TIN TÀI TRỢ.

Vén khéo - Tích lũy - Đầu tư (Tầng 4)

• 2 Lượt chia sẻ
  • 1.17M Lượt đọc
  • 8.24K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,599 Được cảm ơn

Cháo thịt bò hoặc heo bằm : 2 người ăn
    100gr thịt nạc heo hoặc bò : 10-20k
    2 gói cháo ăn liền ( cho nhanh ) hoặc 2/3 chén cơm nguội nấu cháo
    ít hành lá
    Thịt bò hoặc heo xào tái, múc ra, cho vào nồi 700-800ml nước đun sôi, cho cháo ăn liền vào bỏ các gia vị theo trong gói cháo vào, cho thịt vừa xào lúc nãy vào, đậy nắp 3 phút, cho hành lá và ngò vào múc ra là xong bữa sáng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 387 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Em xin phép vào đây học hỏi kinh nghiệp tích lũy của các chị ạ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

HIhi a dua theo các mẹ, em góp thêm 1 món ăn sáng ở nhà em: Bún mọc

- Thực đơn cho 3 người lớn, 2 đứa trẻ con.
    - Bún: 1kg - 10K.
    - Giò sống: 2 lạng - 26K.
    - Hành, cà chua, mùi tàu: 4K.

Chưng cà chua rồi chế nước vào, nêm gia vị vừa ăn, canh sôi thì lấy thìa cà phê sắn từng miếng giò sống thả vào, tranh thủ trần qua bạn bún cho vào bát, thêm hành, mùi tàu vào thế là xong, hihi. Nấu nhanh lắm cả nhà, khoảng 5-10p thôi.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em bon chen góp 2 món ăn thường xuyên
    Ăn sáng 3 người ăn:
    Cà chua : 2k
    rau thơm, hành:1k
    Bò/heo 1 lạng: <24k
    3 gói mỳ tôm/bún/bánh đa ,....:15k
    Xào thịt với 1 nửa cà chua, cho nước vào( lấy nước sôi cho nhanh), nước sôi cho mỳ/bún vào , cho 1 nửa cà chua bổ múi cau, hành rau thơm.
    Tổng cộng 10 fut

Ăn sáng cả nhà nội ngoại ăn
    Gấc :1/2 quả
    Nếp:1kg
    Giò 1 cây: 25k
    Em ko nhớ giá tiền gấc và nếp, nhưng nói chung là món này thì nấu cho 5-8 người ăn cơ, cuối tuần nấu đưa cho OB nội -ngoại luôn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Oh, mình thường không để ý giá tiền cho bữa sáng. Mình chỉ để ý làm sao nấu nhanh, khỏi mất thời gian. Nên luôn có nước hầm xương trong tủ lạnh (Chủ yếu xương gà hầm với carrot, hành tím, su nếu có)...
    Nui, miến, hoành thánh, mì....lúc nào cũng có trong kho dự trữ. (Sáng chỉ thích ăn món nước).

Thỉnh thoảng làm món VETULA (Vét tủ lạnh) . Coi tủ lạnh có gì vơ ra nấu hết (Cơm chiên, phở xào kiểu Thái - mình thích món này, miến xào lòng gà. Không có lòng gà thì vơ có gì xào tất tần tật, bắp cải xắt nhuyễn, giá, tương hột, ớt và nhiều tỏi...Giản đơn thì cơm chiên dưa cải chua, trứng. Vậy cũng xong bữa sáng...)

Món bà Laura làm, mình thỉnh thoảng cũng làm (Thay giò sống bằng chả cá basa )

Dạo này mình nấu sữa đậu nành lên tay lắm. Không cần máy. Nên sáng nào cũng có sữa đậu nành nữa.
    • 149 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 101330 Xem bài viết
    Hì, tớ ép ở khu sinh viên í mà (Lương Thế Vinh, gần KTX Mễ Trì và ĐH Hà Nội). 3 năm rồi, năm nào tớ cũng ép ở chỗ đó 2 lần, giá vẫn dao động trong khoảng 200k.
    Tớ bảo chồng tớ là: Em có bao giờ tham gia vào chuyện tóc tai, râu ria của anh đâu mà anh cứ phải ý kiến, ý cò vào chuyện tóc tai của em.
    Lão lại gân cổ lên: Nhưng mà ko đẹp!
    Hức, mình ứ thèm quan tâm; vẫn có người khen mình trẻ hơn, xinh hơn đấy thôi. hehe
    Bạn ơi, ép tóc ở Lương thế Vinh chất lượng thế nào? Tên quán là gì hả bạn? Mình thấy họ quảng cáo ép tóc giá rẻ mà chưa dám thử lần nào vì tóc mình xấu, vừa xoăn lại vừa cứng và yếu nữa. Nếu họ dùng thuốc ko tốt sợ hỏng tóc.
    • 329 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Chẹp, nhiều món ăn sáng đơn giản mà giá cả hợp lý quá . Các mẹ post thêm đi.

