TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo tiêu dùng - tích lũy tài sản cho con

• 2K Lượt chia sẻ
  • 501K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Đỡ hơn mình à nghen. Mình không biết làm cua nên tới giờ nhà chả bảo giờ nấu cua (Chỉ đi ăn ngoài)
    Mình chả biết giết gà, mổ heo, làm cá gì đâu. (Má mình cũng không biết, má chồng của không biết)
    Ngưỡng mô ai đảm đang nội trợ lắm đó nghen.
    @ all: Bảng QLý chi tiêu của mẹ Tiếu hay lắm. Mình download về, chế thêm 1 vài chỗ cho phù hợp với mình. Nên ngay từ đầu tháng đã biết mình xài bao nhiêu khi hết tháng rồi. Mình có cộng thêm 1 khoản cỡ 500k-1tr goi là chi phí dự phòng (Phát sinh linh tinh trong tháng). Vài ngày mở bảng ra tính tính, coi coi con số tiết kiệm được cuối tháng. (Có khi ước tính cho cả năm), thấy con số nhiều nhiều, đẹp đẹp làm động lưc phấn đấu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,324 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    @ all: Bảng QLý chi tiêu của mẹ Tiếu hay lắm. Mình download về, chế thêm 1 vài chỗ cho phù hợp với mình. Nên ngay từ đầu tháng đã biết mình xài bao nhiêu khi hết tháng rồi. Mình có cộng thêm 1 khoản cỡ 500k-1tr goi là chi phí dự phòng (Phát sinh linh tinh trong tháng). Vài ngày mở bảng ra tính tính, coi coi con số tiết kiệm được cuối tháng. (Có khi ước tính cho cả năm), thấy con số nhiều nhiều, đẹp đẹp làm động lưc phấn đấu
    Càng đọc comment của mẹ nó càng thấy có nhiều điểm chung:Battin ey: Tiếc là 2 thằng ở hai đầu ..đất nước
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 718 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Mẹ dollar _mum: Dưng mà luộc ngô, khoai bằng gas thì chắc còn tốn hơn mẹ nó à! Mình đang so giá giữa gas và điện mừ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 58 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình chung quan điểm và cách làm với mẹ chủ topic. Hoặc do tính mình lo xa hoặc do tính mình tiết kiệm vậy. Nên dù thu nhập của hai VC mình cũng khá nhưng mình vẫn chỉ chi tiêu ở mức vừa phải thôi.
    Mình rèn cho hai con của mình tính tiết kiệm giống mẹ (chứ bố thì hết cách rồi ạ). Bây giờ con mình bé lớn học lớp 2, bé nhỏ mẫu giáo nhưng cứ thấy thiết bị điện nào thừa là đi tắt hết. Nó còn tiết kiệm cả đồ ăn nữa kia, kiểu gì cũng phải cố ăn hết, mẹ mà dọa mang đổ vì ăn chậm là tiếc lắm
    Nhà mình cũng mua đồ là mua luôn đồ tốt, dù bao lâu mới mua được một đồ dùng như thế, mình nhớ năm 2008 hai VC ky cóp trả góp cái tủ lạnh Sanyo 400l cả năm trời mới trả xong 9.900.000 đồng nhưng có dùng mới thấy mình lựa chọn đúng vì nhà mình đi chợ cho cả tuần nên để đồ ăn rất tiện.
    Chia sẻ với các mẹ là nhà mình khá nhiều "đồ cổ" nhé: Cái bếp gas Rinai mua từ năm 1996 tính ra là 15 năm dùng vẫn tốt và tiết kiệm gas lắm (nhà mình dùng có buối tối và T7, CN 4, 5 tháng mới hết một bình 12 cân); Cái tivi JVC của Nhật có ở nhà mình từ cái thời HN mới bắt đầu có điện 24/24.
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quytmap Xem bài viết
    Mình chung quan điểm và cách làm với mẹ chủ topic. Hoặc do tính mình lo xa hoặc do tính mình tiết kiệm vậy. Nên dù thu nhập của hai VC mình cũng khá nhưng mình vẫn chỉ chi tiêu ở mức vừa phải thôi.
    Mình rèn cho hai con của mình tính tiết kiệm giống mẹ (chứ bố thì hết cách rồi ạ). Bây giờ con mình bé lớn học lớp 2, bé nhỏ mẫu giáo nhưng cứ thấy thiết bị điện nào thừa là đi tắt hết. Nó còn tiết kiệm cả đồ ăn nữa kia, kiểu gì cũng phải cố ăn hết, mẹ mà dọa mang đổ vì ăn chậm là tiếc lắm
    Nhà mình cũng mua đồ là mua luôn đồ tốt, dù bao lâu mới mua được một đồ dùng như thế, mình nhớ năm 2008 hai VC ky cóp trả góp cái tủ lạnh Sanyo 400l cả năm trời mới trả xong 9.900.000 đồng nhưng có dùng mới thấy mình lựa chọn đúng vì nhà mình đi chợ cho cả tuần nên để đồ ăn rất tiện.
