TIN TÀI TRỢ.

Phận làm dâu - Sống thế nào mới phải đạo, mới là dâu ngoan???

• 3.21K Lượt chia sẻ
  • 82.4K Lượt đọc
  • 607 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 269 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Lên diễn đàn đọc mà thấy các mẹ cung cấp khá nhiều kinh nghiệm hay, em sắp lập gia đình, nhưng cũng chứng kiến nhiều chuyện đụng chạm về em chồng, chị dâu hay mẹ chồng nàng dâu, rồi lại ứng xử với anh em bà con nhà chồng sao cho phải...

Các mẹ có kinh nghiệm kể ra một số điều trái ngang và kinh nghiệm xử lý của các mẹ xem,

Chuyện thứ nhất:

Tôi có quen một gia đình trẻ, chị vợ là người Hà Nội. Anh chồng la người ở tỉnh và lại là người chịu trách nhiệm cho gia đình, thay ba mẹ lo cho em út. Chị ấy kể rằng chị rất khó chịu về việc chồng cứ phải lo cho em út, gia đình vậy và vợ chồng đã cải nhau nhiều về việc giúp hay không giúp? Giúp thì giúp thế nào, mà không giúp thì không giúp thế nào để không mất lòng gia đình chồng, không phải trái với lương tâm, đạo lý?

Các mẹ cho ý kiến nhé!

Sống vui tươi, cười thoải mái!!!!!!!!!!!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 151 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeuthuong Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Lên diễn đàn đọc mà thấy các mẹ cung cấp khá nhiều kinh nghiệm hay, em sắp lập gia đình, nhưng cũng chứng kiến nhiều chuyện đụng chạm về em chồng, chị dâu hay mẹ chồng nàng dâu, rồi lại ứng xử với anh em bà con nhà chồng sao cho phải...

Các mẹ có kinh nghiệm kể ra một số điều trái ngang và kinh nghiệm xử lý của các mẹ xem,

Chuyện thứ nhất:

Tôi có quen một gia đình trẻ, chị vợ là người Hà Nội. Anh chồng la người ở tỉnh và lại là người chịu trách nhiệm cho gia đình, thay ba mẹ lo cho em út. Chị ấy kể rằng chị rất khó chịu về việc chồng cứ phải lo cho em út, gia đình vậy và vợ chồng đã cải nhau nhiều về việc giúp hay không giúp? Giúp thì giúp thế nào, mà không giúp thì không giúp thế nào để không mất lòng gia đình chồng, không phải trái với lương tâm, đạo lý?

Các mẹ cho ý kiến nhé!
    Dâu này nên đuổi khỏi nhà !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 269 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiensi1 Xem bài viết
    Mẹ này có vẻ là dâu ngoan đấy nhỉ! Bạn bè em sao nhiều đứa bảo sức đâu mà lo cho nhà chồng, lấy vợ rồi thì thôi, tập trung cho gia đình nhỏ, em út va gia đình chồng lâu lâu thì được chứ ai mà lo được thế. Em không đồng tình, có mẹ nào có ý kiến khác không?

• 547 Bài viết

• 1,427 Được cảm ơn

Đuổi đồng chí này ra khỏi nhà trước!

Theo thiển ý của tớ, nếu không giúp thì đúng là vợ chồng đều là người vô trách nhiệm, trái với lương tâm đạo lý, còn nếu có giúp trong một chừng mực có thể nhất thì cũng chả có gì để trách cứ!
    Cứ lo mãi cho gia đình nhà chồng, cho em chồng, vậy gia đình nhỏ của mình ai lo cho?
    Lương tâm và đạo lý thời giờ nó gắn liền với cái nồi cơm của từng nhà, động vào ai chả sợ con mình, gia đình nhỏ của mình thiếu đói, mỗi khi cần mà không xoay sở được vào đâu, lúc đó có chìa tay ra mà xin lại được không?
    Bố mẹ là cái ơn nghĩa phải lo là đúng rồi, còn anh chị em, kiến giả nhất phận, lo cho nhau vì cái tình được bao nhiêu thì lo, không thì phải chịu chứ biết làm sao!
    Vô phúc chớ chả may ăn ở trái ý hoặc chẳng may thèng chồng nó đổ đốn thì mẹ con bồng bế nhau ra đi tay trắng và ẵm theo luôn cái tiếng vô trách nhiệm với gia đình chồng, phỏng ạ?
    • 1,036 Bài viết

