Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trình độ học vấn của MC có ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình của con trai không?

• 39 Lượt chia sẻ
  • 2.23K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 73 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Chào các bạn, GĐ mình gần đây lại xáo xào tiếp vì sự bịa đặt, vu khống, đặt điều và nhiều cái không thể tưởng tượng khác nữa của bà MC mình, mặc dù bề ngoài bà ta luôn tỏ ra là một người khéo léo, mồm mép, nhanh nhẹn, lễ phép. Chuyện nói ra thì dài lắm, mình sẽ nói trong một topic khác. Trưa nay ngồi tâm sự với một chị họ đằng nhà chồng, chị ấy cũng chịu nhiều đau khổ gây ra bởi MC chị ấy. Điểm giống nhau giữa 2 bà MC này là mặc dù là cán bộ nhà nước nghỉ hưu, nhưng trình hộ học vấn không cao (trung cấp, sơ cấp…), đều sống ở nông thôn. Mình chợt nghĩ là cách xử xự của các bà MC có phụ thuộc vào học vấn của bà ấy không? Nghĩa là học hành cao hơn, càng giỏi giang thì người ta càng hành động/cư xử văn minh, hiểu biết hơn? Các chị có gia đình lục đục do MC gây nên (trực tiếp/gián tiếp), MC các chị có học vấn ntn? Các chị có gia đình chồng tốt, trình độ học vấn của MC của các chị có cao không?
    Đây chỉ là một câu hỏi có tính chất điều tra, chia sẻ, chứ không có ý xúc phạm những người học vấn thấp đâu nhé. Và cũng chỉ hỏi về MC thôi, chứ không hỏi về BC hoặc các đức ông chồng đâu nhé (vì hình như học vấn không quyết định hành động của người đàn ông lắm hay sao ý).
    Các bạn chia sẻ với nhé, để kiếp sau mình rút kinh nghiệm chọn MC hoặc truyền kinh nghiệm cho con gái:Sad:.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 530 Bài viết

• 4,343 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không hề, bạn ạ.
    Mẹ chồng mình chỉ học đến lớp 4 theo như tính toán bây giờ. Song bà sống rất từng trải, th ơng con v à biết sống với dâu rể. Có chuyện nói ngay, nói xong rồi thôi, luôn mong con cháu hạnh phúc. Tuy ì đông con, bà không giúp đỡ nhiều về kinh tế cho con được nhưng mình thấy bà là người sống rất có tâm, con cái đều rất quý. Mà mẹ chồng mình cũng gốc nhà quê đấy nhé.
    Thế nên chuyện MC tốt hay xấu không phụ thuộc vào trình độ văn hoá. Nó phụ thuộc vào từng cá nhân con người thôi, bạn ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,755 Bài viết

• 776 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metocvang Xem bài viết
    Không hề, bạn ạ.
    Mẹ chồng mình chỉ học đến lớp 4 theo như tính toán bây giờ. Song bà sống rất từng trải, th ơng con v à biết sống với dâu rể. Có chuyện nói ngay, nói xong rồi thôi, luôn mong con cháu hạnh phúc. Tuy ì đông con, bà không giúp đỡ nhiều về kinh tế cho con được nhưng mình thấy bà là người sống rất có tâm, con cái đều rất quý. Mà mẹ chồng mình cũng gốc nhà quê đấy nhé.
    Thế nên chuyện MC tốt hay xấu không phụ thuộc vào trình độ văn hoá. Nó phụ thuộc vào từng cá nhân con người thôi, bạn ạ.
    :Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,124 Bài viết

