Tình trạng vợ chồng tôi hiện nay liệu có cải thiện được không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.57K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cứ loay hoay mãi trong cái mớ bòng bong: cãi vã, giận hờn, bỏ qua, rồi lại tái diễn,cái vã, giận hờn.... Rồi đến hôm nay, em đã nói ra tất cả những gì em nghĩ với chồng. Em mong nhận được những loừ khuyên, phán xử của các bác, xem vợ chồng em ai đúng, ai sai cái gì, liệu rằng cuộc hôn nhân của chúng em đã đến mức báo động chưa? Liệu có cải thiện được tình hình không?

Em và chồng em là bạn học, cưới nhau vì tình yêu được 5 năm, có với nhau 2 con rồi, công việc,thu nhập vợ chồng em rất ổn, "trai tài, gái sắc" là từ mà mọi người ưu ái dành cho ợ chồng em, vậy mà vừa xong chúng em đã có cuộc chuyện trò sau: (Hơi dài, mong các bác chịu khó đọc giúp em)

Vợ: Dẫu biết rằng cuộc sống này còn có nhiều điều không được như mong muốn nhưng giờ vì con, tôi có thể tiếp tục sống với hiện tại, với những gì anh đã dành cho tôi và các con. Nhưng có một điều tôi không thể và không bao giờ có thể chấp nhận được đó là sự sỉ nhục. Lần cuối cùng tôi yêu cầu anh đừng bao giờ chửi mẹ tôi, chửi thề, hay văng ra những gì đến anh cũng không thể ăn được ra với tôi.

Chồng: Hi em,
    Trong cuộc sống này còn có nhiều điều không được như mong muốn!
    Anh nghĩ là anh chưa chửi mẹ bao giờ cả, chuyện nói tục văng bậy thì đến những người lớn hơn mình thi thoảng vẫn văng!
    Đôi khi việc đó là xả stress của mình nhưng có thể dẫn đến stress cho người khác!Anh sẽ không bao giờ văng bậy và nói tục trước mặt em nữa!
    Anh thật buồn vì hình như mình càng cố gắng thì vợ càng xa mình, đó thâm tâm anh nghĩ!
    Có lẽ anh phải chốt với em những điều sau về anh coi như là thông báo những việc biết trước để có thể ko phải trách móc nhau nữa:
    -Công việc: anh đi làm từ từ 7h30 đến 17h30 hàng ngày (cả thứ 7), trong trường hợp anh phải đi khách hàng anh sẽ thông báo cho em biết để em có thể đón Tôm thay anh hoặc anh chủ động nhờ người đón dùm và định sẵn sẽ là 22h00 anh có mặt ở nhà và vẫn ăn cơm bình thường.Trong trường hợp đi công tác thì mẹ con em ở nhà cố gắng trông nhau và cứ ăn cơm trước không phải chờ anh, nếu có điều kiện thì cứ để phần cơm cho anh.
    -Việc nhà: anh sẽ chỉ làm những việc sửa chữa điện nước, cửa,.. không nấu cơm, giặt giũ, không làm gì khác. Anh sẽ phụ trách Tôm, Tép do bác giúp việc, còn em đi làm bận bịu thì về nghỉ ngơi.
    -Các công việc khác: sẽ có thông báo sau
    Cám ơn nhiều,
    Vợ: 1. Tối qua, chỉ vì 1 nước cờ (em chơi cờ vua với hàng xóm, chồng khuyên đi nước này em lại đòi đi nước kia) mà anh văng ra cả "mẹ" cả "****" với em chứ không phải chưa bao giờ. Cũng có thể nó đã thành 1 phản xạ đến mức nói xong anh cũng không biết mình đã nói gì.

2. Anh thấy vợ ngày càng xa anh, cái này đúng: vì tôi đã phải khó khăn lắm để "luyện" được sự lạnh lùng để đối phó với sự lạnh lùng, vô cảm đến nhẫn tâm anh đã dành cho tôi trong suốt một thời gian dài vừa qua. Việc này tôi không hề mong muốn nhưng chính anh đã đẩy tôi vào hòan cảnh đó, anh hãy xem lại mình!
    3. Cuộc sống vợ chồng muốn hạnh phúc trước hết phải có tình yêu, sự hòa hợp và tôn trọng lẫn nhau. Nhiều khi tôi cũng tự hỏi mình rằng không hiểu có phải tôi đã cố níu kéo cuộc sống gia đình này hay không? Có phải vì cố gắng níu kéo mà tôi đã làm cho anh khó chịu với tôi đến vậy không? Đến giờ câu hỏi đó tôi vẫn chưa tự trả lời được, nhưng tôi sẽ thử cắt nghĩa tình trạng giữa chúng ta hiện nay, anh xem có đúng không.
    Những gì anh đã thể hiện với vợ anh trong thời gian này là:

