Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phải ứng xử như thế nào với Mẹ chồng " VÔ TƯ QUÁ"!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.48K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Em muốn tâm sự với cả nhà một chuyện có lẽ là khá riêng tư và hơi kỳ lạ một chút nhưng vì nhà em toàn anh trai và em trai, không có chị gái nên cũng ít khi tâm sự được với ai, nhiều khi suy nghĩ cũng chỉ để trong bụng mà không biết tự tìm hướng giải quyết ra sao cho êm!
    Từ khi em lấy chồng, vợ chồng em đều ở riêng và sống xa gia đình nhà chồng , có lẽ vì ít tiếp xúc với mẹ nên chưa hết hết được tính cách của mẹ! Nhưng mẹ chồng em có thể nói là một ngừoi mẹ rất hiền nhưng đặc biệt là rất vô tư - Vô Tư quá thì đúng hơn!
    - Ngày đầu mới cưới về, hoa cưới em còn chưa gỡ xuống đầu, 1 mình dọn dẹp nhà cửa nhà chồng nhưng Mẹ chồng và đứa em họ nhà cậu chồng ôm túi tiền mừng của vợ chồng em đổ ra và tự đếm với nhau?!!!???
    - Suốt quá trình e mang bầu, đến tận lúc em gần sinh bà ra chơi và bảo em đưa đi khắp HN chơi nhưng ngoài mua quà cho các cháu em phải mua thêm quà cho tất cả các bà hàng xóm là bạn của mẹ chồng em???
    - Đến khi em sinh bé, Mẹ đẻ em đón em về nhà gần 3 tháng thì Mẹ chồng em về ở đó 1 tháng nhưng bà chỉ ăn và ngủ, cơm nước Mẹ đẻ em phục vụ 2 mẹ con em và baby từ A->Z, tối đến do em mổ nên không bế được Bé nhiều - cháu khóc cũng chỉ có bà ngoại bế rồi thay ca là ông ngoại từ tối đến sáng--->> Bà nội bé cứ nằm hồn nhiên ngủ! Vừa thương mẹ đẻ, vừa thấy... mà không biết phải làm sao!???! Đến khi Mẹ chồng e về quê, mẹ còn bảo Mẹ đẻ em mua cho bà đôi bà đôi gà đen để bà biếu bà thông gia nhà cậu chồng em??!!! Mua thêm 2 con nữa để cho 2 ông anh rể nuôi nhấm rượu?!!!???:mad:
    - Gần Tết về nhà chồng 1 tháng, em mới sinh chưa hết cữ, nhà có máy giặt nhưng mẹ chồng em bảo quần áo của Bé có vài cái làm sao fai giặt bằng máy???!!!, có khách vào chơi Mẹ bảo em để đồ đó để Mẹ làm nhưng khi khách về thì Mẹ bảo đưa bé đây đi làm đi cho xong việc??!!!....:Sad: Và một điều nữa là mẹ chồng em rất thích ngủ cùng vc em!:Sad:
    Em nghĩ có lẽ bà sống vô tư thôi nhưng em cứ băn khoăn 1 điều là, bà có chồng em là con trai duy nhất, KuBjn là em là cháu nội đầu mà mọi việc bà đều phó thác là nhờ ông bà ngoại nuôi, rồi bảo với mẹ đẻ em là hàng tháng bà cho vợ chồng em tiền thuê nhà ở HN???? trời đất - có cho bao giờ đâu mà nói với mẹ đẻ em như vậy?!!!, rồi muốn vợ chồng em về quê làm việc, mọi người hỏi nếu về phải có nhiều tiền mới chạy được vào làm nhà nước - mẹ chồng em hồn nhiên bảo, về đó có nhà cứ thế mà ở, tiền lo công việc thì Ông ngoại fai lo ( từ" Ông ngoại " là bà gọi Bố đẻ em đó!):Sad:
    Tư vấn - tham mưu giúp em với cả nhà!
    Bà sống vô tư lắm, vô tư đến nỗi mỗi lần em nhớ Bố mẹ đẻ mà muốn về quê thăm nhà là mẹ chồng em cũng chuẩn bị đồ để về cùng!
    :Angel: Anh Khánh :Angel:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

thế chồng em cũng "vô tư" như mẹ à, mà trước tất cả những chuyện này ko nói câu gì?
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

