Phụ nữ nhìn chung là khổ nếu không biết yêu bản thân

• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.59K Lượt đọc
  • 70 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hnay em nghỉ làm cả nhà ạ. Chán chả muốn làm gì, xin nghỉ 1 ngày rồi mai đi.

Em vừa lập 1 topic "bên bờ vực chia tay, nhờ các chị tư vấn giúp em", đọc nhiều lời khuyên, em mới nhận ra là, hình như từ hồi còn bé em đã không biết yêu quý bản thân, lúc nào cũng cố gắng, lầm lũi, hay nể nang và nghĩ cho người khác.

Để rồi em biến thành 1 người ko dám làm gì, nghĩ gì cho riêng mình, lấy chồng cũng bị chồng lấn át.

Nên các chị em hãy yêu lấy bản thân mình trước rồi mới đủ sức nghĩ cho người khác, đừng quá cam chịu cả nhà ạ. Phụ nữ hơn đàn ông ở đức tính khéo léo, thử lấy đó làm sức mạnh đối phó với bọn đàn ông xem sao. Nhất là bọn vô tâm, để dắt mũi họ

Em vừa mới ngấm điều này. :Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 72 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nên các chị em hãy yêu lấy bản thân mình trước rồi mới đủ sức nghĩ cho người khác, đừng quá cam chịu cả nhà ạ. Phụ nữ hơn đàn ông ở đức tính khéo léo, thử lấy đó làm sức mạnh đối phó với bọn đàn ông xem sao. Nhất là bọn vô tâm, để dắt mũi họ

Khéo léo kiểu gì để dắt được mũi bọn chúng hả chị? Chị cho xin tí kinh nghiệm với lào:Smiling:
    Rồi cuộc vui tàn, mọi người bước đi
    một mình tôi về, nhiều lần ướt mi
    chờ tình yêu đến trong ánh nắng mai
    xóa tan màn đêm u tối
    cho tôi biến đổi tâm hồn
    thành một người mới
    • 1,021 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Bìnhboong Xem bài viết

Khéo léo kiểu gì để dắt được mũi bọn chúng hả chị? Chị cho xin tí kinh nghiệm với lào:Smiling:
    hihih, đúng đấy ạ, cho em xin tí kinh nghiệm luôn thể :Battin ey:
    Hãy cố vươn vai mà đứng
    Tô son lên môi lạnh lùng
    Hãy cố yêu người mà sống
    Lâu rồi đời mình cũng qua
    :Rose:pics074
    DSC_0007
    BolTaon
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 101 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đúng, mình cũng đã được khuyên phải yêu bản thân hơn. Và mình đã nghĩ lại, chăm sóc tóc tai, quần áo.. hic hic thấy mình tự tin và yêu đời hơn hẳn.:Laughing:
    • 290 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Phụ nữ biết yêu bản thân thì cũng tốt , ít nhất là tự chăm chút ngoại hình mình, rồi đến cách cư xử, ăn ở sao cho ng ta quý mến, nể mình . Chỉ sợ nhiều nàng bây h nhầm " yêu bản thân " thành cái tính lười biếng ích kỷ , không biết quan tâm đến ai , lúc nào cũng ra vẻ ta đây quan trọng trong khi chẳng làm đc việc j cho nó chu đáo cả :Sigh:
    • 1,988 Bài viết

• 1,689 Được cảm ơn

Sắp có 1 cuộc chiến xảy ra ở đây rồi. Ai cũng có cái lý của mình. Buồn nhể. Hãy lắng nghe để thấu hiểu. :cool:
    BMm7k39BMm7p7
    evUOYTpevUOp7
    • 520 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Cá chuối đắm đuối vì con, có mà chạy đằng giời. Các mẹ cứ thử đi thì biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,099 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    haiz cái này mẹ đẻ em truyền kinh nghiệm rằng là có con xong phụ nữ hay đánh mất bản thân,mình thì ăn mặc úi xùi, ăn toàn chọn cái ko ngon nhườg hết cho chồng cho con nhưng chồng ra đường lại thích ngắm các em trẻ đẹp, mẹ em bảo em là phải biết tự yêu quí, chăm sóc bản thân mình trước thì mới yêu quí được người khác, hi sinh một cách mù quáng cho chồng con là tự giết mình đấy ạ, nên đẻ xong em quyết tâm ăn diện ngất trời, ..... cơ mà 1 cái áo của mẹ..... hik hik.... bằng hộp sữa của con............. đúng là cái vòng luẩn quẩn

