Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thanh lý lại đồ cho người thân-tự nhiên nhức đầu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.42K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 930 Bài viết

• 2,524 Được cảm ơn

Nhà em có 1 cái tivi, tủ lạnh, máy giặt còn khá mới (mới sdụng hơn 1 năm tí và cũng rất ít khi sử dụng). bi giờ em không cần dùng đến trong khoảng 2 năm, chồng nói thanh lý cho e gái chứ đồ điện để lâu sợ hỏng. Theo các bác giảm giá so với ban đầu bao nhiêu thì hợp lý?
    Thực sự là em rất ghét dính dáng vào kiểu tiền bạc thế này, dễ mất lòng hai bên.Vả lại e nghĩ 2 năm sau, em vẫn có thể dùng tới hoặc lúc đó em dùng đồ xịn hơn, thì mấy đồ này vẫn có thể dùng song song được (nhà dùng 2 tivi, 2 tủ lạnh vẫn hợp lý fải ko ạ)
    Cho em ý kiến nhé.:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,579 Bài viết

• 1,299 Được cảm ơn

Haizz mình thì ngại nhất là bán đồ lại cho người thân. Nói thật bán giá rẻ như cho nhưng có gì cũng phiền lắm. Hehe nên nếu có người ngoài mua thì bán cho người ngoài sòng phẳng mà khoẻ. Còn nếu chồng xác định như thế thì xem như cho đi mẹ nó à. Mẹ nó cứ nói khéo là cô chú thấy được bao nhiêu thì gửi cho anh chị thôi. Sau đó em chồng mà ra giá thì mẹ nó hic cũng nên bấm bụng bớt thêm xíu nữa. Nói đi nói lại giá đó mua hạnh phúc, hoà khí với gia đình chông và chồng thí quá rẻ. Mẹ nó mà ra giá thì mình nghĩ không hay lắm. Mà nếu bán như cho thì nên cho lúc đồ còn được xíu. Đồ mà cũ quá mẹ nó cho không cũng mang tiếng nữa. Nói chung mẹ nó phải nghiên cứu tình hình gia đình chồng mẹ nó thế nào nếu thoáng, tình cảm tốt thì cứ tự nhiên lấy tiền. Còn mà ... thì hehe nên xem như làm cho chồng vui lòng thôi. Nhiều khi so đo chút đỉnh mệt tâm lắm, mà cái mình phải biếu tặng nhiều khi giá trị gấp chục lần nhưng cái tình mua lại nhiều khi lại không bằng những chuyện thế này.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 930 Bài viết

• 2,524 Được cảm ơn

thế lỡ mà trả giá thấp quá thì làm sao ạ?:Battin ey: Vì đồ e mua còn mới lắm, lại là đồ mua lúc cưới nên hơi tiếc nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,616 Bài viết

• 2,188 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko nên thanh lý cho người thân, 1 là cho (nếu bạn rủng rỉnh thì cho hẳn máy giặt, còn tv, tủ lạnh giữ lại), 2 là bán cho người ngoài. Ngoài chuyện giá đắt rẻ ra, khi EC sử dụng 1 vài tháng mà hỏng hóc thì bạn sẽ bị nói là thanh lý đồ hỏng, mệt lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,579 Bài viết

• 1,299 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misami Xem bài viết
    thế lỡ mà trả giá thấp quá thì làm sao ạ?:Battin ey: Vì đồ e mua còn mới lắm, lại là đồ mua lúc cưới nên hơi tiếc nữa
    Hehe em còn chưa quán triệt tư tưởng thì còn mệt dài dài. Lời khuyên thì đã khuyên hết rồi. Giờ thì chỉ còn do em quyết định thôi.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Theo em nếu được thì nên cho chị ạ, như ở nhà em ngày trước có một chiếc xe đạp điện mua 5.5 triệu người ngoài trả 2.5 triệu rồi đấy, thế mà để lại cho người nhà trả được 0.5 triệu nhà em bảo không lấy đâu (lấy lại mang tiếng) nhưng cư đưa, thế mà ai hỏi cũng nói là Chú ý bán lại nghe nhiều khi cũng bực mình. ( Mang tiếng bán chác cho người nhà, nhưng giá trì thực thì chẳng ra sao)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 377 Bài viết

