Vén khéo - Tich lũy - Đầu tư (Tầng 5a)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 69.3K Lượt đọc
  • 381 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Mình nói sao cho bạn hiểu đây. Kết quả của Sahaj Yoga ở mỗi người là khác nhau và mỗi người có trải nghiệm trong thiền hành là riêng. Không ai giống ai. Muốn hiểu, chi bằng tự mình trải nghiệm.

Kế nữa. Mình đang tập cách sống trọn vẹn. Bạn đừng suy nghĩ chi cho phức tạp. Ở góc nhìn nào đó, bảo mình đang "sướng", hạnh phúc hơn bạn thì không phải. Thật ra ai cũng có nỗi khổ.

Sống trọn vẹn, có nghĩa là mình đang ý thức từng phút giây mình sống. Ví dụ như mình ngủ, thì mình chỉ lo ngủ thôi. Nếu trước khi ngủ, mình còn suy nghĩ ngày mai làm gì, rồi nhớ chuyện này chuyện kia, thì có nghĩa là mình chưa ngủ trọn vẹn.

Trong công việc, nếu mình vừa làm, vừa tám như thế này, nghĩa là mình chưa ý thức mình đang làm việc. Do vậy, mình tập trung công việc cho xong, rồi sau đó mình thảnh thơi tám. Thì lúc đó, mình đang sống trọn vẹn.

Đang chạy xe, ý thức mình đang chạy xe. Thấy xe trước mặt. Biết mình đang quẹo, đang tránh, chứ không phải chạy vì bản năng, tức mình cũng đang sống trọn vẹn.

Mình đi làm về, quăng hết công việc bên ngoài, ngồi chơi thực sự với con. Là mình đang sống trọn vẹn

Mình hiểu những gì mình đang nói, mình biết mình đang thở. Là mình cũng đang sống trọn vẹn

Đơn giản vậy. Sao lại ao ước quá đi thôi?.

Bạn đừng tìm kiếm động lực để tĩnh tâm từ bên ngoài. Nó nằm ở trong bạn. Khi bạn sống trọn vẹn từng giây phút của hiện tại, tự khắc bạn sẽ tìm thấy sự tĩnh tâm trong mình.
    Yu sắp thành triết gia rồi , bạn chạy rồi nhé, quăng dép lại đằng sau rồi

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 217 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

các chị ơi, hôm trước e có đăng ở nhà cũ là e có 1 cái hồ cá, cao 50 dài 1m, có người xin e rồi nhưng để mãi ko thấy sang lấy, cái bơm lại bị hư, làm chết mất mấy con cá giờ nhà mình có chị nào ở gần cv hoàng văn thụ mà cần hồ nuôi cá thì sang rinh dùm e với, vẫn còn 3 con cá, e sợ nó lại chết nữa, hồ có đủ hòn non bộ, đèn, bộ lộc, ko hiểu sao tự dưng cái bơm nó lại ngưng hoạt động, e chỉ cho cái hồ thôi, cái chân e tận dụng lại làm kệ dép ah. e cảm ơn cả nhà nhiều, chúc cả nhà 1 tuần vui vẻ ah
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Yu sắp thành triết gia rồi , bạn chạy rồi nhé, quăng dép lại đằng sau rồi
    Hehehe, mình chỉ chỉ ra điều mà bạn ấy đang tìm kiếm, mà kiếm không ra thôi. Chứ cũng không định giảng đạo ở đây
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 611 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Mình nói sao cho bạn hiểu đây. Kết quả của Sahaj Yoga ở mỗi người là khác nhau và mỗi người có trải nghiệm trong thiền hành là riêng. Không ai giống ai. Muốn hiểu, chi bằng tự mình trải nghiệm.

Kế nữa. Mình đang tập cách sống trọn vẹn. Bạn đừng suy nghĩ chi cho phức tạp. Ở góc nhìn nào đó, bảo mình đang "sướng", hạnh phúc hơn bạn thì không phải. Thật ra ai cũng có nỗi khổ.

