Sự thay đổi trước và sau đám cưới?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.62K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 50 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Luôn kiếm tìm... dù hạnh phúc đang ở ngay trước mặt... phải thế chăng???

1 phút...

Cô hay mơ những cái hạnh phúc xa xôi, hạnh phúc mà 1 gia đình với vợ, chồng và đứa con yêu, để rồi hạnh phúc với những kỷ niệm ngọt ngào như ai đó... nhớ... nhưng là nhớ trong hạnh phúc, xa... nhưng nghĩ tới lại thấy gần ngay trong tim... hạnh phúc là thế, chỉ đơn giản được sống cùng người mình yêu, đồng cam cộng khổ... Đâu phải nhiều tiền đã là hạnh phúc? đâu cứ phải nhà lầu xe hơi, phải 1 người ở xa, xa tận nơi nào đó... tìm hoài mà ko thấy...

Hạnh phúc đôi khi là phải biết chấp nhận và bằng lòng với thực tại, hạnh phúc là khi "người với người sống để thương nhau" ... ấy, có phải là đang ru ngủ mình với cái gọi là hạnh phúc, gọi là "lý thuyết xuông" không?
    Đọc "hạnh phúc" của ng khác mà có khi chảy nước mắt, thương mình... nhưng có thật đáng thương ko? khi cứ cố kiếm tìm 1 hạnh phúc ở tận nơi chân trời mù sương, rồi biết đâu lại đi lạc đường, không lối thoát??? Ngt cũng vẫn nói "tránh vỏ dưa thì gặp vỏ dừa" hay "mọi sự thay thế đều khập khiễng" là gì...

Người ta nói "yêu là không tính toán, nếu tính toán không thể gọi là tình yêu", nhưng thực tế, cũng đã chứng minh, nếu chỉ tình yêu, tình thương mà không có gì cả, thì rồi cs gia đình ngập lặn trong nỗi lo về cơm áo gạo tiền, thì tình yêu có đủ lớn để vợ chồng cùng sẻ chia và nhìn nhau cười hạnh phúc chứ ko phải cười gượng ko??? còn con cái, rồi cả "hạnh phúc ấy", cả hạnh phúc ấy cũng ko trọn vẹn, thì liệu cuộc sống sau này, liệu có thể chỉ cảm thông và chia sẻ được không, khi nguội lạnh cả tình yêu đôi lứa???

Chỉ đơn giản, cái hiện tại này, chỉ nhìn thấy nhau thôi đã hạnh phúc, chỉ cần gặp nhau thôi là quên mọi muộn phiền, chỉ cần ở bên nhau thôi, sự chân thành khiến quên đi mọi giận hờn, oán trách... Liệu thế có đủ, làm lên cái hạnh phúc gia đình, "đơn giản thế thôi, nhưng đó là hạnh phúc" không??? Yêu là tin, là cùng hy vọng, nhưng tin mãi, hy vọng mãi, chờ đợi mãi vào cái niềm tin của mình, rồi hụt hẫng, liệu có nên tin nữa không? biết đâu, cứ tin, cứ hy vọng... thì ngày mai tươi sáng lại đến, cuộc đời con người, có phải lúc nào cũng trải gấm hoa ... đâu?

Tiếp tục hay Bắt đầu lại từ đầu, từ con số 0 tròn chĩnh, nên quyết định thế nào đây!!! 25 tuổi, chưa phải là già, nhưng không thể nói là trẻ và tương lai phía trước còn thênh thang được nữa...

Ta bắt đầu bằng những nỗi lo, không thoát ra được, cả công việc, và tình yêu... Hạnh phúc đôi khi nhỏ nhoi đến vậy, nhưng thật xa vời...

Đôi lời...