1. Không hề quan tâm đến suy nghĩ, công việc, cảm xúc của vợ;
    2. Không hề chia sẻ (tâm sự) với vợ bất kỳ việc gì (ngoài những vấn đề liên quan đến các con);
    3. Đi tìm nguồn vui từ những nơi khác (không phải vợ và gia đình);
    4. Tỏ thái độ bất cần khi xung đột với vợ;
    5. Trong mọi cuộc tranh luận với vợ, không bao giờ có ý kiến mang tính xây dựng;
    6. Cho mình quyền tự do quá lớn trong khuôn khổ gia đình: ví dụ không có ý định thông báo với vợ và những người trong gia đình việc mình đi đứng, ăn uống thế nào; không cho phép vợ biết mình đi đâu làm gì ở đâu với ai. Khi ở nhà, vợ con biết đang có mặt ở nhà, khi ra khỏi nhà vợ con biết là không có mặt ở nhà.
    7. Không hề tôn trọng vợ (xúc phạm, coi thường vợ, hay “phủ đầu” khi có chuyện);
    8. Dối vợ nhiều lần, kể cả từ những việc chẳng đâu vào đâu;
    9. Không hề ghen tuông;
    10. Không muốn chuyện trò, giao tiếp, gần gũi vợ trong thời gian quá dài.

Nhưng có 1 điều anh làm tôi thán phục, đó là từ khi tôi bận rộn vì công việc anh đã giúp đỡ, tạo điều kiện cho tôi rất nhiều bằng cách anh đã gánh vác việc chăm lo con cái, rất cảm ơn anh.
    Với những gì anh thể hiện thường xuyên, liên tục, lặp đi lặp lại trong một thời gian dài khiến tôi không thể không kết luận:

1. Anh đã không còn tình yêu với vợ mình;
    2. Anh sống trong ngôi nhà này vì anh có trách nhiệm và anh yêu thương các con;
    3. Anh muốn được tự do khỏi vợ anh nhưng anh muốn vợ anh là người tự ra quyết định;
    4. Anh tạo điều kiện rất thuận lợi để vợ anh sa ngã.

Và với những kết luận như vậy, tôi đã phải "khổ luyện" để có được thái độ như những lúc này đây.
    4. Tôi cũng không hiểu anh "phải chốt với em những điều sau về anh coi như là thông báo những việc biết trước" để làm gì, tôi có làm việc đó với anh đâu? Trong khi điện thoại anh 2 tay 2 cái, 1 cú điện thoại cho vợ chỉ mất có mấy trăm đồng mà anh cũng không gọi. Nếu hôm anh đi Lạng Sơn, anh bấm máy và chỉ cần nói " giờ anh mới về đến... em cứ ăn cơm trước đi,(hay đợi anh về ăn cơm nhé)" thì có ảnh hưởng đến sự oai phong của anh tí nào không? Có pfhải nó tốt đẹp hơn không?
    Giờ anh lại cònđịnh sẵn: "trong trường hợp anh phải đi khách hàng định sẵn sẽ là 22h00 anh có mặt ở nhà và vẫn ăn cơm bình thường.Trong trường hợp đi công tác thì mẹ con em ở nhà cố gắng trông nhau và cứ ăn cơm trước không phải chờ anh, nếu có điều kiện thì cứ để phần cơm cho anh".
    Tôi thấy việc này không đáng! Từ trong suy nghĩ anh đã làm cho mọi việc tồi tệ hơn rất nhiều!
    Tôi cũng không cần anh phải đến mức: "Anh sẽ phụ trách Tôm, Tép do bác giúp việc, còn em đi làm bận bịu thì về nghỉ ngơi. Các công việc khác: sẽ có thông báo sau". Nếu là thế này thì tôi là nguời thừa trong ngôi nhà à? Công việc của anh rỗi rãi lắm à? Anh khỏe khoắn lắm sao? Anh không cần đến tôi trong ngôi nhà này nữa phải không?????
    Tôi cũng chẳng cần anh phải thông báo gì hết. Tôi mệt mỏi lắm rồi!
    Đến giờ này mà anh vẫn còn có được những suy nghĩ, dự định như vậy thì thật tôi cũng chả biết nói gì nữa!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,123 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Tình trạng này là:
    1. Vợ: đang rất bức xúc vì nhiều vấn đề nhỏ nhặt bị dồn nén bấy lâu
    2. Chồng: vẫn yêu vợ nhưng vô tâm, không để ý đến cảm xúc của vợ nên nhiều khi thành ra trêu ngươi vợ ---> khiến vợ càng thêm ức chế
    2 người vẫn yêu nhau tuy nhiên chưa tìm đc tiếng nói chung.

Về chuyện nói bậy , em miễn bình luận
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 308 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Vẫn ổn mà, chuyện nhỏ thôi. Cần một thời gian khi cả hai thật vui vẻ và cùng có ý thức xây dựng, nói chuyện phân tích đi đến thống nhất tốt đẹp.
    Love is all around you, love is knockin' outside your door
    Waitin' for you is this love made just for two
    Keep an open heart and you'll find love again, I know
    images%3Fq%3Dpanda%2Bkungfu%26gbv%3D2%26ndsp%3D18%26hl%3Dvi%26sa%3DN%26start%3D36
    • 238 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coconut-HN Xem bài viết
    Em cứ loay hoay mãi trong cái mớ bòng bong: cãi vã, giận hờn, bỏ qua, rồi lại tái diễn,cái vã, giận hờn.... Rồi đến hôm nay, em đã nói ra tất cả những gì em nghĩ với chồng. Em mong nhận được những loừ khuyên, phán xử của các bác, xem vợ chồng em ai đúng, ai sai cái gì, liệu rằng cuộc hôn nhân của chúng em đã đến mức báo động chưa? Liệu có cải thiện được tình hình không?

