TIN TÀI TRỢ.

Sắp cưới và quyết định bỏ ngang, mình bị khùng rồi

• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.81K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có lẽ mình được coi là may mắn vì tìm được một người đàn ông yêu mình rất rất nhiều. Tụi mình quen nhau và tiến rất nhanh, tuy thời gian ngắn nhưng đã cùng nhau trải qua nhiều chuyện, và sau 5 tháng, anh đã ngỏ lời cầu hôn. Hôn phu của mình là người nước ngoài, cao lớn, hài hước, và lúc nào cũng chăm chăm bảo vệ mình mọi lúc mọi nơi, trước tất cả mọi người. Ai cũng nói tìm được một người yêu mình, luôn mong được gắn bó với mình là rất khó.
    Rồi mình về VN, và mình thực sự không muốn đi nữa. Trong khi anh tìm mọi cách để đưa mình tới nơi anh sống, để cùng nhau bắt đầu xây dựng cuộc sống chung, và anh ấy đã làm được. Tụi mình dự định vài tuần nữa anh sẽ sang VN và xin phép gia đình và chúng mình sẽ cùng đi sau đó. Gia đình, bạn bè anh cũng đang rất mong chờ mình.
    Rồi mình quen một người chỉ 2 tháng trở lại đây, và...mình không hiểu đó là say nắng hay là yêu. Tụi mình thấy rất thoải mái khi ở bên nhau, cả hai có chung mọi sở thích, đến cả kiểu hài hước cũng giống nhau. Anh ấy là người lãng mạn, và luôn cố gắng làm mọi thứ để mình hài lòng. Cảm giác rất rất dễ chịu. Và anh ấy nói anh ấy yêu mình, và anh ấy muốn trở nên chính thức, muốn chúng mình làm quen bạn bè gia đình của nhau. Anh ấy bắt đầu khoe gia đình anh về tụi mình. Và tụi mình bắt đầu nói về ''ngôi nhà và những đứa trẻ".
    Mình gọi cho hôn phu của mình, thứ nhận chuyện cheating, và...hôn phu của mình tha thứ, không hề mắng mỏ gì. Sau đó mình nói mình nghĩ mình đã yêu người khác rồi, muốn chấm dứt, thì anh ấy bắt đầu hoảng loạn. Anh ấy liên tục hỏi mình là tại sao, rằng anh ấy sẽ không chấp nhận để một kẻ nhảy vào cướp vợ của anh như thế. Anh ấy lúc thì tỏ ra rất bình tĩnh phân tích cho mình, rồi sau đó anh ấy khóc như mưa khi nhìn ảnh hai đứa (anh ấy là người vô cùng to lớn mạnh mẽ, và chẳng khóc bao giờ). Anh ấy bảo anh không quan tâm đã có chuyện gì, nhưng khi mình nói "I do" với cái nhẫn, nghĩa là mãi mãi rồi. Và chuyện yêu một người nào đó sau 1-2 tháng là không thể. Nghe anh ấy khóc không thở được trong điện thoại, mình thấy thật sự đau lòng vì đã gây ra chuyện như vậy "If you leave me for that man, you will destroy me". Hàng tiếng đồng hồ như vậy, và mình bảo mình sẽ suy nghĩ lại khi đầu óc tỉnh táo hơn.
    Người đàn ông kia, anh ấy bình tĩnh hơn, anh ấy bảo "Em cứ quyết định điều gì sẽ làm em vui. Em không thể khiến cả hai vui được. Một trong hai người phải heart broken, nhưng có vẻ như anh tỏ ra mạnh mẽ hơn, nên anh linh cảm em sẽ bỏ anh. But it's not fair"

Giờ mình thấy rất đau lòng, chỉ vài tuần nữa hôn phu của mình sẽ bay sang để ''bring you home" như lời anh nói, bất chấp mình có muốn quay lại hay không. Mình biết chuyện này rất nghiêm trọng với gia đình đôi bên, vì thực ra cả hai gia đình đều đã thông qua rồi. Giờ mình bỏ ngang như vậy...
    Mình đang phá hủy tương lai mà hôn phu mình đã cố xây dựng, mọi kế hoạch dự định. Nhưng ... mình cảm thấy con tim mình đã không còn bên anh nữa. Mình nên làm gì đây?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 69 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Câu chuyện bạn giống của mình quá, khác là mình là opposite sex. Ngày xưa mình (ở vị trí của bạn) chọn người thứ 2 đó (đầy nhiệt huyết, đam mê, đồng cảm...) và bi h là mình available ^^ (got dumped). Kinh nghiệm của mình là it's a blessing to be loved by a person with sincerity, understanding and forgiveness (and sacrifice). trường hợp này bạn phải chiêm nghiệm thật kỹ thôi, ai cũng nói tình cảm có lý lẽ riêng của nó mà mình thấy để sống và chia sẻ cùng nhau, vượt qua cuộc đời cám dỗ khó khăn này cần lý trí tỉnh tảo, nhận định sâu sắc mới được đó. Hi vọng bạn tìm được người quý mến và chung thủy với mình, đừng bị như mình .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 29 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Sống chậm lại 1 chút đi em ...
    • 104 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

