Stress vì gia đình chồng ở bẩn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.82K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ. E là thành viên mới gia nhập hội chị em chúng mình. Em theo dõi bài viết của web rất lâu rồi nhưng hôm nay thực sự stress quá em liền đăng ký tài khoản để có thể lên đây tâm sự cùng các chị.
    Em năm nay 24t, kết hôn được 5 tháng. Chồng em thì không có gì để nói vì nhà chồng có 2 anh em, chồng em là út gánh vác việc nhà từ nhỏ nên ảnh rất siêng năng, tiết kiệm và có trách nhiệm. Từ lúc quen cho tới cưới nhau ai cũng bảo em tốt số, em cũng nghĩ vậy cho tới ngày em thực sự về làm dâu, mọi thứ dường như thay đổi hoàn toàn sau ngày đó. Chồng em kỹ lưỡng siêng năng tiết kiệm bao nhiêu thì người nhà chồng em ỷ lại lười biếng bấy nhiêu. Anh của chồng gần 30t đầu rồi còn long bong không chịu chí thú làm ăn. Hết tiền về mượn em trai, có tiền ra ngoài vui chơi nhậu nhẹt cùng bạn bè. Em làm dâu ở đây 5 tháng chưa bao giờ thấy anh chồng mời chồng em 1 bữa ăn đàng hoàng. Mà hễ đi hết tiền thì về mượn, mượn xong đi tụ họp bạn bè tiếp. Chuyện nhà không thèm lo. Đến cả cái vòi nước ở nhà bị hư, mẹ chồng em bảo ổng tháo ra đi ra tiệm mua cái khác về thay vào. Ổng đem cái vòi nước hư ra đứng trước cửa đợi vợ chồng em về kêu đi mua chứ 1 buổi sáng ở nhà không chịu đi (nhà cách chợ 200m). Đồ đạc xài đâu vứt đó. Không chỉ anh chồng mà ngay cả mẹ và bà ngoại chồng cũng vậy. Mang đồ ở ngoài về là y như rằng vứt đại ở dưới sàn. Từ vật dụng trong nhà cho tới đồ ăn. Bà ngoại chồng đi tới đâu ị rơi ị rớt tới đó. Có hôm dùng tay móc sh** xong trét lại sàn nhà, cả nhà đi qua đi lại không ai thèm dọn, lúc e đi làm về là nó đã khô quánh lại báo hại em dọn gần chết. Tánh em ít nói, mà hễ e im lặng thì nói em không biết quan tâm, mà em mở miệng ra hỏi han thì bắt bẻ từng câu từng chữ. Mẹ chồng em được cái cũng thương con cháu nhưng làm gì cũng bỏ bừa mứa không dọn dẹp. Đồ ăn mua về không rửa, thịt cá mua ở chợ về chỉ trụng sơ với nước sôi là đem lên nấu, lông heo hay vảy cá cũng không thèm cạo. Mấy ngày đầu về bựa quá em không dám ăn. Chén ăn xong cũng chỉ tráng sơ với nước lạnh. Dao thớt xắt thịt cá lấy tay phủi phủi vài cái máng lên giá lại. Thớt vừa chặt thịt sống xong để con gà luộc lên chặt tiếp. Về sau em mà đi làm về là e giành hết phần nhặt rau rửa thịt rửa chén dọn dẹp. Vì em không dọn thì e sẽ phải chịu dơ. Nhà có nuôi 2 con chó, chén bát cho nó ăn đều có mua riêng, mà mẹ chồng hễ cho chó ăn là lấy tô trong nhà ra để đại ngoài sân cho chó ăn, để đó 2-3 bữa đem vào tráng nước đựng đồ ăn cho người ăn tiếp. Nhà tắm thì ố vàng khè hôm nào em phải chùi, em thường xuyên bắt gặp cảnh vào wc mà sh** của người đi trước còn nổi lềnh phềnh, nước tiểu bắn lên đầy thành bồn cầu, mùi xú uế bốc nồng nặc. Về đây 5 tháng mà em đã mua 4 chay Vim tẩy bồn cầu kèm 2 chay xịt khử mùi. Đồ ăn thì nấu hay ăn xong không bao giờ đậy điệm, để đại trên bàn ruồi với thằn lằn bu lại, em vừa lấy lồng bàn đậy lên thì mẹ chồng mặt nặng mày nhẹ hỏi em tại sao đồ ăn để ăn chứ k phải để đậy lồng bàn??? Nói thì nói không được. E là 1 đứa thẳng thắn. Đã nhiều lần em góp ý từ nói khéo tới nói thẳng mà chỉ cần e đi làm 1 buổi thôi về nhà thì đâu lại vào đấy dù trước khi đi làm em đã dọn dẹp nhà cửa gọn gàng. Bây giờ e stress quá. Không kêu than được với ai. Gia đình chồng ở quá dơ. Anh của chồng vừa ở bẩn vừa gia trưởng bảo đó là trách nhiệm nghĩa vụ của dâu con trong nhà. Chồng thì năm lần bảy lượt hứa dọn ra ở riêng nhưng tới nay vẫn lập lờ khi em đề cập đến vấn đề đó (dù nhà ở riêng có sẵn). Bây giờ chồng em còn đâm sang cau có với em nữa. Stress thực sự các mẹ ạ. Mọi người cho em lời khuyên để e có động lực sống với chứ em hoả lắm rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mới lấy chồng được 5 tháng nhưng giọng đầy mùi bề trên tài giỏi rồi em ạ. Em lội tầng tìm đọc bài về cách cải tạo gia đình chồng của chị siêu nhân đi nhé. Vãi mồ hôi vì bài này
    • 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nghe mà ghê quá. Tốt nhất nên dọn ra riêng chứ ở vậy có ngày bệnh quá. Người ta nói giang sơn dễ đổi bản tính khó rời làm sao mà cải tạo được nề nếp của người ta từ bao năm rồi
    • 202 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc đến đoạn bôi cứt muôn nơi là đã thấy hãi rồi em ạ! Kiểu này mà xin ra ở riêng cũng khó này
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,138 Bài viết

