Phát hiện ra chồng có quỹ đen?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.64K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 85 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi han.n.nguyen Xem bài viết

Đương nhiên phải là việc lớn lớn tí, còn các thứ nhỏ nhỏ ăn mặc này nọ thì không tính.
    Đúng rồi.

Tùy giá trị thời gian của mỗi người nữa. Với nhiều người $10 thì quá nhỏ để bận tâm. Với nhiều cặp, $500/tháng hay $1000/tháng (USD) để xài riêng thì ko đáng bận tâm người kia.

Nhưng ai cũng nên có quyền có tiền xài riêng, ko quản chặt chẽ như con nít. Con số thì tùy hoàn cảnh mỗi cặp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,860 Bài viết

• 821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề này cũng nhạy cảm phết, em biết một trường hợp như này.
    Chồng kiếm nhiều tiền và ko hề tiếc vợ cái gì cả, thậm chí chiều vợ kiểu " em mang thai, mà phải giữ thì em ko cần phải làm gì cho anh, anh đi kiếm tiền lo cho em "
    Nhưng tiền chồng kiếm về, và chồng cũng biết nghĩ cho vợ như vậy, nhưng tết chồng mừng tuổi một đứa em họ ( nó còn nhỏ, tầm 10 tuổi, em của Dì ruột chồng) mà cha nó lại mất, nói chung hai mẹ con rất vất vả, và mùng tuổi có 100 nghìn thôi, mà vợ nói...
    CHo nên những thứ mà na ná như vậy, nếu là trường hợp của em, em cũng ko bao giờ để chồng mình quyết định việc mình chi cái đó hay ko, và em ko cần phải chờ í kiến của chồng, và vì thế em phải có quỹ đen
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 248 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

@muontimloidi: Mình đã nói rồi, một giải pháp không bao giờ luôn luôn đúng. Lúc nó không hợp lý nữa thì nên thay đổi. Khi chồng bạn lập quỹ riêng là dấu hiệu cho thấy việc bạn bắt tất cả tiền quy về 1 mối không còn phù hợp nữa.

Mình có thể hiểu bạn thấy xung quanh toàn các bà vợ giữ tiền cho chồng và giúp chồng tích luỹ hoặc làm giầu thành công. Nhưng tất cả những gì bạn show được cho mình thấy ở đây là ờ, nhờ bà vợ biết tích cóp mà gia đình giầu có. Nhưng mình không thấy khẳng định nào là nhờ vợ tích cóp, tiền quy về 1 mối mà gia đình hạnh phúc, vợ chồng hoan hỉ. Lượng đổi thì chất đổi. Đến một lúc giầu có, nhiều tiền không còn là mục tiêu của gia đình nữa, thì cách làm cũng nên thay đổi bạn ạ.

Một điều nữa mình thấy rất rõ ở cách suy nghĩ của bạn: đàn ông chỉ cần chí thú làm ăn, mang tiền về chăm sóc gia đình, cần gì những thứ khác, còn lại đã có vợ lo. Vợ đảm đang sẽ làm được hết. Ở thời đại này, đặc biệt với gia đình đã không còn phải lo quá nhiều đến cơm áo gạo tiền như nhà bạn, mình nghĩ lối suy nghĩ này đã không còn phù hợp. Nói thì bảo văn vẻ, mình muốn quote vài câu thơ trong bài Xa Cách của Xuân Diệu mà mình rất tâm đắc khi đối xử với người yêu/chồng:

Dầu tin tưởng: chung một đời, một mộng.
    Em là em, anh vẫn cứ là anh.
    Có thể nào qua Vạn Lí Trường Thành
    Của hai vũ trụ chứa đầy bí mật

Dù 2 vợ chồng có yêu thương gắn kết với nhau đến mức nào thì vẫn cứ là 2 con người hoàn toàn riêng biệt, có suy nghĩ, có sở thích khác nhau. Nên chỉ cần 2 người hướng về cùng một phía là được, sao phải cố kiểm soát từng hành động của người kia làm gì. Nếu kiểm soát quá, người ta hoặc là sẽ thoát ra khỏi vòng kim cô đó, hoặc sẽ giấu giếm để làm điều người ta muốn (mà mình không muốn). Đó là điều đương nhiên.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,173 Bài viết

• 3,047 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoangbb1a Xem bài viết
    Caí quan niệm "quỹ đen" này man rợ quá. Xin lỗi nhưng lý do gì một người trưởng thành (nam hay nữ) lại để người khác quản mình như con nít? Mỗi người góp theo sức của mình, còn lại thì có tiền để tự xài, tự lo những thứ cá nhân.

