TIN TÀI TRỢ.

Quyết định thế này là đúng hay sai.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.57K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mình kể chuyện rất dài dòng vì muốn mọi người hiểu hết vấn đề nên phân ra cho ngắn.

Năm 2005 Tôi 22t làm nv văn phòng cho c.ty nc ngoài. Anh trai tôi thì làm nv nhà nước. BM Tôi là giáo viên về hưu buôn bán tạp hóa nhỏ. Nhưng gđ Tôi luôn nghèo khó trong nhà ko có cái gì đáng giá, Tôi đi làm bằng chiếc xe vay tiền ngân hàng, BM Tôi hay gây nhau vì tiền. Xóm Tôi nhiều cô gái lấy chồng nước ngoài(NN) nên BM Tôi cũng muốn gả Tôi đi để mong đổi đời.
    Tôi 22t tương lai mù mịt, do quá khứ có ny trao thân cho họ rùi bị bỏ, BM hay gây nhau nên, trong trường bị cô gái xử ép nên bỏ nhà đi định tự tử, ko dám tự tử rùi làm gái cave 1tg kiếm tiền sống, rùi về đi học lại, rùi đi làm, sống chỉ để sống chứ ko mục đích, buồn bã, tuyệt vọng, ko tin vào t/y.
    Rùi Tôi gặp anh, anh mang cho Tôi niềm hy vọng, niềm tin, anh chấp nhân hết quá khứ của Tôi, nhưng anh nghèo lắm, anh chẳng có gì, ko nhà cửa, ko BM, anh chỉ là kẻ mồ coi^ sống trong chua` từ bé, nên BM Tôi cấm đoán ko cho.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Rùi 1 hôm có 1 ng NN về cưới vợ gần nhà, nhưng khi gặp cô dâu thì khác với trong ảnh quá nên ông ko đồng ý, Tôi hôm ấy đi làm vừa về ông nhìn thấy tôi và muốn cưới, người dắt ông ấy về ở gần nhà tôi, Chị bảo ông là ng rất giàu, nếu tôi đồng ý thì ông sẽ cho nhiều tiền, xây nhà cho, nhưng với đk phải chi cho chị ấy 50%. BM Tôi thích lắm vì họ mong tôi lấy chồng NN lâu rùi, nhiều cô gái trong xóm xuống HCM ở dưới mấy tháng trời ko đc, tôi ở tại nhà duyên nợ đến nên ai cũng nói vào, Tôi lúc đó phần muốn BM giàu có, bớt gây nhau, phần tôi nghĩ đời tôi chắc ko ai thèm nữa, nếu co chấp nhận sau này sống chung thì họ cũng chì chiết.
    Rùi đám cưới, ông về nước, để lại 500USD cho tôi học tiếng, BM tôi cũng đc lì xì 1 ít, còn tiền mua quần áo, ăn uống thì bị chị làm mai ăn chặn,ông cũng gắn cho cái đt bàn và mua cho cái tivi.
    Rùi sau 3 tháng tôi sang với ông, vừa bước chân sang, ông dắt tôi đi mua sắm quần áo, nữ trang, và ngày sau thì ông đi gửi về cho BM tôi 20 nghìn USD để xây nhà, nhưng phải giao 10 nghin cho chị làm mai, chị ta ăn tiền của ông rùi và ăn thêm tiền của tôi nữa.Với 10 nghìn xây nhà ko đủ nên về sau ông gửi thêm cho cũng gần khoảng 10 nghìn nữa để xây nhà.
    Hằng ngày ông đi làm, tôi ở nhà 1 mình, do mới ko biết gì nên ông đi làm về sớm dắt tôi đi chợ rùi dạy tôi nấu ăn, mỗi buổi trưa ông đều về ăn cơm với tôi và chở tôi đi làm lại răng. răng tôi bị hỏng hết nên làm lại toàn bộ hết 5 nghin USD. Ông dắt tôi đi thẩm mĩ mắt 1000 đô, mũi 1500 đô, bắn tàn nhang....
    Sau 6 tháng nhà tôi xây xong 2 VC tôi về VN chơi, Ông đem theo nhiều tiền để ăn uống, ngày sắp đi ông đem số tiền còn lại là 200 triệu VND gửi vào ngân hàng để BM tôi rút lãi hàng tháng tiêu.
    Cuộc sống ở NN mỗi tháng ông gửi vào ngân hàng tôi hơn 1 nghìn USD để tôi chợ búa mua thức ăn, do chỉ mua thức ăn và đồ sd lặt vặt trong nhà, mà có tg thì 2 VC đi siêu thị ông trả tiền nên mỗi tháng tôi tiêu rất ít khoảng 500 USD. số tiền còn lại tôi để dành, mỗi năm tôi để dành . Còn các khoảng tiền điện, đt ... trong nhà hay dtdd của tôi thì ông chi trả, tiền mua quần áo, mỹ phẩm, giày dép thì thỉnh thoảng ông cho riêng để tôi mua sắm. Ở VN BM tôi rút lãi đc rất ít nên tháng nào tiêu hết tháng đó, nên có việc cần tiền ít thì tôi lấy tiền của tôi gửi về, nếu cần nhiều với lí do chính đáng thì ông sẽ cho tôi tiền gửi về. Mỗi năm tôi đc về Vn 1 lần, nếu có trường hợp đặc biệt như có ng mất, hay anh trai cưới thì sẽ đc về. Mỗi lần về thì tiền vé máy bay, tiền mua quà cáp đem về, tiền về chơi tiêu thì ông cho.
    TG qua tôi để dành tiền riêng nhưng ở nhà có việc nên cứ gửi về, và cũng muốn BM rút đc lãi nhiều nên tôi bỏ vào ngân hàng thêm 100 triệu VND. nên 4 năm qua tiền trong ngân hàng của tôi hiện tại cũng chỉ đc 100 triệu VND thôi.
    Chồng tôi ông đi làm, còn tôi thì ở nhà làm việc nhà, việc nhà có máy móc hổ trở hết. Ông ko hề đánh tôi, ko mang chuyện trinh tiết ra nói 1 lần nào, cho tiền nhưng ko tỏ ra thái độ là tôi ăn bám, có lần tôi bệnh nặng phải mổ nằm viện, nếu như ở Vn chắc BM tôi ko có tiền lo cho tôi và tôi se chết rùi, chi phí hết 5 nghìn USD.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Cuộc sống nói chung là tốt đẹp và thõa mãn nếu như chỉ có 2 VC. Đằng này......
    Lúc ông cưới tôi là ông 45t, tôi 22t, ông có vợ và 3 con, ông lo làm ăn vợ ngoại tình, tha thứ rùi tái phạm, rùi bà bỏ hẳn đi theo nhân tình, bỏ ông vừa làm vừa nuôi 3 con, 1 tg bà quay về, nhưng ông ko tha thứ thế là họ li dị trong sự gượng ép, vì bà ko muốn, còn nếu bà ko kí đơn thì ông đơn phương li dị và ko cho bà 1 đồng. họ li dị bà đc 1 căn nhà, 1 cái nhà hàng, bà dành quyền nuôi con, ông chu cấp tiền, ông ra ở 1 mình 1 năm thì về Vn cưới vợ và gặp mình, Bà nghe ông cưới vợ cứ đt khóc lóc năn nỉ, dùng con cái gây sức ép, nên tg 1 nam đầu 2 vc mình sống với nhau nữa đêm bà cứ đt khóc hoài, bà dùng rất nhiều biện pháp đề níu kéo ông trong tg 1 năm đầu đó.
    Sau 1 năm níu kéo ko đc, bà gửi 3 đứa con qua mong gây khó khăn cho mình để mình bỏ về, nhưng mình sống vì có mục đích, ko phải tình yêu nên mình vượt qua hết mọi chuyện.
    Mình quả thật rất hạnh phúc về vật chất nhưng tinh thần khổ lắm, 1 năm đầu mình cứ nữa đêm phải bị tiếng reng đt của Bà, rùi những lần bà ko cho ông gặp con, ong buồn ông đi nhậu qua đêm ko về, ông qua nhà bên đấy', vì ông là người rất thương con.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,713 Bài viết

