TIN TÀI TRỢ.

Tôi có đòi hỏi quá nhiều ở chồng không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.65K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mom thử cho ý kiến xem tôi có đòi hỏi quá nhiều ở chồng không chứ hơn 40 tuổi rồi mà 2 vc suốt ngày giận dỗi vì bất đồng quan điểm sống?
    Hai vc mình cùng quen nhau thời đại học và lập nghiệp ở vùng đất mới không có họ hàng thân thích, tự thân phải phấn đấu đi lên từ nghèo khổ đến nay cuộc sống cũng gọi là có của ăn của để.
    Mình là mẫu người phụ nữ truyền thống của gia đình biết quán xuyến việc gia đình, chăm sóc con cái và biết kiếm tiền và quản lý tốt tài chính của gia đình, tiết kiệm, ham học hỏi và biết lắng nghe. Chồng mình là mẫu đàn ông hiền lành, thật thà nhưng bất cần, nóng tính, an phận và không quan tâm đến tiền nên không thích kiếm tiền và không bao giờ đặt nặng áp lực phải kiếm tiền cho mình. Chi tiêu thoải mái và tư tưởng thích hưởng thụ.
    Từ ngày ra trường mình cũng trải qua nhiều công ty và lúc nào cũng làm song song 2 công việc 1 lúc để kiếm tiền. Sau đó mình tách ra mở công ty kinh doanh riêng hiện tại cũng ổn định do cách kd của mình luôn đặt chất lượng sp và cái tâm lên hàng đầu nên có lượng khách hàng ổn định.
    Ck mình sau khi cũng trải qua mấy công ty cũng xin nghỉ do ko hợp với sếp hoặc làm việc đi lại vất vả muốn về nhà cùng vợ kinh doanh. Tại chưa bao giờ đặt áp lực việc kiếm tiền cho gia đình nên không thích làm thì nghỉ, có thời gian nghỉ đến 6 tháng ở nhà không đi làm. Từ lúc cưới đến giờ mình là ng quản lý tiền bạc trong gia đình nên ck mình đi làm về đưa tiền lương cho mình còn mình chi tiêu thừa thiếu như thế nào không quan tâm. Có lẽ vì vậy nên ck mình không phải bận tâm đến chuyện kiếm tiền. Mình nghĩ ck nghỉ ở nhà kd cùng vk cũng tốt vì nếu 2 vc cùng đồng sức đồng lòng để phát triển công ty thì công việc kinh doanh cũng sẽ tốt lên. Mình mở 1 lĩnh vực mới liên quan đến lĩnh vực mình đang kd để cho ông xã quản lý đồng thời giúp mình thêm việc tìm kiếm khách hàng mảng hiện tại bên mình. Kế hoạch kinh doanh vẽ ra như vậy mình thấy rất ok nhưng đến hiện tại ck mình đã nghỉ được 3 tháng rồi mà vẫn chưa triển khai được việc gì. Công việc kinh doanh của mình thì thụ động nói làm việc gì thì làm việc đó chứ không chủ động nghiên cứu tìm tòi học hỏi để làm. Do là người chưa có kinh nghiệm kinh doanh bao giờ mà tính cách cũng không hợp với kinh doanh nên mình muốn phải đưa ra phương án kinh doanh cụ thể từ kinh doanh mặt hàng nào, đối tượng khách hàng là gì, cách tiếp cận như thế nào, tổng chi phí bao nhiêu để mình xem có hợp lý chưa rồi mới chi tiền để tiến hành làm. Nhưng ck mình không hiểu được mong muốn của mình mà cố gắng toàn tâm toàn ý cho công việc kd mới mà suốt ngày cứ trách móc vk cầm tiền không chịu chi để ck làm, rồi thấy ck thất nghiệp mình làm ra tiền coi thường ck… Trách móc vợ là vậy nhưng bản thân ck cũng không nhìn nhận ra những hạn chế của mình để mà cố gắng. Vk là phụ nữ phải cố gắng 5 thì ck là trụ cột trong gia đình phải cố gắng 10. Mỗi lần đi làm về thấy ck con ngồi cầm điện thoại chơi game lướt web mà muốn bỏ đi đâu đó chứ không muốn ở nhà. Ck mình trong thời gian ở nhà cũng phụ giúp vk việc nhà và trong cv kinh doanh của vk nói gì làm đó chứ không chủ động làm. Cái mong muốn lớn nhất của mình muốn ng ck của mình phải là trụ cột trong gia đình, là người có trách nhiệm gánh vác tài chính của gia đình, chủ động trong công việc chứ không chỉ nấu cơm phụ giúp vk khi cần. Mình có nói mong muốn của mình nhưng ck không hiểu và nói mình đòi hỏi quá nhiều ở ck và coi thường ck không làm ra tiền. Mình muốn hỏi ng vk đòi hỏi ở ng đàn ông của mình như vậy có gì là sai hay quá đáng không cả nhà.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 103 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Chị thành lập công ty làm sếp, tuyển một anh nhân viên. Vậy ai có thể là trụ cột và gánh vác trách nhiệm tài chính, sếp hay anh nhân viên?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vigo123 Xem bài viết
    Chị thành lập công ty làm sếp, tuyển một anh nhân viên. Vậy ai có thể là trụ cột và gánh vác trách nhiệm tài chính, sếp hay anh nhân viên?
    Vấn đề ở đây nếu ck mình không an phận thì mình không phải xông pha ra ngoài kiếm tiền như vậy. Mong muốn của mình là muốn ck năng động và chủ động trong mọi việc hơn bạn à.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Linhloan
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,469 Bài viết

