Vén khéo - Tich lũy - Đầu tư (Tầng 5a)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 69.3K Lượt đọc
  • 381 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Yep. Mục tiêu thì cũng quan trọng thật đấy.

Hồi xưa mình tâm đắc câu nói - Hãy mơ ước thật cao, thì ước mơ sẽ rơi xuống vừa tầm tay bạn.

Nhưng bây giờ, mình lại thấy - Hãy mơ ước cao hơn đầu mình 1 sải tay, và vạch kế hoạch để đạt được nó.

Vì sao 1 sải tay? Vì nó nằm trong khả năng mình có thể với tới được mà không rơi vào tình trạng hoang tưởng, hay bị "trèo cao, té đau", hay "gậy ông đập lưng ông"

Kế hoạch quan trọng không kém bên cạnh thiết lập 1 mục tiêu tài chính cho cá nhân mình. Mà kế hoạch thì phải có phương pháp thực hiện cụ thể, trong 1 thời gian cụ thể.

Nếu vạch kế hoạch ra rồi mà thấy không thực hiện được, thì phải hạ mục tiêu xuống. Mục tiêu cao quá, làm mình mệt mỏi, và mất đi những giá trị khác, quan trọng không kém trong cuộc sống, ví như niềm vui, hạnh phúc, tình cảm gia đình...Còn nếu mình chấp nhận đánh đổi, thì nó lại là chuyện khác

Như mình đã nói ở tầng trước, để có kế hoạch thực hiện, phải trả lời các câu hỏi sau

- Làm thế nào mình có được nó?
    - Trong bao lâu, mình sẽ có được nó?

Nói 1 cách cụ thể, nếu ước mơ mua cái nhà 3-4 tỷ ở HN, mà với mức lương "bình thường thôi"/tháng thì phải làm sao để mua nhà đây?
    Mỗi người sẽ có cách thức riêng để thực hiện. Có thể bạn tích cực tiết kiệm, tích cực làm thêm, tích cực làm tiền đẻ ra tiền. Làm không mệt mỏi có khi tầm 10 năm thì mua được. Nhưng nếu nhắm 20 năm cũng không mua nổi dù mình nỗ lực hết sức rồi, thì mình giảm mục tiêu xuống, mua nhà chung cư, xa HN tí, hoặc thậm chí tỉnh khác luôn (Giáp ranh HN, mà phía ranh này giá tiền khác, ranh kia, tiền khác hẳn)

Còn nếu cũng không nổi luôn, lực mình yếu thì thôi, chấp nhận cuộc sống ở thuê và vui với nó. Chứ đừng tham, rồi làm bậy thì không hay.

Một kế hoạch càng cụ thể chi tiết, càng làm mình thôi thúc lao động, sẽ càng thấy mục tiêu càng gần, càng thấy tự tin, mạnh mẽ. Trong quá trình làm, sẽ nảy ra những ý kiến, phương pháp thực hiện hay hơn, tốt hơn, nhanh tới mục tiêu hơn.

Mục tiêu quan trọng thật đấy nhưng nó chỉ là 1 kim chỉ nam để mình hướng tới. Kế hoạch quan trọng hơn, và dám bắt tay thực hiện nó thì càng quan trọng gấp bội.

Tới giờ mình thấy, niềm vui có được, không phải nằm ở mục tiêu mà là ở con đường/quá trình thực hiện.

Mà tới giờ, mình cũng thấy, tiền không phải là cái đích duy nhất của đời mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Quên nói là nhiều người, (Có cả mebebon nha), không duy trì tiết kiệm vì không có mục đích để tiết kiệm (Tiết kiệm để làm gì?), không xác lập mục tiêu TK (Tiết kiệm bao nhiêu thì đủ), và không có kế hoạch thực hiện (Làm thế nào TK và bao giờ thì xong)

Nếu không có biết mình đang đi đâu, thì dĩ nhiên là dễ bị lạc hướng rồi.

Mà nhớ trong các tầng cũ, có chỉ làm sao vẫn tiết kiệm mà vẫn ăn chơi được mà ta.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 199 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Đúng ạ, chị nói đúng, vậy nên em cũng chỉ xây dựng kế hoạch trong khả năng mình có thể thực hiện được thôi và k để tình trạng phải đánh đổi gì để thực hiện nó cả ạ. Cảm ơn chị rất nhiều về những điều chị đã chia sẻ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Yep. Mục tiêu thì cũng quan trọng thật đấy.

