TIN TÀI TRỢ.

Tâm sự sắp lấy chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.61K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhật kí sắp lấy chồng
    18 tuổi, lấy chồng là quá sớm so với bạn bè nhưng duyên số nó đến thì phải chấp nhận thôi. Hôm nay về nhà bảo bố mẹ chuẩn bị đi 28 âm là ngày đẹp thì cưới nhé, bố giật mình mắt đỏ lên nói là sớm thế. Còn mẹ thì vẫn tức vì mình đòi lấy chồng sớm nên ko thèm nói chuyện. Tự nhiên chẳng muốn lấy chồng. Lên trên phòng đóng cửa ngồi khóc, nghĩ cái cảnh bố mẹ ngày càng già đi, tự nhiên nao lòng. Sống với bme có 18 năm, bao công chăm lo ăn học, đùng phát bỏ đi lấy chồng chưa báo hiếu được bố mẹ tẹo nào tự nhiên thấy không nỡ. Gọi điện cho ck khóc lóc đòi rời ngày cưới, lúc ý nghĩ trong lòng sông có thể cạn, núi có thể mòn còn mình thì k thể cưới ngày đó được. Thế mà cuối cùng lại bị ck dỗ ngọt, nghe xuôi xuôi:
    - ck bảo mẹ chuyển ngày cưới, ko hợp tuổi cũng đc miễn là k phải tháng này, v k nỡ xa bố mẹ v
    - thôi nào, từ đây ra đấy có xa xôi gì đâu, mất có mấy phút đi xe, ngày nào v ra chả được. V muốn c ra ở rể cũng đc, thôi đừng khóc
    Thế là bắt đầu thôi khóc, đc lúc thì thằng em út sang phòng mình ngủ vì phòng có điều hoà, nó năm nay lớp 4, bt ghét nó lắm nhưng chuẩn bị đi lấy ck tự nhiên thương vô cùng. Nhìn nó ngủ say tự nhiên lại khóc. Nghĩ những lúc mà mình sai nó làm việc gì là bắt đầu buồn, lấy ck rồi sai ai nữa đây. Bt thì mình 10h mới ngủ dậy, nhưng dạo này hay dậy sớm vì cư tối đến nó hỏi mình ăn gì, sáng ra 8r là nó mua đồ về rồi gọi mình dậy ăn rồi. Bao nhiêu lần trời mưa, nó cứ đạp cái xe lóc cóc đi mua bánh mì xúc xích cho mình, nghĩ mà k kìm được nước mắt. Đấy, thế mà sắp lấy ck, lưu luyến bịn rịn cực, chẳng lẽ huỷ bỏ đám cưới.
    Tiếp hôm nay

Còn hơn 1 tuần nữa là cưới rồi, hôm nay em đi tụ tập với bọn lớp cấp 2, ngồi nói chuyện trên trời dưới bể cuối cùng cũng nói đến chuyện cứoi xin của em. Các bạn khác có bất ngờ nhưng cũng chúc hạnh phúc, chỉ duy nhất có 1 đứa bạn thân hồi cấp 2 mà lâu lắm ko nc, nó nói thế này làm em suy nghĩ nhiều quá.
    -mai à, nghe tin cậu lấy c t thấy buồn nhiều hơn là vui, thật đó. Bọn mình chưa đủ chín chắn để baest đầu cuộc sống hôn nhân, nó ko màu hồng như cậu nghĩ đâu. Cậu h chưa kiếm ra tiền, vẫn đang đi học, kể cả ck cậu có nuôi đi nữa thì những lúc cãi nhau, những lúc kinh tế khó khăn làm thế nào. Với lại, cậu làm như thế cậu có thấy hổ thẹn với bố mẹ, rồi em mình ko. Cậu như thế thì 2 đứa em cậu nhìn vào sẽ học theo, nó k nói ra nhưng trong thâm tâm nó nghĩ nó có quyền thế. Bản thân tớ là 1 đứa có anh trai hư hỏng, bố mẹ t, họ hàng t nhìn nó bằng ánh mắt dành cho thằng hư hỏng, và tớ là 1 đứa em, tớ chẳng bao giờ nói chuyện với nó cả. Cậu nghĩ xem, bây h xã hội cần những người có học thức, ví dụ sau cậu có đứa con gái học xong cấp 3 và đi lấy ck luôn, lấy 1 thằng chỉ học hết cấp 3, nó làm kinh doanh thì cậu có cho lấy ko. Như tớ sẽ ko bao giờ. Bản thân cậu nhận thấy cậu hợp kinh doanh, nhưng trong trí nhớ kém cỏi của tớ tớ vẩn nhớ cậu học rất ổn, thà cậu cứ làm 1 đứa học sinh nghịch ngợm còn hơn là thế này. Nếu cậu quyết rồi, thì 10, 15 năm nữa khi họp lớp tơ sẽ hỏi cậu có hối hận vì quyết định của mình ko, lúc ý cậu đã chín chắn và cậu sẽ phải cho tớ câu trả lời.
    Nghe bạn ý nói xong thật sự là e cũng thấy ngại, ngại vì mình lấy ck sớm. Thế là e ngồi im đợi ck đến đón về. E cũng biết là cuộc sống hôn nhân ko như tưởng tượng nhưng tự nhiên thấy tâm trạng nặng nề quá.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Biuquyen

