Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tâm sự và chia sẻ kinh nghiệm nuôi dạy con khi có chồng là người nước ngoài

• 1 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 98 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

Chào cả nhà.
    Từ lâu mình rất mong muốn có cái topic này để mong cùng được chia sẻ và tâm sự, nhưng search mãi vẫn chưa ra nên mở cái topic này. Mình đang mang bầu con so, còn mãi tới đầu năm tới mới sinh nhưng mà 2 vợ chồng đã lên rất nhiều kế hoạch nuôi dạy con... và mình cũng có rất nhiều những băn khoăn... Như một số vấn để ox nói: "Em sẽ phải giúp anh nuôi dạy các con phải biết tự lập từ bé, nếu mà con có bị ngã thì em đừng có vội vàng vừa khóc vừa chạy đến xuýt xoa nâng con dậy đâu nhé, mà phải để con tự đứng dậy và mình cứ coi như không có chuyện gì xảy ra; Đến bữa ăn con phải ngồi trên cái bàn nhỏ riêng của mình để tự xúc thức ăn chứ không phải bế con đi dạo trong thang máy người bón cơm người thì làm trò hàng tiếng đồng hồ như anh đã thấy đâu nhé..." hihii chả là ox mình đã rất nhiều lần chứng kiến những cái việc như thế... Ôi trời, có lúc buồn cười lắm nhìn ox mắt tròn mắt dẹt mỗi khi chứng kiến hàng xóm cho con ăn có đến mấy người phụ, người hát, người gõ bát...hihiii. "Rồi, khi đi ăn ở nhà hàng thì không được chạy lung tung và hét ầm ĩ như anh vẫn thấy; Không được để cho con pee tự do ở ngoài đường...".. Như thế đấy, và tất nhiên mình cũng rất thích cách ox mình đưa ra nhưng mình cũng không biết mình có làm được không, các mẹ thì ai chả thương con, thấy con bị ngã cái là xuýt xoa mếu máo nâng con dậy... hay là khóc trước cả con như chị gái mình)... Rồi còn vấn để ngôn ngữ đầu tiên nên dạy bé thì là nên dạy tiếng Anh trước hay là tiếng Việt trước nhỉ (bố cháu nói tiếng Anh)? Hay là dạy cùng lúc 2 thứ tiếng, nếu vậy thì có quá nhiều cho cháu không?
    Các mẹ các chị nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho mẹ cháu với nhé. Cám ơn nhiều nhiều.
    Chúc các mẹ, các bố và các bé ngày nào cũng hạnh phúc và vui vẻ nhé:Rose:.
    BN0Vp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,788 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Chính xác đấy chị ạ, em cũng sinh ra ở nước ngoài, và mẹ em cũng luôn tự hào là nuôi em hồi nhỏ như thế, ko dỗ ăn, ngã mặc kệ nên hồi nhỏ em rất ngoan hihi
    Nhưng mà hồi bé thôi chứ đến khi đi học lớp 1 đến bây giờ ngoài 20 rồi, nhưng việc gì mẹ cũng làm cho, nên em bị mang tiếng là được chiều quá sinh ra bướng bỉnh . Có vẻ như bố mẹ em hơi mâu thuẫn nhỉ
    Tuy nhiên thì em luôn rất tán đồng tư tưởng của anh xã nhà chị đấy, chúc bé nhà chị luôn ngoan và khỏe mạnh nha:Rose:
    If you don't know where you are going, any road will get you there..
    I survived.
    https://www.facebook.com/maihang.nguyen.18
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hai thứ tiếng thôi vẫn còn tốt chán. Trường hợp của mình, ông xã tương lai người Malaysia gốc Trung Quốc, gia đình họ nói tiếng Quảng Đông (Cantonese) và tiếng Phổ thông (Mandarin) mình thì nói tiếng Anh. Sau này nếu có con cái, đi học phải học thêm cả tiếng Bahasa Malaysia nữa (bắt buộc). Đang ko biết sau này sẽ phải dạy con nói tiếng gì trước đây :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihang2001us Xem bài viết
    Chính xác đấy chị ạ, em cũng sinh ra ở nước ngoài, và mẹ em cũng luôn tự hào là nuôi em hồi nhỏ như thế, ko dỗ ăn, ngã mặc kệ nên hồi nhỏ em rất ngoan hihi
    Nhưng mà hồi bé thôi chứ đến khi đi học lớp 1 đến bây giờ ngoài 20 rồi, nhưng việc gì mẹ cũng làm cho, nên em bị mang tiếng là được chiều quá sinh ra bướng bỉnh . Có vẻ như bố mẹ em hơi mâu thuẫn nhỉ
    Tuy nhiên thì em luôn rất tán đồng tư tưởng của anh xã nhà chị đấy, chúc bé nhà chị luôn ngoan và khỏe mạnh nha:Rose:
    Em sinh ra ở nước ngoài, lại được mẹ dạy hồi nhỏ tính tự lập như thế là rất hay chứ, nhưng mà mẹ nào cũng thương con quá lại muốn chiều con mà, hihiihiii:LoveStruc:....Mình cũng đã định về bên Mỹ sinh con, vì MC chị cứ muốn thế để bà cũng được chăm sóc cháu. Nhưng mà mình nghe nói đi máy bay không tốt cho em bé nên cũng hơi lo, nhất là giai đoạn đầu, nên mình sẽ quyết định sinh ở VN. Sinh ở VN cũng tốt là bố mẹ, anh chị em, bạn bè đến chơi,chăm sóc và hướng dẫn mình. Ox mình nói ở Mỹ thì khi sinh con ra thì toàn chỉ do 2 vợ chồng chăm con với nhau, bố mẹ chồng có rất yêu cháu nhưng cũng chỉ đến chơi, thăm nom chút chút chứ không có ở lại lâu như bố mẹ bên mình:Battin ey:... Ko biết MC mình nghĩ thế nào mà cứ nhắc mình là phải vận động, chơi thể thao ầm ầm lên cho con nó khỏe. Ôi trời, giai đoạn đầu phải đi nhẹ,nói khẽ, cười duyên chứ, hihiiii... Sang đó mà MC cứ bắt con dâu sáng sáng chạy bộ với mẹ thì con mệt chít, hehehe..., hông dám đâu:Laughing:
    BN0Vp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 761 Bài viết

