TIN TÀI TRỢ.

Phát hiện bị nhà chồng nói xấu - Các mẹ khuyên em phải làm sao

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.53K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ ợ, từ hôm qua tới giờ em nóng hết cả đầu, điên hết cả tiết và lộn hết cả ruột vì phát hiện bị nhà chồng nói xấu. Thực ra cái vụ nói xấu em thì em biết từ lâu rồi, từ trong nhà ra ngõ, đầu chợ cuối xóm em đều biết có mc nói xấu nhưng nhiều lần em bỏ qua, tự nhủ là khác máu tanh lòng thôi thì là bệnh khó tính của người già. Nhưng vừa Tết ra, em phát hiện nhà chồng sang hàng xóm nhà em nói xấu em (em và nhà chồng ở riêng), thì em điên lắm rồi. Trong đầu em bây giờ chỉ tưởng tượng ra cái đơn ly hôn đập vào mặt chồng chứ k nghĩ được cái gì khác.

BM chồng chê em là một là kẹt sỉ, ko kẹt sỉ thì vô tâm. Mc thích ăn hoa quả, thích con dâu quan tâm quà cáp mà con dâu thì chả bao giờ để ý. Nói thật là mc em thì đo đếm tình cảm = tiền. Em cũng biết vậy nên hồi mới về làm dâu, cũng nghe mọi người nhắc nhở nên em cũng thi thoảng mua cho bà cái này cái kia. Em mua cho bà túi xách thì bà nói chị chồng mua cho nhiều mẹ dùng ko hết, mẹ ko lấy. Mua cho cặp tóc thì bảo ôi toàn đá nặng mẹ ko đeo được. Mà tính em thì ko bao giờ mua hàng đểu. Mc miệng vẫn luôn nói bố mẹ vẫn làm ra tiền, có thì cho các con chứ các con ko phải mua gì cho bm cả. Chồng em cũng kêu: ôi em cứ thoáng đi, nhà anh ko câu nệ chuyện đó đâu. Nhưng em thì biết thừa là họ chả nghĩ thế thật.

VC em ra ở riêng. Lương chồng = 1/2 lương em. Đành là bố mẹ chồng cũng mua cho căn nhà nhỏ hai vc ra riêng nhưng em có cảm giác họ cho rằng vì như thế nên họ đã bố thí cho em quá nhiều nên em phải chịu ơn họ cả đời. Mc chê vậy mà ko nghĩ, lương con bà chả đủ nuôi mồm nói gì nuôi cháu. Hàng nửa năm trời chồng thất nghiệp, 1 mình em phải cáng đáng cả nhà, con thì nhỏ, nuôi nấng tốn kém, sao bà không nghĩ. Em cũng biết Kinh tế hai vc trẻ chưa có, nếu bà nói k cần vật chất thôi thì mình lại dùng tấm lòng thành. Thi thoảng bày vẽ mấy món ăn cầu kỳ, mang tới nhà ông bà thì ông bà kêu con dâu nấu ăn kỳ lạ (thưa rằng em nấu sốt vang, vịt om mẻ, om sấu), ông bà ăn kinh quá. Thế thôi em đành chịu.

ĐI đâu ông bà cũng rêu rao con giai ông bà con to đẹp trai lẽ ra phải lấy gái xinh nhà giàu nhưng lại cứ nhất quyết đòi lấy em. Mà nói thẳng chồng em cũng chả phải tài tử siêu sao gì, nói về đẹp xấu chưa chắc ai hơn ai. Giờ em sinh con, vừa ở nhà làm việc, tiền vẫn kiếm ra nhiều, vừa chăm con, chăm chồng, chồng em đi đâu cũng tự hào vì vợ đảm lại chiều chồng, tâm lý. Nhưng ông bà thì ko nghĩ vậy. Ông bà ko nghĩ là em mà vừa giỏi, vừa xinh, vừa nhà giàu, thì em đã lấy đại gia rồi chứ em chả theo anh chàng nhân viên quèn về cái đất kinh tế kém phát triển này, bỏ dở sự nghiệp đang thăng tiến của em.

