TIN TÀI TRỢ.

Stress vì cháu con chị gái chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.51K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em có chút tâm sự muốn chia sẻ cùng các mẹ để xin ít lời khuyên ạ. Chuyện là em mới lấy chồng từ đầu năm và đang có bầu được 27w rồi, do có bầu nên hiện tại e đang ở nhà và không đi làm hay đúng hơn là ăn bám chồng đấy ạ. Nhà em thì chỉ có chồng em với mẹ chồng thôi, bố chồng mất rồi, bà thì ngày nào cũng đi bán hàng ngoài chợ từ sáng sớm. Chồng em có một chị gái đã lấy chồng và có bé được 9 tuổi. Đấy là sơ lược hoàn cảnh gia đình e.

Đợt này, đúng đợt nghỉ hè, cũng là đợt hè đầu tiên e sống bên nhà chồng ạ, chị gái có cháu cho bà trông. Hay chính xác hơn là em trông nom vì bà đi chợ từ sớm mà, nghĩa là ăn uống tắm rửa đều nhà em ạ. Em cũng không ghét gì cháu đâu nhưng từ hè đến giờ phải trông cháu em bị stress nặng lắm. Trẻ còn thì hiếu động, nghịch ngợm và ương bướng bảo một thì làm hai thì các chị biết rồi đấy, ngày nào e cũng phải mắng mỏ nhưng mà cũng chỉ mình mắng mình nghe thôi k nói được đâu ạ

Ngày ngày tích tụ vào e thấy khó chịu lắm, không bik do có bầu nên e khó tính lên hay sao ấy mà k chịu nổi mấy việc lặt vặt này. Nhiều lúc em cũng trách sao k để cháu ở nhà lớn rồi mà sao phải gửi sang bà làm gì lắm. Giờ e đang tính về ngoại ở tuần cho cân bằng lại không thì ảnh hưởng đến em bé trong bụng lắm các mẹ ạ

Các mẹ cho em xin ít lời khuyên để đối phó với tính huống này với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 72 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

9 tuổi thì cũng lớn và biết nghe lời rồi.mình nghĩ do bạn mang bầu tâm tính thay đổi thôi.hồi mình mang bầu cũng zây,ai nói gì ko vừa ý là kiếm chuyện thôi.nếu ck bạn tâm lý thì bạn có thể chia sẻ với ck,nhờ ck giúp.nếu cháu làm gì mắc lỗi thì nên trực tiếp méc mẹ bé để mẹ bé dạy lại.chứ bạn mà chưởi lỡ mc hay chị ck biết thì họ lại nghĩ bạn gét hay ức hiếm cháu ck là khổ đấy bạn à.
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 385 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Về nhà ngoại ở đến lúc sinh luôn bạn ơi (hoặc là hết hè khi mà cháu về nhà cháu). Gì thì gì chứ bà bầu với e bé trong bụng luôn phải được ưu tiên nhất. Khi nào mẹ tròn con vuông rồi thì tính gì thì tính.

Nếu ko được thì thế này:

- mỗi tháng về ngoại 1 tuần để giải tỏa, đỡ stress
    - nói cháu mà nó không nghe thì không nói nữa. VD: kêu đi tắm và đếm từ 1-3 mà cháu ko chịu vào tắm thì cho ở bẩn luôn. Nấu ăn cho cháu đặt lên bàn ăn, gọi ăn ko chịu vào thì cho nhịn luôn. Lúc nào đói thì tự lục đồ ăn. Cháu bầy bừa ra nhà, bạn khỏe khoắn thì dọn, mệt thì thôi ko phải cố. Để đấy cho bà hay ck về dọn.
    - dạy cháu tự lập dần, hướng dẫn nó rồi kêu nó làm, làm tốt có thưởng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukucaca Xem bài viết
    Về nhà ngoại ở đến lúc sinh luôn bạn ơi (hoặc là hết hè khi mà cháu về nhà cháu). Gì thì gì chứ bà bầu với e bé trong bụng luôn phải được ưu tiên nhất. Khi nào mẹ tròn con vuông rồi thì tính gì thì tính.

