Vén khéo - Tiết kiệm - Tích lũy (Tầng 2)

• 4 Lượt chia sẻ
  • 308K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 423 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHÍM XÙ Xem bài viết
    Nói chung chị thấy là cứ suy nghĩ ra cách nào tốt nhất và phù hợp mỗi nhà nhất thì áp dụng ! Nhiều khi nước rửa rau chị xách đi tưới cây, hoặc dội toilet, sau khi đã đổ nước qua cái rổ ( cho gạn bớt cặn ), xay rau má uống thì lấy bã đi bón phân xanh mấy gốc cây cảnh, chạy xe đến đèn xanh đèn đỏ nhìn thấy còn phải chờ đèn xanh từ 24 giây trở lên thì tắt máy xe ...hihi! Nghĩ cũng vui vui vì tiết kiệm như thế bên cạnh vấn đề tiền còn tiết kiệm tài nguyên thiên nhiên, giảm bớt chất thải, khí thải...
    còn khoảng 40 giây thì chị hẵng tắt máy chị ạ, vì tắt rồi đề lại nhiều lần cũng hại xe lắm, tiết kiệm xăng chả bõ đi sửa xe vì xe xuống cấp đâu chị ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 711 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

Em là định up vài cái hình thành quả sắp xếp mấy cái hộc tủ,nhưng chồng em mượn máy đi học rồi nên cuối tuần em mới up.Lúc đầu em mua mấy cái rổ dùng xếp thực phẩm tủ lạnh về thì thấy ko hợp vì tủ lạnh nhỏ quá nên em dùng zipbag cho gọn.Em chuyển qua để khăn giấy,dụng cụ nhà tắm thấy cũng hợp lắm,cũng may ko bỏ phí.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Dạo này mùa hè nên tốn kém khoản hoa quả và giải khát các mẹ à. Sinh tố hoa quả, nước chanh leo, sữa chua, kem, sữa tươi... Em cũng tự làm để ăn cho tiết kiệm nhưng cũng tốn 1 khoản kha khá, 1 tuần hết khoảng 150-200k cho 2 vợ chồng. 2 tuần nay chuyển sang phương án đi chợ cho cả tuần ở chợ đầu mối. Chẳng là nhà mẹ đẻ em ở Hà Đông gần chợ đầu mối, mọi khi cuối tuần 2 vợ chồng đều chiều tối mới về chơi, dạo này em chuyển sang phương án sáng chủ nhật dậy sớm (7h) rồi về nhà rủ mẹ đi chợ luôn (nhà mẹ cách nhà em 4km). Để chồng ở nhà đến gần trưa chồng mới đi xe bus xuống. Thế là kết hợp vừa về thăm mẹ vừa đi chợ được giá rẻ. Mỗi tuần đi như vậy cũng tiết kiệm được khoảng 150k để bù cho hoa quả giải khát. Vậy là vẫn ăn uống thoải mái mà vẫn tiết kiệm phải ko các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhminh_1514 Xem bài viết
    Dạo này mùa hè nên tốn kém khoản hoa quả và giải khát các mẹ à. Sinh tố hoa quả, nước chanh leo, sữa chua, kem, sữa tươi... Em cũng tự làm để ăn cho tiết kiệm nhưng cũng tốn 1 khoản kha khá, 1 tuần hết khoảng 150-200k cho 2 vợ chồng. 2 tuần nay chuyển sang phương án đi chợ cho cả tuần ở chợ đầu mối. Chẳng là nhà mẹ đẻ em ở Hà Đông gần chợ đầu mối, mọi khi cuối tuần 2 vợ chồng đều chiều tối mới về chơi, dạo này em chuyển sang phương án sáng chủ nhật dậy sớm (7h) rồi về nhà rủ mẹ đi chợ luôn (nhà mẹ cách nhà em 4km). Để chồng ở nhà đến gần trưa chồng mới đi xe bus xuống. Thế là kết hợp vừa về thăm mẹ vừa đi chợ được giá rẻ. Mỗi tuần đi như vậy cũng tiết kiệm được khoảng 150k để bù cho hoa quả giải khát. Vậy là vẫn ăn uống thoải mái mà vẫn tiết kiệm phải ko các mẹ?
    Chuẩn không cần chỉnh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Đầu tuần bận quá nên chưa kịp đọc, vào giữ 1 chỗ mừng nhà mới của mẹ Yu đã.