Ko tin tưởng thì thôi, đừng cưới hay đừng sống chung. Tội nghiệp đàn ông VN--nhỏ thì bị cha mẹ quản, lớn thì vợ quản.
    May cho soái ca Hoàng là ko vớ phải cô vợ VN nào đấy! Không lại khổ nửa đời!
    When people say " I love you", I usually say "I love you more", because life is a competition and I must win!
    • 296 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhyeu_tinhban Xem bài viết
    @muontimloidi: Mình đã nói rồi, một giải pháp không bao giờ luôn luôn đúng. Lúc nó không hợp lý nữa thì nên thay đổi. Khi chồng bạn lập quỹ riêng là dấu hiệu cho thấy việc bạn bắt tất cả tiền quy về 1 mối không còn phù hợp nữa.

Mình có thể hiểu bạn thấy xung quanh toàn các bà vợ giữ tiền cho chồng và giúp chồng tích luỹ hoặc làm giầu thành công. Nhưng tất cả những gì bạn show được cho mình thấy ở đây là ờ, nhờ bà vợ biết tích cóp mà gia đình giầu có. Nhưng mình không thấy khẳng định nào là nhờ vợ tích cóp, tiền quy về 1 mối mà gia đình hạnh phúc, vợ chồng hoan hỉ. Lượng đổi thì chất đổi. Đến một lúc giầu có, nhiều tiền không còn là mục tiêu của gia đình nữa, thì cách làm cũng nên thay đổi bạn ạ.

Một điều nữa mình thấy rất rõ ở cách suy nghĩ của bạn: đàn ông chỉ cần chí thú làm ăn, mang tiền về chăm sóc gia đình, cần gì những thứ khác, còn lại đã có vợ lo. Vợ đảm đang sẽ làm được hết. Ở thời đại này, đặc biệt với gia đình đã không còn phải lo quá nhiều đến cơm áo gạo tiền như nhà bạn, mình nghĩ lối suy nghĩ này đã không còn phù hợp. Nói thì bảo văn vẻ, mình muốn quote vài câu thơ trong bài Xa Cách của Xuân Diệu mà mình rất tâm đắc khi đối xử với người yêu/chồng:

Dầu tin tưởng: chung một đời, một mộng.
    Em là em, anh vẫn cứ là anh.
    Có thể nào qua Vạn Lí Trường Thành
    Của hai vũ trụ chứa đầy bí mật

Dù 2 vợ chồng có yêu thương gắn kết với nhau đến mức nào thì vẫn cứ là 2 con người hoàn toàn riêng biệt, có suy nghĩ, có sở thích khác nhau. Nên chỉ cần 2 người hướng về cùng một phía là được, sao phải cố kiểm soát từng hành động của người kia làm gì. Nếu kiểm soát quá, người ta hoặc là sẽ thoát ra khỏi vòng kim cô đó, hoặc sẽ giấu giếm để làm điều người ta muốn (mà mình không muốn). Đó là điều đương nhiên.
    Khi mình phát hiện ck có quỹ đen. mình đã trả lại thẻ cho ck. ( vì với kinh tế hiện tại nhà mình thì tiền của mình chi tiêu cho gđ mỗi tháng còn dư khoảng 30triệu). cho nên lương ck chỉ để đó chứ chưa bao giờ sài đến. ck đưa cho mình theo thói quen từ xưa tới giờ thôi tại cũng 14 năm rồi.
    nhưng ck mình ko cầm và cứ bỏ đó gần năm trời . mình mới rút về mua đất , chắc tại vk ck mình sống đơn giản quen nên ko có nhu cầu hay trí hướng lớn lắm trong cuộc sống. đơn giản chỉ ăn sài chi tiêu đơn giản. một năm đi du lịch 2-3 lần giúp đỡ gđ hai bên. còn đâu tích cóp cho con cái và dưỡng già. ck mình chỉ cắm đầu vào công việc và phụ vk buôn bán. lúc rảnh hai vk ck trồng hoa trồng rau nuôi chim. tuy mình cầm tiền nhưng làm gì vẫn hỏi ý của ck kể cả biếu tiền hai bên. ai mượn tiền ít thì đc còn nhiều phải hỏi ck mình nữa.
    điều mình muốn nói ở đây vk ck phải có sự đồng thuận nhất trí trong cách chi tiêu quản lý. mình biết trong này có các anh chị sống ở nước ngoài làm cán bộ cao cấp luật sư bác sĩ. với thu nhập cao có những mối quan hệ rộng thì sẽ có cách quản lý tiền và chi tiêu khác. họ không như mình phải lo từng bữa ăn từng tháng đóng tiền phòng tiền học cho con . rồi khi bố mẹ hai bên hay con cái ốm phải lo từng đồng.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Muontimloidi
    • 2,860 Bài viết