Mình có 1 việc này muốn hỏi các mẹ. Chả là con zai mình sắp 4t, đang học trường tư thục. Nhưng dạo này trường đó làm ăn lôm côm quá, mình muốn xin cho zai vào học Công lập, vừa tiết kiệm, vừa cũng là để zai ý thức hơn. Lẽ ra mình muốn zai nhà mình học Tư thục đến lúc 5t cơ vì mình sắp sinh, ngại chuyển trường con chưa thích nghi được ngay thì mệt. Thời điểm tuyển sinh là đầu tháng 7 hàng năm, bây h thì khó rồi. Có mẹ nào có kinh nghiệm chuyển trường kiểu này (k đúng mùa tuyển sinh) thì chỉ cho mình với.

Ah mà mình cũng còn khoảng 1 tháng nữa là sinh bé. Các mẹ cho mình hỏi sinh xong có ăn được sữa chua k nhỉ? Con zai và xã nhà mình quen ăn sữa mẹ làm rồi, nếu mình sinh xong k ăn được thì ngại làm lắm vì mỗi tuần order có 2lit thì chắc người ta chẳng giao nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi apple140882 Xem bài viết
    Mẹ nào thích duỗi tóc thì nên dưỡng tóc thường xuyên vì duỗi hay bị đứt,gãy tóc.Em định cắt phéng ngắn cho nó trẻ khỏe để khỏi phải sấy nhiều hư tóc.Nhưng em còn đang tiếc vì đi tiệc em thích bím tóc như kiểu này nhưng cắt ngắn rồi thì ko làm được nữa.
    88436057612d447fdfcdc4be2a66eb43_47248671.cgt0578

Em Táo có mái tóc tết xinh và quyến rũ quá, chia sẻ bí quyết tết tóc đẹp như thế để chị em học theo đi em --> chỗ này là mục yêu bản thân nhé cả nhà

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 391 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Oh, mình thường không để ý giá tiền cho bữa sáng. Mình chỉ để ý làm sao nấu nhanh, khỏi mất thời gian. Nên luôn có nước hầm xương trong tủ lạnh (Chủ yếu xương gà hầm với carrot, hành tím, su nếu có)...
    Nui, miến, hoành thánh, mì....lúc nào cũng có trong kho dự trữ. (Sáng chỉ thích ăn món nước).

Thỉnh thoảng làm món VETULA (Vét tủ lạnh) . Coi tủ lạnh có gì vơ ra nấu hết (Cơm chiên, phở xào kiểu Thái - mình thích món này, miến xào lòng gà. Không có lòng gà thì vơ có gì xào tất tần tật, bắp cải xắt nhuyễn, giá, tương hột, ớt và nhiều tỏi...Giản đơn thì cơm chiên dưa cải chua, trứng. Vậy cũng xong bữa sáng...)

Món bà Laura làm, mình thỉnh thoảng cũng làm (Thay giò sống bằng chả cá basa )

Dạo này mình nấu sữa đậu nành lên tay lắm. Không cần máy. Nên sáng nào cũng có sữa đậu nành nữa.
    Đi công tác vài hôm về lại thấy lên tầng mới rồi, nhanh thật đấy. Chúc mừng nhà mới nhé, chúc chị em chúng ta ngày càng đảm đang, thực hiện thành công các mục tiêu vén khéo - tích lũy - đầu tư.

