TIN TÀI TRỢ.

Ra riêng vẫn phải lo cho nhà chồng, em muốn làm đại gia cũng không có cơ hội!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.47K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

2 vợ chồng em ra riêng đã 3 năm kể từ ngày cưới. em làm nhân viên KD ở 1 công ty, chồng em làm Nhà nước. Ngày đầu tiên khi cưới là thuê nhà trọ, sau đó sắp sinh em bé thì mẹ em mua cho 2 VC 1 căn nhà nhỏ để ở rộng rãi hơn. Ngày mua nhà bàn ghế tủ này nọ mẹ em mua cho hết, em không buồn vì nghĩ mình lấy chồng không ham của cải giàu nghèo thì giờ còn tính toán chi nữa.
    Nhưng giờ em buồn nhiều lắm các chị ạ. Bên nhà chồng vẫn còn dư 1 cái phòng lúc trước của chồng em, lúc ra riêng ở nhà thuê thì em dâu xin lại cái nệm, cái bàn làm việc, lúc mua nhà riêng thì em chồng gỡ luôn máy lạnh vì máy lạnh trên phòng nó bị hư. Giờ về đó không còn chỗ nghỉ ngơi phải ngủ ké phòng vợ chồng em trai. Em cũng chẳng nói gì.
    Sắp tới là đám giỗ ông nội chồng, má chồng bảo chồng em phụ tiền đám giỗ vì đám này phải làm lớn, 1 năm có 1 lần, em cũng đồng ý không ý kiến gì.

Em cũng kể luôn nhà chồng em có 2 căn liền và thông với nhau, 1 căn là nhà chị chồng (đã li dị), 1 căn là 2 gia đình của 2 em trai ở, ba mẹ chồng thì có chỗ ở riêng cho gần chỗ làm của ba chồng, ban ngày mẹ chồng về nhà em trai ở, tối lại về bên kia. Vậy mà nhà hư cái gì cũng không sửa,thiếu cái gì cũng không mua, mỗi lần chông em về là chi tiền đủ thứ, lúc tiền điện, lúc internet, lúc thì lâu quá cháu không đi siêu thị bảo chồng em dẫn đi, lúc cháu được giấy khen kêu chồng em thưởng này nọ, rùi phụ tiền đi đám cưới, đám giỗ cho ba mẹ chồng...
    Con em thì mẹ chồng ko chăm được vì bà hời hợt quá, bà cũng nhiều cháu rùi nên không mặn mà lắm, em gửi con zề quê cho mẹ chăm luôn vì bên nhà mẹ buôn bán cũng có điều kiện hơn và là cháu đầu lòng nên bà cưng lắm. 2VC đi làm thỉnh thoảng mới phải sắm này nọ cho con vì mẹ em đã lo hết...
    Không biết có phải vì nhà chồng nghĩ bên nhà em khá giả nên mới như vậy không nữa.

Cách đây mấy hôm chồng về bảo em là má chồng kêu sửa lại mái nhà trước vì nó thấp quá, em thiệt không biết ý kiến như thế nào nữa, sao không cùng nhau sửa mà cái gì cũng kêu 1 mình chồng em zậy??? 2 VC em khi nào mới có dư zậy?
    Chị chồng 1 người buôn bán nhà cũng khá đã ở riêng, 1 người thì công việc cũng ổn định, em trai có gia đình vẫn lêu lỏng đá gà, vợ vừa chăm con vừa ghi đề, em trai nữa thì lái xe, vợ trước làm kế toán giờ nghỉ ở nhà làm hàng thủ công. Em dâu đứa nào cũng mập mạp trắng trẻo, em thì vừa ốm vừa đen do công việc, mỗi lần về nhà chồng lại bị quở, hic... VC e ra riêng rùi và cũng đã thống nhất để nhà lại cho mấy em (Nói vậy chứ nhà má chồng vừa sang tên cho tụi nó rùi, 2 VC em có phần đâu mà lên tiếng, hihi...)

Giờ em rất ngại mỗi lần qua bên nhà đó, sợ bị vòi tiền mà không có tụi nó lại bảo chị dâu keo kiệt rùi không niềm nở, bảo chị làm nhiều tiền mà không mua quà cho cháu.

