TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo tiêu dùng - tích lũy tài sản cho con

• 2K Lượt chia sẻ
  • 500K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Yên tâm đi mẹ ơi, đa số mẹ nào cũng tiêu hoang lúc chưa có gì, cứ có con vào là biết tiết kiệm tất (dù nhiều dù ít) :Battin ey:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Taoxanh8486 Xem bài viết
    Hic hic.. sao thấy các mẹ thu vén giỏi quá! Em cũng cưới chồng được 2 năm rồi nhưng nhiều lúc tiêu hoang lắm, nhất là đi siêu thị, mua đồ về rồi chẳng biết mua để làm gì, tốn bao nhiêu là tiền. Nhưng bây giờ thì mình phải tiết kiệm rồi, sắp có con nhỏ, giá cả cái gì cũng tăng, chồng thì thu nhập không cố định, lại còn đang nợ ngân hàng. Mình chỉ mong lương đủ cho chi tiêu thôi, chứ nói đến tiết kiệm thì kô có rồi. Đấy là nhà mình chỉ ăn sáng và buổi tối ở nhà, có 2 vợ chồng thôi đấy. Buổi trưa mình ăn cơm nhà bố mẹ đẻ vì nhà ông bà gần cơ quan, chồng ăn cơm ngoài quán (chồng mình mở 1 quán hàng nho nhỏ) tự túc ăn uống buổi trưa. Vì chồng mình làm ăn kô may nên phải vay ngân hàng, mà các mẹ biết rồi đấy, lãi ngân hàng cao kinh khủng nên tháng nào nhà mình cũng mất khoảng ít nhất là 4tr tiền lãi ngân hàng rồi. Tiền lãi ngoài cửa hàng đủ trả ngân hàng là tốt lắm rồi có tháng mình phải đưa thêm tiền cho chồng để trả ngân hàng. Nói chung là đau đầu lắm các mẹ ạ! Sắp tới sinh con (1 tháng nữa) mình cũng chưa biết xoay sở ra sao? Chỉ biết có tí tiền nào là dành dụm để mua đồ cho con và chuẩn bị ở cữ nhưng cũng chẳng được bao nhiêu, mình làm Nhà nước nên lương ít lắm (2,5tr), phụ cấp lại càng ít cũng may là mình sống ở tỉnh lẻ. Vào top này đọc thấy các mẹ tiết kiệm và chi tiêu giỏi quá, giá như mình biết và đọc từ trước thì hay quá! Nhưng muộn còn hơn không, phải tiết kiệm thôi, mà với mình bjờ kô phải là tiết kiệm nữa mà là tằn tiện để sống! Hu hu... chỉ mong chồng làm ăn tốt để trả được tiền ngân hàng thôi, không khổ lắm các mẹ ạ! Có mẹ nào hoàn cảnh giống nhà em kô?
    Vì một cuộc sống không có osin...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,165 Được cảm ơn

Có mình giống Táo xanh,
    Mỗi tháng phải trả 3tr lãi suất NH nè (Chồng nợ, chồng trả nên đưa tiền hàng tháng ít xịt)
    4-5 năm trả mới xong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Hik, cứ khoác cái gánh nợ lên vai là tớ sợ lắm í. Đợt rồi có việc, ông bà cho vay tiền, nói là khi nào có thì trả, vậy mà tớ đã ăn ko ngon ngủ ko yên rồi, cho tới khi trả được nợ xong thì mới nhẹ nhõm, mà đấy còn là bố mẹ mình hoặc bố mẹ chồng đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 718 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Có mình giống Táo xanh,
    Mỗi tháng phải trả 3tr lãi suất NH nè (Chồng nợ, chồng trả nên đưa tiền hàng tháng ít xịt)
    4-5 năm trả mới xong
    Với tốc độ kiếm tiền rùa bò như nhà em bjo thì chắc cũng phải 4-5 năm mới trả xong! Nghĩ mà não cả lòng, cuối tháng là được ngân hàng réo tên. Hnay mưa lại hơi se se lạnh em về bật bình nóng lạnh định để 15p cho ấm ấm rùi tắm, mải buôn điện thoại quên mất thế là để nó tự ngắt. Đầu óc đãng trí thế này thì tiết kiệm sao nổi. Từ mai khéo phải hẹn giờ tắt nóng lạnh thui!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

ôi em vào hóng với phục chủ top và các mẹ quá...