Các anh chị ơi, đắn đo tâm sự này khá lâu rồi, hôm nay em vào WTT mong có được kinh nghiệm của anh chị về cuộc sống của 2 người trước và sau hôn nhân khác nhau như thế nào? như em thấy khi yêu thật hạnh phúc, nhưng cs gia đình chỉ có tình yêu để lại xây dựng niềm tin và hy vọng, liệu có được không? em đang đắn đo, vì tìm kiếm 1 hạnh phúc mới cũng thật khó... nhưng nuôi dưỡng niềm tin mà cứ nhú 1 tý lại sụp đổ, em có nên tiếp tục đặt niềm tin và xây đắp với ng ấy không?
    Cái gì thực sự sẽ làm nên hạnh phúc lứa đôi, và hạnh phúc gia đình sau khi kết hôn nữa..., chỉ tình yêu thôi, có đủ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 450 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Chỉ tình yêu thôi chẳng bao giờ là đủ. Không có gì là mãi mãi, tình yêu cũng vậy, cái chính là tình người để mà sống với nhau nữa. Tình yêu là nền tảng tiến tới hôn nhân, có tình yêu thì mới cùng nhau vượt qua khó khăn được.
    Hạnh phúc là do mình tạo ra thôi, hạnh phúc lứa đôi cũng có giai đoạn thôi, bằng lòng với thực tại, người tính ko bằng trời tính mà. Cứ tiến tới đi bạn ạ, tới đâu xử tới đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cưới chồng xong, chồng đi xa chẳng thấy nhớ, ở nhà thì thấy chán, chả biết bị sao nữa. Huhu
    • 635 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

trước đám cưới :
    -em đang kiếm ctrinh thi hoa hậu coi lại
    -để anh kiếm thử coi kênh nào
    ...

sau đám cưới:
    - ko biết kênh nào chiếu lại ta, nãy giờ coi báo mạng ko ah, chắc dzô google kiếm
    - thôi coi hoa hậu vậy dc rồi coi chi nữa
    :mad:
    - thì giờ muốn coi lại hết ah dc ko ?
    im lặng
    bựt cả mìn ...

Mai mốt tivi có đá banh mình quyết tâm chuyển kênh khác rùi nói "coi kết quả dc rồi chứ coi chi nữa" :cool:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 145 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

@ chi chuột: hok co nút like nên bấm nút cám ơn tỏ lòng............. hehe
    Em có 1 ước ao...em có 1 khát khao....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em cũng muốn cùng ngt vượt qua lắm, bao nhiêu khó khăn rồi... cũng vì tin ngt nên em yêu, nhưng càng tin, thì lại càng fai chống trọi với bao nhiêu biến cố thì phải, đến b giờ, cs của ng ấy ko chỉ là con số 0, mà thậm chí có phần "âm" nữa... nếu quyết định theo phải xác định biết cảm thông và hy sinh nhiều... em sợ em không đủ tự tin để tiếp tục đặt niềm tin vào ng đó nữa... ng đó tốt với em, ng đó yêu em chân thành... nhưng đó đâu phải là tất cả... như "đi câu thì phải cần cần câu và mồi câu" thôi... ng ấy chỉ yêu chỉ chân thành vậy thôi, nhưng ng ấy toàn làm e buồn thôi... dù là hoàn cảnh đưa đẩy.. nhưng ng ấy ngoài tình yêu nói dành cho e đó, chắc cũng không còn cả biết chăm em nếu e ốm nữa... tình yêu ngọt lắm, nhưng khi đã về cs gđ rồi, thì chắc chẳng ngọt ngào thế đâu...
    Các mẹ ơi, có ai mà cứ lấy vì tình yêu rồi về cs thấy hối hận chưa các mẹ ak?
    • 50 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em và ng ấy bằng tuổi... có một biến cố tương đối lớn vừa xảy ra, biến cố là do sự nóng nảy, bộp chộp và suy nghĩ thiếu chín chắn của ng ấy, biến cố là hậu quả của rượu... cả gđ, họ hàng 2 bên nhà em, đều là những ng hiền lành chân chất, thật thà lương thiện...e ko muốn có 1 chàng rể mà có vết như vậy, dù chỉ là sự cố chứ ko phải bản chất...sau biến cố này,hiện tại e và ng ấy đã không liên lạc được 1 tháng, và phải chờ đợi vô vọng ít nhất 1 tháng nữa... và sau đó, ng đó sẽ về nhà, em và ng ấy cùng quê, nhưng e muốn tiếp tục cs ở tp, nếu e tiếp tục với ng ấy, em sẽ phải về quê theo, về quê cũng tốt thôi, e được ở gần với bố mẹ em hơn, nhưng em lại cảm thấy không muốn về vì ng. ấy, vì e thích cs hiện tại của em, và nếu em về thì cũng là một sự hy sinh, 1 sự an phận, mà em không muốn cố gắng thêm vì ng luôn làm mình mất niềm tin như vậy nữa... Em không biết em có suy nghĩ ích kỷ không? bỏ ngt lúc ngt đang khó khăn, nhưng bao nhiêu cố gắng, e cảm thấy mệt mỏi dần rồi...
    Em không biết rồi em có phải trả giá, vì nếu đây gọi là ích kỷ không... nếu đâu sự lựa chọn sau này của em, còn tệ hơn ng ấy... "người tình không bằng trời tính" mà...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,811 Được cảm ơn

