Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tôi có phải bị bệnh tâm thần ko? :(

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào mọi người, tình hình là thế này...
    Mình là con gái, từ nhỏ tới lớn tính tình cũng khá nóng nảy, càng lớn mình càng cảm thấy "khó tính hơn", mình có bạn trai và chuẩn bị cưới hỏi rồi. Nhưng mỗi khi xảy ra mâu thuẫn hoặc chuyện khiến mình cảm thấy ko vui (có thể là chuyện đó ko đến nổi) nhưng mình cũng như đang "lên cơn" vậy... Ko chỉ bạn trai mình, mà thậm chí người khác việc khác, mình cũng rất dễ "nổi điên"... Nhưng ngay sau khi "nổi cơn" được nữa tiếng, thì mình cảm thấy bản thân thật kinh khủng
    Nhiều lúc mình cảm thấy mình quá nóng tính, khiến bản thân ko vui, càng ngày càng khó gần, ko hòa đồng, tự làm khổ mình, hay nghỉ lung tung, tiêu cực, cứ như có cảm giác "thế là hết rồi, thế là ko còn gì để nói hoặc ko muốn tiếp tục nữa..." Nói chung là những suy nghỉ bi quan, nhưng ko phải muốn tự tử nha... chẳng qua là muốn chấm dứt việc đó ngay hay gì đó thôi... Nhưng sự thật thì sau khi bình tĩnh lại thì ko phải muốn thế Mỗi lần có chuyện, mình rất dễ ức chế đến chảy nước mắt, nhiều khi cảm thấy rất mệt mỏi, nhưng ko hiểu sao cứ bị thế này
    Bây giờ mình còn cảm thấy mỗi lần "nổi cơn điên" xong thì tim mình đập bất thường, ko phải kiểu đập nhanh, mà giống như bị loạn nhịp, khiến mình cảm thấy khó thở... và phải "hít sâu... thở từ từ..." mới hết mình sợ cứ tiếp tục thế này mình sẽ bị bệnh mất bệnh tim? bệnh tự kỉ hay bệnh tâm thần đây?

Có ai biết cách trị bệnh của mình ko? Có cần đi khám bs ko? Uống thuốc an thần có được ko? Hay là ăn uống thế nào hoặc bí quyết gì để thay đổi cái cảnh này ko? Mình ko muốn tiếp tục thế này nữa đau Đau khổ mà ko được vui, nếu hại tới bệnh tim thì sau này ko đc có em bé... Chắc chết mất

Mọi người cứu em với!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 163 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

chẳng thấy bạn bị gì cả, bạn đừng suy nghĩ bi quan, tiêu cực, bạn nên có thái độ điềm tĩnh, biết quan tâm đến người khác đừng tỏ thái độ nóng nẩy khiến người khác khó chịu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 475 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Tất cả các triệu chứng bạn kể --->Bạn đang bị trầm cảm. Cần đến bác sỹ chuyên khoa để khám và tư vấn kết hợp điều trị tâm lý và thuốc chống trầm cảm
    Tập thể dục đều đặn và sinh hoạt vui chơi ngoài trời... Quá trình này cần thời gian nhanh hay chậm tùy mức độ của bạn đang ở giai đoạn nào, vượt qua sớm hay không do tình trạng mình
    Chỉ là rối loạn trầm cảm lo âu (hồi hộp, chảy nước mắt sống, dễ nhạy cảm, trở nên cáu gắt, suy nghĩ tiêu cực bi quan, mất niềm tin vào cuộc sống.....)
    Ngoài ra có triệu chứng đau ngực tâm lý, hay lo âu thái quá (bạn có đi siêu âm tim cũng hok có bị gì hết đó).... chưa đến mức trầm cảm nặng đâu (có suy nghĩ tự tử hoặc nghĩ cách để tự tử nhiều lần trong ngày, muốn hủy hoại bản thân, cảm giác không ai hiểu mình, tuyệt vọng, cô độc, ...), cũng chưa có gì là tâm thần phân liệt đâu... Người tâm thần không bao giờ hỏi:" tôi có bị tâm thần hok", người tâm thần không bao giờ cho là mình bị tâm thần đâu..Bạn đặt câu hỏi đó chứng tỏ bạn hoàn toàn hok bị tâm thần

