Vén khéo - Tích lũy - Đầu tư (Tầng 4)

• 2 Lượt chia sẻ
  • 1.15M Lượt đọc
  • 8.24K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, mới lật lật vài trang web mà top mới chạy sang tầng 2, trượt mất mặt tiền rồi.

Chúc mừng nhà mới!

Hôm trước, lúc nằm dài ra sau giấc ngủ trưa, em có suy nghĩ về việc tiết kiệm của mình. Số tiền tiết kiệm em không có ý định tăng lên, vì thu nhập của cả hai vợ chồng là cố định, tăng tiết kiệm đồng nghĩa với giảm chi tiêu, thì hơi chặt chẽ, thắt lưng buộc bụng, sợ khó thở . Nên vẫn giữ nguyên, cố gắng duy trì. Cái em thay đổi ở đây, là ngoài việc đều đặn mỗi tháng một chỉ vàng, thì số tiền dôi thêm do thu nhập bất thường (tiền thưởng…) thì em sẽ cho vào ngân hàng, quy ra sổ tiết kiệm. Vì từ lúc theo nhà mình và nhà tiết kiệm em tuyền mua vàng thôi (thực ra thì mới được mấy que, em gom toàn chỉ lẻ mà), nhưng từ bây giờ thì sẽ cho vào cả VNĐ, cho nó cân bằng.

Em nhớ chị Nhím bảo tích lũy được 5 năm rồi hẵng đầu tư. Thôi em đứng nhìn các chị để học hỏi vậy, em mới tích lũy chưa được 3 năm mà (trước đó cũng có một khoản, nhưng đang chết dí trong chứng khoán rồi).

@ Yukee: đúng là em hơi khó gần. Em khó mà vồn vã niềm nở với người khác được, tuýp người hướng nội mà. Nhưng chị bảo em khôn ngoan làm em vừa mừng vừa … hoang mang (khôn chỗ nào không biết?). Chẳng qua là đọc nhiều rồi học hỏi từng tí một thôi.

Với lại, em post ít bài bởi vì em cũng tham gia bên nhà EQ, có post bên ấy rồi mà lại sang bên này kể lể tiếp, thì lại trùng bài, loãng topic.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

15k thì vẫn có. Mà các mẹ đừng đòi hỏi quá với 15k mà chất lượng 5* nhé.

Mọi thứ hand made hay do it yourself thì chi phí sẽ rẻ và ngon hơn.

Ví dụ, làm ít bánh bao cuối tuần, ít đế bánh pizza, sữa đậu nành, ít chà bông, pa té để ăn với xôi...thì cũng có vài món fast food ngon bổ rẻ rồi.

Không thì tép nhỏ xay ra, nấu bánh đa... tép cho buổi sáng
    Không thì nước dùng gà, sáng ăn với hoành thánh (làm 1 mớ cuối tuần), thịt xá xíu (Tự làm), hay nui xào bò nhanh gọn lẹ...
    Hay bột bánh ướt có sẵn siêu thị, dậy sớm 30p cũng ra ra đĩa bánh ướt/bánh cuốn hoành tráng...
    Ai giỏi thì làm xôi xéo cũng hay..

Giản tiện nhất thì cứ mấy thứ ăn liền, ăn với ít rau có sẵn trước, ít trứng chần hoặc bò tái thì cũng chất lượng lắm rồi.

Mình chẳng căn cơ 15k hay 25k. Chỉ qui tiền chợ cỡ 1 tuần nhiêu đó. Tối nấu dư tí, sang gom góp hâm lại ăn...Siêng siêng thì làm vài món cầu kỳ tí (Như bánh ướt, bánh bao, nui xào bò...)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 761 Bài viết

• 3,861 Được cảm ơn

Mình quyết tâm up lại k thì cứ thấy khó chịu.

