thấy lượng sữa mẹ đã giảm đi rất nhiều. Cám ơn nhiều nhiều
    Nếu bạn cần nghe kiến thức chuyên môn cho chính xác thì bạn có thể hỏi bác sỹ, nhờ tư vấn.
    Còn bạn hỏi mình, thì mình trả lời theo theo kiến thức hạn hẹp của mình.

1. Bạn nên cho bé bú trực tiếp (Không phải vắt) càng nhiều càng tốt. Vì như thế mới kích thích cơ thể bạn tạo ra sữa mới. Việc vắt, theo mình, không kích thích tạo ra sữa nhiều bằng con mình bú. Hồi đó, con mình bú là cứ thấy rần rần khắp ngực, còn vắt thì hoàn toàn không có cảm giác đó. Có những trường hợp, mẹ sợ mình không đủ sữa (Sợ theo cảm quan của người mẹ. Vì việc bé có bú đủ hay không, bạn phải cân trọng lượng bé trước và sau khi bú, bằng 1 cái cân có mức độ chính xác cao) nên cho con bú kèm với sữa bột ngay từ thời gian đầu. Theo mình, đây là 1 sai lầm. Vì khi bú bình no như vậy rồi, bé sẽ ít/ hoặc không bú mẹ thêm nữa. Việc này không kích thích tạo sữa. Một thời gian dài như vậy thì cơ thể mẹ sẽ tạo sữa ít đi.

Bạn nên nhớ, sữa mẹ tạo ra theo hiệu ứng cung - cầu. Cầu càng nhiều (tức bé bú nhiều) thì cung càng nhiều (sữa mẹ nhiều) và ngược lại. Do đó, chỉ cần bạn giảm thời lượng cho con bú trực tiếp thì sữa bạn sẽ giảm lại liền (Dù bạn có vắt sữa - đây là trường hợp của mình)

2. Bạn cần uống nước nhiều và ăn đủ chất (Không phải ăn cho 2 người - nhớ uống thêm dầu cá hoặc các loại Vitamin cần cho trẻ). Bé có thể bú tới 1 lít/1 ngày, nếu bạn uống nước quá ít thì sữa bạn sẽ ít và đặc.

3. Bạn không nhất thiết dùng móng heo quá nhiều. Bạn có thể uống thuốc lợi sữa đều đặn. Thuốc gì thì bạn có thể tra ở các topic khác, hoặc hỏi tư vấn của bác sỹ. Ở đây, mình thấy các mẹ kháo nhau thuốc Motherlove gì đó, còn mình thì dùng thuốc VN thôi - supermilk

4. Cố gắng để tinh thần thư thả, vì stress quá, cũng có thể dẫn đến mất sữa

5. Dù sữa con bạn có bú đủ rồi thì bạn cũng bên vắt sữa dự trữ mỗi ngày. Sau khi bé đã bú trực tiếp đủ cữ, sữa bạn còn nhiều thì bạn nên vắt ra. Nên vệ sinh tay và dụng cụ vắt cẩn thận. Vắt xong, bạn trữ trong ngăn đông của tủ lạnh. Có người dùng túi trữ sữa chuyên dụng. Có người thì bỏ khay đá (Khay đá cũng phải rửa và khử trùng cẩn thận), sau đó lấy ra bỏ vào bịch ziplock. Nhờ cách này mà 1 số người bạn của mình có thể cho con bú đến hơn 1 tuổi, thậm chí 2 tuổi.

Mình có 1 số lưu ý nho nhỏ nữa là, sữa mẹ khá là kỳ diệu. Vì nó sản xuất ra, phù hợp với thể trạng bé tại thời điểm đó. Nên có 1 số người, khi con đã 6-7 tháng rồi, lại lấy sữa (trữ đông) 1 tháng ra cho con sử dụng. Làm bé đi ngoài nhiều. Không phải sữa đó nhiễm khuẩn, mà mình nghĩ nó có chất gì đó làm bé đi ngoài nhiều

Lợi ích của sữa mẹ thì chắc ai cũng biết rồi. Ngoài việc cung cấp cho bé kháng thể (Mà sữa bột mắc tiền không hề có), nó còn tiêu hóa và hấp thụ được 100%. Cái này sữa bột không chắc hấp thụ được 100% như vậy (Dù nó có rất nhiều dưỡng chất, nhưng tùy theo cơ thể bé mà nó hấp thụ 30% hay 70-80%).