• 3,431 Được cảm ơn

- Giúp đỡ công việc, thi thoảng có cái gì thì cho cái đấy
    - Giúp nhận thức và có trách nhiệm với gia đình
    - Giúp trong lúc khốn khó
    - Không giúp kiểu hàng tháng cấp tiền
    - Không giúp kiểu xin lúc nào được lúc ấy
    - Không giúp kiểu thằng anh kiếm được nhiều thì phải lo cho thằng em
    ...

Dâu ngoan theo tớ là thế
    NB: 3.4 - 53 | 1Th: 5 - 56 | 2Th: 6.5 - 59 | 3Th: 7.5 - 62 | 4Th: 8 - 65 | 5Th: Lẫy | 6Th:2 răng cửa | 7Th: Bò lùi | 8Th: Gọi mẹ, bò tiến
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Việc giúp đỡ gia đình sau hôn nhân phải được rõ ràng trước lúc cưới, chấp nhận được thì cưới, không thì thôi.

Đây là trường hợp của mình:
    Vợ mình trước lúc cưới, là lao động chính (duy nhất) trong nhà. Lúc yêu nhau, mình cũng biết được điều này. Trước lúc cưới thì vợ mình hỏi lại mình: nếu cưới nhau thì phải chấp nhận việc này. Và đến nay, tuy có gia đình riêng nhưng hàng tháng, vợ mình vẫn chu cấp cho ba mẹ vợ tương đương như trước kia.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuannn Xem bài viết
    Việc giúp đỡ gia đình sau hôn nhân phải được rõ ràng trước lúc cưới, chấp nhận được thì cưới, không thì thôi.

Vợ mình trước lúc cưới, là lao động chính (duy nhất) trong nhà. Lúc yêu nhau, mình cũng biết được điều này. Trước lúc cưới thì vợ mình hỏi lại mình: nếu cưới nhau thì phải chấp nhận việc này. Và đến nay, tuy có gia đình riêng nhưng hàng tháng, vợ mình vẫn chu cấp cho ba mẹ vợ tương đương như trước kia.
    Bố mẹ thì là nghĩa vụ chu cấp vì bố mẹ đã già và là người sinh ra mình. Nhưng anh em thì phải xem xét lại, trừ những trường hợp bị tàn tật hoặc bệnh tâm thần mà không làm được gì nuôi sống mình thì phải nuôi, chứ còn mạnh khỏe thì phải tự làm mà ăn chứ! Làm gì có chuyện "thằng còng làm, thằng ngay ăn!"
    Nếu có thì giúp đỡ nhưng cũng chỉ khi thật cần thiết, không thể có chuyện cấp tiền hàng tháng hay thường xuyên. Làm như thế thì chỉ khuyến khích họ lười nhác thêm.
    Chị em phụ nữ đừng mù quáng vì những mỹ từ "vợ hiền, dâu thảo" để rồi khổ, cần phải bày tỏ quan điểm và dứt khoát với chồng và nhà chồng về điều này.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 209 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rose_01 Xem bài viết
    Bố mẹ thì là nghĩa vụ chu cấp vì bố mẹ đã già và là người sinh ra mình. Nhưng anh em thì phải xem xét lại, trừ những trường hợp bị tàn tật hoặc bệnh tâm thần mà không làm được gì nuôi sống mình thì phải nuôi, chứ còn mạnh khỏe thì phải tự làm mà ăn chứ! Làm gì có chuyện "thằng còng làm, thằng ngay ăn!"
    Nếu có thì giúp đỡ nhưng cũng chỉ khi thật cần thiết, không thể có chuyện cấp tiền hàng tháng hay thường xuyên. Làm như thế thì chỉ khuyến khích họ lười nhác thêm.
    Chị em phụ nữ đừng mù quáng vì những mỹ từ "vợ hiền, dâu thảo" để rồi khổ, cần phải bày tỏ quan điểm và dứt khoát với chồng và nhà chồng về điều này.
    Ủng hộ chị này luôn, chuẩn ko cần chỉnh, tặng hoa cho chị nè:Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 209 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chú này chắc chỉ muốn vợ lo cho gia đình mình, còn gia đình vợ thì thôi nhỉ. Chưa gì đã đuổi ngay, khiếp
    • 269 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Hix, quả cũng khó thật. Ở đời ích kỷ cũng không được, mà rộng lượng quá cũng không xong. Ngay cả việc có giúp đi nữa thì miệng đời vẫn khó tránh.

