TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo - Tiết kiệm - Tích lũy (Tầng 2)

• 4 Lượt chia sẻ
  • 310K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 276 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHÍM XÙ Xem bài viết
    Nói chung chị thấy là cứ suy nghĩ ra cách nào tốt nhất và phù hợp mỗi nhà nhất thì áp dụng ! Nhiều khi nước rửa rau chị xách đi tưới cây, hoặc dội toilet, sau khi đã đổ nước qua cái rổ ( cho gạn bớt cặn ), xay rau má uống thì lấy bã đi bón phân xanh mấy gốc cây cảnh, chạy xe đến đèn xanh đèn đỏ nhìn thấy còn phải chờ đèn xanh từ 24 giây trở lên thì tắt máy xe ...hihi! Nghĩ cũng vui vui vì tiết kiệm như thế bên cạnh vấn đề tiền còn tiết kiệm tài nguyên thiên nhiên, giảm bớt chất thải, khí thải...
    Í, cái này hum bữa nghe trên tv có nói là, nếu phải dừng trên 60s thi hãy tắt máy, còn không thì cũng không tiết kiệm được xăng đâu, vì khi nổ máy xe lại nó cũng sẽ cần 1 lượng xăng để khởi động lại đó
    Kiếm tiền trên mạng, dễ hơn bao giờ hết
    Link 1
    https://www.cashnhits.com/index.php?v...&ref=haily1980
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Metrauvang0502 Xem bài viết
    Í, cái này hum bữa nghe trên tv có nói là, nếu phải dừng trên 60s thi hãy tắt máy, còn không thì cũng không tiết kiệm được xăng đâu, vì khi nổ máy xe lại nó cũng sẽ cần 1 lượng xăng để khởi động lại đó
    Đấy có post lên chị mới biết là 60 giây lận ah! Kiểu này khí thải nhiều nhỉ vì chờ đèn xanhthường là < 60s không ! Nhưng chị vẫn tắt máy xe vì nghĩ đến khí thải của xe và môi trường sống. Kiểu này không tiết kiệm được xăng rồi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

giờ mới có thời gian vào nhà mới.Đã lên đến tr 5 rồi.
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    • 711 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

@mẹ bachum : em nhớ có lần xem qua nhà của mẹ bên nhà N-H nhìn sạch,gọn,mát mắt lắm.Mẹ show vài tấm sắp xếp tủ để em học dần nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 716 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Đấy có post lên chị mới biết là 60 giây lận ah! Kiểu này khí thải nhiều nhỉ vì chờ đèn xanhthường là < 60s không ! Nhưng chị vẫn tắt máy xe vì nghĩ đến khí thải của xe và môi trường sống. Kiểu này không tiết kiệm được xăng rồi
    Mình cũng tắt máy khi còn khoảng 15s, cùng lý do vì bầu trời con em chúng ta sau này.
    Mừng nhà mới, chúc nhà mình ngày càng phát triển hơn, có nhiều tip hay cho mục tiêu vén khéo, tiết kiệm mà gia đình vẫn ấm cúng, thoải mái. Sáng ra đã có thể bon chen mặt tiền, nhưng văn dốt võ dát nên chui vào hẻm cho nó lành
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 716 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

To yukeejoo : về phần thức dậy buổi sáng . Chị đã under 45 years mà ngủ vậy là nhiều.
    Hơn nữa buổi sáng là lúc chị tập trung nhất cho một số việc. Những bữa nấu ăn nhanh thì chị tự thưởng thời gian quý báu đó ngồi xem tin tức, nghĩ ra ý tưởng gì đó cho kinh doanh chứ ngủ nữa chị cũng ngủ được nhưng sợ béo! Có hôm chị thức 4.00am ngồi lọ mọ làm bánh mì buns hoặc lau qua cái nhà dưới vì khi cả nhà thức dậy thì khó lau, chiều về mệt lại làm biếng...Nói chung giờ đó là giờ lý tưởng của chị để sáng tạo hoặc làm những gì mình thích !
    Đọc phần này của chị làm em liên tưởng đến bà cụ trong quyển sách của Nhật về cách sắp xếp cuộc sống trong gia đình. Làm được đủ thứ việc mà vẫn thấy thong thả chứ không chạy quáng quàng theo thời gian. Chẳng biết đến bao giờ mình mới đạt đến level như vậy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Sáng giờ lu bu, tranh thủ nghỉ trưa tám vội với các mẹ 1 chút.

