Tiết kiệm đều đặn Min 10% thu nhập - Làm đẹp - Yêu bản thân - Chăm sóc gia đình (Tầng 10)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 184K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

@ mẹ thaonguyenxanh: Con nhà tớ khám ở Tự nguyện A Viện Nhi là là 580K/ lần khám nên lúc nộp tiền tớ hỏi các bạn ý là cần lấy hóa đơn để thanh toán thì các bạn ý hướng dẫn luôn (lúc đầu cứ lấy tờ in ra đã), xong xuôi hết thì quay ra lấy biên lai đỏ sau
    JBYmp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTT2007 Xem bài viết
    Dưới 200k thì không cần hóa đơn đỏ.
    Phiếu khám ấy hình như là 100k thì phải, có đóng dấu "Đã thu tiền" màu đỏ của bệnh viện là được thanh toán rồi mẹ nó ah. Còn thuốc thì thường mua đủ theo đơn thì cũng phải 200k trở lên nên cần hóa đơn đỏ. Hôm mình đi gửi giấy tờ để claim ngoại trú thì thấy có anh gửi hóa đơn thuốc <200k bằng hóa đơn bán lẻ nhưng Bảo Việt yêu cầu phải có con dấu của nhà thuốc vào hóa đơn bán lẻ đó, các mẹ lưu ý vụ này kẻo mất công.
    Theo quy định về hóa đơn thì đúng là từ 200 K trở lên phải có hóa đơn đỏ, nhưng ở công ty thôi chứ chị nhỉ, mình thanh toán bảo hiểm cũng thế à . Vì thực tế là khi mình mua phiếu khám, nộp tiền dịch vụ, tiên thuốc ở bệnh viện có mấy khi có hóa đơn đâu. Năm 2010 khi em sinh Bo, lúc đó em dùng BHSK do công ty mua cho, em chỉ cầm biên lai thu tiền, phiếu xét nghiệm có ghi số tiền (lớn hơn 200K) về là thanh toán được. Đối với công ty bảo hiểm thì đây là những chứng từ chứng minh phát sinh chi phí của khách hàng, chứ ko phải hóa đơn xuất trực tiếp cho công ty bảo hiểm nên đâu cần hóa đơn đỏ nhỉ .

Anyway, em nghĩ những thông tin của chị rất hữu ích, mình cứ nên cẩn thận cho đỡ mất công.

À chị, hihi, em làm được mẻ sữa chua thành công rồi, năm ngoái khi chị nói làm sữa chua, em đã bảo mùa hè sẽ bon chen, nhưng phải qua mất 1 năm, tới mùa hè năm nay mới thực hiện được . Mẻ đầu thất bại, sữa đông, mịn nhưng bị nhớt. Em làm lại mẻ thứ 2, đọc kỹ càng thông tin hơn và thành công hơn mong đợi của em, hihi, sữa đặc, sánh mịn lắm, con giai em khen ngon hơn sữa chua mẹ mua, hihi. Quả thật là em đã rất hồi hộp đấy, chiều qua về con giai chạy ra bảo "mẹ ơi con ăn sữa chua mẹ làm rồi, ngon lắm" ---> cảm giác sướng thế chứ lỵ

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Theo quy định về hóa đơn thì đúng là từ 200 K trở lên phải có hóa đơn đỏ, nhưng ở công ty thôi chứ chị nhỉ, mình thanh toán bảo hiểm cũng thế à . Vì thực tế là khi mình mua phiếu khám, nộp tiền dịch vụ, tiên thuốc ở bệnh viện có mấy khi có hóa đơn đâu. Năm 2010 khi em sinh Bo, lúc đó em dùng BHSK do công ty mua cho, em chỉ cầm biên lai thu tiền, phiếu xét nghiệm có ghi số tiền (lớn hơn 200K) về là thanh toán được. Đối với công ty bảo hiểm thì đây là những chứng từ chứng minh phát sinh chi phí của khách hàng, chứ ko phải hóa đơn xuất trực tiếp cho công ty bảo hiểm nên đâu cần hóa đơn đỏ nhỉ .

