Tình cảm của vợ chồng các bố các mẹ thay đổi như nào sau khi có em bé ?

• 28 Lượt chia sẻ
  • 9.08K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 82 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình lập topic này vì muốn nhận được tâm sự của các mẹ để thấy trường hợp của mình có phải tệ quá không. Tình hình là quan hệ tình cảm vợ chồng của mình trước và sau khi sinh con có nhiều thay đổi quá!

Đầu tiên mình phải khẳng định rằng chồng mình không hoàn hảo nhưng là người tốt và là người đàn ông bản lĩnh, chồng luôn khiến mình tự hào khi sánh bước cùng anh.

Trước khi sinh con, dù mình có chút vụng về, dù chồng có chút ham chơi, hai vợ chồng vẫn hòa hợp, yêu thương nhau, và hợp nhau rất nhiều điểm, cực kỳ hiếm khi tranh cãi. Mình thấy vô cùng hạnh phúc và không có lý do gì để tụi mình không tiến tiếp đến bước tiếp theo là có con cùng nhau cả.

Sau khi sinh con, mình và chồng liên tục xảy ra bất đồng, phải nói là tranh cãi nhau hàng ngày... Đã có lần đến đỉnh điểm và suýt xảy ra anh rẽ trái nàng rẽ phải . Cả hai ngày càng cảm thấy không tìm thấy sự hòa hợp như trước..

Mình là mình lo quá cơ, vì YÊU chồng lắm, sợ là tranh cãi nhiều thì TÌNH YÊU nó chết dần đi mất...

Không biết các bố các mẹ thì thế nào?
    Có bố nào cho em biết tâm lý chồng sau khi vợ sinh con thì tốt quá
    Hộp sơ cứu Johnson & Johnson từ USA cho cả nhà an toàn!
    https://zaodich.com/forum/f2490/bo-so.../#post25568212
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

các mẹ cho lời khuyên đi, vì em cũng cảm giác như mình sẽ rơi vào hoàn cảnh đó...hiccc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 348 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vc mình trước khi có con cũng hay tranh cãi, nhưng còn nhịn được. Nhưng sau khi có con thì gần như là bùng nổ, nhất là các vấn đề về việc chăm con, dạy con. Đang chán nẫu ra đây. Mai mốt con lớn mà cứ tình trạng này thì nó hư mất. Nghĩ nhiều khi một mình mẹ với con còn dễ chăm, dễ dạy hơn.
    CWAnp7
    Bu6U
    • 343 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

mình đã trải qua chuyện này, hình như nhà nào cũng vậy cả. tốt nhất là nhân lúc 2 vợ chồng thoải mái, tâm sự và cùng đưa ra hướng giải quyết. góp yas thắng thắn những j không thoải mái và rút kinh nghiệm. hơn nữa chăm chồng q tý không ch có cảm giác bị bỏ rơi nhé. từ từ rồi mọi việc sẽ ổn
    • 203 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Hiii, các mẹ ạ, mình phải thực tế lên thôi, có con vào rồi, tã, bỉm, sữa, con nôn, con trớ, chồng lười nhác ko biết việc, con ốm sốt dễ làm mình stress lắm. Em cáu chồng mãi ấy chứ, có lần lão nhậu về khuya, hai vợ chồng cãi nhau lão ấy giận còn định bỏ đi cơ (sau này lão ấy bảo hôm ấy anh bỏ đi thì em chết nhá, mình bảo anh bỏ đi thì chết với em chứ em chả chết gì sất).

Con em 1 năm tuổi rồi ạ. Kinh nghiệm cá nhân em thía này.

Phải tích cực nhờ vả ạ, nhà nào có bà ngoại, bà nội thì tích cực gửi con cho bà trông hộ để mình bớt stress.

Giảm bớt đòi hỏi với con, ví dụ bé uống 400ml sữa/ngày cũng ổn, ko nhất thiết phải cứ 600ml hay 1000ml/ngày như con người ta, tùy đứa tùy tính mà, cứ thấy bé tăng cân, vui vẻ là ổn. Bé em ăn ít, em toàn stress rồi gây lộn với chồng

Sống cho bản thân mình 1 tí, nghĩa là đừng cứ lo chồng giữ con ko tốt như mình, cứ vứt con cho bố nó, mình tắm 1 cách từ từ bình thản, ăn 1 bữa sáng thong thả, ngồi massage mặt thoải mái, đừng cứ tự vội vàng rồi lại hét chồng.