@ngoctri: Cám ơn chị nói hộ em. Mong chị vào thường xuyên để chia sẻ thêm vụ giáo dục con cái

@bachum: Nhìn hình dễ chịu quá. Mong em rảnh rỗi thì chia sẻ mấy tips nho nhỏ về sắp xếp nhà cửa và mấy thứ hand - made hay ho

@các mẹ khác: Cám ơn vì đã ủng hộ mình và chia sẻ nhiều típ tiết kiệm hay ho

@ chị Nhím Xù: Em biết có mẹ Laura, Ruby. Giờ có thêm chuyên gia về NH là chị. Chị cũng chỉ mấy tips TK nho nhỏ và hữu ích. Nhìn lịch của chị ....hm....thức khuya, dậy sớm vậy chị? Thời gian nấu ăn buổi sáng 1h, chị có thể rút ngắn hơn bằng cách nấu nước dùng (phở, bánh đa) từ vài bữa trước. Em chuẩn bị bữa sáng 15p thôi à chị. Buổi sáng con trai ăn khi khi chỉ ngũ cốc trộn sữa cho tiện. (Mà nó ăn không nhiều vì đi học ăn sáng ở trường nữa)

5:45 dậy: Chuẩn bị ăn sáng, vệ sinh. Bữa nào giặt đồ thì bấm giặt giờ này (Chồng em muốn giặt xong là phải phơi, không cho để lâu)
    6:15 Múa may Thể dục 15p
    6: 30 Gọi con dậy ăn sáng
    7:00: Ra khỏi nhà đi làm
    7: 30: Đến cơ quan (Thường em trễ 5-10p)
    4: 30 về, ghé chợ mua ít rau
    5: 30 Về tới nhà, nấu ăn
    6:00 Chồng chở con về
    6:15 –6: 30: ăn uống
    7:00: Chồng rửa chén, em ngồi chơi với con (Ngồi chơi 30p, mà chơi thực sự với con thì hữu ích hơn là ngồi cạnh con mà không tập trung, làm cái khác). Ngồi chơi chủ yếu là tô màu, vẽ tranh, dạy nhận biết mặt chữ, số (con em 3.5t)
    8:00, Ngó qua cái bếp, soạn cặp, đem thức ăn xuống rã đông. Cho con uống sữa:
    8: 30: cho con uống thuốc suyễn, tắm rửa, đánh răng với nó, con ngồi coi hoạt hình (Timmy Time).
    9:00: Cả nhà lục đục đi ngủ. Chồng coi thể thao thì ra 1 góc ngồi coi. Vặn Ti vi nhỏ tiếng

Em no, ngủ kỹ, nhờ thế mới mập chăng? Nhưng em không thuê Osin mà tự làm tất chị ạ. Em cũng thèm có thời gian thể dục riêng mà không được. Nên tự tập ở nhà chút thôi. Ước gì chồng coi con được. Sáng 4-5 giờ em dậy, đi bơi cũng thú.
    Nhím nhà chị cũng bị hơn bé nhà em 1 tuổi! Cứ thời tiết thay đổi là khổ !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới mẹ Yu,từ sáng busy mà cứ ngóng 1 chút nhà lại sang trang mới các mẹ 888 đã đời thật đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Các mẹ có thể chia sẻ địa điểm cho con đi chơi cuối tuần được ko? Em chỉ thấy còn ngày thứ 7, CN thì cố gắng dành cho con, dắt con đi chơi ở ngoài để vận động vì ngày thường con phải đi học rồi.

Em hay cho con đi công viên Thống Nhất (ngay sát nhà). Vào đến công viên là 2 mẹ con làm 1 vòng quanh công viên bằng tàu hỏa, giá là 20K cho mẹ cháu, còn cháu thì được miễn phí vì cô bán vé nhẵn mặt 2 mẹ con nên chỉ thu 1 vé, chứ bình thường trên 3t là phải mất thêm 1 vé nữa rồi.