Nếu ko được thì thế này:

- mỗi tháng về ngoại 1 tuần để giải tỏa, đỡ stress
    - nói cháu mà nó không nghe thì không nói nữa. VD: kêu đi tắm và đếm từ 1-3 mà cháu ko chịu vào tắm thì cho ở bẩn luôn. Nấu ăn cho cháu đặt lên bàn ăn, gọi ăn ko chịu vào thì cho nhịn luôn. Lúc nào đói thì tự lục đồ ăn. Cháu bầy bừa ra nhà, bạn khỏe khoắn thì dọn, mệt thì thôi ko phải cố. Để đấy cho bà hay ck về dọn.
    - dạy cháu tự lập dần, hướng dẫn nó rồi kêu nó làm, làm tốt có thưởng
    Cảm ơn mẹ nó nhé, mình cũng muốn về ngoại ở cho khỏe người lắm, nhưng mà chắc chỉ về được một tuần thôi chứ về lắm mất lòng gia đình nhà chồng lắm. Hai nữa là mẹ ruột mình mất rồi, mình có mẹ kế về cũng đc 6 năm rồi, bà thì tai quái lắm và tất nhiên không thích mình về. Mình cũng suy nghĩ nhiều lắm mới quyết định về 1 tuần vì lo cho con chứ nếu không mình cũng chả về đâu mẹ nó ạ.

Vì giờ đang ăn bám nên mình k vừa ý cũng chẳng dám ý kiến với ck với mẹ ck thì càng không mẹ nó ạ. Tại mình cảm nhận bà bênh và chiều con cháu mình lắm, tính bà thì bảo thủ nữa nên mình cũng k dại mà động vào mất hòa khí

Mình định sắp tới cúng mẹ mình mình sẽ xin về ở 1 tuần, mình chỉ lăn tăn là mẹ ck mình đi bán hàng ngoài chợ về rất muộn tầm 11r không có ai cơm nước bà có khó chịu không thôi mẹ nó ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 282 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Không biết cháu bé có bị làm sao không chứ 9 tuổi thì đã nhận thức được rồi, ăn uống vệ sinh tự làm được rồi đâu đến nỗi để bạn stress vậy nhỉ? Liệu bạn có nhạy cảm quá không? Nghỉ hè cháu nó không đi học mà mợ đang ở nhà không đi làm thì gửi nhờ, chị em trong nhà lúc thế này mới cần nhờ nhau. Chẳng lẽ việc nấu ăn cho cháu và để ý cháu nó vất vả đến thế sao? Tôi thì nghĩ có cháu bạn đỡ buồn hơn vì ở nhà 1 mình chứ? Sau này bạn cũng có con rồi cũng có lúc bạn phải nhờ đến bà nội chứ bạn đâu vừa ôm con vừa làm mọi việc 24/24h được, chưa kể con bạn lúc còn nhỏ nó cũng sẽ làm loạn nhà còn hơn đứa cháu 9 tuổi kia nhiều.
    Suy nghĩ thoáng ra 1 chút và thông cảm với người khác thì chấp nhận vấn đề nó sẽ dễ hơn bạn ạ. Còn nếu thấy khó quá thì hãy thẳng thắn nói với chồng, mẹ chồng và chị chồng, và từ chối thẳng thắn, đừng để trong lòng rồi lại cáu ghắt đổ lên đầu cháu bé. Như vậy vừa không tốt cho tâm lý bà bầu vừa không tốt cho tâm lý đứa cháu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 409 Bài viết

• 2,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ynhianh ơi, trông cái bọn 9 tuổi cũng mệt lắm. Thề luôn. Chúng nó thì đỡ khoản ăn uống với tắm rửa ị tè thôi, chứ khó bảo hơn bọn bé nhiều. Mà chính điều này mới gây ức chế.

