TIN TÀI TRỢ.

Phải chăng không có gì là trọn vẹn?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 944 Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các bạn, bản thân mình cũng không phải là người hay chia sẻ chuyện đời tư với người khác. Nhưng hôm nay khi sự mệt mỏi đeo bám quá lâu, mình muốn nói như để giải toả và cần lắm lời khuyên của mọi người trên diễn đàn.
    Mình là nam 30t. Vợ chồng mình cưới nhau được gần 3 năm. Hồi mới cưới vì gia đình nhà nội điều kiện ăn ở không tiện nên vợ chồng mình thuê nhà ra ở riêng. Khi đó bố mẹ mình rất ủng hộ quyết định này
    Biết gia đình còn nhiều khó khăn và bản thân mình cũng muốn mang cho vợ con 1 cuộc sống đầy đủ nên mình luôn cố gắng làm ăn, mình bỏ gần hết các thú vui ngày trước, "làm" đó là câu đầu tiên mình nghĩ tới mỗi sáng thức dậy
    Trời thương nên kinh tế gia đình mình cũng đi lên, thu nhập 1 tháng nhà mình giờ cũng trung bình 30~40 triệu. Nhưng hiện tại mình đang nghĩ "để mà làm gì"
    Vợ mình là 1 người phụ nữ tốt, biết thu vén tiết kiệm cho gia đình, bản thân cô ấy sinh ra trong 1 gia đình có điều kiện được chiều chuộng nhưng từ khi lấy mình cô ấy rất chăm chỉ làm ăn,không ngại khó và rất hiểu cho vất vả của chồng. Còn mẹ mình cũng là 1 người phụ nữ hiền từ, thương chồng thương con.Sống tình cảm và cũng không nề hà gì kể cả vất vả để giúp con cái
    Nhưng vấn đề là 2 cá tính tốt đó lại không hợp nhau, mẹ mình vì sống tình cảm nên luôn mong nhận đc nhiều sự quan tâm, còn vợ mình lại là người không hay thể hiện sự quan tâm ra ngoài, cô ấy là người nóng tính và hay nói thẳng suy nghĩ nên cả 2 hay dẫn tới mâu thuẫn
    Dù bận làm ăn, nhưng chưa bao giờ mình rời xa chức trách của người chồng hay trách nhiệm của người con, lúc nào cũng quan tâm và hài hoà cả 2 bên,nhưng có vẻ dù mình cố gắng bao nhiêu cho gia đình cũng không bao giờ đủ. Bản thân mình cũng góp ý vợ mình rất nhiều rồi,nhưng tính cách con người không phải thay đổi 1 sớm 1 chiều. Còn mẹ mình thì giờ có suy nghĩ hay vì ở riêng nên giờ không biết tôn trọng
    Công việc đã đủ mệt mỏi giờ sống trong sự căng thẳng giữa 2 bên làm nhiều lúc mình chỉ muốn gục. Nhiều lúc như muốn đáp hết tất cả muốn ra sao thì ra

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 445 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

MÌnh là phụ nữ và mình nói cho chủ top biết nhé, vợ bạn như thế là quá tuyệt vời, khó kiếm được ai thế lắm đấy. Còn việc mẹ chồng nàng dâu thì mình xin đảm bảo rằng 100 nhà thì 99 nhà không ưa nhau, nhất là các mẹ chồng không hiểu làm sao rất hay chê trách con dâu mà không hiểu rằng về bản chất khoogn thể nào tình cảm ngay được. Nhà mình cũng thế, mẹ chồng ghét mình lắm chỉ vì chồng mình yêu vợ, bọn mình hạnh phúc, chồng mình chu đáo chăm sóc vợ lắm. Với nhiều cụ con dâu phải là người hầu hạ thiệt thòi cho nhà chồng chứ sướng là các cụ ghét lắm chứ chả có lý do gì cả. Còn việc quan tâm nhau, mình nói thật nhé, mua gì cũng chê bai, cũng bảo nó làm được cái gì toàn con trai các cụ, 2 lần thế từ sau không bao giờ mua nữa, vì sượng sùng lắm, xúc phạm lắm. Ngoài ra, chủ top hãy để ý mẹ bạn có yêu thương trân trọng và quan tâm tới