Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Quyết định trả lại bố mẹ vợ nhà chung cư đã mua cho 2 vợ chồng vì vợ thiếu tôn trọng và ko biết cách cư xử

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.17K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào anh.

Đứng trên lập trường của ngưòi con gái phố lấy chồng quê em xin chia sẻ với ạnh suy nghĩ cá nhân của riêng em.

Chuyện vợ anh cư xử không đúng mực với mẹ anh thì điều này anh hoàn toàn có đủ tư cách để chỉ bảo lại vợ mình. Còn nếu chị nhà vẫn tiếp tục như vậy thì em nghĩ anh nên xem lại xem cách của mình áp dụng với vợ đã chính xác chưa.

Tiếp đến là vấn đề đưa con về quê. Em nói thật với anh và các mẹ ở trên này rằng đến bản thân em cũng không đành lòng đưa con về quê quá sớm. Một là ở quê dù sao cơ sở vật chất không thể bằng ở trên đây thêm vào đó là sự thiếu thốn đủ bề về sinh hoạt hàng ngày. Con nhỏ hay ốm đau quấy khóc muốn đưa con đi viện cũng khó. Em đang bầu bí tháng thứ 5 cũnh trăn trở vô cùng. Không phải bố mẹ chồng em không tốt phải nói rằng hai người đều rất thương con cháu thế nhưng so sánh thì bố mẹ nào cũng muốn con được sống trong môi trường đầy đủ nhất. Huống chi vợ anh đã sinh sống ở Hn nên chuyện chị không muốn cũng dễ hiểu, em nghĩ anh nên để cháu cứng cáp rồi hãy đưa về quê chơi với ông bà. Chị mới đẻ xong tâm lý còn chưa ổn định em nghĩ ạn là chồng nên tạo không gian thoải mái nhất cho vợ mình.

Hy vọng gia đình nhỏ của hai người sẽ sớm tìm được suy nghĩ chung.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,777 Bài viết

• 5,586 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daulachonbinhyen Xem bài viết
    Nói thật là lúc đầu mình cũng đã làm hệt như bạn nói vậy: mình đón mẹ mình lên để chăm cháu nhưng bà làm j vợ cũng không hài lòng và cư xử không tròn bổn phận làm con và ăn nói rất khó nghe( cái này là do mình tự cảm nhận, ko phải do mẹ nói lại) mình biết bà rất buồn nhưng cũng đang cố nhịn vì thương con thương cháu nhưng càng ngày vợ mình càng quá đáng nên mình đành bảo bà về quê. Bà ngoại thì bận việc kinh doanh ko thể ở HN để chăm sóc con mình được, kế hoạch cho con ở lại hà nội sau sinh 1 tháng bị hủy bỏ, mình đành phải cho con về quê nội để ông bà chăm cháu.
    -> mình không thể chấp nhận được cách cư xử trẻ con, ngang bướng và ko chịu nghe lời góp ý mang tính xây dựng của chồng
    -> mình ở giữa cũng thật khổ và thật khó xử
    Sao bạn không hỏi vợ nếu vợ muốn ở HN thì thuê người giúp việc, có vấn đề gì đâu nhỉ ? Đã biết mẹ chồng nàng dâu ở không hợp nhau ở trên thành phố rồi lại còn cố ép 2 bên sống với nhau dưới quê làm gì ?
    • 53 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gauxu_chutchit Xem bài viết
    Sao bạn không hỏi vợ nếu vợ muốn ở HN thì thuê người giúp việc, có vấn đề gì đâu nhỉ ? Đã biết mẹ chồng nàng dâu ở không hợp nhau ở trên thành phố rồi lại còn cố ép 2 bên sống với nhau dưới quê làm gì ?
    Vợ chồng mình mới cưới cũng đâu có dư rả gì để thuê người giúp việc đâu bạn

