TIN TÀI TRỢ.

Tại sao mọi người cứ nghĩ "con không cha" là sẽ khổ và thiệt thòi???

• 25 Lượt chia sẻ
  • 4.41K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 227 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau khi đọc các topic trong mục Gia Đình, em luôn có câu hỏi: Tại sao mọi người (đặc biệt là các mẹ) cứ nghĩ con không cha sẽ khổ và thiệt thòi???

Cha em mất từ khi chúng em còn rất nhỏ. Một mình Mẹ em chèo chống, nuôi các chị em khôn lớn trương thành (đến giờ cụ vẫn chưa lấy chồng tiếp, nhưng em chỉ dùng chữ "chưa" thôi chứ không phải "không": cuộc đời ai biết trước được? Tuy vậy, cụ cũng đã và đang có boyfriend(s) vì cụ trông còn trẻ đẹp phết! Haha..). Các chị em của em, không có ai "hư hỏng" mà trái lại có thể được coi là "những sản phẩm thành công" hơn cả những người có đầy đủ cả cha mẹ. Chúng em được giáo dục đầy đủ, có nghề nghiệp đàng hoàng, ngoan ngoãn, rất chiều Mẹ và biết chia sẻ với Mẹ từ bé. Ngoài ra, chúng em còn mạnh mẽ hơn những bạn cùng tuổi vì hoàn cảnh bắt buộc phải vậy.

Hiện nay em đang định cư ở nước ngoài, hạnh phúc cùng với chồng và tương lai sẽ đón những người còn lại trong gia đình sang đây - đầu tiên là Mẹ. Vì biết ơn Mẹ nuôi nấng dạy dỗ chị em em từ bé vất vả nên bao giờ Mẹ cũng là người quan trọng nhất trong cuộc đời của tất cả chúng em - có khi còn trên cả gia đình hiện tại của mình.

Vì vậy từ kinh nghiệm của gia đình em, em nghĩ rằng những đứa trẻ không có cha cũng không hẳn sẽ phát triển "què quặt" (theo nghĩa bóng) mà quan trọng là: Người mẹ giáo dục đứa con như thế nào? Có đảm bảo một "môi trường lành mạnh" cho bé phát triển không? Người mẹ có là tấm gương tốt cho con không, hay lại "nay bồ này may bịch nọ" chẳng để ý gì đến con?

Thêm một điểm nữa là nếu sống với người cha không ra gì, không là tấm gương tốt cho con, không cho con "môi trường lành mạnh" để phát triển thì thà không có cha. Đừng vì "để con có mẹ có cha" mà tự đày đọa mình, cũng như khiến cho con cái phải chứng kiến những hành vi "vô trách nhiệm", có khi là "vô lương tâm" của người cha đối với người mẹ và sau này chúng coi như đó là những hành vi được xã hội chấp nhận và tiếp tục đối xử như vậy với vợ/chồng chúng. Đó là cái vòng luẩn quẩn không lối thoát.

Chúc các Mẹ - những người Mẹ đáng kính, những người Mẹ đang không có hạnh phúc - đủ dũng cảm để thay đổi cuộc đời mình và con mình. :Rose:

P/S: Đọc xong, các mẹ có thấy em là đứa "con không cha" không? C'mon..
    "If you can't change the world, change yourself"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 347 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

ko biết giải thick như thế nào cho rõ nhưng mình thấy 1 đứa trẻ ko có cha vì cha mất và 1 đứa trẻ ko cha vì cha mẹ chúng ly hôn có những tâm lý khác nhau.sự tổn thương cũng khác nhau mà.:Sad:
    :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 112 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Đó là quan niệm chúng ta áp đặt cho đứa trẻ rằng bố mẹ ly dị là con bị thiệt thòi. Loại bỏ quan niệm này và có những hành động giải quyết phù hợp thì điều đó theo mình không còn đúng nữa.

Ở nước ngoài, như Mỹ, châu Âu và một số nước phát triển Châu Á, việc giải quyết các vấn đề liên quan đến ly hôn như một vấn đề xã hội nóng và quan trọng, thì người ta tiếp cận với hướng rằng tách bạch mối quan hệ vợ chồng và mối quan hệ cha mẹ và các con.

Những đứa trẻ sau khi cha mẹ ly dị, vẫn được dành trọn vẹn sự yêu thương và quan tâm của cha mẹ thì hoàn toàn phát triển bình thường như mọi trẻ em khác. Chúng cũng luôn hiểu rằng chuyện cha mẹ chia tay hay có bạn trai-chồng/bạn gái - vợ của cha mẹ là những mối quan hệ bình thường như những hiện tượng phổ biến khác của xã hội, giải quyết rất hiệu quả cho việc phát triển tâm lý trong tương lai của đứa trẻ.