con dâu cũng như các cháu không, tại sao con trai đó không bắt quan tâm mà cứ phải là con dâu??? Nếu cụ chưa coi con dâu là con đẻ, cũng chấp nhặt từng tí thì chủ top hãy xác định càng ngày vợ bạn chỉ càng sợ những dịp phải về nhà chồng thôi. Cuộc sống không có gì là trọn vẹn ? Đúng đó bạn, ngay chính bạn, chính mẹ bạn còn chả trọn vẹn thì sao lại đòi hỏi vợ bạn phải trọn vẹn. Như chồng tớ, anh ấy là người hiểu biết, chính anh ấy nói thẳng với tớ rằng : mẹ chồng nàng dâu không yêu nhau mà tự nhiên phải ở với nhau, lại va chạm nhiều trong những không gian và công việc chung nên khó mà thích nhau được. Chính vì thế chồng tớ chả bao giờ bắt tớ phải báo hiếu thay chồng cả, anh ấy chủ động chăm sóc quan tâm tới cha mẹ mình chỉ phụ thôi, cũng hạn chế đưa vợ về nhà , ngày lễ ngày tết cũng chỉ về 1 buổi chứ không ăn ở nhiều ngày. Một mặt, mẹ chồng mình tuy không thích con dâu nhưng cũng là người tự trọng, không nói nhiều, không đay nghiến và hành tỏi con dâu về tinh thần, tình cảm gì cả, vì thế tuy quan hệ nàng dâu và nhà chồng chả có tình cảm nhưng vợ chồng minh chục năm ăn ở vẫn hạnh phúc ngập tràn, và tuy là con một nhưng bọn mình không ở chung cho tới khi ông bà già cảm ốm đau mới về. Không biết chủ top bn tuổi, nhưng chồng mình nhiều tuổi rồi và có thể vì thế mà chín chắn, biết chấp nhận sự thực ở đời hay không, lúc nào anh ấy cũng vui vẻ và bằng lòng với cuộc sống. Theo mình chủ top phải chấp nhận 1 sự thực trên đời là như thế, và không nên đòi hỏi vợ khi bản thân mình cũng nhu gia đình mình cũng chưa trọn vẹn gì. Đừng để những việc không đáng làm ảnh hưởng tới hạnh phúc vợ chồng nhé, có bỏ lấy ai khác cũng thế thôi, cụ nào hay cay nghiệt, kêu ca thì có mấy con dâu đều thế thôi, chỉ đòi hỏi con chứ không xem mình có giúp gì được con cháu hay chưa. Theo mình người mẹ thương yêu con là không đòi hỏi vô lý, con hạnh phúc thì vun vén chứ không phải nói lắm điều trách móc để các con phiền hà giận dỗi nhau. Bạn hãy chủ động quan tâm chăm sóc cha mẹ mình, vợ chỉ là phụ thôi nhé, sẽ giải quyết được cả nhu cầu tình cảm của người già và sự ức chế của người trẻ trong nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn sự góp ý của bạn, mình năm nay 30t rồi
    Những điều bạn nói mình nghe rất vào vì đó cũng là những điều mình đang suy nghĩ. Bản thân mình cũng chưa bao giờ mắng mỏ hay này nọ gì với vợ khi mẹ mình có gì không vừa ý, mẹ mình cũng chưa bao giờ ý kiến hay áp lực gì với con dâu. Tất cả mọi bực bội từ 2 phía luôn tập trung về mình ở giữa và mình cũng luôn cố gắng hài hoà cả 2 bên. Dù bận bịu tới mấy nhưng tuần nào vợ chồng mình cũng về nhà ăn cơm, năm nào cũng cố gắng tổ chức cho cả gia đình đi du lịch cho thân thiết
    Vợ mình thật sự rất tốt, mình yêu cô ấy rất nhiều, mẹ mình cũng rất thương con và vun vén cho con cái.con dâu tôn trọng mẹ chồng, và ngược lại mẹ chồng cũng hiểu cho cái vất vả của con dâu. Chỉ là không hiểu sao cả 2 vẫn ko thể hoà hợp được. Mình càng gỡ càng rối, càng làm càng thấy mệt. Giờ sau giờ làm là những phút mệt mỏi vì sự căng thẳng của 2 bên, cả 2 bên đều giữ lấy lập trường của mình
    Vì mình không biết cách hay đơn giản phụ nữ là như vậy?