1 chỗ nữa thi thoảng 2 mẹ con đi là công viên Thủ Lệ, từ nhà có thể đi xe bus số 3 là tới tận cửa. Nhưng lần nào đi về con em cũng thích đi taxi :-( vì cứ đi xa cùng con (tính là hơn quãng đường đến trường) là em ko dám đi xe máy, hick!

Em ngại cho con vào Vincom lắm, vào đó nhiều đồ chơi dù con em ko dám đòi mẹ cái gì đâu, nhưng nhìn con cứ chăm chú ngắm nghía những món đó vẻ thèm thuồng nếu mẹ ko mua cho thì áy náy, mà mua cùng loại ô tô, tàu hỏa đó ở nhà lại rất nhiều rồi, mua thêm cũng không đặng :-(
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Mẹ nào có USD đang cất chưa gửi thì pm cho mẹ Nhím nhé! Đang có ls tốt thêm ít tiền lãi bỏ heo.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 779 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Diệu Văn Xem bài viết
    Hình như công thức của bạn bị ngược
    Có lỗi kỹ thuật thiệt đó yukeejoo
    Chi tiêu = thu nhập – tiết kiệm nghĩa là khi có thu nhập rồi, ngắt phần tiết kiệm cất đi, phần còn lại mới để chi tiêu
    Tiết kiệm = thu nhập – chi tiêu thì có thu nhập, đem chi tiêu, còn bao nhiêu mới cất làm tiết kiệm.
    Theo cách trên thì tiết kiệm có kỷ luật. Theo cách dưới thì tiết kiệm tuỳ hứng.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Suonnuong Xem bài viết
    Các mẹ có thể chia sẻ địa điểm cho con đi chơi cuối tuần được ko? Em chỉ thấy còn ngày thứ 7, CN thì cố gắng dành cho con, dắt con đi chơi ở ngoài để vận động vì ngày thường con phải đi học rồi.

Em hay cho con đi công viên Thống Nhất (ngay sát nhà). Vào đến công viên là 2 mẹ con làm 1 vòng quanh công viên bằng tàu hỏa, giá là 20K cho mẹ cháu, còn cháu thì được miễn phí vì cô bán vé nhẵn mặt 2 mẹ con nên chỉ thu 1 vé, chứ bình thường trên 3t là phải mất thêm 1 vé nữa rồi.

1 chỗ nữa thi thoảng 2 mẹ con đi là công viên Thủ Lệ, từ nhà có thể đi xe bus số 3 là tới tận cửa. Nhưng lần nào đi về con em cũng thích đi taxi :-( vì cứ đi xa cùng con (tính là hơn quãng đường đến trường) là em ko dám đi xe máy, hick!

Em ngại cho con vào Vincom lắm, vào đó nhiều đồ chơi dù con em ko dám đòi mẹ cái gì đâu, nhưng nhìn con cứ chăm chú ngắm nghía những món đó vẻ thèm thuồng nếu mẹ ko mua cho thì áy náy, mà mua cùng loại ô tô, tàu hỏa đó ở nhà lại rất nhiều rồi, mua thêm cũng không đặng :-(
    Mình thích cho con vào Thủ lệ nhưng ngại bẩn, nhất là mấy cái chuồng nhím, hôi lắm cơ. Con thì bị dị ứng nên cũng hơi ngại. Khu sạch sẽ chút thì các cô các chú lại cứ hồn nhiên thơm nhau, nên cũng k dám cho con đi xem nốt. Mùa hè con mình thường thích đi bơi - 1 tuần 1 lần gần nhà, rồi cả nhà đi sang khu Ciputra hay vào CV Bách thảo chạy nhảy, chơi cầu trượt (thích vào Ciputra thôi, chứ ra Bách Thảo lại gặp các cô chú thơm nhau).
    • 887 Bài viết