• 2,241 Được cảm ơn

Tên topic là "Quyết định thế này là đúng hay sai" nhưng bạn vẫn chưa nói là bạn quyết định cái gì?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

3 năm sau có 3 đứa qua ở cùng thì vất vả lắm, 2 đứa đầu nhỏ hơn mình vài tuôi thôi, 1 đứa bé thì con rất bé phải tắm rửa, đút cơm cho nó, tụi nó gây khó khăn cho mình lắm, ví dụ có máy giặt nhưng bắt mình giặt tay, nấu ăn thì chê dở, lau bàn chê bẩn, trong khi tụi nó ko làm gì cả, quần áo cởi ra vứt tung tóe, rất lười và rất bẩn, ko chạm tay vào việc gì cả mà ở rất bẩm, bừa bãi để mình dọn dẹp.
    Có lần đứa bé bệnh mẹ nó sang tận nhà mắng mình, 2 đưa lớn bênh mẹ nó, chồng mình ko nói 1 câu, mà đứa bé bệnh cũng nặng phải nằm viện, nó theo mình về Vn chơi, ko hiểu sau lúc vừa sang lại thì cảm nằm viện, mà nó nói với BM nó là về VN BM mình anh trai mình đánh đập nó rất dã man, cởi quần áo nó rá đánh nó ........... Họ xót con nên họ chửi mình, chồng mình yêu con lắm xót con nhưng tin mình ko chửi mình 1 tiếng, nhưng ko đứng ra bênh vực mình, để người khác hành hạ mình, Tôi tức là sao Bà ko nuôi con, bảo vệ con mà bà giao cho tôi rùi có chuyện gì là bà chửi tôi. Lúc đó tôi tức lắm vì ko ai tin tôi, chồng tôi ko bệnh vực tôi, ông bảo ông bệnh vực tôi thì con ông sẽ ghét tôi, nên trong lúc tức tôi rút con dao và nói, ko ai tin tôi phải ko, đc tôi sẽ chứng minh sự trong sạch của mình, thế là ho dành con dao lại và ko chửi tôi nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mọi chuyện cũng đã cũ rùi, tôi đã sống trong cái cs đó hơn 3 năm nay rùi, vấn đề của tôi bây giờ là muốn mọi người tư vấn là tôi có nên tiếp tục hay làm lại cuộc đời, bởi vì.
    1. Tôi sẽ ko có con, vì trước đó ông có 3 đứa con xong thì đã triệt sản, giờ nối lại nhưng % rất thấp, vả lại ông giờ 49t rùi đang còn 1 đứa con nhỏ nên ông ko muốn có thêm con.
    2. Tôi và ông ko có tình yêu, chỉ đổi trao thôi, ông có nhiều tiền cho tôi, ngược lại tôi lo nhà cửa, chăm con cho ông, chăm cho ông, nói chung là làm oshin và phục vụ xxx khi ông cần.
    vần đề làm oshin cực thì ko cực vì có máy móc hổ trợ, nếu chịu làm thì mỗi ngày bỏ ra 3 tiếng là xong tử A -> Z từ việc giặt giũ, lau tủ ghế, đền nấu ăn. tg con lại dư rất nhiều lên mạng xem phim, học thêm tiếng, xem tivi hoặc ngủm hoặc chăm sóc bản thân. Nhưng bị ức chế nên nhiều khi ko muốn làm, ví dụ quần áo mình bỏ vào tủ ngăn nắp nhưng mỗi lần 2 đứa lớn chưng diện đi chơi là lục tung lên, thay ra mặc vào cứ thế. ngày nào cứ mình vừa bỏ vào là lại tung lên. nhà có sọt rác để kắp nơi, nhưng ăn trái cây, bánh thì vỏ cứ quăng tung tóe dưới sàn, ngu dậy thì chăn màn ko gắp, quần áo bần thay ra thì quăng đầu này cái, đầu kia cái khắp phòng, ko đem ra ngaòi chậu, phòng lúc nào cũng như ổ chuột, vừa dọn xong là bày ra, Mình bực quá chẳng muốn dọn dẹp luôn.
    vấn đề cho mình nhiều tiền thì ko phải là yêu, mà là ôn thứa tiền quá thôi, vì bấy nhiêu ông cho tôi ko bằng cái lẻ ông cho anh chị em, con cháu của ông, anh chị em của ông, mấy đứa cháu con của mấy người chị ruột của ông cũng ngoài 30t rùi, cũng có gia đình rùi, ông cho tiền làm ăn, tết hãy lễ hay mỗi lần gặp là ông cho tiền.
    Còn con của ông tuy còn bé nhưng mỗi tháng tiêu gấp mấy lần mình, giày dép hơn 100 đôi, quần áo vài trăm bộ, suốt ngày cầm thẻ ATM của ông (ông có vài cái thẻ)mua sắm quần áo, giày dép, túi xách, mỹ phẩm, 2 đứa đầu cũng thẩm mỹ hết mắt mũi.......
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mình tuy đc ông cho tiền nhưng có giới hạn, nếu mua quần áo thì ông đưa 1 ít tiền mặt thế là mua, ko dc cầm thẻ, còn con ông thì cầm thẻ mua sắm 1 ngày bằng 1 tháng lương người Vn sang lao động bên này.
    Tôi vôn sống tiết kiệm nên thấy sự hoang phí tôi cũng bị tress lắm, vì rất là hoang phí, nhiều đồ họ mua về mà họ ko dùng đến, mà quần áo, dày dép ko chổ để thỉnh thoảng soạn ra đem bỏ, mà cứ đi mua sắm, tôi thấy tiếc cứ nhặt lại gửi về Vn ai dùng đc thì dùng.
    Thêm lối sống rất Tây của họ tôi cũng tress, con gái nhưng hút thuốc từ lớp 9, ngày thường sáng 8h đi học đến 2h sáng mới vềm t7 chủ nhật thì đi mất dạng, sáng thứ 6 đi đến gần sáng thứ 2 về, mấy ngày lễ đc nghĩ học thì đi luôn mấy ngày, uống rượu nữa đêm về nhá khóc, dắt trai về nhà.