Thằng cháu 9 tuổi cũng hay sang nhà mình chơi. Trời đất ơi nó nghịch thấy bà nội. Toàn những trò nguy hiểm như trèo cầu thang, trèo ra ngoài lan can rồi thò đầu xuống, không thể không nhắc mà nhắc nó nào có nghe. Tha hồ nhắc có, mắng có, phạt có mà nó không nghe, rồi cáu quá mắng nhiều thì nó cũng thôi, nhưng lại... chuyển qua trò khác và tất nhiên, cũng không kém phần rùng rợn so với trò cũ. Thậm chí cấp độ còn tăng cao hơn. Mệt khủng khiếp khi cứ phải nhắc nó hoài.

Rồi nó chạy nhảy trong nhà, lúc nào cũng huỳnh huỵch, sểnh ra là phá phách. Ví dụ: đứng lên cái bể cá cảnh, thò tay vào bắt cá ướt hết quần áo tung toé nước ra sàn. Mình dọn chứ ai Cứ liên tục liên tục liên tục như thế, hết trò này đến trò khác.

Nói chung là mệt. Nên mình có thể thông cảm với chủ top. Mình nghĩ bạn cứ theo cách của kukucaca là hay nhất.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của NgocDu24
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ynhianh Xem bài viết
    Không biết cháu bé có bị làm sao không chứ 9 tuổi thì đã nhận thức được rồi, ăn uống vệ sinh tự làm được rồi đâu đến nỗi để bạn stress vậy nhỉ? Liệu bạn có nhạy cảm quá không? Nghỉ hè cháu nó không đi học mà mợ đang ở nhà không đi làm thì gửi nhờ, chị em trong nhà lúc thế này mới cần nhờ nhau. Chẳng lẽ việc nấu ăn cho cháu và để ý cháu nó vất vả đến thế sao? Tôi thì nghĩ có cháu bạn đỡ buồn hơn vì ở nhà 1 mình chứ? Sau này bạn cũng có con rồi cũng có lúc bạn phải nhờ đến bà nội chứ bạn đâu vừa ôm con vừa làm mọi việc 24/24h được, chưa kể con bạn lúc còn nhỏ nó cũng sẽ làm loạn nhà còn hơn đứa cháu 9 tuổi kia nhiều.

Suy nghĩ thoáng ra 1 chút và thông cảm với người khác thì chấp nhận vấn đề nó sẽ dễ hơn bạn ạ. Còn nếu thấy khó quá thì hãy thẳng thắn nói với chồng, mẹ chồng và chị chồng, và từ chối thẳng thắn, đừng để trong lòng rồi lại cáu ghắt đổ lên đầu cháu bé. Như vậy vừa không tốt cho tâm lý bà bầu vừa không tốt cho tâm lý đứa cháu.

Mình nghĩ một phần do có bầu nên khó ở nữa. Mình ít khi mắng cháu lắm, nói nhẹ nhàng thôi còn lại hầu như là nhịn, mình nghĩ vì thế nên mình bị stress. Chính vì không bảo được cháu nên mình càng khó chịu ấy vì nghĩ cháu lớn rồi mà không nói được.Tụm lại chắc mình sẽ về ngoại tầm 1 tuần để cân bằng đã
    • 36 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

E chỉ góp ý với chị là đừng nghĩ mình ở nhà mang thai/chăm con không đi làm là ăn bám chị ạ. Mỗi người có một vai trò khác nhau trong gia đình thôi. Chồng ko thể mang thai, k thể cho con bú...nên chồng kiếm tiền về nuôi hai mẹ con trong giai đoạn này. Sau này con cứng cáp chị có thể đi làm lại hợăc tìm công vịêc phù hợp để có thêm thu nhập.
    Còn bé con nghịch ngợm thì c có thể lựa lời tâm sự với chồng, hơạc góp ý với mẹ chồng/ chị chồng tùy trường hợp c thân va mc hay chị chồng hơn. chủ yếu là gĩư sk cái thai trong bụng chị ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nhiennhien92
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,805 Bài viết

• 9,019 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    phải mình thì mình sẽ ko trông đâu. con chị chồng nhìu trách nhiệm lắm. ko trông thì bảo ko thương cháu. mà trông nó có gì thì lại bảo tại cô trông nó ko cần thận nên thế lọ thế chai. mà ko ai nghĩ cho bà bầu nhỉ? cứ nghĩ đứa cháu 9t trông dễ lắm hay sao ý.