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 91 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ơi sao em phải vội lấy chồng sớm thế. Em còn quá trẻ chưa được hưởng cuộc sống tự do tự tại đã đi lấy chồng làm gì không biết nữa. Bạn chị tốt nghiệp đại học xong lấy chồng luôn mà chị thấy còn sớm huống chi ở cái tuổi của em vẫn là tuổi học tuổi ăn tuổi chơi đã phải lo cho gd riêng rồi. Trong khi bạn bè được học hành tự do vui chơi bay nhảy thì em lại tự đẩy mình vào cuộc sống gd phức tạp nhiều chuyện mà ở lứa tuổi của em chưa đủ chín chắn để đối mặt, giải quyết. Em đọc các tâm sự gd trên ưtt này đi để thấy cs ko màu hồng đâu em ạh. Chị thấy tiếc cho em quá. Nếu học ko giỏi thì đi làm một thời gian để va chạm xã hội tích luỹ kinh nghiệm. Em nên nhớ rằng phụ nữ VN rất khổ nếu ko độc lập tự chủ về kinh tế. Giờ chồng em còn yêu thì có thể nói là nuôi em đến hết đời nhưng dại gì mà mình phải đi làm osin ko công cho nhà chồng rồi bị nhà chồng coi là ăn bám, tủi nhục lăm em ạh. Em sẽ ko có quyền hành gì trong gd hết bởi vì phụ thuộc vào kte là phụ thuộc hết. Lúc ck yêu thì ko sao chứ lúc ở nha nhiều ko xinh đẹp ko hiểu biết xã hội ck chán đi ngoại tình cũng ko làm gì được. Bố mẹ ốm đau muốn cho một đồng cũng khó. Còn rất nhiều vấn đề nữa em ạh.
    Con người cần có kiến thức, kiến thức trong nhà trường, kiến thức ngoài xã hội. Đừng tư làm mình mất đi cơ hội được lựa chọn những điều đáng ra là tốt hơn rất nhiều so với những điều hiện tại đang có.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 91 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ơi sao em phải vội lấy chồng sớm thế. Em còn quá trẻ chưa được hưởng cuộc sống tự do tự tại đã đi lấy chồng làm gì không biết nữa. Bạn chị tốt nghiệp đại học xong lấy chồng luôn mà chị thấy còn sớm huống chi ở cái tuổi của em vẫn là tuổi học tuổi ăn tuổi chơi đã phải lo cho gd riêng rồi. Trong khi bạn bè được học hành tự do vui chơi bay nhảy thì em lại tự đẩy mình vào cuộc sống gd phức tạp nhiều chuyện mà ở lứa tuổi của em chưa đủ chín chắn để đối mặt, giải quyết. Em đọc các tâm sự gd trên ưtt này đi để thấy cs ko màu hồng đâu em ạh. Chị thấy tiếc cho em quá. Nếu học ko giỏi thì đi làm một thời gian để va chạm xã hội tích luỹ kinh nghiệm. Em nên nhớ rằng phụ nữ VN rất khổ nếu ko độc lập tự chủ về kinh tế. Giờ chồng em còn yêu thì có thể nói là nuôi em đến hết đời nhưng dại gì mà mình phải đi làm osin ko công cho nhà chồng rồi bị nhà chồng coi là ăn bám, tủi nhục lăm em ạh. Em sẽ ko có quyền hành gì trong gd hết bởi vì phụ thuộc vào kte là phụ thuộc hết. Lúc ck yêu thì ko sao chứ lúc ở nha nhiều ko xinh đẹp ko hiểu biết xã hội ck chán đi ngoại tình cũng ko làm gì được. Bố mẹ ốm đau muốn cho một đồng cũng khó. Còn rất nhiều vấn đề nữa em ạh.
    Con người cần có kiến thức, kiến thức trong nhà trường, kiến thức ngoài xã hội. Đừng tư làm mình mất đi cơ hội được lựa chọn những điều đáng ra là tốt hơn rất nhiều so với những điều hiện tại đang có.
    Ko có duyên số nào hết, chỉ có bản thân mình lựa chọn, quyết định thôi. Bằng tuổi em nói thật chị còn chẳng biết yêu đương là gì, chỉ nghĩ đến học hành làm sao sau này có cv tốt, báo đáp bố mẹ. Còn trẻ thì hãy sống đúng vơis lứa tuổi của mình sau này khỏi ân hận.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,014 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bạn của e phân tích rất đúng
    Lấy ck rồi , sống trong 1 gia đình hoàn toàn xa lạ, nếu ck thương yêu, e còn đc 1 niềm an ủi, nếu ck hắt hủi, cuộc sống của e sẽ chỉ còn nước mắt.
    Ko phải như ở nhà mẹ đẻ, muốn nướng đến mấy giờ cũng đc
    Ko phải như ở nhà mình, muốn ăn gì thì bảo mẹ nấu, mà là e phải đi chợ nấu cơm, dọn dẹp nhà cửa, và phải nấu những cái ngta thix ăn chứ ko phải e thix
    Ko phải như ở nhà mình, muốn giận dỗi ck cũng phải chờ lên phòng riêng mà ấm ức

