Tiết kiệm đều đặn Min 10% thu nhập - Làm đẹp - Yêu bản thân - Chăm sóc gia đình (Tầng 10)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 184K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Lâu nay em bận quá, không có thời gian vào nhà mình. Dạo này tình hình tiết kiệm của em kém quá, lại chăm chỉ vào nhà thui.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, sáng nay vào thấy cái topic này bị khóa mà chả hiểu mô tê gì.

@ Chị Laura: Nhớ vụ BH nhé .

@ meconchuotvang: Chị ơi có serum Olaz total effects không?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtugau Xem bài viết
    Lâu nay em bận quá, không có thời gian vào nhà mình. Dạo này tình hình tiết kiệm của em kém quá, lại chăm chỉ vào nhà thui.
    Lâu lắm mới thấy em, 2 mẹ con thế nào rùi? Chuẩn bị vào tổng kết tháng 5 đi em ui.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dolce.vita Xem bài viết

Hihi, chị sơ suất đó, quên chưa báo cáo Mod để nhờ Mod khóa topic cũ.

Vụ BH chị nhớ rồi, có thông tin sẽ lu loa mà, cả nhà yên tâm.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 329 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Hiện tại chị chưa có. Nếu em order thì chuyến tới em chị bay đi Đức, chị bảo nó mua cho
    • 329 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Tớ tổng kết nhá.

Tháng này hơi bị âm 1 tí do chẳng có khoản nào ngoài lương cả nhưng cũng k đến nỗi phải thắt chặt quá. Vẫn duy trì được khoản 1tr/ tháng vào cái TK gửi góp để mua BHYT cho 3 mẹ con. Bây h đã quen tay hơn nên cũng k đến nỗi đau đầu truy tìm xem tiền nong đi đâu mà nhanh hết thế

Dự tính tháng 6 sẽ bị tăng tiền học của con zai do học phí học hè tăng và tiền điện cũng sẽ ngốn khoản kha khá do tối nào cũng bật ĐH để ngủ
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ meconchuotvang: Nếu chị không có sẵn thì thôi ạ, vì cái chỗ em hay mua cũng báo hết hàng, hơn 1 tuần nữa là có rồi.

@ cả nhà: Tháng trước, tháng này và tháng sau nữa, em sẽ vẫn duy trì tình trạng.... không tiết kiệm được vì các khoản chi nhãn tiền: tiền học cho em, con ốm, tiền đổi điện thoại (quả điện thoại dùng lâu rồi), về quê thăm ông bà ngoại, và sắp tới thì còn vụ BH nữa. Mà lương thì giảm.

Em đang xem xét chuyển sang kiểu tiết kiệm cò con hơn: piggy bank (bỏ lợn ấy ạ). Tất nhiên là em có một con lợn từ năm ngoái (không hẳn là lợn mà là cái hộp sữa), nhưng bỏ tiền cắc bụp, hiếm hoi lắm, chủ yếu là gom tiền để mua usd hoặc vàng. Bây giờ để mua vàng / usd khó quá mà chẳng lẽ không tiết kiệm nữa, thôi em cho lợn ăn lần hồi vậy.

Dạo này thú vui của em cũng tao nhã lắm nhá: chuyên đọc ebook trên Kindle, luyện nghe tiếng Anh, cuối tuần thì đi xem phim rồi đi ăn bằng voucher cho rẻ.

Về vụ dưỡng da, chăm sóc da: hồi trước em mua cái tẩy tế bào chết của L'occitane, thích thật nhưng mà đắt, với lại dùng không hết, phải đổ đi phí. Giờ thì không cần. Mỗi tuần em mua 1 bó lá xông ở chợ, về đun rồi xông cả mặt cả người, sau đi rửa mặt, sờ da mịn phải biết. Xông mặt trời nóng này thì hơi khổ thật . Em canh ngày nào mát mát mới làm, chỉ cần 1 tuần 1 lần thôi.

Ăn sữa chua, còn tí tẹo em dành để trộn với bột ca cao để đắp mặt tuần 2 lần, ngăn ngừa lão hóa. Ai không có ca cao thì trộn với nước cốt chanh / bột trà xanh / mật ong / quả bơ... hầu như chả tốn gì.

Buổi tối trước khi đi ngủ quẹt một tí mật ong lên môi thế là khỏi tốn son dưỡng . Em lấy cái tuýp nước muối sinh lý để nhỏ mắt, cho mật ong vào, sau đó để lên môi bóp nhẹ cái là mật ong trào ra, khỏi dùng tay. Mà cho vào cái tuýp nhỏ đấy kín lắm, để đầu giường không sợ kiến vào.