Cách gọi hóa đơn đỏ là do quen mồm thôi em ạ.
    Chính xác cái tiền khám, làm xét nghiệm ở BV ý khi mình thu tiền họ sẽ in ra cho mình 1 tờ giấy ghi nội dung, số tiền (cộp dấu đã thu tiền vào là mình đi khám, làm xét nghiệm được). Tuy nhiên để thanh toán thì mình cần lấy cái biên lai (theo mẫu của Bộ Tài Chính) và có đóng dấu đỏ của BV về và gửi lên Bảo Việt để thanh toán.

Còn khi khám ở BV tư như Hồng Ngọc, Vinmec đương nhiên sẽ có hóa đơn đỏ
    JBYmp7
    • 2,074 Bài viết

• 4,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy mẹ cùng tuổi ơi, sao mình cứ mắc bệnh cả nghĩ ấy, làm thế nào hết bệnh bây giờ. Mình toàn lo lắng, mà hầu hết là công việc ở công ty. Tại vì mình sau 10 năm làm phòng kinh doanh thì mới chuyển sang kế toán. Mà bên này nhiều việc áp lực cao, nên lúc nào mình cũng cảm giác lo âu, căng thẳng.Về đến nhà vẫn quanh quẩn nghĩ về công việc, sao cho hoàn thành đừng ai nói gì mình.
    Làm thế nào gạt bỏ hết để vui vẻ với chồng con các mẹ nhỉ?
    Mình giờ cũng vui thú trồng rau, làm đủ thứ: chè ngô, caramen (thất bại thảm hại), sữa chua, đậu giá, muối dưa muối cà... mình sợ đồ ăn giờ quá, toàn hóa chất, ăn cái gì cũng run. Thèm mít lắm mà không dám mua tí nào cả.
    Mục yêu bản thân: chăm chỉ dưỡng da tối và sáng. Váy áo thì hạn chế vì hồi này kinh tế khó khăn hơn trước nhiều quá. Mình rất muốn tập thể dục mà không bố trí được thời gian.
    Hâm mộ hai bà Laura và Yu, bằng tuổi mình mà làm chủ cuộc sống đâu ra đấy. Hic
    ppYvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Squirrelmama Xem bài viết
    Mấy mẹ cùng tuổi ơi, sao mình cứ mắc bệnh cả nghĩ ấy, làm thế nào hết bệnh bây giờ. Mình toàn lo lắng, mà hầu hết là công việc ở công ty. Tại vì mình sau 10 năm làm phòng kinh doanh thì mới chuyển sang kế toán. Mà bên này nhiều việc áp lực cao, nên lúc nào mình cũng cảm giác lo âu, căng thẳng.Về đến nhà vẫn quanh quẩn nghĩ về công việc, sao cho hoàn thành đừng ai nói gì mình.
    Làm thế nào gạt bỏ hết để vui vẻ với chồng con các mẹ nhỉ?
    Mình giờ cũng vui thú trồng rau, làm đủ thứ: chè ngô, caramen (thất bại thảm hại), sữa chua, đậu giá, muối dưa muối cà... mình sợ đồ ăn giờ quá, toàn hóa chất, ăn cái gì cũng run. Thèm mít lắm mà không dám mua tí nào cả.
    Mục yêu bản thân: chăm chỉ dưỡng da tối và sáng. Váy áo thì hạn chế vì hồi này kinh tế khó khăn hơn trước nhiều quá. Mình rất muốn tập thể dục mà không bố trí được thời gian.
    Hâm mộ hai bà Laura và Yu, bằng tuổi mình mà làm chủ cuộc sống đâu ra đấy. Hic
    Bà quen làm kinh doanh mà phi sang làm kế toán thì đau đầu cũng phải, công việc kế toán gần như ngược hẳn với việc kinh doanh nên có thể thời gian đầu bà chưa quen. Tôi mách bà, bà nên cố gắng tìm tý hứng thú với công việc kế toán, ví dụ như khi bà soi sổ sách cũ, bà phát hiện ra "á à, hóa ra là chi cho ông này, bà này từng này à ", và điều đó làm bà khoái chí, khoái vì mình vừa biết được 1 bí mật hay ho, đó là tôi nói ví dụ thế đã bà tìm cách biến công việc thành 1 niềm vui, chứ còn riêng với em kế toán, nếu bà ko thích nó, ko thấy nó có gì hay ho thì làm việc rất khó chịu, dễ xì trét cực kỳ.