• 743 Được cảm ơn

Em thì em nghĩ tốt hay không tốt phụ thuộc vào tính cách từng con người chứ đâu phải trình độ học vấn. Nếu mẹ chồng đã không biết thông cảm cho con dâu với phận làm dâu thì dù có học vấn hay không cũng sẽ thế thôi, duy là cách xử sự nó sẽ khác nhau, có người thì nói toạc ra, có người lại để bụng rồi đay nghiến, có người lại nói mát nói mẻ, ... nói chung chả thể kết luận được về các mẹ chồng.
    wBrq9YH8p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 168 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Ai cũng vậy thôi, kể cả mẹ chồng hay con dâu, cách cư xử không phụ thuộc trình độ học vấn mà phụ thuộc vào nhân cách mỗi con người.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 166 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

em cũng nghĩ cách xử sự phụ thuộc vào tính cách/ nhân cách/ quan điểm sống của mỗi người thôi. Người ác mà học cao khéo lại gây tội ác tinh vi hơn kẻ ít học ấy chứ!
    • 395 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khối người trình độ cao đấy mà sống có ra gì đâu, còn khối người nông dân ít học thì lại rất tốt bụng.trình độ học vấn chỉ là 1 phần nhỏ thôi,không thể mang ra phán xét cả con người được bạn ạ.
    ♥♥¸.•*´¨`*•.¸♥♥ Bống Xinh ♥♥ ¸.•*´¨`*•.¸♥♥
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 73 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bong_xinh Xem bài viết
    Khối người trình độ cao đấy mà sống có ra gì đâu, còn khối người nông dân ít học thì lại rất tốt bụng.trình độ học vấn chỉ là 1 phần nhỏ thôi,không thể mang ra phán xét cả con người được bạn ạ.
    Mình đã nói là mình không phán xét những người ít học, mà chỉ muốn tìm hiểu thực tế học vấn của các bà MC, những người có quyết định rất lớn tới hạnh phúc gia đình của con trai họ, và muốn được các bạn chia sẻ bằng tình huống thực tế của các bạn. Vì mình thấy trong mục Tâm sự này, nhiều câu chuyện xung đột gia đình vì MC, nhiều ấm ức vì MC, chồng đánh vợ, cư xử tệ với vợ vì MC... nhưng không nói rõ về học vấn của MC. Tất nhiên hành xử của một người còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng ở đây mình muốn tìm hiểu về yếu tố học vấn thôi. Các bạn cho ví dụ cụ thể của bản than và gia đình nhé, như bạn gì trên kia nói là MC bạn ấy học lớp 4 thôi nhưng cư xử rất được...
    • 289 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocdaixd Xem bài viết
    Em thì em nghĩ tốt hay không tốt phụ thuộc vào tính cách từng con người chứ đâu phải trình độ học vấn. Nếu mẹ chồng đã không biết thông cảm cho con dâu với phận làm dâu thì dù có học vấn hay không cũng sẽ thế thôi, duy là cách xử sự nó sẽ khác nhau, có người thì nói toạc ra, có người lại để bụng rồi đay nghiến, có người lại nói mát nói mẻ, ... nói chung chả thể kết luận được về các mẹ chồng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bong_xinh Xem bài viết
    Em đồng ý với ý kiến của 2 mẹ nè. Nói túm lại là tùy vào tính tình và cách xử sự thôi, nhiều người học cao mà cách xử sự kém lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Thông thường người có học vấn cao thực sự, họ cư xử có quy luật hơn vì họ nhận biết quy luật tốt hơn.
    Mình có thể thấy ngay ở gia đình mình, gia đình MC ít học, dân buôn thúng bán mẹt, nên bà ý cư xử cũng như vậy luôn. Khổ nỗi, bà ý mắc bệnh "hoang tưởng" nên tự nghĩ rằng mình cư xử okie lắm. Gia đình BC là thành phần cơ bản, nên quan hệ anh em họ hàng với nhau rất dễ chịu. Có thể không thật bằng lòng nhau, nhưng các bên đều hiểu đâu là ranh giới.
    Gia đình bố mẹ đẻ mình cũng vậy. Nhà mẹ đẻ mình xuất phát từ dân buôn bán, nên cư xử cũng rất buồn cười. Còn gia đình bố mình, gốc nhà nho, nên anh em đâu ra đấy. Mình nghĩ nhận thức tốt sẽ giúp làm cái tốt tốt lên. Và ngược lại. Bản chất thì không thể thay đổi được. :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Chia sẻ tiếp với mẹ ỉn. Về chuyện bịa đặt, thì MC mình cũng được xếp hạng. Nhưng theo mình biết, đó là bệnh lý. Một dạng tâm thần. Và vì người ta bị bệnh, thì thôi mình không chấp. Và mình tránh xa, thế thôi. Hồi đầu, khi mình mới về làm dâu, mình không biết. Và thậm chí có khi gia đình nhà chồng mình cho đến giờ cũng không nghĩ đó là bệnh. Ví dụ, bà ý không bao giờ quét nhà, vì bà ý bảo là bụi làm bị hen, trong khi bà ý bán hàng ngoài chợ, trước một đống rác to đùng. :Sigh:
    Hay là mình đi chợ, bà ý đổ điêu là mình mua phải thịt lợn tàu, làm bà ý phải đi cấp cứu bệnh viện, còn bố chồng thì đi ỉa. Trong khi mình ở riêng và không đi chợ cho nhà đó. Tâm thần mà khôn phết, không nói với con dâu trực tiếp, mà ném đá dấu tay, chỉ nói với con trai thôi:Sigh:
    Hay là bà ý khoe với con bạn của vợ chồng mình là mình đẻ thì sướng vì bà ý là y tá :Laughing: trong khi bà ý chưa từng làm một ngày:Laughing:, có chăng là có thời gian chăm cô e chồng bị ung thư, rồi tưởng tượng luôn mình là y tá
    Nói chung là có rất nhiều thông tin, lúc đầu khi không hiểu thì mình rất bực, đến khi hiểu rồi thì mình không thèm chấp nữa
    Khi tâm sự với chú ruột mình, là một bác sỹ, thì chú mình bảo đó là một dạng tâm thần. Tuy nhiên, dạng tâm thần này cũng có yếu tố chủ quan, phát huy ở những người, không có khả năng tư duy một vấn đề ở nhiều góc cạnh :Laughing: và không có khả năng tự phê bình bản thân :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Nói chung, trình độ văn hóa của một con người ko phản ánh đầy đủ tính cách của người đó, nhưng cũng ko thể nói là ko ảnh hưởng. Nếu thế thì cần gì phải phấn đấu học hành tử tế làm gì?
    Nhưng MC có tốt hay ko thì ko thể chỉ dựa vào trình độ mà phải dựa vào tính cách và văn hóa sống. Nói chung tớ thích người hiểu biết hơn:Smiling:
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 1,046 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Theo em học vấn cũng chỉ là 1 điều rất nhỏ quyết định đến cách đối nhân xử thế, lời ăn tiếng nói ! Học trên trường lớp ko bằng học trên trường đời mà ! Trường đời dạy cho mình nhiều điều mà trên trường lớp ko dạy, và có những tình huống mình ko thê bê nguyên sách vở từ trường lớp ra được !

