Tâm sự của đàn ông - Sự thông cảm, sẻ chia của người vợ !

• 6 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 202 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thứ bẩy, tôi đi làm buổi sang
    Vợ nghì
    CHủ nhật : cả 2 vợ chồng đều nghỉ
    Chiều qua, 2 vợ chồng bàn nhau khoảng 16h lên nhà bà ngoại chơi, thực ra vấn đề này do tôi - ông chồng đề xuất trước vì cũng hơn 1 tuần rồi chưa lên ông bà ngoại, còn tất nhiên, bánh trung thu tuần trước tôi đến biếu rồi
    15h, cuộc gọi của Giám đôc dành cho tôi, là dân công trình, tôi thấy chuyện đó là bình thường, thầm nghĩ lại có vấn đề gì đây. Cuộc gọi thế này
    - A lo, chú đang ở đâu đấy
    - Em đang ở nhà bà ngoại (khốn khổ cho tôi, nhà bà ngoại lại gần nhà Giám đốc)
    - Anh có việc phièn chú đây
    Vâng ạ, anh nói đi
    - Hiện nay có đối tác của công ty ở Huế ra Hà nội, họ muốn thăm thú 1 vài nơi ở Hn về không khí chào mừng 1000 năm Thăng long
    Lưỡng lự 1 lát : Vâng ạ
    - Anh muốn nhờ chú lấy xe ô tô của anh đưa họ đi
    Thế lái xe công ty mình đâu ạ?? tôi hơi khó chịu
    - Hn có ông lái xe đầy tháng con xin nghỉ về quê, hơn thế nữa khách là đối tác công ty nên cần người có thể lái xe và biết về HN, nói chuyện với họ được
    (khốn nạn thay, tôi lại là người đảm bảo duy nhất các yếu tố đó ở thời điểm này)
    Thế bây giờ kế hoạch như nào ạ?
    -- Chú qua nhà anh lấy xe rồi đi
    vâng

Tôi nhìn vợ, trong lòng cảm thấy vô cùng ái ngại

Anh phải đi đây
    vâng - có việc a cứ đi đi

Phóng xe máy lên nhà bà ngoại, vừa vứt xe ở đó xong, nhắn cậu xuống đón 2 mẹ con giúp, thì đã thấy ông Giám đốc đứng đó chờ từ bao giờ, thôi đành phải đi vậy

Tưởng nhanh, ai ngờ lộ trình thật dài trong con đường HN luôn luôn chật kín người
    Từ 3h30 đến 10h : mua sắm, ăn kem tràng tiên, thăm nhà hát lớn, chụp ảnh hồ gươm, mua ô mai, thịt bò khô Hàng đường, thăm hồ tây, bánh tôm, con đường tơ lụa...
    Trong đầu tôi cẩm thấy khó chịu và sốt ruột vô cùng

9h30 : sau khi đưa khách về Khách sạn, phóng như bay về trả xe cho ông giám đốc, đi xe ôm về nhà bà ngoại lấy xe để còn về
    Trong suốt quá trình đi cùng khách, 3 SMS được gửi cho tôi

SMS 1 : 18h anh có ăn cơm nhà bà ngoại k? có đưa 2 mẹ con về được không hay thê nào

SMS 2 : 19h30 : vợ con thì anh bỏ mặc,người dưng thì anh quan tâm, anh lại vịn cớ công việc chứ gì

SMS 3 : 22h : anh đừng có làm trò đấy với tôi, không thích về thì thôi nhưng qua nhà bà lấy xe cho ông bà đi ngủ, đừng có bắt ông bà phải chờ, bố mẹ anh ngủ được 1 giấc rồi đấy

SMS 1 tôi trả lời : CV không biết thế nào, mình lái xe đưa họ đi làm sao mà bỏ về được, a không ăn cơm nhà được đâu
    SMS 2, 3 Không thể trả lời

Thế đấy, phóng như bay về trả xe cho mau còn về nhà, không uống nổi ngụm nươc, xin lỗi các chị, mót tiểu cũng k thèm chạy vào nhà VS để về sớm
    Sự bức xúc của tôi trên mấy lý do sau

1- Đây là công việc chứ tôi không hề đi chơi, nhiều ng cho rằng ngày nghỉ được nghỉ nhưng đối với dân công trình, thậm chí trong thồi đại cơ chế xin cho hiện nay, được phục vụ các Anh , các chị thậm chí còn phải xếp hàng cơ đấy
    2. - Sự so sánh khập khiễng, bố mẹ anh ngủ 1 giâc, bố mẹ tôi đang phải trông xe cho anh
    3,- Sự hiểu lầm tai hại rằng tôi về sớm hơn nhiều nhưng vì SMS khó chịu nên không thèm về lấy xe bắt ông bà ngoại chờ, làm gì có thằng con rể nào khốn nạn như vậy được ???
    Tôi biết, mình cũng có lỗi trong tình huống này
    Thực ra nếu là ng khác đề nghị, tôi thẩng thừng từ chối ngay, nhưng đây là giám đốc của tôi, lại là lần đầu tiên nhờ tôi với những vị khách rất quan trọng cho công ty, thật khó mà từ chối