To Apple:Người đẹp, tóc đẹp quá em ơi

Y bày cho chị cách làm sữa đậu nành không cần máy đi. Hôm trước làm được mẻ đậu nành thì đi tong cái máy xay sinh tố. Chán ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 269 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cu Bốp Xem bài viết
    Bạn ơi, ép tóc ở Lương thế Vinh chất lượng thế nào? Tên quán là gì hả bạn? Mình thấy họ quảng cáo ép tóc giá rẻ mà chưa dám thử lần nào vì tóc mình xấu, vừa xoăn lại vừa cứng và yếu nữa. Nếu họ dùng thuốc ko tốt sợ hỏng tóc.
    Thế thì tóc bạn cũng giống tóc mình, xoăn tự nhiên, hồi bé hay đi hát hò nên các bạn toàn gọi tớ là "sơn ca tóc xù". hiii
    Mấy em ép tóc bảo là tóc tớ yếu, thế nên chẳng bao h nhuộm mà khi ép xong vẫn lên màu rất đẹp, có em ngồi cạnh còn bảo nhuộm cho em ấy màu như màu của mình. Vì tóc yếu nên các em ấy sẽ chú ý kiểm tra liên tục để tránh bị hỏng, khu này phục vụ sinh viên là chính nên giá cũng bình dân mà; nếu bạn thích dùng thuốc xịn thì bảo các em ấy cũng có.
    Tên quán là "Tóc Xinh", đi từ phía đường Nguyễn Trãi vào thì ở phía tay trái nhé, số nhà khoảng hơn 100 (hix, mình ép ở đó suốt 3 năm qua mà ko nhớ chính xác số nhà).
    • 3,304 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHÍM XÙ Xem bài viết
    Cháo thịt bò hoặc heo bằm : 2 người ăn
    100gr thịt nạc heo hoặc bò : 10-20k
    2 gói cháo ăn liền ( cho nhanh ) hoặc 2/3 chén cơm nguội nấu cháo
    ít hành lá
    Thịt bò hoặc heo xào tái, múc ra, cho vào nồi 700-800ml nước đun sôi, cho cháo ăn liền vào bỏ các gia vị theo trong gói cháo vào, cho thịt vừa xào lúc nãy vào, đậy nắp 3 phút, cho hành lá và ngò vào múc ra là xong bữa sáng.
    Em xin bổ sung cái món cháo nhà chị Nhím. Nhà em thì k ăn được cái cháo ăn liền, nó bở bở k ngon thế nào ấy. Nhưng món cháo nhà em hay nâú bằng cách tận dụng cơm nguội. Mỗi bữa cuối ngày ăn còn thừa cơm em chẳng thèm tận dụng nấu bữa sau nữa, vì nó làm nồi cơm rất dở. Em cứ bỏ hộp vào tủ lạnh rồi 2-3 ngày gì đó gom lại trộn thêm tí nếp nấu trong nồi cơm điện là đựoc nồi cháo ngon ơ. Tận dụng k phải đổ cơm thừa mà buổi sáng hôm sau đỡ đc 1 khoản.

Trích dẫn Nguyên văn bởi meconchuotvang Xem bài viết

Ah mà mình cũng còn khoảng 1 tháng nữa là sinh bé. Các mẹ cho mình hỏi sinh xong có ăn được sữa chua k nhỉ? Con zai và xã nhà mình quen ăn sữa mẹ làm rồi, nếu mình sinh xong k ăn được thì ngại làm lắm vì mỗi tuần order có 2lit thì chắc người ta chẳng giao nữa
    Sinh xong thấy ngta kiêng đồ chua, sợ lạnh bụng & ảnh hưởng k tốn đến tiêu hóa của bé. Thôi ráng nhịn chút cho lành bạn à.
    odQrodQrp7
    pVoPp7

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 91 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Dạo này em bị rụng tóc, nhìn thấy cũng ớn lắm. Tóc em dầy, rụng nó cũng chưa mỏng được đâu nhưng mà sợi rụng, rồi sau đó nó mọc mới sợ, vì trông cái đỉnh đầu của mình nó phồng phồng, trông chả đẹp tẹo nào. Có chị nào có bí kíp chữa món tóc rụng này mách em với. Tóc em rất dày, rất đen và mọc cũng rất nhanh. Ép chỉ chừng 4-5 tháng là tóc mới đã mọc kha khá rồi, nhìn đã biết sự khác biệt giữa khúc trên và khúc dưới, mà ép lại thì em cũng sợ, cứ đợi 10-11 tháng em mới dám ép lại. Quanh mình đâu đâu cũng hóa chật rồi. Kiểu này chả biết thọ được đến bao nhiêu.