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 34 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác ơi, e hỏi bác tí là: thế bác có nghĩ là cái quyết định trả lại nhà bố mẹ vợ cho hai vợ chồng ấy, nó có giúp đại cuộc tốt đẹp hơn không? Bác làm thế thì giải thích với vợ ra làm sao, sau khi làm thế, bác có chắc là vợ bác sẽ nghe lời bác, tâm phục khẩu phục bác và các mối quan hệ nội ngoại đều tốt đẹp hơn không? Nếu bác cảm thấy hành động này của mình làm dc điều đó thì bác cứ tiến hành. Nhưng em e là bác vẫn còn chút lăn tăn (cho nên bác mới lên đây xin ý kiến bà con) thế thì nên suy nghĩ lại bác ạ. E thấy hành động trả nhà của bác nó cứ giống như việc ăn miếng trả miếng, cô đối xử k dc như ý tôi và nhà tôi, nên tôi cũng sẽ k cho cái cô muốn, tôi sẽ trả nhà đấy...Và ở đời ăn miếng trả miếng nhau thì dễ, nhưng cư xử làm sao để đối phương tâm phục khẩu phục mới khó, và cái đó đám đàn bà con gái "đái k qua ngọn cỏ" như bọn e mới mong chờ ở những bậc đàn ông bác ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,291 Bài viết

• 2,344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chii557 Xem bài viết
    Vậy là bây giờ bạn tính lại tiếp tục ở nhờ nhà anh chị ? Tội cho anh chị bạn quá.

Thôi bạn cứ để cái nhà cho vợ bạn ở, dù sao bố mẹ vợ cho con cho cháu người ta chứ có phải cho 1 mình bạn đâu, bạn ở ké thì ở, ko thì ra ngoài thuê nhà ở 1 mình cho nó oai nha, đừng làm khổ vợ con nha nha !!!
    Cái này người ta gọi là có phước không biết hưởng nè, gặp nhà vợ vừa giàu vừa tốt, chả có lý do gì bắt vợ phải chịu "vượt lên chính mình" để "đòng cam cộng khổ" cả. Đang sướng phải chịu khổ, lại thêm vụ bắt phép bắt tắc trong lúc ở cữ thì bố ai mà chịu nổi. Muốn chứng tỏ thì chịu khổ 1 mình đi, lôi vợ con vào làm gì. Xin lỗi mình nói thẳng, ks 30 tuổi mà hâm dở thế này thì vợ còn khổ dài dài.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Btran Xem bài viết
    Cái này người ta gọi là có phước không biết hưởng nè, gặp nhà vợ vừa giàu vừa tốt, chả có lý do gì bắt vợ phải chịu "vượt lên chính mình" để "đòng cam cộng khổ" cả. Đang sướng phải chịu khổ, lại thêm vụ bắt phép bắt tắc trong lúc ở cữ thì bố ai mà chịu nổi. Muốn chứng tỏ thì chịu khổ 1 mình đi, lôi vợ con vào làm gì. Xin lỗi mình nói thẳng, ks 30 tuổi mà hâm dở thế này thì vợ còn khổ dài dài.
    Xin lỗi không biết bạn là chồng hay là vợ nhưng theo cách nói của bạn thì mình thấy bạn ko phù hợp để comment ở đây.mình ko có thì giờ để nc với người như bạn đâu

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,291 Bài viết

• 2,344 Được cảm ơn

Bạn đã lên đây tâm sự để mọi người góp ý, nhưng ai nói trái ý là bạn không hài lòng. Ngộ thiệt.
    Tôi sẽ là mẹ vợ, con gái tôi sắp lấy chồng, nhưng nếu có con rể hâm như bạn thì thà tôi xui con tôi tiễn bạn lên đường cho xong. Nhiều khi chẳng có gì to tát nhưng sống với 1 người gàn dở và hay chấp nhặt thì sẽ rất chán chán chán.
    Một cô dâu mới, sống sung sướng quen và có đièu kiện để tiếp tục sung sướng thì chẳng có lý do gì để bảo người ta phải đồng cam cộng khổ cả, lấy chồng để hưởng hạnh phúc, để tân hưởng cuộc sống, lấy để chia khổ thì lấy làm quái gì trừ trường hợp không lấy thì sẽ khổ hơn.
    Không cần trả lời tôi.
    Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng, thêm cái góp ý nho nhỏ, bạn là ks sao viết sai chính tả thế.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mc con dau k hop đo la chuyen bth thoi ban a.cha co con dau nao thich mc đau nhe.lay chong la lay cho minh chu k phai lay ca bo me chong đau.ban đc bo me vo cho nha the la qua sung suong roi.nhieu nguoi mo ma cung chang co dc.con viec vo ban đoi xu k đc voi mc ban ban co the noi chuyen thang voi co ay chu k viec gi phai bat 1 nguoi moi sanh ve que ma song het.noi that k ai thich ve que ma song het huong chi vo ban la con gai hn quen song sung suong.ban la chong thi phai thuong vo thuong con chu.nguoi ta song ca doi voi ban chu co phai 1 2 ngay đau.ban nen suy nghi ki ve van đe tra nha lai nhe k lai xay ra hieu lam 2 ben gia đinh.chong minh cung đc bo me vo cho nha minh cung vua moi sinh va minh cung giong vo ban cung co luc k phai voi bo me chong nhung chong minh chon cach noi chuyen voi minh rat nhe nhang tam ly chu cha bao gio co y đinh cha nha lai het.co nha o k muon lai muon ton tien thue nha ma nguoi ta cho con chau nguoi ta chu chua chac đa cho ban đau.ban nen bot cai toi cua minh đe vo con k kho sau nay