    Chia sẻ với các mẹ là nhà mình khá nhiều "đồ cổ" nhé: Cái bếp gas Rinai mua từ năm 1996 tính ra là 15 năm dùng vẫn tốt và tiết kiệm gas lắm (nhà mình dùng có buối tối và T7, CN 4, 5 tháng mới hết một bình 12 cân); Cái tivi JVC của Nhật có ở nhà mình từ cái thời HN mới bắt đầu có điện 24/24.
    e thấy mẹ nó nói đúng đấy, đã mua là mua hẳn đồ tốt dùng chứ tội gì mua mấy đồ linh tinh rồi dùng được có mầy hôm là lại phải thay, chính như thế mới là hoang phí và tốn tiền. Nhà e thì có chủ trương không có thi thôi cố chịu tiêt kiệm một thời gian mua đồ tôt dùng luôn. Xài hàng vớ vẩn chính ra mình cũng không yên tâm về chất lượng và độ an toàn trên mỗi sản phẩm nhất là khi nhà lại có trẻ nhỏ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Mình cũng ko biết giết con gì bao giờ, kể cả con tôm. Hic. Nhưng vì ko dám giết tôm thì đoảng và tiểu thư quá nên bây giờ mà chồng ko có nhà thì cũng ráng cắt râu ria kho luôn rồi. Mỗi tội vẫn ghê tay khi mà cắt nó giãy quá. Cho nên thỉnh thoảng toàn cố tình mua tôm chết. May mà cá thì người ta làm sẵn cho. Còn về gà mà có mua sống thì chồng mình làm từ a-z. May là chồng mình con gì cũng dám ăn, dám giết. Hic. Từ chó, mèo, gà, chuột... Còn mình thì chỉ ăn được mỗi thịt heo, thịt gà, cá thì phải con nào có vảy mới dám ăn, con nào da trơn thì chịu hẳn. Thấy mình dở hơi ko các mẹ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 276 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi *********2 Xem bài viết
    Mình cũng ko biết giết con gì bao giờ, kể cả con tôm. Hic. Nhưng vì ko dám giết tôm thì đoảng và tiểu thư quá nên bây giờ mà chồng ko có nhà thì cũng ráng cắt râu ria kho luôn rồi. Mỗi tội vẫn ghê tay khi mà cắt nó giãy quá. Cho nên thỉnh thoảng toàn cố tình mua tôm chết. May mà cá thì người ta làm sẵn cho. Còn về gà mà có mua sống thì chồng mình làm từ a-z. May là chồng mình con gì cũng dám ăn, dám giết. Hic. Từ chó, mèo, gà, chuột... Còn mình thì chỉ ăn được mỗi thịt heo, thịt gà, cá thì phải con nào có vảy mới dám ăn, con nào da trơn thì chịu hẳn. Thấy mình dở hơi ko các mẹ?
    Nếu các mẹ sợ làm tôm sống thì thử làm theo cách mình hay làm: cho tôm vào ngăn đá, sau đó lấy ra cắt râu lột vỏ rất dễ. Kể cả cua, nhiều khi mình chọc tiết mãi nó chẳng chết cứ ngoe ngoảy sùi cả bọt mép sợ lắm, sau này khi mua về mình cũng cho luôn em cua vào ngăn đá để em chết lâm sàng, sau đó đem ra rửa sạch hấp hay luộc em ấy đều không bị rụng chân.
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

:Laughing:
    Đúng là mình có cho nó chết lâm sàng trước khi cho chết chính thức vậy đó.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Wow, học được kinh nghiệm làm tôm và cua của các mẹ hay quá.
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi *********2 Xem bài viết
    cứ tưởng mình nhát, vào đây thấy các mẹ còn nhát hơn em.Tôm, Cua,Cá,gà vịt ...em làm tuốt luốt.chỉ có Rắn là em sợ thôi. nhưng giờ cũng giám ăn thịt...
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Nhà mình dạo này chả tiết kiệm gì cả vì lười quá hehe. Mua gì mua đại luôn ko suy tính gì cả. Thôi chắc phải vực lại tinh thần mí được.