20120715204118SOwl____anh.tong.hop.linh.tinh.715

201207152041277Cs8____anh.tong.hop.linh.tinh.725

201207152041353vRQ____anh.tong.hop.linh.tinh.1323

20120715204147Ujdt____anh.tong.hop.linh.tinh.1319

20120715204157BVFX____anh.tong.hop.linh.tinh.1437

Chúc tầng VK luôn đầy ý nghĩa tiếp lửa vén khéo cho chị em mình!!!
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,409 Được cảm ơn

Mình vào điểm danh nhé! Tầng trước mình xí mặt tiền rồi... lặn 1 hơi, nên tầng này đợi lên tầng cao cao mới thò mặt ra, hi vọng k lơ là như tầng 3 nữa.
    @Tran_ro: Tụi mình có cách cắm hoa giống nhau phết đới!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 269 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới!
    Chúc các chị, các bạn luôn có nhiều sức khoẻ, nhiều niềm vui và luôn yêu đời.
    Thứ 7 vừa rồi em đã học các chị cách yêu bản thân bằng việc đi cắt tóc và ép tóc, mát-xa mặt...
    Sau khi cả nhà ăn sáng xong, em cho 2 đứa con đi lớp, quay về đi chợ, sơ chế thức ăn, lau nhà xong là 9h10, lên đường đi ép tóc. Tóc cũ dài bên dưới vai 1 chút, quyết định cắt đầu vuông. Sau gần 4 tiếng đồng hồ thì xong, thiệt hại 220k.
    Kết quả là đã có 2 người đoán em sinh năm 89 (trong khi em SN83 ạ. )
    Còn chồng thì ko thích em cắt tóc ngắn nên tỏ vẻ khó chịu, kêu: ai bảo em cắt tóc như thế?
    Em bảo: Em thích thế, thỉnh thoảng cũng phải thay đổi tí cho nó yêu đời, cứ để mãi 1 kiểu, chán chết!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 170 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Huhuhu, đến từ 8h sáng, ngồi canh mãi chưa có tầng mới, vẫn cứ chém tầng cũ nhiệt tình, thế mà vừa ngồi cà phê về đã lên tầng mới rồi.

Chúc các chị một ngày mới, tuần mới, tầng mới thật vui vẻ đúng tinh thần VÉN KHÉO, TIẾT KIỆM, ĐẦU TƯ của chị em chúng mình.
    Cảm ơn các chị đã cho em một ngôi nhà để đi về, một nơi để trút bầu tâm sự, một nơi để học hỏi giỏi giang, một chốn yêu thương và nhớ (hì, một ngày không vào là nhớ lắm, nhớ hơn nhớ người yêu ý chứ).
    Yêu các chị nhiều lắm!!!!!
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @101330: ôi bạn ép tóc mà chỉ có 220k thôi sao? Thời sinh viên của tớ cũng không có giá đó (tớ cũng 83 đây).

Chồng chê tóc ngắn là chuyện bình thường, vì chả ông nào thích vợ để tóc ngắn cả. Đàn ông thích tóc dài mà. Nhưng kệ đi, miễn ta thích là được rồi

Có lần chồng tớ để một ít râu trên mặt, mẹ chồng không thích, bảo phải cạo sạch đi, chồng tớ bảo: râu của con chứ có phải râu của mẹ đâu mà mẹ ý kiến
    • 711 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

-Thực đơn ăn sáng của nhà em cũng đơn giản thôi nhưng nấu ở nhà một phần vì TK,một phần vì thấy vệ sinh hơn mà quan trọng là nhanh gọn lẹ nữa.Nhưng dú ăn ở nhà thì cũng đừng tạo cảm giác ngán nên em thay đổi thường xuyên,chủ yếu cũng bớt chút thực phẩm hôm nay dành cho sáng hôm sau.15k chính là mục tiêu em tự đặt ra vì em biết vẫn làm được và sẽ TK được để cuối tuần ra quán ngồi mà ko cần áy náy.Thật ra cũng hơi tội nghiệp chồng em,phải ăn sớm vì giờ đó vì 6h50 xe đón đi rồi mà thường thì ăn sớm lúc chưa đói cảm giác ko ngon miệng và ko ăn được nhiều.
    -Phòng chị Tran_ro có mấy cái tranh teen thế nhở
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,227 Bài viết