Lấy con mình ra dẫn chứng. Thằng bé 6 tháng đầu bú sữa mẹ hoàn toàn, bé rất khỏe mạnh, không bệnh tật gì, dù không mập béo như các bé bú sữa bột. 6 tháng sau đi làm xa, không về trưa được, buộc lòng vắt sữa cữ trưa thì sữa mình giảm hẳn. Thằng bé bắt đầu bệnh tầm 6th rưỡi -7 tháng (Bị rối loạn tiêu hóa), sau đó thì cứ viêm phế quản tì tì. Đến khi đi học (2t) thì bệnh ác hơn nữa, bị tay chân miệng, viêm phế quản nặng hơn nữa. Phải nói là từ lúc đi học tới giờ thì nó ở lại bệnh viện 2 lần rồi. Lần nào cũng 1-2 tuần lễ vì viêm phế quản.

À, edit lại để bổ sung thêm
    Bạn phải cho con bú đúng cách. Việc bú sai cách có thể làm hư ngực của bạn, mặt khác làm bé phát triển không tốt. Vì có khi, bé chỉ bú được sữa đầu (Tức chủ yếu là nước) còn tới sữa cuối (Các chất bổ) thì bé no rồi, không bú nữa. Liên tục như vậy thì bé dễ bị ốm, hoặc đi ngoài nhiều (Dân gian bảo sữa mẹ nóng hay chua là vậy đó). Bú đúng cách thì bạn có thể nghiên cứu thêm các topic khác hoặc search google hoặc vào website của bệnh viên nhi đồng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ninhthuyminh Xem bài viết
    Năm nay, ông ngoại ốm, ông bà gần như định cư ở Hà Nội, bọ̣n e vay mượn mua cái xe cỏ để phục vụ nhu cầu đi lại và bố mẹ, vi phạm nguyên tắc của chị là k ứng trước tiền ra tiêu, nhưng bọn e được bạn bè anh e cho vay k lãi, năm tới mục tiêu của e cố liều để trả hết nợ, k biết có đạt không.
    Em ơi, chị nhấn mạnh 1 điều là - Nợ không hoàn toàn là xấu. Vậy mới có nợ xấu và nợ tốt.
    Nợ tốt là khi em mượn nó để đầu tư. Và việc đầu tư mang lại lợi nhuận cho em cao hơn lãi suất cho vay.
    Việc mang nợ, có khi tạo động lực "cày cuốc" cho em. Ví dụ như mượn tiền mua nhà. Thấy cái nhà hiện hữu mà khấp khởi làm việc, suy nghĩ cách kiếm tiền trả nợ.
    Chứ bình thường hả. Đừng có mơ
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,012 Bài viết

• 886 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Em ơi, chị nhấn mạnh 1 điều là - Nợ không hoàn toàn là xấu. Vậy mới có nợ xấu và nợ tốt.
    Nợ tốt là khi em mượn nó để đầu tư. Và việc đầu tư mang lại lợi nhuận cho em cao hơn lãi suất cho vay.
    Việc mang nợ, có khi tạo động lực "cày cuốc" cho em. Ví dụ như mượn tiền mua nhà. Thấy cái nhà hiện hữu mà khấp khởi làm việc, suy nghĩ cách kiếm tiền trả nợ.
    Đúng rồi đó chị, món vay k nhiều nhưng để lâu lãi suất cũng khá, nên khi trả nợ e vẫn định cộng thêm bằng lãi suất NH (lãi suất gửi thôi).
    https://www.webtretho.com/forum/f189/...n của bông
    sau cơn mưa trời lại sáng. Phải thế chứ:Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 687 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hô hô...2 vợ chồng, 1 con nhỏ, tổng thu nhập dao động từ 10tr - 14tr/1 tháng. (TB 12tr/1 tháng). Năm qua mình để dành được 100tr...
    Hỏng biết chị yukeejoo có gõ lộn không, chứ mình nghĩ TB 12tr/tháng mà 1 năm để dành được 100tr là khó à nghe vì với thời giá bây giờ mình thấy mỗi tháng chi tiêu của 2 vợ chồng + 1 bé ít nhất cũng phải 6tr, chứ khoảng 4tr là không đủ đâu.
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