Chúc các mẹ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và cùng nhau chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay
    JBYmp7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,012 Bài viết

• 886 Được cảm ơn

Chào mừng nhà mới của chị Y nhé! Chúc các mẹ nhà mình ngày càng đảm đang, khéo léo, hạnh phúc.....
    https://www.webtretho.com/forum/f189/...n của bông
    sau cơn mưa trời lại sáng. Phải thế chứ:Battin ey:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Tiêt kiệm thời gian cũng là tiết kiệm tiền đấy ! Các mẹ chia sẽ kinh nghiệm thêm nhé! Ví dụ như nấu cháo bằng cơm nguội ( hoặc cố tình nấu dư cơm để sáng nấu cháo )....tận dụng buổi tối nấu dư ra chút thức ăn để sáng hôm sau mang theo ăn trưa..., mua chung thực phẩm để hưởng khuyến mãi ...
    Em cũng ngồi hóng cách tiết kiệm thời gian, chứ em cũng lề mề lắm, làm gì cũng lâu nên thấy ngày trôi qua nhanh quá mà mình chẳng làm được gì mấy :-(
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Suonnuong Xem bài viết
    Em cũng ngồi hóng cách tiết kiệm thời gian, chứ em cũng lề mề lắm, làm gì cũng lâu nên thấy ngày trôi qua nhanh quá mà mình chẳng làm được gì mấy :-(
    Chị liệt kê thời khoá biểu hàng ngày của chị nhé! Chị thường chú trọng đến vấn đề thơi gian ! Lưu ý nó phù hợp cho nhà chị, còn các mẹ xem phần nào phù hợp thì dùng vậy!
    4.40am : dậy làm vệ sinh cá nhân và nấu ăn sáng cho cả nhà. Các món bún, phở bánh mì trứng opla được áp dụng tối đa.
    5.40am : Ăn sáng trước và pha một ly cà phê gói nhâm nhi !
    6.00 am : cho thức ăn trưa vào hộp mang theo, đem đồ nấu ăn chiều xuống ngăn mát để chiều về cho nhanh.
    6.15 am : Soạn quần áo cho con gái đi mẫu giáo và đánh thức con dậy ( trừ hao 15 phút cho con gái nướng trên giường ).
    6.30 am : Vệ sinh cho con
    6.40 am : cho con ăn sáng, trong khi con ăn mẹ thay quần áo đi làm.
    7.00 am : cho con lên xe chở đi học vì trên đường đi làm.
    7.20 am : Đến cơ quan, tranh thủ giờ cơ quan làm việc, học tập nghiên cứu ....
    4.30 pm : Từ cơ quan về chổ tập thể dục 3-5-7 hoặc 2-4-6 tùy tình hình đảm bảo 1 tuần 03 buổi thể dục.
    6.30 pm : về đến nhà ( do có cô cháu đi làm về cơm nưốc buổi chiều , khi nào cô cháu bận thì điều chỉnh ngày tập về đón con nấu cơm )
    7.15 pm : xong cơm tối, chén bát cô cháu rửa.
    8.30 pm : chơi với con
    8.45 pm : Lau sơ mặt mũi tay chân con , cho con chơi thêm chút mẹ tranh thủ nghĩ ra món ăn ngày mai để khuân đồ từ tủ lạnh xuống ( cái việc nghĩ món ăn cũng đau đầu lắm ! Chị tranh thủ nghĩ hoặc xem gợi ý của các mẹ trên topic cho phù hợp với những thứ trong tủ lạnh nhà còn ).
    9.15 pm : cho quần áo bẩn vào máy giặt và đi ngủ
    2.00 am : dậy cho con đi tè và mở máy giặt ( giờ này điện sẽ được tính giá thấp nhất ).
    Đấy chị cứ lấy cái này làm chuẩn, thi thoảng cũng phải điều chỉnh trong trường hợp họp hành, hoặc về tối làm biếng nấu ăn để thời gian lau nhà cửa thì ăn mì gói hoặc bánh mì trứng chả lụa ... dành thời gian dọn dẹp nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 215 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới, hy vọng nhà mới sẽ có thật nhiều thông tin và mẹo vặt vén khéo cho tất cả mọi người.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,321 Bài viết