• 731 Được cảm ơn

Cho em gia nhập nhà minh để học hỏi các chị tiết kiệm với nhé. em chi tiêu tháng nào cũng bị lố thôi, em mới biết topic của nhà mình, bây giờ đang nghiên cứu các kinh nghiệm của mọi người, mong học hỏi được thêm kinh nghiệm ạ
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi apple140882 Xem bài viết
    Chúc mừng tầng 4 với hy vọng thực hiện được nhiều dự định và học hỏi được thêm nhiều điều.Hy vọng các mẹ đang tàu ngầm nhiệt tình tham gia và đừng ngần ngại chia sẻ với mọi người.Em dự định sẽ up hình thực đơn ăn sáng 15000 của nhà em nhưng chưa thực hiện xong nên quyết định tặng các mẹ hình ảnh những góc ban công đẹp,hy vọng các mẹ thấy hài lòng ^^.Tên topic lỳ này thật sự rất hợp lý ko bị trùng với nhà TK nữa.
    25ccfc11d05a3e3822ad9516fe5b9074_47242791.d50bancong2ac3dbf3264da3f7c0931a5c3197e9d2b_47242799.5c3bancong194245e0f53d276ea4f1b79e2e200867fb_47242802.160bancong2095587d8ad4c9fd9317fe6d7ff1d48faf_47242805.e42bancong24
    Đẹp quá chị Táo ơi!!!
    Em cũng đang chờ menu bữa sáng 15k của chị nè
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 101330 Xem bài viết
    Kết quả là đã có 2 người đoán em sinh năm 89 (trong khi em SN83 ạ. )
    Còn chồng thì ko thích em cắt tóc ngắn nên tỏ vẻ khó chịu, kêu: ai bảo em cắt tóc như thế?
    Em bảo: Em thích thế, thỉnh thoảng cũng phải thay đổi tí cho nó yêu đời, cứ để mãi 1 kiểu, chán chết!
    Hồi trước, chồng khóc chịu cái nào. Mình phải cai cái đó. (Như thích nghe instrumental, ổng thích ngô quốc linh. Mình thích short, ổng thích dài...) Chiều theo ổng mệt mỏi mà đánh mất mình.

Nên giờ cái nào thích, mà vẫn nằm trong khuôn khổ thì cứ làm. Ổng lèm bèm thì mình chỉ nói - Thích.
    Không giải thích nhiều nữa.
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @chị Tran-ro: chị ơi, em kết nhất cái đĩa cherry của chị :P
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 269 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dolce.vita Xem bài viết
    @101330: ôi bạn ép tóc mà chỉ có 220k thôi sao? Thời sinh viên của tớ cũng không có giá đó (tớ cũng 83 đây).

Chồng chê tóc ngắn là chuyện bình thường, vì chả ông nào thích vợ để tóc ngắn cả. Đàn ông thích tóc dài mà. Nhưng kệ đi, miễn ta thích là được rồi

Có lần chồng tớ để một ít râu trên mặt, mẹ chồng không thích, bảo phải cạo sạch đi, chồng tớ bảo: râu của con chứ có phải râu của mẹ đâu mà mẹ ý kiến
    Hì, tớ ép ở khu sinh viên í mà (Lương Thế Vinh, gần KTX Mễ Trì và ĐH Hà Nội). 3 năm rồi, năm nào tớ cũng ép ở chỗ đó 2 lần, giá vẫn dao động trong khoảng 200k.
    Tớ bảo chồng tớ là: Em có bao giờ tham gia vào chuyện tóc tai, râu ria của anh đâu mà anh cứ phải ý kiến, ý cò vào chuyện tóc tai của em.
    Lão lại gân cổ lên: Nhưng mà ko đẹp!
    Hức, mình ứ thèm quan tâm; vẫn có người khen mình trẻ hơn, xinh hơn đấy thôi. hehe
    • 1,863 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Em đánh dấu để âm thầm theo dõi. Em đang nghiên cứu lại các link bài viết của Yu để xốc lại tinh thần. Khi nào có thành quả em sẽ ngoi lên để báo cáo ạ.
    Những bông hoa màu cam đáng yêu https://www.webtretho.com/forum/f3552...u-cam-1766455/
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 166 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhchititi Xem bài viết
    Đẹp quá chị Táo ơi!!!
    Em cũng đang chờ menu bữa sáng 15k của chị nè
    Cả nhà thân mến, em hay tàu ngầm ở topic này để học hỏi kinh nghiệm. Chưa share được gì cả.
    Có bữa sáng 15K share tạm đây.
    1. Bún bò nam bộ: 3 phần ăn
    - Bún tươi: 5K.
    - Thịt bò: 22K/1 lạng
    - Lạc rang: 5K/lạng
    - Các thứ khác như: chanh, mắm, tỏi ớt, rau mùi, hành tự phi: 10K
    Tổng 42K
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 166 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    2. Món phở cuốn:4 phần ăn (vừa làm sáng nay)
    - Phở cuốn: 7K
    - Thịt bò: 40K/ 2 lạng (ngon vừa).
    - Xà lách + Mùi: 10K
    - Lạc rang: 5K/lạng
    - Linh tinh khác: 5K
    Tổng: 57K/ 4 suất
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 166 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    3. Miến cua: 3 phần ăn
    - Cua: 24K/2 lạng
    - Miến: 8K/2 bó
    - Tía tô, hành, hành khô phi: 6K
    Tổng: 38K
    • 204 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