• 821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ cả vợ và chồng đều nên có quỹ đen, mà đương nhiên cả hai đều biết chứ ko phải giấu giếm...cái quỹ đó vừa đủ để chi tiêu những thứ cá nhân mà người kia ko nên can thiệp ..và có một quỹ chung lớn hơn nhiều lần quỹ đen để đảm bảo sự chung chí hướng và tin tưởng.
    Em cũng ko thích có bao nhiêu tiền đều phải nộp hếết vào một quỹ rồi mình làm cái gì nhỏ nhỏ thôi, mà vì chồng ko thích là ko được làm
    Nhà chị Muontimloidi em nghĩ là chị đóng góp raats nhiào vào gia đình nhỏ, nên chị cũng muốn một người chồng của mình ko giấu giếm mình điều gì, cảm giác mình đóng góp tâm huyết nhiều mà chồng giấu giếm vợ cũng hơi ức chế
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 248 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muontimloidi Xem bài viết
    Khi mình phát hiện ck có quỹ đen. mình đã trả lại thẻ cho ck. ( vì với kinh tế hiện tại nhà mình thì tiền của mình chi tiêu cho gđ mỗi tháng còn dư khoảng 30triệu). cho nên lương ck chỉ để đó chứ chưa bao giờ sài đến. ck đưa cho mình theo thói quen từ xưa tới giờ thôi tại cũng 14 năm rồi.

Mình thật sự cảm thấy rất khó hiểu với comment của bạn. Vậy là bạn có bắt chồng đưa hết tiền hay là không? Vì ở comment này bạn nói giống như là bạn không hề ép buộc chỉ là chồng quen thói nên cứ tự giác đưa cho bạn. Vậy thì chồng giữ lại 30tr sao bạn lại dỗi và quy là quỹ đen? Thứ nữa, không phải cứ nói ra miệng "anh phải đưa hết tiền em quản lý" thì mới là ép buộc. Bằng thái độ của bạn khi chồng giữ lại 30triệu mà không cho bạn biết, bạn không thèm quan tâm nữa, lạnh lùng ngó lơ, là một cách ép buộc còn ghê gớm hơn cả nói thẳng ra đó bạn. Đấy là điều mà mình muốn nói ngay từ comment đầu tiên. Bạn không sai, nhưng nếu bạn cư xử như vậy, chồng bạn sẽ rất ngột ngạt. Thà cô vợ cứ giận giãy nảy lên đập nhà đập cửa kêu gào chồng lừa dối, còn hơn là chơi kiểu mặt lạnh, thể hiện rằng mình đang cố chịu đựng sự tổn thuơng sâu sắc mà chồng gây ra, trong im lặng. Đó là một dạng khủng bố tinh thần, khiến cho người kia tự dằn vặt, còn kinh khủng hơn cả bị ăn chửi, ăn đập. Mình đã nói ngay từ comment đầu tiên, chồng bạn chắc sợ xanh mắt mèo khi bạn bảo không cầm thẻ ATM nữa, đố ông ý dám cầm lại.