12tr/1 tháng là lương cứng em. Còn mềm (thưởng) thì khoảng 1-2 tr/1 tháng nữa. (Lúc có, lúc không, nhưng chia đều mỗi tháng là 1-2 tr)
    Chính xác là chị xài khoảng 6tr/1 tháng.
    Kế nữa là chi tiêu riêng của chồng thì chị không tính.
    Chồng chị chỉ ăn tối ở nhà, và 2 ngày cuối tuần.
    Nếu thực sự tính thì 2 vợ chồng chị kiếm khoảng 20tr/1 tháng.
    Nhưng chồng chị chỉ đưa khoảng 5tr/1 tháng. Lương chị thì khoảng 5-6 tr/1 tháng. Vài tháng thì có thưởng (Lương khác) 1 lần. Tổng tiền chị có trên tay mỗi tháng là 10-14tr. Muốn có dư thì phải co kéo trong khoảng đó
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

à, hiện nay, với 100tr, thì chị có thêm 1tr/1 tháng tiền lời rồi. Năm sau tăng lương thêm gần 1tr/1 tháng nữa. Vậy tổng thu nhập năm sau là 11-16tr/1 tháng rồi hén.
    Lũy tiến năm sau nữa, nếu mình tích thêm 100tr. Thì mình có thêm 12-17tr/1 tháng.
    Hô hô...vài năm nữa, mình có thể xài vung tay và cho thằng con học ILA được rồi.
    • 47 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Đọc tới đây mới thấy cục nợ V-C mình đang gánh hình như nhẹ đi một tí! Mình vay NH để sửa nhà vì nhà cũ không đáp ứng được nhu cầu khi mình có thêm bé thứ 2 nên khi mình có bầu tháng thứ 3 thì 2 V-C phải đi vay để sửa nhà gấp, càng sớm chừng nào tốt chừng ấy để còn đón em bé nữa. Vậy là bấm bụng thế chấp nhà chịu lãi suất cao để vay tiền, mỗi tháng trả hơn chục triệu cũng đau xót lắm (mà tiền lời chiếm 80%, tiền gốc chỉ trả 20% thôi đó, dã man chưa! )

Nhưng bây giờ nghĩ lại nếu khi đó không liều thì bây giờ 2 đứa con đâu có phòng ốc khang trang sạch sẽ mà ở. Mình về nhà thấy tiện nghi thoải mái thì cũng relax được nữa. Và điều quan trọng là lúc nào cũng phải nghĩ cách kiếm tiền để trả nợ ngân hàng...Hic..hic