:Sad: Tại bữa em sinh ,e và mẹ chồng em về nhà mẹ đẻ em mà! Chồng em vẫn ở HN làm việc, 1 tuần chồng em về 1 lần! Bữa Tết em về nhà chồng 1 tháng, em thấy mẹ chồng như vậy cũng có suy nghĩ lắm chứ! Nhưng em lại suy nghĩ là có nên nói với chồng hay không? Nói ra 1 bên vì thuơng vợ mà trách mẹ thì sao?!! Nên em không nói!
    Nhiều khi bực mình lắm nhưng không biết làm sao! Em nghĩ là chồng em có nhận thấy nhưng chỉ nghĩ đơn giản là bà vô tư thôi !
    • 326 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Đọc tâm sự của chủ top vừa thương, vừa buồn cười. Buồn cười nhất là
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bjndepzaj Xem bài viết
    Và một điều nữa là mẹ chồng em rất thích ngủ cùng vc em!:Sad:
    Tớ nghĩ không thể chỉ sử dụng từ "quá vô tư" cho bà mẹ chồng. Nói có lẽ hơi ác, nhưng tớ nghĩ bà MC này đang lợi dụng nhà ngoại, nhằm thu lợi cho mình, cho con trai mình, và cho cả họ hàng hang hốc nhà mình thì đúng hơn.
    Tớ là tớ nói thật, vì chẳng ai đánh thuế tớ nói cả, chỉ sợ bị khóa nick thôi :Laughing: Nhưng mà tớ nghĩ bạn nên nói chuyện thẳng thắn với chồng. Vợ chồng mà, có gì ức chế thì tâm sự hết đi. Xem thái độ của chồng thế nào đã rồi mới biết sẽ phải làm gì. Tất nhiên là phải nói nhẹ nhàng, tỉ tê, nũng nịu tí cho chồng đỡ shock (nếu chồng chưa biết chuyện) :Laughing:
    Mà tớ thấy bạn giỏi chịu đựng thật, tớ mà như thế á? Tỏ rõ thái độ khó chịu ngay... Ức chế thế, ai mà chịu đươc! @%^&()^&$$%$&*&&^
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 326 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Định post thêm mấy câu cay độc hơn nữa nhưng phải stop lại ngay ko là bị khóa nick đấy, sợ lắm ạ! (Vì tớ bị khóa nick 1 lần rồi! :Crying
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,887 Bài viết

• 32,057 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không nghĩ như thế này gọi là vô tư đâu, mà là vô tâm và có tính toán.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 166 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mình nghĩ cái gì giải quyết đc với mẹ chồng thì cứ nói thẳng với mẹ chồng khỏi phải qua chồng cho ông ý đỡ mệt đầu . VD : mẹ nhờ đi đâu mà bảo tiêu nhìu xiền thì bảo con chỉ mang ít tiền thôi ko đủ .
    Con khóc nhìu ông bà ngoại bế nhìu rùi thì kêu bà bế hộ con để con làm việc nọ việc kia,... mình mà như thế mình chẳng chịu đâu cái gì cũng ỷ vào ngoại thế ý là mình chia đều ra cho luôn .
    Còn chuyện bà muốn ngủ chung với vợ chồng bạn thì hai vợ chồng phải nói để bả ngủ chỗ khác,:cool:
    • 181 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Ặc...chẳng phải tay em.:Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