• 4,409 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ Yu lên nhà mới. Em sẽ ghé thăm chỗ này thường xuyên.
    • 711 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

Mẹ chi tiết thật,hay quá nhưng em có mấy thắc mắc
    -2h điện rẻ thật hả mẹ,cho em chút thông tin vụ này xem ở đâu
    -2h dậy đi tè ko làm mất giấc ngủ của con sao?
    -sao tg chơi với con ít thế
    -em thấy tập thể dục sớm thì đỡ buồn ngủ hơn là sau ngày làm việc dù em đọc báo cũng thấy bảo chiều 4h tập là hợp lý
    Chị liệt kê thời khoá biểu hàng ngày của chị nhé! Chị thường chú trọng đến vấn đề thơi gian ! Lưu ý nó phù hợp cho nhà chị, còn các mẹ xem phần nào phù hợp thì dùng vậy!
    4.40am : dậy làm vệ sinh cá nhân và nấu ăn sáng cho cả nhà. Các món bún, phở bánh mì trứng opla được áp dụng tối đa.
    6.00 am : cho thức ăn trưa vào hộp mang theo, đem đồ nấu ăn chiều xuống ngăn mát để chiều về cho nhanh.
    6.15 am : Soạn quần áo cho con gái đi mẫu giáo và đánh thức con dậy ( trừ hao 15 phút cho con gái nướng trên giường ).
    4.30 pm : Từ cơ quan về chổ tập thể dục 3-5-7 hoặc 2-4-6 tùy tình hình đảm bảo 1 tuần 03 buổi thể dục.
    6.30 pm : về đến nhà ( do có cô cháu đi làm về cơm nưốc buổi chiều , khi nào cô cháu bận thì điều chỉnh ngày tập về đón con nấu cơm )
    8.45 pm : Lau sơ mặt mũi tay chân con , cho con chơi thêm chút mẹ tranh thủ nghĩ ra món ăn ngày mai để khuân đồ từ tủ lạnh xuống ( cái việc nghĩ món ăn cũng đau đầu lắm ! Chị tranh thủ nghĩ hoặc xem gợi ý của các mẹ trên topic cho phù hợp với những thứ trong tủ lạnh nhà còn ).
    2.00 am : dậy cho con đi tè và mở máy giặt ( giờ này điện sẽ được tính giá thấp nhất ).
    Đấy chị cứ lấy cái này làm chuẩn, thi thoảng cũng phải điều chỉnh trong trường hợp họp hành, hoặc về tối làm biếng nấu ăn để thời gian lau nhà cửa thì ăn mì gói hoặc bánh mì trứng chả lụa ... dành thời gian dọn dẹp nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi apple140882 Xem bài viết
    Mẹ chi tiết thật,hay quá nhưng em có mấy thắc mắc
    -2h điện rẻ thật hả mẹ,cho em chút thông tin vụ này xem ở đâu => Em lên trang web điện lực xem giờ thấp điểm và cao điểm ý, nó có ghi đấy.
    -2h dậy đi tè ko làm mất giấc ngủ của con sao?= > Cái này chị tập cho con gái nhà chị từ bé, nó vẫn dậy đi tè vì bô để dưới gầm giường, tè xong nó leo lên ngủ lại, chị ra toilet đổ luôn và bật máy giặt gần đó.
    -sao tg chơi với con ít thế : Chị nói thật con gái chị thấy mẹ bám lắm mà chị lại k đủ kiên nhẫn ngồi chơi lâu dễ sinh ra cáu với con nên chơi thế hai mẹ con cùng vui.
    -em thấy tập thể dục sớm thì đỡ buồn ngủ hơn là sau ngày làm việc dù em đọc báo cũng thấy bảo chiều 4h tập là hợp lý
    = > vì ngủ từ 9.30pm ( chị thuộc dạng dễ ngủ nên đặt lưng xuống là ngủ có lẻ do tập thể dục về nên dễ ngủ chăng )
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới! Quả không hổ danh chị Yukejoo với tài tiết kiệm, vén khéo. Đọc bài của chị Yu rất đã.
    Nói về tiết kiệm, đúng là mỗi người 1 kiểu, mỗi người 1 cách và mỗi người 1 định mức. Cho dù cách thức nào thì tựu chung lại cái đích cuối cùng của mỗi người đều là được sống đúng nghĩa 1 cuộc sống không phải lo lắng về tiền bạc. Hưởng thụ mức nào, chi tiêu bao nhiêu, tiết kiệm ra sao là tùy ở mỗi người, ý thức của mỗi người.