• 3,981 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Kylao : đụng đến nõi niềm đây!!!Trước khi có con thì 2 vc mìn tầm đấu ý hợp lắm, sau đấy thì 90% các cuộc cãi nhau là vì con cả. Lão nhà mình chiều con đến phát bực. Con bé con chỉ cần óe lên là ông ấy chiều nó tất. Nên nó biết mánh khóe để lợi dụng tình hình. Ở nhà với mình thì ngoan ko thể tả, có thêm ba nó thì chuyển sang vòi vĩnh mè nheo. Đêm nào đi ng3 nó cũng khóc lóc inh ỏi, mình thì cứ mặc kệ, khóc chán thì mệt, khắc ngủ. Ông ấy thì ko chịu nổi tiếng con kóc, chạy vào dỗ dành, công toi!!! Thế là sau khi có con mình fải giáo dục cả con lẫn chồng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ nào đang phân vân dạy con tiếng gì trước thì có thể tìm hiểu xem tại sao người ta lại có cụm từ "tiếng mẹ đẻ" ạ :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 165 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

chào cả nhà !
    mình thấy chủ topic mõ room này hay quá , cho mình tham gia với nha !
    mình thì khi mang bầu 8 tháng thì về vn ỏ và chờ đẻ luôn , và con mình vùa đày tháng xong là chồng qua rước 2 mẹ con về lại nước ngoài , lúc con mình vài tháng tuổi chưa biết gì thì mình có chiều 1 tí :Battin ey: và làm những trò ngộ nghĩnh cho bé vui , khi con mình 9 tháng là lúc bắt đầu mình tập bé lần lần , bé nhà mình khi ăn thì kg có chạy lăng xăng , chỉ cho bé ngồi vào ghế ăn , và mỡ những đĩa nhạc cho bé nghe trong buổi ăn !
    khoảng 1/2 tiếng là bé ăn xong sau đó cho bé xuống chơi , ox mình thì kg nói gì cả , tùy ở mình dạy con , nhưng mà kg nói gì mà mỗi ngày theo dỗi mới chết chứ:Sick: ( gì những lúc bé té mình chỉ và phân tích cho bé hiểu tự con té thì tự con đúng lên mẹ kg giúp đâu ) lúc đầu bé chưa ý thứch đươc , thế là nằm dạ luôn coi mình có lại đỡ lên kg ? và chờ hoài kg thấy mẹ lại đỡ thế là bé tự đứng lên và sau này bé hiểu biết nên mỗi khi té là tự động đứng lên , làm rớt đồ thì tự nhặt lên , làm hư hay là sai cái gì thì kêu ba , mẹ và chỉ vào món đồ đó :RaisedEye
    con mình được 13tháng và biết ý thức lắm , nhưng cũng là 1 siêu quạy làm cho ba, mẹ điêng đầu đây , ăn cơm thì ngồi ghế , chứ kg có đi lòng vòng , xong thì xuống kiếm đồ chơi , chán thì kiếm cái gì để quạy , làm hư thì kêu lớn lên , trời,,,,,,,,,,,,,trời,,,,,,,,trời bé nói được ít câu tiếng việt ,và ít câu tiếng anh , gì mỗi lúc bé phá cái gì là mình la ( trời ơi con quạy wá ) thế là có gì hư là kêu , mom trời......trời rồi chỉ vào món đó , mình bó tay luôn , nhưng mình rất vui là con mình ý thức rất nhanh và hiểu rất nhanh , bé hiểu và nghe được 2 thứ tiếng anh và việt , ox mình thì nói chuyện với con bằng tiếng anh , còn mình thì nói với bé bằng tiếng việt , và mỗi ngày mình cho bé nghe nhạc việt để bé tiếp thu thêm , gì mình sợ bé giống như ba bé , kg biết tiếng mẹ đẻ , ox mình là mĩ và ấn độ , nhưng mà nói về món ăn hay tiếng nói hay phong tục gì đó của người ấn thì hoàng toàn kg biết :Smiling: gì ba chồng mình người mĩ nên ox mình mất góc ấn độ luôn :Sad:,
    hình con mình hiện tai 13 tháng nè !
    Picture580
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,254 Bài viết