Quay lại vấn đề MC, thì MC em cũng chỉ học hết lớp 9, theo lời của chồng em nói lại ... Và đúng là về cách ứng xử, giao tiếp thì y như MC của mẹ Ỉn. Lúc nào cũng mồm mép, ra vẻ khéo léo, nhanh nhẹn, và cần phải nói thêm là lúc nào cũng tự hào điều đó, nhưng thật ra ng ta nghe ng ta hiểu ngay, mồm mép thì ok, khéo léo thì chưa chắc, nhanh nhẹn những cái ko đáng....v.v.. Em nói ngắn gọn vậy, chắc các mẹ hiểu !

Em chẳng coi thường ng có học vấn kém... Như quả Bơm Tàu nhà chồng em ( CC em ), thì bà ý còn học đến thạc sĩ đấy, nhưng ... vâng, lại chữ nhưng, chẳng hiểu vì sao hàng xóm vẫn bảo là : LÁO, bẩn tính ...v.v..v

Thế nên câu trả lời là tùy vào tính cách, suy nghĩ, bản chất của mỗi ng, ko phải cứ học vấn kém là ảnh hưởng đến HPGĐ con trai, nhưng cũng có thể trả lời có, và câu trả lời có đó là tương đối !
    Điều quan trọng không phải nơi ta đứng mà là nơi ta đang đi đến...