Hồi xưa mình tâm đắc câu nói - Hãy mơ ước thật cao, thì ước mơ sẽ rơi xuống vừa tầm tay bạn.

Nhưng bây giờ, mình lại thấy - Hãy mơ ước cao hơn đầu mình 1 sải tay, và vạch kế hoạch để đạt được nó.

Vì sao 1 sải tay? Vì nó nằm trong khả năng mình có thể với tới được mà không rơi vào tình trạng hoang tưởng, hay bị "trèo cao, té đau", hay "gậy ông đập lưng ông"

Kế hoạch quan trọng không kém bên cạnh thiết lập 1 mục tiêu tài chính cho cá nhân mình. Mà kế hoạch thì phải có phương pháp thực hiện cụ thể, trong 1 thời gian cụ thể.

Nếu vạch kế hoạch ra rồi mà thấy không thực hiện được, thì phải hạ mục tiêu xuống. Mục tiêu cao quá, làm mình mệt mỏi, và mất đi những giá trị khác, quan trọng không kém trong cuộc sống, ví như niềm vui, hạnh phúc, tình cảm gia đình...Còn nếu mình chấp nhận đánh đổi, thì nó lại là chuyện khác

Như mình đã nói ở tầng trước, để có kế hoạch thực hiện, phải trả lời các câu hỏi sau

- Làm thế nào mình có được nó?
    - Trong bao lâu, mình sẽ có được nó?

Nói 1 cách cụ thể, nếu ước mơ mua cái nhà 3-4 tỷ ở HN, mà với mức lương "bình thường thôi"/tháng thì phải làm sao để mua nhà đây?
    Mỗi người sẽ có cách thức riêng để thực hiện. Có thể bạn tích cực tiết kiệm, tích cực làm thêm, tích cực làm tiền đẻ ra tiền. Làm không mệt mỏi có khi tầm 10 năm thì mua được. Nhưng nếu nhắm 20 năm cũng không mua nổi dù mình nỗ lực hết sức rồi, thì mình giảm mục tiêu xuống, mua nhà chung cư, xa HN tí, hoặc thậm chí tỉnh khác luôn (Giáp ranh HN, mà phía ranh này giá tiền khác, ranh kia, tiền khác hẳn)

Còn nếu cũng không nổi luôn, lực mình yếu thì thôi, chấp nhận cuộc sống ở thuê và vui với nó. Chứ đừng tham, rồi làm bậy thì không hay.

Một kế hoạch càng cụ thể chi tiết, càng làm mình thôi thúc lao động, sẽ càng thấy mục tiêu càng gần, càng thấy tự tin, mạnh mẽ. Trong quá trình làm, sẽ nảy ra những ý kiến, phương pháp thực hiện hay hơn, tốt hơn, nhanh tới mục tiêu hơn.

Mục tiêu quan trọng thật đấy nhưng nó chỉ là 1 kim chỉ nam để mình hướng tới. Kế hoạch quan trọng hơn, và dám bắt tay thực hiện nó thì càng quan trọng gấp bội.

Tới giờ mình thấy, niềm vui có được, không phải nằm ở mục tiêu mà là ở con đường/quá trình thực hiện.

Mà tới giờ, mình cũng thấy, tiền không phải là cái đích duy nhất của đời mình.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    sieuthiNHANH201103177511ndm2zdnhmj1792806_2
    sieuthiNHANH201103177511nmy3zjkznj1315598_1
    sieuthiNHANH201103177511mmnjm2ziow1168871_1
    sieuthiNHANH201103177511ymmwndvmyt1409376_2
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Tiền ko phải là mục đích sống,nó chỉ là công cụ ,phương tiện giúp ta thực hiện các mục đích thôi.Mình thích mua sắm,ăn chơi..... ngon,bổ,rẻ nên ai biết thì chia sẻ nhé.Tiêu chí ngon bổ rẻ giúp chúng ta hưởng thụ dịch vụ vừa ý mà ko ảnh hưởng đến kế hoạch TK.
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Mẹ mình có trồng một ít cây ăn trái,hàng tháng có người đến nhà bón và chăm sóc 1 lần,giờ đã ra trái rồi nè.Hy vọng sau này trồng được ít rau sạch nữa là ổn.
    b715131093848c1a89ae8c63ff641b92_55857252.collage801
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 611 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Dạo này mình bận thật.

