Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Về nhà chồng sinh, đưa mẹ chồng mỗi tháng bao nhiêu???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.87K Lượt đọc
  • 105 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 448 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Em có vấn đề này thực sự là nan giải cần đựoc cả nhà tư vấn
    Chả là vợ chồng em làm công chức trên Hà Nội, đang thuê nhà trên này. Tháng sau em sinh rồi, dự định là về quê chồng sinh ( nhà ở Thành phố- giá cả đắt ngang ở Hà Nôi luôn). Nhà chỉ có mẹ chồng và em trai chồng( ra trường chưa xin đựoc việc) còn bố chồng đi công tác suốt
    Kinh tế gia đình chồng cũng chỉ ở mức trung bình. Em đang phân vân không biết phải đưa cho mẹ chồng bao nhiêu tiền 1 tháng trong thời gian em ở cữ?
    Thời gian này vợ chồng em cũng phải lo nhiều khỏan nên cũng kẹt tiền lắm.
    Mong chờ tin của cả nhà :Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 42 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Theo mình + đã đi tham khảo ở nhiều topic thì nhẹ nhàng cũng phải 3.000.000 VNĐ cho 2 mẹ con thì mới gọi là tạm được.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Chắc cũng phải 3T bạn ạ, còn sữa cho mình và cho con chắc bạn phải tự mua. Nếu gặp mc tốt thì chuyện đưa bao tiền cũng ko quan trọng lắm đâu, bà thương cháu sẽ ko chấp nhặt ( vả lại vc bạn cũng ko dư dả gì).
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 511 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

500, 1tr cũng là đưa tuỳ vào hoàn cảnh kinh tế, thu nhập gia đình. Chứ cứ nghe các chị trên này bảo đưa 3 buộc trong khi 2 vợ chồng làm è cổ cả tháng cũng chỉ 3 buộc thì lấy gì mua sữa cho em bé ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Các chị nói đưa ít cũng được vì mẹ sẽ thương con thương cháu là không được . Đẻ con là đẻ cho mình, bà có thương mà cưu mang nhưng không được ỉ lại vào điều đấy . Tại sao con cái lớn rồi, không nuôi được bố mẹ lại để bố mẹ già nuôi ngược lại con và cháu . Đổ cho hoàn cảnh kinh tế mà đưa ít là sai vì nếu biết mình đẻ con ra , không nuôi được , phải dựa dẫm vào bố mẹ sao còn đẻ . Tất cả chỉ để biện minh cho cái ích kỉ, chỉ biết nghĩ đến mình của các chị mà thôi .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,076 Bài viết

• 1,134 Được cảm ơn

Hôm nay chậy chọt về nóng nẩy hay tại vì ko đc bưng tô cơm to tổ bố mà cáu gắt thế hả Phốc?

Giảm dc mấy mi-li-gram rồi? :Laughing::Laughing::Laughing:

2 cái tầu há mồm, đưa 2trd đến 2,5 trd là ok rồi (30k/bữa). Mấy cái sữa siếc quần áo thì mình phải mua cho mình, ko tính. Thi thoảng đem về chai dầu gội, tí bột giặt, thế là dc.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Hì, chắc đi tập về chưa giảm được cân nào nên bực dọc anh ạ .

Anh bảo đưa 2t-2,5 cho 2 cài tầu há mồm thì cũng còn ok ( mặc dù nuôi bà đẻ thế chưa phải là đủ đâu nhé ) . Chứ có anh/ chị ở trên bảo đưa 500k-1t thì em không hiểu là mẹ chồng sẽ nhịn cho con dâu ăn à . Vài chị cứ bảo là bố mẹ thương con nên sẽ cưu mang ... nhưng con không làm ra tiền thì bố mẹ lại phải làm chứ ai ... không lẽ tiền từ trên trời rơi xuống .