• 3,282 Được cảm ơn

Mình tàu ngầm ở topic này khá lâu, vô cùng khâm phục các mẹ như mẹ Yu, MTT, Chinsusu và cơ số các mẹ khác (khâm phục thật đấy, cố nội mình nghe đồn là người dân tộc nên mình cũng nhiễm tính của người dân tộc, có sao nói vậy). Mình thì hàng tháng vẫn ghi chép các khoản chi tiêu đều đặn, nhưng thực tế ghi chép của mình chỉ phục vụ cho cái tính đãng trí của mình thôi. Ví dụ như mãi không nhớ ra cưới bạn A ngày nào thì ngay lập tức mở file exell, đánh tên bạn ấy vào thế là tìm ra ngày cưới của bạn ý. Có tháng mình nhìn bảng chi tiêu mà mặt đần thối ra vì thấy sao chi tiêu nhiều thế. Rồi lên quyết tâm tháng sau phải chi tiêu ít hơn. Kết quả tháng sau còn nhiều hơn gấp bội. Thế là mình rút ra kết luận là mình cứ lên cái kế hoạch chết dẫm gì là kế hoạch đó bị đổ bể.

Nói chung về mặt chi tiêu có kế hoạch thì mình nhận thấy mình hỏng thật rồi, bệnh nan giải y chang như ung thư giai đoạn cuối.
    Tự nhủ thôi thì hy sinh đời bố/mẹ củng cố đời con. Mình hỏng nhưng lại mong muốn đào tạo con biết có kế hoạch về tiền bạc.

Sau 1 năm trời đào tạo, giờ con trai đã có ý thức về tiền bạc.Ví dụ như khi rủ con trai đi siêu thị mua đồ, bao giờ con cũng nhắc: Mẹ, hãy suy nghĩ 10'' trước khi mua đồ nhé. He he, nhờ vậy mà tiết kiệm được khối.

Ở nhà, mình dán luôn bảng ước tính chi tiêu gia đình lên cánh tủ, con trai bảo: Nếu hàng tháng mà tiết kiệm được một khoản (so với kế hoạch) thì mẹ cho con 30% nhé, con gửi ngân hàng. Con trai đang ôm ấp kế hoạch rằng khi vào đại học, con sẽ tự mua được 1 cái xe bằng tiền tiết kiệm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Mẹ nào có USD đang cất chưa gửi thì pm cho mẹ Nhím nhé! Đang có ls tốt thêm ít tiền lãi bỏ heo.
    Chị ơi, tầm này mua USD được chưa? Em đặt chỉ tiêu mỗi năm mua 1000K để dành cho con (cho con sau này du học) bên cạnh tiết kiệm ít vàng cho con. Nếu mua đc thì em sẽ hoàn thành chỉ tiêu USD trước rồi tích vàng cho con sau vì lợn của cháu vẫn được ăn tuy không thường xuyên nhưng cũng khoảng 2 tháng xuất chuồng 1 lần
    • Đang bị khoá tại MGOD
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 127 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chị Yukee ơi, giúp em với!
    Chồng em thất nghiệp từ giữa tháng 11.2010 tới giờ này.
    Lương em được 6 triệu, phải nói dối với cả nhà chồng là được 3.5tr mà tháng nào tiêu hết tháng đấy. huhu
    Em phải mua thức ăn cho cả bà chồng, anh chồng và 2 vợ chồng em.
    Tụi em còn đang phải chữa vô sinh, 3 năm rồi. Do em bị VLT CTC rộng, chồng tt yếu, A = 0%, B= 0%. phải bồi bổ cho cả 2 vợ chồng nữa. Huhu.
    Em đi làm từ 7hsáng, trưa về vẫn phải nấu cơm.
    tối thì đương nhiên nấu rồi.
    Chồng, anh chồng ngủ, chơi.
    huhu. Em buồn và nản với cuộc hôn nhân này quá. Chị có cách gì chỉ giúp em với. Các chị tham gia topic nữa.
    Em nghĩ bảo kệ k nấu ăn nữa kệ nhưng k được vì 2 vợ chồng đang chữa vô sinh.
    Huhu.
    Bố mẹ chồng em đi làm xa k ở cùng, thỉnh thoảng mới về. Nhưng chiều con lắm, k dám nói nặng con.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,873 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lhboi Xem bài viết
    Chi tiêu = thu nhập – tiết kiệm nghĩa là khi có thu nhập rồi, ngắt phần tiết kiệm cất đi, phần còn lại mới để chi tiêu
    Tiết kiệm = thu nhập – chi tiêu thì có thu nhập, đem chi tiêu, còn bao nhiêu mới cất làm tiết kiệm.
    Chúc mừng nhà mới của chị Yu!!
    Nhà em cũng chọn cách trên ^^
    " Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con"
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lhboi Xem bài viết
    À, em thì đọc từ trái sang phải. Nghĩa là nghĩ đến tiết kiệm trước, ngắt ngọn đi rồi mới đến chi tiêu:
    Tiết kiệm= thu nhập - chi tiêu