Sống trọn vẹn, có nghĩa là mình đang ý thức từng phút giây mình sống. Ví dụ như mình ngủ, thì mình chỉ lo ngủ thôi. Nếu trước khi ngủ, mình còn suy nghĩ ngày mai làm gì, rồi nhớ chuyện này chuyện kia, thì có nghĩa là mình chưa ngủ trọn vẹn.

Trong công việc, nếu mình vừa làm, vừa tám như thế này, nghĩa là mình chưa ý thức mình đang làm việc. Do vậy, mình tập trung công việc cho xong, rồi sau đó mình thảnh thơi tám. Thì lúc đó, mình đang sống trọn vẹn.

Đang chạy xe, ý thức mình đang chạy xe. Thấy xe trước mặt. Biết mình đang quẹo, đang tránh, chứ không phải chạy vì bản năng, tức mình cũng đang sống trọn vẹn.

Mình đi làm về, quăng hết công việc bên ngoài, ngồi chơi thực sự với con. Là mình đang sống trọn vẹn

Mình hiểu những gì mình đang nói, mình biết mình đang thở. Là mình cũng đang sống trọn vẹn

Đơn giản vậy. Sao lại ao ước quá đi thôi?.

Bạn đừng tìm kiếm động lực để tĩnh tâm từ bên ngoài. Nó nằm ở trong bạn. Khi bạn sống trọn vẹn từng giây phút của hiện tại, tự khắc bạn sẽ tìm thấy sự tĩnh tâm trong mình.

Hehehe, mình chỉ chỉ ra điều mà bạn ấy đang tìm kiếm, mà kiếm không ra thôi. Chứ cũng không định giảng đạo ở đây
    ---> Đúng là vậy Y nhỉ, mình cứ mãi đi tìm kiếm ở tận đâu xa, là ở ngày trong chính bản thân mình thôi....

thanks Y nhiều nhiều lắm.
    • 59 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguaconlonton Xem bài viết
    Mình tập yoga được hơn 2 năm nay rồi, đi tập là vì sức khỏe k tốt lắm. tập vài tháng đầu thấy k có tác dụng rõ rệt lắm, sau gần nữa năm k hiểu ng gầy đi, săn chắc lại từ bao giờ, da dẻ hồng hào hơn và đỡ gù he he( mình bị hơi gù). Giá tập yoga ở HN mỗi buổi khá cao nên mình cũng hơi tiếc nhưng ở nhà thì k tự tập đc vì chưa thu xếp đc thời gian. Bạn nào có điều kiện thì cố gắng tập môn thể thao nào đó sẽ tốt cho sức khỏe hơn nhất là những ng hay ngồi vp . Mình chưa học thiền đang đinh thời gian tới này học, bạn Y chỉ cho mình tên 3 ng perfect ở Hn nhé, k biết mình có biết k
    Em cũng chuyên gia tàu ngầm nhà tiết kiệm, thấy nhà xây tầng mới đông vui quá nên vào hội tụ. Em cũng đi tập yoga được hơn 3 tháng, tuần học 3 buối, đúng thiệt là chưa thấy kết quả gì rõ rệt, được cái tối về ngủ ngon hơn lúc trước, cố gắng kiên trì vậy

Em mới lập gia đình được 1 tuần, vc cưới xong dư một chút xíu, em chia ra 1 phần mua nhẫn vàng gửi mẹ giữ, 1 phần em gửi tiết kiệm Sacom, 1 năm, lãi 9.8 %. Tuy không nhiều nhưng cũng kể với các mẹ để lấy tinh thần tiết kiệm xây dựng gia đình vc em đang ở nhà thuê và đi làm trên Sài Gòn, đang mơ ước ngôi nhà nhỏ xinh xinh

