TIN TÀI TRỢ.

Thư gửi ba mẹ chồng hiền lành.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.23K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 551 Bài viết

• 2,043 Được cảm ơn

[B]Thư của một đứa con dâu 8 tháng gửi Ba Mẹ!
    Ngày đầu tiên về làm dâu Mẹ, cũng như tất cả các con dâu khác, con cũng lo sợ vì con là đứa con gái vụng về Mẹ ạ.
    Nhưng tất cả mọi lo toan của con đã được giải tỏa vì thật sự con cảm ơn Trời đã ban cho con Cha Mẹ cao quý hiền lành cùng với Cha mẹ ruột của con.
    Những khi con bệnh Mẹ pha nước cho con tắm, giặt đồ cả cho vợ chồng con hix, con đi làm về muộn Mẹ nhắc nhở con ăn cơm thêm chút rồi hãy nghĩ, chồng con đi lai rai về khuya không đợi con mắng mà Mẹ đã "ra tay" trước hiii, mỗi khi con về nhà thăm Ba Mẹ ruột thì Ba Mẹ lại gói ghém quà cho Ba Mẹ của con, những công việc nặng Mẹ dành làm hết. Nhớ ngày mới về, con chẳng biết nấu lấy 1 món ăn, thế là Ba Mẹ cùng ra tay "huấn luyện", bạn bè con đến nhà chơi Mẹ ân cần như những người thân của Mẹ...
    Tính con hay vụng, chẳng nhớ trước nhớ sau Mẹ lại ân cần bảo Mẹ ngày xưa lúc mới về làm dâu cũng thế, làm con cứ cảm động mãi.
    Ba thì lại khác, thấy con bệnh không ăn uống được nhiều, nên Ba âm thầm bảo Mẹ khi nào con hết bệnh phải làm những món con thích cho con ăn lại. Ba lúc nào cũng quan sát thấy vc con có giận hờn gì là khuyen bảo, răng đe. Ngày đưa dâu, Ba cầm tay Ba con và nói " Tôi thương con dâu hơn con ruột anh xui ạ" làm con rơi nước mắt trong hạnh phúc.
    Bạn bè ai cũng bảo con tốt số vì có chồng lại làm dâu mà chẳng khác lúc độc thân là mấy.
    8 tháng trôi qua, con chưa bao giờ phiền muộn gì cả, đều con mong muốn bây giờ là đáp lại mong muốn của Ba Mẹ, vì Ba mẹ nói sinh cháu cho Ba Mẹ trông, vì sợ Ba Mẹ già không còn khỏe để mà tiếp con cháu.
    Con cảm ơn Ba Mẹ vừa cho con 1 người chồng hiền lành, vừa ban cho con 1 mái ấm thật sự, biết bao giờ mới đền đáp lại được tình thương của Ba Mẹ đây.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Mình cũng muốn viết một bài cảm ơn ba mẹ chồng. Ông bà hiền lành và thuơng con cái lắm. Tết về con dâu mới toàn đánh bài mà mẹ cũng chả nói gì. Cơm nước toàn mẹ nấu, con dâu chỉ có phụ rửa chén. Lúc nào cần con dâu phụ thì mẹ gọi chứ chẳng biết tự động gì cả vì vụng về ngơ ngác lắm. Nên mình thấy thoải mái và cũng thật lòng yêu thuơng ông bà. May mắn là gia đình mình khá hòa thuận, ko sống chung bố mẹ chồng nhưng thỉnh thoảng về nhà chơi hoặc ông bà qua chơi cũng vui lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bố mẹ chồng mình cũng hiền.tính mình ngang ngạnh nếu gặp phải nhà chồng ghê gớm,để ý...thì có mà...hjhj:Laughing:
    buồn làm gì khi mai lại phải vui :Clown: :Clown: :Clown:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 551 Bài viết

• 2,043 Được cảm ơn

Vậy 2 chị viết bài tặng Ba Mẹ thứ 2 của mình đi, nhanh lên nào. hii
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 51 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Đúng là cuộc đời vẫn còn nhiều cái hay, cái đẹp.

Trước giờ toàn thấy con dâu nói xấu cha mẹ chồng, chán chường khi phải về nhà chồng, xung đột với gia đình chồng .....

Nay mới thấy có người yêu thương nhà chồng như bạn.