Vậy Nợ này cũng không phải là nợ xấu phải không yukeejoo?
    ... Đã xuống suối ngâm bàn chân
    ....Vẫn cứ xót đau chân trần....
    .............................................
    ....Vẫn cố đến nơi bình yên...
    ....Giang hai tay nằm trên cát....
    ....Hát khẽ hát câu nào nhớ...
    ...Như nằm mê mà thôi ...!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 379 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Giúp sao giờ?
    Chỉ vài chiêu để biết tiền mình chạy đi đâu hen
    1. Đi mua gì, mà xin được hóa đơn thì càng tốt (Đặc biêt là siêu thị)
    2. Chia tiền chợ ra hàng tuần mà đi (Ví dụ như tiền chợ 1 tháng khoảng 4tr, thì 1 tuần 1tr, đi trong khoản đó thôi)
    3. Tối thì tranh thủ 5p, lôi file của mẹ Tiếu ra mà cập nhật (Có hóa đơn thì lúc này khỏe nè)
    4. Ban ngày thì tranh thủ lưu trong điện thoại. Xài gì thì lưu tạm trong đó, tối về cập nhật
    5. Chia ngay tiền cứng và tiền mềm từ lúc lãnh lương. Tiền cứng là tiền không xài không được. Ví dụ tiền thuê nhà, học phí cho con, tiền sữa, tiền điện nước, tiền gas, tiền ăn. Cắt ngay tiền cứng ngay từ đầu, không đụng vô. Tiền mềm là tiền tiêu vặt trong tháng, tiền ăn chơi, tiền thuốc thang, tiền quần áo, mỹ phẩm, tiền hiếu hỉ. Càng làm thì càng có kinh nghiệm dự báo mấy loại tiền này. Muốn quyết tâm tiết kiệm ngay từ đầu thì cắt ngay tiền tiết kiệm gửi, cắt ngay tiền cứng cất. Như vậy thì buộc mình phải cân nhắc các loại tiền mềm lại cho cân đối. Mua mỹ phẩm, quần áo cũng phải ngó lại túi tiền có mua được không. Không đủ thì đành ngậm ngùi đứng ngó. Vì tiền mềm có 10 thôi, không tiêu 11 được.

@ninhthuyminh: Mình thì thích tiết kiệm để sau này dễ thở hơn. Còn hơn là mượn tiền để hiện tại dễ thở, sau này bí...Sợ già rồi , không có sức lao động mà cày cuốc
    Mượn tiền thì lãi suất cho vay luôn cao 21%.
    Còn tiết kiệm thì lãi suất sinh lợi bèo nhất cũng 14% rồi.
    Tính ra, tiền chênh lệch giữa có trước và có sau cũng nhiều chứ (36%) lận cơ mà.
    Nên có mượn tiền thì cũng phải coi, cái tiền mình mượn có sinh lợi nhuận trên 21% không thì mình mới dám mượn. Không thì thôi.
    Ước mơ nho nhỏ của mình là khoảng 40-50t, mình không đi làm vì cần tiền nữa. Mà chỉ đi làm vì thích đi làm thôi.
    Mẹ Y giỏi quá, thấy mẹ ý tính kỹ như vậy thì mình phải học hỏi nhiều hơn nữa.
    Nhà mình thu nhập 14tr cả 2vc. Nhà 3 người lớn và 1 em bé 9 tháng
    Trả nợ 5tr, tiết kiệm 1tr cho con. còn lại là tiêu hết đủ trong khoảng 8tr bao gồm cả tiền tiêu của chồng (2tr)
    Con em bú mẹ hoàn toàn, nhưng dạo này em sữa ít nên 1 ngày 2 bình sữa ngoài ( Dielac)
    Vợ chồng em nghĩ rằng ko cần sữa tốt thì mới đủ chất cho con, em bổ sung chất cho con qua thực phẩm, chứ phải ko phải sữa mới có chất nên chỉ cho bé uống sữa nội thôi. ko đủ tiền cho bé uống sữa ngoại. hehe
    Về tã cho bé thì it phải dũng tã, vì bé nhà em đêm ngủ ko tè, sáng dậy mới làm 1 vũng to thôi.
    VC em ngoài tiền tiền kiệm cho con thì không có tiền dư để phòng trong nhà chị ơi, em ko biết cắt khoản nào để tiết kiệm thêm để có tiền dự trự trong nhà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conan09 Xem bài viết
    Mẹ Y giỏi quá, thấy mẹ ý tính kỹ như vậy thì mình phải học hỏi nhiều hơn nữa.
    Nhà mình thu nhập 14tr cả 2vc. Nhà 3 người lớn và 1 em bé 9 tháng
    Trả nợ 5tr, tiết kiệm 1tr cho con. còn lại là tiêu hết đủ trong khoảng 8tr bao gồm cả tiền tiêu của chồng (2tr)
    Con em bú mẹ hoàn toàn, nhưng dạo này em sữa ít nên 1 ngày 2 bình sữa ngoài ( Dielac)
    Vợ chồng em nghĩ rằng ko cần sữa tốt thì mới đủ chất cho con, em bổ sung chất cho con qua thực phẩm, chứ phải ko phải sữa mới có chất nên chỉ cho bé uống sữa nội thôi. ko đủ tiền cho bé uống sữa ngoại. hehe
    Về tã cho bé thì it phải dũng tã, vì bé nhà em đêm ngủ ko tè, sáng dậy mới làm 1 vũng to thôi.
    VC em ngoài tiền tiền kiệm cho con thì không có tiền dư để phòng trong nhà chị ơi, em ko biết cắt khoản nào để tiết kiệm thêm để có tiền dự trự trong nhà.
    Thôi em. Đừng cắt nữa.
    6tr/4 người/1 tháng là dữ dội hơn chị rồi.
    Cuối năm sau trả hết nợ thì dư ra chút chút rồi.
    Nghe nói tính có em bé nữa hả?
    Chị ngưỡng mộ em mới đúng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 309 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Tông kết năm tai chính, ngoài ăn tiêu mua sắm (gần 280tr), trả nợ lãi vay (95 tr) thì nhà mình mua được 3 cầy vàng tiết kiệm cho con zai, trả nợ dược 255tr tiên vay mua v sửa nhà năm trước, nộp 2 đọt tiền nhà của căn chung cư mua tu năm kia (230tr). Còn 1 khoản tiền lam thêm trong dip nghỉ đẻ hon 40tr nua chưa thu vê. Bao h nhận dược sẽ chuyển thẳng STK dự phòng cho năm sau. Năm sau vẫn còn vài trăm nợ nữa k bit có thuận lợi trả được hết k.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 909 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    VC mình thu nhập cứng 14tr một tháng, mới trả xong nợ xây nhà, 2vc, 2 con (5 tuổi và 7 tháng), thuê 1 cô giúp việc và có một thằng cháu sinh viên ở cùng, nó góp thêm 1tr tiền ăn mỗi tháng. Tổng cộng 15tr mình chi hết sạch, không dư được đồng nào, bao gồm tiền ăn uống, sinh hoạt, nuôi con và đỡ đần BMC (mỗi tháng 2tr). Mong sang 2012, thu nhập cao hơn, hết nợ rồi, mình sẽ tiết kiệm được chút để cho con. Mình phục các mẹ vô cùng.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