Em cũng nấu cháo bằng cơm nguội của hôm trước, món cháo ăn liền em ăn không vào, cái miệng hơi kén chăng? ^^ Em nấu bằng nồi cơm điện tử, kể ra thì nhàn vì ko phải canh cháo bị trào nhưng em đang nghĩ khá tốn tiền điện vì điện nhà em đi thuê, tháng này nó lên 5k/số rồi. Hôm nào ăn cháo khéo em bỏ bếp ga đun thôi. Híc

@ Chị Táo: Để hôm nào mát mẻ em phải thử trồng trầu bà. Em thích hoa, cứ thi thoảng lại làm 1 lọ hoa tươi về cắm, dù đã tính tính toán toán tiết kiệm, cứ dưới 20k là em mua, nào thì loa kèn, nào thì sen, nào thì ly, nào thì cát tường... Nhân lên một năm cũng nhiều nhiều đó chứ. Mà hoa tàn rồi thấy trong nhà thiếu thiếu gì đó.
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me lep bep Xem bài viết
    Đi công tác vài hôm về lại thấy lên tầng mới rồi, nhanh thật đấy. Chúc mừng nhà mới nhé, chúc chị em chúng ta ngày càng đảm đang, thực hiện thành công các mục tiêu vén khéo - tích lũy - đầu tư.

To Apple:Người đẹp, tóc đẹp quá em ơi

Y bày cho chị cách làm sữa đậu nành không cần máy đi. Hôm trước làm được mẻ đậu nành thì đi tong cái máy xay sinh tố. Chán ghê
    Không cần máy làm sữa chứ không phải không cần máy chị ợ. Em vẫn dùng máy xay sinh tố

Em tưởng lích kích nhưng làm thử thì thấy không mất thời gian lắm (TC 15p). Ngâm 100g đậu qua 1 đêm, bóp vỏ ra bớt. Lấy khoảng nửa lít nước + đậu vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra. Đổ thêm khoảng 1 lít nước nữa vào, bóp cho ra sữa. Rây qua 1 cái rây lưới rất nhỏ. Lấy nước qua rây đun sôi lên là ra sữa đậu nành.

Béo hơn thì bỏ ít đậu phộng vào chung. Vậy thôi chị.

@apple: Gato với tóc em quá. Chị chỉ mong tóc mọc lại nhiều để khỏi mang tóc giả. Chả cần kiểu kiếc gì.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

em cũng xin góp 1 món.Món này thì em nghĩ ko nhanh lắm nên nấu vào sáng cuối tuần thì hợp.nhà mình 2 lớn, 2 nhỏ

Cháo bầu cá lóc/4 người ăn.
    1 con cá lóc chưng 500g/25k.
    1 trái bầu khoảng 500g/5k
    hành, ngò, tiêu.
    gạo nấu cháo đủ 4 người ăn.
    cá cắt khúc hoặc để nguyên con thùy thích,nêm ra vị cho thấm.
    Bầu bằm nhỏ,
    Lấy đầu hành lá bằm nhỏ phi với dầu,cho cá vào chao sơ cho săn lại.
    Cháo nhừ bỏ cá vào nồi,Bầu cũng chao sơ với đầu hành và dầu rồi chút hết vào nồ,.nêm nếm vừa miệng.
    Múc ra tô ăn nóng,cá cho ra đĩa dầm với nước mắm ớt.
    Mình thích món này vì thấy dễ tiêu.
    Nấu ăn sáng thì ko món nào nhanh hơn được bánh mỳ óp la hay mỳ gói nấu thịt nhưng những món này chỉ 1-2 tháng mình mới ăn lại được vì thấy nóng bụng.
    Nhà mình thì ko thường xuyên nấu ăn sáng vì chồng ko chịu ăn sáng,con thì ăn sáng ở trường,6h30 là cả nhà phải ra khỏi nhà hết rồi,nên việc nấu ăn sáng chỉ thỉnh thoảng cuối tuần.
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 91 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Chuyện về chàng ngư dân và ông lái buôn. Đại loại nội dung nêu lên 2 quan điểm sống:

1. Đánh cá 1 lần. Ăn chơi cho hết cá rồi sau đó đi đánh cá tiếp (Quan điểm chàng ngư dân)
    2. Đánh cá liên tục. Gom góp tiền để mua 1 con tàu. Mở 1 hãng cá. Khi đạt lợi nhuận đủ lớn thì bán hãng đó, về hưu sớm, nghỉ ngơi và bắt đầu ăn chơi, hưởng thụ (Quan điểm của ông lái buôn)

tƯơng tự cái nè nè, em cũng được ngồi nghe thuyết giáo 1 lần từ nhà phân phối của Amway. Chị nào nghe tới cái này chưa? Người ta đưa ra một mô hình kiếm tiền của anh béo và anh gầy. Anh béo và anh gầy cùng xách nước từ trên suối đổ vào giếng của làng để kiếm tiền. Vì anh khỏe nên anh xách được nhiều hơn anh gầy. Anh gầy thì sau mỗi ngày rất mệt mỏi. Anh đã suy nghĩ để làm cách nào có thể dẫn nước về làng, vẫn có tiền mà không phải xách nước nữa. Anh ta đã tự xây dựng một hệ thống đường dẫn nước. Công việc diễn ra chậm chạp vì anh còn phải làm việc để kiếm tiền. Trong khi đó, anh béo đã có tiền xây nhà, tậu trâu. Tuy nhiên, sau hai năm, hệ thống hoàn thành, nước dẫn được về làng, anh gầy cứ thế nhận tiền bán nước, được đi du lịch vi vu mà không phải lo lao động. Và cuộc sống của anh Béo thì ngược lại. Sức khỏe kém hơn nhưng anh chưa thể nghỉ ngơi, vẫn phải lao động kiếm tiền...
    Tất nhiên, đó là bài giảng để giới thiệu cách làm giầu của Amway, bằng cách xây dựng một hệ thống các nhà phân phối, họ là cấp dưới của mình, chính là đường ống dẫn nước của mình, khi mình không làm nữa (mình về hưu sớm) nhưng hệ thống đó vẫn hoạt động thì mình vẫn có thu nhập...
    Em thì không tham gia làm cùng Amway nhưng em nghĩ mãi không biết mình nên làm gì để áp dụng cái phương pháp đầu tư kiểu tích lũy này
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 1,168 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ nhiều món ăn sáng.Riêng vụ tết tóc thì em ko tự tết được mà là của mấy chị make up em quen làm giùm thôi.Em thấy làm lẹ lắm 5,10 phút bao gồm xịt keo giữ nếp.@hiphipbeo : mình nên trồng vài chậu cho xanh nhà,còn cắm hoa thì thỉnh thoảng cho đẹp,có màu sắc.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 269 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Không cần máy làm sữa chứ không phải không cần máy chị ợ. Em vẫn dùng máy xay sinh tố

Em tưởng lích kích nhưng làm thử thì thấy không mất thời gian lắm (TC 15p). Ngâm 100g đậu qua 1 đêm, bóp vỏ ra bớt. Lấy khoảng nửa lít nước + đậu vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra. Đổ thêm khoảng 1 lít nước nữa vào, bóp cho ra sữa. Rây qua 1 cái rây lưới rất nhỏ. Lấy nước qua rây đun sôi lên là ra sữa đậu nành.

Béo hơn thì bỏ ít đậu phộng vào chung. Vậy thôi chị.

@apple: Gato với tóc em quá. Chị chỉ mong tóc mọc lại nhiều để khỏi mang tóc giả. Chả cần kiểu kiếc gì.
    Hồi trước em cũng hay làm như cách của chị, đúng là đơn giản, ngon mà an toàn nữa. Nhưng giờ thì cái máy xay nhà em hỏng rùi, còn mỗi cái cối nhỏ xay khô thôi, nên em chẳng làm gì cả. Khát nước thì chỉ có nước sấu, nước mơ và nước chanh thôi. hí hí
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hiphipbeo Xem bài viết
    Chuyện về chàng ngư dân và ông lái buôn. Đại loại nội dung nêu lên 2 quan điểm sống:

1. Đánh cá 1 lần. Ăn chơi cho hết cá rồi sau đó đi đánh cá tiếp (Quan điểm chàng ngư dân)
    2. Đánh cá liên tục. Gom góp tiền để mua 1 con tàu. Mở 1 hãng cá. Khi đạt lợi nhuận đủ lớn thì bán hãng đó, về hưu sớm, nghỉ ngơi và bắt đầu ăn chơi, hưởng thụ (Quan điểm của ông lái buôn)