• 4,701 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ko phải ck an phận mà do ck bạn ko có tố chất kinh doanh. Tố chất này trời cho, ko phải ai cũg có. Ko có tố chất nên ck bạn ko biết làm gì. Nói ck bạn đi học các lớp ceo, kinh doanh để biết làm gì. Nói khéo một chút, đừg nói kiểu cấp trên anh đi học về phụ em.
    • 79 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có thể do c quá giỏi. Đó cũng là 1 áp lực đối với đàn ông. Muôn ck làm chủ thì cho ck đi học sau đó giao toàn quyền cho ck mình chỉ ở phía sau nhưng nên nhớ chỉ góp ý k chỉ đạo. Mặc số phận kinh doanh thành hay bại. Như vậy bạn sẽ được như mong muốn. Bạn khá là tháo vát vậy theo nhận định của bản thân thì ck bạn có thể gánh vác đc cv kinh doanh k. Nếu có thể làm đc hãy để ck thử sưac còn nếu k đc thì bạn hãy chấp nhận ck kém hơn mình. Xh bình đẳng mà ai kiếm tiền tốt hơn thì kiếm người còn lại là hậu phương.K phải ai cũng giỏi như bạn đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 103 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linhloan Xem bài viết
    Vấn đề ở đây nếu ck mình không an phận thì mình không phải xông pha ra ngoài kiếm tiền như vậy. Mong muốn của mình là muốn ck năng động và chủ động trong mọi việc hơn bạn à.

Thứ nhất thì là tại anh chồng an phận lui về làm hậu phương mà chị có cơ hội xông pha trở lên tài giỏi thành đạt -> gia đình phat triển hạnh phúc.
    Thứ 2 cũng tại anh chồng an phận làm hậu phương nên ko tiến bộ được trong khi chị trở lên tài giỏi thế là chị thất vọng vì anh chồng vẫn "dậm chân tại chỗ" không xứng với chị nữa; chị muốn anh ta cũng phải tài giỏi thành đạt.

Vậy có 2 cách một là chị lui về làm hậu phương, an phận để anh chồng đi xông pha hoặc chị tiếp tục xông pha và lấy chồng khác phù hợp với chị. Chị chọn cách nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thứ nhất thì là tại anh chồng an phận lui về làm hậu phương mà chị có cơ hội xông pha trở lên tài giỏi thành đạt -> gia đình phat triển hạnh phúc.
    Thứ 2 cũng tại anh chồng an phận làm hậu phương nên ko tiến bộ được trong khi chị trở lên tài giỏi thế là chị thất vọng vì anh chồng vẫn "dậm chân tại chỗ" không xứng với chị nữa; chị muốn anh ta cũng phải tài giỏi thành đạt.

Vậy có 2 cách một là chị lui về làm hậu phương, an phận để anh chồng đi xông pha hoặc chị tiếp tục xông pha và lấy chồng khác phù hợp với chị. Chị chọn cách nào?
    Thực ra dù kd nhưng mình vẫn lo cơm nước chợ búa con cái chứ không phải để cho ck làm. Chỉ tại ck cố chấp không muốn nghĩ mình thua thiệt vk thôi. A ấy cứ cho là mình kd thành công là do may mắn chứ ko phải do sự nỗ lực phấn đấu của mình mà có

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IKEA Xem bài viết
    Ko phải ck an phận mà do ck bạn ko có tố chất kinh doanh. Tố chất này trời cho, ko phải ai cũg có. Ko có tố chất nên ck bạn ko biết làm gì. Nói ck bạn đi học các lớp ceo, kinh doanh để biết làm gì. Nói khéo một chút, đừg nói kiểu cấp trên anh đi học về phụ em.
    Vấn đề ở đây ck mình không tự nhận ra những nhược điểm đó mà cố gắng. Bạn bè và ng thân cũng ko ai dám nói thẳng những nhược điểm của ck sợ mất lòng củ có vk là ng nói ra những hạn chế của ck nhưng ck lại cho là chê ck, coi thường ck nên ko biết làm sao