Cho dù e ngoan, cho dù e chăm chỉ, cho dù e ko đòi hỏi nhưng e vẫn mang tiếng là 1 đứa ĂN BÁM
    Vì vậy, e chỉ là 1 osin ko lương cao cấp, mà họ sẽ chửi rủa e ko tiếc lời khi ko vừa ý.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 128 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mới 18 tuổi không nên lấy chồng vội

Ít nhất em phải có 1 cái nghề, lở xảy ra chuyện gì mình có thể kiếm tiền nuôi mình và con nếu có.

Trên diển đàn này biết bao nhiêu chuyện chồng thay đổi, bỏ rơi vợ con , em không lấy làm bài học à

Suy nghĩ kỷ lại đi em.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 166 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Ở đời ko trông mong ở ai khác ngoài chính mình được đâu, lấy hay ko lấy chồng thì vẫn phải độc lập tự chủ ko thì khổ lắm, lớn rồi bố mẹ mình cũng ko ăn bám được huống chi chồng. Lấy chồng lắm vấn đề lắm, nếu bạn tự tin rằng đã đủ trưởng thành để lo liệu những vấn đề phức tạp của gia đình thì cứ việc lấy, nhưng hãy trả lời câu hỏi lấy chồng xong sống bằng gì, chồng có chắc luôn yêu chiều ko vì ở đời chẳng ai nói trc được điều gì, tình cảm con người cũng dễ thay đổi, rồi khi bầu bì có con kinh tế hoàn toàn phụ thuộc, bạn có hình dung ra cái cảnh đó khổ thế nào ko. Trước và sau khi cưới người đàn ông có thể khác nhau hoàn toàn đấy. Bao lo toan đổ lên vai anh ta liệu anh ta lo đc ko và sẽ đối xử bạn thế nào? Chẳng ai cấm bạn lấy chồng nhưng mọi người bao gồm cả bố mẹ bạn từng trải thấy tương lai bạn sẽ rất bấp bênh nếu lấy chồng sớm chưa đủ chín chắn và độc lập. Hôn nhân nhiều vấn đề đau đầu, nan giải mà ngay cả những người trưởng thành, độc lập còn vấp váp huống hồ bạn tuổi đời còn rất trẻ. Bạn có quyền quyết định cuộc đời mình, sướng khổ tự chịu, nhưng hãy hình dung đến lúc lấy chồng có con, ko làm ra tiền, chẳng may chồng sa cơ lỡ vận hay đổ đốn gái gú, đời ko ai nói trc đc điều gì, vậy chẳng may như thế bạn tính sao? Chẳng lẽ ôm con về ngoại? Lúc đó bạn chưa công ăn việc làm chưa lo đc cho bản thân, bố mẹ bạn cáng đáng cả bạn cả con bạn sao? Còn bạn liệu có đủ khả năng bươn chải nuôi con nuôi mình nhỡ chẳng may vợ chồng có chuyện? Tất nhiên đó chỉ là tình huống xấu nhất nhưng bạn cần lường trước để chuẩn bị tâm lí. Nói chung nếu xác định đã chán tự do bay nhảy, xác định chịu đựng được gian khổ thì hãy lấy chồng vì cuộc đời ko màu hồng đâu bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 128 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giá như mình biết được cuộc sống gia đình đắng cay thế này thì mình sẽ không bao giờ lấy chồng ?