Có chị dâu nào trong hoàn cảnh này không ta chia sẻ thử xem cảm giác thế nào nhỉ? Và các anh chồng thì cảm giác thế nào về chia sẻ va không chia sẻ?????

Nói gì thì nói chứ vẫn phải thuận vợ thuận chồng, chồng bảo giúp mà vợ không giúp thì tính sao??????

• 218 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuannn Xem bài viết

Mình cũng đồng ý với bạn. Trước khi cưới, bao giờ cũng tìm hiểu và biết hoàn cảnh gia đình hai bên rồi. Chấp nhận được thì hẵng cưới, không thì thôi.
    Vì dù có chu cấp cho gia đình chồng, thì đó cũng là công sức lao động của người chồng, của con trai gia đình người ta chứ nếu người ta bắt bạn phải gánh thêm trách nhiệm đó thì hãy nói.
    Mình là phụ nữ, đã 2 mặt con, nghĩ cảnh sau này, đứa lớn đang thay bố mẹ lo cho đứa bé, đùng một cái, ;ấy vợ, thế là thôi, vì vợ suy nghĩ rằng anh lấy tôi rồi anh phải toàn tâm lo cho tôi thôi, thế là gia đình bao nhiêu năm ra rìa? Ôi, buồn nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 209 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giohiuhiugio Xem bài viết
    Mình cũng đồng ý với bạn. Trước khi cưới, bao giờ cũng tìm hiểu và biết hoàn cảnh gia đình hai bên rồi. Chấp nhận được thì hẵng cưới, không thì thôi.
    Vì dù có chu cấp cho gia đình chồng, thì đó cũng là công sức lao động của người chồng, của con trai gia đình người ta chứ nếu người ta bắt bạn phải gánh thêm trách nhiệm đó thì hãy nói.
    Mình là phụ nữ, đã 2 mặt con, nghĩ cảnh sau này, đứa lớn đang thay bố mẹ lo cho đứa bé, đùng một cái, ;ấy vợ, thế là thôi, vì vợ suy nghĩ rằng anh lấy tôi rồi anh phải toàn tâm lo cho tôi thôi, thế là gia đình bao nhiêu năm ra rìa? Ôi, buồn nhỉ?
    Không ai bắt là chồng phải toàn tâm lo cho vợ mà quên mất gia đình, người chồng như vậy cũng là ko tốt. Nhưng ở đây mọi người muốn nói là giúp đỡ cũng phải biết cách giúp đỡ, giúp là cho cái cần câu chứ không phải ngày nào cũng cho cá để ăn. Anh em trong gia đình cũng không nên ỷ lại vào nhau quá.
    • 218 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Nhiều chuyện, nói thêm một việc nữa.
    Khi biếu tiền bố mẹ chồng, nếu là tiền của con dâu thì hãy tự mình đưa, còn nếu là tiền của chồng, là tấm lòng của hai vợ chồng thì nên để chồng tự đưa cho bố mẹ. Như vậy bố mẹ mới không cảm thấy tự ái.
    Đây là ví dụ cụ thể mà bác hàng xóm kể lại với mình.
    Con trai bác ấy đi làm về đưa tiền cho vợ, bảo vợ mang biếu mẹ.
    Trước mặt hai vợ chồng, bác ấy hỏi: đây là tiền của con hay tiền của thằng H? nếu là tiền của con thì mẹ không nhận vì con làm gì có tiền, còn phải lo chi tiêu, còn tiền của thằng H thì mày không có tay à?
    Tao nuôi mày mấy chục năm còn được, tao có chết đâu, có phải đi ăn xin đâu, bây giờ mày đi làm, nếu mày có hiếu với mẹ, mày biếu mẹ tiền tiêu thì mày phải tự đưa cho mẹ mà nói đàng hoàng chứ? Mày không có tay hay sao mà phải chuyền qua vợ mày?