Khi có mâu thuẫn trong việc chăm con, ai chăm con chủ yếu thì được quyết. Heheh, nhà em là thía, cơ mà thường thì em vẫn nịnh lão ấy, cho lão ấy quyết. Ví như hôm nọ con bé sốt cao, hết sốt thì phát ban, em gọi sang cô bạn bác sĩ, nó tư vấn cho kỹ hết, hỏi nốt đỏ thế nào (sợ sốt xuất huyết) và bảo thế thì nó sốt phát ban, phát ban là hết sốt, ko sao đâu. Mình nói lại thế, ko cần đi bv nhưng lão ko chịu, 7 giờ tối vẫn bỏ học về đòi đèo con đi Nhi Đồng. Ok, tốt thôi, có dịp 2 vc đi chơi, đằng nào con cũng hết sốt rồi. Đến nơi bs nói y chang con bạn mình nói, 2 vc hỉ hả về đi ăn phở.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 72 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Nhà Socola_tronvo giống nhà mình ghê. Con 14 tháng rồi mà chắc cứ 1 tháng cãi nhau 1 lần. chung quy cũng chỉ vì con: con trớ, con ốm, chồng ko bik chăm con... Nhưng sau mỗi lần cãi nhau thì tình cảm ko vì thế mà lạt đi, vì cơ bản, lão nhà mình vẫn là người tử tế, thương vợ thương con; chỉ vì là đàn ông, nên thường thì rất dở trong chuyện chăm con. Rất chịu khó làm việc kiếm tiền, nhưng việc nhà thì phải nhờ vả thì mới làm (đc cái là có ý thức giúp vợ lắm).
    Giờ thì mình ko còn ép con ăn nữa, con trớ rồi lại mắng chồng mắng con tội nghiệp. Mình đưa ra quy định nếu ko phải làm thêm thì ba con phải chơi với nhau và vợ chồng phải có time riêng tư.
    Có con thì cuộc sống thay đổi nhiều lắm, phải nỗ lực hơn nhiều để giữ cs hạnh phúc. Cũng may tính mình cũng mau quên nên nhiều khi buồn rồi lại vui ngay khi chồng "vuốt giận" :d
    Yêu anh nhiều, yêu con nhất!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 761 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

M thì chả có knghiệm j ngoài ch ôm ghì lấy chồng và nịnh hắn bất cứ khi nào có thể.
    "Chồng ơi, hnay chồng jỏi nè. Chồng thức đêm trông bé nè. Dzợ xương chồng ghê"...
    Cứ thế mần goài...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 580 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

em ko bít sau này em để thì thế nào nữa nhưng mờ bây h mới thử lên 2 vạch thui em đã luyện cho chồng em nấu cơm rửa bát rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loo_loo Xem bài viết
    Mình lập topic này vì muốn nhận được tâm sự của các mẹ để thấy trường hợp của mình có phải tệ quá không. Tình hình là quan hệ tình cảm vợ chồng của mình trước và sau khi sinh con có nhiều thay đổi quá!

Đầu tiên mình phải khẳng định rằng chồng mình không hoàn hảo nhưng là người tốt và là người đàn ông bản lĩnh, chồng luôn khiến mình tự hào khi sánh bước cùng anh.

Trước khi sinh con, dù mình có chút vụng về, dù chồng có chút ham chơi, hai vợ chồng vẫn hòa hợp, yêu thương nhau, và hợp nhau rất nhiều điểm, cực kỳ hiếm khi tranh cãi. Mình thấy vô cùng hạnh phúc và không có lý do gì để tụi mình không tiến tiếp đến bước tiếp theo là có con cùng nhau cả.

Sau khi sinh con, mình và chồng liên tục xảy ra bất đồng, phải nói là tranh cãi nhau hàng ngày... Đã có lần đến đỉnh điểm và suýt xảy ra anh rẽ trái nàng rẽ phải . Cả hai ngày càng cảm thấy không tìm thấy sự hòa hợp như trước..

Mình là mình lo quá cơ, vì YÊU chồng lắm, sợ là tranh cãi nhiều thì TÌNH YÊU nó chết dần đi mất...