Những thông tin và kiến thức về sự quan tâm này đối với trẻ em được tư vấn và hỗ trợ rất đầy đủ cho cha mẹ của trẻ trước mỗi cuộc ly hôn. Ngoài ra thì cũng không phủ nhận là ở nước ngoài họ có những tổ chức chăm lo và đảm bảo đứa trẻ không phải chịu ảnh hưởng và thiệt thòi.

Do vậy có thể tỷ lệ ly dị ở các nước này rất cao, nhưng điều kiện giáo dục và chăm sóc trẻ em của những gia đình hoàn cảnh như vậy đều không hề thua kém như nhưng gia đình bố mẹ không ly hôn khác.

Ở VN thì người phụ nữ, người mẹ thường lo lắng việc mình ly dị sẽ làm cho con cái thiệt thòi. Con sẽ thiếu bàn tay chăm sóc của cha, xã hội dị nghị phân biệt, thiếu đi sức mạnh về tài chính chăm lo cho con,...Tất nhiên cũng còn vì nhiều nguyên nhân khách quan khác, nhưng những điều lo lắng tương tự như vậy là gánh nặng, thiệt thòi của phụ nữ VN trong việc giải quyết tình trạng hôn nhân của mình. Thêm vào nữa về sự nhận thức của một bộ phận đàn ông trong vấn đề chủ động quyền và trách nhiệm làm cha, dễ dàng bỏ bê con cái ngay sau khi ly hôn. Nếu mối quan hệ sau khi ly dị không bình thường hóa được, thậm chí vô cùng căng thẳng thì thông thường việc hợp tác lo lắng cho trẻ em sẽ rất khó chu toàn.

Vậy nên, chuyện "con không cha" có khổ và thiệt thòi không?, thì tùy thuộc vào từng hoàn cảnh cụ thể. Cũng như một vấn đề tương tự và song song là "con không mẹ".

VN mình có câu, "sảy cha còn chú, sảy mẹ bú dì". Rất nhiều gia đình hiện nay, đứa trẻ thiếu cha, mẹ nhưng lại có rất nhiều tình cảm từ ông bà, cô dì chú bác họ hàng bù đắp. Đồng thời những cư xử văn minh, hiểu biết của những người cha/mẹ kế cũng giúp giải quyết vấn đề này.

Điều quan trọng những người lớn, những người có trách nhiệm, ý thức và có khả năng bù đắp sự thiếu hụt đó cho đứa trẻ thì mọi chuyện đều ổn cả.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Mình không đề cấp đến vấn đề không có cha do bị chết mà là cha mẹ chia tay.Mình thấy rất nhiều câu chuyện bà mẹ phải chịu đựng người chồng : vũ phu,rượu chè ,cờ bạc,nghiện ngập bê tha .....chỉ vì sợ con cái mang tiếng không cha.Mình nghĩ đấy là họ tự hủy hoại bản thân họ và cuộc sống tương lai của chính những đứa con,con cần một người cha đúng nghĩa một" con người" chứ không phải một chữ "Cha " để "có".Khi có một người cha như thế thì thà không có chắc chắn mẹ và con sẽ sống tốt hơn.Tất cả là do người phụ nữ có dám can đảm lãnh trách nhiệm vừa làm mẹ vừa làm cha không mà thôi.
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 969 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

mình đang muốn ly hôn, nhưng mình lại ko có việc làm và có 3 con . làm thế nào để giành đc quyền nuôi. đứa nhỏ nhất là 10 tháng tuổi, liệu PL có bảo vệ bà mẹ ko?
    • Kai
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 876 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình biết ko phải bà mẹ nào cũng mạnh mẽ và vững vàng như mẹ của livewell, có thể một mình chăm sóc con cái và đảm đương công việc gia đình. Tuy nhiên mình ủng hộ ý kiến của bạn
    Con là bông hoa nhỏ
    Tỏa sáng bầu trời của mẹ, trong sáng, dịu dàng ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 539 Bài viết