Với lại trong lòng mình sao không còn hùn hụt khí thế tiết kiệm nữa. Sau khi đạt mục tiêu mua nhà tự nhiên mình ở trạng thái "rỗng".

Dạo này quỹ ăn chơi của mình hơi bị to. Hưởng thụ cũng nhiều hơn trước. Đang thích ta ba lô. Đang thích làm tóc mới. May ít áo mới. Và dạo này đọc sách rất nhiều.
    Dạo này mình cũng tập "cách cho" nhiều hơn, nên nhờ vậy, "nhận" cũng được nhiều hơn.

Dạo này mình tập Yoga thiền. Nhờ vậy, mình nắm được cốt lõi trong Thiền, là chánh niệm mọi lúc mọi nơi. Vì chánh niệm là ý thức những gì đang diễn ra trong hiện tại, nên mình "sống" nhiều hơn, giờ nào việc đó nhiều hơn, sống trọn vẹn từng giây phút của hiện tại nhiều hơn (Hơn là vẽ "cái bánh" tự do tài chính cá nhân trong vài chục năm tới).

Do vậy, mình giải quyết nhiều thứ tồn đọng của công việc ở cơ quan, mình chăm chút vài thứ cá nhân mà trước mình lãng quên. Mình, cũng ít để ý đến tiền hơn. (Mình cũng ít lên mạng tám hơn)
    --->Y ơi! lâu lắm mới thấy Y ngoi lên, thèm đc như Y quá! mình h thêm tập 2 nữa rùi, vậy là 5 năm 2 đứa,lại thêm vất vả, đôi lúc nghĩ sự đời, đúng là muốn phấn đấu nhiều nhiều nữa, nhưng .... còn nhiều lý do quá!

---> thấy Y nói tập Yoga thiền đc kết quả như vậy làm mình ham hố quá! hôm nào đẩy cho mình xin ít tài liệu để tập với nhé! ở trên Bắc kạn mình ko có lớp yoga nào hết, với lại đang con nhỏ 5 tháng chắc cũng ko đi tập đc, định tự tập ở nhà!

thanks Y nhiều, chúc Y luôn mạnh khỏe và iu đời!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,022 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Sau thời gian ở nhà mình, giờ đây mình đã nói không với túi nilong rồi. Đi chợ mang hộp và túi lưới đi. Gần 2 tuần nay không có chiếc túi nilong nào trong sọt rác cả. Chỉ mỗi tội là túi rác nghĩ mãi mà chưa có cách nào để bỏ cả.
    Thời gian trước mình cũng thường như các mẹ lang thang trên mạng là thời gian chủ yếu. Nhưng mình thì không Fb hay 888 mà chỉ ham hố thi cử. Giờ thì cũng thay đổi nhiều rồi. Như mẹ Yu nói( hi, hóa ra Yu bằng tuổi mình), mình cũng thấy mỗi ngày mình lại có những suy nghĩ khác, lại học được mỗi điều mới.
    Mình giờ chỉ phân vân một điều là đồ chơi cho con. Bé nhà mình đã có rất nhiều đồ chơi rồi. Nhưng con vẫn có niềm đam mê Lego. cũng đã lâu rồi mình không mua đồ chơi cho con. Chắc cũng phải gần năm rồi nhỉ? Đợt này con rất thích đồ chơi Lego: siêu xe và siêu nhân ( khoảng 800k/bộ. Vì bộ này không km). Con lại được học sinh giỏi nữa. Mình cũng muốn tặng cho con nhưng xã thì bảo không. Nhất định là không vì con có quá nhiều đồ chơi rồi. Như vậy là lãng phí và con muốn thế nào là được như vậy. Mình nghe xã nhưng vẫn thực ra trong lòng vẫn muốn mua cho con. Nhưng nghĩ lại, trẻ con chỉ thích một lúc rồi lại thôi. Nên mình quyết định là thôi cả nhà nhỉ?
    Chúc cả nhà tuần mới nhiều niềm vui nhé.
    À, mình cũng cai bỉm cho con gái gần 2 tuổi được 1 tuần rồi. Mẹ nào có ý định cai bỉm cho con cũng thực hiện luôn đi nhé. Cũng vất mấy hôm đầu nhưng rồi sẽ quen và tốt thôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

@apu api: Cái này (Sahaj Yoga) buộc phải có 3 buổi thiền cá nhân với 1 prefect. Hiện có 3 prefect ở VN, chủ yếu tập trung ở HN thôi. Sau 3 buổi này thì bạn mới tự thiền được. Nó là quy trình bắt buộc rồi.