• 1,531 Được cảm ơn

Đồ điện đã sử dụng rồi mà để không thì dễ hỏng lắm bạn ơi. Kinh nghiệm của mình đó (Cái tủ lạnh thì bị mốc meo, còn cái tivi thì xịt xịt) Nếu bạn chưa thông về việc giá cả thì bán cho người ngoài đi, còn nếu muốn để lại cho người nhà thì phải "cao tay" 1 chút. Anh em trong nhà đi đâu mà thiệt, cứ bảo "đồ của anh chị còn mới, thôi lọt sàng xuống nia" Nếu em bạn trả giá hợp lý thì ok cả nhà, còn nếu thấp quá thì ít ra bạn cũng biết được thế nào để sau này còn xử lý nhiều việc khác nữa :Smiling:
    • 775 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Ui, vụ này cực cực tế nhị, xử lý ko khéo là mất tình cảm như chơi ý. Quan điểm của tớ là ko thanh lý cho người thân đồ cũ, chỉ trong TH mình mới mua về nhưng ko có nhu cầu sử dụng nữa thì mới thanh lý cho người thân, còn đồ đã qua sử dụng ( nhất là đồ điện tử) thì KO BAO GIỜ, nếu cho được thì cho thôi.
    Đồ nhà bạn nếu ko dùng thì nên bán vì để không sử dụng cg hỏng. Trước tiên nếu chồng bạn muốn bán vì sợ hỏng thì khuyên chồng bán cho người ngoài. Còn nhất định muốn bán cho cô em gái, bạn nên để cho chồng bạn xử lý, nếu chồng bạn bán rẻ thì bạn cho luôn đi còn đc tiếng, còn bán bằng giá người ngoài thì tốt quá he he
    • 68 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

1/ Nếu bạn nhiều xiền thì cho đi, được cái tiếng. Còn nếu lăn tăn bên nội bên ngoại thì chia đều cho đỡ ấm ức, 2 năm kg dung đến kg nên giữ lại làm giề.
    2/ Muốn mang tiếng là đã bán đắt mà đồ lại....lởm (cái này chắc chắn xảy ra), mặc dù giá mình đưa ra rất hợp lý:Thinking:
    3/ Tuyệt đối kg ra giá, để em nó tự suy nghĩ, nếu là đứa biết điều thì chắc bạn chả thiệt được đâu nếu kg thì bạn coi như mua sự thoải mái đi, sống với nhau còn dài mà.
    p/s: Nếu là tớ thì tớ chả bao giờ lăn tăn vì vấn đề này cả, vì chủ trương của tớ là mình không dùng nên......chia sẻ cho người khác dùng với..hê....hê:Laughing:
    • 369 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Chị ơi sống thoáng một chút đi, nếu nhà mình có điều kiện thì đừng tiếc với người thân làm gì. Còn nếu mình không có điều kiện thì bán cho người ngoài tâm lý cho thoải mái.
    Cho đi thì còn được lại tình cảm gia đình:Rose:
    Là nước để ta chấp nhận sự tuần hoàn tự nhiên định sẵn, mặc gió trăng, mặc hào nhoáng, mặc những bon chen, ta vẫn là ta, một giọt nước biết yêu thương và chấp nhận, biết đối diện và bước đi...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 713 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

1- có điệu kiện thì tặng lại. Có đi có lại mới toại lòng nhau
    2- Còn k bán TL cho người ngoài. Khi nào e gái có nhu cầu mua đồ thì "đỡ đần" em nó chút ít
    • 527 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Nói rằng là đồ lúc cưới nên không đồng ý bán. Mang cho cô em gái nhờ dùng hộ, khi nào về thì lấy lại. Để đến 2 năm nữa, bán với giá thanh lý chắc rẻ và đỡ thấy tiếc hơn.
    mattroicuame20@yahoo.com
    YM: mattroicuame20
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ÔI, nếu sợ hỏng, và lại sợ trả rẻ quá, và lại sợ mất lòng, và lại tiếc rẻ "hai năm nữa vẫn có thể dùng tới" thì bạn nên nhờ em chồng dùng hộ 02 năm đi, nói cô chú dùng hộ chị cho khỏi hỏng. Hai năm nữa anh chị về thì cho anh chị xin lại dùng. Thế có phải được cả đôi đường ko nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,275 Bài viết