• 2,133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kylao_cv Xem bài viết
    Chào cả nhà.
    Từ lâu mình rất mong muốn có cái topic này để mong cùng được chia sẻ và tâm sự, nhưng search mãi vẫn chưa ra nên mở cái topic này. Mình đang mang bầu con so, còn mãi tới đầu năm tới mới sinh nhưng mà 2 vợ chồng đã lên rất nhiều kế hoạch nuôi dạy con... và mình cũng có rất nhiều những băn khoăn... Như một số vấn để ox nói: "Em sẽ phải giúp anh nuôi dạy các con phải biết tự lập từ bé, nếu mà con có bị ngã thì em đừng có vội vàng vừa khóc vừa chạy đến xuýt xoa nâng con dậy đâu nhé, mà phải để con tự đứng dậy và mình cứ coi như không có chuyện gì xảy ra; Đến bữa ăn con phải ngồi trên cái bàn nhỏ riêng của mình để tự xúc thức ăn chứ không phải bế con đi dạo trong thang máy người bón cơm người thì làm trò hàng tiếng đồng hồ như anh đã thấy đâu nhé..." hihii chả là ox mình đã rất nhiều lần chứng kiến những cái việc như thế... Ôi trời, có lúc buồn cười lắm nhìn ox mắt tròn mắt dẹt mỗi khi chứng kiến hàng xóm cho con ăn có đến mấy người phụ, người hát, người gõ bát...hihiii. "Rồi, khi đi ăn ở nhà hàng thì không được chạy lung tung và hét ầm ĩ như anh vẫn thấy; Không được để cho con pee tự do ở ngoài đường...".. Như thế đấy, và tất nhiên mình cũng rất thích cách ox mình đưa ra nhưng mình cũng không biết mình có làm được không, các mẹ thì ai chả thương con, thấy con bị ngã cái là xuýt xoa mếu máo nâng con dậy... hay là khóc trước cả con như chị gái mình)... Rồi còn vấn để ngôn ngữ đầu tiên nên dạy bé thì là nên dạy tiếng Anh trước hay là tiếng Việt trước nhỉ (bố cháu nói tiếng Anh)? Hay là dạy cùng lúc 2 thứ tiếng, nếu vậy thì có quá nhiều cho cháu không?
    Các mẹ các chị nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho mẹ cháu với nhé. Cám ơn nhiều nhiều.
    Chúc các mẹ, các bố và các bé ngày nào cũng hạnh phúc và vui vẻ nhé:Rose:.
    Mình đồng ý với cách dậy con của ox bạn. Còn về vấn đề ngôn ngữ, nếu bạn ở VN thì nên nói tiếng Anh trước với con còn ở Mỹ thì mẹ nói tiếng Việt với con. Bé nhà mình bây giờ 14 tháng, mình nói Tiếng Việt gần như 100% với con nên hiện nay con nói nhiều tiếng Việt hơn. Tiếng Anh con có thể học từ bố, từ trường lớp. Với trẻ con lai thì hầu như chậm nói hơn các bạn bình thường vì bé phải nghe 2 ngôn ngữ cùng 1 lúc nhưng bé nhà mình nói rất sớm, tùy vào từng bé bạn à.
    1121136 event
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Em sinh ra ở nước ngoài, lại được mẹ dạy hồi nhỏ tính tự lập như thế là rất hay chứ, nhưng mà mẹ nào cũng thương con quá lại muốn chiều con mà, hihiihiii:LoveStruc:....Mình cũng đã định về bên Mỹ sinh con, vì MC chị cứ muốn thế để bà cũng được chăm sóc cháu. Nhưng mà mình nghe nói đi máy bay không tốt cho em bé nên cũng hơi lo, nhất là giai đoạn đầu, nên mình sẽ quyết định sinh ở VN. Sinh ở VN cũng tốt là bố mẹ, anh chị em, bạn bè đến chơi,chăm sóc và hướng dẫn mình. Ox mình nói ở Mỹ thì khi sinh con ra thì toàn chỉ do 2 vợ chồng chăm con với nhau, bố mẹ chồng có rất yêu cháu nhưng cũng chỉ đến chơi, thăm nom chút chút chứ không có ở lại lâu như bố mẹ bên mình:Battin ey:... Ko biết MC mình nghĩ thế nào mà cứ nhắc mình là phải vận động, chơi thể thao ầm ầm lên cho con nó khỏe. Ôi trời, giai đoạn đầu phải đi nhẹ,nói khẽ, cười duyên chứ, hihiiii... Sang đó mà MC cứ bắt con dâu sáng sáng chạy bộ với mẹ thì con mệt chít, hehehe..., hông dám đâu:Laughing:
    Đi máy bay không ảnh hưởng đến thai nhi đâu bạn. Minh đi máy bay (bay Qtế) lúc mới cấn bầu bé thứ nhất. Lúc đó cơ thể mình cũng k khỏe lắm và cũng chưa biết mình có bầu. Đến lúc biết mình lo lắm, xã mình cũng lo nữa và lại không biết check thông tin ở đâu. Cuối cùng xã mình nhờ anh bạn thân làm bác sĩ ở bệnh viện Samsung (bv lớn & nổi tiếng nhất HQ) check thông tin giúp. Sau khi check anh ấy confirm là không sao. Khi mang bầu bé thứ 2 do yêu cầu công việc mình cũng phải di chuyển bằng máy bay.Các bé nhà mình rất khỏe mạnh, cứng cáp (chưa bao giờ phải nói câu "trộm vía").

Nếu có thể bạn nên sinh con ở Mỹ và cũng đừng ngại tự chăm con. Điều kiện bên đó có rất nhiều cái chắc chắn là tốt hơn ở VN mình, bạn sẽ thuận lợi để chăm con hơn. Đừng ngại việc phải tự chăm con với chồng. Đó sẽ là cơ hội tốt để vc bạn gắn bó với nhau hơn cũng như gắn bó với con hơn. Hơn nữa, nếu bạn sinh ở VN và được bố mẹ chăm sóc theo cách vẫn chăm sóc bà đẻ của VN mình thì nhiều khả năng chồng bạn sẽ có điều không hài lòng.:Laughing: Quan điểm và đặc biệt là cách thức chăm sóc bà mẹ, em bé của VN mình và các nước phương Tây hay thậm chí phương Đông như Nhật, HQ có rất nhiều khác biệt. Vợ chồng rất dễ cãi nhau vì những khác biệt này. Những khác biệt này tuy nhỏ thôi nhưng nó ngấm vào máu rồi nên rất khó để ngày 1, ngày 2 có thể thay đổi được.

Về ngôn ngữ, nếu vc bạn sống ở VN thì không cần dạy chắc chắn bé cũng sẽ nói được tiếng Việt. Còn bé có nói được tiếng Anh hay không sẽ cần một sự nỗ lực rất lớn của vc bạn, đặc biệt là từ chồng bạn. Anh ấy sẽ cần phải dùng rất nhiều thời gian ở bên con, chuyện trò với con để con phần nào tiếp thu được tiếng Anh. Có một điểm này mình lưu ý bạn nhưng cũng tùy quan điểm của bạn thôi. Là trong một số International Family thì nếu nguyện vọng của bố mẹ là dạy con nói được ngôn ngữ của mình chuẩn như tiếng mẹ đẻ thì tiếng của ai người đó dạy, ngừoi kia tuyệt đối không được dạy cũng như không được giao tiếp bằng ngôn ngữ của người còn lại trừ phi là người đó có thể nói ngôn ngữ của chồng/vợ như người bản xứ.