Đấy nhờ mấy cái tip ngon bổ rẻ này mà da mặt em đỡ hơn trước rất nhiều (chứ so đẹp với người khác thì em chưa tới đâu). À mà đương nhiên là không thể bỏ qua bước toner với kem dưỡng da nhá. Chẹp, đang thèm cái serum thì chả ở đâu có, hic.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Dạo này thấy hãng nào cũng có mỹ phẩm serum mà chưa biết nó dùng như thế nào,hình như chống lão hóa.Dùng lâu dài để duy trì thì da chậm lão hóa hay khi nào thấy có dấu hiệu mới dùng.Mấy bé bán hàng da đẹp,tầm 18-20t àh sao nó bảo có hàng mẫu nên ngày nào cũng dùng,sao dùng sớm thế nhỉ?
    45191
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ VKTK: serum là tinh chất dưỡng đấy chị, nó giàu dưỡng chất nên mua thường chỉ có hộp tí tẹo thôi, nhưng mà lại đắt hơn kem dưỡng. Tầm tuổi như mình là cần rồi đó.

Dùng thì toner - serum - kem dưỡng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Qua 30 rồi mới để ý dến da dẻ,hồi trẻ thì cứ nghe bảo da lúc đó cò khỏe ko dùng mỹ phẩm làm chi.Giờ thấy da dễ bị mụn hơn,mà hình như ko sáng như hồi trước.2 tháng nay thì chăm chỉ pha olive + sữa tắm hàng tuần và chăm sóc da bằng dưa leo,mật ong,chanh thôi chứ chưa làm gì nhiều vì mấy món này ít tốn kém.Dưng thấy mọi người chăm sóc da cũng muốn xài thử quá,mà ko biết hãng nào ok nhỉ.Đợt vừa rồi mới làm 1 loạt mỹ phẩm make up của yves rocher vì thấy nguồn gốc thiên nhiên,chẳng xài thường nhưng vẫn muốn chọn loại tốt để thỉnh thoảng đi tiệc.
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meconchuotvang Xem bài viết
    Tớ tổng kết nhá.

Tháng này hơi bị âm 1 tí do chẳng có khoản nào ngoài lương cả nhưng cũng k đến nỗi phải thắt chặt quá. Vẫn duy trì được khoản 1tr/ tháng vào cái TK gửi góp để mua BHYT cho 3 mẹ con. Bây h đã quen tay hơn nên cũng k đến nỗi đau đầu truy tìm xem tiền nong đi đâu mà nhanh hết thế

Dự tính tháng 6 sẽ bị tăng tiền học của con zai do học phí học hè tăng và tiền điện cũng sẽ ngốn khoản kha khá do tối nào cũng bật ĐH để ngủ
    Nhà tôi tháng 6 dự tính tiền điện cũng tăng lên, tiền học của con thì vẫn thế vì Bee nghỉ hè nhưng cho đi học năng khiếu với học thêm nhà cô giáo.

Tháng này là tháng đầu tiên trong năm tôi tiết kiệm được, và cũng là số tiền tiết kiệm bắt đầu từ số 0 sau đợt liểng xiểng năm ngoái, may mắn là vượt được kế hoạch đề ra do phát sinh thêm được khoản thu ngoài. Chồng thì hết tháng này bắt đầu nghỉ việc để tập trung cho công ty riêng mấy anh em cùng mở (tay ko bắt giặc, hầu như tiền đầu tư bằng 0 luôn), vì thế trong năm nay tôi ko đặt kế hoạch thu nhập từ chồng nữa, động viên hắn tập trung kiếm ăn, phần lương tôi đủ lo được chi phí gia đình và mỗi tháng để được 1 ít. Cái phần 1 ít đấy tôi đã lên kế hoạch, đủ để mua BHSK cả nhà, đủ để cả nhà đi du lịch tháng 6, đủ đóng BH nhân thọ cho Bee. Còn Tết thì có lương tháng 13 rồi, thế là cũng đủ. Có điều nếu mà bệnh bà nội trở nặng thì cũng hơi căng , vì thế vẫn phải tk nhiều hơn nếu có thể.

Như vậy nếu ko có gì đột biến thì tới Tết vụ tiết kiệm lại bắt đầu từ số 0 , nhưng tôi phấn đấu để qua Tết ít nhất tài khoản tk vẫn phải dương mới được.