Tôi sống ko tình yêu, ko con cái, làm oshin, phục vụ xxx, ko quyền hạn gì, chăm sóc con người dưng, có sơ xuất gì thì bị chửi, tress với lối sống quá hoang phí, tiêu tiền như nước, sống rất là Tây.

Tôi chỉ có tiền thôi, tôi đang định trong tg chờ có cài quốc tịch chính thức và để thêm 1 ít tiền thì tôi sẽ bỏ đi làm lại cuộc đời. Mọi gju7o7i2 thấy tôi suy nghĩ thế là đúng hay sai, tôi có phải là người ko bẳng lòng với hiện tại ko ?. có hạnh phúc mà ko biết hưởng còn đòi hỏi ko ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,713 Bài viết

• 2,241 Được cảm ơn

Mình thấy cuộc sống của bạn thật mờ mịt, tương lai ko biết đi về đâu, bạn cứ tưởng tượng sau này chồng bạn già rồi lúc ấy bạn sẽ sống ra sao, ko người thân, ko con cái... Đây thực sự là 1 cuộc mua trao đổi thực sự. Nếu mình là bạn, mình sẽ tìm lối thoát ra khỏi cảnh sống ấy. Hãy chờ có quốc tịch chính thức và để thêm 1 ít tiền rồi làm lại cuộc đời. Mình ko tự thương mình thì ko ai thương mình đâu bạn ạ. Sống như bạn thì sao gọi là hạnh phúc được mà bạn bảo "có hạnh phúc mà ko biết hưởng?"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 877 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Mưu cầu hp là chính đáng, hãy dũng cảm lên bạn. Bạn vẫn còn rất trẻ để sống cs ôsin vậy cả đời.
    Vợ chồng méo :Kiss:

em4BbPLBp7

Các mẹ ủng hộ nhà em nào:
    https://enbac.com/Noi-that-Gia-dung/p...t-cua-ban.html
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 922 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Chị hãy tích lũy cho riêng mình 1 chút để sau này nếu ko có ông ấy bảo trợ nữa, chị có thể về VN lập nghiệp. Bố mẹ chị chị cũng nên gửi tiền có giới hạn thôi. Có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít, ko phải nhiều tiền là hạnh phúc và ko cãi nhau đâu chị. Chúc chị sớm định hướng được tương lai cho mình.
    • 70 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em thật đáng thương,
    Cố lên em ạ, chị có thể thấy được là chồng của em cũng là người khá tốt, không đến nỗi nào. Chị nghĩ nếu không có 3 đứa con ông ta ở cùng mà chỉ có 2 vợ chồng em thì có lẽ sẽ có ngày tình yêu nảy nở muộn giữa hai người đấy.
    Vấn đề lớn ở đây là 3 đứa con ngỗ nghịch của ông ta. Ông ta lại yêu con như thế nên người thiệt thòi nhiều là em. Ra đi.. đấy là điều mà chắc chắn sẽ xẩy ra với em. Nhưng em phải biết bây giờ em có cái gì? Em có đủ lực để tự tin mình sẽ sống được khi rời ông ta ở cái xứ xa lạ đó ko hay là rời ông ta em lại trở về VN làm lại từ đầu? Về VN ít ra em cũng phải có ít vốn trong tay.
    Chị nghĩ, em hãy bắt đầu chuẩn bị cho mình đi, học tiếng cho tốt, rồi xin cho mình một công việc ổn định, em dần tách mình ra khỏi ông ta cho tới khi nào em cảm thấy tự đứng được... cứ làm tất cả những gì mà em cho là đúng.
    Còn trong thời gian này hãy cố gắng trao đổi với ông ta những suy nghĩ của mình và những việc mình làm cho 3 đứa con của ông ý, nói cho ông ý hiểu em không phải là một cái máy, cũng ko phải là một oshin mà em là một con người, em cần tình yêu, hoặc chí ít là sự cảm thông, hỗ trợ từ phía ông ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 141 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