Tôi thấy mấy bà gà 81 giống nhau, làm việc cứ chăm chăm gắng sức, ngại nhất là bị người khác chỉ trích. Haizzz, sao mà cái lớp trẻ bây giờ nó ko có được ý thức ý nhỉ? Cho rèn luyện vất vả 1 tý là cãi nhem nhẻm, quạc lại tới bến luôn.

Công việc của tôi nhiều, 2 công ty mà, ngày nào cũng bận như ngày nào, nhưng mà sắp xếp công việc hợp lý thì cũng là cách giảm được xì trét, tôi những lúc gặp việc khó, ngồi nghĩ ngợi hồi lâu, mặt càu cạu chả đứa nào dám đụng tới, về tới nhà đầu cứ ong ong nhưng vẫn tiếp tục nghĩ ngợi, nhưng mà khi tôi nghĩ được cách giải quyết thì lại AQ là "ko ngờ mình lại giỏi thế ", nhưng tình huống đó thì ít thôi, tôi cố gắng hạn chế nhất việc làm cho mình xì trét, ra khỏi công ty thì hầu như chả nhớ tới việc nữa.

Tôi có một cách mà tôi nói mãi trong nhà mình rồi, cứ suy nghĩ xì trét là tôi ngay lập tức nghĩ: dừng lại ngay ko thì mặt lại thêm nếp nhăn --> sợ già mà , thật đấy, sợ già lắm, với lại nghĩ mãi mà ko giải quyết được thì nghĩ làm gì cho mệt, chỉ tổ đau đầu mau già, thôi đi chơi, nghe nhạc, xem phim, lúc nào đầu óc thoải mái thì nghĩ mọi việc dễ hơn nhiều.

Vụ dưỡng da thì nên chăm chỉ nhé, tuổi mình giờ phải dưỡng rồi, tôi đang dùng bộ Táo của skinfood, ngày nào cũng lích kích rửa mặt - toner - emution - serum - cream, mất bao nhiêu là thời gian, nhiều hôm mà vội thì chỉ quẹt được mỗi toner, nhưng tối thì cố gắng đủ mấy bước. Tôi cũng tẩy da chết hàng tuần với đắp mặt nạ nữa, tranh thủ lúc đi giặt quần áo thì đắp mặt nạ luôn

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Bây giờ em cũng sợ ăn ngoài hàng,những thứ mua về nhà chế biến cũng phải lựa chọn kỹ hơn xem có bị tẩm gì ko.Ăn ổi nhà trồng nhạt hoét nhưng cũng yên tâm hơn.Em lười làm ya ua,dạo trước hay mua vinamilk nhưng giờ đặt một chị quen gần nhà ăn cho nó lành.
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Vụ bảo hiểm ý cả nhà, mình vừa gọi điện hỏi thì em bên bảo hiểm đang bảo chờ thông tin chính thức chốt rồi sẽ gửi email, mình gửi địa chỉ mail cho em ý rồi, dự kiến tuần sau sẽ có. Lần này là chương trình mua chung giảm phí 30% của Bảo việt care nhé cả nhà.