Trái Tim Nhân Ái đồng hành cùng các bé viện Bỏng Quốc gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...oc-gia-870346/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 613 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo 2 thi met Xem bài viết
    Cá chuối đắm đuối vì con, có mà chạy đằng giời. Các mẹ cứ thử đi thì biết.
    Zai nhà mình đúng là y chang cha này nên nắm thóp vợ ngon ơ.
    - Đố dám ăn gì ngon mà không có chồng con
    - Đố dám mua sắm gì mà không xếp sau sửa, bỉm...
    - Đố dám la cà đâu qua bữa cháo, bữa sữa của con
    - Đố dám xung phong đi xa nhà qua đêm kể cả đi công tác vì sợ không ai chăm con bằng miềng
    ... n + 1 lý do

Và chông yên tâm hư hỏng...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 207 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

hãy biết chăm sóc cho bản thân, đừng dành thòi gian quá nhiều vì chồng con mà quên mất làm đẹp cho bmìnhản thân, vì dường như các ông chồng chỉ nhìn bề ngoài mà ko hiểu sự hi sinh bên trong.Chỉ thấy vợ mình suốt ngày đầu bù tóc rối là chê, không được xinh đẹp bằng người ta. thế là đâm ra chán. đi lăng nhăng. lúc đó các mẹ mới làm đẹp để níu kéo thì muộn mất.
    Em chưa kết hôn nhưng cũng đã thấy nhiều trường hợp vậy rùi. :Smiling:
    ^^ CẢ NHÀ THƯƠNG NHAU :*
    • 74 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi only_u Xem bài viết
    hãy biết chăm sóc cho bản thân, đừng dành thòi gian quá nhiều vì chồng con mà quên mất làm đẹp cho bmìnhản thân, vì dường như các ông chồng chỉ nhìn bề ngoài mà ko hiểu sự hi sinh bên trong.Chỉ thấy vợ mình suốt ngày đầu bù tóc rối là chê, không được xinh đẹp bằng người ta. thế là đâm ra chán. đi lăng nhăng. lúc đó các mẹ mới làm đẹp để níu kéo thì muộn mất.
    Em chưa kết hôn nhưng cũng đã thấy nhiều trường hợp vậy rùi. :Smiling:
    em ơi khi nào có chồng thì em sehhiieru nhiều hơn , đến lúc đó có muốn ăn diện cùng phải cân nhắc duđừơggnn em ah .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 613 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Đúng đấy em gái à, phụ nữ Việt chúng mình hầu hết là có đức hy sinh... là phiên bản của mẹ đẻ, của bà ngoại, cụ ngoại... Nhưng xã hội ngaỳ nay không hoàn toàn giống ngày xưa, nhận thức của các ông chồng cũng vậy, chỉ cần một phút thiếu bản lĩnh, không biết coi cái gì làm trọng, họ lầm đường...
    Có lẽ là mình cungx phải thức thời hơn, nghĩa là biết sống cân bằng, đừng quá cổ lỗ với ý nghĩ "sự nghiệp của phụ nữ là gia đình"
    • 99 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Em cũng nói chung đồng ý với chủ top ạ.
    Nhìn chung về mình và các người bạn, em lại thấy người nào sống lệ thuộc vào chồng, chỉ biết chồng biết con, không lo chăm sóc bản thân, lại không hạnh phúc.
    Ngược lại, người phụ nữ có bản lĩnh, có 1 chút sở thích riêng (thế giới riêng) của mình (có cái gì đó mà chồng luôn luôn phải khám phá ) , biết chăm sóc bản thân bên cạnh chăm sóc chồng con lại hạnh phúc hơn.
    Hôm nay đúng là em lắm chuyện thật ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nghĩ trong giai đoạn con còn nhỏ thì khó mà có thời gian dành riêng cho mình. Đây là lịch "hoạt động" 1 ngày veri bình thường của mình:
    7h dậy nấu bột, cho con ăn
    8h15 đi làm
    12h về nhà ăn cơm, cho con ăn/bú, đi ngủ
    13h đi làm
    17h30 lại về đi chợ, tắm cho con, nấu cơm, rửa bát (có hôm chồng rửa hộ), cho con ăn, giặt quần áo (giặt xà fòng thôi, xong vứt vào máy giặt). À quên một khoản còn phải nấu trước thức ăn cho hôm sau nữa:Silly:
    Xong tất cả mọi việc trên thường đã là 20h30...
    21h cho con đi ngủ...
    --> trong cái list này thiếu đoạn lau nhà nhé, vì ở nhà mẹ chồng mình tranh thủ lau rồi:Laughing: thế mà còn ko có lấy nổi 30ph tập thể dục nữa đấy(mở ngoặc đừng ai bảo mình dậy sớm tập thể dục vì mình đang trong giai đoạn cho con bú, đêm con dậy mấy lần, sáng dậy sớm thì mình cũng chết sớm).