Em chúc các mẹ nhà mình ngày càng phát triển vững mạnh cho sự nghiệp tiết kiệm nhé !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi có ông Anh con người bác ruột mua đất dự án tại xã Tân Túc huyện Bình chánh. Mẹ Nhím kể ra đây, các mẹ nào có ý nghĩ tương tự cần cân nhắc trước khi thực hiện.
    Tổng diện tích đất là 60m vuông và xây dựng nhà cấp 4, giá 520tr. Hai vợ chồng có 420tr vay 100tr.
    Sau đó mẹ Nhím đặt các câu hỏi sau:
    1/ Từ đâu mà Anh chị có ý định mua đất này, tự tìm hiểu hay ai giới thiệu ? Cty bán có uy tín trên thương trường không ?
    2/ Đất dự án đã có qui hoạch 1/500 và đã được cơ quan thẩm quyền phê duyệt chưa ?
    3/ Đã đọc hợp đồng mẫu với cty chưa ? Để biết quyền và nghĩa vụ các bên ? cũng như tốc độ thanh toán theo dự án ?
    4/ Sau khi trả hết tiền này trong nhà còn bao nhiêu tiền mặt ?
    5/ Không ham rẻ mà mua, không tính toán dòng tiền chết cứng ở đó ? 420tr hàng tháng có gần 4tr tiền lãi thay vì để tiền đó không sinh lãi và cũng chẳng cho thuê được.
    6/ Khi nào ra giấy tờ cho mình, các mẹ lưu ý với nhà cấp 4 thuộc đất dự án sẽ không cấp được giấy tờ.
    Túm lại rất nhiều thứ cần phải quan tâm, cơ sở hạ tầng có không mặc dù nằm kề khu dân cư hiện hữu không có nghĩa là sẽ có điện nước , hệ thống thoát nước mà nó phải tuân thủ qui hoạch chung của dự án.
    Túm lại : Đất dự án hiện nay NN k cấp giấy chủ quyền mà chỉ xây nhà và theo qui hoạch chung của dự án mới được cấp giấy tờ. Ngoài ra toàn bộ giấy tờ của các mẹ mua đất dự án chỉ là hợp đồng Công ty, còn giấy chủ quyền tổng thể của toàn bộ dự án , hầu hết đều đang nằm ở NH , hay nói cách khác âất của các mẹ mua đang được thế chấp tại NH.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 217 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Tối em về cứ nhìn thấy mấy chú cá ngáp trong cái hồ mà thấy tội lỗi gì đâu, thế là sáng nay trên đg đi làm e mang thả hết, chẳng biết cá kiểng thì có sống nổi ở hồ ko các chị nhỉ? e mong là chúng sống đc, em bảo vệ ở cty thì cứ kêu e mang vào cho nó nuôi ở hồ nước ở cty, nhưng thôi e thả đi hết, cho nó tự do được lúc nào hay lúc ấy. Giờ e còn cái hồ, có chị nào rinh dùm em hông? e cảm ơn nhiều luôn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauiu298 Xem bài viết
    các chị ơi, hôm trước e có đăng ở nhà cũ là e có 1 cái hồ cá, cao 50 dài 1m, có người xin e rồi nhưng để mãi ko thấy sang lấy, cái bơm lại bị hư, làm chết mất mấy con cá giờ nhà mình có chị nào ở gần cv hoàng văn thụ mà cần hồ nuôi cá thì sang rinh dùm e với, vẫn còn 3 con cá, e sợ nó lại chết nữa, hồ có đủ hòn non bộ, đèn, bộ lộc, ko hiểu sao tự dưng cái bơm nó lại ngưng hoạt động, e chỉ cho cái hồ thôi, cái chân e tận dụng lại làm kệ dép ah. e cảm ơn cả nhà nhiều, chúc cả nhà 1 tuần vui vẻ ah
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Thông tin chị Nhím cung câp hữu ích ghê.

Em thường đi coi đất/nhà của dân hơn. Nhưng đụng mấy chỗ quy hoạch chưa ổn định thì sợ ơi là sợ. Vì có cầm giấy sổ đỏ/sổ hồng lên Ủy ban, nó cũng không cho mình coi quy hoạch (Bảo là chính chủ yêu cầu thì mới cho coi)

Khi mua đất/nhà, em cũng quan tâm vụ này

5/ Không ham rẻ mà mua, không tính toán dòng tiền chết cứng ở đó ?
    Cho nên thà em mua nhà nát còn hơn mua đất để đó, chờ đủ tiền xây. Nhờ vậy, hiện nay cái nhà nát đã mua, cũng đem lại cho em 3-4tr tiền thuê nhà mỗi tháng.