Tôi giận vợ thì ít, nhưng buồn vì cách hiểu của vợ, cách thông cảm của vợ thì nhiều
    vợ chồng đầu gối tay ấp, chả lẽ cô ấy không hiểu nổi chồng mình, sao lại có suy nghĩ chồng mình nhỏ nhen, ích kỷ đến như vậy??
    Tôi im lặng, vợ tôi lại tưởng là "đúng người đúng tội" thậm chí thái độ làm như tôi phải là người ân hận, gọi là gì nhỉ "khinh khỉnh thì có vẻ hợp lý"và tôi không có ý định giải thích
    Viết lên đây, tôi chỉ mong chị em hãy đọc, hãy cảm nhận xem có 1 lúc nào đó gia đình mình cũng có tình huống tương tự thế này không và cách xử ly sao cho vẹn cả đôi đường ??
    xin cảm ơn các chị

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 160 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Nếu vì công việc thì phải giải thích, quan trọng là vợ có nghe hay không?
    Nhưng của đáng tội vợ bác hay dỗi thật
    Nếu C vì cviệc thật sự, thì cũng phải thông cảm.
    Túm lại. giờ bác đi làm lành, và sau đó có cơ hội thì giải thích, kèm luôn lần sau anh có cv đột xuất thì e phải nói đỡ với ông bà và thông cảm cho anh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,897 Bài viết

• 2,218 Được cảm ơn

Chia sẻ cùng anh!
    Anh hãy tâm sự với vợ đi, chắc chị ấy giận anh nên thế, tâm sự như xoa dịu thì mọi thứ sẽ ok anh ạ.
    Chúc anh chị luôn luôn HP.
    • 183 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Đàn bà vốn có tính suy diễn. Nhưng nói như vợ bạn, bố mẹ anh ngủ 1 giấc là hỗn.
    Tôi nghĩ bạn 30 tuổi rồi. Ko nên để chuyện này im lặng, vì mai mốt nếu có chuyện hiểu lầm xảy ra, vợ lại nói năng lung tung làm sứt mẻ tình cảm.
    Những va chạm này cần phải nói rõ ràng cho vợ hiểu. Công việc là như thế, và em nói như thế là không được. Rồi bình thường hóa, nịnh vợ 1 tí cho gia đình êm ấm.
    Màu thời gian không xanh.
    Màu thời gian tím ngát.
    Hương thời gian không nồng.
    Hương thời gian thanh thanh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình không bênh vợ bạn, vợ bạn chắc cũng còn trẻ nên hành động có phần nóng nảy, tuy nhiên, mình nghĩ bạn cũng có chỗ chưa đúng ở điểm này:
    Tôi im lặng, vợ tôi lại tưởng là "đúng người đúng tội" thậm chí thái độ làm như tôi phải là người ân hận, gọi là gì nhỉ "khinh khỉnh thì có vẻ hợp lý"và tôi không có ý định giải thích

Đàn ông có xu hướng ít lời, tuy nhiên, nếu bạn chịu khó nói với vợ bạn rõ ràng như bạn đang nói với chúng mình trên diễn đàn, mình không tin vợ bạn sẽ hành động như vậy.

cứ từ từ giải thích, vc sẽ vui vẻ trở lại thôi bạn à. Lần sau đi đâu, nói rõ ràng hơn 1 chút là ổn thôi mà
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,314 Bài viết

• 118,436 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Sao bạn ko giải thích rõ từ đầu? Sao nói 1 câu ngắn gọn vậy? Tớ thấy như thế là thiếu tôn trọng vợ. Rõ ràng kế hoạch là bạn tự đề ra, xong bạn lại để một việc ở công ty ko hề có plan xen vào.

Đó là tình huống khẩn cấp và bất khả kháng thì phải nói rõ với vợ. Sao bạn ko nhờ GĐ nói khéo với vợ 1 câu: anh mượn chồng em 1 tý.

Cách ứng xử của bạn mới là trẻ con và áp đặt. Tuy rằng cái sms t3 của vợ bạn thì chưa khéo nhưng cách bạn giải quyết vấn đề như thế mà ko khiến vợ bạn phát điên thì tớ hơi lạ.