:Crying: --- Mình cũng có nói nhưng chỉ dám nói những cai hàng ngày chồng mình thấy thôi!
    Ví dụ: việc mẹ còn tiếp tục ngủ cùng thì ko thể chấp nhận được, việc đi chào về hỏi mà Mẹ cứ lặng thinh và Mẹ luôn tỏ thái độ quan tâm tới con dâu khi có người nhà đến chơi !
    Mình cũng nói thẳng bất kể điều gì mình cũng có thể chấp nhận và bỏ qua nhưng Mẹ còn sống kiểu không thật thì khó có thể ở với nhau lâu dài mà!
    Có điều, Chồng mình là người khá tâm lý , biết cân bằng giữa Mẹ và Vợ nên nhiều khi mình lại cứ nghĩ là: Đặt địa vị của Mẹ chồng là Mẹ đẻ mình là người như thế mà Chồng mình cũng suốt ngày kêu than về Mẹ mình như thế thì mình có chịu được không vì dẫu sao đó cũng là tính người rồi!
    Đôi khi bức xúc lắm nhưng cũng sớm định thần lại rằng: Mình cứ sống đúng, sống thật và sống đúng đạo đức của một người con dâu!
    Nhưng phải công nhận có những lúc tớ tức đến nỗi ko thể diễn tả bằng lời được!:RollingEy:
    Cảm ơn ban nhiều nhé!
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Gauna nha!
    Em không nghĩ là đi làm dâu mà em lại phải suy nghĩ nhiều đến thế!:RaisedEye
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thực sự mình đã lấy hết can đảm nói chuyện rõ ràng với Mẹ chồng mình và chồng mình về 1 số vấn đề tế nhị rồi!
    Ví dụ: Mình có nói thằng là: Mẹ ở với vợ chồng con có điều gì con không hay không phải với Mẹ, Mẹ cứ nói thẳng để con sửa??!! Chứ con đi làm chào về con chào mẹ, Mẹ khong nói không gì hết thì con khó sống lắm! ( Bà không nói gì hết! Bà bảo chả có cái gì hết!) Pó tay luôn!
    Tiếp đến, Mình cũng nói rõ: Con là con gái, lấy chồng là theo phận nhà chồng, Bố mẹ con lo cho con ăn học và công việc ổn định như ngày hôm nay và đã lo cho con mọi cái con cần! Nay con không thể cái gì con cũng về xin Bố mẹ con được vì Bố mẹ con còn fai lo lập gia đình cho anh trai và lo ăn học và sự nghiệp cho em trai của con nữa! Mọi cái vợ chồng con tự lo _ Mẹ đừng bảo con là fai xin Bố mẹ con cai gì nữa!
    Nhưng mình bực cái là: Mẹ chồng mình hễ nói cái gì mà VC mình hỏi lại là y như rằng ko bao giờ nhận! Nhiều lúc mình bực đến nỗi có than với chồng là: Tại sao Mẹ lại luôn Không nói Có và luôn làm rồi ko bao giờ nhận là mình làm là sao????
    Nói xong, thương chồng lắm! Vì chồng mình cũng quá đau đầu vì Mẹ, A ấy có tham gia và góp ý kiến với Mẹ rồi nhưng Mẹ không thay đổi.
    Có lần Bà cũng làm sai và ko nhận sai, Chồng mình k chịu được cũng có nói: Nếu mẹ cảm thấy ở với VC con mà không thoải mái, thì Mẹ có thể về trong nhà vui cùng họ hàng và hàng xóm, Con sẽ đưa Mẹ về quê! ---->>Nhưng bà bảo: Không có gì khó chịu hết và không về!
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

:Sick: Đau đau lắm bạn ah! lương hưu của bà gần 3tr nhưng bà ở với VC mình bà không fai tiêu gì dến luơng cả!
    Nhưng hễ cuối tuần đi chơi là bà sẽ bảo: Ah! Mẹ quên tiền ở nhà rồi---->>>:cool:
    Còn chuyện ngủ cùng VC mình fai đấu tranh mãi mới OK đó! Vì nhất quyết nói với chồng là: 1 là chồng mình ngủ với mẹ còn mình và con ngủ riêng, 2 là ngủ với vợ và con! Chứ không thể nào mà đại gia đình ngủ cùng nhau như thế được! Đơn giản là không thể nào chấp nhận được chuyện đó! Mệt mỏi lắm bạn ah!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,887 Bài viết

• 32,057 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tội nghiệp bạn. Đến là khổ. Nói chung bây giờ cứ việc nào ra việc đó, kiên quyết thôi chứ biết làm thế nào. Điều gì cũng có giới hạn của nó mà.
    Nói chung bạn nên đối xử cương quyết nhưng mà khéo léo. Cũng may là chồng bạn hiểu cho bạn. Mà đừng có nhờ nhiều vào nhà ngoại quá, để MC thấy rằng chuyện nhà ngoại giúp đỡ không phải là chuyện đương nhiên. Mà cũng đừng có thủ nhiều tiền mặt trong người. Nếu có dư ra khoản nào thì lập sổ tiết kiệm/mua vàng/mua USD mà cất, để dành mà mua nhà sau này. Chứ ko lúc bà bảo thiếu cái này, lúc thiếu cái khác mà mình sẵn tiền mà ko cho cũng khổ. Cũng đừng có dẫn MC về nhà mẹ đẻ làm gì, lại bắt mua quà cáp này nọ thì lại phiền đến cả bố mẹ mình. Đôi khi nhờ bà trông cháu cho rảnh tay mà làm việc nhà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,403 Bài viết

