Tầng 3: Vén khéo-Tiết kiệm-Tích lũy

• 1 Lượt chia sẻ
  • 216K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 177 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

Vần "ơi' nghe rất có hồn, đầy tinh thần lạc quan và niềm vui phơi phới.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Chị Thaoxumi viết hay quá! Chúc nhà Vén khéo- Tiết kiệm- Tích lũy ngày càng thành công! Ai ai cũng khéo léo, đảm đang, vun vén gia đình, tiết kiệm được thật nhiều và tích lũy phù hợp với gia đình của mình.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 75 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Chào mừng tầng mới tdyt sau 03 thang.jpgặng cả nhà vườn hoa nhỏ xíu ban công nhà em dyt sau 03 thang.jpgdyt sau 03 thang.jpg
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 373 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chào các mẹ đảm đang. Mấy hôm nay lạc vào topic này, vừa thấy chủ đề TVL mà đã chuyển sang tầng mới rồi. Dù ngại nhưng mình quyết tâm trồi lên để học hỏi các mẹ đây.
    • 14 năm
    • 75 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Em gửi lần đầu nên chưa kinh nghiệm thế là post thành 3 lần liền chưa biết chỉnh sửa ở đâu? cả nhà chỉ giúp em với
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Em thêm vào mấy câu tiếp câu thơ của chị Chinsusu:

Chúc mừng nhà mới
    Tiền kiếm phấp phới
    Sự nghiệp tấn tới
    Đời vui phơi phới
    Vì nhiều thứ mới
    Hạnh phúc vời vợi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 170 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeubi Xem bài viết
    Chào mừng tầng mới tdyt sau 03 thang.jpgặng cả nhà vườn hoa nhỏ xíu ban công nhà em dyt sau 03 thang.jpgdyt sau 03 thang.jpg
    Ban công nhà bạn này đẹp quá, mình ước có 1 cái sân thượng để trồng rau, 1 cái ban công để trồng hoa, nhưng chả biết đến bao giờ mơ ước mới thành sự thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 139 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtugau Xem bài viết
    Em thêm vào mấy câu tiếp câu thơ của chị Chinsusu:

Chúc mừng nhà mới
    Tiền kiếm phấp phới
    Sự nghiệp tấn tới
    Đời vui phơi phới
    Vì nhiều thứ mới
    Hạnh phúc vời vợi
    Văn thơ mình không hay thôi thì góp hình minh họa vậy!
    venkheotietkiemtichluy
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 170 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BaChum Xem bài viết
    Chúc mừng nhà mới!

Thêm 1 chút hoa cho tươi tắn cả nhà nào!!! Tầng mới, mong các mẹ chia sẻ thêm nhiều tip vén khéo, tiết kiệm, tích lũy và đầu tư nữa nhé, cùng động viên nhau tiết kiệm, chi tiêu hợp lý hơn để tích lũy ngày càng nhiều.

Mong 1 tương lai gần cả nhà đều có nhiều tiền tích lũy, được tự do tài chính, để tận hưởng cuộc sống, để tự do làm những việc mình yêu thích!!!

6844925499_9091d93529
    Ôi, mơ ước cuộc đời của mình là đây.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,914 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Em xin làm 1 chân chứ tình hình ăn tiêu hoang quá rùi hic
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Há, mới lò đầu vào đã thấy trang 3.
    Phát hiện nhiều bạn mới quá nè. Trồi lên luôn nhé.

Giờ mới ngồi thở, đọc bài bạn Thảo. Cái gì cũng nói đúng. Bổ sung thêm ý này

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thaoxumi Xem bài viết
    Như vậy Vén khéo-Tiết kiệm-Tích lũy nó như 1 vòng tròn mắt xích. Vén khéo thì mới Tiết kiệm được, Tiết kiệm được thì mới có của Tích lũy để dành cho con cái, xong rồi Tích lũy ít rồi muốn Tích lũy nhiều hơn nữa thì lại phải quay về Vén khéo để rồi lại Tiết kiệm và Tích lũy tiếp.
    Tích lũy rồi, không phải quay lại vén khéo tiết kiệm nhé. Tích lũy rồi, hãy học hỏi để đầu tư.