tƯơng tự cái nè nè, em cũng được ngồi nghe thuyết giáo 1 lần từ nhà phân phối của Amway. Chị nào nghe tới cái này chưa? Người ta đưa ra một mô hình kiếm tiền của anh béo và anh gầy. Anh béo và anh gầy cùng xách nước từ trên suối đổ vào giếng của làng để kiếm tiền. Vì anh khỏe nên anh xách được nhiều hơn anh gầy. Anh gầy thì sau mỗi ngày rất mệt mỏi. Anh đã suy nghĩ để làm cách nào có thể dẫn nước về làng, vẫn có tiền mà không phải xách nước nữa. Anh ta đã tự xây dựng một hệ thống đường dẫn nước. Công việc diễn ra chậm chạp vì anh còn phải làm việc để kiếm tiền. Trong khi đó, anh béo đã có tiền xây nhà, tậu trâu. Tuy nhiên, sau hai năm, hệ thống hoàn thành, nước dẫn được về làng, anh gầy cứ thế nhận tiền bán nước, được đi du lịch vi vu mà không phải lo lao động. Và cuộc sống của anh Béo thì ngược lại. Sức khỏe kém hơn nhưng anh chưa thể nghỉ ngơi, vẫn phải lao động kiếm tiền...
    Tất nhiên, đó là bài giảng để giới thiệu cách làm giầu của Amway, bằng cách xây dựng một hệ thống các nhà phân phối, họ là cấp dưới của mình, chính là đường ống dẫn nước của mình, khi mình không làm nữa (mình về hưu sớm) nhưng hệ thống đó vẫn hoạt động thì mình vẫn có thu nhập...
    Em thì không tham gia làm cùng Amway nhưng em nghĩ mãi không biết mình nên làm gì để áp dụng cái phương pháp đầu tư kiểu tích lũy này
    Đến giờ chẳng biết cái thằng này kinh doanh gì. Chỉ biết có 1 bạn đã hỏi, mình đã search Gúc Gồ, mới biết nó bán hàng đa cấp

Chuyện chàng béo, chàng gầy mình cũng nghe rồi. Nhưng cá nhân cho là nó, chỉ đúng ở 1 số trường hợp. Câu chuyện cũng có cái phi logic của nó. Sản phẩm phải tốt đã rồi mới đi bán, thay vì nghĩ chiêu này chiêu kia để bán được hàng.

Anh gầy cũng phải tập trung vào sản phẩm - khử trùng nước, nước phải vệ sinh người ta mới dùng. Sau đó phải làm sao cho nó tiện sử dụng. Chỉ cần bật vòi nước là có nước, thay vì đợi mấy tiếng anh béo mới xách tới. Dọc đường đi chắc còn thu gom thêm 1 đống bụi.

Nước là nhu cầu thiết yếu nên người ta phải mua của anh gầy. Nhưng không hiếm, vì ai siêng siêng chút cũng có thể tự ra suối xách. Hoặc có tiền, chỉ cần bắt chước hệ thống phân phối của anh í để bán hàng. Thế là anh gầy sẽ bị cạnh tranh, doanh số sút giảm.

Nên cá nhân nghĩ, nên tập trung vào sản phẩm cho tốt, và liên tục nghĩ ra những sản phẩm mới, phù hợp với thời đại, với nhu cầu khách hàng. Marketing, PR chỉ là chiêu để bán được hàng. Nhưng nếu sản phẩm qua dở, quá yếu, thì chiêu tuyệt vời cách mấy cũng thua thôi.

Mình không ưng vụ bán hàng đa cấp vì nếu tham thì không thể thoát, cứ rơi vào cái vòng luẩn quẩn. Lỡ tham gia rồi, có vị trí rồi, phải tiếp tục thôi (Kiểu đó giống kiểu rơi vào bẫy Rat Race trong Rich dad, poor dad)

Câu cuối em hỏi mà chị chả hiểu em hỏi gì...Đầu tư kiểu tích lũy là cái gì? Tích lũy khác, đầu tư khác. Chả dính gì nhau. Còn tìm cách đầu tư kiếm tiền thì tùy khả năng mỗi người. Chả dạy được.

Ở đây có Mai Cún đầu tư BĐS. Có chị Nhím chơi CK và cả BĐS, có MTT đầu tư trình độ để nâng lương...Có người khác đầu tư con cái để sau này khỏe. Tùy khả năng mà em chọn lựa. Chị chỉ lưu ý Tham quá thì thâm, nên làm gì cũng phải cần sự tỉnh táo

@dollar : Em người miền Tây hả? Hôm bữa thấy trên net có món bánh canh cá lóc bột gạo kiểu miền Tây (Có bầu). Nấu thử ăn cũng ngon lắm.