Em và chồng em là bạn học, cưới nhau vì tình yêu được 5 năm, có với nhau 2 con rồi, công việc,thu nhập vợ chồng em rất ổn, "trai tài, gái sắc" là từ mà mọi người ưu ái dành cho ợ chồng em, vậy mà vừa xong chúng em đã có cuộc chuyện trò sau: (Hơi dài, mong các bác chịu khó đọc giúp em)

Vợ: Dẫu biết rằng cuộc sống này còn có nhiều điều không được như mong muốn nhưng giờ vì con, tôi có thể tiếp tục sống với hiện tại, với những gì anh đã dành cho tôi và các con. Nhưng có một điều tôi không thể và không bao giờ có thể chấp nhận được đó là sự sỉ nhục. Lần cuối cùng tôi yêu cầu anh đừng bao giờ chửi mẹ tôi, chửi thề, hay văng ra những gì đến anh cũng không thể ăn được ra với tôi.

Chồng: Hi em,
    Trong cuộc sống này còn có nhiều điều không được như mong muốn!
    Anh nghĩ là anh chưa chửi mẹ bao giờ cả, chuyện nói tục văng bậy thì đến những người lớn hơn mình thi thoảng vẫn văng!
    Đôi khi việc đó là xả stress của mình nhưng có thể dẫn đến stress cho người khác!Anh sẽ không bao giờ văng bậy và nói tục trước mặt em nữa!
    Anh thật buồn vì hình như mình càng cố gắng thì vợ càng xa mình, đó thâm tâm anh nghĩ!
    Có lẽ anh phải chốt với em những điều sau về anh coi như là thông báo những việc biết trước để có thể ko phải trách móc nhau nữa:
    -Công việc: anh đi làm từ từ 7h30 đến 17h30 hàng ngày (cả thứ 7), trong trường hợp anh phải đi khách hàng anh sẽ thông báo cho em biết để em có thể đón Tôm thay anh hoặc anh chủ động nhờ người đón dùm và định sẵn sẽ là 22h00 anh có mặt ở nhà và vẫn ăn cơm bình thường.Trong trường hợp đi công tác thì mẹ con em ở nhà cố gắng trông nhau và cứ ăn cơm trước không phải chờ anh, nếu có điều kiện thì cứ để phần cơm cho anh.
    -Việc nhà: anh sẽ chỉ làm những việc sửa chữa điện nước, cửa,.. không nấu cơm, giặt giũ, không làm gì khác. Anh sẽ phụ trách Tôm, Tép do bác giúp việc, còn em đi làm bận bịu thì về nghỉ ngơi.
    -Các công việc khác: sẽ có thông báo sau
    Cám ơn nhiều,
    Vợ: 1. Tối qua, chỉ vì 1 nước cờ (em chơi cờ vua với hàng xóm, chồng khuyên đi nước này em lại đòi đi nước kia) mà anh văng ra cả "mẹ" cả "****" với em chứ không phải chưa bao giờ. Cũng có thể nó đã thành 1 phản xạ đến mức nói xong anh cũng không biết mình đã nói gì.

2. Anh thấy vợ ngày càng xa anh, cái này đúng: vì tôi đã phải khó khăn lắm để "luyện" được sự lạnh lùng để đối phó với sự lạnh lùng, vô cảm đến nhẫn tâm anh đã dành cho tôi trong suốt một thời gian dài vừa qua. Việc này tôi không hề mong muốn nhưng chính anh đã đẩy tôi vào hòan cảnh đó, anh hãy xem lại mình!
    3. Cuộc sống vợ chồng muốn hạnh phúc trước hết phải có tình yêu, sự hòa hợp và tôn trọng lẫn nhau. Nhiều khi tôi cũng tự hỏi mình rằng không hiểu có phải tôi đã cố níu kéo cuộc sống gia đình này hay không? Có phải vì cố gắng níu kéo mà tôi đã làm cho anh khó chịu với tôi đến vậy không? Đến giờ câu hỏi đó tôi vẫn chưa tự trả lời được, nhưng tôi sẽ thử cắt nghĩa tình trạng giữa chúng ta hiện nay, anh xem có đúng không.
    Những gì anh đã thể hiện với vợ anh trong thời gian này là:

2. Không hề chia sẻ (tâm sự) với vợ bất kỳ việc gì (ngoài những vấn đề liên quan đến các con);
    5. Trong mọi cuộc tranh luận với vợ, không bao giờ có ý kiến mang tính xây dựng;
    6. Cho mình quyền tự do quá lớn trong khuôn khổ gia đình: ví dụ không có ý định thông báo với vợ và những người trong gia đình việc mình đi đứng, ăn uống thế nào; không cho phép vợ biết mình đi đâu làm gì ở đâu với ai. Khi ở nhà, vợ con biết đang có mặt ở nhà, khi ra khỏi nhà vợ con biết là không có mặt ở nhà.
    7. Không hề tôn trọng vợ (xúc phạm, coi thường vợ, hay “phủ đầu” khi có chuyện);
    9. Không hề ghen tuông;
    Nhưng có 1 điều anh làm tôi thán phục, đó là từ khi tôi bận rộn vì công việc anh đã giúp đỡ, tạo điều kiện cho tôi rất nhiều bằng cách anh đã gánh vác việc chăm lo con cái, rất cảm ơn anh.
    Với những gì anh thể hiện thường xuyên, liên tục, lặp đi lặp lại trong một thời gian dài khiến tôi không thể không kết luận:

1. Anh đã không còn tình yêu với vợ mình;
    2. Anh sống trong ngôi nhà này vì anh có trách nhiệm và anh yêu thương các con;
    3. Anh muốn được tự do khỏi vợ anh nhưng anh muốn vợ anh là người tự ra quyết định;
    4. Anh tạo điều kiện rất thuận lợi để vợ anh sa ngã.
    Và với những kết luận như vậy, tôi đã phải "khổ luyện" để có được thái độ như những lúc này đây.
    4. Tôi cũng không hiểu anh "phải chốt với em những điều sau về anh coi như là thông báo những việc biết trước" để làm gì, tôi có làm việc đó với anh đâu? Trong khi điện thoại anh 2 tay 2 cái, 1 cú điện thoại cho vợ chỉ mất có mấy trăm đồng mà anh cũng không gọi. Nếu hôm anh đi Lạng Sơn, anh bấm máy và chỉ cần nói " giờ anh mới về đến... em cứ ăn cơm trước đi,(hay đợi anh về ăn cơm nhé)" thì có ảnh hưởng đến sự oai phong của anh tí nào không? Có pfhải nó tốt đẹp hơn không?
    Giờ anh lại cònđịnh sẵn: "trong trường hợp anh phải đi khách hàng định sẵn sẽ là 22h00 anh có mặt ở nhà và vẫn ăn cơm bình thường.Trong trường hợp đi công tác thì mẹ con em ở nhà cố gắng trông nhau và cứ ăn cơm trước không phải chờ anh, nếu có điều kiện thì cứ để phần cơm cho anh".
    Tôi thấy việc này không đáng! Từ trong suy nghĩ anh đã làm cho mọi việc tồi tệ hơn rất nhiều!
    Tôi cũng không cần anh phải đến mức: "Anh sẽ phụ trách Tôm, Tép do bác giúp việc, còn em đi làm bận bịu thì về nghỉ ngơi. Các công việc khác: sẽ có thông báo sau". Nếu là thế này thì tôi là nguời thừa trong ngôi nhà à? Công việc của anh rỗi rãi lắm à? Anh khỏe khoắn lắm sao? Anh không cần đến tôi trong ngôi nhà này nữa phải không?????
    Tôi cũng chẳng cần anh phải thông báo gì hết. Tôi mệt mỏi lắm rồi!
    Đến giờ này mà anh vẫn còn có được những suy nghĩ, dự định như vậy thì thật tôi cũng chả biết nói gì nữa!!!
    :Applause::Applause::Applause::Applause::Applause: :Applause::Applause::Applause::Applause::Applause:
    em chẳng còn biết nói gì thêm nữa.
    Nhà em ko giống nhà bác, nhưng cách giải quyết của em cũng sắp giống bác rồi
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã kiên nhẫn đọc và trả lời. Em cũng đang cố gắn nghĩ là mình rơi vào cảnh "còn yêu nhưng chưa có tiếng nói chung" giống như nhận xét của chuotgia8X, nhưng cũng không biết làm thế nào để cải thiện tình hình. VC em mà cứ nói chuyện thì ít khi nào đi đến kết quả như mong muốn lắm. Chán quá!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 70 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

[quote=coconut-HN;6058953]Em cứ loay hoay mãi trong cái mớ bòng bong: cãi vã, giận hờn, bỏ qua, rồi lại tái diễn,cái vã, giận hờn.... Rồi đến hôm nay, em đã nói ra tất cả những gì em nghĩ với chồng. Em mong nhận được những loừ khuyên, phán xử của các bác, xem vợ chồng em ai đúng, ai sai cái gì, liệu rằng cuộc hôn nhân của chúng em đã đến mức báo động chưa? Liệu có cải thiện được tình hình không?

9. Không hề ghen tuông;
    Mình cũng đang trong tâm trạng giống mẹ này quá, nhưng bạn ơi, chưa đến mức báo động đâu, đừng làm căng quá. những tâm sự bạn viết cũng giống như những gì mình đang cảm nhận về chồng mình đây. Mình phải tự làm cho mình vui lên đi bạn ơi. đi mua sắm, đi chơi, làm những gì bạn thích đi, để cho bạn bình tâm lại. Khi đã bình tĩnh lại rồi, 2 vợ chồng hãy nói chuyện riêng với nhau, nói hết ra và cùng tìm cách giải quyết. Mình 2 con rồi mà, có phải vứt bỏ mọi cái dễ dàng đâu. tìm cách giải quyết thôi. Mình thấy chồng bạn trả lời bạn trên tinh thần xây dựng đấy chứ. chúc bạn bình tĩnh lại nhé. chắc là sau khi sinh con thứ 2 thì phụ nữ dễ trầm cảm, hay suy nghĩ thôi bạn ạ. Bạn cố lên nhé.
    • 879 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Sao các ông chồng như thế này sao bây giờ nhiều thế nhỉ? Có phải do các bà vợ không? Chả việc gì phải chiều các ông í quá rồi các ông í ích kỷ, chỉ nghĩ đến bản thân, không biết chia sẻ công việc với vợ, không cho vợ đi giao thiệp bên ngoài, cần phải thay đổi mình mẹ nó ơi, bây giờ sống cho mình đi thôi.
    • 505 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Điều 2 vợ chồng cần nhất hiện nay là phải nói chuyện với nhau bằng cách truyền thống: nắm tay nhau, mặt đối mặt với nhau, truyền tải ý chí chủ quan của mình cho người kia nghe trực tiếp, không thông qua bất cứ phương tiện nghe nhìn nào cả!