Đấy là ở nhà bà nội, "trộm vía" dạo này đang đi relax ở nhà bà ngoại nên cũng đỡ hơn, vì ở nhà bà ngoại thì lười được:Laughing:
    Nhìn cái list trên kia cũng toàn việc nhẹ nhàng, thế nên thỉnh thoảng chồng mình vẫn bảo mình là lười đấy:Nottalkin:
    • 142 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

- Chính xác, mình hoàn toàn đồng ý với chủ top rằng:
    Nếu không biết yêu bản thân sẽ khổ!!
    (Cho dù bạn có yêu chồng và hi sinh vì chồng, vì con, vì vân vân và vân vân đi chăng nữa.)

- Không thể đánh đồng sự hi sinh của mình vì người khác sẽ đồng nghĩa với tình yêu và sự hi sinh họ sẽ giành ngược lại cho mình!!

- Khi mình yêu bản thân mình hơn, mình sẽ yêu đời hơn, mình sẽ yêu những người xung quanh nhiều hơn.

- Chồng mình từng thú nhận rằng trong rất nhiều lí do khiến chồng yêu mình , thì việc mình biết chăm sóc, làm đẹp.v.v cho bản thân cũng là một lí do.

- Một người không có đủ khả năng chăm sóc cho chính bản thân mình thì không thể là người thực sự biết chăm lo cho người khác.
    (cái này mình tự đọc ở đâu đó đại ý thế!)

- Đàn ông không chỉ cần phụ nữ với tư cách một "người mẹ" (yêu thương và chăm con hết mực) mà điều quan trọng là vẫn phải là một "người vợ" (khiến đàn ông cảm thấy được chia sẻ, tự hào.v.v)
    • 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Bìnhboong Xem bài viết

:Sick: ko phải kinh nghiệm đâu, mà là mới ngộ ra những điều này các chị ạ. Em cũng là một nạn nhân của thói vô tâm của chồng, nên giờ em mới rắp tâm thực hiện những điều đúc kết và được khuyên bảo. Ví dụ:

- Nhìn thấy mặt hắn rõ là đáng ghét, nhưng cố mà tươi cười "Trông anh đáng yêu quá"
    - Chỉ muốn hắn đi vắng 1 tuần, nhưng khi hắn đi lại nhắn tin "Em nhớ anh quá, nhanh về với em anh nhé"
    - Trót dậy muộn ko nấu ăn sáng, chồng kêu thì bảo "hôm qua em phát hiện ra 1 hàng ăn sáng rất ngon mà lại rẻ, sáng nay vợ chồng mình đi ăn nhé'
    - Hắn nổi khùng, mình rất muốn cãi nhau nhưng cố nén mà bảo "Hiện tại anh đang nóng, em không nói chuyện nhé, mai anh bớt giận em sẽ bàn với anh sau"...vv.
    - Muốn chồng đèo đi đâu đó xa nhưng biết chắc chồng sẽ từ chối, thì trả vờ "Anh ơi, đèo em đi tý nhé, rồi tiện rẽ vào chợ, về hai vợ chồng mình sẽ nấu món anh thích ..."