Qua những gì bạn viết, có thể nói mình nhìn thấy vài vấn đề trong hôn nhân của bạn. Nói thật mình cũng đã viết một đoạn dài dài nhưng lại xoá đi, vì mình nghĩ không muốn đẩy topic đi xa quá. Hơn nữa, bạn nói đã kết hôn 14 năm, cũng vượt qua nhiều sóng gió rồi, nếu bạn tự cảm thấy mãn nguyện với cuộc sống hiện tại thì mình mừng cho bạn. Còn thì đến đâu hay đến đó. Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc.
    • 296 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

tinhyeu-tình ban tại vì cuộc hôn nhân của mình kéo dài nên kể thì hơi dài . mình kể vắn tắt như vậy nè : khi kết hôn mình nói với ck tiền để một mối mỗi tháng chỉ lấy bao nhiêu sài thôi. tiền để tủ chung thiếu thì lấy thêm nhưng phải nói cho nhau biết. ck mình đồng ý đưa tất cả lương cho vk giữ chỉ lấy tiền sài hết lại lấy. còn mình biết thu nhập hai vk ck bao nhiêu để chi tiêu hợp lý và tiết kiệm đúng mức . tiền bạc ck mình ko quan tâm chỉ lo đi làm khi nào mình nói đủ tiền mua đất hai vk ck mua đủ tiền mua xe hai vk ck đi mua. từ lúc nghèo khó đến bây giờ khá hơn một chút thì ông cũng như vậy thôi đưa tiền về cho vk giữ. mình muốn nói vấn đề ở đây bạn nói khi con người ta có điều kiện hơn thì cách làm của mình ko thích hợp. chuyện ck mình có tiền riêng thì cũng chẳng sao nếu ck mình ko ngoại tình. tính của mình theo như chị em trong nhà nói thì như tiểu thư ăn nói nhỏ nhẹ. không thể đập vào mặt ck hay chửi ầm lên đc.
    Mình thấy các mẹ nói tiền thằng nào kiếm thằng đấy sài. hay quản tiền ck như thế mẹ người ta mình mới góp ý. quan điểm của mình vk ck lấy nhau phải có niềm tin cùng nhau vun đắp xây dựng gia đình hạnh phúc. biết được thu nhập của ck để biết chi tiêu cho hợp tiết kiệm đúng chỗ . những cái chi tiêu lớn cần có sự đồng ý của cả hai bên đó cũng là một sự tôn trọng đối với bạn đời của mình. tiền để một mối ai quản lý tiền tốt hơn chi tiêu thuận lợi hơn thì cầm không cần thiết là vk hay ck. ck mình từng ngoại tình cũng từng dẫn tới đổ vỡ . nhưng mình chưa bao giờ lập tài khoản riêng hay quỹ đen mọi thứ đứng tên mình nhưng mình luôn công khai cho ck biết nhà có bao nhiêu bao gồm những gì. mình cũng cho ck đọc góp ý của bạn .
    ở đây mình cũng nói thêm . ck mình là một người có năng lực ý chí cầu tiến. từ một người công nhân bây giờ làm phó tổng giám đốc một cty 3000 công nhân. vì là cty trong nước nên thu nhập từ 1,5ty/năn đổ lại ( tùy theo kinh doanh của ty). ko phải là thằng đàn ông cần có sự bảo bọc của chị hay mẹ theo như bạn nói.

• 296 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

mình muốn nói thêm là sau khi kết hôn vk ck mình đã ngồi thỏa thuận với nhau. từ vấn đề tiền để chung ai quản lý, biếu tiền ông bà hai bên như thế nào . giúp đỡ công việc nhà chăm sóc con cái ra sao. rồi vấn đề vk ck đi đâu chơi phải thông báo cho nhau. ko đi quá 11h trừ khi có việc khẩn cấp. dành thời gian riêng cho gđ . cho nên tất cả mọi việc chỉ là sự thỏa thuận từ ban đầu. nếu đàn ông không muốn có thể nói không mà . dù sao cũng cám ơn bạn vì những góp ý . ko hoàn cảnh nào giống hoàn cảnh nào. mỗi một môi trường vùng miền có một cách sống khác nhau. gđ mình cũng không trọn vẹn như mình có một đứa con bại não , ck mình từng ngoại tình. trừ lần ck mình ngoại tình mình đánh ck ra . vk ck ko to tiếng chửi rủa nhau cãi vã bao giờ. cùng lắm là cằn nhằn chút vấn đề ck nhậu quá nhiều về quá khuya.