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Tớ tưởng tự ngắt thì cũng ko tốn điện chứ nhỉ, vì tớ cũng hay quên vụ này lắm :cool:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Taoxanh8486 Xem bài viết
    Với tốc độ kiếm tiền rùa bò như nhà em bjo thì chắc cũng phải 4-5 năm mới trả xong! Nghĩ mà não cả lòng, cuối tháng là được ngân hàng réo tên. Hnay mưa lại hơi se se lạnh em về bật bình nóng lạnh định để 15p cho ấm ấm rùi tắm, mải buôn điện thoại quên mất thế là để nó tự ngắt. Đầu óc đãng trí thế này thì tiết kiệm sao nổi. Từ mai khéo phải hẹn giờ tắt nóng lạnh thui!
    • 5,044 Bài viết

• 8,522 Được cảm ơn

E hóng tóp này với nhé, bao nhiêu là điều bổ ích
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 684 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Vào top này mới thấy mình thật bất tài quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 765 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Chị muathuhanoi76 chăm chỉ đi chợ thật đó nhưng ngoài chợ có những thứ mình nghĩ là tươi mà ko tươi đâu nhe. Thử so sánh ở siêu thị họ giết mổ xong cho vào khay sạch sẽ rồi trữ lạnh luôn & thịt giết mổ lúc 1-2 h sáng, đến tận 7-8h mình mới đi mua, mà lại bày trên phản, phơi ra bụi bặm (thực chất đến thời điểm đó thịt đã bắt đầu phân hủy). Vậy nên mua loại thịt nào hơn. Cho nên em ra chợ em chỉ mua rau cỏ, tôm còn nhảy tanh tách, cua còn ngoe nguẩy càng... Còn lại thịt thà, cá (ko biết mổ cá ạ) em thích mua trong metro hơn, vừa đảm bảo vệ sinh lại vừa tránh sát sinh. Nói thật là em sợ nhất luộc cua bể còn sống đấy ạ hic nhưng vì con nên thỉnh thoảng vẫn phải làm thôi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Thực ra đã có những lúc tớ rất sợ khi vào những topic kiểu thế này, vì thấy nhiều mẹ chi tiêu giỏi quá, trong khi mình thì nhiều lúc lại vung tay. Nhưng đúng là tham gia topic thì mình lại tk được nhiều hơn, thậm chí đôi khi muốn mua đồ cho con, lăn tăn mãi rồi lại mở topic ra đọc, lại thấy là ko cần thiết nữa, vậy là thôi, tk được một khoản tiền nho nhỏ.
    Thế nên phải cám ơn các mẹ nhiều nhiều :LoveStruc:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,165 Được cảm ơn

Ừ, đồ Metro vừa làm sạch là nó đông lạnh luôn (Đông lạnh 1 lần). Nên thật ra nó tươi ngon đó. Còn đồ ở chợ có khi đông lạnh - rã đông nhiều lần nên có khi nó không tươi ngon đâu. Nhưng mà nếu mẹ nó biết mua, lựa thực phẩm thì chắc không sao.
    Mình không biết lựa nên cứ mua ở siêu thị/Metro (trừ mua cá tôm thôi, vì mình biết chỗ bán cá tươi, rẻ mà thuận đường đi làm)
    hôm bữa có đoc về vụ váng sữa. Báo nói váng sữa thật ra không bổ như mình nghĩ, vì thành phần chất béo chiếm chủ yếu, còn các vi chất dinh dưỡng khác thì ít lắm (Link ở đây : Váng sữa có thật sự bổ dưỡng). Nên mình nghĩ tốt nhất là nên đa dạng thực đơn cho bé.
    Mình mua thực phẩm hay đọc thành phần dinh dưỡng. (Cái này không biết người khác có thói quen giống mình không nữa). Mình nghĩ các mẹ nên đọc nó và có 1 số kiến thức cơ bản về dinh dưỡng.
    Mình nghĩ là các mẹ đừng có "tự chê bai" bản thân. Bản thân mình trong quá trình sống mà rút kinh nghiệm từ từ. Mỗi người mỗi khác. Hoàn cảnh khác nhau mà mình có cách tiêu xài khác nhau.
    Các me mà khi bị bắt buôc phải hà tiện lại thì lúc đó vẫn làm được à. Mình đọc ở đâu, có mẹ nào mà 5tr/1 tháng, nuôi 4 người trong nhà (2 lớn, 2 con nít), mình phục sát đất. Nhưng hoàn cảnh buôc mẹ đó phải vây. Không biết chi tiêu thì lúc đó chỉ có chết. Hay như gần nhà mình, nhà đó cũng 4 người, 1 tháng xài dưới 2tr. Dĩ nhiên là khổ sở. Nhưng rồi cũng sống được, cũng qua.