Bác kể thế là lặng ngắt, từ bấy giở đi không dám vậy nữa.
    Mỗi người mỗi tính, chuyện này chắc không phải ít người gặp.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 151 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vũ Quệt Xem bài viết
    Đuổi đồng chí này ra khỏi nhà trước!

Theo thiển ý của tớ, nếu không giúp thì đúng là vợ chồng đều là người vô trách nhiệm, trái với lương tâm đạo lý, còn nếu có giúp trong một chừng mực có thể nhất thì cũng chả có gì để trách cứ!
    Cứ lo mãi cho gia đình nhà chồng, cho em chồng, vậy gia đình nhỏ của mình ai lo cho?
    Lương tâm và đạo lý thời giờ nó gắn liền với cái nồi cơm của từng nhà, động vào ai chả sợ con mình, gia đình nhỏ của mình thiếu đói, mỗi khi cần mà không xoay sở được vào đâu, lúc đó có chìa tay ra mà xin lại được không?
    Bố mẹ là cái ơn nghĩa phải lo là đúng rồi, còn anh chị em, kiến giả nhất phận, lo cho nhau vì cái tình được bao nhiêu thì lo, không thì phải chịu chứ biết làm sao!
    Vô phúc chớ chả may ăn ở trái ý hoặc chẳng may thèng chồng nó đổ đốn thì mẹ con bồng bế nhau ra đi tay trắng và ẵm theo luôn cái tiếng vô trách nhiệm với gia đình chồng, phỏng ạ?
    Tôi nói đuổi vì những lý do sau :
    1/ DỐT NÁT :
    Người chồng mà không có trách nhiệm với anh em ruột thịt nhà anh ta thì cũng sẽ chẳng có tình cảm hay trách nhiệm gì với bên nhà vợ hết, bởi bên nhà vợ ,anh vợ ,em vợ, bố vợ, mẹ vợ chả có họ hàng ruột thịt máu mủ gì.
    2/ THIẾU TÔN TRỌNG CHỒNG : Người ta lấy mình làm vợ không có nghĩa chấp nhận bị vợ quản chế thu nhập hay chi tiêu những việc chính đáng từ thu nhập của bản thân. Khi số tiền đó do vợ kiếm ra mới được quyền xét nét. Người chồng họ lấy vợ chứ không phải rúc rọ làm nô bộc nhé.
    3/ THAM, BẨN TÍNH: Khi thấy anh em khó khăn không giúp lại còn cãi vã ,tiếc của, suy bì hơn thiệt.
    Vợ này vứt ra sọt rác !!!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 151 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HuonggiangTran Xem bài viết
    Thế nếu BC bảo con dâu là: " Sau này khi em nó ( em chồng đã li hôn nhưng vẫn ở với gd nhà chồng nó- chồng đi làm ăn xa ) đi bước nữa thì hai bác phải là người nuôi nấng chăm bẵm cháu ( con zai của em chồng) cho em".