Và 1 lời khuyên cho riêng cô vợ: Chồng như thế là tạm ổn. Có vẻ cô vợ muốn quản chặt anh chàng, thì nhớ câu: Lạt mềm buộc chặt!
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ah, đọc tâm sự của chị mà e giật mình, tất cả những điều này đều đúng với tình trạng hiện giờ của chồng e:

7. Không hề tôn trọng vợ (hay “phủ đầu” khi có chuyện);
    9. Không hề ghen tuông;

Thậm chí chồng e còn suốt ngày à ơi tán tỉnh các cô khác từ hồi còn chưa cưới (đáng tiếc là bây h e mới biết :Sad cho đến bây giờ, bênh ng nhà khi vợ và ng nhà xảy ra xích mích, kể cả khi ng nhà sai và vợ đúng thì vẫn nghĩ theo ng nhà và đổ tội lên đầu vợ. Rồi lại còn đi kể xấu vợ với bạn bè, thậm chí là cả bố mẹ vợ, mà trong đó có nhiều điều bản thân chồng e cũng biết là k đúng nhưng vẫn đem đi kể đc.
    Lại một điều nữa e khác chị, đó là chúng e mới cưới nhau đc hơn 1 năm, mới sinh bé đầu lòng đc hơn 1 tháng, và bây h e đang nghĩ đến chuyện li dị, li thân nhưng con còn quá nhỏ nên e thấy thương con quá, đâm ra chưa dứt khoát được. E cứ nghĩ đến cuộc sống sau này ở nhà chồng với 1 ông chồng ko quan tâm đến vợ thấy nặng nề quá, huhu nhưng e chưa đủ can đảm để quyết định.
    Hiện giờ e đang ở nhà ngoại, chồng e đang tạo áp lực với em để bắt e về nhà nội sớm bằng cách mặt nặng mày nhẹ, lầm lì khó chịu, đi từ sáng đến tối mới về, về đến nhà thì ngồi chơi với con và chẳng quan tâm gì đến xung quanh, mặc kệ cho vợ, e vợ và ông bà ngoại nấu nướng giặt giũ lau nhà quét dọn... (nhà e k có osin). Các chị biết chăm bà đẻ và e bé thì nhiều việc thế nào rồi đấy. Tóm lại thái độ rất là khó chịu và bất cần. E càng lúc càng ko chịu nổi nữa rồi các mẹ ạ, cho e 1 lời khuyên với huhu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 248 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Ôi, viễn cảnh của em đây mà :cool:. Chị chủ top đã đọc "Đàn ông sao hỏa, đàn bà sao kim" của John Gray chưa, em nghĩ là sẽ tốt cho cả anh và chị đấy.:Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 195 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hehe, một phiếu ủng hộ anh chồng này, dù đây là "sân nhà" của người vợ
    • 531 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

