TIN TÀI TRỢ.

Tại sao xã hội thường hay khuyên con dâu phải nín nhịn trong mọi vấn dề với nhà chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.08K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào cac bac
    em dang có những vấn đề bức xúc với nhà chồng, em lên báo, nói chuyện vơi bạn bè để tham khảo tâm lý chung cua mọi người về những vấn đề với nhà chồng để tham khảo đối với hoàn cảnh của mình. Nhung tại sao dù mọi người dều công nhận vói trường hợp của em la đúng nhưng đều khuyên em thôi nín nhịn để mọi việc cho xuôn xẻ. còn trên các báo các diễn đàn thì hầu hết chi có nhũng nội dung con dâu phải đối xử như thế nào với nhà chồng? phải cố gắng như thế nào để được lòng nhà chồng hay nội dung đại loại như thế mà gần như chẳng thấy bài báo nào với nội dung nhà chông nên đối xử với con dâu mới như thế nào? mẹ chông nên có thái độ như thế nào cho đúng đạo làm mẹ khi có con dâu hay những nội dung đậi loại như thế nhỉ??? Vì em không thấy nội dung nào như thế nên thắc mắc nhung nói thật cũng không hiểu là ý kiến của mình có cùng ý nghĩ với nhiều bác không vì em cũng đọc một số trang nhưng chẳng thấy bác nào có ý thắc mắc giống em thì phải. tại sao lại như thế các bác nhỉ, em thấy rằng cứ như là nàng dâu về nhà chồng là bổn phận của họ phải cam chịu, nhẫn nhục chiều lòng nhà chồng,còn nhà chồng làm gì, đối xủ như thế nào với nàng dâu thì không cân yêu cầu gì cả, không cần quan tâm đến tâm ly, tình cảm của nàng dâu. Tại sao đến thời buổi bây giờ vẫn còn tâm lý như thế các bác nhỉ?? em không hiểu tại sao nữa. làm cho ý định phản bác của em lại phải kìm nén lại vì nếu không nghe theo lời khuyên của mọi người thi lại hỏng chuyện lớn. Có phải như vậy là do quan điểm dó quan điểm truyền thống của người việt từ xa xưa để lại không các bác nhỉ, nhưng thời buổi hiện đại rồi thì phải nhìn nhận khác chứ các bác nhỉ?
    Các bác nào có kinh nghiệm lý giải cho em với, mặc dù em vẫn làm theo lời khuyên của mọi nguơi là nhẫn nhịn nhưng trong lòng vẫn bực bội, không phục các bác a.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 399 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Chuyện đạo làm con, làm dâu từ xưa đến nay nó đã là như vậy rồi. Khởi nguồn của nó từ ông Khổng Tử mà ra cả. Ổng đưa ra Đạo giáo để tề gia, để trị quốc. Mà từ khi học thuyết ổng ra đời xã hội vô cùng trật tự, cuộc sống các gia đình Á Đông rất gắn kết nghĩa tình. Các nước Phương Tây bây giờ muốn bắt chước như mình mà chưa làm được đó.

Bạn nữ nào đó thắc mắc tại sao phải nhịn, tại sao cam chịu... thì hẳn bạn đã quá khó chịu với các mâu thuẫn gặp phải rồi. Nhưng tôi hỏi bạn một điều: Những cực nhọc bạn chịu đựng đó so với những khó khăn ba mẹ chồng bạn khổ cung sinh thành , nuôi nấng chồng bạn nên người như ngày nay thì nó được bao nhiêu phần? Hơn nữa không chỉ nói riêng con dâu mà con rể cũng thế. Con rể cũng phải hiếu thảo nhẫn nhịn với ba mẹ vơ như con dâu đối với ba mẹ chồng vậy. Người ta thường nói nước mặt chảy xuôi cũng là bởi vì cha mẹ lúc nào cũng hy sinh cho con cái không nghĩ đến bản thân, rồi con cái mình lớn lên nó lại lo cho cháu mình, cứ thế mà dòng đời nó tiếp diễn. Trong chúng ta ai cũng biết là phải báo hiếu cha mẹ. Nhưng đừng nghĩ báo hiếu là dùng vật chất bạn à. Ta báo hiếu cha mẹ cả trong cách cư xử nữa kìa. Mặc dù đôi khi bạn nghe thấy những lời khó nghe của cha mẹ chồng về mình, hay những hành động không đúng mực. Nhưng bạn nên nhớ rằng cha mẹ chồng cũng như cha mẹ ruột mình. Bạn nhịn tức là bạn tránh sự tức giận cho cha mẹ để họ sống được lâu. Cái cách bạn đối xử với nhà chồng sẽ luôn được chồng bạn biết ơn và anh ta cũng đối xử với bạn và gia đình bạn như thế. Chính vì vậy, trong gia đình tránh những xung đột không đáng có và càng thêm hạnh phúc.
    Một ngày nào đó, bạn cảm thấy không thể hòa hợp với gia đình chồng nữa thì bạn và chồng bạn có thể ra riêng mà không cần phải chịu đựng nữa. Trong cuộc sống có nhiều hướng để ta lựa chọn. Lựa chọn khôn ngoan sẽ mang đến hạnh phúc cho mình
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,475 Bài viết