Cũng là 1 cách nghĩ nhỉ... Các mẹ cứ hiểu tâm ý của em là được
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 597 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ Y và các mẹ khác nhé. Sáng bận quá, giờ mới ngó vào nhà mình đã thấy tăng trang vèo vèo như thế này rồi.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Chị ơi, tầm này mua USD được chưa? Em đặt chỉ tiêu mỗi năm mua 1000K để dành cho con (cho con sau này du học) bên cạnh tiết kiệm ít vàng cho con. Nếu mua đc thì em sẽ hoàn thành chỉ tiêu USD trước rồi tích vàng cho con sau vì lợn của cháu vẫn được ăn tuy không thường xuyên nhưng cũng khoảng 2 tháng xuất chuồng 1 lần
    USD không lợi nhuận cao như vàng nhưng an toàn hơn vàng, USD lên xuống k nhiều trong tầm kiểm soát rủi ro được. Cá nhân chị nghĩ thế này : Còn khoảng 7 tháng nữa là hết năm. Mr L tuyên bố chỉ cho tăng giảm tối đa 3%. Hiện nay lãi suất VND cũng đang hạ dần, xu hướng dịch chuyển sang USD để đảm bảo an toàn vốn sẽ tăng; với mức giá USD như hiện nay DN XK đang thiệt hại nhiều, khả năng điều chỉnh giá USD sẽ xảy ra để thúc đẩy XK...Nói chung nói cái này thì dài lắm ! Em cân nhắc nhưng nếu là chị sẽ nói yes, vẫn nhắc lại không bỏ trứng vào một giỏ nhé!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,165 Được cảm ơn

Câu hỏi thú vị. Bận tối mắt mà đọc cái này phải nhảy vô comment vì nó trúng phần quan tâm của mình

Mình thì địa điểm ưu tiên thường đi là công viên (Nghe chán nhỉ?). 1 số công viên gần nhà mình cũng có 1 số thứ hay ho. Ngoài phần điện tử mà phải chi tiền trả (Thú nhún, tàu lượn, tô màu, câu cá), mình không nói tới (Con mình không thích mấy cái đó) thì mình thích cho con chạy nhảy lăng quăng. Trò chơi 2 mẹ con mình thường chơi là rượt bắt. Khổ, hơn 30t rồi mà mình cứ phải vừa chạy vừa la – Má làm con gà. Con làm con cáo nhé. Con cáo rượt bắt con gà đi nào...
    Mình phải dụ con mình chạy đến hồng cả mặt mà miệng vẫn cười hí hí bằng cách như thế. (Có thế nó mới chạy). Mình thấy có người tập con đá banh, đánh cầu lông (Mình cũng dự tính khi con lớn hơn sẽ sắm cái vợt để chơi cùng con)

Sau đó thì chơi trò lượm lá. Công viên chỗ mình thì khá nhiều cây (Công viên Gia Định). Thằng bé lượm lá to, lá nhỏ, lá hình con chim, lá hình trái tim....về để chơi trò cắt dán, ráp hình ở nhà.