Thật hạnh phúc cho những ai cho mà không nhớ đến, biết nhận mà không hề quên đi !

CÓ 3 CÁCH LÀM GIÀU CHO MÌNH : MỈM CƯỜI, CHO ĐI VÀ THA THỨ !!!
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 180 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Theo tớ thì trình độ học vấn không ảnh hưởng đâu quan trọng là MC có tấm lòng thương con cháu .MC tớ là nông thôn chính gốc và bà chưa hề được đi học ngày nào ở trường cả khi lớn lên nhờ mấy em trai được ăn học chỉ lại cho nên biết đọc biết viết thôi nhưng bà cực kì biết điều, nhiều khi tớ nghĩ tớ cũng là dân có học mà mai này có khi còn không cư sử biết điều được như bà, bà có 3 người con trai trong đó có ox tớ nhưng đứa nào cũng rất thươgn và nể bà, giờ đứa nào cũng thành đạt nhưng có gì không phải với vợ bà nói ngay, bênh con dâu lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,750 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì trình độ học vấn có ảnh hưởng đến cách cư xử của chính mỗi người. Không thể so sánh trình độ học vấn của người này với cách cư xử của người khác được. Khi có học, người đó sẽ cư xử tốt hơn chính bản thân họ nếu không có học mà thôi, chứ k thể hơn người khác cùng trình độ hay trình độ thấp hơn được.
    Ngày xưa đi học ĐH, thầy giáo mình thường nói, có học có hơn, hơn là hơn chính mình khi k học, chứ k thể so sánh với người khác.
    :LoveStruc::LoveStruc:'Con cái là tài sản của bố mẹ, bố mẹ là sự nghiệp của con cái':LoveStruc::LoveStruc:
    • 1,046 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bômsu Xem bài viết
    Theo tớ thì trình độ học vấn không ảnh hưởng đâu quan trọng là MC có tấm lòng thương con cháu .MC tớ là nông thôn chính gốc và bà chưa hề được đi học ngày nào ở trường cả khi lớn lên nhờ mấy em trai được ăn học chỉ lại cho nên biết đọc biết viết thôi nhưng bà cực kì biết điều, nhiều khi tớ nghĩ tớ cũng là dân có học mà mai này có khi còn không cư sử biết điều được như bà, bà có 3 người con trai trong đó có ox tớ nhưng đứa nào cũng rất thươgn và nể bà, giờ đứa nào cũng thành đạt nhưng có gì không phải với vợ bà nói ngay, bênh con dâu lắm
    Thế thì nhất chị rồi ! Quả là mẹ chồng tâm lý thì con dâu nhẹ tâm, thoải mái đầu óc ! Nhưng tất nhiên ở đời, bà MC nào cũng được như thế đã chẳng có mối quan hệ mâu thuẫn MC-CD muôn thưở
    Điều quan trọng không phải nơi ta đứng mà là nơi ta đang đi đến...

Thật hạnh phúc cho những ai cho mà không nhớ đến, biết nhận mà không hề quên đi !