Em thì trưa nào cũng mang cơm đi, vừa ngon bổ rẻ. Đang bầu bí, cần ăn nhiều chất và đảm bảo vệ sinh, em thay vì đi ra ngoài ăn tiệm thì tự chế biến. Các chị ở công ty lúc nào cũng bảo em sao ăn nhiều thế, nhưng thực tế tính ra chi phí cho bữa ăn thì chi phí để em ăn nhiều như thế thậm chí không bằng chi phí các chị ấy đi ăn ở ngoài. Cơm văn phòng chỗ em toàn 50k/1 bữa là tối thiểu, mà nguồn thực phẩm không biết sạch bẩn ra sao (nhất là bây giờ báo chí đưa tin về thực phẩm ôi, thiu, không rõ nguồn gốc nhan nhản ra).
    Ở gần nhà em cũng có chợ đầu mối, ngoài ra còn có chợ cóc. Em toàn mua rau của 1 chị, rẻ và sạch. Nhìn rau là biết rau sạch (hơi già và xấu chứ không mơn mởn như rau khác), mà đặc biệt những loại rau không có thuốc thì ko thể được, em sẽ tránh ăn (ví dụ như đậu đỗ chẳng hạn). Mà mua của người trồng thì rất rẻ, lại còn xin được những loại rau thơm (hành, mùi, thì là...). Dạo này đúng là vào nhà tiết kiệm, vén khéo nhiều nên bản thân lại đảm đang hơn rất nhiều. Như ngày trước em thèm món bún bò nam bộ là chồng sẽ đưa ngay ra 67 Hàng Điếu ăn, lại mất hơn 100k/2vc (không biết giờ đã tăng giá chưa), thay vì đó em tự mua về chế biến, vừa được ăn ngon (mua loại thịt bò ngon nhất), rau sạch an tâm mà ăn nhiều hơn, chi phí rẻ hơn.
    Nên đúng là cùng 1 mức thu nhập, mỗi người sẽ có cách chi tiêu khác nhau.
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Em có cô bạn thân, 2vc thu nhập được 20tr/1 tháng mà lúc nào cũng kêu ko tiết kiệm được gì, trong khi nhà thì ko phải thuê (ở cùng bố mẹ chồng), mà ăn uống cũng đạm bạc hơn (điển hình là bạn ấy lúc nào đến nhà em cũng khen đồ ăn ngon rồi bảo em biết cách hưởng thụ). Vậy lí do ở đây là gì? Em nói chỉ có bản thân bạn ấy mới biết được lỗ hổng là ở đâu.

Hay 1 chị hơn em 1 tuổi ở công ty, sau bao nhiêu năm đi làm, hỏi ra có tiết kiệm được gì không thì chị ấy bảo là 1 tủ quần áo đầy những váy vóc hợp mốt, hợp thời trang. Có lẽ số người ta sướng hơn mình khi chuẩn bị lấy chồng, có sẵn nhà cửa, ko lo nghĩ gì; nhưng biết đâu đấy 1 ngày nào đó... Còn mình, nhiều mục tiêu trước mắt, nhiều việc phải lo...

Tóm lại, rất nhiều câu chuyện, nhiều gia đình sẽ có cách nhìn nhận với cuộc sống là khác nhau. Em tự nhận em chưa phải là 1 người tính toán được chi tiết, có kế hoạch như MTT hay vén khéo như chị Yu hay nấu ăn giỏi như chị HLBN nhưng cũng là tương đối chấp nhận được trong cách chi tiêu, trong cuộc sống; có lẽ 1 phần cũng là do tuổi còn trẻ (lại đổ vạ rồi ). Chắc còn phải cắp sách học các chị dài dài và nhiều nhiều nếu muốn trở thành người phụ nữ đảm đang đúng nghĩa!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 215 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Mẹ Nhím xù: Vụ điện chỉ áp dụng giá cho giờ thấp điểm, cao điểm, bình thường đối với mục đích sản xuất, tưới tiêu có dùng trạm biến áp, còn sinh hoạt gia đình như tụi mình thì tính theo giá 6 bậc thang thôi mẹ nó.