Chúng mừng bạn, và mong ai cũng có gia đình tuyệt vời như thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 117 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Câu chuyện của chủ thớt cũng gần giống với những gì mình đang nhận được từ Ba, Mẹ chồng mình. Giờ ngồi ngẫm lại thấy thương, cũng cảm thấy mình may mắn khi được cả Ba và Mẹ đều tốt, đều thương con dâu.
    • 571 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

"Thư của một cô con dâu về nhà chồng được 3 năm gửi bố mẹ chồng.
    Bố mẹ ơi, lấy chồng xa nhà, ăn 3 cái tết ở nhà chồng, đến tết vừa rồi vợ chồng con và bé mèo mới có dịp về thăm bà ngoại ngoài quê. Ít khi về nhà vì công việc và vì con nhỏ, nhưng sống ở đây, sống cùng bố mẹ, con thực sự thấy mình may mắn. Trừ một chút không hiểu nhau khi con mới sinh và do con và bà nội đều quá yêu bé mèo nên hay giành bế, giành cho ăn, uống sữa, lần đầu làm mẹ, mẹ thì lại có tuổi, vậy mà đôi lúc con hiếu thắng, giành con về phía mình. Dù mẹ không chấp con, và mẹ cũng không để ý đến, nhưng con vẫn nhớ và vẫn thấy có lỗi với mẹ. Đến giờ thì mẹ con mình hiểu nhau lắm rồi, con không dám nói như mẹ con ruột nhưng trên hết là mẹ con mình đang sống thật là tình cảm và thoải mái nữa. Con thương mẹ rất nhiều, vì mẹ chỉ có 2 con trai, chồng con là út, là con trai nên dù sống cùng bố mẹ nhưng chẳng thể nào quan tâm mẹ nếu như mẹ có con gái được. Nên con cũng đã để ý đến những sự chăm sóc nho nhỏ để bố mẹ được vui lòng. Cũng có lúc con mệt, con làm biếng, nhưng bố mẹ vẫn luôn vui vẻ để con được nghỉ ngơi, mặc dù có khi bố mẹ cũng mệt.
    Từ những việc nho nhỏ thôi nhưng nhờ đó mà con luôn thấy lòng mình thật là vui mẹ ạ. Cơ quan con ở gần nhà nhưng nghỉ trưa chỉ được 1 tiếng rưỡi, con đi làm về bố mẹ đã nấu cơm xong dọn sẵn. Nhà mình thì ăn uống thoải mái, đa số là ăn cùng nhau, nhưng đôi khi bố mẹ lại ăn sau. Có hôm con và chồng ăn xong trước, con lên nhà, rồi bố mẹ mới ăn, nghe tiếng bố mẹ ăn xong dọn bát, con chạy xuống để rửa vì nghĩ bố mẹ nấu sẵn cho ăn rồi, con phải rửa bát. Xuống đến nơi mẹ bảo định rửa bát à, thôi lên đi, giờ mẹ cũng chưa rửa đâu, cứ để đấy chiều mẹ ngủ dậy mẹ rửa cho, chiều mẹ ở nhà có làm gì đâu. Vì bé mèo đi học mẫu giáo hồi 2 tuổi rồi mà. Hôm đấy con thấy mình rất sướng, tung tăng đi lên tận hưởng niềm vui được mẹ quan tâm. hihi, đó là niềm vui nho nhỏ của con. Đến giờ thì con vẫn rửa bát sau khi ăn, chỉ khi nào phải trông bé mèo vì bé theo thì mới thôi để bà hoặc ông rửa. Rửa bát là chuyện nhỏ, nhưng sự quan tâm và tình cảm chân thành lại là điều rất đáng để trân trọng.
    Còn rất nhiều nhiều chuyện nữa, nhưng nói chung con rất tự hào về bố mẹ, vì may mắn có được bố mẹ chồng như bố mẹ.
    Con sẽ dạy cho con của con biết yêu và nghe lời ông bà. Chiều này mèo con biết nịnh bà là "yêu bà nhắm" rồi đấy mẹ, mẹ cười to, bảo bà mệt rồi không bế đi chơi được đâu mà nịnh nọt."

Bố mẹ chồng mình giờ về hưu rồi cũng không dùng đến máy tính nữa nên không đọc được bài mình viết, nhưng chia sẻ thế này mình cũng thấy rất vui. Hihi mình cho mèo đi ngủ đã cả nhà nhé. Chúc mọi người ngủ ngon.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 846 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Đọc topic này để thấy đời còn dễ thương Bạn chủ top thật quá may mắn! Chúc mọi người hạnh phúc :Angel:
    • 12 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn boo-linh07 may mắn thật đó, có quá bố mẹ chồng tuyệt vời ý. Mình cũng vụng về lắm, nhưng mẹ chồng cũng thương, chưa bị mắng lần nào, hihi.
    • 2,414 Bài viết

• 4,718 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thim Xem bài viết
    Đúng là cuộc đời vẫn còn nhiều cái hay, cái đẹp.

