Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Quá khứ sống thử của chồng có dễ dàng quên không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.14K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh chị, đây là lần đầu em post 1 topic trên diễn đàn nên em băn khoăn ko biết post chuyện của mình ở mục nào mới đúng. Vì hiện thời em vẫn chưa kết hôn nhưng lại băn khoăn muốn xin ý kiến của các anh, chị đã lập gia đình và có kinh nghiệm trong cuộc sống hôn nhân , nên hôm nay em mạo muội giải bày những vướng bận trong lòng ở mục Tâm sự chuyện gia đình.

Đầu tiên em xin được nói sơ qua về phía 2 bên em và chồng sắp cưới. Em 24t , tính hiền và hơi đa sầu đa cảm, thuộc tuýp chăm lo vun vén nhà cửa gia đình. Hiện em vẫn chưa học xong, vừa học vừa làm tư phụ gia đình . Gia đình em là gia đình trí thức, cũng khá giả.
    Chồng chưa cưới em hơn em 2t, học vấn và việc làm ổn định. Gia đình buôn bán bình thường.
    Chúng em quen nhau đc 4 năm, đã lên kế hoạch cưới xin , định chọn 1 ngày đẹp trời cuối năm nay. Hai bên gđ cũng ko phản đối , chỉ chờ e học xong thôi.
    Thế nhưng cách đây 1 năm , giữa 2 đứa có mâu thuẫn, xuất phát từ cách sống ko đc lành mạnh, nhậu nhẹt, ham chơi, bạn bè ko tốt.. của người ấy. Nên cả 2 chia tay.
    Em thì ko quen ai vì trong lòng vẫn giữ tình cảm với anh ấy, nhưng lại chẳng chấp nhận đc bản tính của anh. Trong thời gian đầu khoảng nửa năm thì anh ây vẫn mong chờ em quay lại và tha thứ . Nhưng sau đó, anh ấy đã quen và chung sống với 1 cô bé 18-19t chỉ sau 3 ngày quen nhau. Cô bé là 1 người làm chung công ty. Là người chủ động tán tỉnh và mời anh vào nhà qua đêm.
    Sau 2 3 tháng sống thử (mặc dù anh ấy có nhà đàng hoàng nhưng lại ở hẳn bên nhà trọ của cô bé này) , thì em và anh ấy có dịp liên lạc lại. Biết em vẫn giữ tình cảm với riêng anh nên anh ấy và cô bé kia chia tay, qua tin nhắn cô bé đó đã khóc lóc và năn nỉ anh ấy quay lại rất đáng thương.
    Em và anh quay lại với nhau, cô bé vẫn nhắn tin hỏi han mặc dù cả 2 hoàn toàn có thể gặp nhau ở công ty. Anh ấy ko trả lời lại, nhưng lên công ty cô bé ấy vẫn cười với anh.
    Anh không động lòng nhưng anh đã rất buồn bã và cắn rứt lương tâm vì cô bé ấy nói với anh trước giờ chưa hề yêu hay bồ bịch với ai, anh là người đầu tiên của cô ây. Tính em thì hơi cổ hủ, kị chuyện nam nữ sống thử và tới với nhau quá nhanh, nên em đã cố đả thông cho anh rằng theo cách nhìn nhận của em thì cô bé ấy ko thuộc dạng ngoan hiền, và có thể anh ko phải là người đầu tiên (theo những gì anh kể khi cả 2 gần gũi) như anh đang nghĩ . Trước đây cô bé đó đã từng dùng đt của anh ây để ntin cho em với thái độ đe em, và khá hỗn nếu so về quan hệ và tuổi tác, nên thật sự sau chuyện đó em ko thể có thiện cảm nổi với 1 cô bé như vậy
    Em nói rằng tuổi đó cuồng nhiệt yêu nhanh rồi cũng quên nhanh thôi. Cả 2 đều tự nguyện với nhau, anh ko cần phải cắn rứt buồn bã .Nhưng có vẻ như anh ko tin lời em lắm, thậm chí với em và bạn bè còn hay khen cô bé ngoan hiên, chiều anh, đc nhiều người theo đuổi, xinh đẹp.. Em rất buồn nhưng chẳng biết nói sao vì dù sao lời em nói lúc này thì ai nhìn vào cũng chỉ nghĩ là vì em ghen nên cố dìm người kia thôi.
    Đến gần 3 tuần sau khi chia tay anh, cô bé đó quen 1 người con trai khác ở chỗ làm và có vẻ như cả 2 đã tiến xa. Vì người con trai đó lên công ty kể với đồng nghiệp là đã đi chơi qua đêm và dắt cô bé tới nhà trọ mình. Người con trai này cũng thuộc dạng ko đàng hoàng, cũng còn nhỏ tuổi, và cả 2 đứa chỉ quen biết và mới nói chuyện đc 1 tuần.
    Có lẽ đến lúc này thì anh ấy đã vỡ lẽ ra những điều em nói ko phải chỉ vì ghen. Anh ấy ko còn hay buồn khi nhắc tới chuyện cũ vừa qua. Cô bé ấy bị té xe phải nghỉ làm anh cũng ko tới thăm nom hay hỏi han, lo lắng. Em tin là anh ấy hoàn toàn ko có tình cảm gì với cô bé ấy nữa.

