Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Suy nhược cơ thể sau sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em chào các mẹ!
    Em sinh em bé đầu tiên đã được hơn 1 năm nhưng em thấy tình hình sức khỏe của em ngày càng đi xuống. Ngay từ khi mới sinh xong, em đã ăn rất kém, luôn có cảm giác chán ăn. Từ khi đi làm, cv căng thẳng nên em thêm bệnh ít ngủ nữa. Vì thế mà em sút cân lắm, còn 40kg thui, lúc nào cũng mệt mỏi và hay đau linh tinh (đau dạ dày, đau đầu, đau cổ...). Em cũng đã uống thuốc đông y, tây y rùi tiêm thuốc đủ cả mà tình hình không cải thiện gì mấy. Rùi vì sức khỏe vậy mà nhan sắc em cũng xuống cấp lắm Dạo này thấy bố cu Tèo ko còn mặn mà chuyện ấy nên em khổ tâm lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với ạ. Em rất cám ơn ạ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình giống chủ top "Suy nhược cơ thể sau sinh". Từ hồi sinh con, có mấy tháng thôi mà phải đi truyền nước mấy lần rồi. Người hơi mệt 1 tí là sợ gió ngay, cảm giác gió nó cứ cuộn trong cơ thể, bủn rủn hết tay chân...

Còn thiếu ngủ thì chắc bà mẹ nào chăm con cũng thế cả. Nhưng mình bị stress vì cả công việc nữa nên quá sức. Cảm giác chán chán, chẳng bao giờ vui vẻ cả. Nhìn thấy con thì cố chơi với con, trộm vía con mình hay cười nên mình cũng không thể buồn chán trước mặt con được.

Mệt mỏi triền miên, mọi việc đều phải suy nghĩ nên càng thấy mình yếu đi. Sắp tới dự định học lên mà tình hình này cũng lo lắm.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui, mẹ DAOHATRANG giống em quá. Em cũng đang định học tiếp cao học nè mà ko biết có theo nổi ko. Em đang làm Ngân hàng, áp lực quá, nhiều lúc bố cu Tèo bảo em bỏ việc đi, kiếm việc j nhàn hơn mà làm chứ nhìn tội quá Em lại nhận thấy là càng mệt mỏi lại càng cả nghĩ, cứ buồn chán vớ vẩn mà ko sao dứt ra được. hix
    Một chị cùng cơ quan bảo em thử uống nước Đông trùng hạ thảo xem sao, thấy bảo có hiệu nghiệm nhưng em thấy có vẻ không tin vào mấy thứ này lắm Hôm qua đọc đc bài viết về Nấm kefir em thấy hay hay, đang tìm thử xem chỗ nào có thì mua ít về làm thử, biết đâu lại có hiệu quả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 150 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Giun_Kim Xem bài viết
    Em chào các mẹ!
    Em sinh em bé đầu tiên đã được hơn 1 năm nhưng em thấy tình hình sức khỏe của em ngày càng đi xuống. Ngay từ khi mới sinh xong, em đã ăn rất kém, luôn có cảm giác chán ăn. Từ khi đi làm, cv căng thẳng nên em thêm bệnh ít ngủ nữa. Vì thế mà em sút cân lắm, còn 40kg thui, lúc nào cũng mệt mỏi và hay đau linh tinh (đau dạ dày, đau đầu, đau cổ...). Em cũng đã uống thuốc đông y, tây y rùi tiêm thuốc đủ cả mà tình hình không cải thiện gì mấy. Rùi vì sức khỏe vậy mà nhan sắc em cũng xuống cấp lắm Dạo này thấy bố cu Tèo ko còn mặn mà chuyện ấy nên em khổ tâm lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với ạ. Em rất cám ơn ạ!
    ôi, mình cũng thế đấy, từ lúc sinh baby xong đến giờ, thấy cái gì cũng ko muốn ăn, mình cũng uống thuốc như bạn mà tình hình ko khá hơn tí nào, nói chung bạn nên chia sẻ với o.x những chuyện làm bạn đau đầu, khó ngủ.....sức khoẻ tinh thần thoải mái, thì mình nghĩ những thứ còn lại sẽ "khoẻ" theo, mình chưa đi làm, ở nhà chăm con nhưng có chồng tối ngày lăng nhăng, ko wan tâm, nên sức khoẻ tinh thần xa sút, kéo theo sức khoẻ của mình cũng bị suy nhược luôn, đi đâu gió mái nhiều lã bịnh liền, khổ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 1,269 Bài viết