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngatran86 Xem bài viết
    Có thể do c quá giỏi. Đó cũng là 1 áp lực đối với đàn ông. Muôn ck làm chủ thì cho ck đi học sau đó giao toàn quyền cho ck mình chỉ ở phía sau nhưng nên nhớ chỉ góp ý k chỉ đạo. Mặc số phận kinh doanh thành hay bại. Như vậy bạn sẽ được như mong muốn. Bạn khá là tháo vát vậy theo nhận định của bản thân thì ck bạn có thể gánh vác đc cv kinh doanh k. Nếu có thể làm đc hãy để ck thử sưac còn nếu k đc thì bạn hãy chấp nhận ck kém hơn mình. Xh bình đẳng mà ai kiếm tiền tốt hơn thì kiếm người còn lại là hậu phương.K phải ai cũng giỏi như bạn đâu
    Mình cảm thấy không yên tâm khi để 1 mình ck tự kd mà ko có mình bên cạnh vì mình biết rõ tính cách của ck mình. Vi vậy mình muốn ck mình đưa ra 1 kế hoạch kinh doanh rõ ràng để cho mình xem và nói rõ cái gì cần và không cần trong kế hoạch đó và cách làm phải bắt đầu như thế nào. Nhưng ck mình ko muốn nói để tự ck mình quyết định và nếu thành công thì ck mình hưởng thất bại ck mình chịu. Mình thấy giống như đầu tư vào canh bạc ý

• Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 102 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Bạn vừa muốn làm Sếp của chồng: chồng lên kế hoạch, trình vợ, vợ đồng ý phương án sẽ giải ngân
    Vừa muốn chồng tự cân não để dùng công việc kinh doanh vợ đang có, hoặc vợ đang định hướng để kiếm được nhiều tiền, làm chủ gia đình, làm chỗ nương tựa cho vợ con
    KHÓ HƠN LÊN TRỜI HÁI SAO
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 103 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Vấn đề ở đây ck mình không tự nhận ra những nhược điểm đó mà cố gắng. Bạn bè và ng thân cũng ko ai dám nói thẳng những nhược điểm của ck sợ mất lòng củ có vk là ng nói ra những hạn chế của ck nhưng ck lại cho là chê ck, coi thường ck nên ko biết làm sao

Ai cũng có nhược điểm, và không ai muốn nói về nhược điểm của mình. Đó là bản năng của con người. Chị chê chồng ở nhà chán, lên cả mạng để chê tiếp thì chồng chị cũng sẽ cố tìm cách dìm hàng và phủ nhận những j chị làm thôi.

Nếu chị muốn được chồng coi trọng, trước tiên phải coi trọng chồng đã.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ai cũng có nhược điểm, và không ai muốn nói về nhược điểm của mình. Đó là bản năng của con người. Chị chê chồng ở nhà chán, lên cả mạng để chê tiếp thì chồng chị cũng sẽ cố tìm cách dìm hàng và phủ nhận những j chị làm thôi.

Nếu chị muốn được chồng coi trọng, trước tiên phải coi trọng chồng đã.
    Ai cũng có ưu và nhược điểm bạn à. Ưu điểm thì phát huy còn nhược điểm thì phải sửa chữa để hoàn thiện và khắc phục chứ bạn

• Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 103 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Ai cũng có ưu và nhược điểm bạn à. Ưu điểm thì phát huy còn nhược điểm thì phải sửa chữa để hoàn thiện và khắc phục chứ bạn

Từ đầu đến giờ chi toàn kể nhược điểm của chồng, chồng chi có ưu điểm j không?

Tương tự, chị thử tự nhận xét ưu nhược điểm của chị xem chị có thể phát huy và cải thiện j?
    • 2,159 Bài viết

• 1,072 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Mình cảm thấy không yên tâm khi để 1 mình ck tự kd mà ko có mình bên cạnh vì mình biết rõ tính cách của ck mình. Vi vậy mình muốn ck mình đưa ra 1 kế hoạch kinh doanh rõ ràng để cho mình xem và nói rõ cái gì cần và không cần trong kế hoạch đó và cách làm phải bắt đầu như thế nào. Nhưng ck mình ko muốn nói để tự ck mình quyết định và nếu thành công thì ck mình hưởng thất bại ck mình chịu. Mình thấy giống như đầu tư vào canh bạc ý
    Chia sẻ với e vụ này. Ko đưa mối quan hệ vc vào trong vụ này mà đứng ở tư cách một nhà đầu tư ta ko nên đưa tiền cho một người ko lên nổi kế hoạch kinh doanh. A ta là đàn ông nên tự mình làm tất cả và đừng mong đợi ở vk cắt đặt cho mình phải làm gì và gánh chịu rủi ro.
    Cũng góp ý thêm ko phải ai cũng có tố chất quản lý kinh doanh, nếu ck e ko muốn làm gì thì cũng chiều theo a ta. Đủ tuổi trưởng thành rồi nếu ko gánh vác trụ cột gia đình thì a ta phải vui vẻ với vai trò trợ lý của mình. A ấy đi làm bên ngoài có lẽ tốt hơn cho hp gđ.
    What should I do next?