Công viên chỗ mình có 1 khu thiếu nhi, trò chơi miễn phí. Ở đó có khu chơi cát. (Mình hay xách theo lỉnh kỉnh đủ thứ khuôn để con xây nhà, làm bánh cát..), có cầu tuột, có xích đu, có bập bênh hình con ong...Mọi thứ đều mới và miễn phí

Vào ngày chủ nhật, chỗ mình có đọc sách miễn phí (Sách thiếu nhi không nhiều), thỉnh thoảng cho bé tô màu miễn phí. Bên kia công viên thì có dàn nhạc biểu diễn miễn phí, theo từng chủ đề. Nhạc cũng hay. (Nhà hát thành phố sáng CN 9h cũng có)

Đổi không khí thì mình dắt con ra khu văn hóa Phú Nhuận. Ở đó có khu bãi cỏ nhân tạo cho con chạy nhảy (Đi vào buổi chiều thì mát), có nhà chòi để con chơi, xích đu, cầu tuột...đặc biệt có cả hồ bơi mini cho bé (Giá 5-6k/vé), người lớn có thể vào quản lý bé được. Mình dự tính con bớt suyễn thì lôi nó đi bơi buổi sáng.

Mình có thể dắt con đi Sở Thú (Lâu rồi không đi, giá bi nhiêu nhỉ?), để coi thú. Con mình đặc biệt thích động vật. Đôi khi mình ước ở Sài Gòn có Khu Hải Dương Học (Công viên dưới nước) hoặc công viên (chuyên về) Chim như nước ngoài thì hay biết mấy. Chắc con mình sẽ thích lắm Chỗ mình có Suối Tiên (Xiếc Cá Heo) hay Đầm Sen. Nhưng mình không thích dắt con tới đó (Giả tạo, đông đúc, xa xôi, mệt mỏi nữa)

Mình cũng có thể dắt con đi Viện Bảo Tàng (Mình chả nghĩ ra được cái viện bảo tàng nào phù hợp với con – không lẽ bảo tàng Chứng tích Chiến tranh, Hay bảo tàng về đá, khoáng sản??? Hay bảo tàng lịch sử - Có thể nhưng chưa đến tuổi).

Mình cũng dắt con đi Chùa (Không đông đúc như các mẹ tưởng). Chùa rộng, vắng, thanh tịnh, cá bơi lội tung tăng. Con trai mình hay chạy nhảy sau khi lạy Phật và lấy ít bánh ra hồ cá ngó, cho cá ăn.

Mình thích dắt con đi nhà sách (Con mê cái này) và cho phép con lựa được 1-2 cuốn truyện, hoặc 1 món đồ chơi bất kỳ (Nếu tháng đó, con chưa có đồ chơi mới – Qui định của mình với con là thế. Nếu có rồi thì không được mua). Hoặc cho con đi Thư viên cũng là 1 ý hay (Nhưng con mình chưa biết đọc, và chưa thực sự thích sách)

Buổi chiều thì có khi mình chỉ chở con đi lòng vòng rồi ăn vặt (Kem, cafe, có khi ăn món là lạ như lẩu rắn hoặc ốc). Có khi mình dắt con đi coi múa rối, xem kịch (Ít có kịch phù hợp tuổi con). Còn không nữa thì mình chỉ dắt con ra bờ sông gần nhà, thả diều, đạp xe.

Vậy thôi. Có vẻ còn ít chỗ chơi phù hợp với độ tuổi con mình. Bữa rồi có nghe em mèo nói về khu gì nhỉ (Đại loại hướng nghiệp) cũng hay hay nhưng giá vé mắc quá làm mình choáng (Chắc để bữa nào). Hay khu Tí Nị World (Trò chơi trong nhà) cũng mắc (Lại chán), nên mình cứ chọn cái nào lành mạnh, rẻ tiền cho con đi thôi

Có mẹ nào có ý hay hơn không?
    À, may mắn là ở đây, cảnh thơm nhau xuất hiện vào buổi tối là chủ yếu. Hồi xưa nhiều. Bây giờ ít, hoặc không vì bảo vệ xuất hiện dày đặc hơn rồi. Mà mấy cặp thơm nhau chỗ mình cũng biết xấu hổ nên hay lựa hóc hẻm và chỗ tối. Mình thì cứ ra chỗ sáng mà chơi.