mình thì ko nghĩ mọi thứ nó lại nhanh và có cảm tình theo kiểu sét đánh vì bản thân nghĩ nhanh đến thì nhanh đi. chúc bạn có quyết định sáng suốt
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bây giờ hôn phu của em cố tỏ ra như không có chuyện gì, vẫn giả vờ vui vẻ tảng lờ mọi thứ, tiếp tục nói tới đám cưới, rồi hỏi em có nên mời bạn này bạn kia không, em cứ nói tới việc giải quyết vấn đề thì lại gạt đi. Tụi em cũng gần 30, không còn trẻ, nên em k nghĩ tụi em sống gấp
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Minh hieu duoc tam trang cua ban. Nguoi ban than cua minh cung o trong tinh trang cua ban nhu bay gio. Lay duoc nguoi yeu minh, cham soc cho minh la tot, nhung ban co that su yeu nguoi do khong. Neu ban tra loi khong hoac kho tra loi, co nghia ban chua that su yeu. Cho du nguoi do tot , yeu ban den co nao, khi ban gap nguoi yeu li tuong, ban de dang bo ngay cuoc tinh dang co. Nguoi moi gap 2 thang do, ban co yeu va nguoi do co tot den noi ban di den quyet dinh bo nguoi kia khong?
    Con duong 2 vo chong di chung thi hoi kho khan phuc tap, neu khong yeu, khong thuong, khong hy sinh thi kho vuot qua lam. Hy vong ban suy nghi chinh chan va chuc bsn gap nhieu may man va hanh phuc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 288 Bài viết

• 3,973 Được cảm ơn

Đàn bà hay đàn ông đều giống nhau thôi, khi đã dứt khoát muốn bỏ thì trời cũng không cản được.

Bạn tham lam quá, tham hết cả phần thiên hạ. Giữa hai người một trong hai bạn phải chọn ra, nắm lấy tay người ấy thật chặt. Chọn ai, ai mới là người đàn ông đích thực bạn là người cảm nhận, tiếp xúc nên bạn sẽ nắm bắt rõ nhất. Đừng dền dứ nay gặp ng này mai gặp ng nọ mà ko dám dứt khoát để mất thời gian, tiền bạc, công sức và tình cảm của họ. Tình cảm của ng ta dành cho mình không phải món hàng mà ta có thể chọn lựa. Tình yêu giống như không khí, yêu lâu thì thấy bình thường, khi tự tay đánh mất lại cảm thấy không sống nổi. Đừng che mù con mắt khi thấy ng ta yêu mình quá thì tự mãn, đem tình cảm ấy so sánh với ng khác mới lạ hơn.

Đã chót đặt lên bàn cân, hãy tự ngẫm xem người sắp là chồng mình và ng mà mình say nắng, mình hiểu từng người được bao nhiêu, hay mù quáng trong hào quang ảo tưởng ng khác đem đến cho mình, quen hưởng thụ sự chăm sóc từ người khác nên quên mất cách nhìn nhận và hiểu vấn đề rồi.

Cuộc sống có nhiều thứ tuy có vẻ giống nhau nhưng lại là khác biệt. Yêu và hơi yêu là khác nhau. Hiểu và hơi hiểu là khác nhau. Cái muốn và cái cần là khác nhau.