Hãy bằng lòng với những gì đang có thì mình sẽ tìm thấy hạnh phúc. :Rose:
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 101 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trước cưới, phụ nữ là nhất. sau cưới phụ nữ đứng thứ 2 sau đó mới là nhất.
    • 83 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tất nhiên sẽ có sự thay đổi rồi, nhưng cơ bản và trước tiên là 2 người trong cuộc thích ứng với nó như thế nào, sự thay đổi của cả 2 bên là quan trọng nhất. Chưa biết thứ hai hay thứ nhất, nhưng nếu để tâm đến thứ bậc quá thì bảng xếp hạng chi phối mình mất rồi. Mất vui
    • 450 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Tình yêu phải thể hiện bằng hành động chứ ko chỉ là lời nói bạn ạ. Bạn là người trong cuộc cần sáng suốt lựa chọn cho mình. Nói yêu bạn mà cả khi bạn ốm còn không biết chăm nữa thì ắt phải coi lại đi. Người yêu thương bạn thật lòng phải là chỗ dựa cho bạn, chứ ko phải để bạn chống chọi 1 mình. Người yêu bạn thật lòng làm gì cũng phải nghĩ đến bạn, xem có ảnh hưởng đến bạn ko chứ ko phải mún làm gì thì làm, gây ra hậu quả làm bạn phiền lòng. Lời nói chỉ là nói thôi, tình cảm thật sự phải qua hành động mới biết được. Yêu nhưng phải sáng suốt nhé bạn
    • 50 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng đã đắn đo những điều mà suongronglinh nói... ng ấy đi chơi với mình có đồ nặng thì ng ấy cũng vác cả cho mình... nhưng ng ấy sống công tử quen rồi...nhà toàn anh e trai nên ko biết chăm sóc ng khác nữa... mình thì mún thi thoảng 2 vc cùng nấu ăn mới tình cảm, ko thì thi thoảng pít đường nhận nấu c cho ngiu chả hạn...nhưng chẳng biết nấu ăn gì, mình nấu chỉ oánh chén thôi chứ chẳng biết đường ra phụ giúp gì kả, nên đôi khi mình sợ, cái mà ng ấy đang thể hiện chỉ trước khi cưới thôi.. lúc nào cũng nói mình số sướng... nhà có 2 ng, 1 ng sướng hết thì mọi việc ng còn lại khổ ak? lại sau khi cưới lại kệ mi thích làm gì thì làm... thì chít
    • 450 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoiditim.hanhphuc Xem bài viết
    Mình cũng đã đắn đo những điều mà suongronglinh nói... ng ấy đi chơi với mình có đồ nặng thì ng ấy cũng vác cả cho mình... nhưng ng ấy sống công tử quen rồi...nhà toàn anh e trai nên ko biết chăm sóc ng khác nữa... mình thì mún thi thoảng 2 vc cùng nấu ăn mới tình cảm, ko thì thi thoảng pít đường nhận nấu c cho ngiu chả hạn...nhưng chẳng biết nấu ăn gì, mình nấu chỉ oánh chén thôi chứ chẳng biết đường ra phụ giúp gì kả, nên đôi khi mình sợ, cái mà ng ấy đang thể hiện chỉ trước khi cưới thôi.. lúc nào cũng nói mình số sướng... nhà có 2 ng, 1 ng sướng hết thì mọi việc ng còn lại khổ ak? lại sau khi cưới lại kệ mi thích làm gì thì làm... thì chít
    Có vẻ như bạn đang bị dụ rùi, hehe. cưới nhau về còn tệ hơn lúc chưa cưới đấy. Bạn mà cưới thì phải chuẩn bị tinh thần nhé
    • 582 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