Không biết các bố các mẹ thì thế nào?
    Có bố nào cho em biết tâm lý chồng sau khi vợ sinh con thì tốt quá
    mẹ này ko nói rõ nguyên nhân những cuộc tranh cãi là gì nên cũng khó khuyên nhỉ? Tuy nhiên mình nghĩ là khi có con, tình cảm 2 vc dồn vào con và phải chăm sóc con mệt mỏi nên dễ bị chi phối tình cảm vợ chồng.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 82 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vit_con Xem bài viết
    Vc mình trước khi có con cũng hay tranh cãi, nhưng còn nhịn được. Nhưng sau khi có con thì gần như là bùng nổ, nhất là các vấn đề về việc chăm con, dạy con. Đang chán nẫu ra đây. Mai mốt con lớn mà cứ tình trạng này thì nó hư mất. Nghĩ nhiều khi một mình mẹ với con còn dễ chăm, dễ dạy hơn.
    Mình có cảm giác tương tự, trước khi có con nhiều khi tự thấy mình thật là người điềm đạm, một năm cỡ nổi nóng 1 - 2 lần là cùng. Giờ khi tranh luận với chồng thấy cả chồng lẫn mình thật dễ bùng nổ, chẳng thấy còn giữ được cái sự bình tĩnh như trước kia... Ngẫm mà chưa hiểu tại sao...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 82 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhld Xem bài viết
    mẹ này ko nói rõ nguyên nhân những cuộc tranh cãi là gì nên cũng khó khuyên nhỉ? Tuy nhiên mình nghĩ là khi có con, tình cảm 2 vc dồn vào con và phải chăm sóc con mệt mỏi nên dễ bị chi phối tình cảm vợ chồng.
    Em không nói rõ nguyên nhân vì nguyên nhân không có gì to tát cả, chỉ toàn chuyện bình thường như cân đường hộp sữa. Em tự dưng thấy ox em trước kia rất thoải mái, mà giờ suốt ngày trách móc em không quan tâm... Em lại ghét ai trách móc nên em tranh luận lại ngay, lời nói là cứ nhảy bổ vào miệng ox ý chứ... Thế là chuyện bé nào cũng thành chuyện to cả...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 65 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loo_loo Xem bài viết
    Em không nói rõ nguyên nhân vì nguyên nhân không có gì to tát cả, chỉ toàn chuyện bình thường như cân đường hộp sữa. Em tự dưng thấy ox em trước kia rất thoải mái, mà giờ suốt ngày trách móc em không quan tâm... Em lại ghét ai trách móc nên em tranh luận lại ngay, lời nói là cứ nhảy bổ vào miệng ox ý chứ... Thế là chuyện bé nào cũng thành chuyện to cả...
    Em nghĩ là vc chị đang stressed vì có bé. Phụ nữ mình thì mệt mỏi, trầm cảm sau sinh, cảm thấy bị mâu thuẫn và giằng xé vì thấy mình đã hy sinh quá nhìu (mang nặng đẻ đau, chăm con sớm khuya...) và một mặt lại cảm thấy tội lỗi vì đã nghĩ như vậy, vẫn muốn chăm chút cho con tốt hơn, tốt hơn nữa. Cảm xúc tiêu cực thường khiến ta xù lông nhím với tất cả mọi ng` (ko riêng j chồng) Chồng chị cũng đang chịu áp lực ko khác j chị cả, một mặt lo lắng cơm áo gạo tiền, một mặt cũng mệt mỏi khi con khóc, ọc trớ, bệnh... nên giống như mún giúp mà cũng mệt mỏi nên cũng dễ cáu gắt...
    Em nghĩ trong trường hợp này quan trọng nhất là hai vc hiểu và nói rõ cho nhau cảm xúc của mình, sự im lặng rất rất rất nguy hiểm, vì phụ nữ ta dễ suy diễn nhìu thứ từ sự im lặng, trong khi đàn ông coi đó là khoảng nghỉ. Hoặc chị snap một phát, thử khóc lóc um sùm xem chồng phản ứng thế nào (ko phải vừa khóc vừa chửi ạ, khóc kiểu con nít bị té á "huhhu anh ơi em mệt mỏi quá òi em típ tục ko nổi a ơi huhuhu" *ko bít e có tối kiến quá ko, nhưng cách này hiệu quả với e, tại e hay nhõng nhẽo riết quen * có khi lúc đó chồng chị lại dịu xuống mà an ủi đó ạ.
    Mẹ chồng em lun khuyên em "một điều nhịn, chín điều lành", em mới đầu chỉ nghĩ là mc mún bênh chồng nên nói thế thôi, nhưng e thấy cách này đã giúp em yên ấm đến bây giờ là hơn một năm rồi, kể từ sau một tháng sóng gió mới cưới (lúc đó em cũng ngang ngạnh lắm) thì giờ ko cãi vã j nữa, vc hòa hợp. Em mới đầu cũng nóng tính, theo tính mẹ ruột em, nhưng giờ khi em nhìn lại hôn nhân của ba mẹ ruột thì em thấy mc em nói đúng, lạt mềm buộc chặt chị ạ. Nên chị nhịn ảnh chút, đừng ảnh lớn tiếng là lớn tiếng lên nữa thì chỉ đổ dầu vào lửa thôi ạ.