Em luôn nghĩ, bố mẹ nuôi mình lớn, dựng vợ gả chồng là đã quá tuyệt vời rồi . Không nuôi được bố mẹ để trả hiếu thì thôi, đừng bắt bố mẹ nuôi ngược lại .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bố mẹ có điều kiện thì cho con cho cháu cũng được chứ sao?
    Còn nếu mình có nhiều thì đưa nhiều, có ít thì phải tính đưa sao cho đủ, con mới đẻ chưa ăn uống gì. Tính xem mẹ ăn mỗi bữa bao nhiêu + tiền điện+nước+xà phòng......
    Mình nghèo thì phải chi ly em ạ.
    Còn mình có điều kiện( thu nhập hai vợ chồng khoảng chục triệu) Thì cứ đưa cho bà 1 nửa đi. Ở mấy tháng thôi mà...
    Chồng ơi! Anh là ai và anh ở đâu? :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Ý em là đưa ít nhưng phải đủ cho nhu cầu tối thiểu của mẹ và em bé , chứ không phải là đưa 1 ít tiền gọi là đưa cho có rồi để mặc bố mẹ già lo tiếp ( thương con thương cháu thì các cụ cũng cố lo thôi ) .
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FoxFamily Xem bài viết
    Hì, chắc đi tập về chưa giảm được cân nào nên bực dọc anh ạ .

Anh bảo đưa 2t-2,5 cho 2 cài tầu há mồm thì cũng còn ok ( mặc dù nuôi bà đẻ thế chưa phải là đủ đâu nhé ) . Chứ có anh/ chị ở trên bảo đưa 500k-1t thì em không hiểu là mẹ chồng sẽ nhịn cho con dâu ăn à . Vài chị cứ bảo là bố mẹ thương con nên sẽ cưu mang ... nhưng con không làm ra tiền thì bố mẹ lại phải làm chứ ai ... không lẽ tiền từ trên trời rơi xuống .

Em luôn nghĩ, bố mẹ nuôi mình lớn, dựng vợ gả chồng là đã quá tuyệt vời rồi . Không nuôi được bố mẹ để trả hiếu thì thôi, đừng bắt bố mẹ nuôi ngược lại .
    FoxFamily có tham khảo topic thực đơn 3t/tháng cho gia đình tại https://www.webtretho.com/forum/f216/thuc-don-gia-dinh-muc-3tr-1-thang-209377/ không? Đi chợ 3t/tháng cho 1 gia đình 3 người như Suty là thấy đủ và hơi dư. (nhà quê chợ búa còn rẻ hơn)....

Tuỳ thuộc vào thu nhập của hai vc và mức sống của gia đình chồng nữa chủ top à, nếu lương bổng thong thả thì đưa nhiều chút cho thơm, còn căng quá thì cứ ước lượng giá tiền đi chợ của MC, chia đều các thành viên mình lấy 2 hay 3 phần + thêm điện nước rồi làm tròn lên chút chút... Nói chung là tùy chứ gặp nhà chồng ăn uống xôm tụ quá thì 5t/tháng cũng không đủ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Chị Suty ơi, em đọc nhiều bài của chị rồi, thấy thích lắm .

Cách của chị hợp lí và ổn đấy chị ạ . Em cũng chỉ bảo là không cần đưa nhiều , nhưng phải đủ cho chính bản thân mình thôi . Còn nếu khó khăn thì chắc các cụ cũng không lấy thêm đâu mà lo . Nhưng có vài bà mẹ trẻ tư tưởng ỉ lại lắm . Đưa gọi là cho có thôi , cũng biết là chẳng đủ đâu, nhưng cứ mặc kệ , các cụ thương con thương cháu thì các cụ sẽ bù cho .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 332 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Tùy theo tài chính của anh chị ấy nữa chứ. Chẳng lẽ làm bao nhiu đưa bấy nhiu à? Mình giàu có thì bao nhiu cũng ko tiếc, chứ đang vất vả mà bố mẹ nào nỡ cầm tiền của con cái chứ. Em cũng rất thương bố mẹ ( cả BM chồng ) nên dĩ nhiên là cũng ủng hộ chuyện gửi BM tiền rồi. Nhưng cũng fải bít vun khéo cho gđ nhỏ bé của mình nữa.
    E thì gđ chồng giàu có nên BMC lo cho từ A-Y rồi. Vậy nên nhìu lúc mua quà biếu tặng ông bà còn cấm nữa, ông bà ko thix nhận quà cáp vật chất của vc mình, lúc nào cũng bảo phí tiền, để tiền dành dụm cho 2vc đi. Thành ra cũng ko bít tư vấn làm sao cho chị, e nghĩ là anh chị nên đưa 1/5 thu nhập ( 5t thì đưa 1t là ổn rồi, 4 phần còn lại mình lo cho chồng & con nữa chứ ).
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,424 Bài viết