Tháng này thu nhập được 128% kế hoạch, chi phí 108% (phát sinh quả mua em đồng hồ đeo tay), tk được 6,5M, thế thôi nhưng mừng quá rồi.

Kế hoạch tháng 6: Chi phí 17.4M, tiết kiệm được Min 5M, nhất định đạt kế hoạch!!!

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

@ meconchuotvang: Nếu chị không có sẵn thì thôi ạ, vì cái chỗ em hay mua cũng báo hết hàng, hơn 1 tuần nữa là có rồi.

@ cả nhà: Tháng trước, tháng này và tháng sau nữa, em sẽ vẫn duy trì tình trạng.... không tiết kiệm được vì các khoản chi nhãn tiền: tiền học cho em, con ốm, tiền đổi điện thoại (quả điện thoại dùng lâu rồi), về quê thăm ông bà ngoại, và sắp tới thì còn vụ BH nữa. Mà lương thì giảm.

Em đang xem xét chuyển sang kiểu tiết kiệm cò con hơn: piggy bank (bỏ lợn ấy ạ). Tất nhiên là em có một con lợn từ năm ngoái (không hẳn là lợn mà là cái hộp sữa), nhưng bỏ tiền cắc bụp, hiếm hoi lắm, chủ yếu là gom tiền để mua usd hoặc vàng. Bây giờ để mua vàng / usd khó quá mà chẳng lẽ không tiết kiệm nữa, thôi em cho lợn ăn lần hồi vậy.

Dạo này thú vui của em cũng tao nhã lắm nhá: chuyên đọc ebook trên Kindle, luyện nghe tiếng Anh, cuối tuần thì đi xem phim rồi đi ăn bằng voucher cho rẻ.

Về vụ dưỡng da, chăm sóc da: hồi trước em mua cái tẩy tế bào chết của L'occitane, thích thật nhưng mà đắt, với lại dùng không hết, phải đổ đi phí. Giờ thì không cần. Mỗi tuần em mua 1 bó lá xông ở chợ, về đun rồi xông cả mặt cả người, sau đi rửa mặt, sờ da mịn phải biết. Xông mặt trời nóng này thì hơi khổ thật . Em canh ngày nào mát mát mới làm, chỉ cần 1 tuần 1 lần thôi.

Ăn sữa chua, còn tí tẹo em dành để trộn với bột ca cao để đắp mặt tuần 2 lần, ngăn ngừa lão hóa. Ai không có ca cao thì trộn với nước cốt chanh / bột trà xanh / mật ong / quả bơ... hầu như chả tốn gì.

Buổi tối trước khi đi ngủ quẹt một tí mật ong lên môi thế là khỏi tốn son dưỡng . Em lấy cái tuýp nước muối sinh lý để nhỏ mắt, cho mật ong vào, sau đó để lên môi bóp nhẹ cái là mật ong trào ra, khỏi dùng tay. Mà cho vào cái tuýp nhỏ đấy kín lắm, để đầu giường không sợ kiến vào.

Đấy nhờ mấy cái tip ngon bổ rẻ này mà da mặt em đỡ hơn trước rất nhiều (chứ so đẹp với người khác thì em chưa tới đâu). À mà đương nhiên là không thể bỏ qua bước toner với kem dưỡng da nhá. Chẹp, đang thèm cái serum thì chả ở đâu có, hic.
    Chị lâu lắm cũng toàn cho lợn nhịn đói, ko có mà, nhưng đợt này chắc là sẽ nuôi kiểu "cò con" giống em, tích tiểu thành đại.

Bên NH của em dạo này bị giảm lương thưởng nhiều đúng ko, bạn chị làm bên đấy kêu suốt, kêu công việc xì trét vì bị kèn cựa đấu đá nhiều.

Chị đang chăm da bằng bộ táo của Skinfood, giá cũng vừa phải, chị nghĩ thuộc hàng bình dân thôi, lích kích lắm, toner - emu - serum rồi mới tới cream, nhưng bôi trát xong sờ da thì thích lắm. Nhưng mà chả hiểu sao dạo này mặt lại bị nổi mụn chứ, tới 5-7 năm nay mặt chị có mụn đâu, hic, ko biết có phải 1 phần do rối loạn QKD ko, hic.