• 7,382 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuong.minhdo Xem bài viết
    Chuyện đạo làm con, làm dâu từ xưa đến nay nó đã là như vậy rồi. Khởi nguồn của nó từ ông Khổng Tử mà ra cả. Ổng đưa ra Đạo giáo để tề gia, để trị quốc. Mà từ khi học thuyết ổng ra đời xã hội vô cùng trật tự, cuộc sống các gia đình Á Đông rất gắn kết nghĩa tình. Các nước Phương Tây bây giờ muốn bắt chước như mình mà chưa làm được đó.

Bạn nữ nào đó thắc mắc tại sao phải nhịn, tại sao cam chịu... thì hẳn bạn đã quá khó chịu với các mâu thuẫn gặp phải rồi. Nhưng tôi hỏi bạn một điều: Những cực nhọc bạn chịu đựng đó so với những khó khăn ba mẹ chồng bạn khổ cung sinh thành , nuôi nấng chồng bạn nên người như ngày nay thì nó được bao nhiêu phần? Hơn nữa không chỉ nói riêng con dâu mà con rể cũng thế. Con rể cũng phải hiếu thảo nhẫn nhịn với ba mẹ vơ như con dâu đối với ba mẹ chồng vậy. Người ta thường nói nước mặt chảy xuôi cũng là bởi vì cha mẹ lúc nào cũng hy sinh cho con cái không nghĩ đến bản thân, rồi con cái mình lớn lên nó lại lo cho cháu mình, cứ thế mà dòng đời nó tiếp diễn. Trong chúng ta ai cũng biết là phải báo hiếu cha mẹ. Nhưng đừng nghĩ báo hiếu là dùng vật chất bạn à. Ta báo hiếu cha mẹ cả trong cách cư xử nữa kìa. Mặc dù đôi khi bạn nghe thấy những lời khó nghe của cha mẹ chồng về mình, hay những hành động không đúng mực. Nhưng bạn nên nhớ rằng cha mẹ chồng cũng như cha mẹ ruột mình. Bạn nhịn tức là bạn tránh sự tức giận cho cha mẹ để họ sống được lâu. Cái cách bạn đối xử với nhà chồng sẽ luôn được chồng bạn biết ơn và anh ta cũng đối xử với bạn và gia đình bạn như thế. Chính vì vậy, trong gia đình tránh những xung đột không đáng có và càng thêm hạnh phúc.
    Một ngày nào đó, bạn cảm thấy không thể hòa hợp với gia đình chồng nữa thì bạn và chồng bạn có thể ra riêng mà không cần phải chịu đựng nữa. Trong cuộc sống có nhiều hướng để ta lựa chọn. Lựa chọn khôn ngoan sẽ mang đến hạnh phúc cho mình
    Khổng Tử chỉ phù hợp với một giai đoạn nhất định của lịch sử. Bây giờ mà vác Khổng Tử ra thì xã hội chỉ có loạn thôi bạn ạ. Đại loại như Khổng Tử giờ sống lại mà vào WTT phát biểu " Đàn bà và tiểu nhân đều khó trị như nhau" thì chỉ có nước ôm đầu máu mà chạy.
    Em nhịn gia đình chồng vì em là con là cháu, người già không quen biết còn phải tôn trọng huống chi là BMC. Thế thôi. Em nghĩ không phải là nhịn mà đó là " tôn kính".
    Nhưng chồng em cũng phải làm thế với gia đình em.
    Nhịn nhiều thì nhục.
    Nhưng "tôn kính" thì giá trị của mình tăng lên mấy phần.
    Em ghét tk.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 337 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