ở riêng gấp nhé bạn. sau này bạn có con mà hè nào cháu bạn nó cũng về thế này thì chỉ ức chế thêm thoai.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lady_in_blue Xem bài viết
    phải mình thì mình sẽ ko trông đâu. con chị chồng nhìu trách nhiệm lắm. ko trông thì bảo ko thương cháu. mà trông nó có gì thì lại bảo tại cô trông nó ko cần thận nên thế lọ thế chai. mà ko ai nghĩ cho bà bầu nhỉ? cứ nghĩ đứa cháu 9t trông dễ lắm hay sao ý.

ở riêng gấp nhé bạn. sau này bạn có con mà hè nào cháu bạn nó cũng về thế này thì chỉ ức chế thêm thoai.
    Không ở riêng được bạn à, bố chồng mình mất rồi còn mỗi mẹ chồng thôi. Mình chắc cố chịu đến khi đi làm thôi, đi làm rồi kệ bà trông mình về muộn cũng không va chạm gì nhiều
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgocDu24 Xem bài viết
    Ynhianh ơi, trông cái bọn 9 tuổi cũng mệt lắm. Thề luôn. Chúng nó thì đỡ khoản ăn uống với tắm rửa ị tè thôi, chứ khó bảo hơn bọn bé nhiều. Mà chính điều này mới gây ức chế.

Thằng cháu 9 tuổi cũng hay sang nhà mình chơi. Trời đất ơi nó nghịch thấy bà nội. Toàn những trò nguy hiểm như trèo cầu thang, trèo ra ngoài lan can rồi thò đầu xuống, không thể không nhắc mà nhắc nó nào có nghe. Tha hồ nhắc có, mắng có, phạt có mà nó không nghe, rồi cáu quá mắng nhiều thì nó cũng thôi, nhưng lại... chuyển qua trò khác và tất nhiên, cũng không kém phần rùng rợn so với trò cũ. Thậm chí cấp độ còn tăng cao hơn. Mệt khủng khiếp khi cứ phải nhắc nó hoài.

Rồi nó chạy nhảy trong nhà, lúc nào cũng huỳnh huỵch, sểnh ra là phá phách. Ví dụ: đứng lên cái bể cá cảnh, thò tay vào bắt cá ướt hết quần áo tung toé nước ra sàn. Mình dọn chứ ai Cứ liên tục liên tục liên tục như thế, hết trò này đến trò khác.

Nói chung là mệt. Nên mình có thể thông cảm với chủ top. Mình nghĩ bạn cứ theo cách của kukucaca là hay nhất.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của NgocDu24
    Ha ha, nghe mẹ nó chia sẻ mà thấy thương mẹ nó hơn tớ í, vì t may hơn là cháu gái nhưng bướng thì thôi rồi. hihi. Từ hồi có các mẹ để tâm sự cũng bớt bớt rồi chứ mình k dám nói với ck và mẹ ck đâu. Hai người thương cháu lắm ấy ạ, với cả mình không muốn chồng đi làm vất vả về lại suy nghĩ chuyện vặt này Trừ khi có cái gì đi quá giới hạn chịu đựng thì mình cũng k nhịn đâu. Hum mấy mới nịnh ox cho về ngoại một tuần. Ổng cũng đồng ý rồi, mình chỉ chờ ngày đẹp về thôi ạ, nhưng xin phép mẹ ck mới khó nè huhu
    • 581 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Trẻ con 9 T mệt lắm! Mình cũng đang bầu tháng thứ 8 và ở nhà ăn bám ck đây! Bé lớn nhà mình năm nay lên lớp 3 mà bướng lắm! Mình bầu bì mệt nên nhiều lúc hay cáu lắm! Cáu với cả nhà luôn ý! Lắm lúc mắng ck xa xả luôn! Hii mẹ ck thì biết mình mệt nên ko nói gì! Mà chị gái ck bạn ko biết ý gì hết, nhà có ng bầu bí còn gửi con sang nữa! Nhà mình hai chú cách nhà có mấy trăm m thui, nhưng hồi mình mới cấn bầu là thỉnh thoảng mí dắt mấy đứa qua chơi xíu thui, vì sợ nó làm ồn mình ko nghỉ ngơi được, với sợ mình bị lây ốm nữa! Giờ mình đang những tháng cuối thì mấy đứa cuối tuần mí sang chơi thui, mà toàn mẹ mình trông mấy đứa thui, chứ sợ mấy đứa làm mình té với lại mệt nữa! Hiii đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh thật! Mẹ nó cố gắng suy nghĩ tích cực nên thui, strees ko tốt cho baby đâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã hiểu cho mình nhé. Thực sự giờ bảo mình không bực với cháu mình chịu thôi. Ng đã khó ở thời tiết còn nóng nữa. Giá là con mình thì mình còn có quyền mắng chửi thoải mái. Đây lại là con chị mới khó các mẹ ạ.