    Chị cũng nên tìm sự giúp đỡ từ hai nhà nội ngoại, sẽ bớt gánh nặng cho chị nha chị. Chúc chị hạnh phúc
    9kPwrdq9kPwp7
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình thì con mới đc 7 tháng, mà 2 vc chủ yếu toàn k thoải mái tâm lí vì mẹ chồng thôi, đành khắc phục, thua trước thắng sau
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đang xờ trét nặng, rất nặng cảm thấy mệt mỏi, bé nhà mình được 7 tháng rồi, ban ngày đi làm ban tối chăm con ( ban ngày bà nội trông bé) mình không có 1 chút thời gian cho bản thân, chồng thì 1 tuần 7 ngày đi nhậu hết 6, nhậu xong sớm nhất là 10h30 có khi 12h khuya mới về, về rồi hôn con 1 cái là lăn ra ngủ, hôm nào có nhu cầu xxx thì mới ngó tới vợ, lâm trận rồi thì hụng hục sướng cái thân ổng là lăn ra ngủ, chẳng để ý cảm giác của vợ, chẳng ôm ấp hay nói vợ 1 câu ngọt ngào.Mình khuyên bớt nhậu lại, ngó tới vợ 1 tí, nhưng nói hoài cùng vậy, chán nản mình buông lơi, bây giờ ống muốn làm gì thì làm, muốn đi đâu thì đi, mình không quan tâm nữa.mình im lặng, ống cũng quang cho minh 1 cục lơ to đùng.Bây giờ mình cảm thấy mệt mỏi, chán nản, tủi thân lắm, chỉ muốn vùi vào đâu khóc cho thỏa thê, nhưng vẫn phải ráng cứng rắn để sống k biết mình ráng được đến bao giờ đây
    • 550 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Nghe các chị nói em cũng thấy lo lo, giờ em đang bầu còn 2 tháng nữa là sinh rồi. Trước bầu 2 vc cũng thỉnh thoảng to tiếng, kiểu ko ai chịu ai vì em thì bướng mà chồng em cái tôi cá nhân cũng to đùng. Đến khi có bầu chồng em có vẻ cũng nhịn vợ hơn nên trộm vía mấy tháng nay vc ko cãi nhau lần nào (cũng có vài lần dỗi dỗi tí rồi lại làm lành luôn).
    Chồng em thì được cái yêu và quan tâm đến vợ lắm, cái gì cũng ưu tiên vợ đầu tiên, chẳng bao giờ nhậu nhẹt hay đàn đúm với ai chỉ thích ở nhà hoặc đi chơi với vợ thôi. Chỉ sợ sinh con lần đầu nhiều bỡ ngỡ 2vc lại nhiều quan điểm mâu thuẫn đâm ra cãi nhau. Chắc em cũng phải học các chị nhún nhường đi 1 tí chứ tính em cũng bướng với cứng đầu, nhiều lúc toàn trêu tức làm chồng nổi xung lên.
    • 87 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Hoàn cảnh chu top jog mjh qua .vo ck mjh moi cuoi nhau chưa dc 2năm .con mjh h dc 7thag tu luc co con toi h pai nói rằng vo ck mjh jog như chó với mèo í,hay cãi nhau cũng hay giận nhau đa số nguyên nhân xuất phát chih tu cách chăm con của hai vo ck hầu như ngày nào cũng cãi nhau mặc dù tình cảm cua hai vk ck lúc ckua con rat tot dep luc bau bí ck cug chjeu mjh lắm con 1thay đổi nhỏ nữa k bjet cac mẹ có jog e k ạ.tu luc sjh con xog e rat hay nóng tjh cac mẹ ạ cha bit sao nua ,ck e cug rat hay dj nhậu 11h dem moi ve 1mjh e ở nhà coi con ck ddj nhau ve la vo ck e cug cai nhau luôn.jan nhau ít nhất cug pải 10ngay à hqua e với ck cug vua làm lành nhug e vẫn buồn ấm ức lam ạ .chan kjh khug toàn thấy mjh bị thiệt thôi.mới cưới nhau đã tn k biết vài năm nữa sẽ ra sao nữa.có con thì vui day nhug cha lẽ tc vo ck cu nhạt nhòe dần tn sao.chán qua cơ.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ này thik thế, mình mới có bầu nghén chút mà ck đã than rùi . hôm nào vk mệt lắm mới giặt đồ cho còn ko thì vk giặt rùi cứ ngồi ôm cái đt rùi điện tử thui nhiều lúc thấy cũng chán. như tối qua đó mình đang ăn đau bụng bỏ dở đi nằm ck chẳng hỏi han gì. ăn xong ck đi rửa bát rùi lại dtu tiếp đến khi vk dậy đánh răng rm mới hỏi một câu đỡ chưa rùi lại chơi tiếp . nằm mà thấy tủi thân quá các mẹ ak . chơi dtu đến giờ đi ngủ nằm 5 phút lại khò khò vk thì đau nằm đến tận 2h mới ngủ được , sáng dậy vk mệt dậy muộn hơn vk lại đi cắm cơm luộc trứng còn ck đánh răng xong vào dtu tiếp . ck em vô tư thế đấy các mẹ
    • 306 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà này thì chỉ caiz nhau vì chồng ham vui, đi chơi là quên giờ giấc...và vợ hay ghen hờn dỗi...hihi
    còn vấn đề chăm con thì mình thấy mình thua ông xã mình, nên mình giao phó cho ông xã hết. nên k bjo cãi nhau vì con cả
    Dại dột không gặp thời, khôn ngoan không đợi tuổi!
    • 1,520 Bài viết

