Quà mẹ chú rể tặng cho cô dâu vào ngày cưới ???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.7K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 1,098 Bài viết

• 1,354 Được cảm ơn

Tớ thấy đám cưới nào cũng có màn, mẹ chú rể trao quà cho cô dâu. Hai bên nhà tớ thì đều thoải mái, nhưng lại rất mù mờ mấy khoản thủ tục này, nên lên đây nhờ mọi người tư vấn. Hôm trước mẹ chú rể hỏi chú rể, là có phải mẹ sẽ phải đi mua gì tặng cô dâu ko, chú rể cũng ko biết nốt, lại nhắn tin hỏi mình :Laughing:.
    Tớ muốn hỏi là
    Vật mẹ chú rể tặng, có nhất thiết phải là vàng ta ko? Vì tớ thấy hầu như đám nào, cũng là tặng cho cô dâu kiềng hoặc lắc bằng vàng ta. Chưa nói về giá trị, nhưng tớ thấy nếu tặng bằng vàng ta --> sau mình sẽ ko đeo được. Mà ko đeo, bán đi thì tớ lại thấy thế nào ý, vì nó là vật mang tính kỉ niệm. Người ta hay tặng vàng ta, có ý nghĩa gì ko? Nếu nhà tớ thay bằng dây chuyền vàng trắng, có đính đá hay pha lê gì đó, có được ko nhỉ??

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 281 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mocmien314 Xem bài viết
    Tớ thấy đám cưới nào cũng có màn, mẹ chú rể trao quà cho cô dâu. Hai bên nhà tớ thì đều thoải mái, nhưng lại rất mù mờ mấy khoản thủ tục này, nên lên đây nhờ mọi người tư vấn. Hôm trước mẹ chú rể hỏi chú rể, là có phải mẹ sẽ phải đi mua gì tặng cô dâu ko, chú rể cũng ko biết nốt, lại nhắn tin hỏi mình :Laughing:.
    Tớ muốn hỏi là
    Vật mẹ chú rể tặng, có nhất thiết phải là vàng ta ko? Vì tớ thấy hầu như đám nào, cũng là tặng cho cô dâu kiềng hoặc lắc bằng vàng ta. Chưa nói về giá trị, nhưng tớ thấy nếu tặng bằng vàng ta --> sau mình sẽ ko đeo được. Mà ko đeo, bán đi thì tớ lại thấy thế nào ý, vì nó là vật mang tính kỉ niệm. Người ta hay tặng vàng ta, có ý nghĩa gì ko? Nếu nhà tớ thay bằng dây chuyền vàng trắng, có đính đá hay pha lê gì đó, có được ko nhỉ??
    Đúng roài tớ thấy đám cưới nào cũng có màn mâmi chú rể tặng con Dâu 1 thứ gì đó, cái này chắc tuỳ hoàn cảnh từng gia đình, nhưng nhiều ít gì thì nói chung cũng cần phải có.
    Tớ cũng sắp cưới, thấy mami chồng cũng bảo tặng tớ 1 cái kiềng vàng ta (chắc thấy mọi người ai cũng tặng thế nên làm theo thui hì hì). Nhưng tớ có nghe ai đó nói được mami chồng tặng 1 bộ nữ trang vàng trắng rồi, nên tớ nghĩ nó chỉ là thủ tục thôi, tặng cái gì cũng được.:Silly: ( cái vụ này tớ k rành lắm đâu, mẹ nào cưới rồi có kinh nghiệm thì giúp chủ top cái nhỉ.)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,873 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mocmien314 Xem bài viết
    Tớ muốn hỏi là
    Theo mình nghĩ,ngày trc hay cho vàng ta vì vàng ta có giá trị khi vợ chồng cần làm vốn có thể bán đi. Vì vậy tùy theo điều kiện gia đình bây giờ k nhất thiết phải là vàng ta đâu, có mấy ai mang đồ bố mẹ kỉ niệm đi bán đâu mà, thay bằng 1 bộ nữ trang vàng trắng vừa đẹp vừa rẻ vừa dùng được vào nhiều dịp :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 305 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Em thì lại nghĩ là thủ tục cần thiết, nhà trai cũng cần tặng cô dâu cái gì đó thể hiện sự gần gũi và trân trọng, mình được bố mẹ đẻ nuôi ăn học bao nhiêu năm cơ mà, có phải con rơi con vãi ngoài đường đâu, nên nhà giai muốn đón về cũng phải có cái gì đó chứ :Laughing:, ko tặng gì thì lại kêu con gái nhà này dễ bị dụ thế thì chết bỏ bố. :Laughing:. Em thì thấy là nên tặng vàng ta cho giữ giá, sau này vợ chồng khó khăn thì còn có thể bán được. Có đc tặng vàng trắng thì cũng chỉ đeo thời trang vài năm rồi cũng cũ và chán thôi. Vàng ta mình cứ để dành làm kỷ niệm, bây giờ cô dâu có thể trân trọng đồ mẹ chồng tặng, nhg sau này còn cs gia đình nhiều vấn đề, khó khăn, những đồ trang sức đó cũng có thể góp phần trang trải cuộc sống được. Các mẹ thử nghĩ sau này nếu con cái ốm đau, chồng bệnh tật, chẳng nhẽ các mẹ cứ khư khư giữ mấy cục vàng đó ?:Laughing: Thế người ta mới gọi trang sức tặng ngày cưới của cả mẹ chồng và mẹ đẻ là vật phòng thân :Smiling:. Xin lỗi em hơi thực tế trần trụi tí, nhg cuộc sống vốn dĩ ko phải toàn kỉ niệm hồng :Crying:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,873 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

