Thời kỳ quá độ trong cuộc sống vợ chồng! Có hay không? Và cách khắc phục

• 4 Lượt chia sẻ
  • 3.7K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Các bác bảo có thời kỳ quá độ trong cuộc sống vợ chồng không??? Có bác nào trải qua chưa??? Làm sao để chắc chắn đó là quá độ chứ ko phải các nguyên nhân khác. Và cách giải quyết ra sao??? Bác nào có kinh nghiệm vào chia sẻ đi ạ......
    OX4Bp7dJuUp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 170 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

em chưa hiểu quá độ là như nào :Sad:
    • 1,391 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

em cũng thế ạ, chị nói rõ hơn một tí đi.
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Quá độ theo cách hiểu của mình là cảm giác chán nhau. Không phải là do có đối tác thứ 3. Cũng chưa hẳn là hết yêu nhưng chỉ thấy mệt mỏi về nhau mỗi khi đối diện. Không nhất thiết là phải cãi nhau, hay bất đồng quan điểm quá nhiều. Mà chỉ vì trong cuộc sống vợ chồng, ta cứ hiểu nôm na như biểu đồ hình Sin ấy, lúc lên cao. lúc xuống thấp. Mình đang muốn nói đến chỗ xuống thấp.
    OX4Bp7dJuUp7
    • 291 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo em hiểu là khoảng lặng, chu kỳ đi xuống của hình sin tình cảm đúng không ạ? Sau một thời gian nó sẽ về chu kỳ lên nóng hôi hổi. Hik, nhưng em cũgn rất thắc mắc về những vấn đề như thế. Có những lúc chán ngán đến mức buồn cả người, rồi qua, nhưng nhận dạng gia đoạn, rút ngắn giai đoạn thế nào thì em cũng không biết. Có mẹ nào là nhà tâm lý nói cho em nghe ít lý thuyết với.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 170 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cuộc sống là vậy mà,lúc buồn lúc vui,lúc hối hả lúc chậm chạp,nhưng mà ko có những thứ này lại nhàm chán,vậy thì mới cần những khoảng riêng cho 2 vợ chồng tâm sự ,nhiều lúc cũng ôn lại bài mà 2 vợ chồng đang học vậy
    • 120 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đã là vợ chồng thì sẽ không có chữ "quá độ " trong từ điển . Nếu quá độ một thời gian thì cũng sẽ quay về thôi vì có câu: Bồ là phở vợ là cơm, chán cơm ta thèm phở chứ không dùng phở để thay cơm được.
    Tôi yêu trẻ con và thích tạo ra chúng
    YM : nguyenvu_7997@yahoo.com
    Bao năm theo đuổi bằng ĐH, nhìn lại bàn tay thì tay trắng tay đen
    Mẹ nào muốn tâm sự addnick trò chuyện( độc thân vui tính hố hố) .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 78 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đúng là có những lúc như thế thật, dù chẳng lý do nào rõ ràng hết. Mấy lúc như vậy chồng ngó em lom lom rồi bảo "anh làm gì em buồn ah?". Thế nhưng lúc ấy chẳng muốn ngồi xuống mà nói năng chi để vượt qua nó đâu, chỉ cứ để tâm trạng trượt theo đà đó...
    May mà chồng biết "bệnh", thủ thỉ ôm vợ tâm sự..nói chuyện tào lao trên trời dưới đất, rủ vợ đi cafe tán dóc với bạn bè, nấu mấy món khoái khẩu của vợ...
    Đến lúc qua cơn thì tự thấy mình vô duyên quá, lại lao đầu vào yêu chồng đắm đuối...Thế nên chồng bảo "em có cơn".
    Cách khắc phục thì em vẫn đang cố gắng mấy lúc như vậy ko kiếm chuyện bực dọc với chồng, nói với chồng là mình đang có tâm trạng như thế và để chồng làm mình vui lên. Tự nhủ với bản thân đây là thời điểm "trầm" xuống của mình và rồi nó sẽ qua thôi nhằm tránh tình trạng mình trượt quá đà...
    Đấy, em chỉ mới biết có bấy nhiêu thôi. Chị nào có cách nào hay chia sẻ giúp chị em với!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 332 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chà, nghe tựa topic thí ghê wá :Laughing:, mẹ nó cứ là wan trọng hóa vấn đề, văn chương chữ nghĩa wá xá, làm e chả hiểu j` hết trơn :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 255 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita24480 Xem bài viết