Khi nào có thông tin mình sẽ gửi cả nhà mình luôn.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 592 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi với, em mù mờ cái vụ vàng lắm mà hôm rồi cũng đi mua dc 5 phân nhẫn tròn trơn 9999. giá em mua là 3650k, em đọc báo thì thấy nhẫn của SJC tới 38xx trở lên lận. Vậy vàng của SJC sao lại đắt hơn vàng bình thường mua ở ngoài thế mấy chị . em mua mà cũng sợ là sau này đem bán chẳng biết bán có được ko (ngố vụ này lắm). hihi.
    • 329 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Chia sẻ cùng Laura, Yu, mẹ Sóc: tớ cùng tuổi con GÀ đây. Tuổi này chắc suốt ngày phải bới nhỉ? Công việc lúc nào cũng nhiều, cũng trong trạng thái vận động, ngồi một chỗ k khoái cho lắm. Dạo này chỗ tớ cũng nhiều việc, toàn việc lặt nhặt chẳng chuyên môn gì, cũng có lúc bị soi, tớ cũng thấy nản cũng muốn chuyển chỗ khác cho yên thân. Nhưng mà con nhỏ nên đành bấm bụng chờ, cũng nộp HS chỗ khác để tìm kiếm cơ hội nhưng lại lo nếu chuyển sang chỗ mới thì mình hết thời gian dành cho con

Tớ dạo này cũng yêu bản thân hơn, dành 1 khoản cố định hàng tháng mua quần áo, váy xống cho mẹ, cho con lớn con bé. Chồng thất nghiệp đã lâu mà chưa tìm được việc mới, kinh tế cũng chẳng dư giả gì nhưng cứ AQ mình chưa tiêu vào tiền TK đã là may rồi. Cãi nhau nhiều cũng chẳng giải quyết được việc gì nên mình kệ, đi làm về mệt thì mình chơi với con để giảm áp lực (cả về công việc lẫn bố cháu). Thỉnh thoảng rỗi rãi thì lượn FB, trò chuyện với anh em bạn bè. Sắp tới mình sẽ đi họp lớp ĐH kỷ niệm 10 năm ra trường, nghĩ tới đã thấy đời rất vui rồi

@Laura: tôi khởi động việc bán hàng online rồi đấy, nhưng mà đợt vừa rồi bận quá nên vứt chỏng chơ đấy. Bà ngó nghiêng rồi góp ý giúp tôi vì tôi GÀ MỜ khoản bán chác lắm, keke
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,151 Được cảm ơn

Tân toan mà. Nghĩa là ai tuổi Tân thì hay lo toan.

Mấy người hay lo nên hay vất vả làm lụng. (Ngược lại vô tư thì "ngu si hưởng thái bình").
    Nên các mẹ vô tư chút cho đời nó khỏe.

Mình lại phục các bạn 1 nách 2 con, trụ cột gia đình (Mình - 1 con, lương 1/4 - 1/3 các bạn). Các bạn chả ai nói, chứ mình biết lương các bạn thì cao hẳn lương chồng. Mà làm lụng vất vả việc trong việc ngoài. (Đặc biệt mẹ chuột đấy nhé, đã ốm yếu mà còn làm nhiều). Nhưng chắc các mẹ chẳng ai tự hào mình giỏi đâu nhỉ?

Các mẹ, dù có vất vả, thì cũng như bà Laura nói, là nên yêu thương bản thân mình. Cái này quan trọng lắm đó nha. Nếu thu nhập cao, thì mình cứ thuê osin làm việc nhà. (Đồng thời huấn luyện mấy đứa con tập làm, để sau này osin cho mình). Đừng có sợ không có time cho con. Mỗi tối ngồi nói chuyện với con 5-10p, cũng đủ biết tâm tư tình cảm chúng nó rồi.

Muốn trẻ lâu thì quan trọng là ăn uống kỹ và thể dục điều độ. Sáng mở mắt dậy thì nằm hít thở trên giường rồi matxa mặt 5p. Ra ngoài đường phải bôi kem chống nắng mất 5p. Đi làm văn phòng cũng phải uống nước nhiều, ít nhất cũng 2 lít/ ngày (Uống trà xanh, trà gạo lức thì rất tốt, trẻ lâu, da dẻ hồng hào). Tối trước khi ngủ Yoga chừng 10p nữa là okie.