• 4,888 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dominica Xem bài viết
    Haizz mình thì ngại nhất là bán đồ lại cho người thân. Nói thật bán giá rẻ như cho nhưng có gì cũng phiền lắm. Hehe nên nếu có người ngoài mua thì bán cho người ngoài sòng phẳng mà khoẻ. Còn nếu chồng xác định như thế thì xem như cho đi mẹ nó à. Mẹ nó cứ nói khéo là cô chú thấy được bao nhiêu thì gửi cho anh chị thôi. Sau đó em chồng mà ra giá thì mẹ nó hic cũng nên bấm bụng bớt thêm xíu nữa. Nói đi nói lại giá đó mua hạnh phúc, hoà khí với gia đình chông và chồng thí quá rẻ. Mẹ nó mà ra giá thì mình nghĩ không hay lắm. Mà nếu bán như cho thì nên cho lúc đồ còn được xíu. Đồ mà cũ quá mẹ nó cho không cũng mang tiếng nữa. Nói chung mẹ nó phải nghiên cứu tình hình gia đình chồng mẹ nó thế nào nếu thoáng, tình cảm tốt thì cứ tự nhiên lấy tiền. Còn mà ... thì hehe nên xem như làm cho chồng vui lòng thôi. Nhiều khi so đo chút đỉnh mệt tâm lắm, mà cái mình phải biếu tặng nhiều khi giá trị gấp chục lần nhưng cái tình mua lại nhiều khi lại không bằng những chuyện thế này.
    E hok đồng ý. Cơ bản bi giờ nhà nào chả độc lập về KTe, nhà VC cô chú ý có khi còn khá hơn nhà mình ý chứ. Cái j cho là cho, vì quý mà cho, vì ko dùng đến nữa thì cho, nhưng mà mua bán thì rõ ràng. Có khi VC cô EC cũng chả hiểu mình cố tình để giá thấp vì mình muốn lấy lòng VC cô ý đâu, mà chỉ nghĩ là giá đấy là hợp lý. Mà cô ý thoải mái thì hãy để lại, hok thì tuyệt đối đừng kiểu : "VC cô chú cứ dùng đi cho đỡ phí..."
    E thà giữ lại 1 năm sau dùng lại còn hơn thanh lý kiểu này, mệt đầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bố chồng mình mua lại khoảnh đất nhà cô em cho vuông vắn vì cô ko ở đó nữa và muốn để lại cho anh trai cho đẹp. Giá mua là 300tr (nghe đâu đã rẻ hơn thị trường rồi), ông giấu MC mình nói là cô bán 200tr. Ai dè bà nói: sao đắt thế?
    Thật trả biết thế nào là đắt rẻ với lại hợp lý hay phi lý nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 930 Bài viết

• 2,524 Được cảm ơn

Cám ơn tất cả mọi người.
    Thực tình là em không dư dả đến nỗi có thể cho một lúc gần chục triệu(nguyên giá, nhưng quả tình đồ còn mới lắm, tủ lạnh em toàn đựng bánh kẹo,ít trái cây, không dùng đựng thịt thà, cá mú gì), vì em cũng đang phải chắt bóp từng đồng để lo việc khác(nhà cửa). Thế nên em mới lăn tăn ạ.Chao ôi là sầu.
    Mà em ở trong tình thế gần như buộc phải thanh lý(có sự can thiệp của người lớn)
    Cho nên theo nhiều bác đóng góp ý kiến, em đã nói rõ quan điểm em không muốn thanh lý vì sợ mất lòng, còn chồng thấy cần thiết thì cứ làm, giá cả để cho cô em thấy trả được bao nhiêu thì trả, em không ra giá.
    Như bác nào nói ở trên, nếu giá trả rẻ quá, hoặc đắt quá, thì mình sẽ tùy vào đó mà đối xử các việc sau này (rộng rãi hoặc là không)
    Thế là được các bác nhỉ?