https://www.webtretho.com/forum/f188/gia-nhu-minh-biet-duoc-cuoc-song-gia-dinh-dang-cay-the-nay-thi-minh-se-khong-bao-gio-lay-chong-2076960/
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

còn trẻ lắm em lấy sớm làm gì bao việc phải lo em
    • 139 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Chị 25t lấy chồng còn thấy hơi sớm, làm ra tiền, kiến thức xã hội tích lũy bao năm bước chân vào cs hôn nhân nhiều lúc vẫn thấy bỡ ngỡ hụt hẫng. Nghĩ kỹ em nhé.
    • 2 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn của bạn nói đúng lắm, thiệt là mình 21t còn chưa giám nghĩ tới việc lấy ck, bạn mới ra trường mà giờ theo ck, con đường sau này còn dài lắm, lấy được tấm ck tốt thương iu mình không sao chứ nếu "lỡ"...( sr bạn) lại làm buồn ba má....
    • 162 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    lấy nhau đến nơi rồi còn lên đây hỏi han làm chi nữa!
    • 2 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé ơi cuộc sống sau hôn nhân thế nào rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 92 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

M 28 tuổi, giờ chưa có người yêu, còn họ hàng m cùng lứa thì có chồng có con, chán. Nhưng lấy chồng nên lấy người phù hợp, giờ m chưa gặp người phù hợp biết làm sao. Nhìn người ta có chồng có con, m buồn. Nhưng biết làm sao. Mệt
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 110 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chắc bạn ấy lấy Ck r, Ko biết bạn ấy có hạnh phúc Ko

Gởi từ ứng dụng Webtretho của monmama
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1,751 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

cậu bạn ấy tuổi nhỏ mà khuyên chuẩn thế, những lợi cậu ấy nói là thực tế, dù yêu đến mấy cũng không tránh được đâu em gái à
    Gia đình là số 1

n112345
    • 101 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng lập gia đình rồi thì mình thấy giữa độc thân và hôn nhân khác nhau 1 trời 1 vực, chỉ người nào trải qua thì mới biết được những cái khó khăn khi đã lập gia đình. Nếu bạn không độc lập về kinh tế thì nhà ck sẽ coi thường bạn, bạn không có tiếng nói trong chính gia đình bạn. Còn đàn ông thì lời nói gió bay, nó để nghe chứ không phải để làm. Còn khi bạn có con nữa thì còn tù túng rất nhiều, dễ sinh trầm cảm và còn rắc rối càng nhiều. Cuộc sống gia đình kinh tế quyết định tới 80%, có tiền thì mới nói mạnh được . Còn bạn sống phụ thuộc vào ck vào nhà chồng thì bạn ko khác gì một osin chính hiệu, dù bạn làm gì thì người ta cũng không hài lòng đâu, đừng ru ngủ mình là mình tốt thì người ta sẽ tốt lại, cuộc sống nó khắc nghiệt hơn bạn nghĩ nhiều
    Viêm tai giữa là gì, cách chữa viêm tai giữa ở người lớn và chữa viêm tai giữa ở trẻ em bạn đã biết chưa