• 8,518 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy bà MC này tính toán,bòn rút và lợi dụng nhà ngoại thì có chứ vô tư khỉ gì.Bà ấy lo cho bà ấy cũng chả sao,nhưng còn lợi dụng để lo cho hang hốc họ hàng,thậm chí hàng xóm nhà bà ấy thì đúng là pó tay.com.Thích thì đi mà bỏ tiền ra mua quà cho họ.Cái này kiểu như muốn mua quà để lấy tiếng thơm,nhưng lại kg mún bỏ tiền ra:Worried:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 654 Bài viết

• 832 Được cảm ơn

Chị ơi, lúc nãy đọc topic về quyển sổ đỏ của mẹ chồng chị ấy, nghĩ là cụ bị đứa cháu họ nó lừa mượn sổ. Nhưng đến bh e đọc topic này của chị thì e thấ tình hình khó rồi đấy chị ạ. Mối quan hệ nó cứ thế nào ấy. Hay bà không muốn đưa sổ đỏ cho vc chị để buộc chị phải nhờ nhà ngoại?
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 734 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Không phải nói xấu ai cả...tuy nhiên tớ cũng gặp một trường hợp tương tự -:cool:
    Tuy nhiên khác nhau vài điểm thôi....

Không thể chia sẻ -tư vấn với bạn được điều gì..mong bạn sớm có cách giải quyết ổn thỏa
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bjndepzaj Xem bài viết
    Thực sự mình đã lấy hết can đảm nói chuyện rõ ràng với Mẹ chồng mình và chồng mình về 1 số vấn đề tế nhị rồi!
    Ví dụ: Mình có nói thằng là: Mẹ ở với vợ chồng con có điều gì con không hay không phải với Mẹ, Mẹ cứ nói thẳng để con sửa??!! Chứ con đi làm chào về con chào mẹ, Mẹ khong nói không gì hết thì con khó sống lắm! ( Bà không nói gì hết! Bà bảo chả có cái gì hết!) Pó tay luôn!
    Tiếp đến, Mình cũng nói rõ: Con là con gái, lấy chồng là theo phận nhà chồng, Bố mẹ con lo cho con ăn học và công việc ổn định như ngày hôm nay và đã lo cho con mọi cái con cần! Nay con không thể cái gì con cũng về xin Bố mẹ con được vì Bố mẹ con còn fai lo lập gia đình cho anh trai và lo ăn học và sự nghiệp cho em trai của con nữa! Mọi cái vợ chồng con tự lo _ Mẹ đừng bảo con là fai xin Bố mẹ con cai gì nữa!
    Nhưng mình bực cái là: Mẹ chồng mình hễ nói cái gì mà VC mình hỏi lại là y như rằng ko bao giờ nhận! Nhiều lúc mình bực đến nỗi có than với chồng là: Tại sao Mẹ lại luôn Không nói Có và luôn làm rồi ko bao giờ nhận là mình làm là sao????
    Nói xong, thương chồng lắm! Vì chồng mình cũng quá đau đầu vì Mẹ, A ấy có tham gia và góp ý kiến với Mẹ rồi nhưng Mẹ không thay đổi.
    Có lần Bà cũng làm sai và ko nhận sai, Chồng mình k chịu được cũng có nói: Nếu mẹ cảm thấy ở với VC con mà không thoải mái, thì Mẹ có thể về trong nhà vui cùng họ hàng và hàng xóm, Con sẽ đưa Mẹ về quê! ---->>Nhưng bà bảo: Không có gì khó chịu hết và không về!
    hơ, nhắc bà phải ý tứ như bạn Bjndepzaj kia chứ nhỉ!!!