Vì vậy, hy vọng đến tầng nào đó, sẽ có Vén khéo - Tiết kiệm - Tích lũy - Đầu tư khôn ngoan

Chẳng phải cuối tầng 2, mình đang học chị Nhím cách đầu tư để sinh thêm tiền ư?

Tiết kiệm 10 đ. 10 năm sau vẫn là 10 đ. Nhưng nếu đầu tư, thì 10 đ đó, sẽ thành 100, 1000 đ.
    Tiết kiệm tiền triệu. Thì 10 năm sau, vẫn chỉ là triệu phú.
    Nhưng có kèm đầu tư khôn ngoan. Thì tích lũy rồi đầu tư, 10 năm sau, mình sẽ trở thành tỷ phú.

"Ăn dè, hà tiện" hoài, chưa chắc đã là tốt

Nhưng chữ "khôn ngoan' cũng vô chừng lắm. Phải học, phải làm, phải trải nghiệm thì mới mong có được.

Mình đang hy vọng học được ở các tiền bối (Chị Nhím, anh lhboi...) nhiều hơn
    • 554 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các chị nhiều lắm lắm .Từ top này mà em học được nhiều thứ từ các chị - những người ko quen, ko biết mặt mà chia sẻ biết bao nhieu là kinh nghiệm hay..
    @giavu: cái hình này có sẵn hay chị tự ghép vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,017 Bài viết

• 6,598 Được cảm ơn

Chưa gì mà các mẹ tha gạch vôi vưã về xây nhà nhanh quá ! Còn hơn kiến xây tổ. Mẹ Nhím ngồi ngóng các mẹ xây nhà! Topic này là topic có đủ thứ, chuyên dành cho các mẹ và lại được các mẹ giải đáp nhiều nhất ! Vì thế nếu các mẹ nào bỏ qua một vài ngày thì một đề tài mới sẽ bị bỏ qua ngay! Mong rằng mỗi mẹ tìm được nhiều niềm vui, những thông tin bổ ích cho chính mình!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 139 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhchititi Xem bài viết
    @giavu: cái hình này có sẵn hay chị tự ghép vậy?
    Background là hình của nước ngoài, chị thêm gia vị Vén khéo - Tiết kiệm - Tích lũy xào nấu cho vừa ăn đó,
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,178 Bài viết

• 5,951 Được cảm ơn

Nhà mình cho em hỏi: Em đang muốn mua quạt tích điện thì em nên mua loại nào ạ? Tối qua mất điện, có 1 lúc thôi mà em thấy thật kinh hoàng. Bụng bầu vượt mặt, chồng cầm quạt quạt cho mà vã hết cả mồ hôi ra. Em nhất định phải mua cái quạt tích điện chứ nó mất điện cho vài hôm (đúng mấy hôm sinh con thì em die mất ạ).
    • 1,400 Bài viết

• 2,730 Được cảm ơn

Hôm CN vừa rồi sn con trai, tớ tự làm tiệc ở nhà, gồm tiệc mặn cho người lớn, tiệc ngọt cho trẻ con .

Tớ thấy tiết kiệm được ối xèng. Mọi lần toàn ra nhà hàng mất khoảng 4-5tr cả đồ uống, chưa tính tiệc ngọt cho con trai là tự mua, lần này cả tiệc mặn và tiệc ngọt hết độc có 2.5 tr ( cho 8 người lớn và 4 trẻ con tầm 4-5 tuổi ).

Thực đơn của tớ gồm :
    1/ 2 con cá song 3kg hấp xì dầu ăn cuốn ( kèm dứa, chuối xanh, khế chua và ít rau sống ) - món này tủ của tớ, tớ làm đỉnh luôn. ( đầu đuôi để nấu riêu ăn bún ).
    2/ Tôm sú hấp.
    3/ Salát Nga
    4/ Mực xào
    5/ Nộm bò khô
    6/ Đĩa thịt xông khói ( tận dụng làm sa lát Nga còn dư + dưa chuột muối ).
    7/ Riêu cá + mùng ăn bún ( đầu đuôi của cá song nấu riêu ).
    8/ Bia Ken+ nước ngọt.