    Mình không khuyên các mẹ hà tiện. Mình chỉ khuyên các me xài đúng, biết mình cần gì, muốn gì mà mua. (Biết nhu cầu mình tới đâu mà mua tới đó). Thí dụ như công việc đòi hỏi các mẹ phải giao tiếp nhiều thì lúc đó cái bề ngoài lại quan trọng, lúc đó phải mua quần áo đẹp, phụ kiện đi theo đẹp, điện thoại đẹp, xe đẹp để tạo sư tin tưởng cho đối tác. (Mình nhớ công ty cũ của mình, sếp mình lúc đó nghèo, chả có xe hơi mà cũng ráng bỏ tiền mướn xe hơi để đi). Mấy cái đó lúc đó lại tạo ra tiền.
    @muathuhanoi: Hôhô, tháng này mình cũng đạt chỉ tiêu, tích lũy 1 chỉ nè. Mà càng tích lũy thì cuộc sống về sau càng dễ thở hơn. Ví dụ như mình "hà tiện" 1 năm, thì 1-2 năm sau mình đã có thêm 1 -2 tr từ lãi suất NH rồi, hỗ trợ thêm vào thu nhập mỗi tháng. Cái này gọi là thu nhập lợi tức. Cuộc sống tự nhiên dễ thở hơn 1 chút à. Chứ làm việc đợi lương tăng thêm 1-2 tr chắc phải mất thời gian lâu hơn
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathuhanoi76 Xem bài viết
    Thực ra đã có những lúc tớ rất sợ khi vào những topic kiểu thế này, vì thấy nhiều mẹ chi tiêu giỏi quá, trong khi mình thì nhiều lúc lại vung tay. Nhưng đúng là tham gia topic thì mình lại tk được nhiều hơn, thậm chí đôi khi muốn mua đồ cho con, lăn tăn mãi rồi lại mở topic ra đọc, lại thấy là ko cần thiết nữa, vậy là thôi, tk được một khoản tiền nho nhỏ.
    Thế nên phải cám ơn các mẹ nhiều nhiều :LoveStruc:
    mình cũng vậy
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    • 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cua là chij phải trọc tiết chứ sao lại luộc sống
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Andy Xem bài viết
    Chị muathuhanoi76 chăm chỉ đi chợ thật đó nhưng ngoài chợ có những thứ mình nghĩ là tươi mà ko tươi đâu nhe. Thử so sánh ở siêu thị họ giết mổ xong cho vào khay sạch sẽ rồi trữ lạnh luôn & thịt giết mổ lúc 1-2 h sáng, đến tận 7-8h mình mới đi mua, mà lại bày trên phản, phơi ra bụi bặm (thực chất đến thời điểm đó thịt đã bắt đầu phân hủy). Vậy nên mua loại thịt nào hơn. Cho nên em ra chợ em chỉ mua rau cỏ, tôm còn nhảy tanh tách, cua còn ngoe nguẩy càng... Còn lại thịt thà, cá (ko biết mổ cá ạ) em thích mua trong metro hơn, vừa đảm bảo vệ sinh lại vừa tránh sát sinh. Nói thật là em sợ nhất luộc cua bể còn sống đấy ạ hic nhưng vì con nên thỉnh thoảng vẫn phải làm thôi
    • 718 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathuhanoi76 Xem bài viết
    Tớ tưởng tự ngắt thì cũng ko tốn điện chứ nhỉ, vì tớ cũng hay quên vụ này lắm :cool:
    Bình nóng lạnh nào cũng tự ngắt hết mẹ nó ạ, nhưng nếu mình định để 15p cho 2vc đủ nước ấm ấm tắm thui, vì trời cũng nóng mà. Chứ để đến lúc nó tự ngắt phải mất 30p ý chứ! Tùy vào dung tích của bình!
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Tớ ko chăm đi chợ đâu, có điều trải qua 2 thời gian đi chợ hàng ngày và đi chợ 1 tuần 1 lần, thì thấy có sự khác biệt, và nhận thấy hình thức nào phù hợp với gia đình mình hơn thôi. Mà kể cả ngày xưa đi chợ tuần/ lần, thì cũng chỉ mua rau, thịt trữ đông, còn lại thì vẫn phải đi chợ mua đồ tươi chứ.
    Ví dụ như muốn ăn gan, óc, tim.. hay kể cả cá thì vẫn phải mua tươi mới thơm ngon. Tôm đang nhảy về nấu cho con ăn cũng ngọt lịm chứ ko như tôm mua về trữ đông.