CÓ 3 CÁCH LÀM GIÀU CHO MÌNH : MỈM CƯỜI, CHO ĐI VÀ THA THỨ !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Mình có MC và bà giúp việc trình độ như nhau, cùng là nông dân nhưng cách xử sự của 2 người khác nhau. CS làm dâu của 2 người ngày xưa đều khổ. Nhưng cách cư xử với con dâu của 2 người đàn bà này hoàn toàn khác nhau. MC mình thì cái gì bà cũng cho là bà đúng, bà không có lỗi, bà tài giỏi, con trai bà cũng tài giỏi, con dâu thì đứa nào khéo nịnh nọt, thớ lợ thì bà thích, còn đứa nào thẳng tính thì có là ngọc chăng nữa bà cũng chỉ coi như hòn đá cuội, hề hề, hễ ai cho biếu cái gì là phải bĩu môi một cái rồi hỏi bao nhiêu, bao nhiêu, nói chung bà chỉ cần biết giá trị của món đồ chứ chẳng bao giờ cảm nhận đó là tình cảm người ta dành cho mình thì phải biết quý. Nhưng khi tiếp cận bà giúp việc, mình cảm nhận khác. Bà nghèo nhưng rất yêu các con dù dâu hay rể. Ba đứa con dâu, đứa nào bà ấy cũng quý, cũng thương Tất nhiên cũng phải có lúc mắng giân khi con sai, nhưng thực sự bà ấy sống rất có tình, biết ăn biết ở với làng xóm, họ hàng. Con dâu ốm, nó chẳng có tiền, bố mẹ nó ở xa, bà xin mình ứng tiền nộp viện phí cho con. Ngày đến giúp nhà mình, tối lại ra viện trông con dâu. Thấy thương bà mà lại thấy thật thèm. Chả bù cho MC mình….híc híc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 54 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Cá còn nhớ ngày đi học thầy vẫn hay nhắc trình độ học vấn khác với văn hóa ứng xử, người học cao chưa chắc là người có văn hóa
    Bà nội Cá học chưa hết cấp 1, bây giờ còn chả nhớ mặt chữ để mà đọc báo ấy nhưng cư xử đâu ra đấy lắm. Nhà nhiều con trai, nhưng bà luôn nhắc các con trai bà là cấm ko ai được đánh vợ. Dĩ nhiên, bà vẫn có những cố tật của nông dân gia truyền như xem con trai mình là nhất, là thuyền theo lái, CD phải theo nhà chồng chứ ít về đẻ thôi, và xem cháu nội như tài sản của nhà nội mà thôi, nhưng nếu chi tiết ra thì bà thoáng hơn những người cùng gốc gác rất nhiều. Bà không bênh con trai mù quáng, rất nể & thương CD nếu như CD thật tâm lo cho chồng con (chưa cần cho bà cái gì đâu nhé). Con trai bà có lỗi với vợ bà vẫn chửi nó như thường chứ không bênh con. Bà thương con thương cháu nên thấy CD vất vả lo cho chồng con nó là bà thương lắm, dĩ nhiên là thương theo cách của bà như bắt con trai chia sẻ việc nhà với vợ nó, cho chúng nó con gà quả trứng bồi dưỡng hay đơn giản là trông cháu giúp cho CD ngủ lấy sức. Mẹ Cá và các CD khác của bà cũng thương bà & lo cho bà nhiều dù bà ít khi đòi hỏi & bà kể lại những chuyện này cho họ hàng nghe với vẻ rất vui & biết ơn nên mẹ Cá quý bà lắm tuy hồi đầu cũng thấy xa lạ về cách sống.
    Mẹ Cá thấy mình vẫn may mắn vì cô bạn có MC là giáo viên lại khổ sở trăm đường mà không nói được với ai vì MC khéo che đậy lắm chứ ko thật tâm như bà nội Cá
    • 554 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Mình thì khổ vì BC, trong nhà có chuyện gì ông đi phao cho cả xóm nghe, chưa kể đặt điều nói thêm. Hàng xóm chưa đủ, ông còn kể lể với BMĐ mình, họ hàng nhà mình …Mà sự thực chỉ 1 phần , con 3-4 phần là ông tự bịa ra.Mà BC mình cũng ĐH nhé, có thời gian còn làm sếp, nhưng vì tính ngang hoặc cái gì đo nữa nên bị cho về. Mình nghĩ trình đọ học vấn chỉ là phần nhỏ thôi, còn lại là do tính cách nữa.
    • 899 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimi Xem bài viết
    em cũng nghĩ cách xử sự phụ thuộc vào tính cách/ nhân cách/ quan điểm sống của mỗi người thôi. Người ác mà học cao khéo lại gây tội ác tinh vi hơn kẻ ít học ấy chứ!
    Dồng ý, :Kiss::Kiss::Kiss:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2