• 248 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

@muontimloidi: Mình đã định không viết nữa, nhưng cái comment gần nhất của bạn làm mình nhớ đến 1 top khác cũng có con bị bại não, chồng ngoại tình. Chủ top thắc mắc không hiểu sao mình có làm gì sai, mình toàn tâm toàn ý mà chồng vẫn ngoại tình. Mình ấn tượng câu chuyện đó bởi một việc nhỏ mà bạn top kể rằng chồng có thú chơi chim cảnh nhưng nuôi con nào chết con đó và bạn vợ phán câu xanh rờn là đừng chơi nữa, để phúc cho con. Và mình thử search thì không quá bất ngờ, bạn chính là chủ top đó.

Mình hi vọng rằng việc bạn phát hiện ra chồng có quỹ đen và cách bạn cư xử đã xảy ra vài năm trước đây rồi, trước khi bạn tham khảo nhà EQ. Còn hiện tại bạn đã không như thế nữa. Đây không phải đả kích cá nhân mà mình quan tâm vì bạn rất giống mẹ mình. Mình rất yêu mẹ, mẹ là người phụ nữ có thể nói hy sinh cả đời vì con cái, vì chồng, chịu thương chịu khó. Mẹ mình giống y những gì người ta mô tả về bạn, là tiểu thư, nhẹ nhàng, cư xử kín kẽ cân nhắc, không một ai chê trách được mẹ mình một câu nào, một chỗ nào. Tất cả thế giới nhìn vào đều trầm trồ khen ba mình may mắn vì lấy được mẹ. Ba mình mình có thể lấy mạng ra đảm bảo là tuyệt đối chung thuỷ, đã hơn 40 năm rồi. Nhưng chỉ có chị em mình là hiểu, những nỗi khổ tâm của ba khi sống với mẹ, và cả những nỗi khổ tâm của chính những đứa con nữa. Đó là cả một sức ép, sự ngột ngạt, gò bó khi phải làm theo những gì mẹ muốn. Mẹ mình không hề nói ra "mẹ muốn thế này, em muốn thế này" với ba con mình, nhưng ba con mình luôn nhìn mặt mẹ để tự hiểu mà làm theo. Vì nếu không, mẹ sẽ buồn, mẹ sẽ im lặng và ba con mình hiểu là ba con mình đã làm mẹ tổn thương. Sự dằn vặt đó thật sự rất khó chịu. Nên bao nhiêu năm qua, ba con mình đều chiều theo ý mẹ (kể cả những việc mẹ không cần nói ra).

Bạn có hiểu ý mình không? Bạn hay mẹ mình là những người phụ nữ luôn muốn kiểm soát mọi thứ (trong thâm tâm) nhưng cách làm là "đòn tâm lý". Mình không nói bạn hay mẹ mình cố tình dùng "đòn tâm lý" với gia đình, mà là cách hành xử của bạn đang có tác động rất lớn đến tâm lý của những người xung quanh bạn, một cách nặng nề. Hơn nữa, bạn cứng nhắc và hay nâng quan điểm, bi quan hoá hay quan trọng hoá sự việc nhỏ nhặt càng khiến những người sống cùng bạn cảm thất rất ngột ngạt nặng nề. Cái khổ nhất của họ là họ không thể phản bác hoặc làm khác được vì "bạn có sai gì đâu". Vì vậy, chồng bạn có trót ngoại tình, mình hoàn toàn hiểu và thông cảm được.

Sau này khi mình lớn lên, mình nhìn sự việc hoàn chỉnh hơn, mình đã không sống theo như mẹ mình áp đặt nữa mà cũng cố gắng đứng giữa bố mẹ, khuyên bảo mẹ, mua nhiều sách báo, đưa mẹ đi nhiều nơi để mở mang, mẹ mình mới khá hơn một chút và nhờ vậy ba mình thì sống thoải mái hơn rất nhiều. Bạn yên tâm là một người vợ như bạn, chồng bạn có chết cũng không bỏ đâu. Nhưng bạn nên nhìn lại bản thân mình một chút. Gia đình ấm cúng gắn bó là nên, nhưng đừng như cái lồng trói buộc các thành viên. Sống rất mệt mỏi và căng thẳng. Gia đình nên là nơi hiền hoà, vui vẻ để các thành viên tìm được yên bình. Bạn nhé!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,074 Bài viết