em thấy ở các nước phương tây, khi hai người lấy nhau họ phải tự lo từ A đến Z. Còn ở các nước Á Đông thì toàn về ở nhà bố mẹ chồng, hoặc vòi vĩnh nhà chồng sắm cái nọ cái kia, hoặc vòi vĩnh bố mẹ đẻ mua sắm cho.
    Em nghĩ là nguyen do của mọi mâu thuẫn là do xung đột quyền lợi, khi họ cảm thấy quyền lợi bị xâm phạm thì sẽ tìm cách gây chiến, bằng cách mềm dẻo (nói chuyện, nói mát, miả mai) hoặc = hẳn hành động hay thái độ đối xử khiêu khích.
    NẾu là một ng con gái, đi lấy chồg mà về ở nhà chồng hoặc nhà của chồng mua thì đương nhiên là phaỉ nhịn ng ta rồi, vì ng ta làm ra cái nhà cho mình ở đấy mà. Nếu muốn bình đẳng thì phải tự túc mọi thứ, nhà cửa, đi làm, con cái, không được dựa dẫm vào cha mẹ chồng. Thêm vào đó còn phải lo chăm sóc họ vì họ đã sinh ra anh ấy cho mình lấy!!!, đó là đạo lý ở đời. Nếu minh khok làm được những đièu cơ bản như trên thì phaỉ tự xem lại mình. Còn nếu mình làm được thì cũng chẳng có gì mà va chạm nổi với nhà chồg khi cụoc sống trong tay mình quyết định. Chuyện với mẹ chồng, em chồng, chị chồng hay "n" cái thuộc về chồng đều dựa trên lý lẽ này mà ra.
    cũng tương tự cho anh rể khi đối xử với nhà ngoại, theo mình thì phải remind anh rằng anh khok phải là "khách", vì không ai đem dâng hai tay cô con cái cưng cho 1 vị "khách" đâu ạ. Ng chồg cũng phải tự suy nghĩ mà biết đường ăn ở dối xử với cha mẹ vợ cho hợp đạo làm con.
    em nói thế có sai gì, các pác thông quả bỏ xót cho e ná!
    • 399 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconlongvang Xem bài viết
    Khổng Tử chỉ phù hợp với một giai đoạn nhất định của lịch sử. Bây giờ mà vác Khổng Tử ra thì xã hội chỉ có loạn thôi bạn ạ. Đại loại như Khổng Tử giờ sống lại mà vào WTT phát biểu " Đàn bà và tiểu nhân đều khó trị như nhau" thì chỉ có nước ôm đầu máu mà chạy.
    Em nhịn gia đình chồng vì em là con là cháu, người già không quen biết còn phải tôn trọng huống chi là BMC. Thế thôi. Em nghĩ không phải là nhịn mà đó là " tôn kính".
    Nhưng chồng em cũng phải làm thế với gia đình em.
    Nhịn nhiều thì nhục.
    Nhưng "tôn kính" thì giá trị của mình tăng lên mấy phần.
    Vẫn đúng đó chứ :Laughing: Tại bạn có cái nhìn quá khắt khe phiến diện với câu nói đó thôi. Khổng Tử không có ý nói đàn bà là tiểu nhân càng không có ý so sánh đàn bà và tiểu nhân. Ổng chỉ nói đến vấn đề kiểm soát (control) đàn bà thôi. Bạn không thấy để đàn bà nghe lời hay để hiểu đàn bà là vấn đề khó khăn sao :Laughing:
    • E61 Khách
    Đạo giáo thì em ko rành, em chỉ suy nghĩ đơn giản.

Phận làm tù binh, sống xa căn cứ, quân địch thì đông, quân ta chỉ có một. Nín nhịn trong mọi trường hợp là thượng sách :Laughing:
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Điều răn của Phật về chữ Nhẫn đều dành cho tất cả mọi người chứ không riêng phụ nữ trong cách ứng xử với nhau trong gia đình, công việc và xã hội. Em trộm thấy người nhẫn nhịn tốt là người khôn ngoan và đáng phục chứ không phải là hèn.
    Phụ nữ vốn được coi là phận yếu dù ở xã hội nào, thời đại nào bởi thế lấy cương thắng nhu, lấy nhẫn thắng nóng vội vốn là thế mạnh của mình. Chứ không phải về nhà chồng, làm dâu nhà người ta mà phải nhịn đâu chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 337 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

[/QUOTE]......thấy người nhẫn nhịn tốt là người khôn ngoan và đáng phục chứ không phải là hèn.
    Phụ nữ vốn được coi là phận yếu dù ở xã hội nào, thời đại nào bởi thế lấy nhu thắng cuong, lấy nhẫn thắng nóng vội vốn là thế mạnh của mình. .[/QUOTE]