Mình nghĩ thiền kiểu nào cũng nên có người hướng dẫn vì thiền sai, dễ lạc lối và "tẩu hỏa nhập ma" (Điên).

Nhưng cái này không phải ai cũng tập được. Nếu tập chỉ vì tò mò, thì thường không theo được lâu. Mình nghĩ bạn có thể tìm các bài tập thể dục khác trên mạng để tự tập ở nhà cũng được, không nhất thiết bắt buộc phải là thiền. Mà thiền, chả giúp cho giảm cân hay người săn chắc gì cả nha. Chỉ là 1 cách giúp thanh lọc bớt tâm trí và khai mở luân xa 1 cách tuần tự, tự nhiên. Tập có kết quả thì tính cách trở nên nhẹ nhàng, điềm đạm, suy nghĩ thông suốt và yêu thương mọi thứ/mọi người xung quanh.
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    Sau thời gian ở nhà mình, giờ đây mình đã nói không với túi nilong rồi. Đi chợ mang hộp và túi lưới đi. Gần 2 tuần nay không có chiếc túi nilong nào trong sọt rác cả. Chỉ mỗi tội là túi rác nghĩ mãi mà chưa có cách nào để bỏ cả.
    Hình như có túi nylon thân thiện với môi trường thì phải (Loại dễ phân hủy). Không thì gói giấy báo giục.

Lego thì mình ủng hộ. Chơi Lego kích thích sáng tạo lắm.

@all: giúp mình tư vấn mua quà tặng bạn nhé. Bạn là 1 phụ nữ Ấn Độ, ăn chay trường. Chị ấy sắp về nước rồi. Mình chả nghĩ gì được ngoài thổ cẩm và vina cafe. Mình ở SG nha.
    • 142 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà. Em tàu ngâm fđã lâu, hâm mộ các chị rất nhiều. Giờ em có chút việc riêng, mong các chị tư vấn cho VC em ạ.
    Chả là VC em đang định mua đất xây nhà vì thấy lãi suất bank thấp. 4 năm trước VC em cũng vay 200tr mua nhà mà ls 14%, có thời điểm nó lên 17%, sau hơn 1 năm thì trả được.
    Giờ muốn mua một mảnh đất xây nhà, hỏi được đất là 900tr nhưng hiện VC em chỉ có 400tr thôi. Nhà hiện đang rao bán với giá 1 tỷ. Nếu để xây nhà nữa thì phải vay thêm 500tr nữa.
    VC em dự định xây khoảng 3-4 tầng mới đủ chỗ cho cả nhà. Nhà em gồm 2 VC em, 2 đứa con nhỏ, MC, em chồng. Hiện nay toàn bộ kinh tế gia đình do 2VC em đảm nhiệm, thu nhập kg hơn 30tr/tháng.
    Các chị xem như thế vay 500tr thì có nên không ạ? Hiện có bank chào em ls 6% trong 6 tháng đầu. Nhưng em thấy sau 1 năm ls mà thả nổi thì sợ quá sức.
    Em cảm ơn các chị ạ.
    MANNGONGUYEN
    :Kiss::Kiss::Kiss:
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

@manngonguyen: Có thực sự cần mua đất không em?

Chị Nhím hình như có bảo, vay mua nhà, không nên vay quá 1/3 giá trị ngôi nhà.

Mà cái này mua đất nữa. Nghĩa là mua xong để đó, trả nợ 500tr, sau đó gom thêm 500tr để xây nhà hả?