Bữa nay chỉ xin chia sẻ với bạn như vậy. Lúc khác có thời gian mình sẽ viết tiếp.

Cuộc sống trong các International Family có thể thú vị hơn cuộc sống của normal Family nhưng cũng có nhiều matters hơn. Tùy quan điểm sống, tùy cách ứng xử và tùy mức độ thích nghi mà có thể khiến hôn nhân của bạn more interesting hay increasing troubles.:Laughing::Laughing::Laughing:
    8595ce64
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

Ui chùi uiii, yêu các mẹ các cháu quá cơ. Sáng nay mới mở cái topic này là đã được ngay các mẹ ghé thăm chia sẻ với mẹ cháu rồi. Mừng ơi là mừng, thế là mẹ cháu có chỗ để vào lắng nghe các mẹ để chia sẻ để học hỏi rồi. Mẹ cháu đang mang thai con so nên mẹ cháu cần kinh nghiệm lắm lắm ý. Mong các mẹ vào đây thật đông để vui cửa vui nhà.
    @calantha: mình cũng nghe nhiều bạn bè nói rằng trước khi có con thì vợ chồng tâm đầu ý hợp lắm, nhưng mà sau khi có con thì đa số lý do cãi nhau là vấn đề nuôi dạy con cái. Bây giờ ox mình có vẻ là sẽ dạy con nghiêm khắc nhưng mà ko biết sau này ông ấy có khi lại chiều con lắm thì con sẽ hư mất. Ở đấy, mình có thấy một số gia đình có bố là người nước ngoài, mẹ VN thì đa số nói là rất khó dạy trẻ vì các bố cứ chiều con quá, cho nên các mẹ muốn dạy nghiêm khắc cũng khó... Hihiii.. ox mình cứ buồn cười mãi cái câu bạn nói là "phải giáo dục cả con lẫn chồng", vui ghê:Laughing:
    @mom-bobo. Trước hết phải nói mẹ cháu nuôi con khéo quá cơ, cháu mới 13 tháng mà trông lớn mà chững chạc thế, manly ghê cơ nhá, mà lại đẹp trai nữa chứ, mái tóc xoăn xoăn đúng là dòng máu Ấn rùi nhá, qua cô yêu cái nào: muaahhh. Cám ơn mẹ cháu nhiều lắm, mình rất cần những kinh nghiệm và chia sẻ của mẹ cháu đấy.9 tháng đã dạy cháu lần lần rồi, nên 13 tháng là cháu đã biết ý thức. Hay thật. À, vc mình cũng sẽ dạy cháu nói cả 2 thứ tiếng cùng lúc. Mình sẽ luôn nói TV với cháu, nhưng chỉ ngại ở môi trường bên kia ai ai cũng nói TA, đi lớp rồi bạn bè thầy cô ai cũng vậy nên cháu sẽ chắc chắn nói TA nhanh hơn TV,,
    Mà sao vừa đầy tháng thì 2 mẹ con đã lên máy bay rồi cơ à? Vấn đề này mình rất là quan tâm, vì 2 vợ chồng đang lên lịch là sau khi sinh cháu xong thì bao lâu sau bé đủ cứng cáp để bay một chặng hơn 30h về quê nội đấy. Thế sau chặng bay dài vậy 2 mẹ con có gặp vấn đề gì không? Mẹ mom-boo chia sẻ kinh nghiệm bay cho mẹ cháu với, như là phải chuẩn bị những gì này? cháu có bị khóc nhiều trên máy bay không này? Cũng thấy lo lắng ghê cơ...Mong mẹ cháu thường xuyên vào đây chia sẻ nhé.
    BN0Vp7
    • 612 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ax chị Việt 100% nhưng ở nhà chị nuôi con theo kiểu "Tây" :Smiling:, anh chị dạy cho cháu tính tự lập từ nhỏ, cháu chơi xong biết dọn đồ chơi, bố mẹ có thể tham gia làm cùng cháu cho vui chứ ko bao giờ có chuyện để đồ chơi bừa bãi, cháu biết tự lấy chăn, gối của cháu để chuẩn bị ngủ, biết lấy bỉm sạch để mặc đi ngủ, sáng dậy biết mang bỉm bẩn bỏ vào thùng rác, đi tắm biết lựa quần áo, cháu nghịch ngợm bị ngã là bố mẹ lại khuyến khích cháu tự đứng dậy, đến bữa ăn là ăn ngoan, ko có xem TV..., hôm nào cháu ăn ko ngon là chị ko ép cháu ăn nữa....... Hồi đầu nuôi con nhiều người Việt thấy cách nhà chị hơi lạ rooling:, nhưng tới giờ khi cháu gần 2 tuổi, chị thấy mình đã đúng, cháu nghịch ngợm chẳng kém ai nhưng biết sợ bố mẹ, nề nếp ra phết :Smiling:. Em cứ vững tâm mà chăm sóc con Tây hóa chút đi, hihi, chị ko phải người cổ súy "Tây muôn năm" nhưng cái gì hay của họ thì phải học tập thôi :Smiling:.
    Về vụ đi máy bay của bé, thực ra khi bé còn nhỏ đi lại đơn giản hơn hẳn khi bé lớn em ạ, trong vòng 6 tháng đầu - khi bé chỉ măm sữa là tốt nhất, lúc đó bé đói thì cho ty mẹ hoặc pha sữa (sẽ đơn giản hơn nhiều so với khi bé ăn dặm) cho bé ăn, mà khi bé còn bé thế máy bay cất cánh/hạ cánh có thể làm tai bé sẽ bị ù thì em cho bé bú ty mẹ/hoặc ngậm ty giả là ok liền.
    Ngày chị có bầu con chị, chị đi công tác tới gần lúc sinh đấy, mỗi tội lần nào đi cũng phải tham vấn bác sỹ thôi :Smiling:.
    Yên tâm em nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