Ngẫm lại nhiều cái ức chế cả chồng. Suốt ngày lông bông chả chịu lo lắng sự nghiệp gì. Chỉ bằng lòng với cuộc sống hiện tại. Tình cảm vc qua nhiều biến cố cũng nhạt nhòa dần. Mỗi lần ko vừa ý nhau cả hai đều im lặng và ko bao giờ có chuyện vc thẳng thắn ngồi góp ý để giúp đỡ nhau. Em thực sự nản cuộc hôn nhân này. Nhưng nghĩ lại mới lấy nhau dc 4 năm, con vừa tròn 1 tuổi. Thứ duy nhất níu giữ em là một chút tình thương còn lại cho chồng. Em cũng ko nỡ bỏ anh ý vì thực ra chồng cũng có nhiều cái tốt với em. Và nhìn hai bố con yêu thương nhau. Em thấy đau lòng khi nghĩ phải chia cắt họ. Nhưng giữa cuộc sống của em, và cuộc sống này, em nên chọn cái nào. Em có nên nói chuyện này với chồng không.
    Chờ con ra đời lắm lắm pé iu ơi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 119 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Nói tóm lại là bây giờ nếu có tiền nhiều hơn thì bạn sẽ bỏ ý định li hôn đúng không ?
    • 45 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Nói tới nói lui, nói cho đã rồi cũng hết chuyện để nói, còn mà tự chế ra chuyện để nói xấu ng khác thì sẽ bị mắc nghiệp miệng. Bạn cứ sống sao cho đúng thôi, dù cho họ có nói xấu mình thì con người mình cũng ko xấu đi chút nào đâu bạn, hơi đâu mà chấp nhất loại người ăn ko ngồi rồi, rãnh rỗi, tào lào mía lau.
    p/s: mình cũng đồng hoàn cảnh: "ĐI đâu ông bà cũng rêu rao con giai ông bà con to đẹp trai lẽ ra phải lấy gái xinh nhà giàu nhưng lại cứ nhất quyết đòi lấy em. Mà nói thẳng chồng em cũng chả phải tài tử siêu sao gì, nói về đẹp xấu chưa chắc ai hơn ai."
    và nhà riêng của tụi mình đang ở là do bên nhà mẹ ruột mình lo, ko nhờ 1 xu 1 cắc của nhà chồng, vậy mà đi đâu cũng "nhà đó của thằng K", "nhà thằng K" nghe mà chứng lỗ tai (K là chồng mình)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mẹ nó hình như ko đọc kỹ bài viết của em
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 119 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Sophie_ Xem bài viết
    Mẹ nó hình như ko đọc kỹ bài viết của em
    Ý của tôi là nếu bạn kiếm được nhiều tiền hơn, đưa tiền cho bố mẹ chồng được nhiều hơn, thì người ta không dại gì đi nói xấu bạn , khi đó bạn sẽ từ bỏ ý định li hôn ?
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nói ra được là tốt rồi. Bây giờ không phải là chuyện làm ầm nên mà phải xử sự khôn khéo của một người con dâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienfpt2006 Xem bài viết
    Nói ra được là tốt rồi. Bây giờ không phải là chuyện làm ầm nên mà phải xử sự khôn khéo của một người con dâu.
    Thế mn bảo em nên phải làm sao. Có nên nói thẳng với chồng ko
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ising Xem bài viết
    Ý của tôi là nếu bạn kiếm được nhiều tiền hơn, đưa tiền cho bố mẹ chồng được nhiều hơn, thì người ta không dại gì đi nói xấu bạn , khi đó bạn sẽ từ bỏ ý định li hôn ?
    .

Bác nói cũng có lý 1 phần đấy. Bây giờ em mà dùng tiền bạc thì kiểu gì chả thành dâu hiền.
    Cơ mà chả nhẽ tình cảm gia đình lại đong đếm bằng vật chất thực dụng như vậy sao. Tiền em chả tiếc, nếu cần phải làm thế, vậy là thành ra là một cuộc trao đổi mua bán, chắc chắn em sẽ tâm lý "Khinh".