Mà hiện nay em đã có nhà (Đang rao bán giá 1 tỷ?). Nếu bán giá 1 tỷ thì sẽ trả nợ sạch sẽ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Sao vn ko dùng túi giấy như nước ngoài nhỉ.Nhà mình vẫn dùng túi nylon rồi về tận dụng đổ rác luôn,ko thì mua bao rác cũng vậy à.
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi manngonguyen Xem bài viết
    Chào cả nhà. Em tàu ngâm fđã lâu, hâm mộ các chị rất nhiều. Giờ em có chút việc riêng, mong các chị tư vấn cho VC em ạ.
    Chả là VC em đang định mua đất xây nhà vì thấy lãi suất bank thấp. 4 năm trước VC em cũng vay 200tr mua nhà mà ls 14%, có thời điểm nó lên 17%, sau hơn 1 năm thì trả được.
    Giờ muốn mua một mảnh đất xây nhà, hỏi được đất là 900tr nhưng hiện VC em chỉ có 400tr thôi. Nhà hiện đang rao bán với giá 1 tỷ. Nếu để xây nhà nữa thì phải vay thêm 500tr nữa.
    VC em dự định xây khoảng 3-4 tầng mới đủ chỗ cho cả nhà. Nhà em gồm 2 VC em, 2 đứa con nhỏ, MC, em chồng. Hiện nay toàn bộ kinh tế gia đình do 2VC em đảm nhiệm, thu nhập kg hơn 30tr/tháng.
    Các chị xem như thế vay 500tr thì có nên không ạ? Hiện có bank chào em ls 6% trong 6 tháng đầu. Nhưng em thấy sau 1 năm ls mà thả nổi thì sợ quá sức.
    Em cảm ơn các chị ạ.
    Hiện tại vay ngân hàng đang khá tốt vì lãi suất thấp (ngân hàng vẫn lãi như thế vì biên độ huy động - cho vay vẫn the same) nên nếu thu nhập nhà em ổn định thì nên tính tới phương án vay, nhất là hiện tại giá BĐS đang tốt. Tuy nhiên hãy thận trọng khi đàm phán ls vay, em cần xem ls 6% kèm theo các điều kiện như thế nào nhé, ko bạn bank nào mà ko có điều kiện kèm theo đâu. Với lại em phải rất để ý xem các bạn bank tính tiền lãi như thế nào, nếu tính trên dư nợ giảm dần thì còn okie chứ các bạn ý tính lãi vay trên dư nợ gốc thì toi đấy, dù rằng nhìn tưởng rằng lãi suất ngon.

Lãi suất thả nổi thì cũng phải được điều chỉnh trong khoảng từ 3-6 tháng chứ ko phải thích là điều chỉnh, với lại em nên đàm phán về biên độ vay nhé, đó là + bao nhiêu % so với lãi suất huy động, thường biên độ chuẩn chỉ là 3.5%-4% so với ls huy động nhé (ví dụ ls tiết kiệm trần là 6% --> cho vay 9.5%-10% là chuẩn).

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

@apu api: Cái này (Sahaj Yoga) buộc phải có 3 buổi thiền cá nhân với 1 prefect. Hiện có 3 prefect ở VN, chủ yếu tập trung ở HN thôi. Sau 3 buổi này thì bạn mới tự thiền được. Nó là quy trình bắt buộc rồi.

Mình nghĩ thiền kiểu nào cũng nên có người hướng dẫn vì thiền sai, dễ lạc lối và "tẩu hỏa nhập ma" (Điên).
    Mình tập yoga được hơn 2 năm nay rồi, đi tập là vì sức khỏe k tốt lắm. tập vài tháng đầu thấy k có tác dụng rõ rệt lắm, sau gần nữa năm k hiểu ng gầy đi, săn chắc lại từ bao giờ, da dẻ hồng hào hơn và đỡ gù he he( mình bị hơi gù). Giá tập yoga ở HN mỗi buổi khá cao nên mình cũng hơi tiếc nhưng ở nhà thì k tự tập đc vì chưa thu xếp đc thời gian. Bạn nào có điều kiện thì cố gắng tập môn thể thao nào đó sẽ tốt cho sức khỏe hơn nhất là những ng hay ngồi vp . Mình chưa học thiền đang đinh thời gian tới này học, bạn Y chỉ cho mình tên 3 ng perfect ở Hn nhé, k biết mình có biết k
    • 141 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Hình như có túi nylon thân thiện với môi trường thì phải (Loại dễ phân hủy). Không thì gói giấy báo giục.

Lego thì mình ủng hộ. Chơi Lego kích thích sáng tạo lắm.