    Quá độ theo cách hiểu của mình là cảm giác chán nhau. Không phải là do có đối tác thứ 3. Cũng chưa hẳn là hết yêu nhưng chỉ thấy mệt mỏi về nhau mỗi khi đối diện. Không nhất thiết là phải cãi nhau, hay bất đồng quan điểm quá nhiều. Mà chỉ vì trong cuộc sống vợ chồng, ta cứ hiểu nôm na như biểu đồ hình Sin ấy, lúc lên cao. lúc xuống thấp. Mình đang muốn nói đến chỗ xuống thấp.
    Tui cũng đang ở trong tâm trạng "xuống thấp" đây, chẳng biết phải làm thế nào cả. Ước gì mình có thể được ở 1 mình vài tháng để suy nghĩ, để được sống "bê bối" 1 chút, ko phải lo hàng ngày đi chợ, nấu ăn, dọn dẹp ... cái công việc không tên mà phụ nữ bị phải làm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,206 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Tớ thấy mọi người bảo tình cảm vợ chồng cũng theo từng giai đoạn, mà hình như là 5 năm một, thí dụ các đôi đã trải qua 5 năm đầu tiên thì sẽ tiếp tục đến các giai đoạn tiếp theo. Mình đã 5 năm rồi nhưng cũng chưa trải qua cái thời kỳ "quá độ" đó, không biết nó ra sao nhỉ??
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 472 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Đúng là có thời kỳ quá độ đấy. chẳng lý do gì nhưng mà cứ thấy chán nhau. tớ đã từng bị rơi vào hoàn cảnh đó và cách khắc phục là nếu được như chồng mẹ tocngắn thì tuyệt còn nếu ko tự mình giãn ra đi chơi 1 mình hoặc với bạn và nếu cho phép thì đi du lịch với 1 số người bạn khác mà ko có chồng đi theo. đảm bảo là sẽ nhớ nhau ngay. tớ nghe nói hình như là chu kỳ 3 năm sau khi lấy nhau thì phải
    MiQDp8
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,035 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita24480 Xem bài viết
    Mình nghĩ là trong cuộc sống gia đình, lúc xuống thấp là lúc mà vợ hay chồng cảm thấy mình không được quan tâm đầy đủ. Mình cũng đầy lúc cảm thấy thế này nhất là trong những đợt chồng mình bận rộn quá. Theo mình thấy thì cảm giác này hay xuất hiện ở phụ nữ, nhất là những người có khả năng tự đem lại niềm vui cho mình và có cuộc sống thú vị. Không cần chồng, vẫn cứ vui như thường. Như mình chẳng hạn, công việc của chồng mình làm là vào buổi tối, thời gian đầu mình dở chứng giận dỗi suốt rồi cảm thấy chán chồng kinh khủng. Thế nhưng một thời gian thì bắt đầu quen, chả thấy vấn đề gì, chồng đi làm, mình đi chơi với bạn bè, hoặc đi uống cafe, đọc sách một mình, cũng vui lắm.
    Bạn hỏi về thời kỳ quá độ như vậy nghĩa là bạn thấy chồng không quan tâm đầy đủ đến bạn rồi. Bạn đang giận dỗi thôi mà. Yên tâm, cảm giác này sẽ qua nhanh thôi khi bạn tin tưởng và cảm nhận được hết tình cảm của chồng. :Smiling:
    ResizeofRotationofDSC01468-2ResizeofRotationofDSC01467-2ResizeofRotationofDSC01466-2ResizeofRotationofDSC01462-2
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đang có cảm giác là vợ chồng mình đang trải qua thời kỳ ấy đây. Nhưng sau khi đọc bài của mẹ Omaichanh thì ngẫm thấy rất đúng. Từ hồi có con, rồi thì con ốm đau, đêm hay quấy nên mình bảo chồng ngủ riêng cho đỡ mất ngủ. Thế rồi chồng mê luôn cái vụ ngủ riêng. Lúc đầu bận con cái thì mình cũng không để ý nhưng lâu dần, khi con không còn quấy đêm nữa mình lấy thấy buồn và chán. Hai vợ chồng đi làm suốt ngày, chỉ tối về mới gặp nhau. Đã thế lại ngủ riêng nữa nên tình cảm vợ chồng cứ thấy nhạt nhẽo làm sao ý. Trước đây, mỗi lần chồng đi xa đâu vài ngày, ở nhà nhớ chồng kinh khủng. Giờ chồng có đi cả tháng cũng chẳng vấn đề gì. Mặc dù mình biết chống vẫn rất yêu vợ, nhưng vẫn cứ thấy buồn, vẫn nhớ cái cảm giác tíu tít của ngày xưa. Thôi thì tự tìm niềm vui mới cho mình vậy. Xem phim, đọc sách, nghe nhạc................