bạn có đi học kô ..nếu có thì tìm bạn tâm sự để biết thêm về cuộc sống ở ngoài xã hội bên đó ...sau 1 thời gian thích nghi rồi thì tách rời gia đình đó ra ...và bạn nhớ để dành cho mình 1 số tiền để mình rời khỏi gia đình đó ...chồng bạn cũng là người tốt ..bạn ráng thêm vài năm nữa coi sau ..vì con ổng lớn rồi cũng ra ở riêng à .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Ở bên này khoảng 30t mới lấy chồng, sớm nhất cũng 28t, mình biết nếu 1 ngày nào đó 3 đứa đi lấy chồng thì mình sẽ sống thoải mái, hạnh phúc, vì chồng mình tuy ko t/y nhưng ông đối xứ với mình tốt, ko gái, ít rượu chè, ko đánh vợ, đặc biệt sống với ông mình ko phải lo cơm áo gạo tiền, mà còn giúp dc gia đình. Nhưng mà liệu mình có cố gắng đc ko ?. đứa bé nhất lấy chồng thì cũng khoảng 20 năm nữa, 2 đứa đầu thì khoảng 8 năm.

Mình nghĩ mình cố gắng đợi đến ngày đó để rùi mình đc gì ?. 1 đống tiền ko con cái, với 1 tuổi già ko ai bên cạnh. và tg cam chịu, cố gắng, bởi vì ông là người rất yêu con, trong mắt ông tụi nó rất tốt đẹp và luôn đúng, mình chỉ âm thầm dọn dẹp thôi chứ ko dám nói gì tụi nó, nhiều lúc bực mặc kệ ko làm thì ông làm chứ ông ko mắng gì tụi nó cả, mà tụi nó là rất lười, rất bẩn, rất bừa bãi, lại ko có ú thức, suốt ngày chỉ suy nghĩ mua sắm, tiêu tiền, làm đẹp, chưng diện lộng lẫy ra ngoài đi chơi.

Mình hiện tại thì ko sao, nói chung là bù đắp cho nhau, tốt mặt này khổ mặt kia, cố gắng đc, nhưng lo cho tương lai lắm, ko con cái, vả lại mình cảm thấy tress trong cs của họ, ko hòa nhập đc, mình thấy họ hoang phí mình cũng tress, ví như chồng mình ông cứ thay các đồ vật trong nhà mới hoài, tivi, sofa, giường, chăn........ thâm chí đến cái nhỏ nhặt như nồi xoong, nồi cơm, máy hút bụi....... nó ko bị hỏng mà ông cứ mua đồ mới về rùi phỉa đem cho đi đồ cũ.Tiền của ông thì tôi ko có quyền gì rùi, thấy ông đem tiền cho anh chị em, con cháu tôi cũng xót, rùi con của ông chưa đi làm mà tiêu 1 tháng bằng mấy 3-4 tháng lương của người ta đi làm.Tôi thấy thế tôi tress, thêm việc họ sống Tây quá, con gái hút thuốc, uống rựou, đi qua đêm, ban đêm dắt trai về có dấu hiệu xxx trong phòng, mình nói với ông, ông ko hề lo lắng gì yên tâm ngủ tiếp. Nhiều khi mình nói quan điểm của mình về cách dạy con cái thì ông làm như mình vô hình, ko trả lời gì cả.

Ý của mình là cô gắng mấy năm để thêm đc tiền, và có cái quốc tịch để sống đàng hoàng ra ngoài cũng ko bị ai bắt. Nhưng BM và các Dì Cậu ai cũng mắng mình, bảo mình ko con thì xin con nuôi, việc gì phải lo, có chồng ko cờ bạc, gái gú, vũ phu cho tiền mà còn đòi gì nữa, chuyện con cái người ta thì kệ họ, hư hỏng thì con họ, quan tâm làm gì rùi tress, họ tiêu tiền của họ chứ có tiền tiền của mình đâu ma tress, cứ xem như đi làm oshin đi, chứ bỏ ra phải bương chải kiềm tiền, sau này lấy thằng chồng nó gái gú, nhậu nhẹt, đánh vợ rùi cái nào khổ hơn.

Mọi người bảo tôi hp mà ko biết hưởng còn trèo cao, mơ mộng, ko an phận, ai nghe cũng mắng, nên tôi mới lên đây hỏi ý kiến mọi người là tôi nên làm thế nào ?. và ý định của tôi sẽ bỏ đi là sai hay đúng.