Thế nhưng lúc này lại là lúc bản thân em phải đâu tranh với chính mình. Lúc đầu khi anh ấy còn đang lơ lửng thì em rất bình thản vun vén cho hạnh phúc của anh. Nói anh yêu ai cũng đc, em ko tranh giành hay chờ đợi anh. Khi anh quay lại với em thì em cũng chỉ nghĩ tới cảm xúc của anh và người kia. Em rất sợ cảm giác làm người xen vào hphúc của ng khác.
    Bây giờ thì bản thân em lại lo lắng vì lúc nào ở cạnh anh ây em cũng nghĩ tới quá khứ . Từng hành động, cử chỉ, từng sự ân cần, chăm sóc mà trc đây néu nhận đc từ anh ấy em sẽ cảm kích và hạnh phúc vô cùng. Nhưng bây giờ lại đan xen quá nhiều nỗi nghi ngờ, dằn vặt, hờn tức, vì anh cũng đã làm hết tất cả những gì có thể làm với người kia, thậm chí 2 người họ còn tiến xa hơn cả với em.
    Những lời nói ngọt ngào, bà xã, vợ, bé, nhỏ...tất cả đều từng dành để gọi 1 người con gái khác. Rồi những người bạn và đồng nghiệp xung quanh anh ấy cũng biết chuyện của anh và người ấy, từng thấy cả 2 cùng đi làm cùng về nhà, cùng đi ăn, cùng đi chợ.. Lại vô duyên nhắc tới người cũ trước mặt anh và em.
    Bây giờ tạm thời anh ấy còn dỗ dành em mỗi khi em buồn nghĩ về quá khứ của anh, tạm thời 2 đứa xung đột thì anh vẫn đi giảng hòa , tạm thời em vẫn bao dung và chấp nhận anh đc.
    Nhưng em đã từng chứng kiến sự đổ vỡ hạnh phúc gia đình của người thân trong nhà. Em rất lo lắng rằng, liệu em với anh ấy sau khi kết hôn có bị quá khứ của anh ây và nhưng suy nghĩ của em dằn vặt cuộc sống sau này ko? Bây giờ em có thể cố quên và chấp nhận, nhưng cuộc sống sau hôn nhân có làm thay đổi suy nghĩ của em kém thoáng và kém bao dung đi ko? Em có nên kết hôn trong hoàn cảnh này ko? Và nếu em vẫn cứ mãi ko quên đc quá khứ đó , anh và người đó thì vẫn cứ làm việc chung dưới 1 công ty như thế thì em phải làm sao cả nhà ơi? Em thực sự ko muốn nghĩ tới việc chia tay 1 lần nữa và tìm 1 người khác để xây dựng tình cảm lại từ đầu.
    Cảm ơn mọi người đã đọc tâm sự của em. Em rất mong đc nhận lời góp ý, chia sẻ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 49 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trong tình yêu ai mà không ít kỷ hả e? Nếu chưa suy nghĩ thấu đáo thì không nên kết hôn trong lúc này! C nghĩ là nếu đã quyết định đến với nhau thì nên quên đi những gì ở quá khứ mà hay quan tâm đến hiện tại và tương lai thôi, đừng vạch lá tìm sâu e nhé! Chúc e vui- khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 202 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn anyf giống mình, suốt ngày bị ánh ảnh chuyện quá khứ của ng yêu