Bản thân mình không thích bôi bất kỳ thứ gì trên mặt, ngoại trừ kem chống nắng. Hạn chế dùng các sản phẩm tẩy rửa như xà phòng. Mình chỉ dùng nước lạnh hoặc nước muối sinh lý để vỗ mặt. Vậy mà nó mịn, không mụn và ít nêp nhăn.

Mình cũng đang diet 10 ngày. Hy vọng đợt tới đi bơi, mặc đồ đẹp.
    • 2,074 Bài viết

• 4,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thu nhập chả cao để thuê osin đâu mẹ Yu ơi. Nhưng nhà mình được cái cả nhà làm việc nhà. Con trai lớn 6 tuổi của mình làm được khối việc giúp mẹ. Chồng cũng hỗ trợ đắc lực. Bù lại thì con học trường tư, cũng tốn, nhưng mình vẫn chọn trường tư vì con ốm gửi thuốc cô được, bố mẹ về muộn được. Năm nay anh lớn vào lớp 1, chưa biết kèm con thế nào đây?
    Dù gì thì cuộc sống vẫn cứ trôi đi, nên mình càng phải tận hưởng từng phút một các mẹ nhỉ?
    ppYvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meconchuotvang Xem bài viết
    Chia sẻ cùng Laura, Yu, mẹ Sóc: tớ cùng tuổi con GÀ đây. Tuổi này chắc suốt ngày phải bới nhỉ? Công việc lúc nào cũng nhiều, cũng trong trạng thái vận động, ngồi một chỗ k khoái cho lắm. Dạo này chỗ tớ cũng nhiều việc, toàn việc lặt nhặt chẳng chuyên môn gì, cũng có lúc bị soi, tớ cũng thấy nản cũng muốn chuyển chỗ khác cho yên thân. Nhưng mà con nhỏ nên đành bấm bụng chờ, cũng nộp HS chỗ khác để tìm kiếm cơ hội nhưng lại lo nếu chuyển sang chỗ mới thì mình hết thời gian dành cho con

Tớ dạo này cũng yêu bản thân hơn, dành 1 khoản cố định hàng tháng mua quần áo, váy xống cho mẹ, cho con lớn con bé. Chồng thất nghiệp đã lâu mà chưa tìm được việc mới, kinh tế cũng chẳng dư giả gì nhưng cứ AQ mình chưa tiêu vào tiền TK đã là may rồi. Cãi nhau nhiều cũng chẳng giải quyết được việc gì nên mình kệ, đi làm về mệt thì mình chơi với con để giảm áp lực (cả về công việc lẫn bố cháu). Thỉnh thoảng rỗi rãi thì lượn FB, trò chuyện với anh em bạn bè. Sắp tới mình sẽ đi họp lớp ĐH kỷ niệm 10 năm ra trường, nghĩ tới đã thấy đời rất vui rồi

@Laura: tôi khởi động việc bán hàng online rồi đấy, nhưng mà đợt vừa rồi bận quá nên vứt chỏng chơ đấy. Bà ngó nghiêng rồi góp ý giúp tôi vì tôi GÀ MỜ khoản bán chác lắm, keke
    Hehe chúc mừng bà, tôi vừa vào thăm gian hàng nhà bà đấy, oánh dấu khi nào có dịp sẽ í ới cho bà.

TÔi thì nghỉ bán hàng online rồi, vẫn thích nhưng ko sắp được thời gian, tôi có nhiều mục tiêu cần phải hoàn thành hơn. Bán hàng online vui ra phết đó, thêm nhiều bạn bè, có nhiều mẹ rất cute, nhưng cũng có những mẹ cực củ chuối, bà cứ từ từ "thưởng thức" nhé, keke.