Còn chuyện ly hôn, đó là 1 phần. Có những khúc mắc khác mà chuyện kể trên chỉ là giọt nước tràn ly. Đó là sự thiếu tôn trọng mà mc đối xử với mẹ đẻ em ngay khi em vừa sinh con dc 1 ngày, khi em còn đang đau đớn nằm trên giường mổ. Đó là cảm giác em như kẻ ăn nhờ ở đậu gia đình họ, sự lạc lõng giữa các nếp văn hóa khác nhau, sự thất vọng khi không được sống là chính mình (em sống rất bản năng, ko thuộc dạng khéo léo, tính thẳng thắn, yêu thì yêu mà ghét là nói huỵch toẹt...nhưng từ khi về nhà chồng nhiều sự ức chế khiến em trở nên trầm cảm, ít khi nói gì mà cứ lầm lì)...
    • 75 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

1 là biện pháp điếc, người ta có nói xấu m vẫn ung dung mà sống
    2 là người ta thích cái j (hoa quả, quà cáp) thì bỏ chút ra mua
    Dù j họ nói chán rồi cũng thôi. Chuyện VC thì miễn comment. Có lẽ bạn kiếm được kinh tế đủ lo cho gd bạn nên chồng cũng ko cần quá bươn trải, tâm lý lông bông với bằng lòng với cs hoặc do cv của anh ta ko có nhiều cơ hội cho anh ta kiếm dc tiền nên cũng đành phải bằng lòng.
    To live is to fight!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 119 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

.

Bác nói cũng có lý 1 phần đấy. Bây giờ em mà dùng tiền bạc thì kiểu gì chả thành dâu hiền.
    Cơ mà chả nhẽ tình cảm gia đình lại đong đếm bằng vật chất thực dụng như vậy sao. Tiền em chả tiếc, nếu cần phải làm thế, vậy là thành ra là một cuộc trao đổi mua bán, chắc chắn em sẽ tâm lý "Khinh".
    Người ta không gọi là mua bán, mà thực chất đó là sự san sẻ thôi. Cũng chỉ là tâm lí bình thường. Hơn người cái gì thì bị đố kị cái ấy.

.Còn chuyện ly hôn, đó là 1 phần. Có những khúc mắc khác mà chuyện kể trên chỉ là giọt nước tràn ly. Đó là sự thiếu tôn trọng mà mc đối xử với mẹ đẻ em ngay khi em vừa sinh con dc 1 ngày, khi em còn đang đau đớn nằm trên giường mổ. Đó là cảm giác em như kẻ ăn nhờ ở đậu gia đình họ, sự lạc lõng giữa các nếp văn hóa khác nhau, sự thất vọng khi không được sống là chính mình (em sống rất bản năng, ko thuộc dạng khéo léo, tính thẳng thắn, yêu thì yêu mà ghét là nói huỵch toẹt...nhưng từ khi về nhà chồng nhiều sự ức chế khiến em trở nên trầm cảm, ít khi nói gì mà cứ lầm lì)...
    Vợ chồng sống với nhau là chủ yếu, để ý làm gì chuyện người dưng. Quý thì tốt, không quý thì đã có pháp luật bảo vệ, thích nói xấu nhưng cũng chẳng ai làm gì được ai. Muốn người ta ngừng nói xấu mình thì bớt chút tiền ra đưa cho chồng nhờ mua gì đó cho BMC.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Người ta không gọi là mua bán, mà thực chất đó là sự san sẻ thôi. Cũng chỉ là tâm lí bình thường. Hơn người cái gì thì bị đố kị cái ấy.