Ai là người bạn muốn, ai là người bạn cần?
    • 1,509 Bài viết

• 1,182 Được cảm ơn

Case này sẽ không có kết thúc có hậu về tương lai từ trung hạn trở lên nếu đến với người thứ 2, nếu chấp nhận thay đổi giữa chừng thì cứ nên thử, sống ở tây nên cứ thoải mái đi
    • 458 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình cây này kết thúc có hậu... quả thì đúng hơn. Theo mình đừng gắn buộc với ai vội trong lúc này,hãy sống theo đúng con tim chỉ, sau khi tim về đúng vị tri và chức năng với tâm thất và tâm nhĩ, để đầu làm việc thì hãy quyết.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 127 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bạn hành động theo cảm xúc nhiều quá, quen anh kia được 5 tháng đã quyết định đi đến kết hôn . Giờ thì bạn lại hối tiếc, dù sao thì muộn cũng còn hơn là làm việc gì để hối hận. Bạn nên suy nghĩ kỹ lại và cân nhắc điều gì làm cho mình hạnh phúc. Chúc bạn sẽ có quyết định sáng suốt của bản thân
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người, mấy hôm nay mình cũng khá mệt mỏi, hôn phu của mình thì suy sụp nặng nề, gia đình anh ấy gọi hỏi mình đủ thứ vì thấy con họ trở nên tệ quá (vì anh ấy vẫn giấu lí do mình quyết định chấm dứt) mà mình cũng chẳng biết trả lời làm sao. Gia đình mình vẫn chưa biết chuyện mình hủy hôn. Đầu óc quay cuồng lộn xộn quá....
    • 15 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao anh em mình không gặp nhau nhỉ? Biết đâu gặp anh xong em lại không phải bận tâm đến hai anh chàng kia nữa...
    • 37 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Mình mới thấy 1 article là khi cô dâu phân vân, k0 biết có phải mình đã sai (cold feet) thì đến 80% là cuộc hôn nhân đó sẽ tan vỡ. Đại loại là trực giác phụ nữ luôn đúng, nhưng ở giai đoạn trước đám cưới ít ai dám quyết định khác đi.

Bạn có sẽ cưới ng t2 hay k0, có hp với anh ta hay k0, k0 ai dám chắc. Nhưng bạn sẽ khó hp với anh hôn phu nếu cưới, ít nhất là trong tình hình này. Anh ấy biểu hiện như vậy có vẻ cũng hơi bất ổn về mặt cảm xúc nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 218 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Theo chị em nên delay đám cưới lại 6 tháng đến 1 năm để kiểm tra lại con tim của mình và cũng nói rõ với hôn phu là cho mình time để suy nghĩ, yêu cầu anh ấy không gọi điện thoại cho em. Trong time này em cũng ko nên gặp bạn trai mới với lý do nào đó hợp lý một chút, đồng thời em cũng đi giao lưu với vài ng bạn khác giới để xem cảm xúc của em thể nào lúc đó em mới biết được con tim thuộc về ai.

Vì nếu bây giờ em đến với hôn phu mà lòng vẫn nghĩ về bạn trai thì em khó có hạnh phúc vì cứ nghĩ mình vụt mất "hạnh phúc", cái gì không ở trong tay ta đều trở nên quý giá, do đó time sẽ trả lời.
    • 431 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi goctravinh Xem bài viết
    Theo chị em nên delay đám cưới lại 6 tháng đến 1 năm để kiểm tra lại con tim của mình và cũng nói rõ với hôn phu là cho mình time để suy nghĩ, yêu cầu anh ấy không gọi điện thoại cho em. Trong time này em cũng ko nên gặp bạn trai mới với lý do nào đó hợp lý một chút, đồng thời em cũng đi giao lưu với vài ng bạn khác giới để xem cảm xúc của em thể nào lúc đó em mới biết được con tim thuộc về ai.

Vì nếu bây giờ em đến với hôn phu mà lòng vẫn nghĩ về bạn trai thì em khó có hạnh phúc vì cứ nghĩ mình vụt mất "hạnh phúc", cái gì không ở trong tay ta đều trở nên quý giá, do đó time sẽ trả lời.
    đồn ý vs mẹ nó . Chỉ khi ngta mất đi thứ gì đó thì mới cảm nhận đc nó quý giá đến mức nào !
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Với TH của bạn thì hình như yêu cầu của bạn Sakutara là hợp lý đó. Bạn chậm lại tý đi, đang bị xoáy quá nên rối tung lên thôi. Calm down
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,443 Bài viết

• 6,179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xmastree Xem bài viết
    Bây giờ hôn phu của em cố tỏ ra như không có chuyện gì, vẫn giả vờ vui vẻ tảng lờ mọi thứ, tiếp tục nói tới đám cưới, rồi hỏi em có nên mời bạn này bạn kia không, em cứ nói tới việc giải quyết vấn đề thì lại gạt đi. Tụi em cũng gần 30, không còn trẻ, nên em k nghĩ tụi em sống gấp

