Vén khéo - Tich lũy - Đầu tư (Tầng 5a)

• 1 Lượt chia sẻ
  • 69.3K Lượt đọc
  • 381 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,151 Được cảm ơn

Mình mở tầng mới cho các mẹ rộng chỗ tám nghen.

Bắt đầu bằng câu chuyện “Bàn tay của Mokusen” nhé:

Mokusen Hiki đang sống trong một ngôi đền ở tỉnh Tamba, một trong những đệ tử của Mokusen phàn nàn về tính hà tiện của vợ anh ta.
    Mokusen đến viếng vợ của người đệ tử và đưa nắm đấm ra trước mặt nàng. Người đàn bà ngạc nhiên hỏi “Ngài muốn nói gì thế?”
    Mokusen hỏi “Giả sử tay ta luôn luôn thế này, ngươi sẽ gọi nó là gì?” Người đàn bà đáp “Dị dạng.”
    Rồi Mokusen xòe thẳng bàn tay ra, áp sát vào mặt nàng hỏi “Giả như nó luôn luôn thế này, là gì?”
    Người đàn bà đáp “Một thứ dị dạng khác.” Mokusen kết thúc “Nếu ngươi hiểu nhiều, ngươi là một người vợ hiền.”
    Rồi Mokusen bỏ đi.
    Sau cuộc biến đó, người vợ giúp chồng trong việc chi tiêu cũng như việc để dành.

Mục đích của topic này cũng nằm trong câu chuyện đó. Thu vén khéo léo để kinh tế gia đình mình tốt hơn. Phải khéo léo để tránh trạng thái cực đoan. Không nắm giữ bàn tay quá chặt, để trở thành người hà tiện, mà cũng không xòe rộng mở quá để trở thành người phung phí.
    Chúc các mẹ vén khéo giỏi nhe.

Link tổng hợp các kinh nghiệm hay của tầng 4 do bạn ngocquang45 hỗ trợ:
    https://www.webtretho.com/forum/wttshowpost.php?p=30685329&postcount=14

https://www.webtretho.com/forum/wttsh...5&postcount=16
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...8&postcount=19
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...5&postcount=25

Tổng hợp link tầng cũ nè:
    Link tầng 1
    Link tầng 2
    Link tầng 3
    Link tầng 4
    Biểu quản lý tài chính và chi tiêu gia đình nhỏ của Mẹ Tiếu Tiếu
    Kế hoạch tài chính của anh Lê Hồng Bội
    (*** là lhboi chấm com)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Lâu rồi mới mở tầng,nhưng mở tầng dễ theo dõi hơn nhỉ.Mọi người ơi qua đây 8 đi.Mình giờ thì bỏ Facebook và YM rồi,mình toàn ở bên đây.Dù mạng là ảo nhưng những kinh nghiệm học ở đây thực tế hơn.
    45191
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 542 Bài viết

• 1,805 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc nhà mình ngày càng khéo vén và tích lũy được nhiều hơn, cảm ơn cả nhà đã chia sẻ thật nhiều "bài học" hay.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới

Tặng cả nhà hoa tươi trong vườn nhà tui, chúc chị em luôn xinh đẹp rạng ngời và hạnh phúc!

DSC03062_zps385082a3

DSC03064_zps036a3d23

DSC03073_zpsdb11e907

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 153 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chưa bao giờ lên cái mặt tiền hít,lần này cho mình bon chen chúc nha,cũng muốn học tập kinh nghiệm các mẹ vén khéo cho mình học tập thêm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 78 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới!
    Cám ơn mẹ jukeejoo đã mở tầng mới cho mọi người tiếp tục trao đổi! Chúc các mẹ ngày càng vén khéo hơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 33 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà Vén khéo - Tích lũy - Đầu tư xây thêm 1 tầng nữa!!!
    Chúc các mẹ trong nhà càng ngày càng xinh đẹp, hạnh phúc và thành công hơn nữa!

P/s: Hi vọng được lên mặt tiền
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,962 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Mình đang muốn làm sổ tiết kiệm cho con đến 15 tuổi, nhưng băn khoăn giữa 2 cái, các mẹ góp ý với.
    1-Sacombank: tiết kiệm Phù Đổng:
    http://www.sacombank.com.vn/canhan/p...0721-1087.aspx

2-Đông Á: tiết kiệm chắp cánh cho con yêu :
    http://www.dongabank.com.vn/service/...nh-cho-con-yeu
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 3,618 Bài viết

• 16,601 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chị Yukeejoo đã mở tầng mới.