Đàn ông luôn bắt phụ nữ phải thấu hiểu ngay cả khi họ ko cần giải thích. Thế thì nên lấy 1 nữ ngoại cảm thì hơn..
    • 128 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

ko nói ra thì chẳng ai hiểu được anh ạ. Nói chung đàn bà thì hay suy diễn rui nhưng nếu các anh đặt mình vào địa vị của người vợ 1 chút thì sẽ thông cảm hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đọc thì thấy chủ top là 1 người chồng rất quan tâm đến cảm giác của vợ và cũng rất chu đáo, và cư xử của cô vợ theo diễn biến tâm lý cũng diễn tiến một cách hợp lý thôi. Chuyện chẳng có gì, để tránh tình trạng hiểu lầm mà "mặt nặng mày nhẹ", chủ top nên nói chuyện với vợ, dùng chính cái câu chủ top tâm sự ấy: "Tôi biết, mình cũng có lỗi trong tình huống này
    Thực ra nếu là ng khác đề nghị, tôi thẩng thừng từ chối ngay, nhưng đây là giám đốc của tôi, lại là lần đầu tiên nhờ tôi với những vị khách rất quan trọng cho công ty, thật khó mà từ chối

Tôi giận vợ thì ít, nhưng buồn vì cách hiểu của vợ, cách thông cảm của vợ thì nhiều
    vợ chồng đầu gối tay ấp, chả lẽ cô ấy không hiểu nổi chồng mình, sao lại có suy nghĩ chồng mình nhỏ nhen, ích kỷ đến như vậy??"
    Chúc hạnh phúc.
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thông thường, tôi thường gửi email về những tâm sự của mình cho vợ, tôi đã 31 tuổi rồi, còn vợ 27, không còn là trẻ con nữa
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyan2010 Xem bài viết
    Mình không bênh vợ bạn, vợ bạn chắc cũng còn trẻ nên hành động có phần nóng nảy, tuy nhiên, mình nghĩ bạn cũng có chỗ chưa đúng ở điểm này:

Đàn ông có xu hướng ít lời, tuy nhiên, nếu bạn chịu khó nói với vợ bạn rõ ràng như bạn đang nói với chúng mình trên diễn đàn, mình không tin vợ bạn sẽ hành động như vậy.

cứ từ từ giải thích, vc sẽ vui vẻ trở lại thôi bạn à. Lần sau đi đâu, nói rõ ràng hơn 1 chút là ổn thôi mà
    Cám ơn chi, tôi nói rất rõ ràng và thậm chí khi tôi nói chuyện với giám đốc, vợ tôi cũng đã nghe và hiểu nội dung câu chuyện
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,314 Bài viết

• 118,436 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi qmachine80 Xem bài viết
    Thông thường, tôi thường gửi email về những tâm sự của mình cho vợ, tôi đã 31 tuổi rồi, còn vợ 27, không còn là trẻ con nữa
    Thế bạn đã email cho vợ về vấn đề này chưa? Nội dung email đại khái thế nào? Cô ấy phản ứng thế nào?
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

trước đây tôi cũng đã có bài tâm sự về những va chạm trong cuộc sống của 2 vợ chồng, tôi cảm nhận dần dần cô ấy hiểu ra và dường như "xích lại" gần tôi hơn và tiến tới giảng hòa
    Email của vợ tôi thì ít khi cô ấy đọc, tôi chỉ mong sao 1 ngày nào đó cô ấy đọc và hiểu tôi hơn, có lẽ khi mà nguôi ngoai rồi đọc dễ cảm nhận hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 43 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Tôi cũng có lúc rơi vào hoàn cảnh như vợ bạn! Xin chia sẻ với vợ bạn và cả bạn.
    Ở vào địa vị vợ bạn tôi nghĩ vợ bạn mong bạn có lời giải thích rõ ràng (có thể không cần chi tiết), Bạn nên chủ động báo trước là ăn cơm nhà hay không ăn cơm để vợ và bố mẹ vợ chuẩn bị, bởi nếu không có bạn thì ăn uống sẽ đơn giản hơn và điều quan trọng là không phải chờ đợi. Và vợ bạn cũng có thể chủ động đưa 2 con về nhà trước để về nghỉ ngơi mà không phải ngồi chờ chồng mà không biết đến bao giờ chồng mới về. Nếu một mình cô ấy thì chắc không vấn đề gì nhưng còn cả 2 con nữa thì sẽ rất mệt mỏi và dẫn đến cáu gắt là điều khó tránh khỏi.
    Tôi nghĩ cũng không có gì to tát cả, nhưng chỉ là mỗi bên 1 cách nghĩ mà dẫn đến hiểu lầm và sẽ có những lời noí, hành động đáng tiếc xảy ra... Bạn nên chia sẻ với vợ, chắc khi hiểu được công việc của bạn cô ấy sẽ có sự thông cảm. Chúc 2 bạn hạnh phúc :Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 808 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Tui cũng từng bị giống chủ top, bước chân ra đường là vợ hỏi đi với ai, việc gì. Đang cv thì vợ nhắn khi nào về, nhớ về sớm, có em út nào dễ thương mà về trễ,,,,ôi !! Đập xong 1 cái chén thì bây giờ đỡ nhiều.