12tr/1 tháng là lương cứng em. Còn mềm (thưởng) thì khoảng 1-2 tr/1 tháng nữa. (Lúc có, lúc không, nhưng chia đều mỗi tháng là 1-2 tr)
    Chính xác là chị xài khoảng 6tr/1 tháng.
    Kế nữa là chi tiêu riêng của chồng thì chị không tính.
    Chồng chị chỉ ăn tối ở nhà, và 2 ngày cuối tuần.
    Nếu thực sự tính thì 2 vợ chồng chị kiếm khoảng 20tr/1 tháng.
    Nhưng chồng chị chỉ đưa khoảng 5tr/1 tháng. Lương chị thì khoảng 5-6 tr/1 tháng. Vài tháng thì có thưởng (Lương khác) 1 lần. Tổng tiền chị có trên tay mỗi tháng là 10-14tr. Muốn có dư thì phải co kéo trong khoảng đó
    Mình thấy con số 6tr/ tháng mà phục lăn luôn í :-) Muốn hỏi private 1 tí là vậy 1 năm nhà mẹ nó có đi du lịch hay đi chơi nhiều không? hàng tháng có đi ăn hàng hay tụ tập bạn bè ko? Mình hỏi hơi kỹ để xem cách mình đang sống và chi tiêu có ổn ko? Nhà mình co khéo lắm thì tiêu 13-14tr/ tháng, cũng 2vc + 1 con nhỏ, nhưng 6 tr thì mới chỉ đủ tiền học của con + tiền đóng góp cho bmc (bao gồm ăn bữa tối, điện nước). Còn lại tất tần tật từ xà phòng, kem đánh răng, giấy toilet... đến ăn sáng, ăn trưa, tiền xăng xe, tiền tiêu vặt :-( Mình mua sắm quần áo giầy dép cực ít, vì hết xiền :-)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 379 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