Trong tình hình kinh tế khó khăn như hiện nay, tìm được kênh đầu tư tốt thật là khó khăn, thậm chí đối với nhiều người, giữ được việc làm đã là mừng.

Vì vậy, nếu điều kiện cho phép, thì đầu tư cho kiến thức, chăm sóc nhiều hơn cho gia đình và bản thân cũng là một điều hay. Từ giữa năm ngoái (lúc nhà mình hết nợ làm nhà), mình cũng nuông chiều bản thân hơn, ''ăn chơi'' hơn một chút. Năm nay mình cũng đi du lịch ngắn ngày được mấy chuyến rồi.

Chúc các chị em luôn vui vẻ, hạnh phúc
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

2 năm theo nhà mình thật sự tổng tiền TK lúc đầu ko tăng mấy nhưng mình cũng hài lòng vì mọi thứ tạm thời ổn định. Biết phân chia tài sản thành nnhiều rổ,sắp xếp việc nhà hợp lý,biết yêu bản thân hơn,biết giữ gìn hạnh phúc!
    45191
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 806 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Từ khi biết nhà vén khéo, mình thường xuyên vào học hỏi, chỉ tàu ngầm thôi nhưng cũng đã chi tiêu hợp lý và tiết kiệm được hơn so với trước. Nhân dịp nhà mới mở, chúc các chị em nhà vén khéo năm nay tiết kiệm vượt chỉ tiêu đề ra, gia đình luôn luôn tràn ngập tiếng cười mặc cho những khó khăn của nền kinh tế.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 294 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lặn hụp mãi cg ngoi lên được mặt tiền ko tốn xu nào. Đúng tiêu chí của nhà mình...he he...
    Cám ơn chị yu vì đã tiếp lửa nhé, dù chị ko ziệt huyết như hồi xưa nhưng những gì chị đã và đang viết cg làm ít nhất là em suy nghĩ nhiều. Em đồng ý với chị "Dù có tiết kiệm đầu tư vén khéo giỏi chừng nào....mà không TẬN HƯỞNG đôi chút hôm nay thì ngày mai cg không biết có còn tiếp tục được tiết kiệm đầu tư vén khéo không"

Bản thân em thì chưa có gì, tiền ko, vàng ko, đola ko, nhà riêng chưa... nhưng tiền đề nền tảng của bản thân và ông chồng em thì em cg nhiệt huyết bon chen vào nhà mình để có ngày khoe thành tích...

Chào nhà mới nhé...Mới các bạn tất cả thể loại thành phần, đbl tàu ngầm tàu
    lượn tàu bay "sùng sục" vào nhà miền để xum xuê tụ hội nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 140 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Chúc mừng tầng mới, em đọc bài thường xuyên nhưng thỉnh thoảng mới post bài. Học được từ các chị rất nhiều điều bổ ích cho cs gia đình. Cảm ơn các chị, chúc topic ngày càng có nhiều chia sẻ hơn nữa
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,151 Được cảm ơn

Câu chuyện mở topic, không chỉ đề cập tới vấn đề tiền bạc, mà còn đề cập tới nhiều khía cạnh khác trong cuộc sống nữa. Mọi thứ không nên quá cực đoan. Ai chê cũng không buồn thảm thiết. Mà ai khen cũng không lên mây. Bị thua lỗ, lừa gạt cũng không suy sụp, mà trúng số/ trúng mánh thì cũng không mừng lớn. Nói gì thì cũng quay lại câu, biết đủ thì đủ.

Đó là điều lớn nhất mà mình học được trong thời gian vừa qua. Và mình hạnh phúc với những gì mình có.

Trong 4 năm qua (T6/2009 - T5/2013), mình tích lũy được gần 450tr. Với thu nhập trung bình của nhà mình, thì số tiền tiết kiệm là trầy trật lắm mới có.

Số tiền đó, mình trích gần 90% vào nhà cửa. 10% vào chứng khoán. Thua lỗ, hao hụt cũng có. Mất mát (tiền bạc, tài sản) cũng có. Được (tinh thần, bài học) cũng có.

Trong vụ đầu tư, thật không dám khuyên các mẹ đầu tư vào gì. Mỗi người có trải nghiệm riêng trong cuộc sống, tự rút ra kinh nghiệm và tự chọn con đường đi cho mình. Chứ cũng không dạy cho ai được điều gì. Bí quyết đầu tư của các tỷ phú, chính là những trải nghiệm của họ, những bài học, những câu chuyện kể...Nhưng áp dụng với người này, người kia sẽ khác. Và họ, lại có câu chuyện của riêng họ.