• 1,492 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi! Khi ly dị, người phụ nữ Việt Nam thiệt thòi lắm. Nếu pháp luật Việt Nam cũng ưu tiên cho phụ nữ như ở nước ngoài. Tôi dám cá tỷ lệ các ông chồng dám bỏ vợ sẽ giảm hẳn một nửa. Còn ở VN, sau khi ly dị, đa số đàn ông thường phủi tay, coi như không còn trách nhiệm với con cái. Nhiều bà vợ, sau khi ly dị thì cái nhà cũng không có mà ở. Mình chỉ lấy ví dụ thôi nhé: bác mình ở Mỹ, từ hồi lập gia đình, bác là trụ cột, bác gái chưa bao giờ đi làm gì cả, chỉ ở nhà nuôi con. Tới lúc ly dị (bác gái đòi ly dị chứ không phải bác mình), bác vẫn phải cấp dưỡng cho cậu con út đang sống với mẹ, và cấp dưỡng cả cho bác gái (vì bác gái không có thu nhập) cho đến khi bác gái lập gia đình khác (nếu có), ngay cả khi bác mình đã có 1 gia đình khác, thì khoản cấp dưỡng này vẫn không đổi. Nếu ở VN mà được như vậy, mình dám chắc số lượng các bà vợ tự mình đứng đơn ly hôn sẽ không ít như hiện giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,366 Bài viết

• 118,864 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Con ko cha chắc chắn là thiệt thòi hơn con đầy đủ cả cha lẫn mẹ rồi chứ. Cái này có gì mà thắc mắc.

Dĩ nhiên trong trường hợp đặc biệt mà một người cha ko ra gì thì lại khác.

Nhưng chỉ người kém hiểu biết và thiển cận mới cho rằng con của các cặp ly dị phát triển què quặt hay không bt. Thực ra việc các em có phát triển bt ko, ko chỉ phụ thuộc vào cách hành xử của bố mẹ mà còn phụ thuộc vào thái độ của xã hội nữa.

Ở VN đến giờ mà vẫn còn nhiều người cho rằng con sinh ra ko có cha, hoặc con của các cặp ly dị là sẽ không đựoc giáo dục đầy đủ là sẽ không phát triển bt này kia. Bản thân họ cũng thương hại coi thường các em thì tránh sao khỏi các em cảm thấy bị tổn thương càng nặng nề hơn.

Một điều quan trọng nữa như bạn nào đã chỉ ra trên đây là rất nhiều đàn ông VN vô trách nhiệm, sau khi ly hôn thì mặc kệ con cái và vợ cũ tự xoay sở.. -> chính sự vô trách nhiệm này của các ông (đôi khi là các bà) và định kiến của một bộ phận trong XH làm cho các em phát triển không bt về mặt tâm lý.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 969 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Ly dị là điều bắt buộc khi mình ko thể thoả hiệp đc cuộc sóng của mình với người, nếu có 1 cơ hội để thấy mình đc đối xử công bằng thì chẳng ai muốn ly dị, vì con cái sẽ khổ theo. Nhưng mình không biết làm thế nào. Thực sự là muốn ly dị rồi...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,366 Bài viết

• 118,864 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PhụngTiên Xem bài viết
    Ly dị là điều bắt buộc khi mình ko thể thoả hiệp đc cuộc sóng của mình với người, nếu có 1 cơ hội để thấy mình đc đối xử công bằng thì chẳng ai muốn ly dị, vì con cái sẽ khổ theo. Nhưng mình không biết làm thế nào. Thực sự là muốn ly dị rồi...
    Trước khi ly dị, bạn nên kiếm việc làm đi bạn ạ. Ko có việc thì làm sao nuôi được các con khôn lớn?

Chồng bạn còn thương con không? Nếu còn thương thì ly dị xong vẫn giữ bố cho con bạn nhé. Đừng để việc người lớn ảnh hưởng tới các cháu. Tội lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,014 Được cảm ơn