nói đến bữa sáng 15k mình chia sẻ chút vì sáng nay mới có 1 bữa sáng cực rẻ cho cả nhà đó là món cháo trai:
    Trai :1kg -14.000 (mà đấy là mình còn chia đôi nước trai và ruột để chiều về nấu canh chua nữa)
    Gạo tẻ, nếp :1 ít thôi
    Hành răm
    Trai luộc lên lấy nước cho gạo vào hầm cháo từ tối qua. Ruột trai làm sạch thái mỏng xào lên. Phi thêm 1 ít hành làm hành khô
    Sáng nay dậy mình cho ruột trai đã xào vào cháo nêm gia vị nấu lại 1 chút cho sôi. Múc ra cho hành răm thái nhỏ, rắc ít hành phi lên nữa. được bát cháo trai ngon tuyệt. từng ấy nguyên liệu nấu 3 bát tô nhỡ cho cả nhà 3 người ăn sáng nhé

Món thứ 2 cho bữa sáng nhanh gọn: sáng ra mua vài cái bánh mỳ, về làm bánh mỳ kẹp trứng rán xong mỗi người 1 cốc sữa tươi hoặc sữa đậu nành

Món thứ 3 là bún bò: (3 người ăn)
    thịt bò: 1,5 lạng = 30k
    bún khô hoặc phở khô
    cà chua, hành, mùi
    nước dùng ( đã ninh xương cục sẵn để tủ lạnh dùng dần)
    bún khô hoặc phở khô chần bằng nước sôi sau đó xả lại nước lạnh cho tơi
    xào cà chua với thịt bò để riêng.nấu nước dùng sôi nêm gia vị thả bún, thịt bò vào nấu to lửa cho sôi lên. cho hành mùi vào múc ra bát măm măm.

Buổi sáng rất vội nên mình chỉ làm mấy món đơn giản. còn hôm nào ăn xôi dừa hay xôi chim thì mình thường làm từ tối hôm trước, sáng ra chỉ việc ăn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 166 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em toàn nấu ăn sáng ở nhà, một phần vì tự nấu sẽ sạch sẽ hơn và chồng ăn đầy đủ hơn. Con em ko thèm ăn sáng những món mẹ nấu cho cả nhà mà vẫn ăn cháo mặc dù đã 5,5tuoi. Cháo cũng tự nấu nốt.
    • 711 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

Mẹ nào thích duỗi tóc thì nên dưỡng tóc thường xuyên vì duỗi hay bị đứt,gãy tóc.Em định cắt phéng ngắn cho nó trẻ khỏe để khỏi phải sấy nhiều hư tóc.Nhưng em còn đang tiếc vì đi tiệc em thích bím tóc như kiểu này nhưng cắt ngắn rồi thì ko làm được nữa.
    88436057612d447fdfcdc4be2a66eb43_47248671.cgt0578