Con nhỏ thì bà đừng chuyển việc, ít nhất chờ con 1 tuổi đi đã, bây giờ đi đâu cũng thiệt. Để con lớn xíu rồi yên tâm tung hoành. Chồng thì thôi cố gắng đừng gây áp lực với hắn, nói thì dễ thế nhưng làm được cũng là vấn đề đấy, dạo tôi bầu Bo chồng tôi cũng bị nghỉ việc mấy tháng, vừa lo bầu bì, vừa lo tiền nong mệt mỏi vô cùng, nhưng cũng may là chồng hiểu nên cũng cố gắng, quan trọng là chồng tôi vì hiểu cho vợ nên thay đổi nhiều, tự hẳn thay đổi ý, hehe.

Cố gắng lên bà ạ, con lớn thêm vài tuổi là mọi sự sẽ tự ổn hơn đấy.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Tân toan mà. Nghĩa là ai tuổi Tân thì hay lo toan.

Mấy người hay lo nên hay vất vả làm lụng. (Ngược lại vô tư thì "ngu si hưởng thái bình").
    Nên các mẹ vô tư chút cho đời nó khỏe.

Mình lại phục các bạn 1 nách 2 con, trụ cột gia đình (Mình - 1 con, lương 1/4 - 1/3 các bạn). Các bạn chả ai nói, chứ mình biết lương các bạn thì cao hẳn lương chồng. Mà làm lụng vất vả việc trong việc ngoài. (Đặc biệt mẹ chuột đấy nhé, đã ốm yếu mà còn làm nhiều). Nhưng chắc các mẹ chẳng ai tự hào mình giỏi đâu nhỉ?

Các mẹ, dù có vất vả, thì cũng như bà Laura nói, là nên yêu thương bản thân mình. Cái này quan trọng lắm đó nha. Nếu thu nhập cao, thì mình cứ thuê osin làm việc nhà. (Đồng thời huấn luyện mấy đứa con tập làm, để sau này osin cho mình). Đừng có sợ không có time cho con. Mỗi tối ngồi nói chuyện với con 5-10p, cũng đủ biết tâm tư tình cảm chúng nó rồi.

Muốn trẻ lâu thì quan trọng là ăn uống kỹ và thể dục điều độ. Sáng mở mắt dậy thì nằm hít thở trên giường rồi matxa mặt 5p. Ra ngoài đường phải bôi kem chống nắng mất 5p. Đi làm văn phòng cũng phải uống nước nhiều, ít nhất cũng 2 lít/ ngày (Uống trà xanh, trà gạo lức thì rất tốt, trẻ lâu, da dẻ hồng hào). Tối trước khi ngủ Yoga chừng 10p nữa là okie.

Bản thân mình không thích bôi bất kỳ thứ gì trên mặt, ngoại trừ kem chống nắng. Hạn chế dùng các sản phẩm tẩy rửa như xà phòng. Mình chỉ dùng nước lạnh hoặc nước muối sinh lý để vỗ mặt. Vậy mà nó mịn, không mụn và ít nêp nhăn.

Mình cũng đang diet 10 ngày. Hy vọng đợt tới đi bơi, mặc đồ đẹp.
    Tôi lại ko quen dùng kem chống nắng, da tôi thì bắt nắng lắm ý, nhưng chắc là phải dùng thôi, bà dùng loại nào đấy?

Nên bôi kem dưỡng da bà ạ, mình ko trang điểm cũng được, nhưng sang tuổi 30 như bọn mình thì da bắt đầu lão hóa rồi, cho em ý ăn tý dưỡng chất đê .