@ Chị Y: Em dự định năm sau sinh tiếp. vì lúc đó cũng hết nợ và vô vàn lý do nữa chị ah...nhưng đây là kế hoạch mà kế hoạch thì có thể thay đổi.
    @Chị Chinsusu: Em đã copy và đọc cuốn sách của chị giới thiệu hay lắm, em cũng đã thực hiện gần được như thế nên thời gian của em cũng thoải mái lắm chị, lúc chưa đọc được cuốn sách đó, lúc nào cũng đầu tắt mặt tối cả. Cảm ơn chị rất nhiều.
    @ Vitcam08: Mức 6tr/ tháng là em cũng tiết kiệm lắm chị, thỉnh thoảng cũng mua sắm cái áo, or đôi giày. Do có con nhỏ nên tụi em cũng ít đi chơi hay du lịch mà đi cũng chả có tiền. Em muốn mua cái áo thì phải xem tiền còn đủ tiêu tới cuối tháng không thì mới dám mua, chứ em chả liều là cứ thích là mua đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 30 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

@ Chị Chinsusu: Em đã copy và đọc cuốn sách của chị giới thiệu hay lắm, em cũng đã thực hiện gần được như thế nên thời gian của em cũng thoải mái lắm chị, lúc chưa đọc được cuốn sách đó, lúc nào cũng đầu tắt mặt tối cả. Cảm ơn chị rất nhiều.
    Conan giới thiệu cho mình quyển sách đó với nhé. Tks bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 379 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

Mẹ nó vào theo link này. Mình được chị Chinsusu giới thiệu mới biết, phải nói là cảm ơn mẹ chinsusu lần nữa nhé.
    https://www.webtretho.com/forum/f133/...g-nhat-625448/
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 30 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mẹ nó vào theo link này. Mình được chị Chinsusu giới thiệu mới biết, phải nói là cảm ơn mẹ chinsusu lần nữa nhé.
    Cảm ơn Conan. Cảm ơn mẹ Chinsusu nua.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 243 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Mình cũng vào đọc sách theo link này rồi, mới đọc chương đầu nhưng thấy thật bổ ích, cảm ơn các chị đã giới thiệu sách hay ạ.
    3udqp8
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ViCam08 Xem bài viết
    Mình thấy con số 6tr/ tháng mà phục lăn luôn í :-) Muốn hỏi private 1 tí là vậy 1 năm nhà mẹ nó có đi du lịch hay đi chơi nhiều không? hàng tháng có đi ăn hàng hay tụ tập bạn bè ko? Mình hỏi hơi kỹ để xem cách mình đang sống và chi tiêu có ổn ko? Nhà mình co khéo lắm thì tiêu 13-14tr/ tháng, cũng 2vc + 1 con nhỏ, nhưng 6 tr thì mới chỉ đủ tiền học của con + tiền đóng góp cho bmc (bao gồm ăn bữa tối, điện nước). Còn lại tất tần tật từ xà phòng, kem đánh răng, giấy toilet... đến ăn sáng, ăn trưa, tiền xăng xe, tiền tiêu vặt :-( Mình mua sắm quần áo giầy dép cực ít, vì hết xiền :-)
    6tr/1 tháng là chi phí cơ bản trong nhà thôi bạn. Cuối tuần nào 2 vợ chồng cũng xách đít đi chơi. Nhưng không vô mấy quán sang trọng. Ăn uống quán bình thường thôi (Dưới 100k/ 1 lần ăn cho 2 vợ chồng- chi phí này cũng nằm trong phí cơ bản). Nhiều khi không ăn, chỉ ngồi uống cafe vỉa hè, ngó ông đi qua bà đi lại, hay chạy đến nhà hát thành phố, sáng cuối tuần nào cũng có trình diễn âm nhạc ngoài trời miễn phí.