• 13,739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện gì bỏ qua được chứ vệ sinh không bảo đảm sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe. Bản thân bạn là người lớn, thấy dơ dáy có thể dọn dẹp, tránh không ăn uống hay rửa lại, đến khi có con ở chung chạ như vậy em bé đâu có biết dơ sạch gì đâu, cứ lăn lê bò toài, đụng gì cũng bốc cho vào miệng...trẻ con đề kháng yếu, vi khuẩn, ecoli các thứ xâm nhập vào cơ thể thì thế nào?

Nghe kể kinh khủng quá, kiên quyết ra riêng đi chồng không theo thì đi 1 mình vậy.
    METOO VN - NGỪNG IM LẶNG
    NOPAK - Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục!
    • 64 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn tìm đọc bài cải tạo nhà chồng của chị Dab Ma I nhé. Hoặc vào tinywomen tìm các bài tổng hợp của các chị ấy cho dễ đọc

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tranvan91
    • 79 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Xin chúc mừng bạn.
    Bạn lạc vào một gia đình cá biệt rồi đấy. Trong tình thế này nếu chồng bạn là người hiểu chuyện thì tốt, mọi chuyện coi như xong. Nếu không bạn phải là người có khả năng diễn đạt và xử lý tình huống cụ thể hơn những người còn lại trong gia đình chồng bạn. Vì suy cho cùng con người ta chỉ sợ lẽ phải thôi. Lý lẽ sắc sảo là được. Còn không thì bạn đành phải ngậm ngùi thôi.
    Sống trên đời cần có một tâm hồn để gió cuốn đi!
    Zalo: 0941.988.346
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đọc bài của bạn này xong cũng đỡ xì trét...
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    KInh tởm thật, mình ghét nhất là đái ỉa xong không dọn , tởm như thổ dân. Nhà chồng kiểu này yêu thương nổi được không??? Mà chủ top đừng dọn nữa, đằng nào dọn xong có người khác lại ỉa ra cho dọn thì dọn làm gì, kệ đó đi. Tưởng không có nhà riêng chứ có thì đi ngay chứ chờ đợi gì nữa, chồng không đi mình đi trước.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà này giống nhà ck mình ghê. Được cái nhà mình đỡ hơn bạn vì k có chăm người già. Còn ông anh ck thì thôi khỏi nói lười biếng ở riêng rồi mà suốt ngày nhà có chuyện gì cũng kêu mẹ ck với ck em lên làm k AK mẹ ck e thì cưng ổng lắm HK dám la mắng cái gì cũng cho ổng. Ổng Sinh hư cũng do mẹ ck e cả e cũng mắc mệt với gd ck e lắm nè
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    rất thông cảm với bạn vì mình từng bị như thế này tôt nhất ở riêng nha bạn
    • 1,512 Bài viết

• 3,622 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bà ngoại chồng chắc già rồi bệnh nên thế, shit mà khắp như thế thì giữ vs đằng trời cũng chả sạch đc. Ở riêng đi thôi em ơi, thuê cái chuồng chim vài tr mà ở còn hơn ăn ở như thế kia, nghe mà muốn ngất rồi.
    • 489 Bài viết

• 432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, hoàn cảnh bạn giống mình quá. Mỗi ngày mất ít nhất 1 tiếng lau chùi. May mắn có máy rửa chén nên ko đến nỗi cực như bạn. Mỗi lần đi chơi dài ngày là thôi rồi. Thức đến 1h sáng để dọn dẹp vì mình cũng chịu ko được bẩn. Có thời gian mình điên quá chỉ sử dụng nhà vệ sinh ngoài hành lang nhưng thỉnh thoảng vẩn phải dọn dẹp của lạ của người khác. Có điều mình đỡ hơn bạn là ko ai cho rằng đây là trách nhiệm của mình. Những việc ko ai làm thì mình làm. Còn mấy việc như quét dọn nhà mình- trừ toilet- có người thích nên mình để họ làm.
    Nếu 1 gia đình giống như gia đình chồng bạn- từ cha me đến con cái đều chẳng quan tâm vấn đề vệ sinh từ nhỏ đến lớn- thì khó thay đổi lắm bạn. Bạn phải phân công nhiệm vụ từ từ. Đàn ông thì làm cái gì, đàn bà thì làm caí gì. Mình gặp rất nhiều khó khăn suốt một năm nay khi phân công từ từ như thế này. Bạn nhớ là phải sử dụng từ "giúp" chứ ko nên ra lệnh nhé. Nói nhẹ nhàng " Giúp Hà cái này, giúp hà cái kia. Hà muốn làm nhưng nặng quá"... Đại loại thế . À và còn phải có tính nhẫn nại chờ họ làm nữa. Thôi cố lên bạn.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thông cảm với bạn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

căng rồi ấy. chuyển sớm ra ngoài cho nhanh bạn ơi. khổ lắm. e còn 20 ngày nưa là cưới ck mà cũng hồi họp quá cơ