@all: giúp mình tư vấn mua quà tặng bạn nhé. Bạn là 1 phụ nữ Ấn Độ, ăn chay trường. Chị ấy sắp về nước rồi. Mình chả nghĩ gì được ngoài thổ cẩm và vina cafe. Mình ở SG nha.
    Mình thấy mấy bạn Ấn độ thích khăn, hồi mình sang Sin có quàng khăn, đi ở trong Ks gặp mấy bạn Ấn, bạn nào cũng nhìn vào khăn mình quàng và hỏi mình từ đâu đến. Mình k hiểu sao họ lại quan tâm vậy.
    Mình nghĩ bạn có thể tặng khăn, hoặc tượng thạch cao cô gái VN mặc áo dài, cafe và phin pha cà phê, ở SG có món hạt sen khô mà ăn liền các bạn Sin chỗ mình hay nhờ mua hạt sen nhưng ở HN k có.
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

@nguaconlonton: Mình có cảm giác các bạn đang lầm lẫn giữa Yoga thể xác và Yoga cho tâm trí.
    Yoga cho tâm trí này thực chất chính là ngồi tọa thiền và lọc nghiệp tâm. Không vận động, múa may hay thậm chí tập thở (Không điều khiển hơi thở)

Mà tập cái này, free hoàn toàn muh.
    Nhớ không lầm, ở HN có 3 Prefect (Người hướng dẫn) là Ms Vân, Mr Phát và Mr...(Người Ấn Độ), sếp của Alliance (Right?).
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 142 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @manngonguyen: Có thực sự cần mua đất không em?

Chị Nhím hình như có bảo, vay mua nhà, không nên vay quá 1/3 giá trị ngôi nhà.

Mà cái này mua đất nữa. Nghĩa là mua xong để đó, trả nợ 500tr, sau đó gom thêm 500tr để xây nhà hả?

Mà hiện nay em đã có nhà (Đang rao bán giá 1 tỷ?). Nếu bán giá 1 tỷ thì sẽ trả nợ sạch sẽ?
    VC em đang muốn chuyển chỗ ở. Hiện có 400tr rồi. VC em đã ngắm được mảnh đất 900tr, tức là còn thiếu 500tr nữa. VC em tính mua đất rồi cắm chính mảnh đất đó lấy 500tr để đủ trả đất. Còn khi bán được nhà sẽ xây bằng tiền đó ạ.
    Mỗi tháng chi sinh hoạt phí đủ các thứ gia đình em khoảng 15tr - 20tr, dư ra được hơn 10tr nên em nghĩ có thể vay và trả nợ bank được. Em cũng tính đến lựa chọn bank có ls trên dư nợ giảm dần, thời gian vay dài 10 năm ạ. Tuy vậy em lăn tăn về điều khoản hợp đồng vay, không biết có ràng buộc gì về giới hạn ls nếu thả nổi là trong khoảng bao nhiều không ạ?
    Không biết em tính như thế có sơ suất gì không ạ?
    Tặng hoa các chị nhé
    MANNGONGUYEN
    :Kiss::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,341 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi manngonguyen Xem bài viết
    Em cảm ơn các chị ạ.
    cái này theo mình là đặt mục tiêu quá cao đây , mình thì đặt từng mục tiêu 1. mua đất(mình thì mua nhà, nhưng mà nhà cấp 4, tạm ở được để còn tích lũy trả nợ). Trả xong nợ, thì tiếp tục tích lũy xây nhà. dĩ nhiên cả 2 lần đều phải vay thêm, mình có 1 ít, vay 2 bên 1 ít, vay ngân hàng 1 ít. ưu tiên trả ngân hàng trước, trả ông bà 2 bên sau...

dồn tất cả vào 1 lúc, dễ ngộp quá...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 611 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Nhưng cái này không phải ai cũng tập được. Nếu tập chỉ vì tò mò, thì thường không theo được lâu. Mình nghĩ bạn có thể tìm các bài tập thể dục khác trên mạng để tự tập ở nhà cũng được, không nhất thiết bắt buộc phải là thiền. Mà thiền, chả giúp cho giảm cân hay người săn chắc gì cả nha.
    Chỉ là 1 cách giúp thanh lọc bớt tâm trí và khai mở luân xa 1 cách tuần tự, tự nhiên. Tập có kết quả thì tính cách trở nên nhẹ nhàng, điềm đạm, suy nghĩ thông suốt và yêu thương mọi thứ/mọi người xung quanh.
    @nguaconlonton: Mình có cảm giác các bạn đang lầm lẫn giữa Yoga thể xác và Yoga cho tâm trí.
    Yoga cho tâm trí này thực chất chính là ngồi tọa thiền và lọc nghiệp tâm. Không vận động, múa may hay thậm chí tập thở (Không điều khiển hơi thở)

Mà tập cái này, free hoàn toàn muh.
    Nhớ không lầm, ở HN có 3 Prefect (Người hướng dẫn) là Ms Vân, Mr Phát và Mr...(Người Ấn Độ), sếp của Alliance (Right?).