E cũng nghĩ tốt nhất là con có cả bố lẫn mẹ, như vậy con cái sẽ được mẹ nuôi dưỡng và bố bảo ban. Em thấy các ông bố tuy ít nói, ít đánh con nhưng con cái lại rất nể sợ. Nhà em là điển hình, bố e rất yêu chiều 2 chị e e nhưng 2 chị e sợ bố 1 phép. Mẹ còn dám cãi chứ bố thì đừng hòng. Vị trí người bố trong tâm hồn con cái là không thể thay thế được.
    Nhưng, nếu trong những trường hợp bất đắc dĩ phải chấp nhận li dị thì lại khác.
    Nếu người chồng không ra gì, các chị đừng nghĩ vì con mà phải tiếp tục cuộc sống hôn nhân bất hạnh. Vì sao ư:
    1. Con cái đủ nhạy cảm để biết có sự bất hòa giữa bố với mẹ. Như thế đứa con sẽ rất bị tổn thương vì ko hiểu đc sao bố mẹ lại sống với nhau khi ko còn tình cảm - đặc biệt trường hợp bố có bồ, nếu giải thích là vì con abcd thì con sẽ cảm thấy khổ hơn là vì mình mà mẹ mình phải khổ.
    2. Hàng ngày chứng kiến cảnh bố mẹ bất hòa, trẻ con nó dễ bị stress lắm, nhất là nếu có nguyên nhân là người t3.
    3. Tinh thần của người mẹ rất quan trọng đối với con, mình đau khổ, dằn vặt thì sẽ ảnh hưởng nhiều đến con. Tốt nhất là giải thoát cho mình và coi như giúp con mình nữa.
    Nói chung, để li dị ko phải dễ nhưng đôi khi buộc phải chấp nhận. Li dị mình còn làm lại cuộc đời được - kể cả sống 1 mình cũng là làm lại cuộc đời- chứ cứ gắn bó với con người ko ra gì thì chỉ chuốc đau khổ vào mình thôi.
    Mà để hạn chế các rủi ro xảy ra mình phải cố gắng độc lập tối đa về tài chính, có ít quỹ riêng cho bản thân. Như thế mình sẽ làm chủ đc cuộc đời mình, ko phải phụ thuộc vào ai hết.
    Nhưng cái cuối cùng thì có thể đấy ko phải là người chồng tốt nhưng lại là người cha tốt cho con, li dị nhưng vẫn hãy để bố có thời gian quan tâm chăm sóc con các chị ạ.
    Cuối cùng chúc tất cả mọi người luôn giữ đc bố cho con mình.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 227 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nucknick_pigluv Xem bài viết
    ko biết giải thick như thế nào cho rõ nhưng mình thấy 1 đứa trẻ ko có cha vì cha mất và 1 đứa trẻ ko cha vì cha mẹ chúng ly hôn có những tâm lý khác nhau.sự tổn thương cũng khác nhau mà.:Sad:
    Về tâm lý có thể khác nhau, nhưng về mặt thực tế thì cũng như nhau thôi. Cha mất, hay mẹ li dị cha, hay mẹ còn ở cùng với cha nhưng cha tệ bạc = đều là không có cha. Nhưng cái trường hợp mà em nhắc đến sau cùng (mẹ còn ở cùng với cha nhưng cha tệ bạc) thì có ảnh hưởng cực kỳ tiêu cực đến đứa trẻ cả hiện tại và sau này.
    • 308 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Chắc chắn là thiếu vắng tình cảm của cha là sẽ phần nào thiệt thòi hơn rồi. Dù ng mẹ có đảm đang, tháo vát và yêu thương con cái đến nhường nào thì cũng ko thể thế chỗ hoàn toàn vai trò của ng cha trong gia đình. Không phải ng cha nào cũng xấu, và cũng ko phải tất cả mọi người mẹ đều hoàn hảo. Ai mà chẳng muốn có cả cha, cả mẹ, ăn uống, đi chơi có bố mẹ vui cùng ! Một đứa trẻ sống thiếu đi 1 trong 2 tình thương của cha hoặc mẹ ko thể vỗ ngực tự cho mình là HP nhất, hay may mắn hơn người.
    Cái quan trọng ở đây ko thể khẳng định được vai trò của mẹ hơn cha hay cha hơn mẹ, ai nuôi con hơn, mà chính là những yếu tố tác động trực tiếp đến đứa trẻ như : môi trg sống, người thân bên cạnh, và cả định kiến XH...
    Bên cạnh những người mẹ vĩ đại, cũng có rất nhiều người cha tốt, sống hết lòng vì con vì cái, chấp nhận cảnh gà trống nuôi con đầy khó khăn....
    • 767 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

ko có cha...mẹ dù cố gắng đến mấy cũng chỉ mang lại cho con hạnh phúc 1 nửa...