Nhiều ng họ ko hiểu họ thấy chồng tôi cho nhiều tì6n thì nghĩ chồng yêu tôi lắm, mà nói thật nếu ông ấy nghèo mà cố gắng cho tôi bằng ấy, và 1 lần cứu mạng tôi trị vệnh cho tôi thì tôi cám ơn nhiều nhiều lắm, nhưng sự thật số tiền đó nó rất lớn với tôi nhưng rất nhỏ với ông, chẳng là cái gì cả, ông đưa tiền cho tôi mà ko hề suy nghĩ giống như mình cầm 1nghin đồng lẻ cho người tội nghiệp qua đường vậy, ko lăn tăn gì cả.

Đôi lần tôi hỏi ông sau này tôi bỏ đi ông có hận và trách tôi ko ?. ông bảo ko . tôi hỏi ông có đòi lại tiền hay tiếc tiền ko ?. ông bảo ko . nhưng ông bảo tôi mà bỏ ông thì bỏ sớm sớm để lúc ông còn trẻ mà cưới đc vợ khác, chứ đợi lúc ông già rùi bỏ ông thì ông ko cưới đc vợ. Ông bảo tôi có thể xin con nuôi về nuôi, nếu tôi ở với ông cả đời lo cho ông lúc ông về già thì khi con ông kết hôn hết tôi với ông sẽ đi du lịch khắp nơi trên thế giới, và ông sẽ cho tôi thật là nhiều tiền, của cải của ông sẽ chia làm 4 cho 3 đứa con và tôi.
    Haizzzz hiện tại thì đang chờ cái quốc tịch, tương lại thì còn mịt mờ quá chưa định hướng đc gì. huuhhu. Mong mọi người tư vấn cho.
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

nói thật lòng là bạn hãy hưởng những gì mình đang có đi. Lấy chồng vào thì ai cũng stress hết. Thôi kệ, tiền ng ta ng ta tiêu, con ng ta hư người ta hưởng. Lấy thằng khác ko ra cái gì còn khổ nữa. Tớ thấy cuộc sống của bạn ổn đấy chứ, khá hơn nhiều so với những ng lấy phải chồng ko ra cái gì đâu. Yên phận đi thì hơn bạn ạ.
    Closed !
    • 356 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Theo mình, trong thời gian chờ quốc tịch, bạn đi học một cái gì đó đi, học nghề, rồi học tiếng, ông ấy là người rộng rãi, chắc cho bạn tiền đi học cũng ko vấn đề gì đâu.
    Đi học, tuy vất vả một chút, nhưng mở mang được hiểu biết, có nghề nghiệp trong tay, dù có sống với ông ấy tiếp hay không thì bạn cũng độc lập, tự chủ, lo được cho bản thân mình.
    Đi học, bạn cũng có cơ hội mở mang các mối quan hệ, mở rộng thế giới của mình, ko chỉ stress vì chuyện con ông ta nữa.
    Mà mình nghĩ, con ông ta sống ra sao, tiêu tiền thế nào ko phải chuyện của bạn. Áp chuẩn mực của mình vào người khác thì trong hoàn cảnh nào cũng chỉ khiến bạn khó chịu mà thôi chứ không cải thiện được gì hết, dù bạn sống ở nước mình hay ở nước ngoài. Họ sống theo cách của họ, mình sống theo cách của mình, tôn trọng nhau, nước sông không phạm nước giếng, thì đôi bên cùng thoải mái.
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,474 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Yes, chính xác như ý bạn Lany đó, chủ top à. Bạn hãy nín nhịn, đi học và tìm cách ở lại để kiếm tiền đi.

Bạn đã chịu đựng được nhiều năm rồi, hãy chịu tiếp và học hành đi, bạn ạ.
    • 197 Bài viết

• 848 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là ở đời ai cũng có hoàn cảnh và nỗi niềm riêng nhỉ. Thật ra, nói ngay rằng đúng hay sai cũng khó mà điều quan trọng là bạn phải nhận ra được mình muốn gì trong cuộc sống, trong tương lai và khả năng của bản thân bạn sẽ làm được những gì, có đáp ứng được những mong muốn đó ko?

Với tư cách là người đứng bên ngoài, mình thấy thế này nhé:

- Có thể nói chồng bạn là người tốt. Ở vào cái tuổi của ông ấy mà nói thì tình cảm chắc ko thể nào biểu hiện mãnh liệt được như thời trai trẻ, nhưng đã đối xử với bạn theo kiểu người Việt mình hay nói là "làm tròn cái nghĩa vợ chồng". Cái ông ấy cần là 1 gia đình yên ấm có đầy đủ vợ, chồng, con cái. Ông ấy cũng ko cần vợ phải yêu mình say đắm mà chỉ cần 1 người vợ ngoan ngoãn, chăm lo việc nhà cho ông ấy, ở bên ông ấy đến cuối đời. Đó chính là lý do vì sao ông ấy nói với bạn rằng nếu "có bỏ ông thì bỏ sớm sớm để lúc ông còn trẻ mà cưới đc vợ khác, chứ đợi lúc ông già rùi bỏ ông thì ông ko cưới đc vợ"

- Đối với con cái của ông ấy, bạn nên để kệ chúng đi và hãy tôn trọng tối đa sự riêng tư của chúng. Điều chắc chắn ở đây là bạn ko thể dạy dỗ chúng theo ý mình và cũng chẳng trông mong được gì ở chúng trong tương lai đâu. Riêng đối với đứa nhỏ thì đành tự coi mình là bảo mẫu cho nó vậy. Chúng tiêu tiền bạc của bố chúng, bạn cũng chả nên quan tâm làm gì vì chúng có quyền đó mà.