Vụ này cũng quan trọng nên chắc có mua đất dự án, em sẽ lưu ý vụ này.
    6/ Khi nào ra giấy tờ cho mình, các mẹ lưu ý với nhà cấp 4 thuộc đất dự án sẽ không cấp được giấy tờ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 46 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có mẹ nào giúp em đc vụ mua đô không ạh??? Giúp em với
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,022 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Từ sáng tới giờ bùn quá, giờ vào nhà than với cả nhà. Tình hình là mình nộp đơn xin việc 2 công ty ở gần nhà để tiện cho việc đưa đón con đi học thì sáng nay một công ty đã gọi điện thông báo họ đã đủ người. Còn công ty kia thì nộp từ đầu tháng 5 mà chưa thấy gì. Chắc là thôi rồi. Híc. Nhà mình ở mạn Thanh Trì, HN. Mình học bên Dược. Mà giờ muốn xin việc ở gần nhà mà khó quá. Chán kinh khủng luôn. Híc.
    À, mình nuôi 27 chú gà, cũng ra đi hết 7 chú. Còn 20 chú. Giờ được 7, 8lang rồi. Sáng giục xã thịt để hầm mà xã chưa thịt. Chắc tối nay làm món hầm đầu tiên thôi. Mình định hầm gà với: gạo nếp, sen, đậu xanh. Thích ăn với ngải cứu hơn nhưng các con chưa ăn được. Nhà mình có cao kiến về vụ hầm gà không. Cho mình xin kinh nghiệm với.
    • 252 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguaconlonton Xem bài viết
    Mình thấy mấy bạn Ấn độ thích khăn, hồi mình sang Sin có quàng khăn, đi ở trong Ks gặp mấy bạn Ấn, bạn nào cũng nhìn vào khăn mình quàng và hỏi mình từ đâu đến. Mình k hiểu sao họ lại quan tâm vậy.
    Mình nghĩ bạn có thể tặng khăn, hoặc tượng thạch cao cô gái VN mặc áo dài, cafe và phin pha cà phê, ở SG có món hạt sen khô mà ăn liền các bạn Sin chỗ mình hay nhờ mua hạt sen nhưng ở HN k có.
    @ Yu: Quà cho ng Ấn như vậy thì Yu mua mấy loại hạt khô của mình (hạt điều ăn liền, hạnh nhân xóc gia vị, lạc rang húng lìu, hạt sen sấy, củ sen sấy v.v... hay long nhãn, quế tươi cả mảnh... các bạn ấy rất chuộng nhé). Còn khăn thì lụa nhà mình k bằng lụa "nhà họ" đâu, hơn nữa bên Ấn hình như bán khăn kèm theo áo, thành ra khăn nào đi với áo đó rồi.
    SM Hà Nội chuẩn bị cho 1 chuyến đi lên Lũng Vân, thấy đang chuẩn bị rộn ràng lắm. Theo thông lệ starter phải có 03 buổi sitting cùng prefect thì mới thành abyashi nhưng nếu hoàn cảnh khó quá thì có thể give 03 sittings trong vòng 1 ngày được mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHÍM XÙ Xem bài viết
    ...
    Túm lại : Đất dự án hiện nay NN k cấp giấy chủ quyền mà chỉ xây nhà và theo qui hoạch chung của dự án mới được cấp giấy tờ. Ngoài ra toàn bộ giấy tờ của các mẹ mua đất dự án chỉ là hợp đồng Công ty, còn giấy chủ quyền tổng thể của toàn bộ dự án , hầu hết đều đang nằm ở NH , hay nói cách khác âất của các mẹ mua đang được thế chấp tại NH.
    Ngân hàng chấp nhận sổ đỏ chung này để cho vay hả chị? Nó có hợp lệ? Em nghĩ khi cho vay ngân hàng cũng phải cẩn thận vụ giấy tờ như này lắm chứ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Morning_Glory Xem bài viết
    ...
    SM Hà Nội chuẩn bị cho 1 chuyến đi lên Lũng Vân, thấy đang chuẩn bị rộn ràng lắm. Theo thông lệ starter phải có 03 buổi sitting cùng prefect thì mới thành abyashi nhưng nếu hoàn cảnh khó quá thì có thể give 03 sittings trong vòng 1 ngày được mà.
    Chị Morning Glory học Sahaj Yoga này rồi à? google sơ qua thấy hay ghê.
    • 252 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Chị học nhưng k theo nổi em ạ. Kẹt thời gian và điều kiện chưa cho phép.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaChum Xem bài viết
    Ngân hàng chấp nhận sổ đỏ chung này để cho vay hả chị? Nó có hợp lệ? Em nghĩ khi cho vay ngân hàng cũng phải cẩn thận vụ giấy tờ như này lắm chứ?
    cái đó là giấy tờ chính và hợp pháp để thế chấp. Còn của các mẹ sau khi ra dự án , phân lô , xây nhà xong, khi đó NN cấp giấy cho người mua của chủ đầu tư đến đâu sẽ điều chỉnh giấy tờ kia lại hoặc thu hồi giấy tờ đó lại.
    • 3,321 Bài viết