Gởi từ ứng dụng Webtretho của buonv0d01
    • 1,777 Bài viết

• 5,586 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vợ chồng mình mới cưới cũng đâu có dư rả gì để thuê người giúp việc đâu bạn
    Bạn không đủ tiền thuê người giúp việc, mà lại muốn trả nhà để thuê nhà cho vợ biết mặt? Vậy chẳng phải đi tìm cái khổ sao ?

Còn nữa, mới cưới không phải là lý do. Bạn 30 tuổi, vợ 28 tuổi nghĩa là đi làm cũng gần chục năm rồi. Cuộc sống thoải mái giờ còn chưa lo được thì chờ đến bao giờ ?
    • 23 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

A có thưong vợ thuơng con không?

A có xót vợ không?

Đừng nghĩ có tí vất vả mà k chịu được, trước đây còn khổ hơn, quan trọng là tình cảm. Mỗi ng có một cách nghĩ và hoàn cảnh sống khác nhau. Có thể vợ a từ trước đến h quen sống tiện nghi và gia đình chị ấy vẫn tình cảm. Chẳng có lý do gì phải lấy cái tình cảm để thông cảm cho việc thiếu tiện nghi trong khi từ trước đến h chị ấy vẫn có cả hai. A cảm thấy k hiểu sao chị ấy lại nhất nhất phải về thành phố, sống khổ một tí cũng k chịu nổi thì chị ấy cũng k hiểu tại sao a từ chối tiện nghi để bắt chị ấy về quê đâu. Nhất là về quê đối với chị ấy chỉ là căng thẳng con dâu nhà chồng chứ k cảm nhận được tình cảm như a đâu.

E k rõ a chị đang ở nhà a chị là ở cùng hay ở riêng?

A nhất quyết trả nhà và đi thuê, a có nghĩ đến cái vất vả của ng bận con nhỏ chưa? A có thể là ng chồng rất tốt, nhưng chăm con 24/24 thì vẫn là ng mẹ. Nói đơn giản việc pha sữa, nếu có cái lò vi sóng chỉ 10s là nước ấm. K có thì phải đi đun rồi đi pha, trong khi con khóc ngằn ngặt đeo một bên hông....mệt vì trông con, k quen với hoàn cảnh sống + tâm lý còn chưa quen với việc chăm con thì rất dễ phát sinh suy nghĩ tiêu cực. Mẹ chồng rất thuơng con thưong cháu, nhưng liệu có thể ôm con cả ngày và sai mẹ chồng từ việc pha sữa đến việc giặt tã, nấu ăn không? Liệu thấy mẹ a làm thế a có khó chịu không?

Cuối cùng, mọi ng khuyên về cơ bản là chia sẻ thật lòng, nhưng từ đầu đến h a toàn dùng từ k chấp nhận đựoc. Vậy có lẽ a đã có quyết định của mình, k muốn thay đổi, tâm sự trên này chỉ để kiếm đồng minh thôi phải k? Thế thì a nên tìm diễn đàn của các ông bố, đồng giới bênh nhau, a có bỏ luôn vợ con vì vụ này cungc có ng đồng minh với a
    • 2,744 Bài viết

• 13,006 Được cảm ơn

Bạn cứ nói vợ hỗn nhưng k kể chi tiết hỗn như thế nào, bạn có thể kể rõ không,
    Em đã biết tự tập sống cho riêng mình.

https://www.youtube.com/watch?v=3rp4l...eature=related
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 8,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra vợ em thì trẻ con, ko biết ý rồi nhưng trót lấy nhau thì em đành từ từ giải quyết, ko giải quyết được thì giải tán, nhưng bây giờ chưa giải tán thì ta tìm cách giải quyết nhá:

1. Đừng trả chìa khoas ông bà ngoại vì như thế là làm to chuyện, chưa kể càng đẩy mối quan hệ vợ chồng căng thẳng ko cần thiết.
    2. Thông cảm cho vợ hơn 1 tí vì mới đẻ con xong mà phải ở nơi xa, ko được gần bố mẹ đẻ, ko đc hưởng tiện nghi thì người vợ rất dễ stress. Chị hồi đẻ, ở nhà riêng, bệnh viên tư, mối quan hệ mc - con dâu cực tốt mà mc đếm đó chăm 1 đêm không hiểu sao đêm đó chị tự dưng "ghét" bà kinh khủng, sau này tự dưng hết à. Chắc 1 dạng trầm cảm sau sinh nhẹ.
    3. Việc em là con trưởng và vợ sống ở quê vốn ko liên quan nhé.

Thân
    • 116 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

ơ sao mọi người cứ ném đá chủ top tới tấp thế. anh ấy đâu có bắt vợ chịu khổ, chịu đựng gì đâu. anh ấy cũng có bắt vợ về quê ở đâu mà chỉ bảo anh ấy là con trưởng sau này có giỗ chạp có khi vợ phải về ở vài ngày mà vợ thì ko chịu nổi 1 ngày thì ko biết ra làm sao. anh ấy đang bức xúc cái vụ vợ cậy nhà giầu, cậy có tiền mà ko tôn trọng chồng và ko coi bố mẹ chồng ra gì. chưa ở nhà của vợ đã thế này thì dọn vào cái nhà của vợ thì ko còn biết như thế nào nữa, nên anh ấy mới định trả lại nhà để khỏi phải kiểu "chó chui gầm trạn" - có thể cách làm này chưa đc hay nhưng chủ top cũng là ng có tự trọng đấy chứ.

các mẹ trên này ai cũng bảo chủ top nên nhẫn nhịn, kiên trì với vợ này nọ, tất cả vì vợ vì con nhưng sao k ai thử đặt mình vào địa vị của anh ấy để cảm nhận nhỉ? 1 người đàn ông ở nhà của vợ, bị vợ coi ko ra gì thì có ai chịu nổi ko nhỉ? vì vợ vì con thì ai chả muốn nhưng vợ có coi mình ra gì đâu thì vì cái nỗi gì (là e đang nói nếu những điều chủ top nói là đúng về vợ). các chị là phụ nữ ăn bám chồng bị chồng coi ko ra gì còn ko chịu nổi huống chi là ng đàn ông có tự trọng. Còn ai bảo kĩ sư mà viết sai chính tả ấy nhỉ, đó là chuyện bình thường ạ, nói nhà báo, nhà văn ko được viết sai thì còn nghe được.

to chủ top: em nghĩ nếu sự thật như những gì anh nói thì đầu tiên anh tâm sự nhẹ nhàng với vợ, để vợ anh hiểu ra rằng, cho dù nhà cô ấy có giàu, có điều kiện hơn anh thì ko có nghĩa cô ấy dc quyền coi thường anh, anh vẫn là chồng là ng đàn ông của cô ấy. còn nhẹ nhàng ko nghe thì làm căng hơn, anh là đàn ông cơ mà, ko có uy của đàn ông à. còn nữa ko đc thì em chịu ... chắc vợ anh hết thuốc chữa rồi
    Khi cô đơn, em nhớ ai?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,631 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hiểu tâm trạng của bạn chủ top. Bây giờ vợ mới sinh, bạn nhịn 1 chút cũng đc ( dù mình nghĩ có lẽ vợ bạn cũng có điều chưa đúng...qua cách nói của bạn) Vì mới có con, người phụ nữ thay đổi tâm lý rất nhiều ( trầm cảm, mệt mỏi...)

Thế nhưng bạn cũng nên nói chuyện với vợ, hỏi vợ: a thấy e có vẻ không vui ( có vẻ mệt, or ko thoải mái) e nói cho a biết ....
    Khi nói chuyện xong, vợ cũng đc nói ra những điều vợ bạn ko thoải mái, bạn cũng có cơ hội góp ý với vợ về những điều ko hài lòng. Rồi từ đó gỡ dần nút thắt, chứ ko cái cách trả nhà chỉ càng khiến mqh trở nên khó chịu thêm thôi. ( vợ khó chịu, chồng vẫn bực bội, gia đình nhà nội thì ko thoái mái, nhà vợ thì ko hiểu sao con rể trả nhà ...)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,631 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đời sợ nhất lấy phải mấy ô sĩ diện cao ngất trời!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 846 Bài viết