Trước giờ toàn thấy con dâu nói xấu cha mẹ chồng, chán chường khi phải về nhà chồng, xung đột với gia đình chồng .....

Nay mới thấy có người yêu thương nhà chồng như bạn.

Chúng mừng bạn, và mong ai cũng có gia đình tuyệt vời như thế.
    Mình đồng ý là cuộc đời vẫn rất hồng chứ ko phải mọi trường hợp đều... tăm tối. Mình có một gia đình chồng rất tốt và yêu thương mình. BMC đi chơi du lịch ở đâu cũng mua quà cho con dâu nhiều nhất, con trai và mọi ng trong gia đình mỗi ng chỉ được 1 món thôi, vậy mà con dâu được quá trời quà, lý do là vì MC mình thích có con gái, thích mua đồ cho con gái, mà chỉ có 2 ông con trai, nên có con dâu là ưu ái lắm. MC mình đúng kiểu đặc trưng phụ nữ luôn, tức là rất để ý chi tiết nhé, nhưng mà để ý để yêu thương chứ ko phải để ý để chỉ trích. MC để ý thoáng qua là biết mình thích đeo mấy món trang sức hầm hố, thế nên mỗi lần đi đâu thấy mấy món đúng style của mình là mua về làm quà cho mình. Còn sở thích ăn uống thì khỏi nói luôn, MC mình chỉ thoáng qua là thuộc nằm lòng mỗi người trong nhà thích ăn món gì, ko ăn được món gì, nên từ hồi mình còn chưa làm con dâu bà, chỉ mới là bạn gái con trai bà thôi, mà bà đã biết mình thích ăn những gì, nên ngồi ăn chung là để dành những thứ đó cho mình ăn và không nấu những món biết là mình ko ăn được. Tuy nhiên, được cái là mình dễ ăn, hầu như món nào cũng ăn được... hehe... Mình cũng bất ngờ vì MC mình chỉ gặp mình vài lần là đã để ý và nắm được rất nhiều sở thích và khẩu vị của mình.
    NB: 1m| 1M: 1,5m| 1,5M: 1,8m| 2M: 2,1m
    NB: 3,2kg-52cm| 1M: 4,8kg-57cm| 2M: 6,3kg-62cm | 3M: 7,2kg-64cm | 4M: 7,9kg-67cm | 5M: 8,3kg-7Ocm | 6M: 8,8kg-72cm | 7M: 9,2kg-73cm | 8M: 9,2kg-75cm | 9M: 9,8kg-76cm | 10M: 10,5kg-77cm | 11M: 10,6kg-79cm | 12M: 10,9kg-79cm | 15M: 11,3kg-81cm | 18M: 12kg-82cm | 21M: 12,5kg-86cm | 24M: 13kg-89cm | 27M: 14kg-91cm | 32M: 15,3kg-97cm | 36M: 15,6kg-100cm | 40M: 16,6kg-103cm | 4T: 17,7kg-109cm

NB: 2,9kg-50cm| 1M: 4,3kg-57cm| 2M: 5,1kg-60cm | 3M: 5,7kg-62cm | 4M: 6,0kg-63cm | 5M: 6,5kg- cm | 6M: 7,4kg-67cm | 7M: 7,8kg-69cm | 8M: 8,3kg-71cm | 12M: 8,7kg-76cm | 15M: 9,5kg-78cm | 24M: 11,5kg-85cm | 30M: 12,5kg-93cm

EY7cp7
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đúng là cuộc đời còn nhiều những điều tốt đẹp. đọc bài của 1 chủ thớt có thân phận bi đát mình cũng cảm thấy buồn và bức xúc lây. đọc sang bài của chủ thớt này cảm thấy dễ chịu hẳn. các bạn có được BMC như vậy quả là quá may mắn.... Thường thì các MC ít khi hiểu được rằng nếu mình đối xử tốt với con dâu thì cũng sẽ được con dâu đối xử tốt lại như thế mà có khi còn tốt hơn,vì về già ai là người chăm sóc cho mình???con dâu chứ ai nữa....
    Còn nếu cứ cay nghiệt đọc ác thì con dâu cũng sẽ như vậy lại thôi...