Tôi dạo này ko tập được yoga, việc công ty bận đầu quá, tối về nhà 2 vợ chồng lo cơm nước, dọn dẹp, giặt giũ, chăm 2 đưá, nhưng mệt nhất là chăm bà nội nằm liệt giường, đêm chồng tôi phải ngủ cùng để trông mẹ, lão gần như thức cả đêm, người lão cứ như trên mây trên gió, sáng lão mệt ko dậy được, tôi phải lọ mọ dậy sớm lo cho 2 đứa rồi nấu sẵn cơm trưa, thời gian gần như là kín. Với lại tối việc nọ việc kia nên tâm ko tĩnh được, ko tĩnh thì ko tập được, sáng bảo dậy sớm tập nhưng sáng 1 mớ việc, thế là xong

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • 216 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ suy nghĩ của bạn. Mình đang thấy cuộc sống của mình nhàn nhạt, đọc được bài này của bạn, thấy hứng khởi hơn và sẽ F5 bản thân nhanh chóng, tks.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Theo những gì mẹ nó viết thì hiện tại mình đang ở trạng thái "sáng tạo và cân bằng", hehe, mình biết rất rõ là cuộc sống không hoàn hảo, biết rõ rằng mình có thể gặp nhiều điều ko như mong muốn, biết rằng hiện tại mình đang ở 1 trạng thái ko được thuận lợi như mọi người, nhưng trên mọi lẽ, mình vẫn thấy được có mặt ở cuộc sống này thật là kỳ diệu và mình đang từng ngày từng ngày tận hưởng cuộc sống theo cách riêng của mình, từng ngày học cách nắm bắt và control những điều xảy ra quanh mình, và thấy rằng, dù cuộc sống ko hoàn hảo nhưng mình đang sống 1 cuộc đời ý nghĩa .

Trong giới hạn 24h/ngày, mình vẫn có thời gian để tưới tắm, ngắm nghía các em hoa lá, thấy thật thích thú khi ngày mới phát hiện thêm 1 mầm non mới nhú, vẫn dành được vài phút ngắm mấy em cá cảnh bơi lội tung tăng, mình vẫn dành được 15p mỗi ngày để vỗ nước hoa hồng rồi xì xoẹt thoa kem dưỡng ẩm , tối về được nằm ôm các con, được hít hà cái mùi mồ hôi chua loét của bọn chúng mà thấy phê phê , vẫn dành được 10p để ghi chép chi tiêu và ngó nghiêng xem tới ngày này của tháng, mình chi tiêu thế có quá tay ko, hehehe. Cuộc sống giản đơn nhưng mà bình yên thế chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi donguoicmnr Xem bài viết
    Ngưỡng mộ suy nghĩ của bạn. Mình đang thấy cuộc sống của mình nhàn nhạt, đọc được bài này của bạn, thấy hứng khởi hơn và sẽ F5 bản thân nhanh chóng, tks.
    Ôi ko có gì đâu mẹ nó, mình thay đổi cách suy nghĩ 1 tý là mọi việc sẽ khác thôi mà. Mình rút được ra những kinh nghiệm này khi đã bị "trả giá" kha khá đấy, hihi.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Thu nhập chả cao để thuê osin đâu mẹ Yu ơi. Nhưng nhà mình được cái cả nhà làm việc nhà. Con trai lớn 6 tuổi của mình làm được khối việc giúp mẹ. Chồng cũng hỗ trợ đắc lực. Bù lại thì con học trường tư, cũng tốn, nhưng mình vẫn chọn trường tư vì con ốm gửi thuốc cô được, bố mẹ về muộn được. Năm nay anh lớn vào lớp 1, chưa biết kèm con thế nào đây?
    Dù gì thì cuộc sống vẫn cứ trôi đi, nên mình càng phải tận hưởng từng phút một các mẹ nhỉ?
    Con giai bà kém con giai tôi 1 tuổi mà đã biết giúp mẹ thế là ngoan quá rồi, chàng nhà tôi thì lười lắm, mẹ sai mỏi mồm anh ta mới làm (sau khi đưa 1 loạt lý do bị mẹ gạt đi thì mới miễn cưỡng đi làm đấy). Ai mà lỵ, thằng em 3 tuổi vác bình nước từ tầng 2 xuống tầng 1 lấy nước, xong rồi khệ nệ bê lên, thằng anh nằm chỏng queo chả thèm giúp em gì cả, mẹ nói thì nó bảo là "tại nó thích lấy chứ con có sai nó đâu" .