• 3,619 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề bây giờ ko phải là chuyện nhà nội, ko phải chuyện nhà ngoại, cũng ko phải chuyện cái nhà, mà là chuyện thái độ của vợ bạn đối với chồng và gia đình chồng. Vậy thì bạn tập trung giải quyết vào cái đó đi đã, xé to mọi chuyện ra chưa chắc đã giải quyết được gì, ko kể đến việc khiến vợ con cũng phải chịu vất vả.
    Bây giờ, bạn muốn xin những lợi khuyên khách quan nhất của mọi người thì phải nêu cụ thể một vài tình huống khiến bạn kết luận là vợ bạn ko tôn trọng mẹ chồng và chồng, như thế mới dễ bề nhìn nhận hơn.
    • 15 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Ông bố nào cùng hoàn cảnh với em bơi vào đây nhé
    Hoàn cảnh của anh giống hệt gia đình e. Để e gọi chồng e vào tâm sự chia sẻ với a mới được. Tính cách vợ a cũng y hệt e luôn. Khác một cái là gd chồng e có điều kiện nhưng vẫn thích con trai ở nhà vợ hơn. Nên có đất cũng bán đi để nhà vợ lo. Hehe
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 471 Bài viết

• 1,206 Được cảm ơn

Ko hiểu nỗi bạn nghĩ ntn nữa, Tiền thì ko có mà thuê gv lại còn đòi trả nhà. Thế trả xong đi thuê nhà ở cho 2 vc và 1 đứa trẻ thì hết bao nhiêu, sĩ cũng vừa thôi. Sĩ cho bản thân chứ đừng để con cái nó phải khổ sở theo mình. Ko khéo đem trả bmv lại bảo nhà tao cho con tao, tao cho cháu tao, chứ cho mày lúc nào mà mày trả, ko khéo lại nhục hơn. Ko hiểu v bạn hỗn hào ntn mà bạn lại qđ đem vợ con về quê. Chẳng lẽ ở hn thì hỗn còn về quê thì ko, chả liên quan gì đến nhau cả. Nếu hỗn thì ở đâu cũng sẽ thế thôi p tìm ra nguyên nhân tại sao vợ mình lại như thế, chứ ko p thay đổi địa điểm. Ko thương vợ thì cũng p nghĩ đến con mà cho nó ở trong môi trường tốt nhất chứ. Trẻ mới sinh sức đề kháng ko cao hay bệnh mà bv tỉnh thì ntn bạn có đọc báo thấy ko. Cháu mình sốt 3n ở bv tỉnh mà nó chỉ ghi sốt virut đến khi đưa lên tp nhi nó chẩn đoán ra là viêm màng não đó may mà cứu kịp p nằm trong viện cả tháng. Còn về vđ bạn nói vợ hỗn với mẹ mà ko kể rõ ngọn ngành cũng khó mà xác định đc, nhiều khi bạn thương mẹ nên suy nghĩ nó nhạy cảm hơn và mình thấy thường pn sinh xong tâm lý hay thay đổi trong gđ 3 tháng sau sinh nên ko ai trách bà đẻ cả. Ngay cả bạn cũng nói là mẹ bạn ko lên tiếng vậy thì bạn có nhạy cảm quá chăng.
    • 368 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Chẳng biết chủ top đi đâu , có còn đọc trên này nữa không, vợ bạn mới sinh một tháng đang trong giai đoạn rất dễ bị trầm cảm mà bạn còn chấp từng tý một. Bạn có biết vụ mẹ ôm con tự tử vì bị trầm cảm sau sinh ở HN cách đây ít bữa không? Mình không muốn nói gì nó quá đáng nhưng người đàn bà cư xử thế nào với chồng và gia đình chồng thì 90% là do cách cư xử của người chồng. Bạn tự cho mình là đã đúng nhưng chưa chắc đâu. Cư xử và dạy vợ tâm phục và khẩu phục là cả một nghệ thuất đấy. Nhất là vợ trong giai đoạn vợ bầu bì sinh nở thì cần nhất là sự cảm thông chia sẻ chứ không phải ngồi đấy mà soi mói bắt lỗi. Muốn vợ nó nể mình thì ít nhất mình đáng mặt đại trượng phu đi đã. Đừng nhỏ nhen quá