Nhưng cũng đừng xem thường trầm cảm nhé, nên đi bác sỹ bệnh viện chuyên khoa tâm thần để được tư vấn và giải pháp giúp bạn khỏe mạnh lại...
    Đừng nghĩ bệnh viện tâm thần là toàn ng bị tâm thần, rất nhiều trường hợp đa phần là mất ngủ, suy nhược thần kinh, trị lo âu, hoang tưởng, tự kỷ .....
    Người ngoài nhìn vào thì thấy bạn hoàn toàn bình thường nhưng trong chỉ có bạn là biết mình thật sự không ổn, và đang cần chữa trị...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 475 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Bạn có thể kể 1 ngày sinh hoạt của bạn thế nào không? Từ lúc thức dậy cho đến khi đi ngủ, bạn làm những việc gì sinh hoạt ra sao? Thời gian rảnh làm gì? Có hay ngồi 1 mình suy nghĩ hoài 1 vấn đề mà không ra lại suy nghĩ hoài, rồi nhớ chuyện quá khứ v.v lại buồn,... hay do dự thiếu quyết đoán, khó khăn trong việc ra quyết định??? Tình trạng này diễn ra trong bao nhiêu ngày rồi????
    • 65 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Ngày trước mình đã từng giống bạn. Nhưng bây giờ hết rồi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ThuHoa2210
    • 78 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Độ tuổi từ 28 đên 35.. la kinh khủng nhát.. minh hoi xua cung vây..cai gì k dv tji lam cjo dv ..k biet nhung nhin ai.....tham chi minh lên cơn nhu giât kinh phong rồi sĩu.. bs cấm k cho suc đong .. hung dữ. v..v..v ..neeu k se bi suy tim roi phat benh tim la lon nhat... m tập lsi .. va diêm đam thê la hêt...b ne4n vui ve va dung hoa voi mn .. yeu tjuong ca luon ngji nhung đeu tôt dep chung quanh ta .. dù ng đó co lm minh bb minh cung ngji.. ôi nguoi ngay kém hiêi jieey..thay vi quát mắng minh nên thuong hại họ... nhu vây b se thanh công.. chuc bsn vui khỏe nhé..
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng thấy mình có những dấu hiệu gần giống bạn nhưng mình thì nhẹ hơn: hay cáu gắt, không kiềm chế được cảm xúc, luôn cảm thấy bị ức chế, hay nói những lời khó nghe mặc dù bản thân mình không muốn như vây . Mình cũng cảm thấy bế tắc và ko biết mình phải làm gì nữa?
    • 1,812 Bài viết

• 9,086 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    cái này là do bạn ko kiềm chế bản thân tốt thoai. mình nghĩ bạn đọc cuốn 'quẳng gánh lo đi & vui sống' sẽ giúp ích cho bạn.
    • 35 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ bạn kiềm chế ko tốt thôi. Khi bắt đầu "lên cơn" bạn hãy cố gắng hít sâu vào rồi thở ra vài lần. Xem có hiệu quả ko?
    • 194 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái này là nóng tính, cái bạn cần làm là tìm ra giải pháp để kiềm chế cơn nóng giận lại và suy nghĩ ít thôi. Ví dụ mỗi lẫn nóng giận bạn nên im lặng. Hãy nghĩ đến những chuyện vui, những điều bạn nghĩ sẽ ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý hành vi, bạn nên tham gia một số lớp học Yoga hoặc tâm lý nào đó đi, sẽ tốt hơn thôi.
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dang_nguyen Xem bài viết
    Tất cả các triệu chứng bạn kể --->Bạn đang bị trầm cảm. Cần đến bác sỹ chuyên khoa để khám và tư vấn kết hợp điều trị tâm lý và thuốc chống trầm cảm
    Tập thể dục đều đặn và sinh hoạt vui chơi ngoài trời... Quá trình này cần thời gian nhanh hay chậm tùy mức độ của bạn đang ở giai đoạn nào, vượt qua sớm hay không do tình trạng mình
    Chỉ là rối loạn trầm cảm lo âu (hồi hộp, chảy nước mắt sống, dễ nhạy cảm, trở nên cáu gắt, suy nghĩ tiêu cực bi quan, mất niềm tin vào cuộc sống.....)
    Ngoài ra có triệu chứng đau ngực tâm lý, hay lo âu thái quá (bạn có đi siêu âm tim cũng hok có bị gì hết đó).... chưa đến mức trầm cảm nặng đâu (có suy nghĩ tự tử hoặc nghĩ cách để tự tử nhiều lần trong ngày, muốn hủy hoại bản thân, cảm giác không ai hiểu mình, tuyệt vọng, cô độc, ...), cũng chưa có gì là tâm thần phân liệt đâu... Người tâm thần không bao giờ hỏi:" tôi có bị tâm thần hok", người tâm thần không bao giờ cho là mình bị tâm thần đâu..Bạn đặt câu hỏi đó chứng tỏ bạn hoàn toàn hok bị tâm thần