em ko sống gấp, mà cưới gấp. Vì vài tháng yêu nhau đã đủ chia sẻ mọi khía cạnh của cuộc sống chưa?
    Với người thứ 2 cũng vậy, 2 tháng , đó là khoảng thời gian đẹp nhất khi bắt đầu 1 mối tình. Người đàn ông đang trong quá trình cưa cẩm. Họ đang theo đuổi, yêu chiều cô gái nhất. Họ giấu tất cả nhược điểm, luôn cố gắng nói làm sao đúng ý nàng, làm đẹp lòng nàng. Lúc này là thời gian chỉ có đi chơi, ăn uống, quà tặng, hoa, sô cô la... ngọt ngào làm sao.
    Yêu và cưới là 2 thời gian khác nhau hoàn toàn. Cưới xong, họ ko còn như xưa nữa. Nhất là đàn ông VN, vô cùng ích kỷ, ko biết chia sẻ công việc gia đình và chăm sóc gia đình, chăm sóc vợ con. Thậm chí có người ko biết chăm sóc bản thân. Họ nhường hết cho vợ và người giúp việc . Vì sao? Ng đàn ông VN từ nhỏ đến lớn thường ko tự lập, luôn đc cha mẹ ( nhất là mẹ) bao cấp mọi việc trong gia đình.
    Cái này là do giáo dục và truyền thống. Chưa kể những thói hư tật xấu khác như nhậu nhẹt, đàn đúm... Lúc còn là ng yêu thì chưa bực mình lắm, chứ lấy chồng về rùi mà tuần nào chồng cũng đàn đúm nhậu nhẹt với bạn bè đồng nghiệp thì ...

Trích dẫn Nguyên văn bởi goctravinh Xem bài viết
    Theo chị em nên delay đám cưới lại 6 tháng đến 1 năm ..

Đuúng là nên dời lại đám cưới. Mọi quyết định vội vàng đều ko bảo đảm kết quả tốt em gái ạ. E hơi vội vàng khi hứa hẹn kết hôn với ng hôn phu Tây. Và quá vội vàng khi tự kết luận mình đã yêu ng thứ 2.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My_Barbie Xem bài viết

em ko sống gấp, mà cưới gấp. Vì vài tháng yêu nhau đã đủ chia sẻ mọi khía cạnh của cuộc sống chưa?
    Với người thứ 2 cũng vậy, 2 tháng , đó là khoảng thời gian đẹp nhất khi bắt đầu 1 mối tình. Người đàn ông đang trong quá trình cưa cẩm. Họ đang theo đuổi, yêu chiều cô gái nhất. Họ giấu tất cả nhược điểm, luôn cố gắng nói làm sao đúng ý nàng, làm đẹp lòng nàng. Lúc này là thời gian chỉ có đi chơi, ăn uống, quà tặng, hoa, sô cô la... ngọt ngào làm sao.
    Yêu và cưới là 2 thời gian khác nhau hoàn toàn. Cưới xong, họ ko còn như xưa nữa. Nhất là đàn ông VN, vô cùng ích kỷ, ko biết chia sẻ công việc gia đình và chăm sóc gia đình, chăm sóc vợ con. Thậm chí có người ko biết chăm sóc bản thân. Họ nhường hết cho vợ và người giúp việc . Vì sao? Ng đàn ông VN từ nhỏ đến lớn thường ko tự lập, luôn đc cha mẹ ( nhất là mẹ) bao cấp mọi việc trong gia đình.
    Cái này là do giáo dục và truyền thống. Chưa kể những thói hư tật xấu khác như nhậu nhẹt, đàn đúm... Lúc còn là ng yêu thì chưa bực mình lắm, chứ lấy chồng về rùi mà tuần nào chồng cũng đàn đúm nhậu nhẹt với bạn bè đồng nghiệp thì ...