• 4,027 Được cảm ơn

Mình cũng đã trải qua thời gian như chủ top, mang bầu là nghén từ lúc mang bầu đến lúc sinh nên sức khỏe không được tốt, đẻ xong lại làm việc ngay nên người lúc nào cũng mệt mỏi, căng thẳng nên mình rất hiểu. Muốn vượt qua được phải kiên trì và có chút nỗ lực.
    - Việc đầu tiên là giảm áp lực, trong công việc đừng quá cầu toàn, tạm thời bỏ ý định thăng tiến trong thời gian này, mục tiêu chỉ là hoàn thành công việc ở mức chấp nhận được. Việc chăm sóc con cái cũng nên để chồng và những người xung quanh hỗ trợ.
    - Dành thời gian cho mình để nghỉ ngơi, làm đẹp, thư giãn. Thi thoảng gửi con cho ông bà vợ chồng rủ nhau đi chơi hâm nóng tình cảm, xả stress.
    - Tự chăm sóc bản thân mình, đừng trông chờ người khác, nếu không ăn được nhiều thì chia ra ăn nhiều bữa nhỏ, chiều tầm 4h ăn một hộp sữa chua nha đam (món này nếu đang cho con bú thì hạn chế vì bé dễ bị tiêu chảy), tối trước khi đi ngủ uống một cốc sữa ấm. Có thể uống thêm một vài dòng thực phẩm chức năng để hỗ trợ hấp thụ, bổ sung vitamin tăng cường sức đề kháng.
    - Tập những bài tập nhẹ nhàng.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,538 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi mới sinh bé mình cũng bị mệt, người lúc nào cũng uể oải như là không có sinh khí ấy, ăn uống không thấy ngon và cũng không có cảm giác thèm ăn.. Mình có uống Đông Trùng Hạ thảo (dạng nước) thấy người khỏe dần lên. Nhưng Đông trùng hạ thảo rất đắt (tiền triệu đấy), không phải gia đình nào cũng có điều kiện kinh tế để uống. Sau này mình biết thêm thuốc bổ Pharmaton - có thêm tinh chất nhân sâm (thuốc sản xuất của Thụy Sĩ, hiệu thuốc nào cũng có) - mỗi lần sau một đợt ốm thấy người mệt dài ngày không hết mình mua Pharmaton uống chừng gần hết 1 hộp thấy người khỏe hẳn. Một hộp chỉ hết hơn 200k thôi, không đắt phải không nào mà hiệu quả cao. Pharmaton có 3 dạng: Dạng viên sủi (mình uống thấy không ngon mà lại đắt hơn); Dạng viên (mình thường dùng loại này nhất - mỗi ngày 1 viên vào buổi sáng thôi); Dạng siro cho trẻ em thì nhà mình chưa phải dùng.

Chúc các bạn sớm khỏe mạnh lại để chăm con tốt nhé.
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Giun_Kim Xem bài viết
    Ui, mẹ DAOHATRANG giống em quá. Em cũng đang định học tiếp cao học nè mà ko biết có theo nổi ko. Em đang làm Ngân hàng, áp lực quá, nhiều lúc bố cu Tèo bảo em bỏ việc đi, kiếm việc j nhàn hơn mà làm chứ nhìn tội quá Em lại nhận thấy là càng mệt mỏi lại càng cả nghĩ, cứ buồn chán vớ vẩn mà ko sao dứt ra được. hix
    Một chị cùng cơ quan bảo em thử uống nước Đông trùng hạ thảo xem sao, thấy bảo có hiệu nghiệm nhưng em thấy có vẻ không tin vào mấy thứ này lắm Hôm qua đọc đc bài viết về Nấm kefir em thấy hay hay, đang tìm thử xem chỗ nào có thì mua ít về làm thử, biết đâu lại có hiệu quả.
    Thui mẹ nó ạ, giờ lo làm cho có việc đã. Cố hoàn thành công việc hiện tại. Chứ nhảy việc đòi hỏi mình phải chú tâm nhiều hơn trong công việc mới. Mệt thêm ra. Còn việc học hành, nhiều khi cứ cố chứ chưa biết sau này có giúp ích được gì nhiều không.

Chung quy cũng tại mệt mỏi, stress nên hay nghĩ luẩn quẩn. Mình cũng cảm giác là nên uống thuốc bổ vì sau sinh mất sức và cả tiết sữa cho con bú nên cần bổ sung chất. Hôm nay về mình phải tìm mua thuốc uống vậy. Hihi nhưng đang béo, giờ bổ nữa không biết sẽ thành cái lu bao nhiêu kg nữa đây. Haizzzzz