.... đại khái thế, tùy trường hợp. Các lão chồng tưởng mình ngoan ngoãn, nhưng chính ra là được việc của mình

Những điều này, ít khi em làm được.:Sad: , em thấy cô bạn em áp dụng cực kỳ thành công.
    Đàn ông như trẻ con, ưa ngọt, ưa nịnh:Nottalkin:

Em sẽ thử áp dụng với lão chồng vô tâm của em xem sao, lão đang làm em điên cái đầu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,171 Bài viết

• 2,826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecb Xem bài viết
    Đúng đấy em gái à, phụ nữ Việt chúng mình hầu hết là có đức hy sinh... là phiên bản của mẹ đẻ, của bà ngoại, cụ ngoại... Nhưng xã hội ngaỳ nay không hoàn toàn giống ngày xưa, nhận thức của các ông chồng cũng vậy, chỉ cần một phút thiếu bản lĩnh, không biết coi cái gì làm trọng, họ lầm đường...
    Có lẽ là mình cungx phải thức thời hơn, nghĩa là biết sống cân bằng, đừng quá cổ lỗ với ý nghĩ "sự nghiệp của phụ nữ là gia đình"
    Đồng ý với mẹ này là PN VN có đức tính hy sinh cho chồng con, nhưng hy sinh luôn cả bản thân mình thì không đúng đâu.
    Dù có chồng nhưng mình vẫn phải ăn mặc tương tất, không cần phải mắc tiền nhưng chỉ cần hợp với mình là được. Nhỏ em họ mình xuống sắc kinh khủng khi có đứa con đầu tiên. Nhìn nó mà vừa thương vừa giận. Thương vì thấy nó cực quá, già trước tuổi nhưng lại giận vì nó chẳng biết thương bản thân mình. Nếu không thay đổi thì có 1 ngày chồng cũng chán, thế nào cũng có chuyện.
    Một phần cũng do PN mình ôm đồm nhiều quá, vợ chồng ai cũng đi làm, tại sao chỉ có người vợ làm việc nhà thôi? Trước khi cưới mình giao trước với chồng phải chia sẻ việc nhà. Em nấu ăn thì anh rửa chén, em giặt đồ thì anh đem phơi, em hút bụi thì anh lau nhà. Vì đã giao trước nên bây giờ mình khỏe lắm, không cần nhờ vả gì hết, việc ai nấy làm thôi.
    Từ lúc lấy chồng mình vẫn giữ thói quen chụp hình, vẫn có sở thích riêng, chồng có sở thích nghe nhạc, thế giới ai người nấy vẫn giữ. Thế mới giữ được sự hấp dẫn của mình.
    Trên diễn đàn có nhiều người sống với chồng không tôn trọng, không yêu thương mình nhưng vẫn nhẫn nhịn cho là vì con. Mình không hiểu sao các mẹ lại có thề sống như vậy nhỉ? Mình thì không. Khi tình yêu đã hết thì không nên giữ nhau làm gì. Sống vì con nhưng liệu chịu đựng nhau như vậy thì con có hạnh phúc và phát triển bình thường khỏe mạnh không? hay là chỉ có hại cho con?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 613 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Bạn à, nhân vô thập toàn, sống với nhau mình nghĩ là nếu biết cảm thông những thiếu sót có tính tức thời thì mọi cái chắc sẽ khác.

Ai cũng có những quyết định riêng hợp tính cách và hoàn cảnh riêng của họ. Hôn nhân là chuyện cả đời, mọi quyết định liên quan đều phải cân nhắc kỹ vì nó ảnh hưởng đến cả thế hệ tiếp theo. Nếu chỉ là cá nhân mình thì dễ hơn nhiều bạn ạ
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • 738 Bài viết

• 591 Được cảm ơn

Gái có công chồng vẫn phụ như thường, hồ ly nó chả có công có cán gì chồng vẫn mê mệt lạc lối như thường.
    • 1,021 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà tre Xem bài viết
    Gái có công chồng vẫn phụ như thường, hồ ly nó chả có công có cán gì chồng vẫn mê mệt lạc lối như thường.
    :Worried: :Worried: đời là thế
    Hãy cố vươn vai mà đứng
    Tô son lên môi lạnh lùng
    Hãy cố yêu người mà sống
    Lâu rồi đời mình cũng qua
    :Rose:pics074
    DSC_0007
    BolTaon
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4