Ông thử mua 1 chồng chén đĩa về đập thử xem có cải thiện dc gì không? :Laughing:
    PHẢI ĐẠT MỤC ĐÍCH BẰNG MỌI GIÁ CÓ THỂ TRẢ
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TTMickey Xem bài viết
    Tôi cũng có lúc rơi vào hoàn cảnh như vợ bạn! Xin chia sẻ với vợ bạn và cả bạn.
    Ở vào địa vị vợ bạn tôi nghĩ vợ bạn mong bạn có lời giải thích rõ ràng (có thể không cần chi tiết), Bạn nên chủ động báo trước là ăn cơm nhà hay không ăn cơm để vợ và bố mẹ vợ chuẩn bị, bởi nếu không có bạn thì ăn uống sẽ đơn giản hơn và điều quan trọng là không phải chờ đợi. Và vợ bạn cũng có thể chủ động đưa 2 con về nhà trước để về nghỉ ngơi mà không phải ngồi chờ chồng mà không biết đến bao giờ chồng mới về. Nếu một mình cô ấy thì chắc không vấn đề gì nhưng còn cả 2 con nữa thì sẽ rất mệt mỏi và dẫn đến cáu gắt là điều khó tránh khỏi.
    Tôi nghĩ cũng không có gì to tát cả, nhưng chỉ là mỗi bên 1 cách nghĩ mà dẫn đến hiểu lầm và sẽ có những lời noí, hành động đáng tiếc xảy ra... Bạn nên chia sẻ với vợ, chắc khi hiểu được công việc của bạn cô ấy sẽ có sự thông cảm. Chúc 2 bạn hạnh phúc :Rose:
    Trước tiên, rất cảm ơn chị với những lời khuyên chân thành
    tuy nhiên, như đã nói ở trên, tôi là ng phụ thuộc và tôi không biết lát nữa sẽ đi đâu, có ăn hay không và khi nào có thể về, nói đúng nghĩa lúc đó tôi là ng làm hài lòng khách
    Sự trả lời của tôi rất rõ ràng : k ăn cơm được sau khi vợ hỏi và chắc chắn sẽ về nhà sau 20h30 nên vợ con chủ động về trước
    chị nói vậy thì cánh đàn ông chúng tôi chả biết giải thích thế nào nữa, vì có gì để mà giải thích đâu
    Phụ nữ vất vả,ai cũng hiểu, đàn ông cũng vất vả chứ, tôi việc quái gì phải đi hầu người khác vào ngày nghỉ của tôi và gia đình nếu không phải vì cuộc sống ??
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Đọc cái tâm sự của bác này, tự nhiên nhớ ngay đến top " 3 nguyên tắc giúp các bạn giảm stress và giận dữ" của bác Ma-Ma ( Marketing- Manager) với nguyên tắc 1:99 gì đó. Chủ top đọc tham khảo nhé, hihi
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

là đàn ông, tôi dám cược với chị 10 ông đến 8 ông không thể chịu nổi tin nhắn kiểu như vậy chị ạ, phụ nữ tại sao cứ đổ thừa là giận mới thế, tôi thấy thật buồn cười
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,430 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

UI cha mẹ ơi, có loại vợ thế nữa hả, tui mà là bác chutop là về nhà bụp cho mấy tát cho tỉnh ngộ, chuyện chưa ra ngô ra khoai gì đã bảo cha tôi, cha anh.

Thật là vô lý, với tui thì đừng có mơ nhé, suy diễn vớ vẩn thế sao coi được nhỉ, chutop không nói chứ nói thì bà vợ cũng chẳng thèm tin, chẳng thèm nghe mà cứ suy diễn thôi! Không dạy sớm sau này khó dạy lắm, rồi sẽ lân lên cổ đấy!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomevo Xem bài viết
    UI cha mẹ ơi, có loại vợ thế nữa hả, tui mà là bác chutop là về nhà bụp cho mấy tát cho tỉnh ngộ, chuyện chưa ra ngô ra khoai gì đã bảo cha tôi, cha anh.

Thật là vô lý, với tui thì đừng có mơ nhé, suy diễn vớ vẩn thế sao coi được nhỉ, chutop không nói chứ nói thì bà vợ cũng chẳng thèm tin, chẳng thèm nghe mà cứ suy diễn thôi! Không dạy sớm sau này khó dạy lắm, rồi sẽ lân lên cổ đấy!
    có khi anh em mình hiểu nhau nhưng mà em lại không làm theo cách như vậy được anh ạ, cũng k hiểu sao k bao giờ e có ý nghĩ đánh vợ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 245 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

nhiều quan điểm trái nhau quá, tôi phải làm gì bây giờ