• 3,053 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với nhà mình thì vợ chồng càng gắn bó yêu thương nhau hơn khi có con. Mình sinh 3 năm 2 cháu, nhưng nhà mình có giúp việc nên vợ chồng có nhiều thời gian cho nhau lắm. Hơn nữa chồng mình rất yêu con, chăm sóc và dành thời gian cho con nhiều nên anh ấy rất thông cảm cho vợ. Mình khuyên các mẹ có con nên bỏ chút tiền ra nếu cho phép để thuê giúp việc. Riêng ăn xong 2vc không phải dọn dẹp, bón cơm cho con, vào phòng ôm nhau hỏi han quan tâm, các con thì bò lồm ngồm dưới đất đã hạnh phúc hơn biết bao. Khi con lớn mình bảo cho gv nghỉ mà chồng còn không cho, anh ấy bảo 3tr/tháng cũng là vấn đề nhưng đổi lại vợ chồng có hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 146 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi zoxzo Xem bài viết
    Mình đang xờ trét nặng, rất nặng cảm thấy mệt mỏi, bé nhà mình được 7 tháng rồi, ban ngày đi làm ban tối chăm con ( ban ngày bà nội trông bé) mình không có 1 chút thời gian cho bản thân, chồng thì 1 tuần 7 ngày đi nhậu hết 6, nhậu xong sớm nhất là 10h30 có khi 12h khuya mới về, về rồi hôn con 1 cái là lăn ra ngủ, hôm nào có nhu cầu xxx thì mới ngó tới vợ, lâm trận rồi thì hụng hục sướng cái thân ổng là lăn ra ngủ, chẳng để ý cảm giác của vợ, chẳng ôm ấp hay nói vợ 1 câu ngọt ngào.Mình khuyên bớt nhậu lại, ngó tới vợ 1 tí, nhưng nói hoài cùng vậy, chán nản mình buông lơi, bây giờ ống muốn làm gì thì làm, muốn đi đâu thì đi, mình không quan tâm nữa.mình im lặng, ống cũng quang cho minh 1 cục lơ to đùng.Bây giờ mình cảm thấy mệt mỏi, chán nản, tủi thân lắm, chỉ muốn vùi vào đâu khóc cho thỏa thê, nhưng vẫn phải ráng cứng rắn để sống k biết mình ráng được đến bao giờ đây
    Chồng đã như thế thì bạn mang con đi cafe, ăn uống buôn chuyện vs bạn bè hoặc về nhà ngoại,bé hơn 7 tháng là bằng con nhà mình, mà từ bé mình đã vác đi suốt ngày rồi. Đừng để cuộc sống, niềm vui của mình phụ thuộc vào chồng, nặng nề lắm. Biết đâu 2 mẹ con đi nhiều ông í lại lo, chịu ở nhà nhiều hơn đấy ^^
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2