Như vụ Chứng khoán có đợt down kinh khủng, nhưng có người nhìn vào thì thấy nguy cơ, có người nhìn vào thì thấy cơ hội.

Vụ vàng cũng thế..

Post 1 góc nhìn cho thấy các mẹ cực kỳ đang cực kỳ giàu có và hạnh phúc:

Nếu bạn có thịt trong tủ lạnh, quần áo để mặc, ngôi nhà để về và chiếc giường để ngủ thì bạn đã giàu có hơn 75% những người đang sống trên trái đất này.

♫ Nếu bạn có tiền gửi trong ngân hàng, tiền lẻ trong ví và tiền xu trong lợn tiết kiệm thì bạn đã nằm trong top 8% những người được coi là dư dả trên thế giới.

♫ Nếu buổi sáng tỉnh dậy bạn thấy mình khoẻ khoắn vui vẻ thì bạn đã may mắn hơn hàng triệu người không thể sống qua tuần này.

♫ Nếu bạn chưa bao giờ gặp cảnh chiến tranh, chưa bao giờ bị đói hay tổn thương nghiêm trọng nào trên cơ thể thì bạn đã sung sướng hơn 500 triệu người đang sống một cuộc sống đầy đau đớn trên thế giới.

♫ Nếu bạn có thể đọc được những dòng này bạn đã may mắn hơn gần 3 triệu người mù chữ trên thế giới.

HÃY THAY ĐỔI CÁCH NGHĨ. HÃY THÔI ĐỪNG THAN VÃN !!!
    • 312 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Ôi, các chị nhanh thế, mới từ trưa tới giờ đã sang đến trang 2 rồi. Chúc cả nhà sang tầng mới sẽ thêm nhiều thành tích Vén khéo - Tích lũy - Đầu tư mới (em thì vẫn đang le te tiết kiệm thôi ạ )
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 716 Bài viết

• 1,209 Được cảm ơn

Hu hu, mới 1 buổi chiều mà em đã xòe tay bằng mấy tháng rồi chị yu ơi, vào đây em thấy tội lỗi quá. Vừa mua xong thấy ân hận ngay mà không kịp nữa. Bệnh nghiện shopping cai mãi không khỏi, cai được 1 tháng thì xả xì trét bằng mấy tháng, cả nhà cứu em với.
    • 266 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Tham gia lại và nhà để lấy động lực và kinh nghiệm thu vén cho mình. Nói là tham gia lại vì trước đây e có vào nhà rồi, có 1 time bận quá k theo dõi đc, đên khi quay lại thì lên trên 600 trang. Hic. Chóng mặt luôn. Em vẫn thích có tầng mới để 8 và tiện theo dõi thế này hơn
    • dmk
      Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 53 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Em mới ra trường, đi làm 1 năm rùi mà chưa tích lũy được nhiều.Bắt đầu theo chân các mẹ tiết kiệm đây.Hi.Giờ e lại tàu ngầm lội top đây.
    • 944 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Lâu lắm mới rảnh rangg để vào wtt. Trước em ó tàu ngầm nhà tk 10% nhưng đúng là Nắm/mở bàn tay chưa biết cách nên ko theo đều đặn như bên ấy dược. Nghe 10% thì nhỏ nhoi mà Khó thực hiện thế. Em xin lót dép nhà mình để học từ tầng 5 ạ.
    À, em hâm mộ mẹ Yukeejoo lắm, điều chị nói rất giản dị nhưng ngấm lắm ạ . Cảm ơn chị nhìu !
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 199 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Ôi toppic này thú vị quá, em k biết đến, chào các chị cho em được tham gia với nhé. Hy vọng sẽ học hỏi được kinh nghiệm của các chị để có thể tích luỹ gì đó. Em thì luôn xây dựng cho mình 1 mục tiêu rõ ràng trong 3 hay 5 năm gì đó, và khi có mục tiêu thì bắt đầu em lên kế hoạch làm sao để có thể đạt cái target đó, và suốt hơn 10 năm qua quả thực là em cũng thành công mỹ mãn thạm chí còn vượt target nhờ mình xây dựng mục tiêu rõ ràng. Vậy nên em nghĩ mục tiêu là rất quan trọng đấy ạ

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    sieuthiNHANH201103177511ndm2zdnhmj1792806_2
    sieuthiNHANH201103177511nmy3zjkznj1315598_1
    sieuthiNHANH201103177511mmnjm2ziow1168871_1
    sieuthiNHANH201103177511ymmwndvmyt1409376_2