    • 445 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Bạn 30 thì kém tuổi mình, mình nghĩ vẫn còn trẻ nên những vấn đề này với bạn vẫn còn nặng nề, chứ như ông chồng mình thì nhẹ như lông hồng vì ông ý xác định luôn cuộc sống nó là như thế. Vợ bạn ắt hẳn cũng còn trẻ, kém tuổi bạn thì vẫn chưa thể thật khôn khéo trong cư xử với nhà chồng, tuổi này vẫn nghĩ sao nói vậy chứ chưa dấu được cảm xúc thật hoặc chưa biết giả vờ đâu. Mình từng biết nhiều phụ nữ rất khôn ngoan, không có tình cảm gì với mẹ chồng đâu nhưng họ vẫn đóng kịch được bằng sự vồn vã, âu cũng bởi thương chồng mà cố để gia đình đỡ mệt mỏi tinh thần, điều này cần thời gian. Theo mình bạn đừng nói với vợ nhiều về trách nhiệm với mẹ, vì thực tế cô ấy không thể tự nhiên có tình cảm với mẹ bạn được, nhất là nếu cụ cứ chê bai cô ấy thì cô ấy càng ác cảm thôi. Bạn chỉ cần nhỏ nhẹ cha mẹ không chọn được, không thể không quan tâm dù các cụ trái tính trái nết làm con cũng đành chịu thôi. Và bạn hãy quan tâm, thể hiện tình cảm với mẹ từ việc nhỏ tới lớn ngay trước mặt vợ chứ đừng ép vợ làm. Ví như về chơi với mẹ thì hỏi han, đấm bóp vai cổ, mua thuốc bổ, thậm chí rửa cốc chén sau khi uống nước... Cái bà cần chính là những việc nhỏ nhặt mà ấm áp đó, bên cạnh đó bạn cũng nên quan tâm săn sóc giúp đỡ bên bố mẹ vợ, về thăm các cụ thường xuyên, chủ động mọi việc không cần đợi vợ nhắc. Mình nghĩ nếu vợ bạn thực sự tốt như bạn nói thì cô ấy sẽ nhìn thấy những việc bạn làm để mà đối xử tốt lại với nhà bạn thôi.

Những điều này tưởng nhỏ nhưng ít đàn ông làm được, vì rất nhiều người họ vô trách nhiệm, vô tâm, ích kỉ luôn nghĩ đó là những việc của đàn bà, chưa kể có nhiều cụ chiều con trai tới mức chả bao giờ dạy con cách đối nhân xử thế với chính cha mẹ, để rồi đó thành thói quen vô tâm và lấy vợ thì đùn đẩy cho người đàn bà. Mình là đàn bà mình hiểu, cái kiểu không nuôi dạy không ơn nghĩa ( nói thẳng ra là thế nhé, MC ND biết nhau cũng chỉ vì đôi trẻ lấy nhau thôi), ấy thế mà cứ ra rả nói về trách nhiệm với hiếu nghĩa, những điều này tuy có lý nhưng phải có thời gian thích nghi rồi đối tốt với nhau mới nảy sinh tình cảm và trách nhiệm báo hiếu đến 1 cách tự nhiên được. Như mình mình biết ơn cha mẹ chồng vô cùng vì đã nuôi dạy được chồng mình rất tuyệt vời, nhưng mình không có tình cảm với các cụ, các cụ đau ốm mình rất vô cảm dù mình cũng sốt sắng và bỏ hết thời gian chăm sóc. Đơn giản vì tình cảm là có qua có lại mình không thể yêu thương được khi người ta luôn xét nét khắt khe chê bai mình. Chồng mình cũng không bao giờ bảo em phải yêu cha mẹ anh, anh ý còn nói thẳng với mình: có lẽ vì tình yêu ích kỉ với con trai nên các cụ ghét mọi người con gái anh yêu thương, bố mẹ anh đã rất tệ với em và anh không có quyền yêu cầu em phải thương yêu chăm sóc các cụ, chỉ mong em đừng chấp nhặt tuổi già mà tội nghiệp, sau này mình làm con dù thế nào vẫn phải trách nhiệm khi bố mẹ đau yếu... Mình rớt nước mắt trước sự bất lực của chồng với cha mẹ, vì đáng ra các cụ sẽ rất sung sướng nếu coi con dâu như con gái. Thôi dài dòng mãi, mình nói vậy để mong bạn hiểu cuộc sống nó là thế, vợ chồng hòa hợp là điều quý nhất rồi, bạn cần cứng rắn hơn với chính mẹ mình: tỏ thái độ gay gắt nếu bà cứ gặp là chê bai con