@@ Tiểu Ly: cũng phải tùy thuộc vào hoàn cảnh mỗi nhà nữa chứ bạn?? Nhà chồng mà k có, lo việc cưới xin cho con trai đã vất vả rồi thì lấy đâu ra vàng để mà cho chứ, k lẽ bắt bố mẹ chồng đi vay mượn. Vì vậy theo mình nhà trai có điện kiện cho thì tốt, đáng mừng còn k thì cũng k sao. Mình cũng sắp cưới, nhà chồng cũng có điều kiện, mẹ chồng cứ hỏi ngày cưới thích nữ trang j mẹ sẽ tặng mà mình chỉ cười vì thấy bố mẹ đã lo cho nhiều quá rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,260 Bài viết

• 22,059 Được cảm ơn

Hì, nhà tớ cũng là cái kiềng vàng ta, theo truyền thống :Laughing:
    Giờ tớ vẫn để trong nhà, chắc chả có lúc nào đeo. Nhưng như anh trai chồng tớ, lúc anh chị mua nhà, cần tiền, xin phép bố mẹ rồi bán cái kiềng đó đi, có sao đâu rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 408 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cht1510 Xem bài viết
    @@ Tiểu Ly: cũng phải tùy thuộc vào hoàn cảnh mỗi nhà nữa chứ bạn?? Nhà chồng mà k có, lo việc cưới xin cho con trai đã vất vả rồi thì lấy đâu ra vàng để mà cho chứ, k lẽ bắt bố mẹ chồng đi vay mượn. Vì vậy theo mình nhà trai có điện kiện cho thì tốt, đáng mừng còn k thì cũng k sao. Mình cũng sắp cưới, nhà chồng cũng có điều kiện, mẹ chồng cứ hỏi ngày cưới thích nữ trang j mẹ sẽ tặng mà mình chỉ cười vì thấy bố mẹ đã lo cho nhiều quá rồi
    đồng y' vs bạn này
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 167 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

còn nhà mình thì tự mua hết,nên cứ thích nữ trang gì,đi mua rùi đưa cho mẹ chồng cho lại. Với lại mình nghĩ cũng tùy hoàn cảnh mỗi nhà nữa, nhưng cho gì thi cho, quà cưới thì cũng nên giữ lại làm kỷ niệm, chứ ko nên bán.
    • 62 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình nghĩ nên nói mẹ chồng tặng hột xoàn .vừa giữ được lâu vừa có ý nghĩa.
    • 1,098 Bài viết