Mình cố nốt tuần nữa rồi về ngoại xả thui ạ. Hi vọng mẹ ck không vì thế thế ma ghét mình. Còn ck mình chiều cũng ko có ý kiến gì. Mình cung chỉ bảo nhớ nhà nên về thôi
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haiyen2828 Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhé, mình cũng muốn về ngoại ở cho khỏe người lắm, nhưng mà chắc chỉ về được một tuần thôi chứ về lắm mất lòng gia đình nhà chồng lắm. Hai nữa là mẹ ruột mình mất rồi, mình có mẹ kế về cũng đc 6 năm rồi, bà thì tai quái lắm và tất nhiên không thích mình về. Mình cũng suy nghĩ nhiều lắm mới quyết định về 1 tuần vì lo cho con chứ nếu không mình cũng chả về đâu mẹ nó ạ.

Vì giờ đang ăn bám nên mình k vừa ý cũng chẳng dám ý kiến với ck với mẹ ck thì càng không mẹ nó ạ. Tại mình cảm nhận bà bênh và chiều con cháu mình lắm, tính bà thì bảo thủ nữa nên mình cũng k dại mà động vào mất hòa khí

Mình định sắp tới cúng mẹ mình mình sẽ xin về ở 1 tuần, mình chỉ lăn tăn là mẹ ck mình đi bán hàng ngoài chợ về rất muộn tầm 11r không có ai cơm nước bà có khó chịu không thôi mẹ nó ạ
    Ô hay nhỉ, trước đây không có bạn cả nhà người ta vẫn sống bình thường, có gì phải lăn tăn chuyện bữa cơm. Đừng bao giờ tỏ ra sợ hãi cả nể người nhà chồng, bạn cần chủ động trong cuộc sống của mình. Bạn không đi làm thì có thể nhận những việc online mà làm, kể 1 th kiếm 1-2tr cũng được, đừng ở nhà cả ngày vài bữa cơm phục vụ cả nhà cho mệt người. Còn đứa cháu ý, nhà bà nó nó từ bé đến nghịch thế rồi, với cả nhà họ đó là điều bình thường chục năm nay, bạn về nhà chồng phải chấp nhận hoàn cảnh gia đình. Bạn có phòng riêng ko, kệ nó chơi còn bạn đọc sách, làm việc, nghe nhạc, nó nghịch kệ, nhắc 1-2 lần rồi thôi, phá hỏng gì thì kệ nó về nhà báo cáo bà nó, mẹ nó, nấu nướng nó ăn thì ăn không thôi kệ, hơi đâu mà phải quan tâm quá rồi stress. Ở nhà chồng là ăn bánh bơ đội mũ phớt, đừung quan tâm quá đến mọi người, ai nói gì làm gì mặc ai dù đó là đứa trẻ con, ít va chạm là tốt nhất, có thể sẽ không được tình cảm lắm nhưng tránh được nhũng xích mích, sự đau lòng .