Nhưng cũng đừng xem thường trầm cảm nhé, nên đi bác sỹ bệnh viện chuyên khoa tâm thần để được tư vấn và giải pháp giúp bạn khỏe mạnh lại...
    Đừng nghĩ bệnh viện tâm thần là toàn ng bị tâm thần, rất nhiều trường hợp đa phần là mất ngủ, suy nhược thần kinh, trị lo âu, hoang tưởng, tự kỷ .....
    Người ngoài nhìn vào thì thấy bạn hoàn toàn bình thường nhưng trong chỉ có bạn là biết mình thật sự không ổn, và đang cần chữa trị...
    Bạn ơi cho mình hỏi khám ở đâu vậy? Mình ở Sài Gòn... Cũng ngại đi khám lắm cơ... Nếu "chưa nặng" lắm thì mình nghĩ tự điều trị được thì càng tốt Mình cũng đang dự định sẽ đi tập thể dục, đi dạo buổi tối ở cv hay câu lạc bộ xem có cải thiện đươc ko...

Trích dẫn Nguyên văn bởi dang_nguyen Xem bài viết
    Bạn có thể kể 1 ngày sinh hoạt của bạn thế nào không? Từ lúc thức dậy cho đến khi đi ngủ, bạn làm những việc gì sinh hoạt ra sao? Thời gian rảnh làm gì? Có hay ngồi 1 mình suy nghĩ hoài 1 vấn đề mà không ra lại suy nghĩ hoài, rồi nhớ chuyện quá khứ v.v lại buồn,... hay do dự thiếu quyết đoán, khó khăn trong việc ra quyết định??? Tình trạng này diễn ra trong bao nhiêu ngày rồi????
    Sinh hoạt hằng ngày của mình cũng bt lắm, và đối với mình thời gian trôi qua khá nhanh:
    Sáng dậy đi làm, chớp mắt là tới trưa, ăn ngủ nghỉ ngơi rồi lại làm, đến chiều tan ca về chuẩn bị ăn cơm (mình ko có cần đi chợ nấu cơm), rồi tắm rửa chờ bạn trai đến đón đi dạo... khoản 2 tiếng, 10h lại về ngủ... Cứ thế trôi qua nhiều khi cảm thấy nhàm chán sao sao. Thời gian rảnh rổi thì mình chỉ lướt web, coi phim... Chứ nếu 1 mình, lười ra đường lắm luôn, chẳn hạn như chủ nhật là ở nhà nằm tới muốn bệnh luôn =))
    "Có hay ngồi 1 mình suy nghĩ hoài 1 vấn đề mà không ra lại suy nghĩ hoài, rồi nhớ chuyện quá khứ v.v lại buồn,... hay do dự thiếu quyết đoán, khó khăn trong việc ra quyết định???" <--- Có!
    Thế tình trạng của mình có nặng ko bạn?

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThuHoa2210 Xem bài viết
    Ngày trước mình đã từng giống bạn. Nhưng bây giờ hết rồi.
    Bạn ơi, cho mình hỏi làm sao bạn hết được vậy? Chỉ mình cách giải thoát được ko? Cám ơn nhiều ạ!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ThuHoa2210