- Còn về phía bạn. Bạn có thực sự tự tin rằng khi bỏ ông ta rồi, bạn sẽ có thể tự lo cho mình được ko. Sinh ra trong gia đình nghèo khó, chắc bạn đã quá hiểu cảnh sống ko tiền bạc, ko nhà cửa, ko nghề nghiệp, ko công ăn việc làm vất vả khổ sở như thế nào rồi nhỉ. Hơn nữa, lại một thân một mình cô đơn nơi xứ người sẽ khiến bạn càng thấy mềm yếu và khó khăn hơn rất nhiều đấy. Rồi liệu xã hội bên đấy họ có dễ dàng chấp nhận bạn ko khi có rất nhiều rào cản về ngôn ngữ, văn hóa, phong tục tập quán? Rồi liệu trong tương lai, bạn có gặp được một người nào ko có gia đình phức tạp lại yêu thương bạn hết lòng ko? Rồi sẽ còn nhiều khó khăn chưa biết đến mà chỉ khi bạn bắt tay vào thực hiện mới thấy nó nảy sinh ra nữa, mà ở nơi đất khách quê người chắc sẽ rất khó để có được một bàn tay chìa ra cho bạn nắm vào. Tóm lại là để có thể tự lập được bạn sẽ phải chuẩn bị rất rất nhiều thứ đấy.

PS: Giá mà bạn có được một đứa con với ông ta thì có lẽ mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn. Mong sẽ có nhiều điều tốt lành đến với bạn và chúc bạn thật nhiều nghị lực để vượt qua những khó khăn trong cuộc sống.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 175 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Cám ơn Thợ xẻ rất nhiều. Đúng, ông ấy chẳng yêu gì mình cả, chỉ thực hiện đủ nghĩa vụ, lo cho mình và gia đình mình về vật chất, chứ ko hề biểu hiện yêu thương, ko ôm ấp, vuốt ve mình, ko tỏ ra lo lắng khi mình bệnh, chỉ bỏ tiền ra rùi giao phó mình cho bác sĩ.... giống như Bạn nói vậy, ko yêu nhưng thực hiện đủ các nghĩa vụ.

Còn vấn đề xxx thì ông ấy có nhu cầu cũng cao, ông bảo tại do mình trẻ nên ông thấy là muốn ... nhưng tôi cảm nhân đc ông xxx vì nhu cầu của ông chứ ko phỉa vì ông yêu tôi, vì ông trong lúc xxx ông chỉ để ý đến khoái cảm của ông, ko wan tâm gì đến tôi cả, ông chỉ biết hưởng thụ chứ ko có khái niệm phục vụ bạn tình, thậm chí vào ngày đèn đỏ ông cũng .... Nói chung là ngày nào ông cũng có nhu cầu, nhưng thực hiện 1 cách rất thô bạo, khô khan năm hưởng thụ bắt tôi phục vụ....

Cho nên ông cũng ko quan tâm là tôi có yêu ông hay ghét ông hay ko ?. Ông chỉ cần mỗi ngày đi làm về nhà cửa sạch sẽ, cơm nước có sẵng, có người đấm lưng, thỉnh thoảng gọt trái cây cho ông ăn, và tối có người phục vụ xxx là đc.và chăm sóc con cái của ông, vì ko có tôi phỉa thuê oshin, mà oshin chỉ làm việc chứ ko phục vụ xxx đc
    Ngoìa những việc đó ra thì ông ko cần ở tôi điều gì cả, tôi sống trong 1 gia đình, chồng của tôi mà tôi cảm giác rất xa lạ, gia đình của tôi mà tọi cảm thấy như mình đang ở nhờ, vì tôi ko có quyền can thiệp vào việc gì cả, việc gì ông cũng tự làm, ko bàn với tôi, mỗi tháng tôi nhân tiền của ông như 1 người làm nhận lương, ko có quyền can thiệp tài chính của ông, ko đc can thiệp về chuyện con cái của ông dù cho có chướng mắt thế nào.

Tôi biết ông rất cần xxx, nên nhiều lúc tôi giận ko cho ông xxx để bắt ông nghe những gì tôi nói, thì ông bảo tôi ngang bướng, ko vâng lời ông bảo tôi đi về VN đi. Ở bên ngoài nhìn vào ai cũng nghĩ tôi sung sướng lắm, rất sung sướng, hp, có chồng ko gái gú, cờ bạc ... ở nhà chơi ko đi làm nhưng vẫn có tiền. Nên tôi mà than vãn là bị người thân họ mắng cho, Nhưng ko hiểu sao tôi cảm thấy mình rất lạc lõng trong ngôi nhà của mình, rùi tương lai nữa, chẳng nhẽ tôi sống cả đời ko biết tình yêu là gì, về già thì ko con cái.
    Tôi có 3 cách chọn lựa nhưng chưa biết chọn cái nào.
    1. An phận sống thế này hết kiếp, kệ chịu thiệt 1 tí mà giúp đc gia đình người thân ở VN khi họ gặp khó khăn, cần tiền bạc. Xin 1 đứa con nuôi để lúc già ko cô đơn.
    2. Cái anh trai ở đầu topic tôi có nói qua đó, anh đó vẫn đợi tôi, hiện anh đó đi làm rùi, lương đủ nuôi sống bản thân thôi, ko dư, vẫn nghèo lắm, thuê nhà trọ, nói chung là nghèo rớt mồng tơi, anh bảo vẫn đang đợi tôi về. Nhưng vấn đề là tôi ko y6eu anh đó lắm, có tí xíu thôi ah.
    3. Định chiều chuộng ông vài năm nữa, cố gắng moi tiền của ông, để dành đc 1 ít vốn, rùi có cái quốc tịch, rùi về VN sống với Mẹ, Lúc đó nhà cửa tiền bạc có rùi, đinh xxx với ai đó rùi sinh con ra, nuôi con 1 mình, thỉnh thoảng để con cho Mẹ giữ chạy sang bên này đi làm kiếm tiền, đi làm công nhân bình thường như người VN sang lao động thôi. Nhưng mà chưa trải qua nên ko biết con đường ko chồng nuôi con 1 mình nó có vất vả lắm ko ??? Vả lại tính như thế thấy mình ác quá, sống với người ta moi đc tiền đủ lông đủ cánh thì bay, người ác như vậy sau này cuộc sống có gặp quả báo ko ???