    • 276 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi Thực hành chính sách tk theo các mẹ ở đây, hôm nay em bon chen vào Trần ANh mua giờ vàng khuyến mại đựoc một bộ hộp đựng thức ăn 3 chiếc (đại. trung, tiểu) bằng thủy tinh của Luminarc rất dày dặn, đẹp mà chỉ có 59.000/bộ. E sướng âm ỉ nên phải vào đây khoe với mọi người ::Laughing:
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Hehe chúc mừng chị Teppi nhá. Em lúc nào mua được đồ như thế cũng sướng lắm.
    • 718 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Mình thấy thu xếp tiêu dùng cho hợp lý đã thấy khó rồi các mẹ ạ, kô bít bjờ mới tích luỹ được tài sản cho con các mẹ nhỉ? Hic hic... sao thấy kiếm xiền khó quá! Ở khu chung cư nhà em cũng mới tăng 1 loạt tiền dịch vụ, đi nộp tiền mà thấy choáng quá! huhu...
    Nhà mình dạo này huy động chồng rửa mặt xong thì múc nước ở bồn rửa vào xô, chậu rồi dùng nước đó xả bồn cầu hoặc lau nhà! Cũng tiết kiệm được tí tẹo, thấy vui vui. Giá nước vừa mới tăng lên 6k/khối rồi. Có mẹ nào có cao kiến về tiết kiệm chi tiêu hoặc kiếm việc về làm thêm tăng thu nhập thì chia sẻ với cả nhà nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 58 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Tiết kiệm chi tiêu bây giờ thú thật là tớ thấy khó bởi mình phụ thuộc vào nhiều dịch vụ quá, mà "bọn nó" mà tăng giá thì mình ko thể không dùng như điện, nước, gas; hay như sáng nay tớ nộp tiền học cho thằng cu con đã thấy thông báo là sắp tăng học phí rồi, đấy thế chẳng lẽ lại cắp con đi gửi chỗ khác mà lúc đầu đã chọn trường vừa tầm với thu nhập của bố mẹ rồi đấy. Hai năm con học ở đó tính đến nay tổng tiền học phí và tiền ăn đã tăng gấp đôi, còn lương mẹ thì chẳng được tăng theo cái mức xa xỉ đó, hic.
    • 87 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Đỡ hơn mình à nghen. Mình không biết làm cua nên tới giờ nhà chả bảo giờ nấu cua (Chỉ đi ăn ngoài)
    Mình chả biết giết gà, mổ heo, làm cá gì đâu. (Má mình cũng không biết, má chồng của không biết)
    Ngưỡng mô ai đảm đang nội trợ lắm đó nghen.
    Bạn ơi bạn gửi cho mình bảng quản lý chi tiêu của mẹ tiếu được không, mình tìm mà ko biết nó được post ở đâu.
    PS: Mình đã đọc một lèo hết cả topic và thấy vô cùng ngưỡng mộ cách tiêu dùng của bạn. Mình đã từng năm lần bảy lượt ra quyết tâm phải tiết kiệm, tiết kiệm, thế rồi đâu lại hoàn đấy, khó cải tạo quá nhỉ??? Lần này thử tuân thủ theo bảng quản lý đó xem kết quả có tốt hơn ko. Tks bạn.
    • 87 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Vừa gửi bài hỏi mẹ yukeejoo xong thì nhìn thấy chữ ký của mẹ Tiếu Tiếu, mình click vào nhưng không thể mở được.
    Mẹ yukeejoo hay mẹ Tiếu Tiếu gửi cho mình một bảng vào mai: landao77@gmail.com nhé. Tks cả 2 bạn.
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Dưới bài bạn trích dẫn của mình có bài trả lời của mẹ Tiếu Tiếu. Xem phần của ký của me ấy rồi bạn nhấn chuột vào.
    • 37 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đọc mãi mới có bạn hoàn cảnh giống giống mình. 2 vợ chồng mình ở quê. Chồng đang thất nghiệp, mình đi làm lương được có 3,5triệu. Tụi mình cưới được gần 2 năm rồi, chưa có con. Đi khám ở bv phụ sản HN, họ bảo chồng tinh trùng yếu, mình thì viêm cổ tử cung. Giờ bảo phải ăn uống bồi bổ, tiền thuốc tháng ít đã mất 500k rùi. Không biết phải làm sao xoay sở đây. làm sao giờ. hic. Mình đọc nhiều trên wtt thấy các nhà toàn chi hết cả chục triệu nên chả dám ho he gì hết. giờ thấy bạn giống mình. hic. bạn chi tiêu thế nào chia sẻ mình với
    • 37 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bạn nấu thế nào mà 3-4 tháng mới hết 1 bình gas vậy? Nhà tớ 2 vc với bà nội vậy mà chỉ dùng được hơn tháng tý thôi.