@Mẹ - CúnNadaiMình mới post xong thì lại nhận được chia sẻ của 2 mẹ CúnNadai và mẹ Haneul. Vui ghê cơ. Mình thấy ý kiến của bạn cũng rất hay. Chính vì thế mà mình muốn biết nên dạy con tiếng gì trước là như vậy. Nếu là sồng ở VN thì môi trường xung quanh ai ai cũng nói TV thì cháu sẽ học được nhiều, nhưng ko ai nói TA với cháu ngoài bố cháu thôi thì cháu cũng khó mà nhớ được TA nhiều. Còn nếu sống ở nước ngoài thì mình chắc chắn mọi lúc tranh thủ nói TV với cháu.
    @Haneul: Lúc chưa biết có bầu, mình đã đặt vé máy bay, nhưng từ khi biết có bầu là ko dám nữa vì bác sĩ nói nên cẩn thận nên mình và gia đình cũng thấy lo lo nên quyết định sẽ sinh ở VN thôi, với lại bản thân mình cũng đã có kinh nghiệm bay xa rồi nên sợ đi máy bay lắm.
    Về chia sẻ của bạn về việc chăm sóc con khác nhau, quan điểm khác nhau của mỗi nước thì mình cũng hiểu điều này. Và có một chuyện mà mình vẫn nhớ từ người bạn mình kể. Bạn ấy, ox là người NN. Khi sinh con, bà ngoại và các chị em gái đến xúm xít ở lại thay phiên nhau chăm sóc 2 mẹ con suốt.Đến mấy ngày sau thì anh xã thấy bực mình quá vì không có lúc nào gia đình nhỏ của mình được riêng tư với nhau thì cằn nhằn với mẹ vợ là "Đây là con của con mà sao mẹ cứ bế con của con mãi thế" (may mà nói bằng TA)... Bà và các chị em gái đến thì thích bế cháu cả ngày, anh xã ấy thì cứ muốn là phải đặt cháu nằm trong nôi của cháu...Rồi nói với vợ rằng hãy bảo mẹ và các chị em gái về đi, con anh thì anh sẽ chăm sóc được. Thế là 2 vợ chồng cãi giận nhau cả tuần... Ôi, nhớ ra rồi, mình phải làm tư tưởng cho ox mình vấn đề này trước mới được, hehhee. Hy vọng lúc nào bạn rảnh nhớ vào chia sẻ kinh nghiệm về International Family nhá. Cám ơn mẹ cháu nhiều:LoveStruc:.
    @lazycat_pig: Ôi mẹ cháu ơi, nhà mẹ cháu ở đâu cho mẹ kylao đăng ký ở trọ đến học cách nuôi dạy con của mẹ cháu với. Mẹ cháu giỏi quá đi, mà nhìn cu tí yêu xế:Kiss:.:
    BN0Vp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 165 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

@mom-bobo. Trước hết phải nói mẹ cháu nuôi con khéo quá cơ, cháu mới 13 tháng mà trông lớn mà chững chạc thế, manly ghê cơ nhá, mà lại đẹp trai nữa chứ, mái tóc xoăn xoăn đúng là dòng máu Ấn rùi nhá, qua cô yêu cái nào: muaahhh. Cám ơn mẹ cháu nhiều lắm, mình rất cần những kinh nghiệm và chia sẻ của mẹ cháu đấy.9 tháng đã dạy cháu lần lần rồi, nên 13 tháng là cháu đã biết ý thức. Hay thật. À, vc mình cũng sẽ dạy cháu nói cả 2 thứ tiếng cùng lúc. Mình sẽ luôn nói TV với cháu, nhưng chỉ ngại ở môi trường bên kia ai ai cũng nói TA, đi lớp rồi bạn bè thầy cô ai cũng vậy nên cháu sẽ chắc chắn nói TA nhanh hơn TV,,
    Mà sao vừa đầy tháng thì 2 mẹ con đã lên máy bay rồi cơ à? Vấn đề này mình rất là quan tâm, vì 2 vợ chồng đang lên lịch là sau khi sinh cháu xong thì bao lâu sau bé đủ cứng cáp để bay một chặng hơn 30h về quê nội đấy. Thế sau chặng bay dài vậy 2 mẹ con có gặp vấn đề gì không? Mẹ mom-boo chia sẻ kinh nghiệm bay cho mẹ cháu với, như là phải chuẩn bị những gì này? cháu có bị khóc nhiều trên máy bay không này? Cũng thấy lo lắng ghê cơ...Mong mẹ cháu thường xuyên vào đây chia sẻ nhé.

Mẹ kylao_cv mình cũng đâu có hay gì đâu , gì ox mình kg có thời gian , nên phải đón mẹ con mình về sớm , mới đầu dự định là 3tháng mới đi , nhưng ox nói nhớ vợ ,con quá nên rước sớm , mới đầu ông,bà ngoại kg chịu nhưng thấy ox mình nói là muốn ở gần vợ con và săn sóc cho cả 2 rồi năng nỉ hoài , thế là ông,bà phải đồng ý thôi , mình cũng thấy lo lo lắm gì 1 đường hành trình rất dài mà con mới hơn tháng và mấy ngày thôi rồi ox trấn an mình kg sau đâu mọi chuyện , mình cho bé nằm trong 1 cái ghế có tay cầm ,giống như ghế ngồi xe hơi của em bé ,như mình mua dạng nằm cho bé, để dễ dàng di chuyển , và mình chủng bị nhiều thứ cho bé , bông gòn nhét lổ tay cho bé để kg bị ù tay , và quần áo ấm cho bé kèm theo tả , sữa , dầu sức cho bé , con mình kg có bú sữa mẹ , chỉ bú sữa bình thôi nên cũng dễ dang cho mình , cách khoãng vài tiếng thì thay tầv quần áo cho bé và cách khoãng 1 tiếng thì cho bé bú , chuyến bay dài nhưng mình nghĩ đến 3 trạm lận , HK , NHẬT , và sau đó về nhà , con mình cũng dễ xuốt chặn đường chỉ bú và ngũ thôi , thức dậy chơi tí xíu rồi ngũ tiếp , mỡ mắt ra thấy ba,mẹ kế bên bé yên tâm ngũ tiếp , mình phải đặt riêng cho bé 1 ghế ngồi như vậy dễ dang cho vợ chồng mình chăm sóc bé và yên tâm hown , gì đoạn đường xa kg thể thay phien nhau ôm bé , khi máy bay cất cánh thì mình ôm bé , sau đó thì đặt bé xuống chính giữa 2 vợ chồng và thay phiên nhau chăm sóc bé :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 165 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