Thì các mẹ nghĩ sao ?
    Nếu thấy cháu khó khăn vẫn nuôi một cách tự nguyện. đừng nói chuyện PHẢI NUÔI ở đây.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 151 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Tiến Sĩ Giấy!
    Thế nếu em chồng bạn em nó có nhà riêng rộng rãi không ở đến, trị giá cả mấy tỉ, có tiền gửi ngân hàng, đi du lịch vi vu, chồng sắp cưới của em nó kiếm rất ra tiền, cháu trai kháu khỉnh, khỏe mạnh, không có khó khăn gì thì có nên tự nguyện nuôi không ạ?

Đọc kĩ đi đã " NẾU CHÁU CÓ KHÓ KHĂN ". Và dù nếu em chồng giàu có mà vứt bỏ con khiến cháu nó khổ thì cũng vân vui vẻ nuôi. Giúp cháu hay không nó xuất phát từ tình thương, từ trái tim nhân hậu hiền thảo của một nàng dâu, một người bác....Còn nếu đem cân đong tính toán, hơn với thiệt.... thì vứt bố nó vào sọt rác
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,366 Bài viết

• 118,864 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chuyện đứa bạn em:
    BC bảo con dâu là: " Sau này khi em nó ( em chồng đã li hôn nhưng vẫn ở với gd nhà chồng- chồng đi làm ăn xa ) đi bước nữa thì hai bác phải là người nuôi nấng chăm bẵm cháu ( con zai của em chồng) cho em".

Thì các mẹ nghĩ sao ?
    Trả lời ngay: Nuôi chứ ạ. Nó đã mất bố, h mất cả mẹ. Có bố có mẹ như thế tội lắm. Con nuôi hộ ngay ạ.. :P

Nói thực thì thế này. Nếu bạn thương cháu thì nuôi, ko đủ tình thương thì thôi. Còn đừng so bì chuyện EC làm gì. Nó là mẹ như thế, chẳng yêu thương con sẵn sàng bỏ con vì thằng đàn ông khác thì con nó cũng khốn nạn lắm bạn ạ.

Khi làm gì thì nghĩ đến đứa cháu. Đó mới là đối tượng cần quan tâm chứ ko phải cô EC đâu. Ai có phận nấy. Mình nuôi được cháu thì khéo có thêm đứa con. Mình ko nuôi được thì thôi đành vậy.. Mình có nuôi thì mình được thêm chứ chẳng mất gì. Còn EC thì nó lại mất nhiều đấy bạn ạ. So làm sao được?
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 151 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đời mình ghét nhất những loại vợ BẨN TÍNH. đưa tiền giúp mẹ được một tý lại so đo với anh em "anh khác giầu hơn phải giúp nhiều hơn ". Giúp cháu môt tý là tính toán "Anh giầu hơn tôi phải giúp nhiều hơn"......Theo kiểu phân chia trách nhiệm, tình cảm. Loại này mà nhỡ bố mẹ mình khi mất có để lại nhiều đất thì thể nào nó cũng chia vẽ bản đồ quy hoạch trước.
    BIẾN, KÚT !!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,275 Bài viết

• 4,888 Được cảm ơn

Anh em giúp đỡ được nhau thì đó là TỰ NGUYỆN chứ không phải là NGHĨA VỤ. Chỉ có chăm sóc bố mẹ 2 bên mới là NGHĨA VỤ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,366 Bài viết

• 118,864 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeuthuong Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Các mẹ cho ý kiến nhé!
    Chồng yêu thương gia đình là tốt ko có gì sai. Ủng hộ chồng giúp đỡ gia đình, anh em. Có điều, phải tâm sự với chồng để việc giúp đỡ đó là hợp lý và cân bằng được với gia đình nhỏ của mình.

Chồng nhiệt tình quá mà quên mất trách nhiệm với gia đình nhỏ thì nên đưa ra giải pháp để xử lý. Với đàn ông, các bạn càu nhàu và cãi vã (đặc biệt liên quan tới GD anh ta thì ko giải quyết được gì cả đâu).