    Báo cáo em chưa có người êu:Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 161 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Thực ra mình thấy bạn vẫn chưa hoàn toàn tin tưởng vào người yêu và vào chính tình cảm của mình. Mình tin rằng bạn hỏi ai thì họ cũng sẽ khuyên bạn : nếu chưa đủ lòng tin thì đừng vội cưới, đừng vội chia tay, cứ để thêm thời gian. 2 bạn vẫn còn trẻ, còn rất nhiều cơ hội, đừng để vì quá vội vàng hay vì quá đa nghi mà để hạnh phúc mình tuột khỏi tầm tay.
    Chúc bạn sáng suốt
    MTM4NjIxOTcwNQ
    Bố mẹ cháu đã tóm được đuôi 1 em Rắn rồi ạ, Mừng quá là mừng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 161 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vnana29 Xem bài viết
    Bạn anyf giống mình, suốt ngày bị ánh ảnh chuyện quá khứ của ng yêu
    Bạn mà còn suốt ngày như thế thì làm sao mà 2 bạn có được hạnh phúc đây ? Bình tĩnh đi nào.
    MTM4NjIxOTcwNQ
    Bố mẹ cháu đã tóm được đuôi 1 em Rắn rồi ạ, Mừng quá là mừng
    • 41 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chào bạn Apricot_blossom!
    Mình cũng đã từng trong hoàn cảnh của bạn. Trước khi cưới mình cũng biết nhưng mình vẫn quyết định kết hôn với chồng mình bây giờ. Nếu đã chấp nhận và yêu anh ấy thì bạn nên bỏ qua quá khứ để sống với hiện tại bạn à, nói thì dễ nhưng làm thì không dễ đâu. Chồng mình thì không sống chung nhưng mà cũng đi quá giới hạn và gđ nhà chồng mình đều biết chuyện chồng mình và người đó. Ban đầu mẹ chồng mình còn hay nhắc đến người đó, mình giận lắm và đã nói chuyện thẳng với chồng là em không thích mẹ nhắc lại chuyện quá khứ của anh. Tết 2vc mình đi chúc tết mà họ hàng nhà anh ấy còn nhắc đến người đó, mình thật sự thấy bực nhưng sau mình nghĩ lại là mình sống cho hiện tại và tương lai chứ không sống cho quá khứ bạn à.
    Sau đó là công việc và chuyện gđ chiếm hết thời gian của 2vc, chả còn thời gian mà nghĩ lung tung những chuyện quá khứ đâu, chỉ có ít thời gian thì tranh thủ chăm sóc cho nhau thôi. Chồng mình cũng biết thế nên quan tâm mình lắm. Những khi đó bạn đừng để người kia xen vào, lúc ấy bạn đừng nghĩ là chồng bạn cũng từng làm thế này hay thế kia với người đó, nếu bạn mà cứ suy nghĩ thế thì đến lúc cưới nhau rồi, nói thật là khi bạn ngủ với chồng bạn cũng nghĩ là chồng ngày trước làm thế với cô bé kia đấy.
    Bạn hãy suy nghĩ kỹ trước khi quyết định bạn à, mỗi người một suy nghĩ và hoàn cảnh, không phải ai cũng giống ai đâu, bạn là người trong cuộc bạn hiểu rõ bạn muốn gì và nên làm gì. Bạn hãy nghĩ xem nếu xa anh ấy bạn gặp người khác thì liệu người khác có hơn anh ấy không? không có quá khứ như anh ấy không?...
    Chúc bạn hạnh phúc và quyết định đúng đắn nhé!
    • 275 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Nếu tui là bà, tui chạy mất dép. Lấy chồng thì mấy ông này ko lấy đc đâu à. Ăn ở con người TA chán chê, đá cái rụp à!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