Nhà làm nên trông bàn tiệc sang và đầy đặn chứ ko lèo tèo như ra nhà hàng.

CÒn tiệc ngọt cho con trai :
    Bánh ga tô + bánh rán lúc lắc bé như ngón chân ( mua ở Moka, món bánh rán này đặc sản ở tiệm đó )
    + hoa quả ( mùa này hoa quả vừa rẻ và phong phú ) + nước ngọt .
    Hát Karaoke miễn phí ( của nhà ).

Cám ơn nhà Vén khéo, tớ tàu ngầm học được nhiều điều của nhà mình nên giờ quán triệt tư tưởng tiết kiệm .

P/s : Hôm đó bận quá nên quên không chụp ảnh mấy món tủ nên ko có ảnh up lên.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 373 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thamtugau Xem bài viết
    Nhà mình cho em hỏi: Em đang muốn mua quạt tích điện thì em nên mua loại nào ạ? Tối qua mất điện, có 1 lúc thôi mà em thấy thật kinh hoàng. Bụng bầu vượt mặt, chồng cầm quạt quạt cho mà vã hết cả mồ hôi ra. Em nhất định phải mua cái quạt tích điện chứ nó mất điện cho vài hôm (đúng mấy hôm sinh con thì em die mất ạ).
    Chị mua quạt tích điện Sunca dùng mấy ănm rồi thấy ổn lắm. Mua ở Promart họ ship đến tận nhà. Giá: không nhớ lắm ( hồi đấy chưa biết nhà mình nên tiêu pha lung tung lắm)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,662 Bài viết

• 1,884 Được cảm ơn

Thaoxumi: Tặng hoa bà mẹ vén khéo giỏi may vá (mình thích) mở tầng. Chúc tháng này và nhiều tháng khác chị em ta thu vén tiết kiệm được mà vẫn tận hưởng được cuộc sống.

Mẹ Xù Mì nhớ pm "xin phép" Mod mở tầng mới + nhờ Mod đóng tầng cũ nhe. Nhưng để đóng được thì tầng cũ phải đủ 150 trang và 1500 posts. Thế nên cả nhà mình chạy về spam cho hết tầng cũ nhé, còn 11 posts nữa là xong thôi. Nhà Tấm vừa làm một post rồi

Nhím xù: Em cảm ơn chị. Có người a nhô em rồi ạ.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Tấm Xem bài viết
    Thaoxumi: T
    Mẹ Xù Mì nhớ pm "xin phép" Mod mở tầng mới + nhờ Mod đóng tầng cũ nhe. Nhưng để đóng được thì tầng cũ phải đủ 150 trang và 1500 posts. Thế nên cả nhà mình chạy về spam cho hết tầng cũ nhé
    Thế thì pm giùm mình nhờ Mod khóa luôn tầng 1. Mình chả biết qui định này nên thấy tầng 1 của mình vẫn chưa bị khóa.
    Với lại, đã mở tầng 3 rồi, kêu quay lại tám tầng 2 thì hơi chán nhỉ? Chả biết Mod xí xóa được không?

Hồi nãy nghe đài, phát hiện nhiều tips giảm cân hay ho, rất là Đông y, lành mạnh

1. Ăn

Tối mua 1/2 kg bí đao luộc với 1 lít nước. Ăn tối bằng cái này là giảm cân ngon lành nhé (Bỏ bữa tối)

2. Uống

Trà xanh + lá sen non, hãm rồi uống nước mỗi ngày, tiêu mỡ rất tốt

Nếu ai bị táo thì thêm đại hàn nữa nhé (Nghe loáng thoáng rồi ghi lại chứ chẳng biết đại hàn là rì)

Mình sẽ te tái áp dụng đây
    • 2,572 Bài viết

• 912 Được cảm ơn

Mình đăng ký tham gia cả hai chân để học tập các bố mẹ nhà vén khéo nhé. Mình tiêu hoang lắm cơ, giật mình ngoảnh lại thấy mình chẳng tiết kiệm được xu nào cho con cả, hic hic..
    KGWfLfZKGWfp7
    CrGxQCrCrGxp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)