Giặt đồ lúc 2h như mẹ nó rất hay, sử dụng điện vào giờ thấp điểm (22h-4h) sẽ góp phần tiết kiệm điện cho lưới điện QG=> giảm tình trạng thiếu điện => ít bị cúp điện.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,151 Được cảm ơn

Sáng giờ lu bu, tranh thủ nghỉ trưa tám vội với các mẹ 1 chút.

@ngoctri: Cám ơn chị nói hộ em. Mong chị vào thường xuyên để chia sẻ thêm vụ giáo dục con cái

@bachum: Nhìn hình dễ chịu quá. Mong em rảnh rỗi thì chia sẻ mấy tips nho nhỏ về sắp xếp nhà cửa và mấy thứ hand - made hay ho

@các mẹ khác: Cám ơn vì đã ủng hộ mình và chia sẻ nhiều típ tiết kiệm hay ho

@ chị Nhím Xù: Em biết có mẹ Laura, Ruby. Giờ có thêm chuyên gia về NH là chị. Chị cũng chỉ mấy tips TK nho nhỏ và hữu ích. Nhìn lịch của chị ....hm....thức khuya, dậy sớm vậy chị? Thời gian nấu ăn buổi sáng 1h, chị có thể rút ngắn hơn bằng cách nấu nước dùng (phở, bánh đa) từ vài bữa trước. Em chuẩn bị bữa sáng 15p thôi à chị. Buổi sáng con trai ăn khi khi chỉ ngũ cốc trộn sữa cho tiện. (Mà nó ăn không nhiều vì đi học ăn sáng ở trường nữa)

5:45 dậy: Chuẩn bị ăn sáng, vệ sinh. Bữa nào giặt đồ thì bấm giặt giờ này (Chồng em muốn giặt xong là phải phơi, không cho để lâu)
    6:15 Múa may Thể dục 15p
    6: 30 Gọi con dậy ăn sáng
    7:00: Ra khỏi nhà đi làm
    7: 30: Đến cơ quan (Thường em trễ 5-10p)
    4: 30 về, ghé chợ mua ít rau
    5: 30 Về tới nhà, nấu ăn
    6:00 Chồng chở con về
    6:15 –6: 30: ăn uống
    7:00: Chồng rửa chén, em ngồi chơi với con (Ngồi chơi 30p, mà chơi thực sự với con thì hữu ích hơn là ngồi cạnh con mà không tập trung, làm cái khác). Ngồi chơi chủ yếu là tô màu, vẽ tranh, dạy nhận biết mặt chữ, số (con em 3.5t)
    8:00, Ngó qua cái bếp, soạn cặp, đem thức ăn xuống rã đông. Cho con uống sữa:
    8: 30: cho con uống thuốc suyễn, tắm rửa, đánh răng với nó, con ngồi coi hoạt hình (Timmy Time).
    9:00: Cả nhà lục đục đi ngủ. Chồng coi thể thao thì ra 1 góc ngồi coi. Vặn Ti vi nhỏ tiếng

Em no, ngủ kỹ, nhờ thế mới mập chăng? Nhưng em không thuê Osin mà tự làm tất chị ạ. Em cũng thèm có thời gian thể dục riêng mà không được. Nên tự tập ở nhà chút thôi. Ước gì chồng coi con được. Sáng 4-5 giờ em dậy, đi bơi cũng thú.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby12 Xem bài viết
    Mẹ Nhím xù: Vụ điện chỉ áp dụng giá cho giờ thấp điểm, cao điểm, bình thường đối với mục đích sản xuất, tưới tiêu có dùng trạm biến áp, còn sinh hoạt gia đình như tụi mình thì tính theo giá 6 bậc thang thôi mẹ nó.