De dang song thu- minh khong thich kieu dan ong nhu vay!
    • 98 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

đá luôn thôi bạn ạ, loại đàn ông sống bằng nửa thân dưới như thế tiếc làm quái gì?
    Gái ngoan không có quà
    • 29 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ôi chả biết khuyên bạn tnao vì mình cũng chỉ biết qua lời kể of bạn làm sao đã đủ thông tin để đưa ra một lời nhận xét xác đáng tuy nhiên mình nghĩ cái quan trọng bây giờ là tính nết cách sống và mọi điều về a kia bạn đã hiểu rõ chưa, có tốt vs bạn và gđ bạn ko? Có hay đưa tiền tiêu vặt cho b ko? Có lo lắng quan tâm bạn nhiều ko?... Mình cũng có hoàn cảnh gần giống bạn nên những vấn đề kia mai mình chia sẻ sau giờ đi ngủ đã hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 71 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Có hay đưa tiền tiêu vặt cho b ko?
    Câu này chẳng thấy có liên quan j cả?????
    • 603 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

người ta nói lấy nhau trai chưa vợ, gái chưa chồng vậy bạn chuẩn bị kết hôn với người bạn đời mà đã trải qua một cuộc tình thì con đâu là trai chưa vợ mà ngược lại người bạn trai bạn đã ăn nằm cùng với người khác đó là theo mình nghĩ nếu lấy nhau về thời gian trong cuộc sống vc cũng chẳng là êm đẹp đâu, vì anh ta đã làm những điều mà bản thân anh ta phải thấy sai hoàn toàn, tình yêu phải chung thủy và đem lại hạnh phúc cho cả hai.
    • 29 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi staar Xem bài viết
    Câu này chẳng thấy có liên quan j cả?????
    Cái này quan trọng đấy vì 2 bạn ý yêu nhau 4 năm r, a kia đã đi làm bạn này đi học dù gđ bạn gái có khá giả hay tnao đi nữa nhưng ctrai là ng chu đáo thì sẽ cho tiền dù ít hay nhiều chỉ để tiêu vặt ăn uống thêm thôi, mình thấy biểu hiện đấy tỏ ra biết suy nghĩ lo cho ng mình quan tâm, là ng biết lo cho gia đình, chứ kiếm đc tiền ko chủ động cho ngiu đc lần nào mà toàn tiêu hết thì sau này vk con ít đc nhờ
    • 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bay jo chua lay nhau thi suy nghi don gian la hay vi tha,hon nua chua lay nhau ko phai va cham nhieu voi nhau.Chu khi da lay nhau roi nhug chuyen nhu vay gay anh huong rat nhieu toi tinh cam vc day.Neu cho minh lua chon lai minh se ko lay.Met moi lam!
    • 49 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình thấy bình thường mà, hợp thì đến với nhau không hợp thì chia tay mình cũng đừng trách ai cả. Là phụ nữ nên thận trọng khi yêu 1 ai đó. Còn lấy được hay không là do duyên số, nếu ai đồng ý với mình thì dơ tay lên. Mình và chồng ở 2 miền hoàn toàn không liên quan mà giờ ở chung 1 nhà rùi đấy, kẻ miền tây người ở miền bắc đây nè!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao em,chi khong biet phai khuyen em nhu the nao..du gi day la su lua chon cua em...con theo chi thi da la qua khu thi hay cho qua em a,hay nhin cach anh ay da doi xu voi em nhu the nao co le em la nguoi hieu ro nhat dung khong em?da la duyen no du co di dau hay lam gi cung khong chia lia duoc dau em a,con neu khong duyen thi tu se ran nut thoi...kho,suong deu co so ca...hay sang suot em nhe.....
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chia sẻ với ban chủ top. Hoàn cảnh của bạn này giống y như mình. Và giờ mình cũng đang chênh vênh, niềm tin không trọn vẹn mà tương lai lại gồng gánh quá nhiều lo toan.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 898 Bài viết

• 1,077 Được cảm ơn

trai thuơng vợ mới, gái nhớ chồng xưa , mình nghĩ nếu yêu a ấy thật lòng thì nên vun đắp tc của cả hai thi tốt hoơn !
    HƠN 200 SUẤT DẦU DỪA TẶNG MIỄN PHÍ ƯU TIÊN CHO THÀNH VIÊN CỦA WEBTRETHO,NHANH TAY ĐĂNG KÝ NHA...KV HCM VÀ PHỤ CẬN VUI LÒNG LIÊN LẠC ĐT 0902 .63.8910 ĐỂ ĐĂNG KÝ THÔNG TIN.
    CTRÌNH KÉO DÀI ĐẾN HẾT NGÀY 28 /07 /2014
    https://www.webtretho.com/forum/f3268...y-tam-1923405/
    image
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu bạn thực sự yêu chồng VÀ chồng bạn thực sự yêu bạn không dính dáng gì đến quá khứ thì đó không phải là vấn đề.
    Còn anh ta mà ngựa quen đường cũ thì xin thôi...Khó thay đổi được con người lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,616 Bài viết

• 2,188 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Apricot_blossom Xem bài viết
    giữa 2 đứa có mâu thuẫn, xuất phát từ cách sống ko đc lành mạnh, nhậu nhẹt, ham chơi, bạn bè ko tốt.. của người ấy. Nên cả 2 chia tay.
    Chuyện sống thử chỉ là 1 hạt sạn trong nhiều hạt sạn của người yêu em. Cái đáng lo ngại là lý do 2 người chia tay 1 năm trước, và chuyện sống thử chỉ là ví dụ điển hình phản ánh lối sống ko lành mạnh của người yêu em. Chị ko phản đối sống thử nếu 1 đôi có thời gian tìm hiểu, yêu nhau, chứ sau 3 ngày mà sống thử thì cả anh cả ả đều có vấn đề.

Em nên cân nhắc kỹ về đám cưới. Em còn tình cảm với anh ta nhưng ko có nghĩa sau 1 năm chia tay anh ta có sự thay đổi tích cực, bỏ nhậu nhẹt ham chơi...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2