@nguoiditim.hanhphuc: bạn phải "huấn luyện" đâu ra đó rồi hãy nghĩ đến chuyện đám cưới nhe. Phải tìm cách để gạt bỏ cái ý nghĩ chuyện bếp núc là của phụ nữ trong đầu ng đó. Sau này con cái đùm đề, bạn sẽ rất cần người phụ giúp đỡ đần những việc rất phụ nữ như đi chợ, nấu cơm, quét nhà, chà toilet...
    Chã thèm ký nữa!
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Voi minh thi cuoc song sau hon nhan khong co su khac biet qua nhieu, 2vc minh van duy tri moi cu xu nhu thoi yeu nhau, ban be hay treu "sao nha may se'n the?" vi du tu cach xung ho, goi dt, nho` va...cam on, xin loi...that ra do la cach song, loi suy nghi 2 vc minh kha giong nhau. Thich moi thu co PLEASE trong do. Ngay chua yeu minh nhin chong minh nhieu, nhung khi lay ve thi anh ay lai chieu minh hon, fai noi voi cac ban la den luc cuoi la bon minh yeu nhau gan 9 nam. doi voi moi nguoi thi do la quang thoi gian qu'a dai va co the di den nham chan, nhung voi 2vc minh thi khong the. Cai quan trong la dung de cho nhau bi nham chan. 2vc minh thuong ru nhau di bo, di an kem, lang thang buoi toi, bay gio co con nho thi be con ra cho cac em be de choi. duoc cai chong minh yeu con lam, 2mc muon di dau la bo dong y ngay, va tham chi bo rat hanh dien khi di cung 2 mc. la` vo, la me doi luc that nhieu viec khien minh stress, chong minh chia se bang viec nha va roi moi viec lai that happy! Minh thich cuoc song cua minh hien tai - gia nhu 3 thanh vien voi nhau thoi thi that hanh phuc...vi thinh thoang neu co van de gi giua 2 vc chi la viec xich minh cua minh voi BMC...amen!
    • 50 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

@suongronglinh: nếu mà tiếp tục mình vẫn đang nghĩ sao để chuẩn bị tốt được về tinh thần đây... mình cũng lo về kinh tế nữa.. trong tay ng ấy giờ tay trắng rồi, còn mình thì mún làm ở tp, chưa bgio ý định về...còn ng ấy sắp về quê rồi.. cái này cũng là vấn đề khá nan giải phải ko? ko có tiền, thì pít bgio mới lấy nhau đc, mà lấy rồi ko biết lo cs kiểu gì.. mình đã đành, mình ko mún con mình ko có cs bằng bạn bằng bè ở khía cạnh nào đấy, cũng là 1 phần của hp mờ... :Rose:

@gia dinh nha chuot: hi`hi`, giờ thì mình nói gì, nịnh ji có lý tý thì ng ấy cũng nghe đấy, nhất là khi mình dỗi, ui giùi, nhớ thời mình cứ đòi ctay, ng ấy mang bát cơm lên tận nơi rùi còn nịnh mình ăn nữa,,, cảm động lắm ko dỗi nữa đc, nhưng mà mình vẫn bi quan đó chỉ là khi yêu, còn mí việc như : đi chợ, nấu cơm, quét nhà, chà toilet... oài oài.. ko pít mình có dám mơ ko??? :Crying:

@Mommy Bin: Bạn hạnh phúc quá, niềm hạnh phúc nhiều người đang phấn đấu đấy.. mình cũng thấy hạnh phúc lây khi đọc những hp như gđ bạn đấy, có lúc còn khóc nữa đấy... đểu nhỉ...:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 542 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn ơi, sao mà bi quan thế? nếu bạn cứ nghĩ sau này k biết người ấy có iu mình, thương mình như lúc chưa cưới k thì bạn sẽ chẳng bao giờ lấy chồng được đâu. Quan trọng là hiện giờ người ấy iu bạn thật lòng, vì hầu như sau khi cưới người đàn ông nào cũng sẽ thay đổi ít nhiều. Bạn muốn người ấy phụ giúp trong việc gia đình thì ngay khi cưới về bạn phải tập cho chồng có thói quen giúp bạn bằng cách nhờ làm những việc linh tinh, chứ đừng cố chứng tỏ mình là 1 đứa con dâu giỏi trong mắt gia đình chồng mà giành làm hết tất cả các việc, nếu không thì chồng bạn sẽ quen với việc được phục vụ, sau này bạn muốn nhờ vả cũng sẽ khó đấy. Đó là bí quyết của mẹ mình ^^
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khi yêu thì dùng những lời lẽ lịch sự/ tử tế, cưới về được 3 hôm, bao nhiêu những từ văng tục chửi bậy ngoài đường mình được chứng kiến hết. Thất vọng nhiều, chẳng lẽ bỏ cuộc? đành phải sống chung với lũ, cho tới nay, đã 3 năm rồi. Nhiều lúc cảm thấy ngại & thất vọng, muốn bỏ quách cho xong, nhưng còn con cái thì sao, nghĩ đến vậy lại ngậm ngùi, dù sao đó là cái chung của xã hội rồi. Ko ai là được hoàn hảo cả.
    • 635 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

đúng là trước và sau khi cưới thì hoàn cảnh, cảm xúc ko ai giống ai cả, câu "mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh" thiệt là đúng quá mà, sao dạo này mình hay xổ văn chương thơ thẩn thế ko biết....
    Nghĩ đi nghĩ lại chỉ có mình là biết rõ case của mình nhất rồi từ đó tự quyết định dc thôi. Có cặp thì lấy nhau xong 20 năm vẫn iu như lúc ban đầu, còn có đôi thì lấy nhau dc vài tháng chứ đừng nói chi vài năm là đã nảy sinh rạn nứt. Sao mà thấy cuộc sống này cái gì cũng dễ xảy ra hết, chắc phải nâng niu nuôi dưỡng hạnh phúc từng giây từng phút, chứ đợi nó chuẩn bị vỡ rồi mới cuống cuồng chăm chút thì có khi lại trễ ấy nhỉ.
    Tự nhủ lòng từ này ko cáu gắt mấy chuyện nhỏ nhặt với chồng nữa ), chuyện nhỏ nhưng lỡ có ngày giọt nước tràn ly thì chắc hết nhỏ oy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 624 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Chuyện gì mìnhc ũng bít, cũng hỉu, nhưng có chiện bực mình là gắt gỏng liền. Có khi gắt gỏng trc mặt người khác...Bít là sai nhưng ko kìm chế đc. Lúc còn yêu nhau thì ổng ko nói gì, giờ cưới rùi ổng nói mình làm nhục ổng, làm ổng mất mặt với mọi người...Hix hix...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2