Mỗi lần có phim hoạt hình nào mới thì mình cũng dắt con đi coi. Đợt rồi thì có "Chú mèo đi hia". Phát sinh cái này thì chi phí giải trí trong tháng, thậm chí tháng sau giảm bớt lại.

Thật ra, vui hay không, đủ hay không cũng do mình thôi. Ví dụ như mình bảo, mình chỉ cần 7 bộ quần áo đi làm là đủ. Nhưng bạn B của mình cần 30 bộ (Thậm chí - hơn nhiều) đi làm mới đủ. Mình chỉ cần 3 đôi giầy (1 đi làm - 1 đi chơi - 1 thể thao) với 1 đôi dép là đủ, còn bạn B thì phải 1 tủ đủ loại - phải mặc ton sour ton, như quần đỏ đi giày đỏ, quần vàng đi giầy vàng mới được). Mình chỉ cần 1 túi xách đi làm, nhưng bạn B thì en nờ túi.
    Hay tại nhà mình nhỏ, nhiều đồ làm mình ngộp, muốn tống khứ đi.
    À, cái túi xách thì mình xài đến 5 năm lận, chưa thay. Cái giày thì 1 năm mới thay. Quần áo thì cũ, rách mới giục, mà tính ra thì chắc 2-3 năm quá (Đồ bộ mặc nhà á - thấy cũng còn mới). Ví tiền thì mấy năm cũng chưa mua mới, mà thấy nó cũng còn mới.
    Xà phòng, nước giặt, thì vài tháng mới mua mà. Gas cũng vài tháng mới thay. Điện thì thấy 1 tháng xài dao động cỡ 115 kwh. Nước máy thì dưới 4 khối (Nhà 2 hệ thống nước)
    Ăn uống thì cũng đơn giản. 2 vợ chồng ăn có bao nhiêu. Chồng ăn cũng đều độ. Đúng 2 chén cơm là đứng dậy. Không ăn cố. Đồ ăn mặn - Thịt cá ổng ăn cũng cỡ 1/2 - 1 chén là cùng
    Nhà chỉ tốn tiền xăng là nhiều. Vì mình đi làm xa. Với lại cuối tuần đi vòng vòng nữa. Nhưng xăng thì cơ quan cho, không tính vào chi phí cơ bản.

Niềm vui, sở thích của mình cũng đơn giản. Chỉ là nằm dài ở nhà đọc e-book, gió thổi hiu hiu bên cạnh, nhạc nhẹ bên tai. Con ngoan, tự chơi 1 mình, không phiền mẹ. (Hix...Không biết chừng nào...)

Đi du lịch thì mỗi năm cũng có đi vào dịp hè. Mà chỉ đi trong nước. Tiền du lịch là tiền khác, ngoài 6tr chi phí cơ bản. Con phải lớn nữa thì mình mới dắt đi du lịch nước ngoài. Cũng phải có, vì mình cũng muốn con biết này biết kia

Mình cũng không phải phụ giúp nội ngoại 2 bên. Chỉ quà cáp khi có dịp thôi.

Hm...kể vậy chi tiết chưa nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

6tr/1 tháng là chi phí cơ bản trong nhà thôi bạn. Cuối tuần nào 2 vợ chồng cũng xách đít đi chơi. Nhưng không vô mấy quán sang trọng. Ăn uống quán bình thường thôi (Dưới 100k/ 1 lần ăn cho 2 vợ chồng- chi phí này cũng nằm trong phí cơ bản). Nhiều khi không ăn, chỉ ngồi uống cafe vỉa hè, ngó ông đi qua bà đi lại, hay chạy đến nhà hát thành phố, sáng cuối tuần nào cũng có trình diễn âm nhạc ngoài trời miễn phí.