Mà em bôi mật ong lên môi lúc ngủ ko sợ kiến nó vô đốt à , chị bận đắp mặt nạ được mỗi lần/tuần, nhưng mà đắp mặt nạ kiwi sữa chua của skinfood ý, chị sẽ chăm chỉ đắp bằng thực phẩm thiên nhiên mới được. À em dưỡng da xong thì đắp mặt nạ hay là ngược lại???

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ Laura: lương thưởng chán lắm chị ui, đúng là suy thoái kinh tế

Em dùng Olaz tính ra rẻ bèo thôi. Mọi người bảo dòng này bình dân, ở bên nước ngoài người ta bán trong siêu thị mà. Miễn là hợp da mình.

Mụn trên mặt thì do nhiều lý do lắm. Có thể do ăn nóng, uống cà phê, trà, uống thuốc, ô nhiễm... Cái này thì phải chú ý một chút.

Vụ bôi mật ong lên môi thì nhiều người áp dụng lắm đó. Đứa em của em bôi suốt mà. Chả bao giờ nghe nó nói kiến đốt hay bị làm sao. Với lại bôi lên thì một lúc sau nó thẩm thấu vào da, nếu nằm điều hòa thì lại càng mau khô.

Chị mà đắp mặt nạ là phải đắp trước khi dưỡng da nhé. Tối đa 20p/lần, 2 - 3 lần/tuần. Sau khi đắp mặt xong thì dưỡng da như bình thường.

Trời nóng thì đắp mặt hơi khổ. Nhưng thôi cố gắng lên . Em chưa đắp mặt bằng mặt nạ làm sẵn bao giờ, vì thấy trong nhà đầy thứ trét được: mật ong, trứng gà, sữa chua, chanh, hoa quả... tại sao phải đi mua chứ, nhể? Mà nói đến việc chịu khó thì chị hơn đứt em rồi. Chị còn trồng hoa được cơ mà.

Với lại, có hôm đọc bên Đọc báo giùm bạn, có vụ làm mặt nạ từ bì (da) lợn, thấy mọi người review tốt quá, em đang xem hôm nào có bì lợn sạch thì thử làm một phen.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

@ Laura: lương thưởng chán lắm chị ui, đúng là suy thoái kinh tế

Em dùng Olaz tính ra rẻ bèo thôi. Mọi người bảo dòng này bình dân, ở bên nước ngoài người ta bán trong siêu thị mà. Miễn là hợp da mình.

Mụn trên mặt thì do nhiều lý do lắm. Có thể do ăn nóng, uống cà phê, trà, uống thuốc, ô nhiễm... Cái này thì phải chú ý một chút.

Vụ bôi mật ong lên môi thì nhiều người áp dụng lắm đó. Đứa em của em bôi suốt mà. Chả bao giờ nghe nó nói kiến đốt hay bị làm sao. Với lại bôi lên thì một lúc sau nó thẩm thấu vào da, nếu nằm điều hòa thì lại càng mau khô.

Chị mà đắp mặt nạ là phải đắp trước khi dưỡng da nhé. Tối đa 20p/lần, 2 - 3 lần/tuần. Sau khi đắp mặt xong thì dưỡng da như bình thường.

Trời nóng thì đắp mặt hơi khổ. Nhưng thôi cố gắng lên . Em chưa đắp mặt bằng mặt nạ làm sẵn bao giờ, vì thấy trong nhà đầy thứ trét được: mật ong, trứng gà, sữa chua, chanh, hoa quả... tại sao phải đi mua chứ, nhể? Mà nói đến việc chịu khó thì chị hơn đứt em rồi. Chị còn trồng hoa được cơ mà.

Với lại, có hôm đọc bên Đọc báo giùm bạn, có vụ làm mặt nạ từ bì (da) lợn, thấy mọi người review tốt quá, em đang xem hôm nào có bì lợn sạch thì thử làm một phen.
    Ừa trước chị cũng hay đắp mặt nạ tự chế, xong rồi giờ lười đấy chứ. Cháu chị nó hay đắp bột nghệ với mật ong, thấy mặt nó cũng đẹp.

Hoa hoét thì trồng khoái lắm, mất thời gian, thời gian đầu các em hay nghoẻo, nhưng càng ngày quen càng thấy yêu, sáng nào đi làm mà ko lên ngó các em được 1 tý thì đi làm cứ thấy thiếu thiếu.