Mình như 1 con chim nhốt trong lồng son vậy, con chim bay ngoài phải bay khắp nơi tìm thức ăn thấy thế bảo con chim trong lồng có phước, con chim trong lồng thì cứ nhìn ngoài bầu trời mong đc 1 lần tung cánh, lúc mình học xong thì ra đi làm, làm đc hơn 2 năm thì có chồng sang bên này luôn, chưa có va chạm, mình ko biết đc cuộc sống ở bên ngoài kia nó như thế nào, kiếm tiền nó vất vả như thế nào ........ thật sự minh suốt ngày chỉ lên mang xem sự việc qua lí thuyết thôi, mình cảm giác mình lớn mỗi ngày lớn đi chứ cái đầu của mình nó ko lớn.
    Mà mình ko đc đi ra ngoài đi học hay đi làm đâu, mình phải ở nhà trông nhà cửa, với lại đi ra ngoài về ông bảo mình đi với mấy anh trai VN sang lao động nên mình ko đi. suốt ngày ở nhà thỉnh thoàng đi chợ thôi. Đúng nghĩa như con chim nhốt trong lồng son vậy.
    • 70 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuoingoc Xem bài viết
    Cám ơn Thợ xẻ rất nhiều. Đúng, ông ấy chẳng yêu gì mình cả, chỉ thực hiện đủ nghĩa vụ, lo cho mình và gia đình mình về vật chất, chứ ko hề biểu hiện yêu thương, ko ôm ấp, vuốt ve mình, ko tỏ ra lo lắng khi mình bệnh, chỉ bỏ tiền ra rùi giao phó mình cho bác sĩ.... giống như Bạn nói vậy, ko yêu nhưng thực hiện đủ các nghĩa vụ.

Còn vấn đề xxx thì ông ấy có nhu cầu cũng cao, ông bảo tại do mình trẻ nên ông thấy là muốn ... nhưng tôi cảm nhân đc ông xxx vì nhu cầu của ông chứ ko phỉa vì ông yêu tôi, vì ông trong lúc xxx ông chỉ để ý đến khoái cảm của ông, ko wan tâm gì đến tôi cả, ông chỉ biết hưởng thụ chứ ko có khái niệm phục vụ bạn tình, thậm chí vào ngày đèn đỏ ông cũng .... Nói chung là ngày nào ông cũng có nhu cầu, nhưng thực hiện 1 cách rất thô bạo, khô khan năm hưởng thụ bắt tôi phục vụ....

Cho nên ông cũng ko quan tâm là tôi có yêu ông hay ghét ông hay ko ?. Ông chỉ cần mỗi ngày đi làm về nhà cửa sạch sẽ, cơm nước có sẵng, có người đấm lưng, thỉnh thoảng gọt trái cây cho ông ăn, và tối có người phục vụ xxx là đc.và chăm sóc con cái của ông, vì ko có tôi phỉa thuê oshin, mà oshin chỉ làm việc chứ ko phục vụ xxx đc
    Ngoìa những việc đó ra thì ông ko cần ở tôi điều gì cả, tôi sống trong 1 gia đình, chồng của tôi mà tôi cảm giác rất xa lạ, gia đình của tôi mà tọi cảm thấy như mình đang ở nhờ, vì tôi ko có quyền can thiệp vào việc gì cả, việc gì ông cũng tự làm, ko bàn với tôi, mỗi tháng tôi nhân tiền của ông như 1 người làm nhận lương, ko có quyền can thiệp tài chính của ông, ko đc can thiệp về chuyện con cái của ông dù cho có chướng mắt thế nào.

Tôi biết ông rất cần xxx, nên nhiều lúc tôi giận ko cho ông xxx để bắt ông nghe những gì tôi nói, thì ông bảo tôi ngang bướng, ko vâng lời ông bảo tôi đi về VN đi. Ở bên ngoài nhìn vào ai cũng nghĩ tôi sung sướng lắm, rất sung sướng, hp, có chồng ko gái gú, cờ bạc ... ở nhà chơi ko đi làm nhưng vẫn có tiền. Nên tôi mà than vãn là bị người thân họ mắng cho, Nhưng ko hiểu sao tôi cảm thấy mình rất lạc lõng trong ngôi nhà của mình, rùi tương lai nữa, chẳng nhẽ tôi sống cả đời ko biết tình yêu là gì, về già thì ko con cái.
    Tôi có 3 cách chọn lựa nhưng chưa biết chọn cái nào.
    1. An phận sống thế này hết kiếp, kệ chịu thiệt 1 tí mà giúp đc gia đình người thân ở VN khi họ gặp khó khăn, cần tiền bạc. Xin 1 đứa con nuôi để lúc già ko cô đơn.
    2. Cái anh trai ở đầu topic tôi có nói qua đó, anh đó vẫn đợi tôi, hiện anh đó đi làm rùi, lương đủ nuôi sống bản thân thôi, ko dư, vẫn nghèo lắm, thuê nhà trọ, nói chung là nghèo rớt mồng tơi, anh bảo vẫn đang đợi tôi về. Nhưng vấn đề là tôi ko y6eu anh đó lắm, có tí xíu thôi ah.
    3. Định chiều chuộng ông vài năm nữa, cố gắng moi tiền của ông, để dành đc 1 ít vốn, rùi có cái quốc tịch, rùi về VN sống với Mẹ, Lúc đó nhà cửa tiền bạc có rùi, đinh xxx với ai đó rùi sinh con ra, nuôi con 1 mình, thỉnh thoảng để con cho Mẹ giữ chạy sang bên này đi làm kiếm tiền, đi làm công nhân bình thường như người VN sang lao động thôi. Nhưng mà chưa trải qua nên ko biết con đường ko chồng nuôi con 1 mình nó có vất vả lắm ko ??? Vả lại tính như thế thấy mình ác quá, sống với người ta moi đc tiền đủ lông đủ cánh thì bay, người ác như vậy sau này cuộc sống có gặp quả báo ko ???