Mỗi lần có phim hoạt hình nào mới thì mình cũng dắt con đi coi. Đợt rồi thì có "Chú mèo đi hia". Phát sinh cái này thì chi phí giải trí trong tháng, thậm chí tháng sau giảm bớt lại.

Thật ra, vui hay không, đủ hay không cũng do mình thôi. Ví dụ như mình bảo, mình chỉ cần 7 bộ quần áo đi làm là đủ. Nhưng bạn B của mình cần 30 bộ (Thậm chí - hơn nhiều) đi làm mới đủ. Mình chỉ cần 3 đôi giầy (1 đi làm - 1 đi chơi - 1 thể thao) với 1 đôi dép là đủ, còn bạn B thì phải 1 tủ đủ loại - phải mặc ton sour ton, như quần đỏ đi giày đỏ, quần vàng đi giầy vàng mới được). Mình chỉ cần 1 túi xách đi làm, nhưng bạn B thì en nờ túi.
    Hay tại nhà mình nhỏ, nhiều đồ làm mình ngộp, muốn tống khứ đi.
    À, cái túi xách thì mình xài đến 5 năm lận, chưa thay. Cái giày thì 1 năm mới thay. Quần áo thì cũ, rách mới giục, mà tính ra thì chắc 2-3 năm quá (Đồ bộ mặc nhà á - thấy cũng còn mới). Ví tiền thì mấy năm cũng chưa mua mới, mà thấy nó cũng còn mới.
    Xà phòng, nước giặt, thì vài tháng mới mua mà. Gas cũng vài tháng mới thay. Điện thì thấy 1 tháng xài dao động cỡ 115 kwh. Nước máy thì dưới 4 khối (Nhà 2 hệ thống nước)
    Ăn uống thì cũng đơn giản. 2 vợ chồng ăn có bao nhiêu. Chồng ăn cũng đều độ. Đúng 2 chén cơm là đứng dậy. Không ăn cố. Đồ ăn mặn - Thịt cá ổng ăn cũng cỡ 1/2 - 1 chén là cùng
    Nhà chỉ tốn tiền xăng là nhiều. Vì mình đi làm xa. Với lại cuối tuần đi vòng vòng nữa. Nhưng xăng thì cơ quan cho, không tính vào chi phí cơ bản.

Niềm vui, sở thích của mình cũng đơn giản. Chỉ là nằm dài ở nhà đọc e-book, gió thổi hiu hiu bên cạnh, nhạc nhẹ bên tai. Con ngoan, tự chơi 1 mình, không phiền mẹ. (Hix...Không biết chừng nào...)

Đi du lịch thì mỗi năm cũng có đi vào dịp hè. Mà chỉ đi trong nước. Tiền du lịch là tiền khác, ngoài 6tr chi phí cơ bản. Con phải lớn nữa thì mình mới dắt đi du lịch nước ngoài. Cũng phải có, vì mình cũng muốn con biết này biết kia

Mình cũng không phải phụ giúp nội ngoại 2 bên. Chỉ quà cáp khi có dịp thôi.

Hm...kể vậy chi tiết chưa nhỉ?
    Cám ơn mẹ nó, quá chi tiết luôn :-) Hây, phụ nữ tay hòm chìa khóa đau đầu thật, đúng là cs khác nhau, sinh hoạt khác nhau thì chi tiêu cũng khác nhau hoàn toàn,ko thể so sánh được, chỉ là mình cố được đến đâu thì ráng mà chi tiêu đến đó thôi :-(
    • 834 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Hâm mộ Mẹ yukeejoo lắm.
    Nhân đây cho mình hỏi bạn đã thực hiện công cuộc vén khéo tiêu dùng này bao lâu rùi? Bạn bắt đầu từ khi nào? vì mình thấy bạn có tổng kết năm vừa rùi là dc 100tr.
    Khi bắt đầu, bạn có lên kế hoạch luôn không? Ví dụ 1 tháng là để bao nhiêu chẳng hạn?
    Mong con lớn từng ngày, con yêu !!!