Con vào lớp 1 là cả 1 vấn đề đó nhá, hehe, tôi đã trải qua 1 năm "hỏa bốc lên đầu" khi con học lớp 1 đấy, may mà lớp 1 suôn sẻ, chàng đang nghỉ hè để chuẩn bị vào lớp 2 rồi. Bà định cho con học trường công hay tư? Nhà tôi năm ngoái tầm tháng 6 đã phải đưa con đi học rồi, dự định xin cho con vào lớp cô nào thì đã phải đi ngoại giao trước rồi gửi con tới nhà cô học, thật tâm thì tôi ko thích thế nhưng mà ko thế ko được. Mấy tháng hè cô dạy con tập tô, làm quen với sách vở, nghĩ lại thì cũng thấy có ích, chứ nếu mà để vào lớp 1 rồi mới học thì ko kịp đâu.

Thời gian đầu tiên bà phải kèm con hàng tối đó nhé, bọn trẻ giờ nhiều loại sách vở lắm, phải soạn sách vở cho con chứ nó ko biết mà soạn đủ đâu. Rồi phải rất kiên nhẫn khi dạy chúng nó, những cái nét tập tô đơn giản, cái cộng trừ từ 1-10 tưởng chừng easy mà con với mẹ sẽ phát điên đấy . Phải theo sát các anh ý chứ ko lơi là được như xưa mình học đâu.

Túm lại là con vào lớp 1 thì sẽ bận rộn hơn nhiều đó bà ạ.

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,074 Bài viết

• 4,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì thằng anh hiền và chăm hơn, thằng em lì lợm và không chịu nghe lời. Con trai lớn của mình học trường công, nhà mình đang cân nhắc 2 trường, còn phải suy xét cho phù hợp với việc đi lại của bố mẹ.
    ppYvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì thằng anh hiền và chăm hơn, thằng em lì lợm và không chịu nghe lời. Con trai lớn của mình học trường công, nhà mình đang cân nhắc 2 trường, còn phải suy xét cho phù hợp với việc đi lại của bố mẹ.
    Nhà chị cũng có 1 bạn năm nay gia nhập đội quân lớp 1 nhưng vụ học hành do ba cháu đảm nhiệm nên mẹ cũng đỡ, bạn nhà chị vãn chưa học thêm gì hết
    • 329 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Đúng là cái vòng luẩn quẩn k thoát ra được. Con bé lớn tí thì con cả lại vào lớp 1, mẹ cứ như con quay ý nhỉ? Nghe Laura tả mà tớ vã mồ hôi hột, hixx... Thằng lớn nhà tớ bằng tuổi con Yu, sang năm cũng vào lớp 1 rồi. Tớ chỉ lo là nếu bố cháu k thay đổi thì sẽ là tấm gương cực kỳ xấu cho con và mình sẽ lại ngày càng già nua xấu xí vì xì chét
    • 2,074 Bài viết

• 4,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi comaybk Xem bài viết
    Nhà chị cũng có 1 bạn năm nay gia nhập đội quân lớp 1 nhưng vụ học hành do ba cháu đảm nhiệm nên mẹ cũng đỡ, bạn nhà chị vãn chưa học thêm gì hết
    Con nhà em cũng thế chị à, trường bố cũng xin, học thêm bố không cho đi học. Lão nhà em chăm vợ con, có trách nhiệm nhưng ít nói một cách khó chịu. Hỏi thì bảo không phải việc của vợ, không phải hỏi nhiều. Em mà cứ ngây thơ con cá cờ thì tha hồ sung sướng (tuy ít tiền) nhưng tính hay lo xa đâm ra toàn tự làm khổ mình hay sao á
    ppYvp7