[Hehe, một phiếu ủng hộ anh chồng này, dù đây là "sân nhà" của người vợ ]
    Anh chồng này được đấy chứ. Rất rõ ràng, dứt khoát, không ưa nói nhiều, quan trọng là vẫn còn tình cảm. 2 vợ chồng chỉ là có cách tiếp cận chưa phù hợp. Chị vợ có vẻ hơi cầu toàn và cả nghĩ, anh chồng thì đơn giản nên có cảm giác rơi vào tình trạng ngột ngạt. Nếu em là chị vợ thì em sẽ tự thay đổi bản thân trước. Xinh hơn, vui vẻ hơn, xuề xòa hơn và dứt khoát hơn. Nói chung mâu thuẫn này khá đặc trưng cho kiểu "Đàn ông sao hỏa, đàn bà sao kim". Dù gì thì đàn ông vẫn là đàn ông và đàn bà vẫn là đàn bà, nên biết chấp nhận sự khác nhau để hòa hợp còn hơn cố gắng giống nhau để cảm thấy mệt mỏi.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nghe các bố các mẹ khuyên nhủ mình cũng thấy đỡ buồn. Mình xin nói thêm rằng mình là một phụ nữ khá hiện đại, biết chăm lo bản thân mình đấy chứ, dù công việc bận rộn nhưng vẫn dành thời gian shopping, gặp gỡ bạn bè, công việc của em phải quan hệ với nhiều VIP nên lúc nào em chả phải chỉn chu, xinh đẹp.
    Có thể vì điều kiện làm việc tiếp xúc với nhiều người, lịch lãm và thành đạt nên có thể em cũng hơi bị cầu toàn và hơi khắt khe, tự bản thân em thấy thế!
    Chiều nay, đang chán quá, lại phải đi tiếp khách, mãi đến 22h mới về, chồng vẫn đón con, cho con ăn, cho con ngủ ngon lành rồi. Đi uống mấy ly rượu mạnh, gặp gỡ mấy ông già già, về nhìn thấy chồng con lại thấy mủi lòng.
    Trong sâu thẳm em vẫn muốn vợ chồng làm lành với nhau, em sợ phải nuôi con một mình lắm!!! Hix
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 127 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Em thấy anh nhà như thế là ối người chạy theo không được ấy chứ ạ :RaisedEye . Thôi chị cứ thư thư cho tâm trạng ổn định , mail anh ấy viết rành rẽ thế rồi , chị có bắt bẻ cũng chỉ thêm rối ren , phải ko .
    Quá mù ra mưa , đừng khắt khe quá chị ạ , chị đã nhìn ra 1 phần thì cứ thử thay đổi trước xem thái độ anh nhà ra sao , hp vẫn còn ăm ắp thế kia tội cái j mà phải để nó rối lên như canh hẹ , đúng ko ạ .
    • 83 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị ơi, chị "anh, tôi" kìa, thế mà anh íh vẫn một điều anh, hai điều em, thế cũng đủ thấy anh íh vẫn còn yêu chị. Chị và anh nhà chị giống em và chồng em lắm: một người cả nghĩ và cầu toàn, một người thoải mái, hiền, vô tâm nhưng độ lượng. Bọn em cũng xung đột thường xuyên và lý do cũng chả khác chị. Nếu chị ko còn yêu chồng thì sự lạnh lùng sẽ tự có chứ ko cần "khổ luyện", nếu anh nhà chị hết yêu chị anh íh sẽ chẳng bận tâm đến cái sự lạnh lùng đó, miễn vẫn có người nấu cơm, giặt giũ là đc, đằng này anh íh còn nhận ra và thực sự buồn vì như thế. Nếu em là chị, khi về thấy chồng nằm ngủ thế, em sẽ nằm ôm sau lưng, chỉ cần thế thôi chị ạ, ko cần gì nhiều, em nghĩ như thế cũng đủ để tan hết mây mù rồi. Chúc anh chị hạnh phúc nhé, em thích anh chị lắm, vì giống vợ chồng em mà, hiihi.
    • 83 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chị ơi, chị "anh, tôi" kìa, thế mà anh íh vẫn một điều anh, hai điều em, thế cũng đủ thấy anh íh vẫn còn yêu chị. Chị và anh nhà chị giống em và chồng em lắm: một người cả nghĩ và cầu toàn, một người thoải mái, hiền, vô tâm nhưng độ lượng. Bọn em cũng xung đột thường xuyên và lý do cũng chả khác chị. Nếu chị ko còn yêu chồng thì sự lạnh lùng sẽ tự có chứ ko cần "khổ luyện", nếu anh nhà chị hết yêu chị anh íh sẽ chẳng bận tâm đến cái sự lạnh lùng đó, miễn vẫn có người nấu cơm, giặt giũ là đc, đằng này anh íh còn nhận ra và thực sự buồn vì như thế. Nếu em là chị, khi về thấy chồng nằm ngủ thế, em sẽ nằm ôm sau lưng, chỉ cần thế thôi chị ạ, ko cần gì nhiều, em nghĩ như thế cũng đủ để tan hết mây mù rồi. Chúc anh chị hạnh phúc nhé, em thích anh chị lắm, vì giống vợ chồng em mà, hiihi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,294 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Chồng: (gần) 10 điểm, này nhé:
    1. Biết kiếm tiền
    2. Đẹp trai (trai tài gái sắc)
    3. Biết chăm con cho vợ đi làm
    4. Không nói nhiều
    5. Dù về muộn vẫn cố gắng về ăn cơm vợ nấu.
    6. Tự tin: không thèm ghen tuông, tạo điều kiện cho vợ tiếp xúc VIP thoải mái.

Chả hiểu còn gì phải phàn nàn nữa???

Vợ:
    Đi làm gặp nhiều anh đẹp trai thanh lịch thành đạt nhiều tiền, người lúc nào cũng thơm nức, tóc mượt bóng, ví căng đầy, lại sẵn sàng nói những câu có cánh --> vợ cảm thấy mình là người quan trọng, đáng được nâng niu, đáng được hưởng cuộc sống sung sướng hơn bây giờ. --> quay ra soi mói chồng, thấy chồng tửng từng tưng tỏ vẻ không cần vợ là nhảy xếch lên hê hê

Mẹ nó ơi, toàn là ngộ nhận thôi, mấy anh VIP kia về nhà cũng đánh vợ chửi con như hát hay thôi. Hạnh phúc vẫn còn trong tầm tay, người yêu mình ở cạnh mình, đừng lên giọng "ông, tôi" nữa.. Tỉnh lại nhanh đi vợ ơi!!!