trich
    Trước hết phải nói mẹ cháu nuôi con khéo quá cơ, cháu mới 13 tháng mà trông lớn mà chững chạc thế, manly ghê cơ nhá, mà lại đẹp trai nữa chứ, mái tóc xoăn xoăn đúng là dòng máu Ấn rùi nhá, qua cô yêu cái nào: muaahhh. Cám ơn mẹ cháu nhiều lắm, mình rất cần những kinh nghiệm và chia sẻ của mẹ cháu đấy.9 tháng đã dạy cháu lần lần rồi, nên 13 tháng là cháu đã biết ý thức. Hay thật. À, vc mình cũng sẽ dạy cháu nói cả 2 thứ tiếng cùng lúc. Mình sẽ luôn nói TV với cháu, nhưng chỉ ngại ở môi trường bên kia ai ai cũng nói TA, đi lớp rồi bạn bè thầy cô ai cũng vậy nên cháu sẽ chắc chắn nói TA nhanh hơn TV
    bé nhà mình hoàn toàn giống ba , kg có gì giống mẹ hết :Sick:và ox kg có ý kiến gì về cách mình dạy con , nhưng mỗi ngày theo dỗi hành trình mẹ dạy con ra sau , thấy dạy cái gì hay về con là ox khen hết mình luôn , con có trật cái gì tí xíu là ox nói nhỏ nhẹ và phân tích cho mình hiểu và mình cũng thấy sóng ở NN kg có người thân chỉ có vợ chồng và con cái ,nên mình cũng dạy cho bé thích nghi sớm và cho bé dễ làm quên bên ngoài ,
    mình biết ở NN bé thích nghi TA nhanh hơn TV nhưng mình cũng cố gắng thời gian tạo điều kiện và dậy bé TV , mỗi tuần 1 lần mình lên mạng gọi dt và nói chuyện với gđ và có bé ở gần đó để hiểu thêm , những lúc khác thì mình nhắc dt lên nói chuyện cùng bé và bé tưởng đâu mình gđ cho ông, bà thế là bé lắng nghe :Smiling:, túm lại mọi lúc mọi nơi mình đều tạo đều kiên cho bé nói TV hết :Smiling:
    bạn đưng có sợ môi trường làm cho bé quên , :Smiling: gì mình dạy bé từ nhỏ và bé sẽ nhớ , vào lớp cùng bạn thì nói TA , nhưng khi về mẹ nói TV là bé sẽ nói theo mẹ thôi ,
    bạn ơi cố gắng nhé bạn , mình là người VN mà và mình nói được TV , và đừng cho con mình quên tiếng mẹ đẻ nha bạn :Battin ey:, bằng hết khả năng mình dạy từ từ cho con , con hiểu ít , nhưng mưa dầm thấm lâu mà bạn :Battin ey:rồi sau này lớn khôn sẽ nói TV nhưng thường thôi ,
    bạn được bao nhiêu tháng rồi và bao giờ bạn sanh , và bạn dự định mình sẽ sanh ở đâu ? nếu sanh ở VN sau này con bạn được 2 QT nhưng con mình , còn sanh ở NN thì hơi khó làm QT,VN cho con , và giấy tờ lòng vòng lắm nha bạn ,( mình có 1 người bạn gặp trường hợp như vậy đó và con kg làm được QTVN), nên mình quyết định sanh tại VN ,
    chúc bạn khỏe mạnh và vui vẽ , và đặc tất cả lòng tin vào mình để dạy con dù sống xa quê hương :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 165 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

(trích)

mình bổ xung thêm cho bạn tí xíu về hành trình của con mình nè !
    1 cái ghế nằm cho bé
    1 cái rèm chê cho bé khi ngủ
    1 cái khăn đắp cho bé
    6 bộ đồ dài để thay cho bé
    3 bộ giới , tay , chân
    1 cái nón đội thưồng xuyên cho bé , để ấm đầu
    1 ít bông gòn nhét tay cho bé ngũ yêm và kg bị ù tai
    2 chai sữa pha sẵn cho bé bú thay phiên và cái hộp đựng sữa cho nóng
    1 bình nước bé uống
    1 hộp sữa để dự bị cho bé
    1 cái thau nhỏ có nắp để lau cho bé ( lau nước ấm )
    1 chai dầu khuyên diệp , để sức bé thường xuyên cho ấm
    1 chai phấn nhỏ gohnson
    15 tấm tả để thay cho bé
    tất cả mọi thứ cho bé khi đi máy bay mình đều chủng bị kĩ càng hết . :Smiling:
    khi lai cho bé , nhớ lau từng đoạn , lau mặt và đầu cho bé và sức dầu trên đầu bé rồi đội nón vào . lau mình cho bé xong cũng sức dầu ỏ 2 lòng bàn tay , sau lưng , trước ngực và bụng bé , xong bận áo vào đeo bao tay cho bé , kế tiếp lau phần dưới cho bé , thay tả và bận quần cho bé , sức dầu 2 lòng bàn chân , đeo bao giới chân vào , sau đó bé rất dễ chịu , chơi tí xíu rồi bú ngũ rất ngon , ( nhớ lau cho bé nhanh nha , và khi ngồi ỏ trên máy bay bạn nên nhớ tắt 3 nút lạnh ỏ trên đầu )
    bạn thấy hành trình mình lo cho con giống đi sanh kg bạn mình thì thấy giống 99% nhưng rất an toàn cho bé
    lần đầu con đi máy bay mà lại nhỏ tháng nữa nên mình cẩn thận lắm , 2 vợ chồng mình kg có ngũ mà cứ nhìn và lo chừng cho bé suốt đọan đường dài:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