• 1,354 Được cảm ơn

Uh, chính vì ko muốn bán nên tớ mới lên đây hỏi thử mọi người xem, liệu vàng ta có ý nghĩa gì đặc biệt hay không. Nhà chồng tương lai tớ thì cũng thoải mái, ko câu nệ nhiều, và mẹ có ý cho thì tớ cũng xin nhận thôi :">. Mỗi tội thấy cái kiềng vàng thì đúng là như kiểu 1 món đồ phòng thân khi sa cơ lỡ vận ý nhỉ, chẳng có dịp nào đeo. Hay có khi mình chọn vàng tây nhỉ, tớ thích đeo vàng tây, với 1 cái mặt xinh xinh. Tại mai kia chồng sẽ đèo mẹ đi chọn, nên đang đắn đo xem mình thích cái j để phím trước :P
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bố mẹ chồng tớ có điều kiện, nhưng chả ý kiến j về vụ này, nên cũng chả hiểu có cho cái j ko, nói j đến vàng tây hay vàng ta. Nhìn các ấy đc mẹ chồng hỏi ý kiến thế mà thèm haizzzz
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 305 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Uh mình cũng nghĩ là tuỳ điều kiện từng nhà thôi, nhg dù ít dù nhiều cũng nên có gì đấy cho con dâu, đó cũng là phong tục truyền thống và cũng để con dâu ko cảm thấy tủi thân :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em thì không biết mấy nghi lễ này cho lắm. Ngoại trừ bố mẹ chồng cho mình quà cưới lúc đón dâu về nhà chồng thì mình có được bố mẹ đẻ cho không ạ? và nếu có sẽ được cho vào lúc nào? có gì chỉ em biết với...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 305 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Tuỳ đk nhà bạn, nếu có đk thì mẹ đẻ có thế tặng một cái kiềng, dây chuyền vàng hay bộ trang sức vàng gì đó coi như gọi là của hồi môn đấy :Laughing:
    • 1,462 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Mẹ chồng tương lai mình cho chuẩn 1 cây. Thix lựa gì thì lựa. Mẹ cũng tâm lý, cũng mún con dâu có cái để đeo, dễ sử dụng nên cũng không đặt để. Thế là cuối cùng 2 mẹ con chọn được 1 đôi bông vàng trắng và 1 cái kiềng.
    Dấu hiệu có thai (p11) _ Tình hình nhà ta ngày 28/10/2010:
    https://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=304

:Rose: Quá trình phát triển kỳ diệu của thai nhi trong suốt 41 tuần :Rose:

https://www.webtretho.com/forum/f92/q...1-tuan-494233/

nemsy3hl
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 241 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cái này mình nghĩ là ko có tục lệ gì bắt buộc. Còn tùy từng địa phương, từng gia đình và điều kiện nữa. Mình cũng chẳng nghe mẹ chồng đả động gì, nghe các chị nói cũng hơi tủi thân
    • 704 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LCV4 Xem bài viết
    Cái này mình nghĩ là ko có tục lệ gì bắt buộc. Còn tùy từng địa phương, từng gia đình và điều kiện nữa. Mình cũng chẳng nghe mẹ chồng đả động gì, nghe các chị nói cũng hơi tủi thân
    Thì bình thường ít MC nói ra bạn ạ,cứ để đến hôm cưới mới trao quà thôi chứ nhỉ :Thinking:
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nghe người lớn ở nhà mình bảo là vàng ta là vàng 9999, cũng còn có ý nghĩa đem lại may mắn cho cô dâu và cả chú rể (chắc hưởng ké). hehe:Smiling:
    • 1,864 Bài viết

• 1,482 Được cảm ơn

Ủa, có vụ mẹ chồng cho con dâu nữa ah. Mình cứ nghĩ vàng đi cưới là chú rể lo hết chứ! Như tui mình nè, toàn bộ từ A đến Z, từ đồ nội thất đến vàng đi cuới cô dâu toàn 2 vơ chồng tự lo ko ah. t1 này mình cưới nè, vàng đã mua cả rồi gửi lại bố mẹ chồng để hôm đó đeo lại cho mình. Ba mẹ chồng mình ko phải ko tiền, nhưng chẳng nghe đả động gì cả nên mình cũng ko quan tâm lun. Kệ, đám cưới mình thì vc cùng lo vậy. Ko cần vàng bạc gì, miễn đc yêu quý, ko bị gd chồng làm khó dễ là em mừng lắm lun. vì bít bản thân vụng về lắm!!!
    • 28 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

MÌnh cũng đc tặng kiềng vàng cơ mà ngoài lúc mẹ chồng trao cho đến giờ chưa có dịp thể hiện lại lần nào ^^
    sữa Nutriben, S26, Aptamil . Hải sản Hải phòng giá tốt cho mọi nhà
    https://zaodich.com/forum/f2484/sua-s...day-ah-1229925

https://zaodich.com/forum/f2933/hai-s.../#post26379426
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2