@ Cả nhà: LR vừa nhận được chương trình giảm giá 35% phí của bảo hiểm PJICO, trao đổi với em bên bảo hiểm thì em ý bảo tới giữa tháng 6 mới có chương trình của Bảo việt, như vậy cuối tháng 6 mới chốt được, còn PJICO thì tới 10/6 là chốt, phí của PJICO rẻ hơn nhưng quyền lợi sẽ ít hơn. LR vừa gửi cho chị TT, các mẹ ai cần thì nhắn địa chỉ mail để mình forward nhé, cứ xem rồi cân nhắc xem mua của bạn này hay bạn Bảo việt. Quyền lợi và mức phí của bạn này mình thấy cũng ổn lắm.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,074 Bài viết

• 4,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì giờ chịu khó trồng rau, cạnh nhà mình người ta chưa xây nhà nên tạm sử dụng đất của họ. Giờ chỉ mong họ từ từ hãy xây . Nhà mình có rau muống, rau mồng tơi, rau đay, rau ngót, ngọn bí, mướp, rau dền, rau thơm, rau lang mỗi thứ một góc, cả ớt, dấp cá, lá lốt nữa. Vì ăn mỗi bữa tối nên đủ rau ăn.
    Đang phấn đấu sáng dậy đi bộ mà lười quá là lười, lại lôi xe ra đi chợ, tại vì đi một mình buồn nữa, hay mai xách cổ trai lớn dậy đi bộ cùng mẹ vậy.
    Thu nhập nhà mình thì tất cả 18tr, chơi hụi ở phòng 5tr còn lại tiêu hết. Lâu lâu rồi không có khoản thêm nếm của chồng/vợ để gửi sổ tiết kiệm.
    Mình chắc không có đủ kiên nhẫn để trồng hoa như mẹ Laura, ngại tẩn mẩn lắm.
    ppYvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Ừa trước chị cũng hay đắp mặt nạ tự chế, xong rồi giờ lười đấy chứ. Cháu chị nó hay đắp bột nghệ với mật ong, thấy mặt nó cũng đẹp.

Hoa hoét thì trồng khoái lắm, mất thời gian, thời gian đầu các em hay nghoẻo, nhưng càng ngày quen càng thấy yêu, sáng nào đi làm mà ko lên ngó các em được 1 tý thì đi làm cứ thấy thiếu thiếu.

@ Cả nhà: LR vừa nhận được chương trình giảm giá 35% phí của bảo hiểm PJICO, trao đổi với em bên bảo hiểm thì em ý bảo tới giữa tháng 6 mới có chương trình của Bảo việt, như vậy cuối tháng 6 mới chốt được, còn PJICO thì tới 10/6 là chốt, phí của PJICO rẻ hơn nhưng quyền lợi sẽ ít hơn. LR vừa gửi cho chị TT, các mẹ ai cần thì nhắn địa chỉ mail để mình forward nhé, cứ xem rồi cân nhắc xem mua của bạn này hay bạn Bảo việt. Quyền lợi và mức phí của bạn này mình thấy cũng ổn lắm.
    ^0^ chị ơi, chị gửi cho e với ah, mail của em là :linhtt87@gmail.com
    em cảm ơn chị
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VKTK Xem bài viết
    Dạo này thấy hãng nào cũng có mỹ phẩm serum mà chưa biết nó dùng như thế nào,hình như chống lão hóa.Dùng lâu dài để duy trì thì da chậm lão hóa hay khi nào thấy có dấu hiệu mới dùng.Mấy bé bán hàng da đẹp,tầm 18-20t àh sao nó bảo có hàng mẫu nên ngày nào cũng dùng,sao dùng sớm thế nhỉ?
    Serum hoặc essence là tinh chất đặc trị để dưỡng da mẹ nó nhé. Vì là sp đặc trị nên tp dưỡng chất trong serum đậm đặc hơn nhiều và có tác dụng nhanh với da. Nếu muốn da mình được chăm sóc tốt hơn có hiệu quả nhanh hơn thì nên dùng thêm tinh chất.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Vừa được nhận 600K tiền 1/6 của công ty, mai về đi mua xe đạp cho con giai, hihi

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ Laura: em nhận được thư rồi, đang xem xét, có gì sẽ báo chị sau nhé.

Em vừa order một toner và một serum của Skinfood, loại Peach sake. Hàng ở chỗ này em không thấy có loại Táo như của chị. Thui thì thí cái mẹt ra xem thế nào, vì hàng mỹ phẩm thì chỉ có thử và thử mới biết là hợp hay không.

Em cũng nhận được 200k tiền 1/6 của con gái rùi, tối vác con đi khám
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

@ chị Laura: e nhận đc rồi chị ah, cảm ơn chị