• 4,634 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ck mình là một người có năng lực ý chí cầu tiến. từ một người công nhân bây giờ làm phó tổng giám đốc một cty 3000 công nhân. vì là cty trong nước nên thu nhập từ 1,5ty/năn đổ lại
    Chồng bạn làm đến phó tổng, gia đình có ts 10 tỷ mà vì một món tiền 30tr bị vợ trả thẻ và không nói chuyện?
    ppYvp7
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Về nguyên tắc, tiền ai người nấy sài. Có những dự định cho tương lai: mua nhà, xe, con đi du học, làm ăn, đầu tư v.v... thì 2 vợ chồng ngồi lại với nhau, tính cho kĩ, bổ đầu ra ai góp bao nhiêu, trong khoảng thời gian nào, dựa trên nguyên tắc "tin tưởng". Tin tưởng ở đây nghĩa là người kia nói "tôi đóng được từng này" thì mình tin là thế. Chứ còn bắt phải trình bảng lương, đưa thẻ ATM thì đâu còn gọi là tin nữa.

Trừ trường hợp tổng thu nhập của 2 vợ chồng quá thấp, chỉ đủ ăn thì nên gộp chung.
    Một số ông chồng thích đưa hết tiền cho vợ và mặc định là vợ lo hết mọi thứ. Nếu người vợ muốn và ước chừng mình làm được thì hẵng nhận. Và khi nhận thì nên hiểu việc chồng đưa hết tiền không phải là "trách nhiệm" của chồng mà là sở thích và sở thích thì có thể thay đổi. Còn trường hợp vợ ước chừng không muốn hoặc không quản lí được thì từ chối.
    Mình nhìn sự việc thấy đơn giản vậy mà sao các mẹ cứ cãi nhau nhỉ.
    • 39 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

hết sức bình thường
    • 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thời buổi này hầu như ai cũng có c ah
    • 2,860 Bài viết

• 821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thấy thật sự thấy là cái gì cũng có ưu nhược điểm cả. Nói chung gọi là chi phí cơ hội, được cái này mất cái kia mà thôi.
    Nói chung đôi khi phải chấp nhận hi sinh một vài thứ, mà cho dù mình ko muốn, bởi ko có lựa chọn hoàn hảo trong cuộc sống này.
    Nếu như có thể làm gì đó để chồng thuận theo mình ( mà trong lòng họ ko quá áp lực nhưng lại đem lại kết quả khá tốt về mặt khác thì cũng nên làm )
    Em thấy hôn nhân của chị Muontimloidi, hoàn toàn không hề có nhiều vấn đề . Nếu như vợ chồng cùng tích lũy tiền bạc, mà lo lắng cho nhau rồi con cái lại có nền tảng thì cũng ko tồi...chỉ cần mình có tâm với chồng , vơi các con....ko ruồng rẫy và hăt hủi chồng
    Còn nếu để mà nói mà, Tiền ai người đó sài, mà con cái vẫn có nền tảng tốt nhất, vợ chồng chăm sóc lẫn nhau, vợ chồng ko tệ nạn bên ngoài thì quả thực cũng rất khó...
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 296 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Squirrelmama Xem bài viết
    ck mình là một người có năng lực ý chí cầu tiến. từ một người công nhân bây giờ làm phó tổng giám đốc một cty 3000 công nhân. vì là cty trong nước nên thu nhập từ 1,5ty/năn đổ lại
    Chồng bạn làm đến phó tổng, gia đình có ts 10 tỷ mà vì một món tiền 30tr bị vợ trả thẻ và không nói chuyện?
    Mình cầm tiền ck từ khi lương của ck ít hơn mình và lúc đó hai vk ck chưa đc 10 triệu, và nó kéo dài cho tới bây giờ . còn về việc ck mình có quỹ đen mình phản ứng là đưa thẻ cho ck . nếu ck cần có thể cầm hết lương thích mua sắm gì thì mua cho bố mẹ cũng đc miễn là đừng nuôi gái là đc. và mình không nói gì nữa , không nói ở đây là ko nói về quỹ đen , chứ không phải nói chuyện hàng ngày. chứ vk ck vẫn nói chuyện vẫn ôm nhau ngủ vẫn hôn nhau.
    Mình chẳng hiểu nổi bạn tinhyêu- tình ban. nói mình như vậy là khủng bố tinh thần ck , hay ý bạn nói mình phải trì triết ck chửi rủa hay nhắc đi nhắc lại vấn đề quỹ đen sao. gđ mình kể cả lúc ck mình ngoại tình mình đánh ck mình thì vk ck chưa bao giờ ngừng nói chuyện với nhau một ngày.
    và ck mình cũng chẳng cầm thẻ lun đến giờ vẫn vậy lun ông có quỹ đen nữa hay ko mình cũng ko quan tâm. vì lương thưởng ông đưa hết rồi còn cho thêm tiền nữa.