Mình như 1 con chim nhốt trong lồng son vậy, con chim bay ngoài phải bay khắp nơi tìm thức ăn thấy thế bảo con chim trong lồng có phước, con chim trong lồng thì cứ nhìn ngoài bầu trời mong đc 1 lần tung cánh, lúc mình học xong thì ra đi làm, làm đc hơn 2 năm thì có chồng sang bên này luôn, chưa có va chạm, mình ko biết đc cuộc sống ở bên ngoài kia nó như thế nào, kiếm tiền nó vất vả như thế nào ........ thật sự minh suốt ngày chỉ lên mang xem sự việc qua lí thuyết thôi, mình cảm giác mình lớn mỗi ngày lớn đi chứ cái đầu của mình nó ko lớn.
    Mà mình ko đc đi ra ngoài đi học hay đi làm đâu, mình phải ở nhà trông nhà cửa, với lại đi ra ngoài về ông bảo mình đi với mấy anh trai VN sang lao động nên mình ko đi. suốt ngày ở nhà thỉnh thoàng đi chợ thôi. Đúng nghĩa như con chim nhốt trong lồng son vậy.
    Chọn PAn 3 đi em. Em chưa đủ lông đủ cánh nên còn phải dựa vào ông ý, Thứ nhất cần làm cho xong cái quốc tịch, thứ hai yêu cầu ông ta thuê thêm người làm vài tiếng một ngày để cho em có thời gian đi học hoặc nếu không học thì nghỉ ngơi cho đỡ stress, đi shopping. Chồng em rất thoáng tính đấy, chắc sẽ không xét nét chuyện tiền bạc để thuê người đâu. Xét cho cùng lấy 1 anh Việt nam về làm chồng, cho dù có tình yêu đi chăng nữa thì kết hôn mấy hồi mình vẫn trở thành oshin, chỉ có điều là ko phải nuôi con riêng của chồng thôi mà là phục vụ cho chồng và con mình.
    Em cứ thẳng thắn đề nghị ông ta thuê người GV theo giờ và nói với ông ta em quá mệt mỏi khi phải chạy theo phục vụ cho 3 đứa trẻ không có ý thức ấy. Ở bên đó nhân quyền cao lắm, chắc ông ý ko vì thế mà từ chối em đâu.
    Em có nói em sợ một ngày nào đó bị quả báo vì moi tiền của ông ý?? Chắc chắn sẽ không vậy, vấn đề là moi tiền bằng cách nào thôi. Em cứ coi như đấy là tiền ông ta trả công cho em như một oshin. Chỉ là tích lũy của người giầu cho nguời nghèo thôi em ạ.
    Chị hiểu tâm trạng em lúc này cô đơn, stress ghê lắm vì còn trẻ, chưa có con nhưng đã phải phục vụ bọn trẻ con kia, nhưng em hãy cố lên em ạ, bình thường hom nào thứ 7 hay CN ở nhà trông bọn trẻ con nhà chị chị cũng stress vì nó phá phách chỗ nọ chỗ kia, chạy theo bở hơi tai, nhiều lúc là con mình hẳn hoi mà còn tức muốn nổ tung vì vừa dọn xong nó lại bầy... nữa là em. Ở WTT cũng có hội những bà mẹ ở Mỹ đó, em tham gia vào đi để các chị ý tư vấn thêm cho, ít ra nơi đất khách quê người có đồng hương cũng đỡ em ạ.
    • 339 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Tớ rất ấn tượng về câu chuyện của bạn. Muốn nói với bạn nhiều lắm...
    Tớ ko nghĩ là bạn nên sống an phận bên ông ấy suốt đời. Ko việc gì phải thế, ngay từ bây giờ, bạn hoàn toàn có thể "lên lịch" cho sự thay đổi cuộc sống và từ từ thực hiện...Số phận phần nào cũng do mình tạo ra mà...
    Đúng như nhiều anh chị khuyên bạn, bây giờ bạn cần chịu đựng 1 tí để có tích lũy: cả vật chất lẫn kiến thức ( học nghề, tiếng ...) Bạn có thể ngỏ lời nhờ ông ấy kiếm cho mình 1 công việc từ cái nghề bạn học. Tớ nghĩ là chẳng khó khăn trong khả năng của ông ấy. Đi làm sẽ giúp bạn giảm stress, tiếp xúc với thế giới bên ngoài, đỡ nhàm chán hơn và lại còn có thu nhập.
    Ông ấy khá giàu có nên tớ nghĩ bạn hoàn toàn có thể "đòi hỏi" nhiều hơn tiền bạc phục vụ cho nhu cầu làm đẹp...Nói là làm đẹp cho hợp lý, nhưng bạn có thể tiết kiệm để tích lũy.
    Và nữa, vấn đề chờ có QT...
    Bạn cần bình tĩnh, lùi 1 bước để tiến 3 bước bạn nhé. Ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc, số phận bạn đã gặp nhiều điều ko hay thì bây giờ bạn hoàn toàn có quyền đấu tranh để có đc hạnh phúc.
    Tớ chờ 1 ngày nào đấy, có thể vài ba năm nữa, sẽ đc đọc 1 topic của bạn thông báo về một cuộc sống mới tươi đẹp
    "Trái tim em có ước mơ... "
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2