TIN TÀI TRỢ.

Sai hay đúng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 690 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin mọi người nói giúp xem mình làm như thế này là sai hay đúng?

Hôm nay mình và 2 người khác có nói về chuyện bố mẹ chồng nàng dâu, và cả 2 đều bảo rằng mình sai

Nhưng mình thì cảm thấy mình đã làm đúng, nên muốn lên hỏi ý kiến các chị em, và cả ý kiến của các anh nữa

Chẳng là thế này, từ ngày mình lấy chồng đến giờ, cho dù bố mẹ chồng mình làm sai hay đúng, mình cũng không bao giờ nói lại 1 câu, thậm chí bố mẹ chồng có chửi mình mình cũng không bao giờ cãi lại. Nếu có chuyện gì thì mình chỉ nói lại với chồng, để chồng mình biết mà thôi, vì đàn ông họ vốn thường bênh bố mẹ, mà bố mẹ chồng mình lại hay đi nói xấu con dâu, nên mình nói để chồng mình hiểu được vấn đề, tránh tình trạng 2 vợ chồng không hiểu nhau sẽ dẫn đến những cãi vã xô xát không đáng có

Và lý do mà mình không bao giờ cãi lại vì bố mẹ chồng mình rất gia trưởng và bảo thủ, lúc nào các cụ cũng đúng, kể cả chồng mình cũng không có tiếng nói trong nhà, nên mình càng không thể lên tiếng

Thế là 2 người nói chuyện với mình đều bảo mình như thế là không được, 1 người bảo mình có chuyện gì đều phải nói thẳng ra, cần thì họp gia đình (hồi đầu mới về làm dâu mình cũng hay nói ra những suy nghĩ và quan điểm riêng, nhưng như 1 bạn nào đấy trên này đã nói, là "phải nói làm sao cho người ta không thể hiểu sang 1 nghĩa bóng nào khác của câu mình nói", nhưng từ ngữ nước mình vốn phong phú, nghe 1 thì hiểu thành 10 là chuyện bình thường, nên mình đã thất bại, nên sau này mình mới không nói nữa) mình nói ra thì lại bảo tại mình chưa cố gắng, 1 lần chưa được thì phải nói 2 lần, mãi rồi sẽ thấm => mình sai

Còn 1 người nữa thì bảo mình như thế là đểu, là khinh bố mẹ chồng, vì khinh nên mới không thèm nói, nếu tôn trọng bố mẹ chồng thì phải làm cho ra ngô ra khoai, nói cho rõ ràng, nếu người ta sai thì phải cãi, cần thì cãi nhau to luôn, nhất là nát, 2 là hòa hợp, bảo trường hợp của mình bây giờ, cứ âm âm chung chung như thế thì làm sao mà sống được, mà mình như thế sau này chồng mình sẽ có cớ chửi mình là khinh bố mẹ chồng, không tôn trọng bố mẹ chồng??? Sống trong nhà chồng thì phải hòa hợp với nhau, có gì cứ nói thẳng, chứ cứ sống như bây giờ sao hạnh phúc được, có hạnh phúc cũng chỉ là tạm thời (trong khi hiện tại mình vẫn sống bình thường, dù đôi khi cũng ức chế vì bị đổ vào đầu những tội danh không có thật, và mình biết là nếu mình cãi lại nhà mình sẽ tan nát luôn, và mình thề là mình dù không thích bố mẹ chồng, nhưng cũng chưa bao giờ khinh bỉ hay sao cả)

Rồi lại quay sang bảo chồng mình là nhu nhược, không biết cân bằng giữa bố mẹ và vợ, bố mẹ sai thì phải nói bố mẹ, vợ sai thì phải nói với vợ, chứ sao lại để vợ cứ im im thế được

Nhân tiện mình nói luôn, 2 vợ chồng mình bây giờ sống khá ổn, chồng mình rất yêu và chiều vợ, với lại theo mình nghĩ, mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, sống với nhau chủ yếu là phải hiểu tính nhau, lựa nhau mà sống thôi.

Nhưng sau khi nghe 2 người phê phán cách sống của mình 1 cách kịch liệt và gay gắt thì mình hoang mang quá, không hiểu mình đang sai hay đang đúng nữa????

Mọi người cho mình xin ý kiến với??? Liệu có ai nghĩ rằng mình đang khinh bỉ và thiếu tôn trọng bố mẹ chồng không? 😕

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 65 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị ơi, những ai mà chưa ở với người có tính gia trưởng và bảo thủ thì họ không hiểu được đâu. Tỉ lệ nói chuyện thuyết phục ông bà hiểu và đồng ý với mình là 0%, em đây, không phải với bố mẹ chồng mà chính là bố đẻ em mà em còn phải chịu. Bố em đã quyết hoặc suy nghĩ theo 1 chiều hướng nào thì không bao giờ lung lay, hoặc phải để tới tận lúc nó dẫn đến 1 hệ quả nào đó thì may ra ông mới chịu hiểu. Tất nhiên không phải lúc nào bố em cũng thế, bình thường ông là một ông bố rất tuyệt vời, tình cảm và quan tâm con cái, chỉ có 1 số chuyện là cứ hay quan trọng hóa vấn đề lên làm mọi ng trong nhà mệt mỏi. Em cũng từng thử đưa ra nói chuyện vài lần rồi nhưng kết quả là từ đó em bỏ luôn ý định, vì k thể làm lung lay ông đc, chỉ làm mình thấy ức chế thêm thôi. Trong trường hợp của chị, em nghĩ chị làm thế là đúng, tất nhiên còn phải tùy vào thái độ của chị lúc bố mẹ chồng nói, ví dụ mình vẫn lễ phép vâng dạ, thì em nghĩ là ok, dần dần ông bà sẽ hiểu ra mình là người ngoan ngoãn và yêu thương mình hơn, người bảo thủ k có nghĩa là k bao giờ thay đổi, chỉ có là họ sẽ k bao giờ thừa nhận mình sai trc mặt ng khác, nên mang ra trước mặt gia đình nói chỉ làm tình hình xấu đi thôi chị ạ. Còn lúc tâm sự với chồng thì cũng theo kiểu giãi bày để chồng hiểu cho mình chứ không phải kiểu nói xấu bố mẹ chồng. Như em đây, hồi đầu do nhiều hiểu lầm mà nhà chồng cũng đâu có ai thích em đâu, nhưng mà về có nửa năm mà giờ mẹ chồng quý mến em lắm, bản thân em cũng thấy gần gũi và có tình cảm với nhà chồng nhiều hơn. Em nghĩ mình cứ cho đi như nào, sẽ nhận lại như thế, chứ nhiều chị đanh đá cứ lên hậm hực nói xấu nhà chồng, rồi kêu khác máu tanh lòng này kia, nhưng bản thân các chị ý cũng có bao giờ trao gửi tình cảm chân thành đâu mà đòi nhận về yêu thương, còn những khúc mắc bất đồng giữa 2 thế hệ thì mình ở nhà với bố mẹ đẻ còn đầy nữa là. .