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nghĩ là do bạn đang mang thai nên tính tình có vẻ khó hơn thôi à. Thôi mặc xác ai làm gì thì làm đi, mình lo cho con mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chao bạn, mình rất thông cảm cho bạn vì mình hiện đang trong hoàn cảnh như bạn. Và Cách bạn ứng xử thì hay hơn mình. Minh co dứa cháu con anh ck, 9 tuoi roi, bé là con gái nhung rất hiếu động . Được bà nội cham sóc mát tay nen nhin như hs cấp 2. Hồi đang mang bầu con mih, bé ngoan nói gì cũng nghe. 2 thím cháu nc rất vui. di học ko co người rước thì mìh chở đi chở về, ôn bài thi, mua đồ ăn, dắt đi chơi... Mih cung thương nó lắm vì ba mẹ nó ly hôn. bjết là tính nó nghịch nhưng mình ko để ý lắm. Đến bây h mâu thuẫn giữa mìh với mc ngày một căng thẳng cung vì bé( hè nghỉ ở nhà nên độ quậy cũng tăng cao). Bà bênh và chiều cháu ko the tả. Đi học về ko chào một ai, vệ sinh thì ko đóng cửa, quẩn áo thi mỏng teng,... mặc dù mih đã nc voi no va mc,... nhưng ko ăn thua. Ăn uống ko ra bữa ra bàn ( chắc vi nha ck mih an mỗi ng một tô ) nấu ăn ko vừa ý la nó đòi món khac. Bà nội ok liền. Nhà thì chật chội, khi e bé ngủ thì nó cứ làm ồn, chơi với em thì mạnh tay, mình la thì nó nhéo, đánh e bé, con mih khóc ầm lên ,... vvv khổ tâm lắm con mih nhỏ sao mih ko xót. Cũng vì vậy ma ck mìh lam ầm lên, ba nó thì đi lam cả ngày đêm nên cả nhà ko nói nhiều đến việc này. Chắc cũg vì vậy càng ngày nó càng lam tới,... quan trọng o đây mìh nghĩ rằng nếp sống khác nhau nên minh dù nó i nhẹ nó cũng ko nghe mà còn đùa nhay hơn. La nó thì nó la lại, nói ck sợ ck lại làm ầm ( mặc dù đã nói ổng nc fải dễ nghe) thế là bà nội nó hăm he mìh. ck hăm he mih đừng làm ổng đau đầu nữa ,: ) nghĩ cung mệt và buồn cười. Sao hoàn cảnh mình lại khó khăn như vậy. Ps gia cảnh khó khăn. Mình thất nghiệp sau khi sinh con, h nuôi con nhỏ, mc lo com nuoc dum mình, ở phòng trọ với gd ck. Ck làm chỉ đủ nuôi vợ con thôi. Mà hiện tại muốn về nhà mẹ đẻ cung khó khăn sau khi về nhà mẹ chơi nhiều lần ( để bé lại cho bà nội Va ck chăm, mình đi chỉ co 4 đến 5 tiếng thôi vì nhà mìh lớn nhất, e mình thi di nghĩa vụ, ong ba ngoại trinh do thấp thế nên giấy tờ, sổ sách,, công lên việc xuống đều nhờ mìh , 1 thá ng 2 lần là nhiều ) thì bà nội với ck mih noi con còn nhỏ mà sao hay đi . Mình muốn ẵm nó theo mà ko cho ẵm. Đến h con minh hơn 8 tháng ma gặp ngoại chac duoc 3-4 lần. nhìn xuống ko ai bằng mình nhìn len thi minh ko bằng ai. Vậy hoàn cảnh mìh vẫn ok thế nên ráng chịu đựng mà phấn đấu thôi. Ai có ý kiến giúp đỡ để mình mo fải lo nghĩ đến vấn đề nhà cửa tài chính dc kô. Để mình bjk mjh an ở suy nghĩ như vảy thì có đúng ko.
    Nếu ném đá mìh thì nhẹ tay thôi.