Em không thích làm vợ
    Không thích anh là chồng
    Chỉ muốn yêu muốn nhớ
    Tìm nhau ở trong mơ

Ðừng là vợ là chồng
    Rồi nhìn nhau chán ngán
    Hãy cứ là tình nhân
    Để tình ta mênh mông.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 227 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meodenxauxi Xem bài viết
    Bạn ơi! Khi ly dị, người phụ nữ Việt Nam thiệt thòi lắm. Nếu pháp luật Việt Nam cũng ưu tiên cho phụ nữ như ở nước ngoài. Tôi dám cá tỷ lệ các ông chồng dám bỏ vợ sẽ giảm hẳn một nửa. Còn ở VN, sau khi ly dị, đa số đàn ông thường phủi tay, coi như không còn trách nhiệm với con cái. Nhiều bà vợ, sau khi ly dị thì cái nhà cũng không có mà ở. Mình chỉ lấy ví dụ thôi nhé: bác mình ở Mỹ, từ hồi lập gia đình, bác là trụ cột, bác gái chưa bao giờ đi làm gì cả, chỉ ở nhà nuôi con. Tới lúc ly dị (bác gái đòi ly dị chứ không phải bác mình), bác vẫn phải cấp dưỡng cho cậu con út đang sống với mẹ, và cấp dưỡng cả cho bác gái (vì bác gái không có thu nhập) cho đến khi bác gái lập gia đình khác (nếu có), ngay cả khi bác mình đã có 1 gia đình khác, thì khoản cấp dưỡng này vẫn không đổi. Nếu ở VN mà được như vậy, mình dám chắc số lượng các bà vợ tự mình đứng đơn ly hôn sẽ không ít như hiện giờ.
    Điều trên bạn nói là hoàn toàn đúng. Và phụ nữ VN thật là thiệt thòi vì PL què quặt, không đảm bảo quyền lợi cho họ khi li hôn. Đã thế cái nhìn, quan điểm của XH cũng lại què quặt nốt. NHƯNG.. phụ nữ có thể tự bảo vệ quyền lợi của mình bằng cách hãy mạnh mẽ lên, tìm cách độc lập về tài chính và đừng quá bị ảnh hưởng vì những gì người khác nghĩ về mình. Họ có nuôi được mình và con mình không? Chỉ cần mình không phải là dạng nay anh này, mai chàng nọ thì chẳng đứa nào có quyền nói gì về nhân cách của mình chỉ vì vụ li hôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 227 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đưa ra topic này vì em thấy vô cùng bức xúc với cánh đàn ông ở VN ngày nay: vô trách nhiệm, không cảm thông với vợ, không tâm lý với vợ, ngoại tình xuất hiện nhan nhản, có người thì lười biếng, có người hành hạ vợ về mặt tâm lý vì lý do nọ kia, có người thì gia trưởng cấm đoán vợ từ những cái nhỏ nhặt nhất v.v.. Phụ nữ mình còn chịu đựng đến bao giờ?
    • 239 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi livewell Xem bài viết
    Sau khi đọc các topic trong mục Gia Đình, em luôn có câu hỏi: Tại sao mọi người (đặc biệt là các mẹ) cứ nghĩ con không cha sẽ khổ và thiệt thòi???

Cha em mất từ khi chúng em còn rất nhỏ. Một mình Mẹ em chèo chống, nuôi các chị em khôn lớn trương thành (đến giờ cụ vẫn chưa lấy chồng tiếp, nhưng em chỉ dùng chữ "chưa" thôi chứ không phải "không": cuộc đời ai biết trước được? Tuy vậy, cụ cũng đã và đang có boyfriend(s) vì cụ trông còn trẻ đẹp phết! Haha..). Các chị em của em, không có ai "hư hỏng" mà trái lại có thể được coi là "những sản phẩm thành công" hơn cả những người có đầy đủ cả cha mẹ. Chúng em được giáo dục đầy đủ, có nghề nghiệp đàng hoàng, ngoan ngoãn, rất chiều Mẹ và biết chia sẻ với Mẹ từ bé. Ngoài ra, chúng em còn mạnh mẽ hơn những bạn cùng tuổi vì hoàn cảnh bắt buộc phải vậy.

Hiện nay em đang định cư ở nước ngoài, hạnh phúc cùng với chồng và tương lai sẽ đón những người còn lại trong gia đình sang đây - đầu tiên là Mẹ. Vì biết ơn Mẹ nuôi nấng dạy dỗ chị em em từ bé vất vả nên bao giờ Mẹ cũng là người quan trọng nhất trong cuộc đời của tất cả chúng em - có khi còn trên cả gia đình hiện tại của mình.

Vì vậy từ kinh nghiệm của gia đình em, em nghĩ rằng những đứa trẻ không có cha cũng không hẳn sẽ phát triển "què quặt" (theo nghĩa bóng) mà quan trọng là: Người mẹ giáo dục đứa con như thế nào? Có đảm bảo một "môi trường lành mạnh" cho bé phát triển không? Người mẹ có là tấm gương tốt cho con không, hay lại "nay bồ này may bịch nọ" chẳng để ý gì đến con?