Còn 1 lỗi rất to là có vẻ thấy chồng không "mượt mà" bằng các anh VIP kia nên ko cần chồng mấy nữa, sợ li hôn vì sợ nuôi con 1 mình chứ ko sợ mất chồng! chẹp chẹp
    GDATm5
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 49 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sonata512 Xem bài viết
    Ôi, viễn cảnh của em đây mà :cool:. Chị chủ top đã đọc "Đàn ông sao hỏa, đàn bà sao kim" của John Gray chưa, em nghĩ là sẽ tốt cho cả anh và chị đấy.:Angel:
    1. Mâu thuẫn của gia đình chủ Top giống hoàn cảnh gia đình tôi , khác là gia đình tôi thì vai trò hơi ngược và có vẻ nặng hơn , đã ly thân rồi . Nhưng chính nhờ vào cuốn sách " Đàn ông đến từ sao Hỏa , đàn bà đến từ sao Kim " tôi đã hiểu vợ tôi hơn . Chúng tôi đã hòa hợp trở lại và hiểu nhau hơn

2. Bạn phải biết quan niệm và cách thể hiện về tình yêu của đàn bà và đàn ông khác nhau . Với bạn , nếu bạn yêu chồng là bạn chia xẻ cảm xúc , lắng nghe và đồng cảm , tôn trọng bạn . Vì thế bạn cho rằng nếu chồng bạn yêu bạn cũng phải thể hiện như bạn : Lắng nghe , chia xe , thông cảm và tôn trọng .
    Nhưng quan trọng là chồng bạn kg quan niệm tình yêu như bạn . Đàn ông kg coi trọng sự chia sẻ cảm xúc , đồng cảm và lắng nghe đâu . Bạn đang nghĩ chồng bạn kg yêu bạn là 1 suy nghĩ rất sai lầm . Tôi tin rằng 2 nguòi đã thực sự lấy nhau vì tình yêu thì kg có chuyện tình yêu chết đi . Chẳng qua nó bị tạm ngủ yên vì hai bạn đang quan niệm tình yêu theo hai hướng khác nhau

3. Bạn nghi chồng bạn kg ghen , tôi nghĩ chưa chắc đâu . Đàn ông ghen kg giống phụ nữ . Có thể chồng bạn quan niệm tình yêu là vợ phải tin tưởng và chấp nhận hoàn toàn con người anh ta , xấu cũng như tốt . Vì thế khi bạn muốn anh ta thay đổi , tiềm thức đàn ông của anh ta đã phản kháng lại vì anh ta muốn biết bạn yêu anh ta đến mức nào . Tôi nghĩ 90% anh ta đang ghen đó vì tôi trước đây hiểu nhầm vợ kg yêu mình cũng ghen cả với ...mẹ đẻ của vợ :Laughing: . May mà bị các mẹ trong wtt ném đá nhiều , vỡ đầu nhiều nên cũng hiểu ra . Hú hồn , tí mất quả sư tử yêu của mình .

4. Tìm đọc cuốn " Đàn ông đến từ sao Hỏa , đàn bà đến từ sao Kim " đi nhé . Tôi nghĩ bạn sẽ giật mình vì lâu nay hiểu nhầm chồng , rồi sẽ có vụ hối hối hận hận vì hiểu nhầm lão chồng " đáng ghét " đo . Tất nhiên sau khi bạn hiểu ra vấn đề thì tìm cách nào cho lão chồng " đáng ghét " của bạn cùng đọc cho lão cũng hối hận giống bạn cho bỏ tức bao năm qua nhỉ .

Chúc cho suy nghĩ của tôi là hợp lý . Bạn thì hạnh phúc trở lại , tôi thì ..lấy le với các mẹ wtt cho đỡ công ấm ức bị ăn nhiều đá hộc :Laughing:
    [Icon ngoe nguẩy đi ra ]

PS : Đứng trên quan điểm phái cứng , tôi thấy bạn Olive nói cũng đúng đó , bạn nên xem xét lại nhé
    Ôi đêm nay mình Post bài máu thế , kỷ lục rồi

Lên núi ..chăn sư tử
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 933 Bài viết