Ban nay dung la tham ha!!nhung ma dung, chuan khoi phai chinh, hiii
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vang, em cảm ơn các bác rất nhiều.
    Qua ý kiến của các bác, em rút ra kết luận dù kiểu gì đi chăng nữa thì mình vẫn phải nhịn, nhịn, ............và nhịn. Nên em đã nhịn là " phải đạo rồi" và phải cố găng làm sao để tiếp tục nhịn nữa thôi.:Sad: . Nhưng em tâm đắc vói ý kiến của bác muimeomeo mình muốn không cam chịu, nhẫn nhịn thì phải tự quyết định được cuộc sống của mình. Nếu chưa tự quyết định được thì chẳng thể làm gì khác được. Vợ chồng em cũng có công việc, đồng lương ổn định nhưng lại có thêm hai đứa con nhỏ chưa tự mua được nhà nên cũng chẳng thể làm gì được cả.
    Qua sự việc của em, em chi muốn khuyên lại các bác sắp lấy chồng nếu chưa tự đảm bảo cuộc sống của mình thì hãy chuẩn bị rèn luyện tinh thần mà chịu đựng, Cuộc sống sau hôn nhân và nhất là khi đã có con rôi chẳng màu hồng đâu và các ông chồng đáng kinh cũng chẳng như chúng ta đã nghĩ đâu. Ngày xưa khi sắp lấy chồng em cũng nghe điều này rồi bây giờ mới thấy chẳng sai tý nào.
    Quả thật những kinh nghiệm đã đựoc nghe chỉ khi nào trải qua mới thấy thấm thía.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tức nước thì vỡ bờ thôi. Chị thử “ko nhịn” 1 lần xem nó thế nào. Có j ì cứ khéo léo góp ý đ ể tìm ra cách giải quyet hơp ự l ý, chứ nhịn mãi cũng hoá hâm.:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em sắp lấy chồng, lê la các bài báo và tin tức đọc mà buồn, em cũng nhiều băn khoăn, chẳng biết sau này sóng gió thế nào. Mà em nghĩ, ở với bố mẹ mình còn có lúc này lúc nọ nữa là bước chân về một thế giới hoàn toàn khác, tránh sao được va chạm, hơn nữa chênh lệch thế hệ, lúc nào mình chẳng bị soi xét, chẳng là sai. Cố cũng chạy trời không khỏi nắng, nhịn đi là hơn vậy :RaisedEye
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 337 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littletiger Xem bài viết
    .:Sad: . Nhưng em tâm đắc vói ý kiến của bác muimeomeo mình muốn không cam chịu, nhẫn nhịn thì phải tự quyết định được cuộc sống của mình. Nếu chưa tự quyết định được thì chẳng thể làm gì khác được. Vợ chồng em cũng có công việc, đồng lương ổn định nhưng lại có thêm hai đứa con nhỏ chưa tự mua được nhà nên cũng chẳng thể làm gì được cả.
    Qua sự việc của em, em chi muốn khuyên lại các bác sắp lấy chồng nếu chưa tự đảm bảo cuộc sống của mình thì hãy chuẩn bị rèn luyện tinh thần mà chịu đựng, .
    thật ra theo e nghĩ, các pác nên đổi chủ đề là đi ở nhờ nhà cha mẹ khi thành hôn thì sẽ gặp khó khăn ntn thì đúng hơn. Các bác cứ nghĩ nhiều trường hợp đàn ông không có nhà, lấy vợ phải về nhà vợ mà ở ý, cũng bị khinh ra mặt, bị bắt nạt, lăng nhục và chịu lép vế như thường ấy thôi. Xét cho cùng con ng cũng là con ng đấy mà thôi, khi quyền lợi của họ bị xâm phạm hoặc mình khok nằm trong cùng "bè" hưởng quyền lợi với họ thì mình sẽ bị thiệt thòi ạ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 70 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

:Smiling:Văn hóa phương Đông là thế các mẹ ạh. Nó có bề dày lịch sử nên ăn sâu vào hệ tư tưởng, không phải một sớm một chiều mà có thể phá vỡ hệ tương tưởng đó.
    Chúng ta bị ảnh hưởng của nhiều hệ tư tưởng nhất là về quan hệ gia đình vì người xưa và cả bây giờ vẫn quan niệm "Tề gia trị quốc bình thiên hạ" mà.
    Nói như mẹ nào nói đấy: Nhịn không phải là nhục.... mình rất đồng tình với mẹ ấy.
    Thật ra có khá nhiều lý do khiến ta phải nhường nhịn nhà chồng:
    - Ba mẹ chồng ko phải là ba mẹ ruột mình, nên mình thường ko có tình cảm nhiều (có thể là giai đoạn đầu hôn nhân) nên chỉ vì một lý do gì đó là ta có thể cãi lại.
    - Gia đình chồng suy cho cùng là những người hoàn toàn xa lạ với ta, nhưng lại có cùng mối quan hệ bền vững. "Chén trong sống còn khuya" thì làm sao mình tránh khỏi điều đó.
    Nếu có mâu thuẫn gì xảy ra mà bản thân mình không thấy hài lòng. Có thể lựa chọn thời cơ để trình bày của một đứa con để ba mẹ hiểu. Và phải tùy tính cách của ba mẹ chồng bạn nữa.
    Khi bạn có được hậu phương vững chắc ở phía nhà chồng, bạn sẽ được lợi nhiều hơn bạn tưởng. Bạn đừng nghĩ bạn đang thua thiệt nhé! Đầu tư dài lâu đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 110 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi E61 Xem bài viết