Thêm một điểm nữa là nếu sống với người cha không ra gì, không là tấm gương tốt cho con, không cho con "môi trường lành mạnh" để phát triển thì thà không có cha. Đừng vì "để con có mẹ có cha" mà tự đày đọa mình, cũng như khiến cho con cái phải chứng kiến những hành vi "vô trách nhiệm", có khi là "vô lương tâm" của người cha đối với người mẹ và sau này chúng coi như đó là những hành vi được xã hội chấp nhận và tiếp tục đối xử như vậy với vợ/chồng chúng. Đó là cái vòng luẩn quẩn không lối thoát.

Chúc các Mẹ - những người Mẹ đáng kính, những người Mẹ đang không có hạnh phúc - đủ dũng cảm để thay đổi cuộc đời mình và con mình. :Rose:

P/S: Đọc xong, các mẹ có thấy em là đứa "con không cha" không? C'mon..
    Bao giờ bạn có con bạn sẽ trả lời được câu hỏi đó.
    Thế gian được Vợ hỏng Chồng :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,393 Bài viết

• 30,824 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alone0703 Xem bài viết
    ko có cha...mẹ dù cố gắng đến mấy cũng chỉ mang lại cho con hạnh phúc 1 nửa...
    Vậy chứ có trường hợp, đôi khi con cái ước gì mẹ bỏ cha để cả nhà có được hạnh phúc trọn vẹn đó bạn :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 563 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Con không có cha chắc chắn không thể hạnh phúc bằng có cha
    Nhưng con có cha chả ra gì thì không có cha lại hạnh phúc hơn

Chung qui là phụ nữ tụi mình phụ thuộc vào nhiều cái.
    Về mặt vật chất, luôn quan niệm chồng là nhân vật chính, vợ là phụ nên kinh tế gia đình chủ yếu là chồng. Nếu chia tay, mẹ sẽ vất vả hơn và đang có sức ì việc kiếm tiền thì làm gì kiếm ra nhiều tiền hơn lo cho con ?? tầm tuổi li di thì mẹ cũng phải 3x. Liệu có công ty nào tuyển nhân viên tuổi 3x nữa ??? Làm công việc cũ thì không đủ nuôi con, làm công việc mới tăng thu nhập thì kiếm đâu ra....
    Về tinh thần thì xã hội hay quan niệm xuất giá tòng phu, người phụ nữ phải thế nọ thế kia, vì bản thân mình, hạnh phuc mình thì mình li dị nhưng điều đó có khi lại mang lại điều tiếng cho bố mẹ mình nên lại nín nhịn. Rồi sợ con cái đi học bị bạn bè trêu: đồ không có cha.....
    Nói chugn khi li dị vô vàn khó khăn ập xuống. Từ chủ quan đến khách quan. Nếu xuất phát từ chủ quan, người phụ nữ có thể vượt qua được như kiếm việc làm khác, đi bán hàng...tăng thêm thu nhập, chứ làm sao rào được miệng lưỡi thế gian chê bai bố mẹ mình không biết dạy con, con mình không được giáo dục từ bố ... Phải can đảm lắm, các mẹ mới rũ bỏ được vì chúng ta đang sống ở Việt Nam chứ không phải ở nước ngoài, nơi mà phép vua còn thua lệ làng...

Tớ là tớ tán thành quan niệm, bỏ chồng nếu chồng đáng bị bỏ ( đừng mẹ nào nói tớ chưa có con nên phát biểu như thế nhé, con tớ còn nhỏ lắm nên cần tình thương của cả cha lẫn mẹ đấy)
    thật đẹp biết mấy, mỗi khi được yêu ....
    bố nó yêu 2 mẹ con nó nhất trên đời ...:LoveStruc:

• 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Mình cũng có đọc được bài báo viết về câu chuyện : một hôm cô con gái đọc trộm được nhật ký của mẹ ,cô bỗng nhận ra chính mình là lý do mẹ phải chịu đựng bố bao năm qua và cô đã để lại một bức thư khuyên mẹ lên tự đi tìm hạnh phúc của mình.Mình không nhớ chi tiết lắm nhưng có câu : con chuẩn bị quần áo cho mẹ rồi,tối nay con xin phép ngủ bên nhà bạn.Con xin mẹ đừng quay đầu lại.
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4