@101330: Mua thêm cái cối mới cũng chả đắt đâu em. Đợt rồi có mua cái máy ép tặng mẹ. Thấy cũng ý nghĩa vì cứ khổ sở uống nước khổ qua (Xay bằng máy xay sinh tố). Cứ lóc xóc lợn cợn. Bây giờ mỗi ngày cứ đều đặn 2 trái khổ qua, uống để giảm đường trong máu. Đỡ phải dùng thuốc. Có những cái, mình không nên tiếc tiền.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 761 Bài viết

• 3,861 Được cảm ơn

Các mẹ chịu khó bày vẽ bữa sáng nhỉ, mình thì lười lắm, bữa sáng nhà mình thường ăn cơm với thức ăn còn lại của bữa trước. Tuy nhiên, dù ăn cơm thì cũng thường có bát canh nấu chua. Để cho giản tiện mình thường làm sẵn 1 hộp thịt bò xay nhỏ (khoảng 3-4 lạng), 1 hộp thịt thăn lợn (cũng k 3-4 lạng) cũng xay nhỏ ướp nhiều hành khô, mắm, nêm. Cho 5-7 quả cà chua vào lò vi sóng bắn từ 5-7 phút. Sau khi ướp thịt khoảng 30p thì phi hành thơm rồi bỏ từng loại thịt vào chảo (tất nhiên là riêng từng loại 1) đến khi thit chín thì cho một nửa cà chua đã được làm nát trong lò VS vào, đảo đều tay thêm 1 phút là xong. Thế là có hai âu thịt bò và lợn sốt cà chua để sẵn tủ lạnh, khi nào rang cơm, hay ăn mì tôm, nấu canh xấu chua... thì lấy 1 muôi to cho vào. Đảm bảo bát canh chua, đĩa cơm rang, hay bát mì tôm úp cũng... có người lái.
    Buổi sáng, mình cũng hay có bát canh trứng gà ta (bà ngoại nuôi) nấu xấu với hành, thì là và cà chua. Ngon ngon và dễ ăn, hoặc để thay đổi, và đỡ phải ăn nhiều trứng quá trong một tuần (k tốt) thì mình sẽ nấu canh đậu nành với cà chua hành thêm ít thịt băm. Mẹ nào xay đậu nành thì bỏ riêng một bát để nấu canh nhé, ngon lắm.
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Yu lọc đậu nành bằng rây hả, em toàn dùng khăn màn( khăn xô) , món này em ngán nhất công đoạn nấu , cứ sợ nó trào ra là thôi rồi, mất công lau bếp nữa chứ. Chị bỏ thêm đậu phộng nữa hả, đậu phộng sống cho vào xay cùng đậu nành hả chị?
    Em cũng nấu cháo bằng cơm nguội nè, ngon mà nhừ đó, kết món cháo sườn hoặc cháo chân-cổ gà, hoặc cháo chim ( ăn ké của con hehe) :P
    Em liệt kê các công việc làm thêm mà em có thể làm nè, nhưng đúng là vạn sự khởi đầu nan, cái bắt đầu bao giờ cũng khó, em liệt kê chứ chưa hành động gì cả hic
    1. Dịch tiếng Nga ( mặc dù bây giờ toàn cần dịch tiếng anh-pháp và đang thịnh hành tiếng Nhật)
    2.Viết mẩu chuyện nhỏ cho thiếu nhi( tại có em vào FB của em, sau khi đọc mấy bài thì kêu em viết và đi nói chuyện ?????) ko lẽ mình có khả năng đó ta??? em vẫn đang xem vì em chỉ viết cho mình chứ ko định share
    3. chứng khoán ( ôi cái này, kế hoạch cuối 2013 của em )
    4. Học tập chị MTT, nâng cao trình độ chuyên môn để kiếm việc làm thêm( phải vận dụng 1 số mối quan hệ mà tính em thì ngại quá đi)
    Nói đến chuyện bắt tay vào hành động, có câu hỏi truyền thống" 5 con ếch đang ngồi trên cây gỗ, 4 con quyết định nhảy đi, còn lại bao nhiêu con? Trả lời : 5 con, vì sao? Vì có sự khác biệt giữa quyết định và hành động.
    em lại nhớ đến câu nói của chị Yu ở tầng 3, kỷ luật vào quyết tâm vào