Đuúng là nên dời lại đám cưới. Mọi quyết định vội vàng đều ko bảo đảm kết quả tốt em gái ạ. E hơi vội vàng khi hứa hẹn kết hôn với ng hôn phu Tây. Và quá vội vàng khi tự kết luận mình đã yêu ng thứ 2.
    Cảm ơn những chia sẻ của chị. Giờ có một vấn đề là mẹ hôn phu của em đã biết mọi chuyện, bà buồn và thất vọng lắm, nhưng bà tha thiết yêu cầu em sang đó, coi như đi nghỉ, để thấy rằng em có thể hòa nhập cuộc sống ở xã hội mới. Hôn phu của em sẽ sang đón em để cùng đi. Nếu sau 2 tuần, em muốn trở lại Việt Nam, mẹ sẽ đảm bảo hôn phu của em không 'làm phiền' em nữa.
    Nhưng... biết đi như vậy (thực ra đã lên kế hoạch từ lâu) là trọn nghĩa với gia đình bên ấy, họ đã bỏ quá nhiều nỗ lực để giúp em, cũng đã giới thiệu, lên kế hoạch với hết họ hàng, nhưng.... thật tình em không muốn đi, vì cảm giác tình cảm không còn đủ nhiều để cố gắng nữa, hơn nữa như vậy sẽ ảnh hưởng tới công việc của em rất nhiều (có khi mất viêc vì nghỉ dài) và anh chàng mới thì phản đối dữ dội luôn.
    Em không lo nhiều về anh chàng mới, vì anh ta sống tự lập từ nhỏ, rất biết chăm sóc bản thân. Nói chung về dọn dẹp nhà cửa, nấu ăn.. đều ăn đứt em.
    • 337 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xmastree Xem bài viết
    Cảm ơn những chia sẻ của chị. Giờ có một vấn đề là mẹ hôn phu của em đã biết mọi chuyện, bà buồn và thất vọng lắm, nhưng bà tha thiết yêu cầu em sang đó, coi như đi nghỉ, để thấy rằng em có thể hòa nhập cuộc sống ở xã hội mới. Hôn phu của em sẽ sang đón em để cùng đi. Nếu sau 2 tuần, em muốn trở lại Việt Nam, mẹ sẽ đảm bảo hôn phu của em không 'làm phiền' em nữa.
    Nhưng... biết đi như vậy (thực ra đã lên kế hoạch từ lâu) là trọn nghĩa với gia đình bên ấy, họ đã bỏ quá nhiều nỗ lực để giúp em, cũng đã giới thiệu, lên kế hoạch với hết họ hàng, nhưng.... thật tình em không muốn đi, vì cảm giác tình cảm không còn đủ nhiều để cố gắng nữa, hơn nữa như vậy sẽ ảnh hưởng tới công việc của em rất nhiều (có khi mất viêc vì nghỉ dài) và anh chàng mới thì phản đối dữ dội luôn.
    Em không lo nhiều về anh chàng mới, vì anh ta sống tự lập từ nhỏ, rất biết chăm sóc bản thân. Nói chung về dọn dẹp nhà cửa, nấu ăn.. đều ăn đứt em.
    Mình nói thật nhé, mình cảm thấy người đáng nhẽ sẽ là chồng của ban ấy, mình cảm thấy anh ta là 1 người tốt (ko phải là thánh) cơ mà là người có tình, yêu thật lòng. Nhưng bạn ko nên tiếp tục đi đến hôn nhân với anh ấy, chắc sẽ chẳng có hạnh phúc dài lâu đâu...và mọi chuyện ko phải lỗi của anh ấy. Bạn hãy cứ nghe theo điều mà trái tim, đầu óc bạn muốn lúc này đi, ko ai chắc chắn được về tương lai, nhưng ít nhất sau này bạn cũng ko trách được ai khác ngoài chính bạn, bạn sẽ ko thể trách anh Tây và gd anh ấy hối thúc bạn, níu kéo bạn.
    Mình có thể nói rằng, hôn nhân rất phức tạp, ngay cả người ta có yêu nhiều đến mấy, sẽ vẫn có những đụng chạm, cãi vã...cho nên nếu đã là phức tạp ngay từ đầu như bây giờ của bạn, thì mình khuyên như trên: là đừng đi tiếp nữa. Chỉ có tình yêu thực sự, tôn trọng thực sự mới giúp gia đình bền vững qua sóng gió (ko phải là sách vở đâu, mà là thật đó).Bạn nghĩ là bạn ko yêu anh Tây, anh Tây bây giờ cũng biết bạn muốn thôi vì bạn yêu 1 anh khác ngay trc ngày chuẩn bị cưới...bạn nghĩ là anh Tây (và mẹ anh ấy) cao cả như thánh hay sao mà anh ấy ko biết nghĩ ,biết đau và biết nhớ, nếu như cứ tiếp tục thì trong ngày cưới cả 2 bên trong đầu sẽ chỉ có những ý nghĩ "tiêu cực" thôi. Và đúng là cái gì ko có đc thì thường thấy nó đẹp mãi, nhưng có những thứ mất đi rồi thì sẽ ko bao giờ lấy lại đc.
    Họa hổ họa bì nan họa cốt.Tri nhân tri diện bất tri tâm.
    • 29 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chọn người thứ 2 đi em. Nếu em còn yêu chồng mình thì người thứ 2 đã không xuất hiện. Đừng cố gắng giữ lại những thứ đã không còn, cho dù em có kết hôn thì chưa chắc chồng em sẽ quên chuyện cũ và bản thânem chưa chắc chắn sẽ chung chung thuỷ với chồng.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2