---> thanks Y nhiều, sáng nay mình đang lang thang trên net đọc về thiền và yoga, đúng là ko thể vì tò mò. ...

vì mình cũng sợ bị tẩu hỏa nhập ma... kinh lắm.

-----> Mình thích cái kết quả của thiền: tính cách trở nên nhẹ nhàng, điềm đạm, suy nghĩ thông suốt và yêu thương mọi thứ/mọi người xung quanh

vì mình chốt lại tính mình ngược lại những điều trên, nhiều lúc cứ tự nhủ phải điềm đạm phải.... nhưng ko làm đc

(chứ ko phải mình thích thiền yoga để giảm cân vì mình đã giảm cân xong rùi, ko giảm nữa đâu. h thích thay đổi tâm tính );

----> mình cũng thi thoảng lang thang trên mạng tìm đọc sách, đọc những câu chuyện ý nghĩa để tự tĩnh tâm, nhưng đc lúc đấy thôi , về sau lại đâu vào đấy....

Nghe Y nói bây giờ Y đang "sống" trọn vẹn, ôi ước ao, ước ao quá đi thôi.

Đúng là khó thật, ở Bắc Kạn mình ko có thầy, mà phải xuống HN , h con nhỏ ko thể đi đc. chắc gác lại ... ko biết khi nào mới đi học đc.

thanks Y nhiều nhé!
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi apu-api Xem bài viết
    Nghe Y nói bây giờ Y đang "sống" trọn vẹn, ôi ước ao ước ao quá đi thôi.

Đúng là khó thật, ở Bắc Kạn mình ko có thầy, mà phải xuống HN , h con nhỏ ko thể đi đc. chắc gác lại ... ko biết khi nào mới đi học đc.
    Mình nói sao cho bạn hiểu đây. Kết quả của Sahaj Yoga ở mỗi người là khác nhau và mỗi người có trải nghiệm trong thiền hành là riêng. Không ai giống ai. Muốn hiểu, chi bằng tự mình trải nghiệm.

Kế nữa. Mình đang tập cách sống trọn vẹn. Bạn đừng suy nghĩ chi cho phức tạp. Ở góc nhìn nào đó, bảo mình đang "sướng", hạnh phúc hơn bạn thì không phải. Thật ra ai cũng có nỗi khổ.

Sống trọn vẹn, có nghĩa là mình đang ý thức từng phút giây mình sống. Ví dụ như mình ngủ, thì mình chỉ lo ngủ thôi. Nếu trước khi ngủ, mình còn suy nghĩ ngày mai làm gì, rồi nhớ chuyện này chuyện kia, thì có nghĩa là mình chưa ngủ trọn vẹn.

Trong công việc, nếu mình vừa làm, vừa tám như thế này, nghĩa là mình chưa ý thức mình đang làm việc. Do vậy, mình tập trung công việc cho xong, rồi sau đó mình thảnh thơi tám. Thì lúc đó, mình đang sống trọn vẹn.

Đang chạy xe, ý thức mình đang chạy xe. Thấy xe trước mặt. Biết mình đang quẹo, đang tránh, chứ không phải chạy vì bản năng, tức mình cũng đang sống trọn vẹn.

Mình đi làm về, quăng hết công việc bên ngoài, ngồi chơi thực sự với con. Là mình đang sống trọn vẹn

Mình hiểu những gì mình đang nói, mình biết mình đang thở. Là mình cũng đang sống trọn vẹn

Đơn giản vậy. Sao lại ao ước quá đi thôi?.

Bạn đừng tìm kiếm động lực để tĩnh tâm từ bên ngoài. Nó nằm ở trong bạn. Khi bạn sống trọn vẹn từng giây phút của hiện tại, tự khắc bạn sẽ tìm thấy sự tĩnh tâm trong mình.