    Mà cái chính là nhiều khi ngồi nhà chẳng biết ăn gì, cứ phải xách xe ra chợ, dạo 1 vòng thì tự nhiên lại nghĩ ra vài món :Silly:
    Riêng vụ gà, vịt, chim.. thì kể cả đi chợ hàng ngày tớ cũng ko bao giờ mua đồ làm sẵn vì rất sợ họ ngâm, chỉ có mua sống, nhờ họ vặt lông rồi về nhà tự làm.
    Riêng cua ghẹ thì phải giết trước khi luộc chứ nhẻ, ko thì nó rụng hết chân cẳng ăn nhạt thếch, mà giết loại này thì đỡ ghê tay hơn là cắt tiết gà vịt hay bóp cổ chim bồ câu, mấy loại đó thì tớ cũng chịu ko dám nhúng tay vào :Worried:.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 718 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Nhà mình dạo nè cũng đang thực hành tiết kiệm tất tần tật mọi thứ có thể, ví dụ như nấu cơm thì trước khi ăn 30p mới cắm điện (nồi nhà mình nấu nhanh), đến lúc ăn là vừa, kô bị tốn điện cho thời gian ủ cơm quá lâu mà cơm lại nóng ngon nữa. Nhà có 2 vc nên mình chọn mua loại nồi nhỏ (vẫn có nồi to phòng khi có khách), đủ nấu ăn cho 2 vc, có 2 nồi cơm điện nên thỉnh thoảng mình hay nấu chè, cháo hoặc luộc ngô, khoai... bằng nồi cơm điện cho đỡ tốn gas, gas đắt hơn điện mà. Gas chủ yếu để nấu thức ăn thôi, hạn chế hầm, ninh hoặc chuyển hầm, ninh bằng nồi cơm điện, bật lửa bếp ga vừa với đáy nồi, nhà có ít người nên dùng nồi vừa, kô nên dùng nồi to quá. Nhà mình trung bình khoảng 3-4 tháng mới hết 1 bình ga 12kg, có tháng bố mẹ chồng xuống chơi thì hết nhiều hơn.
    Nhà mình ở chung cư, nhà tương đối thoáng và nhiều ánh sáng nên thường mình rất hạn chế dùng điện chiếu sáng, khi nào tối mình mới bật điện, và hạn chế bật nhiều điện ở nhiều phòng, 2 vc thường chỉ tập trung ở 1 phòng cho tiết kiệm điện chứ kô phải mỗi thằng 1 xó hoặc mỗi người 1 máy tính hoặc 1 tivi, cuối tháng nộp tiền xót ruột lắm, rút tất cả các phích cắm kô cần thiết hoặc không dùng đến, món này tưởng chẳng tốn điện nhưng thực tế nó vẫn tiêu hao điện trong gd bạn đấy. Nhà mình lúc mới cưới dùng phích nước nóng, cắm 24/24h nên rất tốn điện, giờ mình chuyển sang mua ấm điện, 2vc chỉ ở nhà buổi tối và t7,CN nên cũng ít dùng nước, nấu 1 ấm nước có khi uống 2 ngày, mình cất phích nước nóng đi để đến mùa đông dùng hoặc sau này sinh con hay phải pha sữa, tráng bình liên tục thì dùng (có con thì phải chấp nhận tốn 1 tí).
    Còn chuyện ăn uống, nhà mình thỉnh thoảng bố mẹ chồng ở quê gửi gạo xuống cho ăn nên cũng hạn chế phải đong gạo, đỡ tốn 1 khoản mặc dù 2vc cũng ăn hết rất ít gạo. Mua mắm, muối, giấy vs, sữa tắm, kem đánh răng... mấy thứ lặt vặt này tốn lắm nhá, mình thường đi mua dự trữ cho luôn 3 tháng, nhất là những lúc mới lấy lương, mua xong thấy nhẹ cả người. Có lần mua, htrc mua hôm sau cửa hàng đó tăng giá 1 loạt các sản phẩm này thấy mình như nhặt được tiền, sướng! Mình cũng hay đi siêu thị mua thức ăn, chủ yếu là mua cá đông lạnh, thịt, xương về trữ tủ lạnh ăn dần. Rau, củ, quả thì mình mua hàng ngày, buổi chiều mình đi làm về có chợ cóc gần nhà nên cũng dễ mua và rẻ. Hnào muốn mua hoa quả ngon ngon 1 tí thì ra chợ lớn hơn.