Vợ chồng sống với nhau là chủ yếu, để ý làm gì chuyện người dưng. Quý thì tốt, không quý thì đã có pháp luật bảo vệ, thích nói xấu nhưng cũng chẳng ai làm gì được ai. Muốn người ta ngừng nói xấu mình thì bớt chút tiền ra đưa cho chồng nhờ mua gì đó cho BMC.
    Oai doài bác ơi, mọi thứ mà trước giờ em bảo chồng mang sang biếu BMC toàn là em mua ạ. Chồng em tính vô tâm còn lâu mới nghĩ tới vụ đó. Tết rồi em dc thưởng cũng khá, rủng rỉnh nên cũng sắm sửa bánh mứt kẹo, thùng bia, với rượu, 1 chai biếu bc, 1 chai biếu anh rể chồng, mua cả hàng kg mứt bánh, váy áo cho con chị chồng. Bình thường ăn uống có gì ngon em cũng kêu chồng mang qua cho BMC. Tưởng tết xôm xụ vậy vừa về tới nhà nghe hàng xóm kể lại vụ nói xấu trên em mới điên tiết chứ. Không biết bao nhiêu mới là đủ, hay phải cây vàng lớn đô la bé đây. Ông bà cứ tưởng những thứ đó là của con giai ông bà tự để tâm mà mua chắc. Bố mẹ em cả năm còn chả dc lời hỏi thăm của ông con rể mà có ai kêu ca gì đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 51 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Xa thì thương gần thì thường. cái gì chê thì cho nghỉ khỏe, cứ sống đúng đạo thôi. còn họ nói họ tự nghe. sao pải lăn tăn nghỉ? còn chồng bạn thì bạn nên để a ta thấy được trách nhiệm của mình với gia đình. bạn lo hết rùi thì chồng bạn đâu còn gì mà lo nữa?
    Tôi biết ơn những người đã lừa dối tôi. Chính họ đã cho tôi thêm kinh nghiệm trong cuộc sống.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 119 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Khó đỡ quá nhỉ, loại người ăn cháo đá bát mình thấy cũng hiếm gặp lắm

Bạn cứ nói chuyện thẳng thắn với chồng xem có phương án nào hữu hiệu không.

Tôi nghĩ là người ta thấy bạn lầm lì ít nói nên mới được thể làm tới vậy thôi, làm ơn lắm khi lại mắc oán

Người ta bảo bạn keo kiệt thì lần sau mua cái gì bạn cứ tận tay vác sang mà đưa biếu, người ta không còn cái cớ ấy được nữa. Tốt nhất là cứ trọng số lượng chứ đừng thiên về chất lượng.

Bạn cũng đừng quên câu nói "lời chào cao hơn mâm cỗ", cư xử không được khéo thì cố gắng làm mặt lạnh, chứ đừng lộ ra sự ghét bỏ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Khó đỡ quá nhỉ, loại người ăn cháo đá bát mình thấy cũng hiếm gặp lắm

Bạn cứ nói chuyện thẳng thắn với chồng xem có phương án nào hữu hiệu không.

Tôi nghĩ là người ta thấy bạn lầm lì ít nói nên mới được thể làm tới vậy thôi, làm ơn lắm khi lại mắc oán

Người ta bảo bạn keo kiệt thì lần sau mua cái gì bạn cứ tận tay vác sang mà đưa biếu, người ta không còn cái cớ ấy được nữa. Tốt nhất là cứ trọng số lượng chứ đừng thiên về chất lượng.

Bạn cũng đừng quên câu nói "lời chào cao hơn mâm cỗ", cư xử không được khéo thì cố gắng làm mặt lạnh, chứ đừng lộ ra sự ghét bỏ.

Bác nói có lý. Nói thật đúng là em là đứa sống ko thể hiện tình cảm ra ngoài. Tính cũng hơi lạnh. Mọi khi các thứ em mua em đều bảo chồng mang sang vì chồng em hay xung phong đi lại (em còn ở nhà với con nhỏ). Hay là vì thế nên "áo gấm đi đêm" chăng. Vừa mất tiền vừa được nghe tiếng trách.

Hôm nay bố chồng em sang chơi vs cháu. Em cũng ko thể hiện thái độ gì. Vẫn bình thường. Chỉ là bây giờ em cảm thấy em nên nghĩ khác về bmc và nên sống đề phòng hơn. Ôi thấy thật chán cách sống giả tạo này quá.