• 4,408 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà. Cũng lâu rồi em mới quay trở lại đây. Thời gian qua bận quá và có những lúc mất thăng bằng. Vì mẹ em bị ung thư phổi giai đoạn cuối. Hiện đã chạy chữa ở bv một thời gian và giờ được xuất viện về nhà rồi. Mỗi tháng phải tới viện truyền hóa chất tầm 1-2 lần nữa để cầm cự kéo dài cuộc sống. Hic. Việc thứ hai là em mới chuyển nhà qua ở chung cư Hoàng Anh An Tiến được hơn 1 tuần và khá hài lòng với chất lượng cuộc sống, đường sá ở đây. Khi em quay trở lại Thủ Đức để lấy đồ còn lại ở nhà cũ thì em càng cảm nhận là mua chỗ mới ko phải quyết định sai. Môi trường sống, đường sá, nhà cửa, phòng ốc đều rất tiện nghi, hiện đại khiến cho em có cảm giác thư thái như mỗi ngày đang ở trong khách sạn nhưng ko phải trả tiền thuê hàng trăm, hàng triệu ngàn một đêm.

Nghĩ lại một tháng vừa qua, em cũng tự phục mình vì vác cái bụng bầu to thế mà chạy đi khắp nơi trong thành phố, từ nhà cũ sang nhà mới, đi bệnh viện, lên cơ quan. Nói chung đã cố gắng hết sức và mọi việc cũng tạm ổn. Có những ngày em như mất phương hướng, mệt nhoài, đau đớn cả về thể xác và tinh thần. Chỉ cảm thấy tuyệt vọng. Chủ yếu vì ý nghĩ mẹ em sắp ra đi. Nhưng bây giờ em đã nghĩ thông suốt là ko thể thay đổi số phận, chỉ có cách chấp nhận nó và làm những gì tốt nhất có thể. Cho nên em đã trở lại và bắt tay thực hiện ngay những việc cần thiết, lấy lại cân bằng, ổn định cuộc sống. Nhà cửa của em cũng gọi là ổn rồi, chưa trang trí chi tiết gì nhiều nhưng nhìn chung đã đủ nội thất, dụng cụ ở được. Em rất thích không khí ở đó, thoáng mát và trong lành. Buổi sáng mở rèm cửa, nhìn mọi người tập thể dục bên dưới, buổi chiều trẻ con người lớn bơi lội tung tăng, cảm giác sinh động và dễ chịu.

Lần này bên cạnh rủi ro quá lớn là mẹ em bị bệnh thì nhìn chung những việc khác cũng suôn sẻ, may mắn. Mẹ em bị bệnh ung thư, chi phí lẽ ra rất tốn kém nhưng nhờ có bảo hiểm y tế được thanh toán tới 95% nên hiện tại mới chỉ tốn vài chục triệu, chủ yếu là tiền lót tay cho bác sĩ để chăm sóc mẹ tốt và mua đồ ăn, thức uống, máy móc, phương tiện để cải thiện chất lượng cuộc sống cho mẹ trong những ngày bệnh tật này. Nếu ko thì cũng nguy to vì mấy chị gái củaem ko ai có tiền bạc gì nhiều, lo cho mẹ chủ yếu tự mẹ bỏ tiền tiết kiệm ra chạy chữa (mẹ cũng ko có nhiều) và trông vào vợ chồng em.