Nói chung với MC bạn nói hoa mỹ như trên thì không phải bà không hiểu mà là "cố tình không hiểu"
    Thôi thì cứ thẳng thắn mà nói thôi, những chuyện xin tiền nhà ngoại nói thẳng là BM con còn phải dưỡng già, 2vc con tự làm tự tiêu, lo được đến đâu thì hay đến đó, kiên quyết ko xin tiền, còn quà cáp cho họ hàng " bắn đại bác mới đến" thì cũng vừa phải, coi như là có chút lòng cho người già, cháu bé thôi, còn đâu nghỉ khỏe đi !!
    Nói chung, cứ thẳng thắn thôi bạn, chỉ sợ MC hết "vô tư" chuyển sang " để bụng" thì gay :Laughing: nhưng mình có sao sống vậy, tự lực về kinh tế thì ko phải ngại ji hết !
    4Mnup7
    • 276 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

May cái có anh chồng thông cảm còn được. Em có con bé bạn. Chồng còn về hùa với mẹ chồng, thỉnh thoảng vui tay tát cho mấy cái sưng cả mặt. Lấy nhau được 2 năm chả chịu nổi mẹ con nhà Cám nên đành ly dị đấy ạh.

Mẹ nó kiên quyết xử lí vụ này đi thôi. Có anh chồng ủng hộ rồi thì chắc thắng 70 % rồi.

Một là, những việc gì liên quan đến gia đình nhỏ của mình thì mình xác định trước là tự mình lo liệu. Đừng có hòng bà giúp. Tự túc là hạnh phúc.

Hai là ăn bánh bơ, đội mũ phớt trước những thái độ và yêu cầu của bà. Chào không nói lại thì thôi. Việc gì mà phải băn khoăn. Việc mình là cứ đi thưa về gửi thôi. Cũng không hòng bà phải tình cảm với mình. Để yên cho mình sống là tốt rồi. Bà có yêu cầu này kia thì bảo con bận việc nọ, bận việc kia mẹ ạh. Mẹ đi mua giúp con. Tháng này con kẹt chưa lĩnh lương mẹ ạh. Mẹ thông cảm. Còn các việc khác, chỉ giao tiếp ở mức tối thiểu thôi.
    • 5,732 Bài viết

• 19,723 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác chủ top ơi, đây ko phải là ngây thơ hồn nhiên đâu, Đây là ngây thơ cụ rồi. Giống kiểu đi ăn cỗ, vừa được ăn, vừa được nói, vứa được gói mang về đấy à. Nhà em bmc tây nhá, cũng có kiểu ngây thơ cụ thế đấy. Nhưng cái chính là do mình thôi. Mình cho để cho ngây thơ đến đâu là do mình. Nếu bác muốn quyết tâm làm cuôc cách mạng nhá, thì em chỉ cho bác cái cách những ngưới nông dân nổi dậy. Nhưng xã bác phải sợ bác cơ. Còn nếu xã bác bênh mẹ lại ko sợ bác thí thôi em ko mách kế cho bác đâu, ko là dễ an bạt tai bác lại trách em
    Em iêu gâu gâu nhà em
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Tội nghiệp bạn. Đến là khổ. Nói chung bây giờ cứ việc nào ra việc đó, kiên quyết thôi chứ biết làm thế nào. Điều gì cũng có giới hạn của nó mà.
    Nói chung bạn nên đối xử cương quyết nhưng mà khéo léo. Cũng may là chồng bạn hiểu cho bạn. Mà đừng có nhờ nhiều vào nhà ngoại quá, để MC thấy rằng chuyện nhà ngoại giúp đỡ không phải là chuyện đương nhiên. Mà cũng đừng có thủ nhiều tiền mặt trong người. Nếu có dư ra khoản nào thì lập sổ tiết kiệm/mua vàng/mua USD mà cất, để dành mà mua nhà sau này. Chứ ko lúc bà bảo thiếu cái này, lúc thiếu cái khác mà mình sẵn tiền mà ko cho cũng khổ. Cũng đừng có dẫn MC về nhà mẹ đẻ làm gì, lại bắt mua quà cáp này nọ thì lại phiền đến cả bố mẹ mình. Đôi khi nhờ bà trông cháu cho rảnh tay mà làm việc nhà.
    Cảm ơn Gauna nhiều nhiều nha!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3