1. Em định bụng nói chuyện này với chồng để phân tích phải quấy. Nhưng mà em sợ, 1 là bé hàng xóm đã dặn em là đừng nói ko mang tiếng bé ý ton hớt. 2 là, em chỉ sợ chồng em lại quay ra bênh bố mẹ, rồi có khi vc lại cãi nhau to. Thế nên hôm qua em nghĩ phương án 2 hơi bị tiêu cực là cứ viết đơn bảo hai vc không hợp nhau ko ở được với nhau nữa. Còn chuyện trên thôi em sống để dạ chết mang theo. Các bác nghĩ em nên làm phương án nào
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 119 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Nếu đã không giỏi nói chuyện thì bạn cũng đừng nên nói chuyện này với chồng nữa, vì sẽ dễ đưa chồng vào thế đối đầu - lựa chọn, trong khi tình cảm vợ chồng có vẻ đang đi xuống.

Còn li hôn là việc quan trọng, cần phải nghĩ đến lợi ích của con cái nữa. Vả lại, chia tay xong chắc gì đã tìm được người ưng ý, tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa mệt ra.

Quan trọng là bạn cư xử với bố mẹ chồng sao cho phải đạo. Người kiếm được đồng tiền lắm khi phải san sẻ cho người có cuộc sống khó khăn, đó không chỉ là đạo đức, mà còn là sự khéo léo tối thiểu nữa, như là nghĩa vụ phải có vậy. Vì thế khi cho đi đừng hi vọng người ta sẽ báo đáp, cũng chẳng cần người ta phải ghi nhớ làm gì. Bill Gates còn phải đem cả tỉ đô đi làm từ thiện đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hic, bác ơi, em kiếm dc hơn chồng em thôi, nhưng em còn phải nuôi con, cháu ông bà. Mà bmc em còn giàu hơn bọn em ý chứ. Em thì chả nghĩ tới chuyện ly hôn xong kiếm người khác đâu. Em ở mình nuôi con cho khỏe, bao tình cảm vật chất dành cho con hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 119 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thế mà người ta cũng bỏ công ra nói xấu bạn được, kể cũng tài

Bạn cố gắng bỏ ngoài tai mà sống thôi, hết cách
    • 86 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Ông bà ko nghĩ là em mà vừa giỏi, vừa xinh, vừa nhà giàu, thì em đã lấy đại gia rồi chứ em chả theo anh chàng nhân viên quèn về cái đất kinh tế kém phát triển này, bỏ dở sự nghiệp đang thăng tiến của em.
    chị thật bá đạo, haha

• 421 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Con dâu có tốt hay xấu ntn thì bị nhà chồng nói xấu hầu như đã thành cái tật chung chung rồi có điều tùy theo mức độ mà phản ứng lại nhẹ nhàng mà cứng rắn để ngầm ý cho họ hiểu là ko phải mình ko biết gì để ai muốn nói gì nói.

Nói chuyện với ck có khi kiểu gì ck cũng châm chế qua loa đôi lúc còn phản tác dụng.

Cứ sống đúng theo tình lý,tâm đức của bản thân ko để tâm quá với những gì họ nói và hãy quan niệm rằng : Nếu nhà ck tốt, thoải mái thì mình gần gũi tới lui nhiều. Còn ko thì vẫn vui vẻ tuy bằng mặt chứ ko bằng lòng,cư xử lễ phép bình thường và tránh ít gặp thì ít phiền lòng nhau.

Chuyện li hôn hay ko là giữa 2 vc chung sống có hòa hợp hay ko và người ck ntn mới quyết định chứ đừng nên vì ảnh hưởng của nhà ck hay những điều gì khác ko đáng mà chi phối mái ấm riêng ko phải dễ xây dưng.

Vài dòng chia sẻ cùng chủ top,chúc bạn an vui.
    • 233 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hiccc. Thấy toàn các m than toàn ức chế nhà chồng mà em cảm thấy nản kinh khủng.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2