Đọc cách mẹ mom-bobo chuẩn bị và chăm sóc con khi đi máy bay làm mình thấy súc động ghế cơ. Rất rất cám bạn đã viết rất tỉ mỉ và cẩn thận cho mình những thứ cần phải chuẩn bị. Có một kinh nghiệm từ thực tế của bạn ở đây rồi làm cho mình rất yêu tâm. Thực sự là bây giờ mình chỉ nghĩ được là mình sẽ phải hết sức cẩn thận và chu đáo cho bé trong bất cứ hoàn cảnh nào,nhưng mà mình không biết lúc đó có làm được không khi mà không có chút kinh nghiệm nào, nhưng chắc chắn bằng tình yêu với đứa con của mình thì các bà mẹ sẽ làm được hết nhỉ.
    Mình sẽ cẩn thận save những chỉ dẫn của bạn vào blog của mình để đến lúc đó nhìn vào như 1 cẩm nang để chuẩn bị cho bé.
    Thực ra bây giờ mình đang mang bầu em bé mới bắt đầu sang tháng thứ 3 thôi, nhưng vẫn muốn có những kế hoạch và chuẩn bị từ bây giờ. Có một số lý do nên mình quyết định sinh con ở VN, viện Việt Pháp, nhưng trên tất cả là mình sợ bay dài tiếng như vậy lắm, không những lo ngại cho em bé ở trong bụng mà ngay cả mình cũng rất sợ đi máy bay. Giờ nghe bạn nói em bé sinh o VN se mang 2 QT, vậy sẽ rất là hay. Ban đầu mình định bụng là sau khi sinh thì khoảng 6 tháng sau sẽ cho bé bay về quê nội, nhưng mà lắng nghe từ kinh nghiệm của bạn với những ý kiến chia sẻ của mọi người thì mình thấy yên tâm rồi, và có lẽ sau khi sinh khoảng 1-2 tháng là mình sẽ sẵn sàng... Mình nghĩ là cả 2 vc mình sẽ lóng ngóng lắm vì là con so nên chưa có kinh nghiệm gì mà lại phải chuẩn bị 1 chuyến bay dài như vậy nhưng mình hy vọng là mình cũng sẽ làm tốt được như bạn. Được cái là ax mình cũng cẩn thận lắm. Mỗi khi mình nhận được bài góp ý của bạn hay của ai đó ở đây là mình dịch ra cho ax hiểu là phải cần những gì, ai góp ý ra sao... là ax mình lại viết ra cái sổ tay ngay để ghi nhớ... Hiện tại mình đã save và memo tất cả rồi. Tuy bây giờ chưa biết những gì mình phải chuẩn bị thêm nữa, và cũng chưa biết mình sẽ có những thắc mắc gì cần hỏi, nhưng mà chắc đến lúc đó sẽ muốn hỏi bạn thật nhiều đấy, hihihii... Mong mẹ mom-bobo và các mẹ khác lúc nào cũng sẵn sàng giải đáp thắc mắc cho mẹ cháu với nhé:Battin ey::Angel:
    BN0Vp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

À, mẹ mom-bobo, cho mẹ cháu hỏi tí nhé. Là vấn đề hộ chiếu của bé thì mẹ mom-bobo đã làm thế nào nhi? Vẫn làm hộ chiếu như bình thường ạ?
    BN0Vp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 165 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

À, mẹ mom-bobo, cho mẹ cháu hỏi tí nhé. Là vấn đề hộ chiếu của bé thì mẹ mom-bobo đã làm thế nào nhi? Vẫn làm hộ chiếu như bình thường ạ?
    ĐÚNG rồi đó bạn , là HC người VN mình đó ! Nếu bạn muốn con và gđ bạn khoảng 1 or 2 tháng đi , thì bạn phải làm giấy tờ trước vài tháng cho kịp .
    Bạn lên SỞ TƯ PHÁP , ngay phòng làm giấy khai sinh cho con , bạn nói vói người ta , muốn làm giấy KS cho con và người ta sẽ hướng dẫn cho bạn , nhưng bạn nhớ , khi đi làm giấy cho con thi phải di 2 VC nha và bạn nhớ nói người ta hướng dẫn cho mình nha , chớ bạn đừng đi 1 mình hay người nhà đi giùm , gi kg làm được cho bạn đâu , ( gì nếu ai lấy người NN đều lên STP , đăng ký hết )
    quá trình của mình làm như vầy nè !
    2 VC mình , lên STP , cầm theo giấy chứng sanh của con , đến đó , người ta kêu mình trình giấy đăng ký kết hôn , và người ta nói con theo mẹ phải kg , mình nói yes !
    người ta ghi cho mình 1 số cần làm !
    tờ thứ 1 qua đại sứ quán làm 1 tờ giấy điền 1 số từ về VC để lầm giấy KS cho con , rồi đem qua bộ nội vụ VN chứng !
    tờ thứ 2 viết về VC gặp nhau ở đâu ? bao lâu ? cưới khi nào ? có thai tháng nào ? và muốn làm giấy KS cho con và mình đồng ý con theo mẹ và những từ gì nữa đó , nhưng mình kg nhớ bạn có thể tham khảo ở STP thêm sau đó mình đêm về phường nơi mình ở cho người ta chứng nhận ! sau đó mình đem 2 tờ giấy đó và giấy chứng sanh ở BV cấp, giấy ĐKKH ,
    người ta nhìn cận kẻ và hỏi VC mình 1 số từ nữa sau đó họ nói qua đóng tiền và chờ ngày lấy ,
    khi có giấy tờ KS con mình đầy đủ , VC minh đêm qua ĐSQ và làm giấy cho con , bên đó người ta cũng hổi 1 số từ với VC mình và xong thì đóng tiền chờ ngày lấy ,
    Ở STP ra giấy KS chỉ có 1 tờ chính , bạn nhớ nói là photo ra nhiều tờ thêm để có mà đi làm những nơi khác nữa ,
    sau đó mình lấy cái giấy KS của con và HC , VN , đêm đến bộ nội vụ làm HC , mình xin tờ giấy bổ xung thêm là đi chung với mẹ cùng HC , sau đó ít ngày lấy !
    rồi mình đêm hộ khẩu gđ và KS con mình ra công an phường đăng ký , khi xông rồi thì mình quay lại BNV làm HC riêng cho con mình , và chờ khoảng 10 ngày sau lấy ( nếu người ta có hỏi đã làm đi chung với mẹ rồi , sau bây giờ làm riêng ?, thì mình nói tại chưa kip nhập hộ khẩu cho con nên chờ đợi , bây giờ có rồi thì làm riêng )
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,634 Bài viết