Nhà em hiện tại tổng nợ là 400tr nhưng vay được của người thân, ko bị trả gấp rút, cuộc sống cũng còn thoải mái, dễ chịu. Nghĩ tới tận cùng em cho đó cũng là may mắn rồi. Em cũng ko phải nhịn ăn nhịn mặc tiết kiệm gì cả mà chi tiêu có phần lỏng tay hơn trước vì phải lo cho mẹ và tự chăm sóc chính em nữa. Mục tiêu tk của em giờ cũng hạ thấp rất nhiều. Lúc trước mục tiêu là tới cuối năm dương lịch trả hết nợ nhưng nay em chỉ đặt mục tiêu phấn đấu trả được 50%. Còn 50% qua năm mới trả cũng được. Vậy cũng là nhanh rồi. Em tự AQ thế. Cầu mong sắp tới mọi việc suôn sẻ và mẹ em sẽ sống thật lâu để chơi với cháu bé sắp chào đời.
    • 52 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Em chào các chị,
    Hiện em đang có khoảng 300-400 triệu để dành chưa dùng đến. Em có nhu cầu mua một mảnh đất rộng rộng một chút ở ngoại thành HN, tiện đường đi lại và có tiềm năng phát triển một tý (tất nhiên là tương lại xa rồi, vì gần thì chẳng bao giờ có giá đó ). Em cũng chẳng có nhu cầu ở ngay, em cứ để đó nếu được giá thì bán, không thì sau này để dành cho con cháu hoặc làm cái nhà hai vợ chồng em dưỡng già .
    Các chị tư vấn giúp em có nên mua vào thời điểm này hay không, và có thể mua được ở chỗ nào nhé.
    Em cảm ơn các chị ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

@TYT : dành nhiều thời gian cho mẹ và giữ sức khỏe em nhé!
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 217 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Theo mình biết thì chỉ có thể mua bên ngoài với giá tự do thôi, ko thể mua đc với giá NH đâu bạn ah. Nếu bạn mua số lượng nhiều thì có thể gọi người ta mang tới, nếu bạn ở SG thì pm mình, m sẽ nhắn cho số của bên mình thường mua.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehienan Xem bài viết
    có mẹ nào giúp em đc vụ mua đô không ạh??? Giúp em với
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,992 Bài viết

• 1,463 Được cảm ơn

@YTT: Chia sẻ với nàng, giữ gìn sức khỏe cho mẹ và con nhé.
    Àh, có chuyện này e muốn hỏi ý kiến cả nhà chút, đặc biệt là chị Nhím (vì e thấy chị có vẻ rành về chuyện đất cát): Sau bao ngày tích cóp thì e cũng tạm ổn để bắt đầu nghĩ đến chuyện mua đất xây nhà (ox e thích mua đất để tự xây chứ ko muốn mua nhà sẵn); Sau khi tìm hiểu thì tụi em đang nhắm 1 khu dân cư thuộc quy hoạch của Bộ Quốc Phòng, cái này là quy hoạch cho cán bộ của Quân đoàn ở, hiện tại chỉ có quyết định cấp đất, nhà cửa mọc cũng khá nhìu, khu quy hoạch đẹp, dân trí nhìn cũng cao, do quen biết nên nếu e mua ng ta đổi tên trong QĐ sang cho vc e đc, nhưng e đang lo là hình như nhà kiểu này thì sau này hình như ko mua bán đc, vì e thấy trong QĐ có câu "Tuyệt đối ko sang nhượng/bán lại cho người khác dưới mọi hình thức"; Dân ở đó đều bảo nếu ở thì ko sao, vì cũng chẳng ai kiện tụng gì hết, và e cũng nghe nói tầm 2-3 năm nữa đc cấp quyền SD đất.
    Nhà mình có ai mua đất thuộc quy hoạch quân đội chưa cho e xin ý kiến với ạh, mua kiểu này có an toàn ko nhỉ?
    dQc6p7