• 5,159 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi FoxFamily Xem bài viết
    Các chị nói đưa ít cũng được vì mẹ sẽ thương con thương cháu là không được . Đẻ con là đẻ cho mình, bà có thương mà cưu mang nhưng không được ỉ lại vào điều đấy . Tại sao con cái lớn rồi, không nuôi được bố mẹ lại để bố mẹ già nuôi ngược lại con và cháu . Đổ cho hoàn cảnh kinh tế mà đưa ít là sai vì nếu biết mình đẻ con ra , không nuôi được , phải dựa dẫm vào bố mẹ sao còn đẻ . Tất cả chỉ để biện minh cho cái ích kỉ, chỉ biết nghĩ đến mình của các chị mà thôi .
    Chị ơi cái này thì em ko đồng ý với chị nhé. Vì cũng tuỳ hoàn cảnh nữa, có những gia đình thực sự khó khăn (ví dụ làm công nhân), lương tháng của 2 vợ chồng cùng lắm cũng chỉ 2tr, nhiều khi họ cũng muốn kế hoạch chờ lúc khá hơn mới có con nhưng mà ... trót lỡ, chẳng nhẽ lúc đấy lại bỏ bé sao, hoặc họ cũng có tuổi rồi nhưng vẫn khó khăn chẳng hạn, nếu ông bà có thể giúp được thì trước mắt có thể nhờ ông bà, sau này họ có điều kiện sẽ báo hiếu lại ông bà sau. Quan trọng là khi sống nhờ bmc như vậy vẫn phải thể hiện được đạo làm con và lòng biết ơn với bố mẹ. Đấy là em nói với điều kiện những gia đình thật sự khó khăn thôi, còn những trường hợp khác thì em đồng ý với chị.

fOKap7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Wiboo Xem bài viết
    Chị ơi cái này thì em ko đồng ý với chị nhé. Vì cũng tuỳ hoàn cảnh nữa, có những gia đình thực sự khó khăn (ví dụ làm công nhân), lương tháng của 2 vợ chồng cùng lắm cũng chỉ 2tr, nhiều khi họ cũng muốn kế hoạch chờ lúc khá hơn mới có con nhưng mà ... trót lỡ, chẳng nhẽ lúc đấy lại bỏ bé sao, hoặc họ cũng có tuổi rồi nhưng vẫn khó khăn chẳng hạn, nếu ông bà có thể giúp được thì trước mắt có thể nhờ ông bà, sau này họ có điều kiện sẽ báo hiếu lại ông bà sau. Quan trọng là khi sống nhờ bmc như vậy vẫn phải thể hiện được đạo làm con và lòng biết ơn với bố mẹ. Đấy là em nói với điều kiện những gia đình thật sự khó khăn thôi, còn những trường hợp khác thì em đồng ý với chị.
    Đồng ý với em xinh , tặng em nhé :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 598 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