• 1,146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emyeuanh1005 Xem bài viết
    [Hehe, một phiếu ủng hộ anh chồng này, dù đây là "sân nhà" của người vợ ]
    Anh chồng này được đấy chứ. Rất rõ ràng, dứt khoát, không ưa nói nhiều, quan trọng là vẫn còn tình cảm. 2 vợ chồng chỉ là có cách tiếp cận chưa phù hợp. Chị vợ có vẻ hơi cầu toàn và cả nghĩ, anh chồng thì đơn giản nên có cảm giác rơi vào tình trạng ngột ngạt. Nếu em là chị vợ thì em sẽ tự thay đổi bản thân trước. Xinh hơn, vui vẻ hơn, xuề xòa hơn và dứt khoát hơn. Nói chung mâu thuẫn này khá đặc trưng cho kiểu "Đàn ông sao hỏa, đàn bà sao kim". Dù gì thì đàn ông vẫn là đàn ông và đàn bà vẫn là đàn bà, nên biết chấp nhận sự khác nhau để hòa hợp còn hơn cố gắng giống nhau để cảm thấy mệt mỏi.
    Mình cũng cảm nhận giống bạn này. Vấn đề của VC nhà chủ topic chưa có gì ghê gớm đâu, đừng căng thẳng quá.
    @ Chủ topic: Mình thấy chồng bạn rất rõ ràng rồi mà. Đàn ông thừong suy nghĩ đơn giản như vậy. Chồng bạn đã nói thế tốt nhất bạn nên bỏ qua, sau này chồng có vi phạm gì thì điều chỉnh dần. (Ví dụ như việc về muộn default là 22h ấy).
    Còn bạn suy nghĩ kiểu anh ta cho tôi là người thừa... thì đúng là kiểu suy luận kì quái quá. Mình phụ nữ đọc còn thấy kì (có thể mình nếu trong hoàn cảnh đấy cũng sẽ bị ám ảnh như vậy), nhưng khách quan thì là suy luận "rất chuối củ". Đàn ông họ chẳng thể hiểu nổi nhưng suy nghĩ quái gở đó của PN đâu.
    Bạn chắc là bị stress quá nên mới ra thế. Bạn nên nghỉ ngơi, tự thưởng cho mình vài niềm vui nho nhỏ rồi sẽ thấy mọi việc ok ngay thôi mà. Có cái topic Nhật kí người phụ nữ yêu bản thân, bạn vào đấy tham gia nhé.
    Chúc gia đình bạn sớm vui vẻ.
    @myself: đọc cái này tự nhiên thấy nhớ chồng phết. Chồng cũng thừong giải quyết vấn đề rất rõ ràng kiểu này, và vợ cũng hay suy luận cùn kiểu chủ topic nhưng chỉ thỉnh thoảng để "ăn vạ" chồng tí cho không khí gia đình thay đổi thôi.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hix, cảm đọng trước tấm chân tình của các bố các mẹ quá! Em xin thông báo là: vợ chồng em đã làm lành với nhau rồi, đêm qua đi tiếp khách về, vợ chồng tỉ tê tí...
    Thực ra, đúng là có ở trong cuộc mới biết hết ngóc ngách vấn đề, chồng em, về cơ bản là người đàn ông tốt bụng, có trách nhiệm với gia đình nhưng tính rất hay cả nể (bụng to lắm rồi), lại ham vui, "nghiện" nhiều thứ, thế nên cũng làm vợ đau lòng nhiều rồi. Bản chất thì không hư, nhưng vui bạn vui bè nên cho vợ xuống hàng thứ yếu. Cũng vài lần "vấp ngã", vợ cũng đã tha thứ, rồi lại loay hoay, nói dối vợ, đi lung tung. Cứ nhậu nhẹt, bia rượu vào là quên hết cả vợ cả con, vợ thì cũng "lắm mưu" hay tìm ra được sự thật phũ phàng, thế là chồng thì lúc nào cũng cảnh giác, đề phòng và xù lông với vợ, không muốn vợ biết mình đi đâu, làm gì với ai, vợ thì có phản xạ thiếu niềm tin ở chồng nên hay suy diễn.
    Em cũng thấy được là vợ chồng em đang không có tiếng nói chung, kể cả từ việc dạy dỗ con cái, mỗi người 1 quan điểm. Em cũng cố gắng sưu tầm sách báo,thậm chí đến cả trung tâm tư vấn tâm lý và đề nghị chồng cũng làm như em nhưng chồng em lại mắc cái bảo thủ, cho mình luôn đúng, chả phải hỏi ai, cũng chả cần phải đọc mấy "chuyện vô bổ" đó, thế nên nó mới lặp đi lặp lại nhiều lần, tháng nào không có chuyện thì tháng đó không yên.
    Ngày mai em sẽ đi mua Sao Hỏa sao Kim, nhưng chắc lại chỉ 1 mình em đọc thôi, túm lại là em phải tự thay đổi chứ em biết chả làm gì cho chồng thay đổi được đâu.
    Còn em, đúng là có điều kiện tiếp xúc với nhiều VIP, nhưng quả thực em cũng chả bao giờ mang chồng em ra so sánh với ai cả, em cũng chưa "thần tượng" ai bao giờ, ai em cũng thấy mặt xấu hết, bởi thế em mới nói em là người cầu toàn mà.
    Một điều rất quan trọng mà em thấy mình cần thay đổi mà chưa thay đổi được đó là quan niệm về cho - nhận. Em yêu chồng em hơn yêu bản thân mình, tình yêu em dành cho chồng em là thứ tình yêu tuyệt đối, không toan tính. Chồng em là người yêu duy nhất của em, (nhưng em thì không phải là ngườii duy nhất của chồng) vậy nên em luôn thấy những gì mình nhận lại từ chồng so với những gì em cho đi là rất khập khiễng, vậy nên mới có câu chuyện như hôm nay.
    Em sẽ đọc cuốn sách các bác giới thiệu, hi vọng em sẽ học được những điều bổ ích. Và em cũng mong cho chồng em thay đổi tí ti sau chuyện này. (hôm qua chồng có hứa là từ nay anh sẽ không bao giờ đi massage nữa, và cả ngày nay em không thấy chồng uống bia tí nào).
    Các bác hãy chờ tin của em nhé, vợ chồng em nhiều chuyện hay ho lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2