• 2,860 Bài viết

• 821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cầm tiền ck từ khi lương của ck ít hơn mình và lúc đó hai vk ck chưa đc 10 triệu, và nó kéo dài cho tới bây giờ . còn về việc ck mình có quỹ đen mình phản ứng là đưa thẻ cho ck . nếu ck cần có thể cầm hết lương thích mua sắm gì thì mua cho bố mẹ cũng đc miễn là đừng nuôi gái là đc. và mình không nói gì nữa , không nói ở đây là ko nói về quỹ đen , chứ không phải nói chuyện hàng ngày. chứ vk ck vẫn nói chuyện vẫn ôm nhau ngủ vẫn hôn nhau.

Chồng chị Muontimloidi quá toẹt vời đó chị
    Em cũng nghĩ là vợ chồng chị đều cân đối chi tiêu hợp lí, hợp lễ nghĩa nên chồng chij mới để chị quản tiền vậy
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 248 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Mình chẳng hiểu nổi bạn tinhyêu- tình ban. nói mình như vậy là khủng bố tinh thần ck , hay ý bạn nói mình phải trì triết ck chửi rủa hay nhắc đi nhắc lại vấn đề quỹ đen sao. gđ mình kể cả lúc ck mình ngoại tình mình đánh ck mình thì vk ck chưa bao giờ ngừng nói chuyện với nhau một ngày.
    và ck mình cũng chẳng cầm thẻ lun đến giờ vẫn vậy lun ông có quỹ đen nữa hay ko mình cũng ko quan tâm. vì lương thưởng ông đưa hết rồi còn cho thêm tiền nữa.

Sau cái comment trước của mình, thấy bạn im lặng không trả lời nữa (dù trước đó không bỏ sót một comment nào của mình mà trả lời để chứng minh gia đình bạn hoàn hảo), mình đã mừng thầm những tưởng bạn đã cảm nhận được gì đó, chậm lại suy ngẫm và tự nhìn lại mình. Ai dè mình nhầm.

Ba mẹ mình hơn 60 tuổi, lấy nhau hơn 40 năm rồi, ngày nào cũng nắm tay nhau đi ăn sáng, ông ăn gì thì bà ăn đấy, vẫn ôm nhau ngủ, vẫn hôn nhau, vẫn nói "anh yêu em". Ba mình rất yêu và trân trọng mẹ, chắc chồng bạn cũng nhìn bạn như vậy. Mình đã nói rồi, một người vợ như bạn, chồng bạn có chết cũng sẽ không bỏ. Nhưng ngột ngạt, gò bó thì vẫn là ngột ngạt gò bó. Bạn có yêu, có thương chồng không? Mình với chồng mình mới yêu và lấy nhau trong vòng 20 năm nay thôi. Chưa thể so với ba mẹ mình, nhưng mà nếu mình dù có hơi lợn cợn biết chồng mình sống ngột ngạt vì mình, mình sẽ tự nhìn lại, và sửa đổi. Bởi vì mình yêu và thương chồng. Không biết thì đã đành, biết rồi thì không thể làm ngơ. Và mình tuyệt đối sẽ không cho chồng xem comment trên này khiến mình nhận ra điều đó, vì mình biết chắc chắn 100% chồng sẽ nói không phải. Biết tại sao không? Nếu nói phải, vợ sẽ buồn, và vợ buồn thì làm sao? Thì chồng sẽ bị lương tâm dằn vặt là làm vợ buồn. Thôi thà nói không phải còn hơn. Cũng chịu bao nhiêu lâu rồi.