Các chị bảo em phải nói sao với chồng và nhà bên chồng đây, em không muốn tính toán nhưng chồng em là con trai lớn nên trách nhiệm lắm ạ, em thì không vui nổi, các chị giải quyết giúp em với ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 162 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sao lại có đuôi xxx vậy cà?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,318 Được cảm ơn

Xui rồi, cái này chỉ anh chồng mới giải quyết được, chồng ko biết mà quyết liệt từ chối là thua vì có bảo bọc em út cũng chừng mực chứ ko thể bảo bọc hoài như thế. Lâu lâu thủ thỉ chồng xem thế nào, mà cẩn thận về giọng văn và ngôn từ kẻo chồng lại thấy bị xúc phạm thì vấn đề lại nghiêm trọng hơn.
    Vouloir, c'est pouvoir
    • 218 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Tại vc e ngay từ đầu tỏ ra nhiều tiền phóng khoáng chi? Giờ nhà ck ỷ lại luôn, chị ngày xưa cũng vậy, lúc mới về làm dâu chị rộng rãi lắm, chi tiêu thoải mái, biếu xén mc liên tục, rồi các cháu chồng chị cũng hào phóng, cái gì cũng bắt vc chị lo, đen lúc c sinh ở nhà ko đi làm nên ko có tiền ko chi tiêu đc nhu trước vậy là nhà ck đổi hẳn thái độ với chị. Đến nỗi phơi đồ chung mà mc cất mình đồ mc và mấy đứa e, đồ vc c và con chị chừa lại, trời mưa cũng vậy. Sau này đi làm lại c nói là cty làm ăn thua lỗ cắt giảm lương và cũng chi tiêu ít đi, chứ mình lo nhiều quá họ ỷ lại, họ chit vì tiền chứ thương yêu gì mình đâu e

Gởi từ ứng dụng Webtretho của haianh2015
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 79 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chỉ do chị mà chồng chị mới vậy đấy ạ. Chứ lúc đầu chị đừng tỏ ra phóng khoán thì đâu nỗi tới bây giờ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,993 Bài viết

• 4,468 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Có một câu chuyện rất hay, tạm gọi là “Triết lý viên kẹo”, chuyện là thế này: “Mỗi ngày bạn đều cho một đứa trẻ ăn kẹo. Bạn làm điều ấy rất thường xuyên và vui vẻ. Đứa trẻ ấy cũng có vẻ rất yêu bạn. Mỗi ngày thấy bạn, nó đều cười tươi và chạy đến nhận kẹo.
    Nhưng rồi một ngày, bạn xoa đầu nó và bảo: “Hết kẹo rồi”. Bỗng dưng bạn thấy nó rất khác. Nó gào ầm lên rằng bạn keo kiệt, bạn xấu… xa. Hoặc nó đi khắp nơi để nói xấu bạn. >”<
    Triết lý viên kẹo có nghĩa là khi bạn cho ai khác một thứ gì, nhiều khi họ sẽ không nghĩ ấy là món quà, họ nghĩ đó là bổn phận, là trách nhiệm. Và khi bạn không cho thứ mà họ muốn nữa, họ sẽ lập tức trở mặt với bạn. Với nhiều người, cho dù bạn có cho họ kẹo mỗi ngày, thì họ cũng chỉ nhớ có mỗi một ngày mà bạn đã không cho kẹo !
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị nói đúng, e ít khi nào than thở chuyện tiền bạc với nhà chồng, vì có khó khăn cũng ko ai ngó cho. Em về bên đó đâu ai dám vòi gì, vòi ông chồng em thui. Lúc mới cưới tuần nào cũng về, sau này thấy ko ổn cả tháng mới ló mặt về mà vẫn ko thay đổi. Em nc với chồng rùi nhưng chồng bảo miễn a thấy vui là dc. Các chị coi có tứcko
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thế có mẹ nào gọi điện hỏi thăm mc ốm thì được mc bảo là mẹ chỉ cần tiền thui k?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 364 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Tớ thích câu chuyện của bạn Ruby168.

Họ cứ yêu cầu gì, mình đều đáp ứng, họ nghĩ: đó là trách nhiệm của mình.

Bạn hỏi xem anh ấy: có trách nhiệm với nhà anh ấy như thế, thế anh ấy có biết dành dụm để lo cho con cái và cái tổ ấm nhỏ nhỏ này ko?