cho mình phá đám tí.
    Các mẹ ai cũng kêu giời khi mẹ chồng tốt bụng lên chăm con dâu đẻ, bạn chắc phải có lý do đặc biệt thì mới phải đâm đầu vào giọ bạn nhỉ....
    Ôi, nghĩ cảnh đc mc chăm sóc sau sinh mà ...lạnh hết cả lưng. Con cảm ơn bu, nhưng nếu có lần sau thì con xin đc ca bài "một mình"
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 421 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Em cũng đồng ý với chị Fox, lấy chồng rồi nên tự lập, tự chủ . Tài chính thì mình bình thường tiêu bao nhiêu đưa MC bấy nhiêu. Không biếu các cụ thì thôi, về đấy các cụ chăm sóc rồi, lại ăn vạ tiền cơm nữa thì hơi...đáng xấu hổ. Theo em, nếu anh chị thu nhập >5tr, đưa 2-2.5 triệu là okay. Mà bà bầu, mẹ chồng muốn chăm bẵm, nên mua đồ ăn sẽ đắt. Lâu lâu biếu mẹ cái áo hoặc mua chai dầu, nước xả, theo kiểu "tiện con mua luôn", chả ai trách được câu nào. Nhể
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,329 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

hix,sao lại thích về nhà c sinh nhỉ?
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi ...

IyGLp7
    • 448 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Đổ cho hoàn cảnh kinh tế mà đưa ít là sai vì nếu biết mình đẻ con ra , không nuôi được , phải dựa dẫm vào bố mẹ sao còn đẻ .
    Thú thật với bạn là tớ cũng chưa muốn sinh đâu,cũng muốn 2 vợ chồng tiết kiệm 1 khoản kha khá rồi mới tính đến chuyện có con nhưng vỡ kế hoạch nên phải để sinh. Tớ sinh con đầu mà
    Khi để bé lại tớ cũng phải đấu tranh tư tưởng nhiều lắm, khóc nhiều vì thương con nhưng chồng nhất quyết bắt giữ lại, mẹ chồng cũng thế... Tớ đang lắng nghe ý kiến của mọi người. Ai có góp ý gì tớ cũng lắng nghe hết
    • 448 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

hix,sao lại thích về nhà c sinh nhỉ?
    Huhu. chị ơi, em ko thích nhưng bố mẹ chồng bắt về. Con cháu đích tôn của họ mà, lại cháu đầu nữa. Chứ thực tâm em muốn về với mẹ đẻ, mẹ hiểu mình mà cũng ko cần giữ kẽ. Hơn nữa những ngày đầu mới sinh mình mệt mỏi thì có mẹ rồi. Mẹ chồng dù có tốt đến mấy cũng là mẹ chồng, ko thế thay thế mẹ ruột mình được
    EM tính về nhà chồng 2 tháng rồi về mẹ đẻ 2 tháng mà bố mẹ chồng còn ko cho về , sợ cháu đi xa 200km đấy chị ạ
    • 2,373 Bài viết

• 3,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ::Zen:: Xem bài viết
    Tùy theo tài chính của anh chị ấy nữa chứ. Chẳng lẽ làm bao nhiu đưa bấy nhiu à? Mình giàu có thì bao nhiu cũng ko tiếc, chứ đang vất vả mà bố mẹ nào nỡ cầm tiền của con cái chứ. Em cũng rất thương bố mẹ ( cả BM chồng ) nên dĩ nhiên là cũng ủng hộ chuyện gửi BM tiền rồi. Nhưng cũng fải bít vun khéo cho gđ nhỏ bé của mình nữa.
    E thì gđ chồng giàu có nên BMC lo cho từ A-Y rồi. Vậy nên nhìu lúc mua quà biếu tặng ông bà còn cấm nữa, ông bà ko thix nhận quà cáp vật chất của vc mình, lúc nào cũng bảo phí tiền, để tiền dành dụm cho 2vc đi. Thành ra cũng ko bít tư vấn làm sao cho chị, e nghĩ là anh chị nên đưa 1/5 thu nhập ( 5t thì đưa 1t là ổn rồi, 4 phần còn lại mình lo cho chồng & con nữa chứ ).
    Ừ đúng đấy em, lấy của bố mẹ mà vun vén cho gia đình nhỏ của mình còn thì kệ xác ông bà già với gia đình lớn nhể :Applause::Applause::Applause::Applause:

@ suty, dữ liệu đầu bài đã đầy đủ, ở chỗ BM chồng bạn ý đắt ngang thủ đô yêu dấu
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6