Mà thôi, tuỳ bạn. Mình đã định kết thúc từ nhiều comment trước rồi, mà bạn cứ ra sức chứng minh là vợ chồng bạn rất hoà hợp, rất yêu thương rất hoàn hảo thì mình cũng chúc mừng bạn. Gia đình bạn hạnh phúc hay có vấn đề cũng là bạn được hưởng chứ ảnh hưởng gì mình đâu. Nếu bạn thấy như thế là ổn lắm rồi, thì mình mừng cho bạn. Thế nhé!
    • 296 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

tinh yeu- tinhban mình mới đi du lịch về. topic ở đây là bạn phản ứng sao khi phát hiện ck có quỹ đen ?
    Mình ko bao giờ luc bóp ck vì kinh tế nhà mình như vậy rồi. hàng tháng ck mình vẫn lấy khoảng gần 10 triệu tiêu vặt . những năm gần đây thôi nhé. còn mình phát hiện ra như thế này : ck mình bỏ bóp ở giường con chơi rớt ra. ck mình nhặt hết vô nhưng vô tình làm rớt lại cái thẻ. bé lớn nhà mình tưởng của mẹ đưa cho mình vì đều cùng ngân hàng cùng tên ck mình ko để ý. cất vô bóp đến lúc rút tiền mình mới phát hiện ra khi không giống số pin. mình tò mò nhập thử ngày sinh của mình ai dè trúng. mình có in hóa đơn, rồi về vừa hỏi vừa cười ck. anh có quỹ đen hả ? ck nói ko có mình đưa cả 2 thẻ cho ck. mình nói nếu a cần có thể cầm hết lương muốn chi sao cũng đc. đừng cho gái là đc , ck mình chỉ lấy lại thẻ quỹ đen còn thẻ lương bỏ ở tủ đó. từ đó mình ko quan tâm đến việc ck có quỹ đen hay ko nữa . ck vẫn đưa lương cho vẫn cho thêm mình tiền ngoài mình vẫn lấy tiền sài. mình hỏi ck vậy a cầm luôn đi khỏi lấy ck mình nói ko muốn cầm nhiều tiền . trong bóp cần 3-5 triệu hết lại lấy có nhiều tiêu nhiều ít tiêu ít.
    chi nói kết hôn 20 năm nếu như trong trường hợp như em chị phản ứng như thế nào ?

• 296 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgoiSaoLeLoi-Bg Xem bài viết
    Chồng chị Muontimloidi quá toẹt vời đó chị
    Em cũng nghĩ là vợ chồng chị đều cân đối chi tiêu hợp lí, hợp lễ nghĩa nên chồng chij mới để chị quản tiền vậy
    ck chị không được tỉ mỉ kiên nhẫn trong cách chi tiêu đổi nhân sử thế . ông chỉ biết kiếm tiền còn những việc khác ông ít quan tâm. để ck tin tưởng mình thì mình cũng phải công tư phân minh .
    Như dịp lễ vừa rồi chị đc nghỉ 5 ngày : 3 ngày đi du lịch, 1 ngày về ngoại 1ngay về nội. ở 2 bên chị đều mua sắm trái cây về thắp hương quà bánh cho các cháu. đi chợ mua đồ nấu ăn cho đại gđ mỗi bên hơn 10 người , chi phí chị bỏ ra hết. bên nhà ck chị thu nhập ít hơn chị biếu thêm mẹ ck tiền , bà ngoại ck , lần nào về cũng vậy đó. ck đưa tiền lâu lâu chị vẫn công khai tài chính, xem ck cần đầu tư gì không làm gì không vk ck bàn bạc với nhau. thường ck chị nói em xem rồi làm công việc mệt rồi không muốn quan tâm.
    quan điểm của chị là biết đc thu nhập vk ck để chi tiêu hợp lý, có kế hoạch cho tương lai lâu dài. làm việc gì cũng nên có ý kiến của cả hai vk ck. đó là một sự tôn trọng của bạn đời.