dâu, thậm chí bạn có thể nói thẳng: Mẹ có thương con thì đừng làm khổ chúng con, chúng con đang sống vui vẻ hạnh phúc, vợ con chăm lo cho chồng con rất chu đáo. Không phải nhà ai cũng được như thế, mẹ muốn suốt ngày bọn con cãi nhau xích mích sao? Mẹ cứ vậy từ giờ con không về nhà nữa đâu, mà con không cho vợ con nó về nữa... Mình đảm bảo chính mẹ bạn phải xuống nước thôi, chứ bạn mà tỏ ra nhún nhường là cụ sẽ càng làm tới đấy. Xét cho cùng thì có cái gì đâu, trước khi có con dâu chả sao, có nó rồi nó chả làm gì mà tự nhiên mọi việc rắc rối âu là do mẹ khó tính thôi. Vì mẹ còn trẻ, còn khỏe nên bạn có thể làm cách này chứ già cả đau yếu thì không nói nhé, giờ nhiều cụ còn nói thẳng không tử tế với con dâu thì mất cả dâu cả con cả cháu nội đấy, mạnh mẽ lên.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không có gì là trọn vẹn.......
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tối nay mình sẽ chia sẻ vấn đề này với vợ và cũng mò qua nhà nói chuyện với các cụ. Cám ơn sự chia sẻ của lolotica . Có vài đièu mình thấy nên suy nghĩ và học hỏi cách giải quyết của chồng bạn. Tinh thần không vui ảnh hưởng nhiều thứ quá

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Langle8x
    • 445 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Chúc mọi việc suôn sẻ bạn nhé, vấn đề của gia đình bạn vẫn còn nhẹ nhàng lắm, nhà mình bố mẹ chồng mình kinh khủng hơn bố mẹ của bạn rất nhiều, cụ có mấy n gười con mà con yêu ai cụ cũng ghét cũng cấm, không đi lại với 1 thông gia nào luôn... Ấy vậy mà chục năm nay gia đình mình vẫn hài hòa đầm ấm, tất cả là nhờ có chồng mình biết gay gắt đúng chỗ, trời không chịu đất thì đất chịu trời mà. Ghét con dâu chỉ có thiệt thân các cụ thôi, nó không cho con nó về thì mất cả cháu mà thiên hạ người ta nói cho là khó khăn cay nghiệt dâu nó phải sợ. Nên hãy mạnh mẽ lên, mẹ con chả bao giờ bỏ được nhau hay giảm đi tình yêu thương với nhau nên bạn cứ yên tâm là bạn có làm cứng với mẹ cùng lắm bà cũng chỉ chịu được vài năm là phải xuống nước, còn bạn cứ chần chừ nhún nhường thì sẽ còn đau đầu cho đến lúc cụ gần đất xa trời đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 65 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Ko có gì là trọn vẹn, bạn cứ cố gắng vun vén 2 bên cho gia đình hạnh phúc. Chứ chị vợ như vậy thấy là rất tốt, rất oke mà.
    • 13 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn Langle8x thân mến! Chuyện mẹ chồng nàng dâu là chuyện muôn thuở. Cả hai người phụ nữ đều là những người tuyệt vời, chỉ là sự tuyệt vời ấy chưa giành cho nhau mà là giành cho bạn Langle8x và gia đình nói chung. Mọi mối quan hệ muốn tốt đẹp đều phải xuất phát từ sự tôn trọng và hiểu nhau, bạn hãy nói chuyện với vợ ở góc độ một người bạn và tâm sự với mẹ ở góc độ của một người con trai có vợ. Đừng quá đề cao người này với người kia, hay yêu cầu người này phải thế này, thế nọ với người kia. Hãy để sự thay đổi xuất phát từ sự nhận thức của mỗi người. Xin nhắc lại, bạn chính là cầu nối giữa vợ với gia đình, hãy khéo léo và sáng suốt để ko ai trong hai người cảm thấy mình bị hạ thấp hay mất đi vai trò quan trọng trong gia đình. Tuỳ cơ ứng biến Langle8x nhé.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của sunny2911