Phận làm tù binh, sống xa căn cứ, quân địch thì đông, quân ta chỉ có một. Nín nhịn trong mọi trường hợp là thượng sách :Laughing:
    chết cười mẹ này :Laughing::Laughing:
    • 660 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Đơn giản như đan rổ.
    Bà đang ở nhà địch, trên đất địch, quyền hành trong tay địch thì phải...
    Chứ bà mà ở nhà của bà, đất của bà, quyền hành trong tay bà thì xem. :cool::cool:
    (giở giọng Thị Màu 1 tẹo, :Laughing::Laughing:...)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 296 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

nhịn là theo lời ăn tiếng nói nhịn hay là ngay cả hạnh động mình không đồng tình hoặc nghiêm trọng hơn nữa là mình dị ứng cũng phải tuân theo?

Theo tôi, nếu ăn nói có gì không phải thì thôi các bác cố nhịn, không vấn đề gì đâu, nhường 1 tí có sao đâu

còn về cách sống thì đúng là những cái nhỏ nhặt không ảnh hưởng lớn thì nhịn cũng được còn nếu vấn đề gì to tát ảnh hưởng nhiều thì phải phản ứng lại chứ, nhịn thế nào được, bác cứ dạ đi, rồi vấn cứ làm theo cách mình nghĩ đúng. mình tiếp thu ý kiến nhưng thực hành thế nào thì lại là chuyện khác.
    cũng có khi ý kiến đấy đúng cũng co khi sai, nên tùy tình hình nhưng không phải là răm rắp nghe theo

bac tuongminhdo la giai nen bac ay thich khong tu la phai, cai gi co loi cho nguoi ta thi nguoi ta thich,
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,386 Được cảm ơn

Hay :Laughing:
    • E61 Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mottiti Xem bài viết
    chết cười mẹ này
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thi Mau Xem bài viết
    Hay
    Chán 2 cái nhà mẹ này. Ko chịu thanks người ta lấy một cái :Nottalkin:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 181 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chết cười với mẹ này:Laughing: nhưng mà đúng thật haha
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 646 Bài viết

• 673 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiddi_hn Xem bài viết
    nhịn là theo lời ăn tiếng nói nhịn hay là ngay cả hạnh động mình không đồng tình hoặc nghiêm trọng hơn nữa là mình dị ứng cũng phải tuân theo?

Theo tôi, nếu ăn nói có gì không phải thì thôi các bác cố nhịn, không vấn đề gì đâu, nhường 1 tí có sao đâu

còn về cách sống thì đúng là những cái nhỏ nhặt không ảnh hưởng lớn thì nhịn cũng được còn nếu vấn đề gì to tát ảnh hưởng nhiều thì phải phản ứng lại chứ, nhịn thế nào được, bác cứ dạ đi, rồi vấn cứ làm theo cách mình nghĩ đúng. mình tiếp thu ý kiến nhưng thực hành thế nào thì lại là chuyện khác.
    cũng có khi ý kiến đấy đúng cũng co khi sai, nên tùy tình hình nhưng không phải là răm rắp nghe theo

bac tuongminhdo la giai nen bac ay thich khong tu la phai, cai gi co loi cho nguoi ta thi nguoi ta thich,
    trên cơ sở quan sát bà nội em thì em rút ra nhận xét rằng , nếu MC đã kô vừa ý thì con dâu có làm đúng theo yêu cầu 100% vẫn bị coi là làm sai, cho nên, cách tốt nhất là bảo gì thì vâng dạ, còn muốn làm sao thì cứ làm theo ý mình, bị chửi thì nhăn nhở bảo là " tính con hay quên, mẹ mới dặn mà con lại quên mất, cho con xin lỗi" . Miễn cứ ăn nói thật lễ phép ngoan ngoãn , có gì đổ tại đầu óc hay quên, thế là xong :Laughing:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2