    He he... hnay viết thế thôi, đây là kinh nghiệm của mình sau 2 năm lấy chồng, trước ở với bmẹ đẻ chả lo nghĩ gì, ăn ngủ thoải mái, lấy chồng gđ khó khăn nên phải sống vậy thui, nhiều lúc cũng mua đồ hải sản về ăn cho cải thiện nhưng chồng lại suýt xoa, phải tiết kiệm em ạ! Nhà mình còn nợ ngân hàng nữa, thu nhập của chồng lại kô ổn định, nên kô dám tiêu lãng phí, tiết kiệm đồng nào hay đồng ấy, lại sắp sinh con nữa nên cũng muốn để dành cho con 1ít hoặc để cho con nó thấy bmẹ khó khăn mà phấn đấu. Hi hi...
    Các mẹ vào chia sẻ nhièu nhiều kinh nghiệm nha! Thời buổi giá cả thế này, phụ nữ lúc nào cũng lo cái túi tiền nhà mình kô đủ! Mệt lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 765 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phan.tuyet82 Xem bài viết
    cua là chij phải trọc tiết chứ sao lại luộc sống
    Hị hị mình vụng cái khoản sơ chế đồ tươi sống lắm Hồi trước MC cũng bảo trước khi luộc cua phải lấy đũa chọc 2 cái mắt nó để nó chết nhưng mình chọc hoài mà sao mắt nó vẫn cứ thò ra thụt vào như trêu ngươi, thế là tức mình quăng vào nồi luôn
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Đọc cm của mẹ Táo mình cũng rút ra nhiều Kn tk.Nhưng mẹ Táo ơi phuơng án dùng nồi cơm điện để luộc Ngô,Khoai mình nghĩ ko khả thi.vì có 1 lần mình bệnh nằm buồn quá mình cứ nhìn cái đồng hồ điện cả buổi sáng.(lúc đó là SV còn ở nhà trọ chưa có gd) đồng hồ để thấp mới nhìn đc.mình quan sát thấy khi bạn mình ủi đồ đồng hồ cũng quay nhanh,nhưng khi nó ủi xong cắm cơm thì đh còn quay kinh khủng hơn.trong tất cả thiết bị điện thì nồi cơm quay nhanh nhất,kể cả lúc ở chế độ ủ ấm cùng quay nhẹ.nên tư đó đến giờ mình chỉ canh nấu cơm sát giờ ăn và chín rồi thì rút điện ra.nếu muốn tk ga thì có thể nấu bằng bếp từ,cái nay tham khảo trong muc Kinh nghiêm hay thấy các mẹ nói tk hơn ga nên mình cũng nấu thêm.
    bạn thật may mắn khi có 1 ông chồng biết TK.chẳng bù cho chồng mình,nên mình cố phải TK để bù vào các khoản chi của o xã.
    tháng này mình bắt đầu lên kh chi tiêu hàng tháng xem sao?
    Con là tất cả !

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Đọc cm của mẹ Táo mình cũng rút ra nhiều Kn tk.Nhưng mẹ Táo ơi phuơng án dùng nồi cơm điện để luộc Ngô,Khoai mình nghĩ ko khả thi.vì có 1 lần mình bệnh nằm buồn quá mình cứ nhìn cái đồng hồ điện cả buổi sáng.(lúc đó là SV còn ở nhà trọ chưa có gd) đồng hồ để thấp mới nhìn đc.mình quan sát thấy khi bạn mình ủi đồ đồng hồ cũng quay nhanh,nhưng khi nó ủi xong cắm cơm thì đh còn quay kinh khủng hơn.trong tất cả thiết bị điện thì nồi cơm quay nhanh nhất,kể cả lúc ở chế độ ủ ấm cùng quay nhẹ.nên tư đó đến giờ mình chỉ canh nấu cơm sát giờ ăn và chín rồi thì rút điện ra.nếu muốn tk ga thì có thể nấu bằng bếp từ,cái nay tham khảo trong muc Kinh nghiêm hay thấy các mẹ nói tk hơn ga nên mình cũng nấu thêm.
    bạn thật may mắn khi có 1 ông chồng biết TK.chẳng bù cho chồng mình,nên mình cố phải TK để bù vào các khoản chi của o xã.
    tháng này mình bắt đầu lên kh chi tiêu hàng tháng xem sao.
    Con là tất cả !

• 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Hị hị mình vụng cái khoản sơ chế đồ tươi sống lắm Hồi trước MC cũng bảo trước khi luộc cua phải lấy đũa chọc 2 cái mắt nó để nó chết nhưng mình chọc hoài mà sao mắt nó vẫn cứ thò ra thụt vào như trêu ngươi, thế là tức mình quăng vào nồi luôn
    Mình thì lấy con dao nhon chọc vào giữa bùng cua là nó chết.
    thấy mình cũng dã man thật.
    Con là tất cả !