Giặt đồ lúc 2h như mẹ nó rất hay, sử dụng điện vào giờ thấp điểm (22h-4h) sẽ góp phần tiết kiệm điện cho lưới điện QG=> giảm tình trạng thiếu điện => ít bị cúp điện.
    Nhà mẹ Nhím bị liệt vào kinh doanh !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

To yukeejoo : về phần thức dậy buổi sáng . Chị đã under 45 years mà ngủ vậy là nhiều.
    Hơn nữa buổi sáng là lúc chị tập trung nhất cho một số việc. Những bữa nấu ăn nhanh thì chị tự thưởng thời gian quý báu đó ngồi xem tin tức, nghĩ ra ý tưởng gì đó cho kinh doanh chứ ngủ nữa chị cũng ngủ được nhưng sợ béo! Có hôm chị thức 4.00am ngồi lọ mọ làm bánh mì buns hoặc lau qua cái nhà dưới vì khi cả nhà thức dậy thì khó lau, chiều về mệt lại làm biếng...Nói chung giờ đó là giờ lý tưởng của chị để sáng tạo hoặc làm những gì mình thích !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Ui, một ngày của chị bắt đầu từ sớm và kết thúc cũng sớm đúng là niềm mơ ước của em, em chỉ mong cho em đi ngủ lúc 9h30 mà toàn gần 11h thì 2 mẹ con mới lục tục kéo nhau lên giường, thành ra sáng lại vòng luẩn quẩn dậy muộn.
    Em cũng hay dậy sớm nhưng vì còn làm bài nên ko lo dọn dẹp được, nhưng nhìn thời gian biểu của chị, em sẽ quyết tâm thực hiện lịch nhà mình để tiết kiệm tối đa thời gian, thời gian còn lại dành chơi với con là tốt nhất!
    • 96 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mẹ Nhím dậy sớm thế. Em thì chịu vì 2 vợ chồng toàn ngủ muộn. Với lại em chưa có con nên cũng rảnh rang hơn. Thời khóa biểu của nhà em như thế này ạ :
    - 7h - 7h15: ngủ dậy và vệ sinh cá nhân
    -7h15- 7h50: nấu cơm ăn sáng và ăn trưa ( nhà em quen ăn cơm sáng, chồng làm việc ở nhà nên em nấu luôn 1 phần mang đi làm và 1 phần để chồng ăn trưa), trong khi lấy thức ăn bỏ luôn thức ăn từ ngăn đá xuống ngăn mát để tối nấu. Cơm và canh rau em nấu mới, thức ăn có thể chuẩn bị sẵn từ tối qua rồi sáng ra mới nấu.
    - 7h50 - 8h: gọi chồng dậy, trong khi chờ chồng vệ sinh cá nhân thì chuẩn bị cơm hộp ăn trưa và để sẵn quần áo mặc đi làm
    - 8h - 8h10: 2 vợ chồng ăn sáng
    - 8h15: đi làm ( thời gian đi làm vừa làm việc vừa chia sẻ với các mẹ vừa nghĩ các món ăn và tổng kết chi tiêu)
    - 17h30: đi làm về, thay đồ và nghỉ ngơi
    - 18h - 19h : nấu cơm tối, chuẩn bị thức ăn cho sáng hôm sau. ( thực đơn nhà em thường là 2 món thức ăn, 1 món canh rau và 1 món dưa cà muối hoặc dưa chuột chẻ, sáng tối đều như vậy)
    - 19h - 20h: ăn cơm tối, ăn mất khoảng 30p thôi nhưng kết hợp cả xem tivi và ăn tráng miệng nữa ạ.
    - 20h - 21h: chồng làm việc còn vợ nghỉ ngơi thư giãn, có thể lướt net hoặc thêu thùa.
    - 21h- 22h: lấy hoa quả làm sinh tố 2 vợ chồng uống hoặc ăn kem, sữa chua tự làm. Rồi đi rửa bát, tắm rửa, giặt tay áo sơ mi và đồ lót của 2 ngày
    - 22h - 23h : 2 vc xem phim
    -23h -24h: đi ngủ
    Thời gian dọn nhà em xen kẽ giữa các khoảng thời gian trên, ví dụ lúc nấu ăn sáng e có thể tranh thủ quét nhà, chiều lúc nấu ăn tối e tranh thủ lau nhà, vì nhà em có 35m2 tập thể cũ nên cũng nhỏ. Cuối tuần thì giặt quần áo và dọn dẹp 1 lượt, đi chợ và sơ chế thức ăn cả tuần. Em vẫn tranh thủ được thời gian để làm kem và sữa chua, vẫn có thời gian nghỉ ngơi và thêu, thỉnh thoảng buổi tối tầm 9h nếu chồng ko bận làm việc thì 2 vợ chồng đi dạo 30p rồi về ăn hoa quả. Các mẹ thấy thời gian biểu của em đã hợp lý chưa ạ?