• 1,607 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ mom -bobo nhiều thật là nhiều. Mà chùi ui, thấy thủ tục rắc rối và phức tạp nghê nhỉ. Như vậy là phải đi đi lại lại nhiều lắm phải không? Nhưng mà mình có muốn làm trước vài tháng cũng không được phải không? Mà là trước tiên vẫn phải đợi có giấy chứng sinh đã nhỉ? Vậy tiếp tục sau đó các thủ tục làm trong khoảng 1,2 tháng liệu có đủ thời gian không? Mà sao mẹ mom-bobo cũng làm nhanh nhỉ, nếu tính ra sau khi bé sinh ra, có giấy chứng sinh rồi mà làm thời gian hết có khoảng 1 tháng là được rồi sao? Vì bé nhà mẹ mom-bobo sau khi sinh khoảng 1 tháng là ra nước ngoài được mà. Mà có vẻ là với những thủ tục này thì bà mẹ vừa mới sinh con ra chắc chắn sẽ phải đi lại rất nhiều trong cái tháng đầu tiên đó nhỉ, ko được nghỉ ngơi mấy nhỉ.... Chùi ui... thủ tục phức tạp nghê. Hôm qua mình có nói với ox là anh chuẩn bị đặt vé mbay đi, thì ax mình nói là còn phải xem thủ tục làm HC cho con bao lâu mới lấy được đã, và giờ đọc những gì bạn viết cho mình mới thấy thủ tục còn phức tạp hơn nhiều so với đi làm đăng ký kết hôn trước đây nhỉ. Nhưng mà dù gì cũng phải cố gắng thôi. Cám ơn mẹ mom-bobo nhiều nhiều lắm đấy.:Angel:
    BN0Vp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Uhm. Hôm nay đọc bài của mẹ mom_bobo thấy mẹ nó làm giấy tờ khác mình quá. Của mình làm đơn giản hơn cơ.Mình đã làm giấy ks cho 2 bé, 1 bé năm 2007 và một bé mình mới làm tháng 5 năm nay. Giấy ks của 2 bé đều do một tay mình làm hết. Quy trình là: mình lên Sở Tư pháp hỏi thủ tục làm giấy ks cho bé, họ sẽ có hướng dẫn trực tiếp hoặc mình đọc bảng hướng dẫn họ treo trên tường cũng được. Vì đã làm ks cho bé năm 2007 nên lần này mình có kinh nghiệm hơn nhưng vẫn cứ lên Sở tư pháp confirm cho chắc để tránh phải đi lại nhiều. Giấy tờ làm khai sinh cho bé bao gồm:- Đăng ký kết hôn của bố mẹ- bản sao- Hộ khẩu thường trú, CMND của mẹ- Hộ chiếu của bố- Giấy chứng thực bố đồng ý cho con theo mẹ, mang Quốc tịch Việt Nam (nếu muốn con mang Qtịch Việt Nam)/ giấy đồng ý của Đại sứ quán nước của bố nếu cho con mang Qtịch của bố- Giấy chứng sinh.Mình mang đầy đủ các giấy tờ trên đến Sở tư pháp, nhận mẫu đơn đăng ký khai sinh, nộp hồ sơ là xong. Khoảng 1-2 tuần sau là nhận được khai sinh cho con.Có một số lưu ý sau khi khai sinh cho con:- Theo Luật mới, nếu con mang Qtịch Việt Nam thì tên phải là tên VN còn họ thì theo họ bố cũng được. Hơ hơ!!! Mình buồn cười vì cái vụ này wá và crazy một chút vì bé đầu thì đặt tên nước ngoài được, bé sau lại đặt tên VN.- Khi làm giấy chứng thực bố đồng ý cho con theo mẹ, cả 2 vc phải đi cùng nhau và cùng làm việc với cán bộ Tư pháp của phòng tư pháp Quận. Tức là lên quận, làm việc với phòng tư pháp về vụ này ấy. Phòng tư pháp sẽ gọi cộng tác viên của họ đến để làm phiên dịch, dịch lại nội dung văn bản cho ông xã nghe (dù mình đề nghị là k cần, tự mình dịch được thì họ cũng không chấp nhận, xã mình nói được tiếng Việt họ cũng không chấp nhận cứ khăng khăng gọi CTV). Sau đó, nếu đồng ý với nội dung văn bản thì xã mình kí vào đó trước mặt cán bộ Tư pháp. Rồi họ ký tên, đóng dấu và chuyển lại cho vc mình1 hay 2 bản mình cũng k nhớ nữa để mang lên Sở Tư pháp làm khai sinh- Khai sinh cho em bé không mất tiền nhưng làm bản sao khai sinh thì phí là 5k/bản.Về nhập hộ khẩu cho em bé theo hộ khẩu mẹ, các giấy tờ bao gồm:- Sổ hộ khẩu- Bản sao giấy ksinh của em bé- Bản so đăng ký kết hôn của bố mẹCơ quan có thẩm quyền quản lý, bổ sung hộ khẩu là Công an cấp Quận thay vì trước đây chỉ cần ra Phường. Sau khi nộp đầy đủ các giấy tờ trên thì khoảng 1 tuần sau là được. Lệ phí không nhớ rõ lắm, 10k hay 20k gì đó và không có biên lai thu nên thực tình mình cũng chẳng biết đó là phí hay lệ nữa.Về hộ chiếu để bữa sau mình viết tiếp nhưng cũng đơn giản và nhanh lắm.
    8595ce64
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5